PDA

View Full Version : cho minh' hoi ve' trang web ebay.com

hoang'ba'
22-06-2005, 04:52 PM
cac bac men !!!
em dinh mua mot con dsc-f707 secondhand trong web _http://attr-search.ebay.com/sony-dsc-f707_Digital-Cameras__W0QQa10244ZQ2d24QQa14ZQ2d24QQa25563ZQ2d24 QQa25564ZQ2d24QQa25565ZQ2d24QQalistZa25563Q2ca14Q2 ca25565Q2ca25564Q2ca10244Q2ca24197Q2ca3801QQcatref ZC3QQcatrefZC6QQcatrefZC6QQcoactionZcompareQQcoent rypageZsearchQQcopagenumZ1QQfromZR10QQfsooZ1QQfsop Z1QQftrtZ1QQftrvZ1QQgcsZ1420QQpfidZ1721QQpfmodeZ1Q QsaatcZ1QQsacatZQ2d100QQsatitleZsonyQ20dscQ2df707Q QsbrexpZWD2SQQsbrhrlinkZintlQQsifZ1
de lay linh kien sua chua cho may' cua em , vi co' may may' gia rat re (duoi 100 usd) nhung ko biet no con' hoat dong tot ko nua ? ! , thu tuc , thue'... noi' chung la chi phi' de den tay em ko biet la' bao nhieu , xin cac anh di truoc' hieu biet chi dum em voi'
chan thanh' cam on

pvnguyen
22-06-2005, 09:34 PM
Viet mail cho thằng bán để hỏi thăm.

trời !!!

apham
22-06-2005, 11:25 PM
Bác hoangba ở VN? Nếu bác ở VN mà có ý định mua xác máy về thay thì đúng là bó tay trừ khi bác là thợ sửa máy ảnh thứ thiệt

Nếu ở SG thì tốt nhất mang ra Phạm Thê để họ xem và sửa cho

hoang'ba'
23-06-2005, 11:49 AM
vang minh o VN , da hoi roi' ,nhung gia sua bang' gia mua may moi' , minh' co' hoi thang ban o sanfransico( my) no noi mua may tren mang thi' re lam , nhung so chi fi' den VN thi' bi danh thue cao thoi ,cac bac co ranh ve luat thue' hang' secondhand thi chi dum
cam on cac bac nhieu lam

xichlo
23-06-2005, 12:11 PM
Topic thảo luận việc mua máy ở nước ngoài về VN được thảo luận chi tiết ở đây.
Bạn có thể tham khảo.
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=751

hoang'ba'
23-06-2005, 12:30 PM
cam on bac xichlo ,nhung thao luan ben do' chi de cap den hang' moi xach tay thoi ,con em hoi la hoi hang' secondhand bac a !

hoang'ba'
24-06-2005, 01:24 PM
minh' da lam nhu bac pvnguyen (hoi thang ban' ) khi nhan duoc mail cua no' ,no' viet toan la' trun' voi' ran' ko he' !!!!!!!!!!! vai cau tieng english dai khai la' ko biet tieng EN????hi'hi'hi'

pvnguyen
24-06-2005, 02:06 PM
uumm èeee....đại lọai là đi tìm thằng khác mà mua

5 ăn, 5 thua

mà nếu có ship ve VN thì tìm thằng nào gởi bằng EMS ( về Bđ tp) chứ goi bằng Fedex thì nó áp thuế bác chết cha luôn

TheAmateur
24-06-2005, 07:20 PM
minh' da lam nhu bac pvnguyen (hoi thang ban' ) khi nhan duoc mail cua no' ,no' viet toan la' trun' voi' ran' ko he' !!!!!!!!!!! vai cau tieng english dai khai la' ko biet tieng EN????hi'hi'hi'
Trong trường hợp này xin có lời với bác như vậy: nếu bác mua có tiền thì mua đồ mới chơi cho sướng, nếu bác không có tiền thì đừng có đem tiền đi thử thời vận với cái secondhand này.
Thứ nhất là thằng cu này không biết tiếng Anh nên có thể nó sống ở "trên cung trăng", nó cầm tiền bác nó chạy bác níu áo ai??? Thứ hai, nó biết bác ở Việt Nam không níu áo nổi nó là nó xù bác ngay, bác phải coi review của nó coi có đáng tin không hay là nó nhờ bạn bè nó vô viết review.
Nói chung eBay là chợ trời online, bác nghĩ bác tin người bán được thì mua chứ bác hỏi ở đây rồi lỡ bị lừa đừng có đổ thừa. :)

TBNguyen
24-06-2005, 07:26 PM
Hôm trước có thằng rao trên Ebay 3 con D2X có 3000$ trả 2500$ nó cũng bán mấy thằng trả cũng ko giám gửi tiền cho nó. Nếu ko có kinh nghiệm thì nên tránh xa kẻo lại mất tiền oan

pvnguyen
25-06-2005, 12:00 PM
Xem thằng bán nó có được nhiều điểm không ? càng nhiều càng tốt, trên 1000 mới tạm tin được

hoang'ba'
25-06-2005, 03:04 PM
chao bac pvnguyen , nhieu diem la sao ha bac ,tai sao lai duoc nhieu diem la dang tin ha bac ???

pvnguyen
25-06-2005, 03:43 PM
http://pages.ebay.com/help/feedback/evaluating-feedback.html

For each transaction, the buyer and seller are allowed to rate each other by leaving feedback. Each feedback left consists of a rating (positive, negative, or neutral), and a short comment. These ratings that members leave for each other are used to determine individual member profiles. The member profile for eBay member "ebayrose" is shown below:

You can view an eBay member's profile by clicking on the User ID or the number in parentheses next to their User ID. For example, simply click on "3528" to view the profile for ebayrose (3528).

Feedback Score:
The feedback score represents the number of eBay members that are satisfied doing business with a particular member. It is usually the difference between the number of members who left a positive rating and the number of members who left a negative rating. In the example shown above, the feedback score is 3531 - 3 = 3528.

Positive Feedback:
This represents positive ratings left by members as a percentage. In the example shown above, the positive feedback percentage is 3531 divided by 3531 + 3 = 99.9%.

Members who left a positive:
This represents the number of unique members who have given ebayrose a positive rating. If a member has had several transactions with ebayrose and leaves more than one positive rating, they will still only count once in this number. In the example shown above, 3531 unique members have left a positive rating.

Members who left a negative:
This represents the number of unique members who have left a negative rating for ebayrose. If a member has left multiple negative ratings, they will still count only once in this number.

All positive feedback received:
This represents the total number of positive feedback received for all transactions, including repeat customers. In this example, ebayrose has received 6587 positive ratings.

Recent ratings:
This table shows all of the ratings left for this member during the past month, 6 months, and 12 months. In the example shown above, ebayrose received 1 negative rating in the past month, 1 in the past 6 months, and 1 in the past one year.

Bid retractions:
This number shows the number of times ebayrose has retracted a bid in the past 6 months.

( Bác thông cởm, em dịch hổng nổi)
Mà muốn chơi cái trò ebay này thì bác nên nghiên cứu nhiều nhiều thì mới có khả năng kiếm đồ và xiền được

he hehe

hoang'ba'
27-06-2005, 11:47 AM
cam on cac bac da giup cho em nhieu kinh nghiem lam

hoang'ba'
27-06-2005, 05:51 PM
trui' bac con ko dich noi , noi' chi la em (loi' con mat ra luon ) em la' amater co the noi la lo-to-mo luon . hihiihi'

quangtranho
18-06-2006, 05:23 PM
Các bác có kinh nghiệm nhiều trên ebay không. Em vửa rồi cũng bid trên ebay. Sau khi hết giờ bid, em nhận được nhiều email giới thiệu là có mặt hàng tương tự giống như item em bid và muốn bán cho em (tất nhiên với giá rẻ hơn giá trúng thầu). Sau một hồi email đi lại với nhau. Em đề nghị là trả tiền qua Paypal thì thấy các seller đều từ chối cả (với rất nhiều lý do). Có bác nào gặp trường hợp tương tự như thế không?.

Có bác nào có nhiều kinh nghiệm bid trên ebay không?. Chỉ giáo vài đường đi.

httl
18-06-2006, 10:14 PM
Các bác có kinh nghiệm nhiều trên ebay không. Em vửa rồi cũng bid trên ebay. Sau khi hết giờ bid, em nhận được nhiều email giới thiệu là có mặt hàng tương tự giống như item em bid và muốn bán cho em (tất nhiên với giá rẻ hơn giá trúng thầu). Sau một hồi email đi lại với nhau. Em đề nghị là trả tiền qua Paypal thì thấy các seller đều từ chối cả (với rất nhiều lý do). Có bác nào gặp trường hợp tương tự như thế không?.

Có bác nào có nhiều kinh nghiệm bid trên ebay không?. Chỉ giáo vài đường đi.

Mấy thằng lừa đảo đó bác ơi, cái hồi mới bid vài thứ trên ebay em cũng có nhận nhiều mail như vậy. Sau một thời gian sẽ chẳng có thằng nào mời bác giống vậy nữa đâu, hi hi. Hồi đó em giả bộ đồng ý hỏi nó cách thanh toán và gửi hàng, nó mail trả lời, em nghiên cứu coi nó lừa mình cách nào mà cũng chưa ra. Hay bác cũng giả bộ đồng ý rồi bác coi có giống cái cách thanh toán và gửi hàng mà em nhận được không, em nghi chắc giống quá, hi hi.

VPT
18-06-2006, 10:25 PM
Mấy thằng lừa đảo đó bác ơi, cái hồi mới bid vài thứ trên ebay em cũng có nhận nhiều mail như vậy. Sau một thời gian sẽ chẳng có thằng nào mời bác giống vậy nữa đâu, hi hi. Hồi đó em giả bộ đồng ý hỏi nó cách thanh toán và gửi hàng, nó mail trả lời, em nghiên cứu coi nó lừa mình cách nào mà cũng chưa ra. Hay bác cũng giả bộ đồng ý rồi bác coi có giống cái cách thanh toán và gửi hàng mà em nhận được không, em nghi chắc giống quá, hi hi.

Cái trò này xưa như trái đất ý bác ơi. Đương nhiên là nó sẽ không nhận tiền qua Paypal. Thông thường nó sẽ kiu bác transfer tiền qua Western Union mà tận đâu đâu thường là ở UK.

quangtranho
19-06-2006, 08:39 PM
Đúng rồi đó, lúc đầu tôi còn lịch sự trả lời, sau đó cứ trả lời thẳng là chỉ giao dịch tiếp qua Paypal thôi thì nhiều thằng đưa ra đủ mọi lý do khác nhau nào là Paypal của nó vừa mới bị khóa, hoặc nó vừa mới đang ký nên chưa được cấp Paypal, hoặc là nước nó không đăng ký được Paypal vv. Nó bảo là chuyển tiền qua Western Union hoặc Money Gram (Instant Cash Wire). Tôi đều từ chối cả.

xichlo
19-06-2006, 08:44 PM
Không cứ gì Ebay, bất cứ ở đầu mà yêu cầu dùng WU là cần phải xem lại , Western Union không cung cấp bất cứ đảm bảo gì cho phía người mua cả , gửi đi là xong .

Ngoài ra các bạn đừng nghĩ là cứ trả qua Paypal là an toàn, thứ nhất nếu giao dịch không qua Ebay mà đi cửa sau không cần bid thì nếu có gì xảy ra, khiếu nại Ebay hoặc Paypal cũng sẽ bị từ chối trả tiền (Ebay sở hữu Paypal) .
Thứ 2, Paypal nó không tự nhiên trả lại tiền cho bạn mà phải đi qua một quá trình khiếu nại rất mất thời gian và chưa chắc đã được giải quyết .

Nếu dùng Paypal thì có thể mua bảo hiểm của Paypal tùy theo giá trị món hàng , nếu có gì họ sẽ trả tiền ngay cho bạn. Ngoài ra có thể dùng credit card trả qua Paypal , có gì khiếu nại công ty credit card, họ có thể sẽ trả tiền cho bạn trước rồi làm việc với Paypal sau . Cái này tùy theo từng công ty thẻ credit card.

Nói chung , giao dịch online là có rủi ro nên cần cẩn thận không nên ham rẻ quá .

vbdt
20-06-2006, 06:55 PM
Xin chào các Bác.
Số là em có nhờ ông anh ở Mỹ mua dùm bộ máy ảnh, nhưng bây giờ không biết cách nào để chuyển về VN, vì nếu nhờ người quen cầm về hộ thì e họ không nhận vì nó cũng khá nặng với lại hiện tại cũng chưa có ai quen về VN cả. Vậy xin các Bác có nhiều kinh nghiệm trong vụ này chỉ dùm em cách nào gửi về VN với chi phí ít nhất ạ, vì em sợ gởi về bị dã thuế thì tiêu đời em. Xin chân thành cám ơn các Bác. Đa tạ...đa tạ...

cuty
20-06-2006, 11:54 PM
chuùi ui ! cái dụ hoang'ba' này hỏi lâu rùi ,mà sao vẩn còn dzậy ? hoang'ba' bây giờ là cuty rùi , nhờ admin xoá nick hoang'ba' dùm ! thanks & sory

quangtranho
21-06-2006, 04:59 PM
Không cứ gì Ebay, bất cứ ở đầu mà yêu cầu dùng WU là cần phải xem lại , Western Union không cung cấp bất cứ đảm bảo gì cho phía người mua cả , gửi đi là xong .

Ngoài ra các bạn đừng nghĩ là cứ trả qua Paypal là an toàn, thứ nhất nếu giao dịch không qua Ebay mà đi cửa sau không cần bid thì nếu có gì xảy ra, khiếu nại Ebay hoặc Paypal cũng sẽ bị từ chối trả tiền (Ebay sở hữu Paypal) .
Thứ 2, Paypal nó không tự nhiên trả lại tiền cho bạn mà phải đi qua một quá trình khiếu nại rất mất thời gian và chưa chắc đã được giải quyết .

Nếu dùng Paypal thì có thể mua bảo hiểm của Paypal tùy theo giá trị món hàng , nếu có gì họ sẽ trả tiền ngay cho bạn. Ngoài ra có thể dùng credit card trả qua Paypal , có gì khiếu nại công ty credit card, họ có thể sẽ trả tiền cho bạn trước rồi làm việc với Paypal sau . Cái này tùy theo từng công ty thẻ credit card.

Nói chung , giao dịch online là có rủi ro nên cần cẩn thận không nên ham rẻ quá .

Bác xichlo à, thế còn giao dịch qua Wire transfer/Direct debit thì như thế nào. Bác có nhiều kinh nghiệm trong việc bid này.