PDA

View Full Version : Điểm lấy nét bị loang trên viewfinder

TThach
09-05-2011, 06:19 PM
Chào các bác, máy của ông anh em là 550D bị bệnh là điểm lấy nét khi báo nét thì đèn bị loang loang ạ. Không biết có bác nào bị như vậy không ạ? Lỗi này là do đâu và khắc phục thế nào ạ? Các bác giúp ông anh em với ạ. Em xin cảm ơn nhiều. :down:

AndyTran
09-05-2011, 06:24 PM
đèn loang loang là sao vẫn chưa hiểu lắm , nếu k ảnh hưởng gì tới việc lấy nét thì đừng nên táy máy

TThach
09-05-2011, 06:31 PM
Bình thường thì điểm lấy nét của xxxD là chấm đỏ còn xxD là ô vuông. 550D của ông anh em cũng là chấm đỏ nhưng hiện giờ những chấm đó khi sáng đèn thì có vể đỏ loang loang mờ mờ ở xung quanh ấy ạ. Em cũng từng gặp một lần ở một chiếc 500D khác. Có bác nào từng gặp hiện tượng trên không ạ? :((

Satthumangdepmu
09-05-2011, 06:49 PM
Bình thường thì điểm lấy nét của xxxD là chấm đỏ còn xxD là ô vuông. 550D của ông anh em cũng là chấm đỏ nhưng hiện giờ những chấm đó khi sáng đèn thì có vể đỏ loang loang mờ mờ ở xung quanh ấy ạ. Em cũng từng gặp một lần ở một chiếc 500D khác. Có bác nào từng gặp hiện tượng trên không ạ? :((

Bác chỉnh lại cái DOF trên viewfinder thử, coi chừng nó +10 thì nhìn vào nó mù mù, bác ngắm vào đó, chỉnh thử từng nấc xem coi có rõ lại ko, nếu bác bị cận thì chấp nhận nhìn ảnh nét, thông số trên viewfinder nó mờ mờ.

TThach
09-05-2011, 07:01 PM
Em không bị cận nên để chuẩn bác ạ. Mọi thứ vẫn nét nhưng cái đèn báo nét nó vẫn cứ loang ạ. :(

AndyTran
09-05-2011, 07:41 PM
theo em thấy thì chả sao đâu , nếu sợ bác có thể cầm máy lên LBM hỏi xem , nếu có vấn đề bác gửi lại nếu nguoi ta bảo k sao thì k sao , giống lần trước em thấy 50D của em hơi khó lấy nét cầm lên đó mấy bác LBM tét 10p bảo k có vấn đề g đâu em đừng lo , thế là cầm máy về k tốn xu nào hehe ( máy em k phải hàng LBM nhe )

TThach
11-05-2011, 02:03 AM
cảm ơn bác andytran, thực ra đèn báo nét bị loang loang nhìn thì tức mắt, nhưng cũng không ảnh hưởng đến ảnh. Em cũng ngại mang đi sửa ấy ạ. Vậy ra các bác chưa ai từng bị bệnh này sao?