PDA

View Full Version : View Finder máy bị mờ

schumis
07-05-2011, 03:20 PM
Em mới mua lại 1 con D90, em đã lau hết gương lật nó rất kĩ rồi, mà sao nhìn vào View Finder vẫn thấy mờ mờ, như có 1 lờp sương ý. Lớp mờ này khi chụp trời nắng mới thấy, buổi tối hay râm cũng chả thấy. Cũng chả anh hưởng đến ảnh nhưng e thấy nó ức chế :((

E nghĩ là do cái gương phía trên, chỗ cái gương mà có các điểm lấy nét nó mờ, hay gỡ ra lau, mà e cũng chả biết gỡ. Bác nào biết làm giúp em nhé. Hoặc biết cách khắc phục chỉ em. Trước em cầm D2H View nó trong vắt luôn.

Còn phím bấm chụp của D90 thì chủ cũ dùng hơi ẩu, nó hơi bị sần lớp bóng ra, ra VIC thay dc ko các bác nhỉ, chi phí thế nào nhỉ, e cũng ko dư dả lắm nên đang phân vân. Mà khổ nỗi tính e muốn nó hoàn hảo các bác ạ.

Rất mong nhận dc sự giúp đỡ của các bác.

các bác nào có thể biết cách khắc phục chỉ e tại đây hoặc mang ra cafe lau hộ em nhé. E cám ơn rất nhiều.

E ở SG ạ.

Em đả chỉnh Diop rồi ạ. Cái mờ này như 1 lớp sương, khó chịu kinh :(

snakie89
08-05-2011, 01:26 AM
bác đã lau thử chỗ eyecup chưa? có khi chủ cũ để phần đó ko đc vệ sinh nên bẩn chăng?

binkuteo
08-05-2011, 03:31 AM
cẩn thận nhé bac ko là toi đó^^

robinhood1108
08-05-2011, 08:50 AM
Có thể bác nên chỉnh lại cái điều chỉnh cận của viewfinder. ngay bên hông cái eyecup có cái gạt lên + và - nhỏ nhỏ. Bảc gạt xuống thử xem.

schumis
09-05-2011, 05:39 PM
Em xin cám ơn. Máy đã bình thường do chỉnh sai cái diop cận ạ ^^

robinhood1108
09-05-2011, 07:04 PM
Haha.Biết ngay mà. Mình cũng mới xài D90.Lúc đó bị y chang. Đọc topic biết giống mình rồi. Chúc bác có nhiều tấm ảnh đẹp. Dc thì bữa nào rủ đi off chụp chung cho zui ^^

congtubang
10-05-2011, 09:38 PM
kinh nghiệm của thằng bạn sau khi lau mà ko biết lau cái gì --> ngắm + chụp mà ko thấy báo đèn lấy nét ( cái chấm vuông màu đỏ đỏ khi lấy nét ý ).

dratwister
10-05-2011, 10:59 PM
Lau focus screen hơi mạo hiểm, vì nó rất rất mềm, 1 chút sơ suất là a lê hấp, trầy luôn. <--- Kn đau thương cá nhân :))