PDA

View Full Version : Thỉnh giáo về e KR5 - super II của em

n2trung
08-05-2011, 08:12 PM
Báo cáo các bác là thế này, e cũg là dân mới chụp flim, sắm đc em Ricoh tít tận trong Sài Gềnh. Lúc mới lấy về chụp cuộn đầu tiên đã bị kẹt màn trập, mang ra chỗ Bác Phương chỗ PKK thì bác ý bảo khô dầu cần lau.
Lấy về thì đc 2-3 cuộn ngon làh :drool: bỗng dưng em ý lại dở chứng là vụ vừa lên flim cái màn trập đóng luôn, lúc tráng ra, xem flim thì ăn có nửa flim :down:
Giờ các cuộn tiếp là thi thoảng bị mấy fát, liên tiếp luôn rồi lại bình thường. Ức chế lắm các bác ạ.
Theo các bác thì nó là bệnh j ??? Liệu có phải lên flim non tay thế là bị đóng màn trập kô ạ ???
Mong thỉnh giác các bậc tiền bối.

PentaxKXX
09-05-2011, 11:17 AM
Báo cáo các bác là thế này, e cũg là dân mới chụp flim, sắm đc em Ricoh tít tận trong Sài Gềnh. Lúc mới lấy về chụp cuộn đầu tiên đã bị kẹt màn trập, mang ra chỗ Bác Phương chỗ PKK thì bác ý bảo khô dầu cần lau.
Lấy về thì đc 2-3 cuộn ngon làh :drool: bỗng dưng em ý lại dở chứng là vụ vừa lên flim cái màn trập đóng luôn, lúc tráng ra, xem flim thì ăn có nửa flim :down:
Giờ các cuộn tiếp là thi thoảng bị mấy fát, liên tiếp luôn rồi lại bình thường. Ức chế lắm các bác ạ.
Theo các bác thì nó là bệnh j ??? Liệu có phải lên flim non tay thế là bị đóng màn trập kô ạ ???
Mong thỉnh giác các bậc tiền bối.
Máy này là máy hoàn toàn cơ, 2 cục pin chỉ dùng để đo ánh sáng thôi. Tôi có bị một máy hiệu khác khô dầu nó chỉ chạy tốc độ nhanh còn tốc độ dưới 30 nó kẹt. Sau khi lau dầu tất cả chạy ngon lành. Theo như máy của tôi lên phim non tay không ảnh hưởng gì chỉ có duy nhất là bấm máy không nhẩy. Theo tôi nghĩ có thể một bánh xe răng cưa nào đã bị sứt mẻ chút it nên nó bị vậy. Tốt hơn hết là kiếm cái khác chứ tiền phim và công bỏ ra đi chụp mà bị vậy thì tức lắm.

n2trung
09-05-2011, 02:58 PM
Máy này là máy hoàn toàn cơ, 2 cục pin chỉ dùng để đo ánh sáng thôi. Tôi có bị một máy hiệu khác khô dầu nó chỉ chạy tốc độ nhanh còn tốc độ dưới 30 nó kẹt. Sau khi lau dầu tất cả chạy ngon lành. Theo như máy của tôi lên phim non tay không ảnh hưởng gì chỉ có duy nhất là bấm máy không nhẩy. Theo tôi nghĩ có thể một bánh xe răng cưa nào đã bị sứt mẻ chút it nên nó bị vậy. Tốt hơn hết là kiếm cái khác chứ tiền phim và công bỏ ra đi chụp mà bị vậy thì tức lắm.

Cơ hoàn toàn nên mới khó >.< bấm kô nhảy thì lại lên tiếp phim à ?? hay bấm kô nhẩy là ra PKK luôn ?

PentaxKXX
09-05-2011, 09:48 PM
Bấm không nhẩy là lên phim chưa hết vòng của nó cứ việc lên tiếp khi nào nó cứng không lên được nữa thì bấm. Nếu cứng rồi mà bấm không nhẩy thì tốt hơn hết là để trong tủ kính làm sưu tầm.

n2trung
10-05-2011, 11:22 AM
của em nó lại thế này cơ bác ạ.
Lên flim rồi, màn trập đóng >.< lúc rửa ảnh thì bị chụp nửa phim >.< lên một vài lần lại đc. hix.
Trước bị một phát kẹt màn trập đi lau dầu rồi

PentaxKXX
11-05-2011, 08:54 AM
của em nó lại thế này cơ bác ạ.
Lên flim rồi, màn trập đóng >.< lúc rửa ảnh thì bị chụp nửa phim >.< lên một vài lần lại đc. hix.
Trước bị một phát kẹt màn trập đi lau dầu rồi

Máy này màng trập chạy theo chiều đứng thì màng trập chạy từ trên xuống dưới. Nếu chụp chỉ có hình nửa phim chiều ngang thì có thể do cái trục có răng cưa cuộn phim lúc lên phim dưới đáy nó có cái nút bấm khi mình quay phim về thì bấm vào nó nhả cái trục ra không dính vào cần lên phim nữa. Khi mình bấm để cuộn phim lại có thể nó bị kẹt làm cái trục bị tuột nên lên phim nó không lên hết. Nếu bị nửa hình chiều ngang có thể do màng trập bị kẹt. Nhưng máy cơ này khô dầu chỉ ở phần trong chứ không ở màng trập mà cho dầu không đúng chỗ hoặc nhiều dầu quá máy cũng chạy sai. Có thể trước đây máy do một người không rành tháo ra chùi dầu cho nhiều dầu quá, và không đúng chỗ hoặc có thể đã bị mẻ răng cưa bánh xe rồi. Thử mở máy kéo cần lên phim rồi bấm máy cho mỗi tốc độ từ B tới 2000 nhìn xem cái màng trập nó chạy như thế nào may ra có thể tìm thấy bệnh. Theo tôi cái máy này giá trị thực của nó không bao nhiêu mỗi lần sửa phải tráng phim coi kết quả thì giá thành sẽ quá cao.

n2trung
13-05-2011, 08:38 AM
Rầu quá, hix hix.
Chả nhẽ sống chung với "lũ" :((

nikonlukhu
13-05-2011, 10:46 AM
Lỗi này trên máy SLR thuần cơ chỉ có thể dự đoán nhiều nhất như bác PentaxKXX đã góp ý mà thôi ( mà sao bạn không post cái hình bị lỗi lên nhỉ?) Nếu bạn không rành lắm về máy thì nên mang ra nhờ cụ Phượng 15 PKK xem lại và khắc phục triệt để cho.

n2trung
23-05-2011, 06:56 PM
Báo cáo các bác là em kr5 của em đã chính thức đi :(( rầu quá.
Giờ cứ lên flim là cửa trập đóng, hình như một bánh răng nào đó bị hỏng rồi.

PentaxKXX
23-05-2011, 07:38 PM
Báo cáo các bác là em kr5 của em đã chính thức đi :(( rầu quá.
Giờ cứ lên flim là cửa trập đóng, hình như một bánh răng nào đó bị hỏng rồi.
Lau chùi sạch sẽ dùng làm cục chặn giấy!!! Cái ống kính vẫn còn xài được cho nhiều máy khác.