PDA

View Full Version : Có ai xài qua Ok 28-70mm 2.8 D Nikon chưa ?

ROCKET 134
05-05-2011, 12:49 PM
Nếu có ai xài rồi thì xin nói dùm có nên mua cái OK này ko...ưu điểm của oK này ? Vì có người bạn giải nghệ muốn bán nó...TKS

ROCKET 134
07-05-2011, 05:22 AM
HU hu chẳng ai giúp gì hết há...

iamdied
07-05-2011, 05:26 AM
tưởng 28-70 là AFS chứ bác @@
nếu đúng thì em thấy build hầm hố hơn 24-70mm N và còn lại thì coi so sánh các trang :D

intotherainbow
07-05-2011, 06:45 AM
AF-S chưa hẳn là phải G, ống này là type D đúng roài, có vòng chỉnh khẩu.
Build ngon hơn 24-70 nhiều, nhưng nặng ngang tầm e vừa mới bán =)
Focus tốc độ nhanh như nhau, nét như nhau. Nói chung cả 2 đều ngon cả, giá em nào hợp lý hơn thì chiến thôi bác.

ROCKET 134
07-05-2011, 06:58 AM
Cám ơn Bác nhiều..Bác co thể nói giá vừa rồi mà Bác bán không ? TKS

ROCKET 134
07-05-2011, 07:02 AM
Ống này là Afs....nặng gần 1 Kg

intotherainbow
07-05-2011, 07:03 AM
e ở sing, vừa bán 1 em 2nd hand còn mới khoảng 1400SGD, ở VN chắc rẻ hơn.

separus
07-05-2011, 11:22 AM
con 28-70 này bây giờ giá khoảng 1000 USD là vừa, còn phiên bản màu trắng thì đắt và hiếm hơn. Build em này nhìn chắc chắn hơn
24-70, IQ thì ngang nhau (24-70 thì nhỉnh hơn cái Nano coating)

ngocrebel
07-05-2011, 01:00 PM
AF-S chưa hẳn là phải G, ống này là type D đúng roài, có vòng chỉnh khẩu.
Build ngon hơn 24-70 nhiều, nhưng nặng ngang tầm e vừa mới bán =)
Focus tốc độ nhanh như nhau, nét như nhau. Nói chung cả 2 đều ngon cả, giá em nào hợp lý hơn thì chiến thôi bác.

Bác này phát biểu lạ thiệt.

AF hay AF-D là để chỉ ống kính không có motor lấy nét. Chữ D là để chỉ tính năng Distant Information. Ngày nay người ta còn gọi những ống kính này là D type AF hay Screw-In AF. Chữ D này chẳng liên quan gì tới vòng khẩu độ.

AFS là ống kính có AF motor build in. Tất cả lens AFS đều là D lens. Cho nên thực tế khi đã nói AFS thì không cần phải nói thêm là D. Ngược lại nói D mà không nói AFS thì người nghe sẽ hiểu ngay đó là Srew-in AF như bác iamdied ở trên. Trong khi đó G chính là ký hiệu của lens không có vòng khẩu độ. Có rất nhiều người nhắc tới chữ G này như 1 tính năng là hoàn toàn sai. Đây là chữ cái duy nhứt mà khi Nikon thêm vào lens thì lại lấy đi mất 1 tính năng của lens, đó là vòng khẩu độ. Thực ra chữ G chỉ nên nhắc tới khi muốn nhấn mạnh là lens này không tương thích với các máy ảnh MANUAL 100% (không AF, không CPU)

intotherainbow
07-05-2011, 01:16 PM
ko hiểu lạ chỗ nào, bác ko đọc kĩ bài em? Ống này chỉ là type D thôi, ko phải type G, có vòng chỉnh khẩu. Thế thôi lolz

snakie89
07-05-2011, 02:57 PM
Bác này phát biểu lạ thiệt.

AF hay AF-D là để chỉ ống kính không có motor lấy nét. Chữ D là để chỉ tính năng Distant Information. Ngày nay người ta còn gọi những ống kính này là D type AF hay Screw-In AF. Chữ D này chẳng liên quan gì tới vòng khẩu độ.

AFS là ống kính có AF motor build in. Tất cả lens AFS đều là D lens. Cho nên thực tế khi đã nói AFS thì không cần phải nói thêm là D. Ngược lại nói D mà không nói AFS thì người nghe sẽ hiểu ngay đó là Srew-in AF như bác iamdied ở trên. Trong khi đó G chính là ký hiệu của lens không có vòng khẩu độ. Có rất nhiều người nhắc tới chữ G này như 1 tính năng là hoàn toàn sai. Đây là chữ cái duy nhứt mà khi Nikon thêm vào lens thì lại lấy đi mất 1 tính năng của lens, đó là vòng khẩu độ. Thực ra chữ G chỉ nên nhắc tới khi muốn nhấn mạnh là lens này không tương thích với các máy ảnh MANUAL 100% (không AF, không CPU)

G chỉ là gelded để giảm chi phí cho cái vòng khẩu thôi bác à, chả có j cao siêu cả
Thậm chí lens ko có built-in motor cũng có thể là G lens
Còn em này tên đầy đủ là Nikkor AF-S 28-70mm f/2.8 D IF-ED nhé:)) bác ấy chả nói sai câu j cả

ngocrebel
08-05-2011, 09:40 AM
G chỉ là gelded để giảm chi phí cho cái vòng khẩu thôi bác à, chả có j cao siêu cả
Thậm chí lens ko có built-in motor cũng có thể là G lens
Còn em này tên đầy đủ là Nikkor AF-S 28-70mm f/2.8 D IF-ED nhé:)) bác ấy chả nói sai câu j cả

Trên này sao có nhiều bác thuộc loại Ngoài Hành Tinh quá.

@snakie89:
* Thế em nói cái G này cao siêu chổ nào?
* Bác nêu thử một lens Nikon không có built-in motor mà có chữ G cho em mở rộng tầm mắt coi.
* Bác siêng thiệt, báo luôn tên đầy đủ của cái lens Cổ Lỗ Sĩ đó.
@intotherainbow:
Dạ, em có đọc kỹ bài của bác, cho nên em có nói bác nói sai đâu, em nói là bác nói nghe lạ. Bởi vì lời bác giống như sửa lưng bác iamdied nhưng nếu vậy thì chẳng ăn nhậu gì cả.

Số là vầy:

Bác chủ gọi cái lens đó cụt ngủn là 28-70mm 2.8D. Đó lại gần với cách gọi của những lens AF-D tức là screw-in AF lens. Vì chữ D chính là đặc trưng của dòng lens này. Bác iamdied nhắc nhẹ bác chủ rằng đây là lens AFS. Bác ấy chẳng nói năng gì tới chuyện G hay không G, bởi vì G chẳng liên quan quái gì trong vụ này.

Bác intotherainbow liền sửa lưng "AF-S chưa hẳn là phải G" em thấy nó chẳng ăn nhậu gì cả. Bác lại còn bồi thêm "ống này là type D đúng roài, có vòng chỉnh khẩu". Trong khi đó tất cả Nikon lens khai sinh từ 1992 trở về sau đều là D lens bao gồm AFS và AFS - Què (G). Chữ D vốn chẳng liên quan gì tới vòng khẩu độ.

Bác snakie89 lại nhảy vào quote lời em rồi phán: "G... chẳng có gì cao siêu đâu" trong khi em nói rất rõ ở trên rằng G chỉ là ký hiệu của HANDICAP LENS, vì sẽ không bao giờ ai có thể lắp cái 24-70 f2.8 lên cái F3 mà chụp được cả.

Chẳng lẽ các bác ghiền đâm với ném đá quá rồi nên tự xử luôn!

intotherainbow
08-05-2011, 10:05 AM
ý em là vầy:

Thật ra 28-70mm 2.8D là cách gọi đúng rồi, có thì chỉ là thiếu cái AF-S thôi, thường D hay G nó sẽ đi sau số 2.8, cách gọi chuẩn nhất là AF-S 28-70mm f/2.8D

cũng như 24-70 cách gọi chuẩn là AF-S 24-70mm f/2.8G

Còn bác iamdied theo em hiểu là đọc 28-70 f/2.8D thì lại nghĩ là ko phải AF-S bởi vậy em mới chỉnh lại AF-S thì ko có nghĩa là lens G type, bác chủ viết thế vẫn đúng chứ ko có nhầm.

Câu chuyện nôm na đơn giản là vậy.

kagaru
08-05-2011, 10:21 AM
Trên này sao có nhiều bác thuộc loại Ngoài Hành Tinh quá.

@snakie89:
* Thế em nói cái G này cao siêu chổ nào?
* Bác nêu thử một lens Nikon không có built-in motor mà có chữ G cho em mở rộng tầm mắt coi.
* Bác siêng thiệt, báo luôn tên đầy đủ của cái lens Cổ Lỗ Sĩ đó.

Chẳng lẽ các bác ghiền đâm với ném đá quá rồi nên tự xử luôn!

Em nêu luôn cho: Nikon AF 28-100 f3.5-5.6G, lens này làm gì có built-in motor!

Đối với bác lens 28-70 f2.8 đã là lổ cổ sĩ thì chắc bác xài toàn đồ mới ra không ah!

Thư giãn đi bác!

sonnt_vnu
08-05-2011, 10:39 AM
Xin góp phần mở mắt cho bác hieprebel.
Em đang có 2 con len G lởm rẻ thúi ko có motor là AF 28-80 f/3.3-5.6G và 70-300mm f/4-5.6G
http://www.kenrockwell.com/nikon/28-80mm-g.htm
http://www.kenrockwell.com/nikon/70300g.htm

tưởng 28-70 là AFS chứ bác @@

intotherainbow sửa lại bác iamdied đúng rồi còn gì, bác iamdied chắc đang nghĩ ống D thì ko thể là AF-S.

leopuzz
08-05-2011, 06:16 PM
các bác bình tĩnh đi nào.
cho em hỏi ké tí, em đang rất thích em này. nhưng hình như không có len mới hay sao mà tìm hoài chưa thấy.

intotherainbow
08-05-2011, 08:47 PM
em này hết sản suất rồi bác ợ, thay bằng em 24-70...

ROCKET 134
09-05-2011, 06:15 AM
Dạ em đồng ý vô điều kiện...Bác nói đúng lắm lắm ạ..Thank you anyway.

iamdied
10-05-2011, 02:15 AM
em hiểu sai mà các bác cứ chém nhau @@ Thường em thấy thì AFS sẽ đi kèm với lens G mà quên mất vẫn có những lens AFS nhưng ko phải G @@
Kết thúc chương trình , truyền hình đến đây là hết :))

intotherainbow
10-05-2011, 06:12 AM
em hiểu sai mà các bác cứ chém nhau @@ Thường em thấy thì AFS sẽ đi kèm với lens G mà quên mất vẫn có những lens AFS nhưng ko phải G @@
Kết thúc chương trình , truyền hình đến đây là hết :))

đấy, bác iamdied đã confirm =)
đi uống bia thôi :26::26::26: