PDA

View Full Version : help...help...help...tập tọe học chụp muốn mua máy mong các bác tư vấn!!!

manhvu.arch
29-04-2011, 04:08 AM
thỉnh thoảng lên mấy diễn đàn ảnh thấy các bác chụp ảnh, nhìn mấy ảnh các bác chụp thấy yêu quá.lên cũng muốn tập tọe học chụp.nhưng chưa có máy lên muốn mua 1 chiếc(bán chuyên).e vừa mua laptop song lên cũng ngại chưa dám xin tiền ông bà già.trong thẻ bjo cũng chỉ còn có 6tr(+_1).máu lắm rồi lên muốn mua luôn(vs lại mới chơi lên cũng nghĩ mua e rẻ rẻ thôi,sau này có tiền lên đòi sau ;)e thik ảnh phong cảnh(chụp liên hoan,gia đình là phụ).mong các bác tư vấn cho e 1 con.nếu biết chỗ mua thì tư vấn luôn cho e.e ở Hà nội.tks các bác trc' :D !!!

hqd276
29-04-2011, 07:53 AM
Nhiều topic kiểu này quá rồi :-<

linhpham89
29-04-2011, 09:05 AM
Chịu khó đọc nhiều chút đi bạn.
btw: D50 + kit ổn đấy

Hoài_Tú
29-04-2011, 09:15 AM
6tr thì hok biết tư vấn sao cho ổn luôn >.< để dành mấy pro tư vấn giúp hix

khadang
29-04-2011, 09:20 AM
Cố gắng lên được 10tr đi bạn,sẽ thoải mái hơn nhiều đó.

avec
29-04-2011, 09:57 AM
thỉnh thoảng lên mấy diễn đàn ảnh thấy các bác chụp ảnh, nhìn mấy ảnh các bác chụp thấy yêu quá.lên cũng muốn tập tọe học chụp.nhưng chưa có máy lên muốn mua 1 chiếc(bán chuyên).e vừa mua laptop song lên cũng ngại chưa dám xin tiền ông bà già.trong thẻ bjo cũng chỉ còn có 6tr(+_1).máu lắm rồi lên muốn mua luôn(vs lại mới chơi lên cũng nghĩ mua e rẻ rẻ thôi,sau này có tiền lên đòi sau ;)e thik ảnh phong cảnh(chụp liên hoan,gia đình là phụ).mong các bác tư vấn cho e 1 con.nếu biết chỗ mua thì tư vấn luôn cho e.e ở Hà nội.tks các bác trc' :D !!!

Topic này với cái này là một
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=92022

manhvu.arch
29-04-2011, 11:12 AM
sr e ko để ý.có topic kia rồi.hi.nhug vẫn mong mọi ng tư vấn giúp e.thik máy ảnh lắm rồi

manhvu.arch
29-04-2011, 11:20 AM
Chịu khó đọc nhiều chút đi bạn.
btw: D50 + kit ổn đấy

a ơi cho e nhiều thông tin chút dc ko hay a biết topic nào liên quan sent cho e vs dc ko? tks a!

avec
29-04-2011, 11:41 AM
sr e ko để ý.có topic kia rồi.hi.nhug vẫn mong mọi ng tư vấn giúp e.thik máy ảnh lắm rồi

Nói thật bạn với 6tr bạn nên đi sắm vàng để dành đi chứ cố mua dc cái máy cũ đời cổ về chụp, dù nó chụp đẹp thiệt nhưng bạn sẽ khó lòng trung thành với nó lắm, đặc biệt đừng có dại mà đi off iếc với mấy bác khác :evil: lỡ cầm vào máy người ta thì ôi thôi rồi luôn :chris:

Còn nếu bạn vẫn muốn mua thì mình tư vấn bạn nên sắm Canon 20D + kit, giá bây giờ chắc cũng hơn 6tr. Nếu mua nó chắc chắn bạn phải chuẩn bị sẵn thêm 2tr cho ống fix 50 1.8 và tương lai còn phải tốn tiền nhiều hơn nữa.

manhvu.arch
29-04-2011, 12:36 PM
Nói thật bạn với 6tr bạn nên đi sắm vàng để dành đi chứ cố mua dc cái máy cũ đời cổ về chụp, dù nó chụp đẹp thiệt nhưng bạn sẽ khó lòng trung thành với nó lắm, đặc biệt đừng có dại mà đi off iếc với mấy bác khác :evil: lỡ cầm vào máy người ta thì ôi thôi rồi luôn :chris:

Còn nếu bạn vẫn muốn mua thì mình tư vấn bạn nên sắm Canon 20D + kit, giá bây giờ chắc cũng hơn 6tr. Nếu mua nó chắc chắn bạn phải chuẩn bị sẵn thêm 2tr cho ống fix 50 1.8 và tương lai còn phải tốn tiền nhiều hơn nữa.
mình cũng nghĩ đến điều là mua mấy máy ít tiền như này thì dùng cũng hơi khó chịu.nhug mình là dân mầm non.dag tập tọe bước chân vào lĩnh vực này chưa biết nhiều lên cũng chưa dám mua máy nhiều tiền.khi nào có kinh nghiệm chút.xin tiền mua máy khác chắc là được :D

khadang
29-04-2011, 12:47 PM
Chúc mừng bạn vào chốn ăn chơi sa đọa ko có điểm dừng!

stone20
29-04-2011, 12:55 PM
cần bán 20D + kit 18-55 ngoại hình cũ :D...giá 6tr...nhưng vui mới bán...vì bán thì tiếc...em nó chinh chiến với mình bao lâu nay...pm sđt, àh mà bác chủ khoái lắm thì tìm số mình xem ! hè hè!......thử thách đơn giản tí chút thôi :D

manhvu.arch
04-05-2011, 05:39 PM
Chúc mừng bạn vào chốn ăn chơi sa đọa ko có điểm dừng!

e cũng biết điều đấy rồi ạ :-ss

manhvu.arch
04-05-2011, 05:53 PM
cần bán 20D + kit 18-55 ngoại hình cũ :D...giá 6tr...nhưng vui mới bán...vì bán thì tiếc...em nó chinh chiến với mình bao lâu nay...pm sđt, àh mà bác chủ khoái lắm thì tìm số mình xem ! hè hè!......thử thách đơn giản tí chút thôi :D

e cũng vui thì mới mua cũng thèm lắm.nhug bác thử thách thế này thì khoai quá.mà e chưa dc biết máy ntn :(

manhvu.arch
04-05-2011, 05:54 PM
mọi người giúp em vs.e cũng mày mò mãi mà chưa mua dc :(

manhvu.arch
04-05-2011, 05:58 PM
Nhiều topic kiểu này quá rồi :-<

ko biết thì mới lập topic nhờ mọi ng giúp.mỗi ng 1 sở thik.ko tư vấn giúp thì thôi.sao fai nói thế

avec
05-05-2011, 09:41 AM
ko biết thì mới lập topic nhờ mọi ng giúp.mỗi ng 1 sở thik.ko tư vấn giúp thì thôi.sao fai nói thế

Thế tại sao không tìm đọc các bài viết cũ đã có nhỉ?

manhvu.arch
05-05-2011, 10:41 AM
Thế tại sao không tìm đọc các bài viết cũ đã có nhỉ?

e nói thật là ai cũng như e thôi. ai cũng thích có 1 cái j` đó của riêng mình, như vậy sẽ chú ý và quan tâm hơn.nhug bác noí thì e cũng xin rút kinh nghiệm.tks bác !

leolazy
05-05-2011, 11:47 AM
sao các bác không đơn giản là vào mục mua bán mà đăng cái tin "cần mua" any DSLR với giá x triệu, xong pick out cái option xịn nhất trong đống mời chào! hay cứ mò ra hàng, nhằm con nào rẻ nhất mà mua!!!! rồi đầu tư len!!!!

manhvu.arch
05-05-2011, 12:21 PM
sao các bác không đơn giản là vào mục mua bán mà đăng cái tin "cần mua" any DSLR với giá x triệu, xong pick out cái option xịn nhất trong đống mời chào! hay cứ mò ra hàng, nhằm con nào rẻ nhất mà mua!!!! rồi đầu tư len!!!!

ý kiến hay đây.tks bác!

manhvu.arch
14-05-2011, 09:46 AM
mọi ng giúp mình vs :(:crying:

DaoRiver
14-05-2011, 11:48 AM
Hi manhvu.arch

Mình thấy câu hỏi này cũng khá nhiều ở forum khác, mình có po't môt vài bài về đề tài này ở forum khác để mình copy qua đây coi có thể giúp được bạn.

Hi lemanh90,

Mình làm quen với photograph 13 năm trước (vì nhà có tiệm ảnh) nhưng khi đó không có đam mê nên không chụp hình nào. Mãi vài năm gần đây mới bắt đầu chụp ảnh vì bạn mình nhờ chụp ngày lễ và đám cưới.

Khi trước thì dùng Nikon D90, bây giờ đang dùng Canon Rebel T3. Chủ yếu chụp chơi cho vui. Mình có tìm kiếm mấy chổ bán máy ảnh thì thấy need4digital có bán đủ các loại máy ảnh và rẻ hơn mấyitiệm khác. Minh không biết nó có nhận ship hàng về Vietnam không, nhưng niếu bạn ở Mỹ thì nên check site need4digital hay next tag

Còn về loại máy nào tốt, cho người mới bắt đầu thì nên dùng Canon DSLR. Giá thấp nhất là con Rebel XS / EOS 1000D. Sony chưa bao giờ có tiếng về hình ảnh cả, Canon và Nikon là hàng đầu. Mình thích Canon hơn Nikon. Vì theo mình cái design nó rất sleek, và những hướng dẫn trong máy cũng rất dễ hiểu hơn Nikon. Còn nếu chọn về màu sắt và features thì Canon và Nikon thì phải coi loại nào.

Hi Muadam,

Theo những gì mình biết từ dân pro chuyên nghiệp đa số dùng Canon hay Nikon, và họ chỉ sử dụng một loại mà thôi. Hoặc là Nikon hoăc Canon.

Lý do có 2; rất tốn kem khi đầu tư vào máy ảnh (ví dụ lens, filter...etc) nên khi mua loại nào thì họ chỉ dùng loại ấy hoài thôi. Lý do thhứ 2 là các chức năng, máy khác hiệu thì nó khác nhau, nó không hoàn toàn khác. Nhưng phải tốn thời gian để làm quen khi đổi từ hiệu này sang hiệu khác.

Vì 2 lý do trên dân pros họ thường không thay đổi cái hiệu máy họ dùng.

Máy DSLR và Compact nó khác nhau rất nhiều. Máy compact/pns hầu hết nó không cho điều chỉnh Aperture hoặc Shutter speed, hầu hết là ở chế độ Auto. Mà Aperture và Shutter speed rất quan trọng để chụp hình đep. Thêm vào đó, Compact Camera không có thể thay đổi Lens được.

Do đó mình nghĩ nên mua DSLR hoặc Hybrid nếu bạn mong muốn trở thành dân pro sau này. Với SLR bạn có thể học biết cách điều chỉnh Ánh Sáng, Vận Tốc và các chức năng khác. Và khi sau này khi quyết định nâng cao tay nghề thì bạn không tốn thời gian phải học lại (nếu trước kia bạn dùng pns).

Nếu bạn thích chụp ảnh và mong muốn có ảnh như ý mình muốn mà có khoảng 3 triệu thì nên để dành thêm chút nửa mua con DSLR khoảng $350 dollar. Hoặc mua máy củ để có thể học cách sử dụng nó.

Đó là theo ý nghĩ của mình. Còn nếu bạn thấy Compact Camera/pns được thì đó là quyết định của mổi người mình chỉ góp ý kiến.

Trong trường hợp của bạn thì bạn có đủ để mua con Canon Rebel XS. Nếu bạn có intention trở thành dân pro sau này thì bạn nên bắt đầu với con DSLR. Hoặc là Nikon hoặc là Canon, vì đây là hiệu hàng đâu ở hình ảnh, hầu hết các dân pro chuyên nghiệp sử dụng và rất dễ dàng cho họ giúp bạn sau này.

Trong phần trên bạn có nói là chuyên chụp Landscape? Thì bạn nên mua một con DSLR kèm theo Lens 15-55mm F3.5/5.6. Một bộ Canon Rebel XS kèm theo lens 15-55 khoảng $350, không mắt, rất tốt cho những người mới bắt đầu.

Mong có thể trả lời được thắc mắc của bạn.

nhiepanh9999
14-05-2011, 08:06 PM
bác chủ ơi,để dành thêm tiền rồi hãy mua,tốt nhất là chơi 1 lần đụng nóc lung,chứ ko thôi đổi tới đổi lui lạ tốn kém lắm. mong bác suy nghi thật kỹ hãy mua máy nha.chúc bác may mắn

manhvu.arch
22-05-2011, 12:03 AM
Hi manhvu.arch

Mình thấy câu hỏi này cũng khá nhiều ở forum khác, mình có po't môt vài bài về đề tài này ở forum khác để mình copy qua đây coi có thể giúp được bạn.

Trong trường hợp của bạn thì bạn có đủ để mua con Canon Rebel XS. Nếu bạn có intention trở thành dân pro sau này thì bạn nên bắt đầu với con DSLR. Hoặc là Nikon hoặc là Canon, vì đây là hiệu hàng đâu ở hình ảnh, hầu hết các dân pro chuyên nghiệp sử dụng và rất dễ dàng cho họ giúp bạn sau này.

Trong phần trên bạn có nói là chuyên chụp Landscape? Thì bạn nên mua một con DSLR kèm theo Lens 15-55mm F3.5/5.6. Một bộ Canon Rebel XS kèm theo lens 15-55 khoảng $350, không mắt, rất tốt cho những người mới bắt đầu.

Mong có thể trả lời được thắc mắc của bạn.

hi! tks bác rất nhiều về bài viết đấy cho e. e còn gà lắm mong bác chỉ giáo cho e.nếu tiện a cho e yh dc ko.e chưa biết j` lên có nhiều điều muốn hỏi

yashicanon
22-05-2011, 08:16 AM
landscape, là chính thì với tiền này làm 1 con Gxx là hợ lý 1. làm quen với con này , sau lên đời dslr cũng ko bỡ ngỡ mấy

Son Tran
22-05-2011, 08:31 AM
e nói thật là ai cũng như e thôi. ai cũng thích có 1 cái j` đó của riêng mình, như vậy sẽ chú ý và quan tâm hơn.nhug bác noí thì e cũng xin rút kinh nghiệm.tks bác !

Đa số toàn là mới tạo nick rồi vào lập topic hỏi, mới có 2,3 posts là cũng đủ hiểu thuộc dạng ham ăn biếng làm, chả bao giờ chịu tìm hiểu, trong đầu chỉ có 1 ý nghĩ “cần thì hỏi, mắc gì phải nhọc công ra tìm”. Ban đầu thì còn nhiệt tình trả lời, vài lần thì cũng nhiệt tình thôi nhưng đã có chút khó chịu, càng về sau thì vào box này thấy toàn 3 cái topic vớ vẩn nên cũng chẳng buồn trả lời làm chi nữa, vì các bạn đã biếng tìm thì tụi mình đây cũng biếng trả lời, vậy mới hợp với các bạn. Còn cái quote mình quote lại thì chỉ có 1 lí do: nguỵ biện

manhvu.arch
26-06-2011, 04:58 AM
tks mọi ng đã cm giúp e tìm hiểu.còn ai ko muốn giúp thì thôi(e cũng ko trách nhưng nếu muốn chút giận hay nói này nọ thì xin lỗi e ko tiếp)

zikzackchocolat
26-06-2011, 06:44 AM
tôi nói thật là đọc cmt của cậu từ đầu đến giờ tôi ngứa mắt vãi ... xin phép k văng tiếp
thứ nhất là cái cách nói chuyện không thèm tiếp thu của cậu, người ta bảo nên tìm hiểu trước, và k phải 1 ng mà là nhiều người thì tìm trước khi hỏi đi. ngay vào home page của vnphoto cũng có phần bài ăn chơi là phải sướng của bác JD, cất công viết ra dài ngoằng để cho đẹp chắc. mà cho các cậu đọc đấy.
cậu muốn tìm cái gì của riêng mình ấy hả. muốn riêng về xin tiền ông bà già cậu mở hãng máy ảnh mới mà làm.
trên bài của bác JD đã nói thì xét ra cậu thuộc tầm lông chym mới nhú thích tập đú. tôi nói thẳng.
một lần nữa. trước khi lập topic hỏi han, thì hãy nhìn quanh trước. cũng như ra đường tìm đường trước ở nhà mà đi. đừng có vừa đi vừa hơi tý chú ơi đường này đường nọ. gặp tôi ngoài đường ăn gạch đấy
thân ái