PDA

View Full Version : Làm thế nào để kiểm soát dof

De@dsoul
25-06-2005, 10:39 AM
hic, đọc cái topic acb nhiếp ảnh bên TTVN cũng cả năm rồi, mà ít có dịp tập kiểm soát vùng DOF,

hôm truớc có mấy con matroska đem ra xếp hàng dọc xeo xéo để tập chụp, mà sao tăng F lên mà càng tăng nó càng tối, (mà đã để chế độ A để nó tự tính tốc độ rồi) nhưng vẫn không kiểm soát đuợc DOF :lick:

mấy bác có những cách nào để kiểm soát DOF< và những bài tập nào cần thiết để tập ???

Thanks nhiều nhiều :onfire:

Atkinson
25-06-2005, 12:08 PM
Bác chờ đón đọc những bài viết tiếp theo của mấy thầy, chắc sẽ có cái công thức tính DOF.

Trông thì loằng ngoằng phức tạp, nhưng có mấy điều cần rút ra từ cái công thức đó:

DOF = f (A, f, d, k), tức:

DOF là một hàm phụ thuộc vào nhiều yếu tố, trong đó:

A: khẩu độ ống kính
f: tiêu cự ống kính
d: cự ly chụp (hay khoảng cách giữa camera và subject)
k: kích thước bản film (film 35mm, sensor, hay khổ nhớn). Nhưng cái này k0 quan trọng lắm. 3 yếu tố đầu tiên cần lưu ý hơn.

A: khẩu độ càng lớn (mở lớn) thì DOF sẽ mỏng hơn và ngược lại,
f: tiêu cự càng lớn thì DOF sẽ mỏng hơn và ngược lại,
d: cự ly chụp càng gần (d nhỏ) thì DOF sex mỏng hơn và ngược lại,

Thay đổi 1 hoặc nhiều yếu tố trên khi chụp cùng một sự vật là cách luyện tập khống chế DOF. Bạn sẽ thấy effect của mỗi yếu tố tác dụng mạnh yếu lên DOF ra sao.

Chúc thành công.

De@dsoul
25-06-2005, 03:08 PM
theo kiến thức vật lí 5-6 năm không dùng, và lục lọi trí nhớ mấy bài linh tinh trên mạng đọc đuợc thì

Tiêu cự f, khi cái ống zoom nó thò ra thụt vào, thì f thay đổi, thò ra thì f lớn, thụt vào thì f nhỏ phải không

A: khẩu độ thì liên quan đến speed của màn trập đúng không nhỉ, khẩu độ có phải khi chỉnh trong máy thì nó ghi là F từ 1.8 2 2.8 ......, theo như mấy bài gì lâu lâu lắm nó vòng tròn nên tăng 1 khẩu hơn nhau căn 2 phải không vậy

cự li chụp thì chắc đơn giản rồi nhỉ chỉ việc lui cui chạy ra chạy vô thôi mà, nhưng ta phải chạy vô, chạy ra mỗi lần bao nhiêu m để tuơng ứng khi tăng 1 khẩu hay giảm 1 khẩuthì DOF của ảnh nó không thay đổi :ermm:

em quăng tạm cái ảnh này, sao đợt thực tập con matroska không thành công, dàng hàng ngang các em í mà bấm :( , có một em quay mặt đi, chắc em í bị quay nhiều quá chóng mặt không chịu hợp tác :glare:

http://i17.photobucket.com/albums/b95/deadsoul1983/Phong%20canh/P1010063.jpg

asahinguyen
25-06-2005, 07:47 PM
to d@dsoul : bạn làm sao kiểm soát được DOF khi bạn dùng con Olympus C740EZ. Những kiến thức ở trên bạn nêu ra sai hết rồi.

Theo như cái F mà bạn nói là càng tăng nó càng tối thì bạn đã làm ngược rồi, phải giảm nhỏ nó xuống cho nó sáng lên thì vùng ảnh rõ mới hẹp lại. nhưng tui thấy bạn chụp ở f 1:2.8 mà. Hay bạn tính hỏi đố anh em vậy? Hơn nữa khi bạn xếp mấy con matroska xéo cỡ đó mà muốn chụp để thấy em này mà không thấy em kia thì con trước hết phải đem bán con C740 của bác trước đã.
Thân.

De@dsoul
25-06-2005, 08:12 PM
ặc, vậy cuối cùng là do cái con máy dỏm à, hic, tiền học bổng để dành mãi mới mua đuợc con này :( mà bác Ashi nguyễn bảo vứt đi thì em lấy gì dùng :lick:

sao khi chụp landcaspe thì F2.8 thì dùng lấy nét đến vô cực, vậy cái F2.8 khác với cái f1/2.8 bác Ashi nói như thế nào vậy

mà cái hình đó là chụp kiểu mờ mờ không đuợc, em bực mình vác nó ra hàng ngang để chụp không kiểm soát cái gì cả :lick:

vậy với cái C740 đó có thể làm đuợc tốt nhất như thế nào, năm sau ráng để dành tiền học bổng tiếp sắm con D70 của nikon :(

mấy bác đừng hiểu lầm,em chả hỏi khó đâu chỉ hiểu lang man nên hỏi lung tung thôi, chỉ đơn giản là kiến thức đọc nhiều quá nó cứ lung tung cả lên, cái máy nhiều khi mò ra so sánh lại không hiệu quả nên chưa kiểm chứng đuợc gì,chỉ vớ vẫn chụp phong cảnh thôi

trauvang
30-06-2005, 05:05 AM
Em thấy kiến thức của bác còn lung bung lắm ạ, ở đây có hai lớp cơ bản bác sang đó học, chỗ nào không hiểu thì giơ tay các thầy sẽ hướng dẫn tận tình. Nói bác đừng buồn nhưng con máy của bác cũng chỉ phù hợp cho ảnh lưu niệm thôi

biny
16-11-2005, 07:20 AM
Con máy của bác có set được shutter speed hông? Bác để F2.8 là đúng rùi, nhưng speed khi chụp tấm ảnh đó tới 1second thì làm sao mà xóa phông cho được?

ặc, vậy cuối cùng là do cái con máy dỏm à, hic, tiền học bổng để dành mãi mới mua đuợc con này :( mà bác Ashi nguyễn bảo vứt đi thì em lấy gì dùng :lick:

sao khi chụp landcaspe thì F2.8 thì dùng lấy nét đến vô cực, vậy cái F2.8 khác với cái f1/2.8 bác Ashi nói như thế nào vậy

mà cái hình đó là chụp kiểu mờ mờ không đuợc, em bực mình vác nó ra hàng ngang để chụp không kiểm soát cái gì cả :lick:

vậy với cái C740 đó có thể làm đuợc tốt nhất như thế nào, năm sau ráng để dành tiền học bổng tiếp sắm con D70 của nikon :(

mấy bác đừng hiểu lầm,em chả hỏi khó đâu chỉ hiểu lang man nên hỏi lung tung thôi, chỉ đơn giản là kiến thức đọc nhiều quá nó cứ lung tung cả lên, cái máy nhiều khi mò ra so sánh lại không hiệu quả nên chưa kiểm chứng đuợc gì,chỉ vớ vẫn chụp phong cảnh thôi

TeddyLoves
16-11-2005, 10:24 AM
còn 1 yếu tố liên quan đến dof mà ít người để ý đó là kích thước film (sensor size)
sensor càng bé độ nét càng sâu, cho nên máy PnS chụp lúc nào nó cũng sâu hun hút là vì vậy

KhoanTuong
16-11-2005, 10:50 AM
Con máy của bác có set được shutter speed hông? Bác để F2.8 là đúng rùi, nhưng speed khi chụp tấm ảnh đó tới 1second thì làm sao mà xóa phông cho được?

trời,,,,em lại mù hơn,,hic,,,ủa, S Speed cũng liên qua tới DOF hả????? :hang:

kissssss
18-04-2006, 12:42 PM
thấy mấy bác bàn quá xá, em đành qua lớp xóa mù thôi, chắc ăn hơn... đọc tài liệu, xem biểu đồ, vọc hàng...cũng mù tuốt...có gì luyện xong em ghé lại các bác chỉ tiếp nhé, đừng xóa topic này...

vdthang1
04-09-2007, 10:56 PM
Em cứ mở khẩu lớn là DOF mỏng, ngoài ra chẳng biết làm sao nữa. Cái nút xem DOF trên máy hình như cũng ko hiệu quả lắm.