PDA

View Full Version : Cần tư vấn chọn mua một bộ gear dùng lâu dài

Haeil
03-05-2011, 09:02 AM
Mình xin thân chào toàn thể anh chị em trong diễn đàn. Mình là người mới ở đây, nhưng cũng biết ít nhiều về nhiếp ảnh số. Trước đây mình chỉ dùng PnS chụp, bẵng đi mất một thời gian mấy năm tập trung cho công việc chính, nay muốn trở lại với đam mê. Công nghệ và thị trường thay đổi chóng mặt quá, nên rất mong được ý kiến chỉ bảo của anh chị em về một bộ gear đủ dùng, ăn chắc mặc bền. Cụ thể như sau:

- Tổng tiền có thể đầu tư hết mức: $3000
- Chủ yếu chụp (xếp theo thứ tự ưu tiên): Chân dung - phong cảnh - đời thường - macro
- Đang quan tâm: 5D, 7D, D7000, D700, K-5...
- Mình không chạy theo công nghệ nên mong muốn có bộ gear đủ dùng, bền chắc, không ngại xử lý hậu kỳ. Chụp nhanh, gọn và cơ động...

Biết rằng hỏi thế này là hơi quá nhưng rất mong mọi người thông cảm. Mình đọc quá nhiều bài viết trên diễn đàn rồi nên thành ra càng đọc lại càng rối rắm, khó chọn. Rất mong được các cao nhân qua kinh nghiệm, hiểu biết bảo ban luôn cho.

Xin chân thành cảm ơn.

kinglu
03-05-2011, 09:15 AM
những câu hỏi dạng này dễ gây flame tranh cãi lắm bác. Theo e thấy thì bác cứ mời cafe một người bạn hay bác nào trên đây để được tư vấn trực tiếp tốt hơn. Thui thì e cũng mạo muội giới thiệu 1 bộ cho bác. Đây là kí kiến chủ quan.
1 - bác quên full frame đi vì với 3000 lên ff ít sướng lắm vì 1 body FF đã 2000 hơn rồi (loại 5d2 và d700)
2 - bác có thể thích 5d nhưng màn hình nó hơi chuối do đời cũ --> mau chán khi bác hay xem ảnh ngay.
3 - 7d cũng hok cần vì ko thấy bác đề cập nhu cầu chụp thể thao.
4 - túm lại :
theo canon : 60d + 15 85 usm + 85 f1.8 + sigma 30 1.4 .
theo nikon : d7000 + 16 85 vr + 35 1.8 + 85 1.8 Afs d.
Tiền còn lại mua thẻ nhớ, túi, tripod, flash (430 or yn tùy bác) và đi offline với anh em. Bác search thêm topic ăn chơi phải sướng của bác James Duong để có cái nhìn tổng quát hơn về thiết bị,, ah mà bài bác ấy viết lúc chưa có d7000 và 60d nhé.

Haeil
03-05-2011, 09:21 AM
những câu hỏi dạng này dễ gây flame tranh cãi lắm bác. Theo e thấy thì bác cứ mời cafe một người bạn hay bác nào trên đây để được tư vấn trực tiếp tốt hơn. Thui thì e cũng mạo muội giới thiệu 1 bộ cho bác. Đây là kí kiến chủ quan.
1 - bác quên full frame đi vì với 3000 lên ff ít sướng lắm vì 1 body FF đã 2000 hơn rồi (loại 5d2 và d700)
2 - bác có thể thích 5d nhưng màn hình nó hơi chuối do đời cũ --> mau chán khi bác hay xem ảnh ngay.
3 - 7d cũng hok cần vì ko thấy bác đề cập nhu cầu chụp thể thao.
4 - túm lại :
theo canon : 60d + 15 85 usm + 85 f1.8 + sigma 30 1.4 .
theo nikon : d7000 + 16 85 vr + 35 1.8 + 85 1.8 Afs d.
Tiền còn lại mua thẻ nhớ, túi, tripod, flash (430 or yn tùy bác) và đi offline với anh em. Bác search thêm topic ăn chơi phải sướng của bác James Duong để có cái nhìn tổng quát hơn về thiết bị,, ah mà bài bác ấy viết lúc chưa có d7000 và 60d nhé.

Xin cảm ơn ý kiến của bạn rất nhiều ạ.
Mình quên không nói là phụ kiện như túi, chân máy thì mình vẫn còn, flash thì đầu tư khoảng 1-2 tháng sau được. Còn đâu hiện tại thời điểm này là mình đang có mức đấy để đầu tư cho máy và ống kính.

11002
03-05-2011, 09:54 AM
Với nhu cầu của bác thì cần có các lens: wide, normal, tele, macro - coi như bộ lens ngốn khá nhiều tiền rồi.
Do vậy, ngân sách dành cho body khá khiêm tốn, chỉ còn tầm 1000$ thôi.
1. Nikon: Có thể tận dụng các lens MF Nikon cho phong cảnh và macro, chỉ cần 1 lens chân dung có AF là hoàn chỉnh - Tuy nhiên nên xài CF thì việc kiếm MF wide Nikon sẽ tốn nhiều ngân sách hơn là AF zoom wide DX
2. Canon: Cò thể tận dung các lens MF của tất cả các hãng khác cho phong cảnh và macro. chỉ cần 1 lens chân dung AF như 85mm f/1.8 là ổn.

Haeil
03-05-2011, 10:07 AM
Với nhu cầu của bác thì cần có các lens: wide, normal, tele, macro - coi như bộ lens ngốn khá nhiều tiền rồi.
Do vậy, ngân sách dành cho body khá khiêm tốn, chỉ còn tầm 1000$ thôi.
1. Nikon: Có thể tận dụng các lens MF Nikon cho phong cảnh và macro, chỉ cần 1 lens chân dung có AF là hoàn chỉnh - Tuy nhiên nên xài CF thì việc kiếm MF wide Nikon sẽ tốn nhiều ngân sách hơn là AF zoom wide DX
2. Canon: Cò thể tận dung các lens MF của tất cả các hãng khác cho phong cảnh và macro. chỉ cần 1 lens chân dung AF như 85mm f/1.8 là ổn.

Cảm ơn sự tư vấn của bác rất nhiều. Theo em viết như trên thì ưu tiên nhất của em là chân dung và phong cảnh đó ạ. Còn đời thường và macro xếp sau, chỉ là phụ nếu có thể thôi.

vu.vuong14
03-05-2011, 10:31 AM
Thấy bác chủ cũng có số tiền đầu tư ban đầu khá,có hiểu biết về kỹ thuật nhiếp ảnh số,và quan trọng là muốn tậu một bộ gear dùng lâu dài mà khỏi phải lăn tăn chuyện đổi chác sau này thì cứ mạnh dạn nghĩ đến full frame cho sướng! Tiền tới đâu,chơi tới đó,việc gì phải bó buộc trong một bộ đầy đủ từ A->Z để rồi khi lâm trận vẫn cứ thấy lăn tăn khi dòm qua thằng cha bên cạnh chỉ đơn giản 1 máy,1 lens (vì có ai cùng lúc chụp được nhiều lens đâu!)mà ảnh ra thấy bắt ham!
Vì vậy,nếu em là bác chủ thì em sẽ phân bổ số tiền đó như sau:
* Body: D700 mua mới luôn ~ 2100 usd,nếu tiết kiệm mua hàng dùng lướt chỉ từ 1900->2000 usd.
* Lens: 20f2.8D->Phong cảnh
35f2D-> Đời thường,gia đình,closeup hoa lá,chân dung,tĩnh vật...
85f1.8D->Chân dung
Bộ lens này nên mua hàng second hand cho nhẹ tiền vì lens fix rất hiếm khi bị trục trặc,nếu hàng còn rất đẹp thì hiện nay sẽ có giá như sau: 35f2D~300 usd; 20f2.8D~350 usd; 85f1.8D~350 usd.
Tổng thiệt hại ~3000 usd! Và bộ này bác chủ có thể giữ chơi rất lâu mà không phải lăn tăn tiếp đó ạ!

fantastic
03-05-2011, 10:51 AM
Nhu cầu của bác chủ khá giống mình hồi mới mua máy vậy mình mạo muội lên một bộ để bác xem tất nhiên có thể không đúng lắm vì mình chưa sử dụng 60D và mấy dòng xxxD:
*Phương án FF:
_ Body FF: Nếu ưu tiên chụp chân dung và phong cảnh thì bác nên chọn 5D vì mầu của nó rất đẹp, cảm giác dầy mầu đặc biệt với tông mầu vàng xanh. Nhiều người nói nó cũ rồi nhưng mình chỉ cần lúc đầu mua được con ngon sau dùng cẩn thận thì không vấn đề gì. Cứ cho là nó giá khoảng 1300$.
_ Len: 24_70F2.8L một len zoom rất tuyệt cho cả phong cảnh lẫn chân dung, cá nhân mình đánh giá mầu sắc của Len này tốt nhất trong 3 dải tiêu cự zoom len phổ biến của Ca (16_35, 24_70, 70_200) có giả khoảng 1300$. Nếu bác cố thêm được mấy trăm nữa thì vẫn còn tiền làm nốt em 135LF2 đấy (Mua mới bác phải thêm tầm 300$) nhưng bác có thể tiết kiệm bằng cách mua cũ cả 2 thì vừa khớp tiền em này thì miễn chê cho chân dung rồi. Còn không thì mua Ca 85F1.8 vậy.
*Bộ Crop:
_ Body 50D thiết kế chắc chắn, màn hình đời này trở đi đã dễ nhìn hơn 40D rồi, mầu sắc tươi tắn nói chung là một Crop body tốt với giá mua cũ khá hợp ly khoảng 650$ (40D nó cũng bán khoảng 550$ trở lên).
_ Len: Tamron 17_50F2.8 VC có giá khoảng 300$ mua cũ, em này chụp sự kiện rất tốt, đủ wide trên Crop để chụp phong cảnh. Olala ta còn những hơn 1000$ nhỉ rủng rỉnh rước 135LF2 + UV B+W thôi len cực tuyệt cho chân dung còn lăn tăn gì nữa.

kevin_vo
03-05-2011, 11:06 AM
- Tổng tiền có thể đầu tư hết mức: $3000
- Chủ yếu chụp (xếp theo thứ tự ưu tiên): Chân dung - phong cảnh - đời thường - macro
- Đang quan tâm: 5D, 7D, D7000, D700, K-5...
- Mình không chạy theo công nghệ nên mong muốn có bộ gear đủ dùng, bền chắc, không ngại xử lý hậu kỳ. Chụp nhanh, gọn và cơ động...

E có ngu ý thế này, và cũng có thể là combo e định upgrade sau này:
D700 + 35F2 + 85 1.8 + Tamaron 17-35 2.8-4 ~ 3000$ đó bác (nếu mua ống 2nd càng tốt)
35F2 đời thường quá ok (phong cảnh cũng ok luôn)
85 cho chân dung
17-35 cho phong cảnh (wide cũng phê)

Hix, sao mà giống của bác vu vuong dữ bây :D

Haeil
03-05-2011, 12:19 PM
Cảm ơn các bác nhiều, đúng là xem recommendations của các bác thấy cụ thể và rành mạch hơn. Em đang băn khoăn thế này:
- Phía Nikon: Nghe chừng có vẻ D800 hay D400 sẽ sớm ra mắt, vậy có nên chờ đến lúc đó? Sẽ có cơ hội xem xét lựa máy thêm, hoặc chí ít thì lúc đó giá D700 sẽ giảm -> có lợi hơn khi mua?
- Phía Canon: Dòng FF mới thì đắt quá, mà 5D lại cũ quá. Lại có cả lựa chọn 50D -> như vậy chi bằng lấy 7D hơn?

Em hỏi như vậy vì một là em cũng chưa quá vội vã, gấp gáp. Đủ thời gian để cân nhắc kỹ lưỡng, đầu tư đúng đắn cho 1 lần. Hai là em xác định hoàn toàn có thể đầu tư một nửa tiền trở lên cho body, thế còn Pentax K-5 thì sao hả các bác?

hoanghaofipi
03-05-2011, 12:23 PM
Em cũng hoàn toàn nhất trí với bộ này: D700 + 35F2 + 85 1.8 + Tamaron 17-35 2.8-4
Bác có thể dùng rất lâu với nó đấy ạ! và nó là combo tốt nhất trong tầm tiền của bác!
Chúc bác sớm có máy và có nhiều ảnh đẹp!

Haeil
03-05-2011, 01:31 PM
Em cũng hoàn toàn nhất trí với bộ này: D700 + 35F2 + 85 1.8 + Tamaron 17-35 2.8-4
Bác có thể dùng rất lâu với nó đấy ạ! và nó là combo tốt nhất trong tầm tiền của bác!
Chúc bác sớm có máy và có nhiều ảnh đẹp!

Như vậy là các bác nghiêng cho em về Nikon D700 hơn. Em sẽ cân nhắc lựa chọn này, tuy nhiên em vẫn muốn nghe thêm nhiều ý kiến nữa, đặc biệt là kinh nghiệm sử dụng thực tế của mọi người, cả điểm hay - điểm hạn chế chứ không hẳn chỉ nói đến những cái tốt.

banhbao223
03-05-2011, 01:37 PM
Ở trên có bác khuyên D700 + 35F2 + 85 1.8 + tamron 17 -35 2.8-4 .... => Rất chuẩn. Em cũng đang mơ ước 1 combo y xỳ thế này :D. Chuẩn nhất trong tầm tiền 3000$ luôn đấy bác ạ.

fantastic
03-05-2011, 05:31 PM
Nếu bác chủ định đầu tư cho body 1/2 số tiền thì tất nhiên 7D hoàn toàn hợp lý, có câu tiền nào của ấy không sai giữa 50D và 7D (50D chỉ bằng 1/2 tiền nếu cùng mua cũ với 7D). 7D hệ thống lấy nét nhiều điểm, nhanh, chính xác (Dual Chip mà lỵ). Chất mầu cũng thể hiện sự nổi trội khá rõ ràng so với 50D, khả năng quay phim HD mà 50D không có, body kim loại chắc chắn chống chịu thời tiết rất tốt. Mua cũ giá tầm 1250$.
Len nên có: Tamron 17_50F2.8VCII + 135LF2= 1500$.
_Ưu điểm so với 5D đó là dễ mua máy tốt, công nghệ mới tạo cảm giác dùng thoải mái, chụp ngon lành với Iso cao.
_Nhược điểm so với bộ 5D: Tamron 17_50 không thể so với 24_70L, FF có lợi thế hơn khi chụp chân dung vì Dop mỏng hơn, sử dụng đúng mục đích của L Len do nhà Sx làm ra để chụp chân dung.

dragonboy
03-05-2011, 05:47 PM
Đề xuất với bác chủ bộ 7D + Tamron 17-50 + EF 70-200/2.8L (Có lẽ 3000$ đủ để mua hàng mới cho bộ này) hoặc thay tamron 17-50 thành EF 17-40L (có lẽ phải mua 2nd thì 3000$ mới đủ cho bộ này)

hyksos
03-05-2011, 07:36 PM
Bác chủ nhìn wa dàn gear này thử xem nha:

# canon 7D: top of CF
# canon 135L: queen of portrait
# Tamron 17-50: general purpose or landscape
# Sandisk 16gb 60mb/s

Dàn gear trên chắc trong tầm tiền của bác rồi.
Chúc bác mau rước vợ về hehe.

Haeil
03-05-2011, 08:03 PM
Như vậy là qua ý kiến của các bác, em thấy K-5, D7000 và một số máy khác đã bị knock out rồi, em tổng hợp lại còn 2 khuynh hướng rõ rệt thôi:
1) Phía Nikon: là bộ D700
2) Phía Canon: là bộ 7D
Option 1 có Fullframe + dàn lens không quá đắt đỏ nhưng hiệu quả.
Option 2 thông số và công nghệ có vẻ khủng hơn tuy là CF, kết hợp với huyền thoại 135L sẽ cho ảnh cực chất.
Thật sự là... vô cùng khó nghĩ! Chẳng lẽ tung đồng xu rồi chọn hên xui 1 bộ??

tuantran
03-05-2011, 08:09 PM
Bác xài crop 1 thời gian rồi lại mơ FF cho xem. Theo thiển ý của em, làm bộ D700 hay hơn, sau này khỏi lăn tăn body, có tiền thì thêm len hoặc đổi nano thôi :)

hyksos
03-05-2011, 08:14 PM
Như vậy là qua ý kiến của các bác, em thấy K-5, D7000 và một số máy khác đã bị knock out rồi, em tổng hợp lại còn 2 khuynh hướng rõ rệt thôi:
Option 2 thông số và công nghệ có vẻ khủng hơn tuy là CF, kết hợp với huyền thoại 135L sẽ cho ảnh cực chất.

Chơi fai sướng bác ah, tung hứng làm j cho mệt.
Ảnh đẹp là nhờ vào nhiều yếu tố, hẳn là do lens hay body hoàn toàn.
E đã xài wa 2 options của bác ghi trên và e thích Canon vì cái màu của nó (các bác nikon đừng chém e vì âu cũng là sở thích từng người ^^).
E thấy bác nên ra tiệm cầm 2 em này lên, thích màu của thằng nào thì vớt thui.

Haeil
03-05-2011, 08:25 PM
Em cũng kết bộ D700 lắm. Chỉ còn 1 điều lăn tăn là: Không hiểu sao em xem review từ lab, các trang web test thiết bị, các bảng so sánh... thì nhìn chung body của Nikon có bit màu cao hơn, số điểm lấy nét cũng nhiều hơn, image quality... được đánh giá cao hơn Canon nhưng sao số lượng người dùng Canon lại áp đảo? Em cũng thấy nhiều nhiếp ảnh gia, phóng viên... cũng toàn xài Canon. Phải chăng cái ảnh cuối cùng còn do ống kính quyết định và các do các yếu tố khác trong sử dụng thực tế? (coi như người chụp sử dụng thiết bị rất tốt và thành thạo)

Em xin lỗi mọi người nhưng đây không phải câu hỏi nhằm mục đích đưa các bác vào cuộc tranh luận giữa Nikon và Canon. Đơn thuần chỉ là tâm lý thắc mắc của một người chuẩn bị đầu tư không nhỏ cho một cái gì đó. Nếu chỉ nhìn vào thông số thì rõ ràng em sẽ chọn ngay Nikon, thế nhưng thực tế lại khác nên em mới có chút hoài nghi như vậy, rất mong được mọi người làm sáng tỏ, hay điều đó chỉ đơn giản là: ai thích và quen với hãng nào thì dùng hãng đó?

Em thấy hiện trạng này khá giống với Apple và các hãng máy tính khác: khi mà Apple cấu hình cũng chưa phải là khủng so với đối thủ, kết nối thì hạn chế, ko có flash, bao nhiêu thứ hạn chế khác nữa... vậy mà vẫn chiếm giữ thị phần người dùng đông đảo.

kinglu
03-05-2011, 08:26 PM
e thấy các bác chỉ tư vấn theo kinh nghiệm chứ ko theo nhu cầu thực tế của bác chủ.
Nếu ko chụp sports thì cần chi 7d ?
với 3000, mua FF thì chỉ còn chưa đến 1k chơi lens thì ko sướng chút nào

dragonboy
03-05-2011, 08:42 PM
e thấy các bác chỉ tư vấn theo kinh nghiệm chứ ko theo nhu cầu thực tế của bác chủ.
Nếu ko chụp sports thì cần chi 7d ?
với 3000, mua FF thì chỉ còn chưa đến 1k chơi lens thì ko sướng chút nào

7D tốc độ chụp liên tục cao, lấy nét nhanh, nhiều điểm lấy nét --> hỗ trợ chụp sport tốt. Nhưng như thế không có nghĩa là khi nào có nhu cầu chụp sport thì mới mua 7D.

Hoangcuky
03-05-2011, 09:12 PM
Không phải tung đâu bác, theo em thì thế này:
- Năng động, mạnh mẽ NIKON
- Hoành tá tràng, điệu đà, thích ăn sẵn (lười) CANON
Tự bác quết định thôi!

Em cũng kết bộ D700 lắm. Chỉ còn 1 điều lăn tăn là: Không hiểu sao em xem review từ lab, các trang web test thiết bị, các bảng so sánh... thì nhìn chung body của Nikon có bit màu cao hơn, số điểm lấy nét cũng nhiều hơn, image quality... được đánh giá cao hơn Canon nhưng sao số lượng người dùng Canon lại áp đảo? Em cũng thấy nhiều nhiếp ảnh gia, phóng viên... cũng toàn xài Canon. Phải chăng cái ảnh cuối cùng còn do ống kính quyết định và các do các yếu tố khác trong sử dụng thực tế? (coi như người chụp sử dụng thiết bị rất tốt và thành thạo)

Em xin lỗi mọi người nhưng đây không phải câu hỏi nhằm mục đích đưa các bác vào cuộc tranh luận giữa Nikon và Canon. Đơn thuần chỉ là tâm lý thắc mắc của một người chuẩn bị đầu tư không nhỏ cho một cái gì đó. Nếu chỉ nhìn vào thông số thì rõ ràng em sẽ chọn ngay Nikon, thế nhưng thực tế lại khác nên em mới có chút hoài nghi như vậy, rất mong được mọi người làm sáng tỏ, hay điều đó chỉ đơn giản là: ai thích và quen với hãng nào thì dùng hãng đó?

Em thấy hiện trạng này khá giống với Apple và các hãng máy tính khác: khi mà Apple cấu hình cũng chưa phải là khủng so với đối thủ, kết nối thì hạn chế, ko có flash, bao nhiêu thứ hạn chế khác nữa... vậy mà vẫn chiếm giữ thị phần người dùng đông đảo.
Máu rồi thì múc đi bác! Hàng đại trà nên nhiều người dùng bác ạ :D

fantastic
03-05-2011, 11:53 PM
Bác Hoangcuky không biết giỏi thế nào nhưng lời nói đụng chạm nhiều đấy nhé, thế nào là "hàng đại trà" và "thích điệu đà, thích ăn sẵn(lười)"? không đại trà hả vậy thì bác đặt riêng hãng nó làm cho, hay bác dùng body có số lượng hạn chế mấy chục cái toàn thế giới?

Hoangcuky
04-05-2011, 12:22 AM
Ý, bác nóng quá rồi :D em chỉ tếu tí ti thôi, thật tình không dám đụng chạm ai đâu! Em giờ mới đang tập tành bác ạ!
Dùng Canon chụp phát là đẹp luôn nên em cho thành lười ps vậy mà :D . Còn cái vụ đại trà thì em thấy cái dòng entry nó thế thật mà, sản xuất liên tục, hết loại này đến loại khác, nhưng vì thế mà nhiều người bắt đầu với Canon và rồi cứ thế lên dần dần, em thấy bọn này nó khôn :D

altomos
04-05-2011, 06:08 AM
Một chút ý kiến cá nhân của em: Có lẽ cái sự khác biệt về thông số như bit depth, dynamic range... khó mà nhận ra rõ rệt, đặc biệt là ảnh sau khi đã retouched nữa thì... Trừ khi có lab, test equipment mà soi... Với em thì em thấy ảnh của Canon nhìn "nịnh mắt" hơn, còn đâu câu này của bác chủ chuẩn nè:

"hay điều đó chỉ đơn giản là: ai thích và quen với hãng nào thì dùng hãng đó?"

Ca Ni không ai kém ai, chỉ là 2 phong cách khác nhau, có cái thú vị riêng, giống như PS3 với X-box vậy, lấy ví dụ vậy cho dễ hiểu.
Tốt nhất bác chọn bộ nào mà môi trường quanh bác (anh em, bạn bè...) chơi nhiều ấy.

Haeil
04-05-2011, 06:33 AM
Một chút ý kiến cá nhân của em: Có lẽ cái sự khác biệt về thông số như bit depth, dynamic range... khó mà nhận ra rõ rệt, đặc biệt là ảnh sau khi đã retouched nữa thì... Trừ khi có lab, test equipment mà soi... Với em thì em thấy ảnh của Canon nhìn "nịnh mắt" hơn, còn đâu câu này của bác chủ chuẩn nè:

"hay điều đó chỉ đơn giản là: ai thích và quen với hãng nào thì dùng hãng đó?"

Ca Ni không ai kém ai, chỉ là 2 phong cách khác nhau, có cái thú vị riêng, giống như PS3 với X-box vậy, lấy ví dụ vậy cho dễ hiểu.
Tốt nhất bác chọn bộ nào mà môi trường quanh bác (anh em, bạn bè...) chơi nhiều ấy.

Chính vì thế nên em mới khó lựa ấy ạ, chứ phân biệt rạch ròi ra rồi thì dễ quyết thôi, em cũng nghĩ thông số là một chuyện, phải có thời gian mò mẫm khai thác lâu dài cái máy mới hiểu hết giá trị của nó, mà em thì chỉ muốn 1 lần mua rồi yên tâm sáng tác nên mới kỹ tính trong sự lựa chọn này. Các bác qua đây xem và giúp em với nhé. Em cảm ơn nhiều:

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=92579

yandi
04-05-2011, 08:16 AM
cứ theo e thì pác chủ chọn
Canon 7D
Lens 35f2,85f1.8,105f2.8

wnguyen1
06-05-2011, 08:27 AM
Em thì thấy kô nên chơi FF ngay bây giờ, cả 5DMII và D700 đều sắp có hàng replace rồi, mua giờ là dạy. $3000 thì quá ít để chơi FF. Nên đầu tư vào body crop, tiền còn lại mua lens chụp đời thường, chim chóc, macro,..vậy mới có hứng chụp. Chứ mà chơi FF + 1 lens thì dù chụp đẹp tới dâu thì cũng cảm thấy mau chán lắm. Đó là kinh nghiệm em xài lúc trước đó. Theo em thì:
Canon: 7D+15-85mm+70-300+memory card+external flash....(cái này có thể hơn $3000 1 tí)
Nikon: D7000+16-85+70-300+SB 900. Cái này chưa tới $3000 đâu.
Note: khi mua body crop thì bác đừng nên mua mấy cái lens mắc tiền như Nano hay L, thật ra nhìn thì đẹp chứ chụp hình ko tốt bằng lens thường. Em từng chụp qua 7D+15-85+24-105+50 1.4, em thích màu và độ nét của 15-85 nhất. Nét như dao cạo. Màu thì 24-105L nhìn đẹp hơn như bị soft. 50 1.4 thì nói chùng chụp bokeh đẹp chứ ko nét và màu ko bằng L.
Em xài qua 2 bộ này rồi. Nếu bác chủ là Newbie thì chơi bộ này khoảng 5 năm, sau đó thì lên thẳng hàng 1D hay D3 luôn. Vừa tiết kiệm, vừa đẳng cấp đấy. 5 năm thì là 1 khoảng thời gian dài đó bác ạ. Thời buổi kỹ thuật số, ko có cái nào xài 10 hay 20 năm đâu bác ạ.

the_meteror
06-05-2011, 01:09 PM
Bác làm 1 con 50D+ 1 lens 135mm F2.0L là chụp chân dung ngon lành.Giá mua cũ của em 50D tầm dưới 5k shot chắc khoảng 15-16t còn em lens L thì khoảng 17-18t.Thừa tiền bác làm thêm cái filter nữa là đủ chụp.Nếu muốn cơ động thì sắm thêm em lens 50mm f1.8 huyền thoại nữa là không phải hối tiếc gì đâu.:)

ngtu0809
06-05-2011, 03:11 PM
Bác chủ cứ làm 1 em crop semi-pro rùi 1 cái lens zoom 16 hay 17 - 50 hay 55 gì ấy và 1 lens fix từ 85 có f range từ 1. đến 2. gì đó (đừng có hiểu lens đa F nha bác chủ) là bác có thể vui vẻ với gia đình từ nhà ra phố roài. :)

Wish_Star
06-05-2011, 05:28 PM
Theo chữ ký dươi nè...:evil: