PDA

View Full Version : Lựa chọn bộ gear $3000 dùng lâu dài, ổn định

Haeil
04-05-2011, 06:26 AM
Em xin trân trọng cảm ơn những ý kiến bổ ích mà các bác đã tư vấn cho em. Để mọi việc thuận tiện hơn, em xin phép lập topic này để trưng cầu ý kiến qua hình thức bỏ phiếu ạ.

Các bác lựa chọn giúp em một trong các options này nhé. Cảm ơn các bác rất nhiều.

1) D700 + 35f2D + 85f1.8D
2) 7D + Tamron 17-50VC + 135f2L
3) 5D + 24-70f2.8L
4) Ý kiến khác.

Mục đích: Chụp chân dung, phong cảnh là chính, vừa chụp chơi cho gia đình, sáng tác và đôi khi đi chụp sự kiện, cưới hỏi... cho bạn bè, người quen. Không ngại xử lý hậu kỳ, không ngại nặng mà chỉ cần nhanh gọn, bền chắc để đầu tư một lần dùng lâu dài.

madi3d8
04-05-2011, 06:46 AM
Em vote cho cả 3 vì bác chả nêu tiêu chí dùng máy của bác vào việc gì, mục đích thế nào cả

Haeil
04-05-2011, 07:02 AM
Em vote cho cả 3 vì bác chả nêu tiêu chí dùng máy của bác vào việc gì, mục đích thế nào cả

Em xin lỗi ạ, tại em chuyển từ topic cũ sang, em đã bổ sung thông tin rồi đó, rất mong bác góp ý cho.

Tien Duong
04-05-2011, 07:17 AM
vote 1 phiếu cho d700! mốt bác coi có dư tý làm thêm con afd 300 f4 chừng 600 usd để chụp sport luôn nà.

dtungcp
04-05-2011, 08:43 AM
Chào các bác thiết bị thì em ko sành lắm nhưng thưởng thức ảnh thì lâu năm rồi.
Nhìn cái thớt bình chọn của bác chủ chưa cần ai bình chọn em đã thấy có kết quả rồi
100% là D700 sẽ thắng trong trận này /

Pencil_Tube
04-05-2011, 08:55 AM
D300s + 17-55 f2.8 + sb600

Haeil
04-05-2011, 09:10 AM
Cảm ơn các bác ạ, công nhận xem ảnh nhiều bác chụp bằng máy nào cũng đẹp, nể thật. Hiện bộ D700 đã có 6 phiếu, bộ 7D 3 phiếu. Tuy nhiên qua đọc và tìm hiểu thấy nhiều ý kiến trái chiều về D700 quá (dựa theo kinh nghiệm sự dụng của các bác ý). Em xin phép được tiếp tục nhận thêm đánh giá của các bác ạ. Em xin cảm ơn.

madi3d8
04-05-2011, 09:20 AM
Nếu bác đang phân vân không biết CANON hay NIKOn bác hãy nghía qua topic của em

"Tại sao các bác lại chưa chọn NIKON"
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=90185&page=1

dragonboy
04-05-2011, 09:23 AM
với bộ 7D, mình thích thay 135L bằng 70-200/2.8L hơn, ống Tamron 17-50 không cần VC cũng được.

Haeil
04-05-2011, 10:02 AM
Nếu bác đang phân vân không biết CANON hay NIKOn bác hãy nghía qua topic của em

"Tại sao các bác lại chưa chọn NIKON"
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=90185&page=1

Em vừa đọc xong, nói thật với các bác là em tẩu hỏa nhập ma mất rồi. Nhiều thông tin có ích đấy chứ, nhưng đầu em nó đang nát như quả dưa bở, hay là thôi không chơi nữa?? Xin lỗi các bác em nói ngu nhưng đúng là có bác nào mà làm thế nào đó để em không bị dính vào con đường đau khổ này thì em đội ơn vô cùng...

fantastic
04-05-2011, 10:08 AM
Sao không phải là 5DMKII (cũ)+ 24_70L nhỉ =3000$ đấy chứ 5D +24_70L thì vẫn thừa tiền.

kevin_vo
04-05-2011, 10:14 AM
D700 thắng chắc, cá luôn! :D

levuphuc
04-05-2011, 10:23 AM
Nói một câu thật lòng, bác cứ ra cửa hàng, cầm máy nào lên thấy ưng ý thì lấy, bác lăn tăn thế chi cho khổ. Bác mở topic bình chọn kiểu này thì ý kiến cũng là của người khác, 9 người 10 ý bác lại càng thêm mệt.
Mua và chụp một thời gian rồi mà chưa thấy hài lòng thì đổi thôi.
Tôi lại có ý thế này, bác mua một máy entry level đi, Ni hay Ca hoặc thương hiệu khác cũng được, mua body + lens kit tầm 600-800$ gì thôi. Bác chụp một thời gian rồi biết mình sẽ cần gì. Khi đó bác tiễn em đó đi, lỗ cũng ít, xem như là học phí hoặc tiền thuê thiết bị cũng được (thậm chí còn không lỗ nếu số tiền dư lại ban đầu bác sinh lời từ nó).
Chúc bác có một lựa chọn đúng đắn!

hoanghaofipi
04-05-2011, 01:53 PM
Tôi lại có ý thế này, bác mua một máy entry level đi, Ni hay Ca hoặc thương hiệu khác cũng được, mua body + lens kit tầm 600-800$ gì thôi. Bác chụp một thời gian rồi biết mình sẽ cần gì. Khi đó bác tiễn em đó đi, lỗ cũng ít, xem như là học phí hoặc tiền thuê thiết bị cũng được (thậm chí còn không lỗ nếu số tiền dư lại ban đầu bác sinh lời từ nó).
Chúc bác có một lựa chọn đúng đắn!

Ý của chú Phúc này cũng có lý đấy!
Mình thấy đúng là 9 người 10 ý và chỉ theo cảm nhận khi sử dụng riêng của mỗi người thôi, mà chắc gì mọi người có đủ ngần ấy thiết bị và thời gian để thẩm du cho chắc chắn! vậy nên mình tặng cái này cho bác chủ: http://www.dxomark.com/index.php/Camera-Sensor/Compare/Compare-sensors/(appareil1)/441|0/(appareil2)/619|0/(appareil3)/483|0/(onglet)/0/(brand)/Nikon/(brand2)/Canon/(brand3)/Canon
Dù sao họ cũng có cơ sở hơn anh em mình, chúc bác chủ mạnh khỏe và sớm đi vào con đường đau khổ!

Haeil
04-05-2011, 02:29 PM
Cảm ơn bác levuphuc và bác hoanghaofipi đã có lời khuyên rất chân thành cho em.
Em thì đã tìm hiểu về ảnh nhiều năm trước đây rồi, thời mà EOS 5D thuộc hàng đỉnh đó ạ, khi đó em chỉ biết nhìn mà tặc lưỡi với cái giá ngất ngưởng của nó, ngậm ngùi chơi trong khả năng của mình với những chiếc PnS thôi. Bẵng đi mất mấy năm em tập trung vào công việc chính. Giờ đây mới tìm lại với đam mê. Vì công nghệ và thị trường biến động dữ dội quá nên em mới xin được ý kiến, kinh nghiệm từ các bác.
Vì vậy em có thể nói là rất tự tin cầm hẳn máy trên dòng entry, chỉ là thời gian cũng chưa quá gấp nên em vẫn muốn tìm hiểu thêm, tổng hợp ý kiến để quyết định cho 1 lần thôi, dùng lâu dài yên tâm sáng tác. Em cũng đã có kế hoạch làm như bác nói đó, tới đây em sẽ đi cầm thử các dòng máy nói trên để có sự lựa chọn phù hợp với mình.
Cảm ơn các bác rất nhiều và mong tiếp tục được các bác giúp đỡ.

huutrong
04-05-2011, 07:20 PM
Bác chủ chưa xác định được là chọn Canon hay Nikon thì cũng khó mà đưa ra lựa chọn hợp lý nhất, tầm 3000 usd thì có khá nhiều sự lựa chọn phù hợp, tùy nhu cầu của bác chủ thôi ạ, sử dụng cho mục đích nào nhiều hơn thì ưu tiên hơn ạ, ví dụ em đây thích chân dung thì quất luôn con 135L, khỏi suy nghĩ, số tiền còn lại thì đầu tư flash và 1 len wide cho các mục đích còn lại.

testdasi
05-05-2011, 01:34 AM
Em xin trân trọng cảm ơn những ý kiến bổ ích mà các bác đã tư vấn cho em. Để mọi việc thuận tiện hơn, em xin phép lập topic này để trưng cầu ý kiến qua hình thức bỏ phiếu ạ.

Các bác lựa chọn giúp em một trong các options này nhé. Cảm ơn các bác rất nhiều.

3) 5D + 24-70f2.8L
4) Ý kiến khác.

Mục đích: Chụp chân dung, phong cảnh là chính, vừa chụp chơi cho gia đình, sáng tác và đôi khi đi chụp sự kiện, cưới hỏi... cho bạn bè, người quen. Không ngại xử lý hậu kỳ, không ngại nặng mà chỉ cần nhanh gọn, bền chắc để đầu tư một lần dùng lâu dài.
Em có 2 ý kiến khác cho bác.

Ý kiến 1:

Pentax K-5
Pentax DA* 16-50 f2.8 làm lens chính
Pentax DA* 50-135 f2.8 làm chân dung và cưới hỏi

Những bộ của bác không bộ nào bằng bộ này về khoảng "bên chắc". K-5 và lens DA* có weather seal = không sợ mưa và bụi. Thời tiết Việt Nam ẩm + hay mưa. Bác đang đi du lịch với gia đình lỡ trời mưa thì sao?

Ý kiến 2:
Cũng bộ 7D nhưng là Sigma 85mm f1.4 hoặc Canon 85mm f1.8 thay vì 135f2L.
Cái 135f2L dùng chụp chân dung trên FF rất sướng nhưng lên crop (Canon 7D) thì hơi quá dài. Bác xuống chút dùng 85mm thì tốt hơn.

Babniik
05-05-2011, 01:48 AM
Mình có ý kiến khác: 5DmkII + 50 f1.4 xài tạm, hoặc 5DmkII (cũ) + 24-70L. Mai mốt kiếm thêm upgrade tiếp dàn lens.

AndyLee
05-05-2011, 04:36 AM
kg biết anh co đọc qua bài này chưa. bài này em nghĩ sẽ giúp đc nhưng thứ anh cần. http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=71398

Love macro
05-05-2011, 08:03 AM
Em có 2 ý kiến khác cho bác.

Ý kiến 1:

Pentax K-5

Những bộ của bác không bộ nào bằng bộ này về khoảng "bên chắc". K-5 và lens DA* có weather seal = không sợ mưa và bụi. Thời tiết Việt Nam ẩm + hay mưa. Bác đang đi du lịch với gia đình lỡ trời mưa thì sao?

Ý kiến 2:
Cũng bộ 7D nhưng là Sigma 85mm f1.4 hoặc Canon 85mm f1.8 thay vì 135f2L.
Cái 135f2L dùng chụp chân dung trên FF rất sướng nhưng lên crop (Canon 7D) thì hơi quá dài. Bác xuống chút dùng 85mm thì tốt hơn.

Bộ Pentax của bác quá chuẩn cho trường hợp này. K-5 còn 3 thế mạnh nữa là ISO, màu của cảm biến mới Sony và đặc biệt là khoảng menu cự kỳ dễ sử dụng. Nếu anh em đã từng dùng qua pentax và có tình yêu với Pentax thì sẽ chọn ngay bộ này. Đúng là nồi đồng cối đá với weather seal và build rất chắc chắn, thiết kế Body cầm rất sướng tay. Tuy nhiên điểm yếu của pen là khoảng lấy nét hơi chậm so với Ni ỏ Ca. Do đó nếu bác chủ không có nhu cầu nhiều về sport thì bộ này là lựa chọn đáng được quan tâm. Bác xem review về bộ Pen này nhé. heheehe, chúc bác có lựa chọn sáng suốt.

banhbao223
05-05-2011, 06:50 PM
Em là bác em múc ngay set D700 mà ko phải suy nghĩ gì nhiều :D. 1000$ thừa ra quá thừa để sắm lens cho người mới chơi. Combo lens ở trên cũng chụp đc khá nhiều mục đích, quá ổn rồi. Sau này máu lên + nhu cầu tăng lên nữa thì tiếp tục update lens từ từ sau.

Mua 7D rồi sau này khi đã chơi đc 1 thời gian bác sẽ lại lăn tăn lại thấy tiếc vì ngày xưa ko lấy hẳn FF, em dám cá luôn :D.

Hoangcuky
05-05-2011, 07:17 PM
Em cùng quan điểm với bác bánh bao có núm :D :25:

levuphuc
05-05-2011, 08:05 PM
Ý kiến 1:

Pentax K-5

Không hiểu tại sao ở VN hàng Pentax lại đắt hơn và cũng hơi khó tìm so với ở nước ngoài. Bộ combo kể trên của bác theo giá Tixiai (tixiai.com.vn) đến 3760 USD :confused:
Ban đầu tôi cũng rất thích Pentax bởi chất màu cổ cổ trầm trầm của nó nhưng nghĩ đến mình đang ở VN thì tôi đành phải ... lỡ hẹn với em nó :frown:

forzet
05-05-2011, 08:29 PM
K-5 giá 26 Tr
16-50 giá 18 Tr (là 1 Pentaxian, mình có thể khẳng định với bác là 90% thời gian sử dụng của bác sẽ đi với len này)
50-135 giá 20 Tr

Tổng = 64 Tr vừa chẵn 3k của bác. Độ bền thì chấp toàn bộ những dàn có cùng mức giá thậm chí cao gấp đôi của hãng khác.

Còn bạn nào bảo mình ko chụp hoặc ít chụp ngoài mưa thì ko sao. Rồi sẽ có lúc bác đi biển hoặc đi đồi cát. Lúc đấy bác sẽ thấm mùi... sửa len là thế nào :))

/levuphuc: Bác lấy giá chính hãng Ca/Ni ra so thì cũng thế cả, toàn trên trời!

caotrung0418
05-05-2011, 09:00 PM
Em vừa đọc xong, nói thật với các bác là em tẩu hỏa nhập ma mất rồi. Nhiều thông tin có ích đấy chứ, nhưng đầu em nó đang nát như quả dưa bở, hay là thôi không chơi nữa?? Xin lỗi các bác em nói ngu nhưng đúng là có bác nào mà làm thế nào đó để em không bị dính vào con đường đau khổ này thì em đội ơn vô cùng...

Đọc thêm thớt này đi bác, bác sẽ có nhiều điều hiểu biết hơn là tán gẫu !
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=84477

Chúc bác có được một bộ máy ưng ý mà đỡ nhức đầu nhé !

jo1214
06-05-2011, 08:30 AM

3) 5D + 24-70f2.8L
4) Ý kiến khác.

E dùng Ni thì fang cho Ni thôi, nhưng op 1 bác có 2 con Fix thế kia mà chụp cưới hỏi thì hơi mệt đấy. Haiz kiếm con 24-75 hoặc 24-120 thì hợp lý cho cưới hỏi hơn.

altomos
07-05-2011, 09:36 AM
Cũng phải công nhận ở địa vị bác chủ thì khó nghĩ thật, ấy là chưa kể còn một loạt các ứng cử viên như: Sony A580, A850, Pentax K-5... Tam - tứ quốc phân tranh, Canon là Ngụy, Nikon là Ngô, Pentax là Thục, Sony là Tấn (sau này chiến thắng?!!).

Đùa tí, vote cho bác bộ 7D.

Haeil
08-05-2011, 07:09 PM
Vừa qua cũng nghía qua mấy dòng máy của Pentax và Sony, em thấy thông số ấn tượng thật.
Hôm nay con số vote cho bộ D700 đã gần 40, áp đảo hoàn toàn rồi. Em xin hỏi nốt câu này, mong các bác đã giúp thì thương cho trót với ạ:

Điểm số đánh giá trên DxO, photozone... có chuẩn và đáng tin cậy không ạ? Nếu đúng vậy thì những máy như Pentax K-5 "không có đối thủ". Ngoài ra, em còn thấy một chiếc máy khá rẻ là Sony A580 nhưng có thông số cao không kém các dòng đắt tiền hơn. Còn nữa, tại sao 7D - máy crop tốt nhất 2010 lại chỉ được chấm có 66 điểm, giữa 66 với những 80, 81, 82 là một sự chênh lệch không thể nói là tí ti được??

fantastic
08-05-2011, 07:25 PM
Vừa qua cũng nghía qua mấy dòng máy của Pentax và Sony, em thấy thông số ấn tượng thật.
Hôm nay con số vote cho bộ D700 đã gần 40, áp đảo hoàn toàn rồi. Em xin hỏi nốt câu này, mong các bác đã giúp thì thương cho trót với ạ:

Điểm số đánh giá trên DxO, photozone... có chuẩn và đáng tin cậy không ạ? Nếu đúng vậy thì những máy như Pentax K-5 "không có đối thủ". Ngoài ra, em còn thấy một chiếc máy khá rẻ là Sony A580 nhưng có thông số cao không kém các dòng đắt tiền hơn. Còn nữa, tại sao 7D - máy crop tốt nhất 2010 lại chỉ được chấm có 66 điểm, giữa 66 với những 80, 81, 82 là một sự chênh lệch không thể nói là tí ti được??

Bạn đã trả lời được câu hỏi rồi đấy thôi, dựa vào những thứ bạn biết bạn cũng thấy đánh giá của những wep đó là thiếu chính xác. Chẳng cần nói so sánh giữa Ca vs Ni mà chỉ cần so ngay trong các dòng Ni thôi đã thấy vô lý rồi.

WinnieBlue
08-05-2011, 07:31 PM
Công nhận là bây giờ có nhiều tiền cũng khổ, chẳng biết phải làm sao cho vừa lòng mọi bề cả.

testdasi
08-05-2011, 08:00 PM

Canon 7D được Best DSLR Expert cho 2010 theo TIPA. Thế bác biết những ai thắng giải 2011 không?

Best DSLR Advanced: Nikon D7k
Best DSLR Expert: Olympus E-5
Best DSLR Professional: Pentax 645D

Giờ bác xem điểm cho sensor Olympus E-5 đi ạ. Có 56 thôi!

Sensor có thể nói là phần quan trọng nhất của cái máy nhưng không phải là cái máy. DxoMark chỉ so sensor thôi ạ. Và bản thân họ cũng nói ngay từ đầu là chỉ so sensor và cảnh báo người đọc không nên chỉ dựa vào cái review sensor này.

Thật ra nhiều bác đọc review DxOMark bị "uất ức" là máy mình xịn thế nhưng điểm sensor không được cao. Chẳng qua lạ họ không hiểu được là một cái máy được đánh giá cao không có nghĩa là tất cả mọi thứ phải là số 1.

Còn Sony A580 có thể tạm gọi là "hoàng đế cuối cùng" của DSLR Sony nên chuyện có những thứ "khác người" cũng không phải là lạ. Chiến lượng của Sony bây giờ là tập trung vào dòng SLT và NEX. Ngay cả sensor của A580 thật ra là thiết kế cho SLT (vì thiết kế máy này làm mất một phần ánh sáng lên sensor nên khi gắn cho DSLR lên ảnh tốt hơn cũng không phải là chuyện lạ).

Bạn đã trả lời được câu hỏi rồi đấy thôi, dựa vào những thứ bạn biết bạn cũng thấy đánh giá của những wep đó là thiếu chính xác. Chẳng cần nói so sánh giữa Ca vs Ni mà chỉ cần so ngay trong các dòng Ni thôi đã thấy vô lý rồi.
Nói thế là sai lầm. Bác đọc review phải hiểu cái review nó đang so cái gì rồi mới phán vô lý hay có lý được.
Trang DxOmark so sánh sensor chứ không so máy. Nó chỉ so sensor máy nào tốt hơn. Có những yếu tố khác mà người dùng có thể xem xét như:

Build
Màu sắc: cùng một dữ liệu RAW, Nikon / Sony / Pentax có cách "truyền đạt" thành màu hiển thị khác nhau. Đó là lý do vì sao Nikon D7k, Pentax K5, Sony A580 cùng 1 sensor nhưng chụp ảnh ra trông khác nhau.
FF vs crop: chuyện FF ít noise hơn crop đã là chuyện xưa rồi sau khi Sony ra cái sensor được dùng trong Nikon D7k. Nhưng mà DOF, xóa phông thì không có kỹ thuật điện tử nào thắng được nguyên lý quang học cơ bản.
Video: Canon (7D và 5DmII) ăn đứt tất cả cái DSLR hiện tại về khoảng video.
Và nhiều yếu tố khác

Nếu người đọc quơ đũa cả nắm mà hiểu sai thì không thể nói cái review không chính xác.

banhbao223
08-05-2011, 08:04 PM

Thường thì ko có web nào đánh giá tổng hợp xem máy nào tốt hơn máy nào đâu bác ạ, vì nói hơn hay kém nó vô cùng lắm, mà nó có đánh giá kiểu đó thì nikon canon... nó kiện chết. Các web nó chỉ đánh giá về 1 tính năng hay 1 tiêu chí cụ thể nào đó thôi. VD: khả năng khử nhiễu ở iso cao, hay so sánh sensor qua độ sâu màu, dải tương phản .... Nên những đánh giá đó hoàn toàn ko nói lên máy nào tốt hơn máy nào đâu bác :D. vì cái tốt hơn nó lại còn tùy thuộc vào nhu cầu người dùng nữa, mà nhu cầu mỗi người 1 khác :D. Còn có tiền thì cứ quất mạnh thôi ko cần để ý đến mấy cái test đấy làm gì vì các cụ nói rồi, tiền nào của đấy :D. Đồ rẻ tiền chưa chắc là đồ rởm nhưng đồ đắt tiền chắc chắn là đồ xịn :D ( trừ khi bị lừa mua phải hàng dỏm =] )

Haeil
08-05-2011, 08:32 PM
Chà, em cảm ơn các bác rất nhiều nhé, nếu chỉ đọc mà không trao đổi với các bác thì đúng là không vỡ ra hết được.

Nếu như vậy thì giả sử em mà lấy Pentax K-5 hoăc A580 thì hoàn toàn yên tâm phải không ạ? Chỉ ngặt nỗi ít người dùng... Hay như em vừa chơi vừa tận dụng một chút cho công việc thì lấy D700 hoặc 7D vẫn hơn, có phải thế không ạ? Ý em "hơn" là ở chỗ: khi mình tác nghiệp thì người dùng phổ thông biết mình dùng máy gì để "tin tưởng" hơn, rồi anh em bạn bè xài cùng đồ -> dễ nói chuyện, học hỏi v.v... ?

LiBee
08-05-2011, 08:39 PM
Chà, em cảm ơn các bác rất nhiều nhé, nếu chỉ đọc mà không trao đổi với các bác thì đúng là không vỡ ra hết được.

Nếu như vậy thì giả sử em mà lấy Pentax K-5 hoăc A580 thì hoàn toàn yên tâm phải không ạ? Chỉ ngặt nỗi ít người dùng... Hay như em vừa chơi vừa tận dụng một chút cho công việc thì lấy D700 hoặc 7D vẫn hơn, có phải thế không ạ? Ý em "hơn" là ở chỗ: khi mình tác nghiệp thì người dùng phổ thông biết mình dùng máy gì để "tin tưởng" hơn, rồi anh em bạn bè xài cùng đồ -> dễ nói chuyện, học hỏi v.v... ?

m vẫn vote 1 phiếu cho d700 + 35 + 85 tiêu cự hợp lí trên FF phù hợp với mọi nhu cầu của bác. bác có thể nghiên cứu kỹ hơn về d700 và so sánh với những combo bác đưa ra sẽ thấy cái nào hơn. riêng em thì em ko quan tầm lắm tới sony và canon vì chỉ thích cái dải màu rộng và có chiều sâu của ni :))
vậy bác nhé, làm bộ nào rồi thì báo cho a em bik, chúc bác mau mau cưới được em nào ưng ý

cocsku
13-06-2011, 08:33 AM
Vậy đối thủ của D700 bên Canon là máy nào?

live4die
13-06-2011, 12:40 PM
Em vote cho bộ 7D nhưng build lại dàn ống tí. Pác nên thay tamron 17-50 bằng 17-40 F4 L, thay 135 2.0 L bằng 70-200 F4 L. Nếu pác cần chụp tiệc cưới thì đầu tư thêm 1 con flash cùi của youngnu nữa là đủ bộ.

2love
13-06-2011, 01:05 PM
quote lại cho bác nào vẫn còn thích vào xem DxO để mà biết rõ nó chấm cái gì. Cái sensor không phải là cả cái máy, Leica dùng sensor của Kodak kìa, lởm đừng hỏi, nhưng mà M8, M9 đắt không phải vì cái sensor. Cái quan trọng hơn là bộ xử lý ảnh cơ ạ. Ví dụ Canon thì có DIGIC, Nikon thì là EXPEED ý ạ. Cái này nó mới quyết định màu sắc, tương phản của bức ảnh. Dạo này thấy nhiều bác cứ lấy thông số ở trên DxO ra để so sánh, haiz...

Canon 7D được Best DSLR Expert cho 2010 theo TIPA. Thế bác biết những ai thắng giải 2011 không?

Best DSLR Advanced: Nikon D7k
Best DSLR Expert: Olympus E-5
Best DSLR Professional: Pentax 645D

Giờ bác xem điểm cho sensor Olympus E-5 đi ạ. Có 56 thôi!

Sensor có thể nói là phần quan trọng nhất của cái máy nhưng không phải là cái máy. DxoMark chỉ so sensor thôi ạ. Và bản thân họ cũng nói ngay từ đầu là chỉ so sensor và cảnh báo người đọc không nên chỉ dựa vào cái review sensor này.

Thật ra nhiều bác đọc review DxOMark bị "uất ức" là máy mình xịn thế nhưng điểm sensor không được cao. Chẳng qua lạ họ không hiểu được là một cái máy được đánh giá cao không có nghĩa là tất cả mọi thứ phải là số 1.

Còn Sony A580 có thể tạm gọi là "hoàng đế cuối cùng" của DSLR Sony nên chuyện có những thứ "khác người" cũng không phải là lạ. Chiến lượng của Sony bây giờ là tập trung vào dòng SLT và NEX. Ngay cả sensor của A580 thật ra là thiết kế cho SLT (vì thiết kế máy này làm mất một phần ánh sáng lên sensor nên khi gắn cho DSLR lên ảnh tốt hơn cũng không phải là chuyện lạ).

Nói thế là sai lầm. Bác đọc review phải hiểu cái review nó đang so cái gì rồi mới phán vô lý hay có lý được.
Trang DxOmark so sánh sensor chứ không so máy. Nó chỉ so sensor máy nào tốt hơn. Có những yếu tố khác mà người dùng có thể xem xét như:

Build
Màu sắc: cùng một dữ liệu RAW, Nikon / Sony / Pentax có cách "truyền đạt" thành màu hiển thị khác nhau. Đó là lý do vì sao Nikon D7k, Pentax K5, Sony A580 cùng 1 sensor nhưng chụp ảnh ra trông khác nhau.
FF vs crop: chuyện FF ít noise hơn crop đã là chuyện xưa rồi sau khi Sony ra cái sensor được dùng trong Nikon D7k. Nhưng mà DOF, xóa phông thì không có kỹ thuật điện tử nào thắng được nguyên lý quang học cơ bản.
Video: Canon (7D và 5DmII) ăn đứt tất cả cái DSLR hiện tại về khoảng video.
Và nhiều yếu tố khác

Nếu người đọc quơ đũa cả nắm mà hiểu sai thì không thể nói cái review không chính xác.

Haeil
16-08-2011, 09:45 AM
Em chào các bác ạ, bẵng đi một thời gian 2 tháng em chưa trả lời các bác về vụ súng ống của mình. Lý do là vừa qua em cũng bỏ thời gian ra để đi học, đọc, tìm hiểu lại từ A -> Z một nền kiến thức về nhiếp ảnh khổng lồ. Tiếp thu được bao nhiêu thì hay bấy nhiêu thôi, nhưng em nghĩ nó cũng đủ để xác định được mức đầu tư "hợp lý" để dùng "đúng". Tóm lại là sau cùng em đã không quẳng $3000 đi ngay mà đưa một nửa vào bộ D7000 + 35mm f1.8G. Việc đầu tư tiếp hay không và đầu tư như thế nào thì rất mong tiếp tục được các bác chỉ bảo thêm cho. Sau đây là một vài hình test sơ sơ của em với combo này, rất mong nhận được nhận xét và góp ý của các bác, em xin chân thành cảm ơn.
Toàn bộ ảnh dưới đây là JPEG fine, chỉ resize và chưa chỉnh sửa gì:

ISO 140 1/1250s f2.5

Crop 100% vùng lấy nét:

ISO 6400 1/100 f2.2

Nhân đây em xin được gửi lời chào ra mắt hội Nikon. Đồng thời, em cũng xin được gửi lời cảm ơn tới toàn thể anh em Canon, Pentax, Sony... đã nhiệt tình tư vấn cho em. Vừa qua em cũng đã cầm thử rất nhiều máy của 4 hãng này và quả thực em không thấy hãng nào là không tốt cả, chỉ là ý thích cá nhân em đối với sự gọn nhẹ mà vẫn mạnh mẽ của D7000 nên em đã chọn và tạm thời đi theo Nikon. Chúc các bác mạnh khỏe và rất mong tiếp tục nhận được sự giúp đỡ của các bác ạ.

danghung66
17-08-2011, 07:24 PM
Tôi đang dùng D7000, theo ý các nhân tôi nếu bác chủ không quá đang mê dòng full frame thì nên xem xét nikon D7K( body 1200$), mới ra đời 2010 nên tuổi thọ còn dài, dùng lens nikkor 17-55 2.8 ( khoảng 1.400$ ) đây là king của dòng DX còn lại đầu tư vào đèn ... chúc bác thành công.

E.coli
17-08-2011, 07:47 PM
- Em không biết sao chứ pentax về giá, về phần độ bền máy móc thì rất ngon nhưng phải có cái lý do gì mà pentax vẫn có số người dùng ít.
- Còn em có tiền thì cứ Ca và Ni để chơi, dễ thanh lý và dễ kiếm.

ilovecompact
29-08-2013, 10:07 PM
crop mà lắp ống L vào vui lắm bạn ạ ... nhất là ống 70-200 thì xa tít mù tắp luôn :3

CSTchobeo
02-09-2013, 10:34 AM
E đào mộ topic của bác lến đây. Có thể bác đã mua rồi, và xài qua mấy đời máy rồi kể từ khi bác lập topic đến giờ, nhưng nếu cần bác vẫn có thể thay đổi lại cho phù hợp, bởi thế e cứ post.

E thì thấy thế này, bác chọn thương hiệu gì ko quan trọng, vì mỗi cái có 1 cái hay riêng, và những thứ cái này làm được thì cái kia cũng phải làm được 9 phần. Nếu không thì nó đã không đứng được trên thị trường. E chỉ góp ý thế này:
- Đã đầu tư đến 3000$, chắc bác cũng rất mong muốn được xài FX. Dù rằng DX cũng không quá tồi, và mua DX thì có nhiều tiền cho lens hơn.
- Với nhu cầu của bác ở trên, e thấy 3 tiêu cự 35, 85, 135 (hoặc 200) là rất quan trọng, đủ 3 tiêu cự này thì bác xài mọi mục đích luôn. Vậy nên...

Nếu muốn body rẻ, lens tốt, để sau còn lên body ko cần lên lens: 5D mark I + 35 1.4 + 851.4 + 135 hoặc 200 MF (vì chỉ có 3000, nên con 135 chơi MF thôi cho rẻ).
Nếu muốn body vừa vừa, thì lens phải rẻ 1 chút: 5D mark II hoặc D700 hoặc Sony A900 + 35 1.8 (35f2D nếu là D700) + 85 1.8 + 135 hoặc 200 MF

Hiện tại chỉ có vài cách chọn body này hợp với bác, vì body FX loại mới hơn nữa thì hết tiền mua lens. Tất cả các hãng đều có những lens 35 85 135 rất tốt, bác chọn loại nào cũng ok.

Trước e cũng xài bộ 3 lens này với Nikon, thoải mái xài vài năm luôn chả bao giờ thấy thiếu tiêu cự cả. Đừng chơi zoom, chụp lens zoom thường làm cho mình chụp ẩu hơn. Chỉ cánh làm nghề chụp sự kiện mới bắt buộc cần zoom để đảm bảo tiêu chí "PHẢI CÓ ẢNH"

snicker740
02-09-2013, 10:51 AM
Em là người dùng Canon, sẽ tư vấn mảng Canon
Với 65tr em sẽ mua:
- Body 6D hàng xách tay: 31tr
- Chụp cảnh, sinh hoạt gia đình, sự kiện dùng Lens đa dụng: 24 - 105L xách tay 14tr
- Lens fix chân dung: 135L hàng cũ: 16tr
- Flash 430 EXII : 4tr (Hàng cũ)
Đủ dùng tất cả nhu cầu của bạn nêu trên.