PDA

View Full Version : Làm thế nào lên các toà nhà cao ở Sài Gòn để chụp?

nguyen.ai.binh
07-04-2011, 09:28 PM
Cho mình hỏi là thấy có một số bác lên dc các toà nhà cao tầng của HCM để chụp toàn cảnh, lên tới nóc luôn ah.
Vậy thì làm sao để lên dc đó vậy? Bảo vệ hay toà nhà cho phép như thế nào?
Mình thích lên đó chụp Panorama lắm.
Ai có cùng đam mê thì đi chung cả hội cho vui :D
Cảm giác lên đó phơi sáng chắc yomost lắm ah. :D

Thêm nữa là mình hôm bữa mới mua 1 tripod PT-43 của Fotomate, mua về hí hửng tập chụp Panorama. Nhưng khi xài Panorama Maker 4 Pro thì ảnh ghép cực ghê, không khớp gì hết, ko phải tại soft mà do cách mình chụp :(.
Xoay 270 độ, đâu cũng dc ~20 tấm, nhưng ko ghép dc, lúc chụp thì mình để manual để nó cố định thông số.
Search ra thì hình như thiếu pano head.
Vậy ai rành về công dụng và cách sử dụng pano head thì chỉ dùm mình nha.
Hình như trong vnphoto chưa dán một bài hướng dẫn cụ thể cách chụp này.

Tấm panorama đầu tiên của mình:

Còn đây là chân chụp: ghế xoay + thùng carton :emlaugh:

Cảm ơn mọi người :D
Chúc vui.

11002
08-04-2011, 09:15 AM
1. Lên nóc cao ốc:
- Bác liên lạc với BQT cao ốc, làm đơn đàng hoàng, ghi rõ mục đích chụp - Hy vọng họ sẽ duyệt đơn cho bác lên chụp.
- LL với BV, bàn phương cách thực hiện.
2. Chụp panorama:
- Bác search trong mục Trao đổi thiết bị sẽ thấy, save và đọc.
- LL với vài TV có ảnh panorama đẹp, mời cafe, ăn sang để họ bày cách cho.

daihocsi
08-04-2011, 10:39 PM
Đây là câu hỏi muôn thuở & rất nhiều người đã hỏi mình (http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=86836&p=1482285#post1482285). Có 6 cách sau:
1) Người quen dẫn lên: an toàn & thoải mái nhất, lý tưởng nhất trong 6 cách.
2) Lên quán cafe trên sân thượng của building: vừa nhâm nhi vừa chụp, rất là relax.
3) Đột nhập lên: rủi ro cực cao nếu bị phát hiện, cần hết sức bình tĩnh & có tinh thần hợp tác nếu gặp "sự cố".
4) "Làm quen" với bảo vệ tòa nhà: tốn phí nhưng đáng, ngoài ra còn cần biết giao tiếp cho khéo.
5) Đề nghị hợp tác với BQL tòa nhà về hình ảnh: cần kỹ năng giao tiếp & quan hệ tốt.
6) Được đơn vị chủ quản thuê để chụp: quảng cáo, stock ...

Cả 6 cách trên mình đã đều dùng qua, và đã lên được khoảng 15 tòa nhà thuộc loại cao nhất ở SG, trong năm nay sẽ vượt con số 20. Ace nào biết thêm "chiêu" nào khác thì chia sẻ thêm với mọi người nhé.

Cảm giác khi chụp hình từ trên cao ? Quả thực là rất "ép-phê", đã chụp 1 lần đảm bảo ghiền ...suốt đời, vì có thể ngắm thành phố rất bao quát, đặc biệt khi "phơi cao" (phơi sáng từ trên cao) thì thôi rồi :22: lấy được cả skyline nữa. Tuy nhiên thì nguy hiểm cũng luôn rình rập: mưa gió, phải luôn nhìn trước ngó sau để khỏi vấp té vì không phải nóc nhà cao tầng nào nhìn cũng ngăn nắp và sạch sẽ như bề ngoài tòa nhà.

nguyen.ai.binh
09-04-2011, 09:49 AM
Cảm ơn bác daihocsi và bác 11002, cho mình hỏi thêm là
2) Lên quán cafe trên sân thượng của building: vừa nhâm nhi vừa chụp, rất là relax.
Vậy các building nào có cafe ở Sài Gòn vậy bác, mình ít cafe lắm nên không rõ.
Thêm nữa các quán cafe này theo mình biết thì thường có lớp kính bao phủ, không phải là không gian mở như sân thượng thì phải.
Cảm ơn nhiều nha.

PhotoKei
09-04-2011, 10:58 AM
Đây là câu hỏi muôn thuở & rất nhiều người đã hỏi mình (http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=86836&p=1482285#post1482285). Có 6 cách sau:
1) Người quen dẫn lên: an toàn & thoải mái nhất, lý tưởng nhất trong 6 cách.
3) Đột nhập lên: rủi ro cực cao nếu bị phát hiện, cần hết sức bình tĩnh & có tinh thần hợp tác nếu gặp "sự cố".
4) "Làm quen" với bảo vệ tòa nhà: tốn phí nhưng đáng, ngoài ra còn cần biết giao tiếp cho khéo.
5) Đề nghị hợp tác với BQL tòa nhà về hình ảnh: cần kỹ năng giao tiếp & quan hệ tốt.
6) Được đơn vị chủ quản thuê để chụp: quảng cáo, stock ...

Cả 6 cách trên mình đã đều dùng qua, và đã lên được khoảng 15 tòa nhà thuộc loại cao nhất ở SG, trong năm nay sẽ vượt con số 20. Ace nào biết thêm "chiêu" nào khác thì chia sẻ thêm với mọi người nhé.

Cảm giác khi chụp hình từ trên cao ? Quả thực là rất "ép-phê", đã chụp 1 lần đảm bảo ghiền ...suốt đời, vì có thể ngắm thành phố rất bao quát, đặc biệt khi "phơi cao" (phơi sáng từ trên cao) thì thôi rồi :22: lấy được cả skyline nữa. Tuy nhiên thì nguy hiểm cũng luôn rình rập: mưa gió, phải luôn nhìn trước ngó sau để khỏi vấp té vì không phải nóc nhà cao tầng nào nhìn cũng ngăn nắp và sạch sẽ như bề ngoài tòa nhà.

tháng 4 rồi :D hôm nào anh ra HN thì hú em với nhé

daihocsi
09-04-2011, 05:39 PM
Cảm ơn bác daihocsi và bác 11002, cho mình hỏi thêm là
Vậy các building nào có cafe ở Sài Gòn vậy bác, mình ít cafe lắm nên không rõ.
Thêm nữa các quán cafe này theo mình biết thì thường có lớp kính bao phủ, không phải là không gian mở như sân thượng thì phải.
Cảm ơn nhiều nha.
Cafe sân thượng, ko có kiếng:
- SHRI - Centec Tower
- Rooftop - ks REX
- Tầng 9 ks Caravelle
- Highlands - thương xá TAX
- Tầng 18 - ks Sheraton

Tạm thời là thế, ace nào biết update thêm hén :)

tháng 4 rồi :D hôm nào anh ra HN thì hú em với nhé
SMS-ed :devil:

manga_wing
10-04-2011, 08:23 AM
Kinh nghiệm xương máu là nếu đi lên các quán cafe cao tầng thì phải hoặc là book trước. Hoặc là đi sớm. Bằng ko bác lên đó mà chỗ gần cửa sổ đã bị chiếm dụng. Hoặc như Shri là phần ngồi bên ngoài ko còn chỗ nữa thì .. khỏi chụp. ko lẽ ngồi uống cafe 1 chỗ, rồi lại chạy ra chỗ ở ngoài gần bàn ng ta uống cafe và nói chuyện mà chụp ;))

Bé Nùn
24-06-2011, 05:25 PM
Có mấy tòa nhà mở quán cafe trên đó, hoặc nếu bác quen biết với người ở tòa nhà đó thì lên thôi, có trộm cắp gì đâu mà sợ. Có điều đừng đi đông đúc quá người ta sẽ ko cho vì làm ồn ào ảnh hưởng đến dân chung cư. Cứ việc đi nhẹ nhàng, không ảnh hưởng đến ai, ko bỏ lại cái gì và cũng không lấy đi cái gì.

Bé Nùn
24-06-2011, 05:27 PM
Cái chung cư , cao ốc thiệt ra cũng như một khu phố nhưng nó sắp xếp theo kiểu cao thôi.

maidung
25-06-2011, 07:10 PM
Tốt nhất là đến làm việc trực tiếp với Ban Quản Lý Cao ốc...trình bày chi tiết các nhu cầu của mình: tôi tin chắc bạn sẽ được hướng dẩn và hỗ trợ nhiệt tình. Còn tự lên...nguy hiểm lắm ...vì thông thường tầng kỷ thuật luôn nằm trên cao... khi có sự cố xẩy ra : mình lảnh đủ !!!

brianthai
27-06-2011, 05:30 PM
em là em thấy cái cách đột nhập hơi bị nguy hiểm bác ơi

XíchCướcĐạiTiên
27-06-2011, 07:06 PM
Tốt nhất là đến làm việc trực tiếp với Ban Quản Lý Cao ốc...trình bày chi tiết các nhu cầu của mình: tôi tin chắc bạn sẽ được hướng dẩn và hỗ trợ nhiệt tình. Còn tự lên...nguy hiểm lắm ...vì thông thường tầng kỷ thuật luôn nằm trên cao... khi có sự cố xẩy ra : mình lảnh đủ !!!

Đâu cần phải leo tuốt lên sân thượng mới chụp được đâu bác, lên đến tầng mười mấy là cũng ok rồi. Quen với người nào ở đó thì lên nhà họ chụp xuống. Tốt nhất là lên nhà người quen hoặc nhà mình ở đó thì càng tốt.
Có mấy cao ốc lên xuống tự do, người ta đi quảng cáo, bán hàng rong, bỏ tờ rơi om sòm, có ai nói gì đâu.

k790i
06-07-2011, 12:30 PM
Tòa nhà bitexco có bán vé để lên tham quan tầng cao nhất đó bác , mua vé ở quầy dưới .

dentrangdo
06-07-2011, 08:51 PM
Tòa nhà bitexco có bán vé để lên tham quan tầng cao nhất đó bác , mua vé ở quầy dưới .

Oh, thanks Bác vì thông tin bổ ích :)

madi3d8
06-07-2011, 09:21 PM
Bác mua vé lên đó ngắm cảnh thôi chứ chụp thì đừng nên, lớp kính bụi bẩn vừa bị chóa đèn bên trong, vừa bị mờ bên ngoài

daihocsi
07-07-2011, 05:27 AM

Cũng tùy chứ ko chắc chắn đâu bác ạ, vì không phải building nào cũng dễ dàng cho người lạ lên, nếu ko có sự giới thiệu. Mình đã từng lên những buidling mà thậm chí phóng viên hay truyền hình cũng ko được phép lên do chủ building khó tính. Dạo này do trời mưa và bận công việc nên mình cũng ít đi phơi cao, ae nếu có đi nhớ mang theo đèn pin nhé, ko bao giờ thừa cả :)

anhnhoem
19-09-2011, 11:23 AM
Theo em nghe nói muốn lên sân thượng tòa nhà cao nhất TP.HCM tiền vé là 200k, có nước uống hay sao ấy, hôm nào có điều kiện bác thử xem thế nào.

vikhoa
20-09-2011, 09:28 PM
200K chỉ lên được tầng 49 của tòa nhà BFT thôi, đứng ở trong nhìn qua kính chứ chẳng phải nhìn thẳng ra ngoài đâu bác ạ.

Còn tầng 68 thì nói thật là có lên đó cũng chả chụp được gì đâu ạ, view thì giống đến 95% so với đứng ở helipad tầng 50. Em đã bỏ mất 1 buổi sáng lên khảo sát định chụp panorama khu trung tâm Q.1 rồi phải ra về tay không :(

lightmage
21-09-2011, 11:51 AM
Vi khoa ơi, mình hỏi tí: vậy mình khi đến bitexco, mình muốn lên tầng 50 chụp phơi sáng thì phải liê hệ với ban quản lý được ko ta? Hay chỉ lên được tầng 49 thôi...

ktsnag
25-09-2011, 11:13 PM
Lý do chính để chủ tháp từ chối các bạn lên đó chụp ảnh là không an toàn. Các bạn cần chứng minh dc khả năng dự phòng và làm chủ các tình huống nguy hiểm trc khi nêu lý do, mục đích...
Không phải tháp nào cũng có chỗ đứng khả dụng để chụp ảnh. Nên tìm hiểu trc để đỡ mất công leo.
Xin phép lên tháp chụp ko phải dễ. Bạn thử cách này xem:
1/ Lần chụp đầu tiên: tìm kiếm người quen giúp đỡ. Cách này có thể không cho bạn một điểm chụp như ý, nhưng là cách dễ nhất để bạn có kinh nghiệm và hình ảnh mẫu.
2/ Lần chụp thứ 2,3..: Mang ảnh mẫu và đơn đến các tháp chung cư, các công trường xây dựng - những nơi mà phần an ninh không quá khó tính để xin.
3/ Chụp tại các tháp mà bạn muốn: Hãy làm một tập hồ sơ năng lực với các tấm đã chụp, kinh nghiệm về an toàn... cùng với đơn xin. Hy vọng chủ tháp sẽ giúp đỡ bạn. Khi đó bạn mới có cơ hội dc họ giúp đỡ.
Lưu ý, bạn đừng nhờ phóng viên xin hộ. Các bác chuyên nghiệp thường bị "soi" động cơ mục đích kỹ hơn những người chụp chơi, khó xin phép hơn bạn.
Bạn biết ko, bằng cách trên mà giờ xác xuất lên tháp của tôi rất cao. Bạn thử xem. Chúc bạn thành công!

omart-express
26-09-2011, 11:24 AM
Xưa cty cũ e hay làm việc với khoảng 50 buidling hotel ở HCM, Việc leo lên tầng thượng để kiểm tra thiết bị là như cơm bữa. Tiếc rằng lúc đó lại chưa bít chụp ảnh là gì :D. Uổng wá

Dj_nguyenvu
09-07-2012, 02:52 PM

Chỉ lên dc đài quan sát ở tầng 49 thôi bác

200K chỉ lên được tầng 49 của tòa nhà BFT thôi, đứng ở trong nhìn qua kính chứ chẳng phải nhìn thẳng ra ngoài đâu bác ạ.

Còn tầng 68 thì nói thật là có lên đó cũng chả chụp được gì đâu ạ, view thì giống đến 95% so với đứng ở helipad tầng 50. Em đã bỏ mất 1 buổi sáng lên khảo sát định chụp panorama khu trung tâm Q.1 rồi phải ra về tay không :(

Bác này chính xác nè, trc mình nhớ là 250k thì phải, h ế wa nên xuống giá hay sao ta?

Vi khoa ơi, mình hỏi tí: vậy mình khi đến bitexco, mình muốn lên tầng 50 chụp phơi sáng thì phải liê hệ với ban quản lý được ko ta? Hay chỉ lên được tầng 49 thôi...

Chỉ có tầng 49 là đài quang sát thôi bác ơi, tầng 50 hình như là văn phòng ko dc phép vô bác ơi, nếu quen biết security chắc lên dc sân đáp trực thăng thì may ra...^^

Dj_nguyenvu
09-07-2012, 02:54 PM
Mình bổ sung thêm cafe Panorama trên tầng 33 tòa nhà Prudential số 37 Tôn Đức Thắng, dc ra ngoài sân thương chỗ chữ Prudential lun nhưng giá cafe ở đây khá đắt ^^

nguyen.ai.binh
10-07-2012, 02:51 PM
Ở HCM, mình nghĩ có thể lên các tòa nhà của trường KH Tự Nhiên, hoặc KH XH & Nhân Văn.
Mình thấy cũng khá cao, có điều sợ các ban công bên ngoài đã bị khóa cửa. :(

Dj_nguyenvu
10-07-2012, 07:53 PM
Ở HCM, mình nghĩ có thể lên các tòa nhà của trường KH Tự Nhiên, hoặc KH XH & Nhân Văn.
Mình thấy cũng khá cao, có điều sợ các ban công bên ngoài đã bị khóa cửa. :(

Không có thẻ sv ai cho vào hả bạn?

vantrung2410
10-07-2012, 07:58 PM
Không có thẻ sv ai cho vào hả bạn?

Vì không ai kiểm tra thẻ cả

KoolKool
16-10-2012, 05:35 PM
he he,ở VT cũng có tương đối cao ốc,chụp khá đã (chứ núi thì quen thuộc rồi),mìn cũng lên đc gần hết,từ dễ đến khó,và nói chung là mình đều lên without permission hết,có lần lên tòa ấy bị đúng lúc lão bv cũng đang ở đó,bắt quả tang..he he...may là lão tha cho,thế nhưng mình đã mất 1 chỗ chụp đẹp,giờ tòa nhà gia cố an ninh rồi cũng nên.

có 6 cái a dương nêu ra mình chỉ có mỗi cái 3! chán vậy đấy,cộng thêm bộ mặt,dạng trẻ trâu của mìn thì đã mất điểm từ đâu rồi:8: mìn cũng chả giỏi chém gió,lý do lý trấu cũng chỉ là 1 thèng sv quèn thik chụp ảnh:buck:

daihocsi
17-10-2012, 08:09 AM
he he,ở VT cũng có tương đối cao ốc,chụp khá đã (chứ núi thì quen thuộc rồi),mìn cũng lên đc gần hết,từ dễ đến khó,và nói chung là mình đều lên without permission hết,có lần lên tòa ấy bị đúng lúc lão bv cũng đang ở đó,bắt quả tang..he he...may là lão tha cho,thế nhưng mình đã mất 1 chỗ chụp đẹp,giờ tòa nhà gia cố an ninh rồi cũng nên.

Đây là lý do anh sẽ cần chú mày đi theo để mần bộ Si Mê Ô Cấp đó :devil:

KoolKool
17-10-2012, 10:07 AM
Đây là lý do anh sẽ cần chú mày đi theo để mần bộ Si Mê Ô Cấp đó :devil:

a e mềnh bồ kết với nhau thì ngon rồi :P,em chỉ điểm,còn a chỉ việc tạch tạch thôi,VT coi vậy nhỏ bé lắm :)

chungthienan197
17-10-2012, 01:53 PM
Mình bổ sung thêm cafe Panorama trên tầng 33 tòa nhà Prudential số 37 Tôn Đức Thắng, dc ra ngoài sân thương chỗ chữ Prudential lun nhưng giá cafe ở đây khá đắt ^^

Trên đó dẹp cách đây hơn 1 năm rồi nha bác.Mới khoảng 1 tháng trước mình từng tới đó

LQ_Goodboy
21-10-2012, 11:33 PM
Nan giải quá, lên đỉnh, gió mạnh thổi cho một phát, ôi thôi, nằm dưới đất cho lành các bác ạ *____*

gara
07-11-2013, 03:24 PM
Các bác có biết cách nào lên trên tòa nhà HDTC ở đường Bùi Thị Xuân để chụp không ạ ? Hôm trước em thấy một bác chụp 1 tấm trên đó cảnh rất chất. muốn lên làm một phát quá !

bruno18
07-11-2013, 05:03 PM
@gara: trên đó có 1 nhà hang buffet, bac cứ mua vé lên ăn thì tự nhiên sẽ dc, vừa ăn vừa chụp bác, hình như vé là 450k.

thanhlong87
10-11-2013, 05:43 PM
@gara: trên đó có 1 nhà hang buffet, bac cứ mua vé lên ăn thì tự nhiên sẽ dc, vừa ăn vừa chụp bác, hình như vé là 450k.
không có bar cà fê cà pháo gì cho rẻ hơn hok == :glare:

jerrytom
11-11-2013, 02:44 PM
cầm theo gói jet , 100k bỏ tui bảo vệ là được lên tất tần tận bác à . thích thì lên rooftop cũng được nữa là .

est
15-11-2013, 03:40 PM
HDTC building buổi trưa trên rooftop có bán cơm trưa văn phòng đó bác .

thanhlong87
24-11-2013, 06:49 PM
Các bác có biết cách nào lên trên tòa nhà HDTC ở đường Bùi Thị Xuân để chụp không ạ ? Hôm trước em thấy một bác chụp 1 tấm trên đó cảnh rất chất. muốn lên làm một phát quá !

Ở đây buổi tối là quán bar Pandora sky lounge đó bác . bỏ 130k uống ly cốc-tai vừa phơi vừa nghe nhạc sướng tít mắt