PDA

View Full Version : nhờ tư vấn mua máy dslr

john-tran
29-04-2011, 08:11 AM
chào tất cả các bạn trong diễn đàn, tình hình là mình mới vừa có đứa con đầu lòng nên cũng muốn mua 1 máy dslr để chụp chân dung cho nó ,và sáng tác lung tung
mình có khoảng 4000$
nhu cầu thì :
_ chụp chân dung cho vợ con
_ chụp phong cảnh dã ngoại núi non , phong cảnh đêm
_chụp gia đình vào những lúc họp mặt
_chụp hoa lá vì nhà mình cũng rất nhiều hoa

mình cũng ko có yêu thích nhãn hiệu cụ thể nào cả , mong các bạn tư vấn cho
xin cảm ơn các bạn

leolazy
29-04-2011, 08:21 AM
bạn có nhiêu đó thì bạn có thể mua 1 body 1Ds Mark III, 1 lens 24-70 2.8L, 1 lens 70-200 2.8 IS II USM L, 1 lens 50 1.4, 1 lens 135 F2L, thêm 1 cái body 5D mark II cho vợ & con chụp lại cho vui, 1 lens 180 F3.5L cho macro!

& thật sự là nếu bạn có 1/10 trong số $40000 đó, thì cũng nên làm vậy, thay body 1Ds Mark III = body 5D Mark II hay 7D thôi, vì số tiền mình bỏ ra cho con 7D + mua lens của mình cũng hơn $5000 rồi, bạn mua như bộ gear của mình ở chữ ký cũng đc!

nguyenbang65208
29-04-2011, 08:24 AM
Bác đầu tư mà có 840 triệu thì cứ chọn loại body và ống lens các loại xịn nhất, hoành tráng nhất của Canon hay Nikon mà mua. Giỏi lắm cũng chỉ hết chừng 250 triệu/bộ là OK rồi. Mau lên để có máy chụp ra ảnh đẹp bác ạ. Hi..hi...

john-tran
29-04-2011, 08:30 AM
Bác đầu tư mà có 840 triệu thì cứ chọn loại body và ống lens các loại xịn nhất, hoành tráng nhất của Canon hay Nikon mà mua. Giỏi lắm cũng chỉ hết chừng 250 triệu/bộ là OK rồi. Mau lên để có máy chụp ra ảnh đẹp bác ạ. Hi..hi...

thành thật xin lỗi các bác
tại e viết lộn , tài chính e chỉ có 4000USD thôi
cam ơn các bác đã tư vấn

bbq
29-04-2011, 08:57 AM
4000$ với 5D mark II, 24-70 2.8L thôi thì thế nào cũng còn dư, chụp quen tay rồi tính tiếp =))

music_editor_9x
29-04-2011, 08:58 AM
Hi bạn, với 4k mình nghĩ là 1 khoản đầu tư không nhỏ với 1 ngưới mới chơi, nên cần cân nhắc kĩ.
Nhu cầu của bạn là chụp bé với sáng tác lung tung thì cũng ko cần nhiều chi phí như vậy. Với 4k mình nghĩ bạn nên mua 7D để tập làm quen trước, lens 15-85 để sáng tác và 50 1.4 để chụp bé. Bạn làm quen 1 thời gian thì sẽ biết được mình cần những gì tiếp theo thôi. Tránh trường hợp mua 1 lúc nhiều thiết bị nhưng sau đó lại ko có nhu cầu hoặc bạn nhận ra là mình lại có nhu cầu khác thì lại bán đi, lúc đó số tiền hao hụt cũng không nhỏ.

linhpham89
29-04-2011, 09:02 AM
Newbie và 4000$ ah? Khó nhỉ :))
D7000 + 17-55 + 35f2d + 85/1.8 + SB900 + 1000$-để đấy bao h quen thiết bị thì nâng cấp tiếp :))

fantastic
29-04-2011, 10:52 AM
Mình thì chỉ biết về Ca nên giới thiệu bác bộ này:
_Body Canon 7D dòng Crop 1.6 tốt nhất hiện giờ của hãng, thiết kế chắc chắn, Bắt nét nhanh và chính xác tuyệt vời so với dòng Pro Crop 1DIV cao cấp là 9/10. Máy này mầu sắc và đo sáng rất tốt là lựa chọn nhiều người chơi DSLR ao ước có giá khoảng 1400$.
_Với sở thích chụp phong cảnh, dã ngoại, gia đình ống kính zoom len 16_35L F2.8 MKII quả thực tuyệt vời trên body Crop. Khả năng hạn chế méo cạnh gần như hoàn hảo, mầu sắc ấm áp êm dịu, trọng lượng nhẹ. Len này đã theo mình suốt 2 năm quả thực thấy không có gì để phàn nàn mỗi tội khá đắt 1500$ + UV B+W khoảng 120$
_Còn chụp hoa lá và đá cả chân dung ư tại sao lại không phải Fix 100L F2.8 Macro IS nhỉ? Giá khá mềm khoảng 1000$.
Hết tiền rồi đây là bộ cao cấp nhất có thể cho nhu cầu và túi tiền của bác nhưng mà... vẫn thiếu khoảng 400$ nữa mới tai họa, để mua gì ư? Đèn Flash 430 EXII + Balo + Hộp chống ẩm. Khi mua túi hay Balo bác nên chọn loại nhét đủ được mọi thứ như trên nhé.

benkhang
29-04-2011, 11:36 AM
Hehe, bác john-tran hỏi luôn bên đây thì sẻ được nhiều "tư vấn" ma trận lắm nhé, đừng để bị lạc.

Vẫn giới thiệu cho bác:

Canon EOS 7D + kit 15-85/f 3.5-5.6 + 50/f 1.4 + flash 580 EX II cho khởi đầu. Sau này bác chụp lên tay sẻ tự biết mình cần gì thêm.

Accessories: Tripod Berno A550, Grip, Pin for, Thẻ nhớ 8Gb tốc độ 200x, Hộp chống ẩm, túi Lowepro, Filter bảo vệ lens.

ngocrebel
29-04-2011, 12:03 PM
Bác chủ là dân mới toanh, mở topic này, đọc các phản hồi chừng 2 ngày là bảo đảm đạt tới tầng thứ 9 của cảnh giới Tẩu Hỏa Nhập Ma. kakaka...

Phần em xin chân thành khuyên bác: bảo đảm bất kể sau này bác tiến bộ cỡ nào trong nhiếp ảnh cũng sẽ không Hối hận.

1) Nếu bác cần đồ chơi gấp thì cất kỹ $3600 vào tủ sắt. Nhét $400 vô túi ra thương xá Tax quất 1 em Canon S95 + thẻ nhớ. Bảo đảm nó thõa mãn tất cả nhu cầu của bác hiện tại và phù hợp với tài năng chụp ảnh của bác. Sau này khi bác đủ hiểu biết để quyết định chọn 1 em DSLR (bất kể là Nikon hay Canon) thì cái S95 này cũng sẽ không rời khỏi túi quần bác và là một back up tuyệt vời. Mặt khác bất cứ ai trong nhà bác cũng đều có thể dùng nó.

2) Không gấp thì bác hãy lên đây bỏ ra chừng 2 tuần đọc các bài trong phần "thiết bị máy ảnh". Nếu có thể thì mời cafe vài bác sử dụng các dòng máy khác nhau. Vẫn là vấn đề muôn thuở Honda hay Toyota, ý lộn, Nikon hay Canon! Một khi quyết đinh Ni hay Ca rồi lại chọn tiếp : Full Frame hay APS... nói chung là vô cùng phức tạp, khó khăn và gian khổ vì bảo đảm với bác các ý kiến, kinh nghiệm không những nhiều vô số, khác nhau vô kể mà có khi còn choảng nhau té lửa. Cố gắng Bình Tĩnh, lọc thông tin và định hình một quan điểm của chính mình. Lúc đó bác sẽ biết mình nên mua máy nào. Không nên ngay lập tức chọn một Model rồi chỉ tìm hiều về nó. Trên diễn đàn này máy nào cũng có người sài. Biết nhiều Model khác nhau sẽ giúp bác lựa chọn tốt hơn. Tại sao Nikon D3s (12 Mpixel $5200) được đánh giá là Máy DSLR tuyệt vời bậc nhứt đương đại chứ không phải Nikon D3X (24Mpixel, $8000) hay Canon 1Ds Mark III (21 Mpixel, $7000)???

3) Em cũng xin cảnh báo trước với bác là đừng háo hức sài tiền ngay. Nếu bác định đầu tư $4000 cho bộ đồ chơi thì em khuyên bác khởi đầu nên chọn 1 kit dưới $1000 (1 body và 1 lens kit zoom, nếu không bác sẽ lại rối lên về chuyện tháo lắp lens và "cảnh này sài lens nào ta?"). Khi có máy rồi bác sẽ tiến bộ nhanh hơn lúc đó bác sẽ sử dụng $3000 kia hiệu quả hơn. Máy ảnh Digital cải tiến rất nhanh, nghĩa là tiền bác đầu tư vào nó cũng sẽ bốc hơi rất nhanh. Tuy nhiên những lens cao cấp thì cứ như là Xột xoàng, bác chỉ lỗ phần mua đi bán lại chứ giá trị của lens thay đổi không đáng kể, thậm chí có khi bán còn lời nữa.

Nếu lỡ bác chọn Nikon thì em sẵn sàng góp vài ý kiến nho nhỏ cho bác.

Cuối cùng xin nhắc bác câu nói chí lý duy nhứt mà Nhạc Bất Quần thường nói: "Dục Tốc Bất Đạt"

dzit3mon
29-04-2011, 12:19 PM
Thêm 1 cái 70 - 300 VR or 70 - 200 2nd nữa là chuẩn ko cần chỉnh

Newbie và 4000$ ah? Khó nhỉ :))
D7000 + 17-55 + 35f2d + 85/1.8 + SB900 + 1000$-để đấy bao h quen thiết bị thì nâng cấp tiếp :))

AndyLee
30-04-2011, 03:48 AM
xin chào! trc hết xin chúc anh đc 1 đứa bé để thương, anh có thể bỏ 1 chút thời gian ra đọc 1 topic đây đc kg ạ. anh sẽ dẻ chọn lữa hơn sau khi đọc xong bài này. http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=71398

john-tran
30-04-2011, 08:52 AM
cám ơn các bác nhiều nhé
andylee : cám ơn bạn nhiều, đường link rât hữu ích

WinnieBlue
30-04-2011, 09:12 AM
Chí lý quá, như thế này đã tóm gọn các ý của bác JD dành cho ông bố trẻ rồi. Mong bác chủ tìm được bộ đồ chơi như ý, thỏa mãn được các nhu cầu cũng như đam mê của mình.

"Dục tốc bất đạt" bác ạ, nhanh quá lại thành ra "Tụt Mất Wuần".

Bác chủ là dân mới toanh, mở topic này, đọc các phản hồi chừng 2 ngày là bảo đảm đạt tới tầng thứ 9 của cảnh giới Tẩu Hỏa Nhập Ma. kakaka...

Phần em xin chân thành khuyên bác: bảo đảm bất kể sau này bác tiến bộ cỡ nào trong nhiếp ảnh cũng sẽ không Hối hận.

1) Nếu bác cần đồ chơi gấp thì cất kỹ $3600 vào tủ sắt. Nhét $400 vô túi ra thương xá Tax quất 1 em Canon S95 + thẻ nhớ. Bảo đảm nó thõa mãn tất cả nhu cầu của bác hiện tại và phù hợp với tài năng chụp ảnh của bác. Sau này khi bác đủ hiểu biết để quyết định chọn 1 em DSLR (bất kể là Nikon hay Canon) thì cái S95 này cũng sẽ không rời khỏi túi quần bác và là một back up tuyệt vời. Mặt khác bất cứ ai trong nhà bác cũng đều có thể dùng nó.

2) Không gấp thì bác hãy lên đây bỏ ra chừng 2 tuần đọc các bài trong phần "thiết bị máy ảnh". Nếu có thể thì mời cafe vài bác sử dụng các dòng máy khác nhau. Vẫn là vấn đề muôn thuở Honda hay Toyota, ý lộn, Nikon hay Canon! Một khi quyết đinh Ni hay Ca rồi lại chọn tiếp : Full Frame hay APS... nói chung là vô cùng phức tạp, khó khăn và gian khổ vì bảo đảm với bác các ý kiến, kinh nghiệm không những nhiều vô số, khác nhau vô kể mà có khi còn choảng nhau té lửa. Cố gắng Bình Tĩnh, lọc thông tin và định hình một quan điểm của chính mình. Lúc đó bác sẽ biết mình nên mua máy nào. Không nên ngay lập tức chọn một Model rồi chỉ tìm hiều về nó. Trên diễn đàn này máy nào cũng có người sài. Biết nhiều Model khác nhau sẽ giúp bác lựa chọn tốt hơn. Tại sao Nikon D3s (12 Mpixel $5200) được đánh giá là Máy DSLR tuyệt vời bậc nhứt đương đại chứ không phải Nikon D3X (24Mpixel, $8000) hay Canon 1Ds Mark III (21 Mpixel, $7000)???

3) Em cũng xin cảnh báo trước với bác là đừng háo hức sài tiền ngay. Nếu bác định đầu tư $4000 cho bộ đồ chơi thì em khuyên bác khởi đầu nên chọn 1 kit dưới $1000 (1 body và 1 lens kit zoom, nếu không bác sẽ lại rối lên về chuyện tháo lắp lens và "cảnh này sài lens nào ta?"). Khi có máy rồi bác sẽ tiến bộ nhanh hơn lúc đó bác sẽ sử dụng $3000 kia hiệu quả hơn. Máy ảnh Digital cải tiến rất nhanh, nghĩa là tiền bác đầu tư vào nó cũng sẽ bốc hơi rất nhanh. Tuy nhiên những lens cao cấp thì cứ như là Xột xoàng, bác chỉ lỗ phần mua đi bán lại chứ giá trị của lens thay đổi không đáng kể, thậm chí có khi bán còn lời nữa.

Cuối cùng xin nhắc bác câu nói chí lý duy nhứt mà Nhạc Bất Quần thường nói: "Dục Tốc Bất Đạt"

cyan
30-04-2011, 09:23 AM
Sao bác không tìm đọc bài Ăn chơi phải sướng của bác JD nhỉ, đọc xong là "ngộ" liền...

AndyLee
30-04-2011, 09:12 PM
cám ơn các bác nhiều nhé
andylee : cám ơn bạn nhiều, đường link rât hữu ích

chỉ cần bạn chịu đọc là mình thấy vui rồi. nói thật là bài của JD rất hay. rất tốt cho các newbie như mình. hy vọng bạn kg mất quá nhiều $ "ngu" khi mới bước vào 1 thứ vui này. khi nào bạn quyết định mua máy rồi mình giới thiệu bạn đến Phú Quang mua nhá. chỗ đó giá cả và phục vụ rất ok! ban có thế vào bõ " mua bán" trong 4rum mình tiềm hiểu về giá cả rồi mua.

Oh.Shyn
30-04-2011, 10:29 PM
4000$ và là 1 newbie??
Theo em cứ đi thuê máy về nghịch 1 tuần, xem có đam mê không rồi hẵng mua.

e63d90
30-04-2011, 11:04 PM
Em nghĩ Đây là lời tư vấn hữu ích nhất trong topic này !