PDA

View Full Version : Ảnh xấu.

thepaladin
31-01-2007, 11:08 AM
Có nhiều người bảo em éo biết chụp ảnh cưới.
Em thì em éo cho rằng như thế...
Vẫn biết rằng cái style hiện nay ở nhà mình, với sách vở của em nó khác nhau nhiều nhiều, nhưng mà chê em éo biết chụp thì cũng quá lắm lắm!

http://flickr.com/photos/namnguyen/sets/72157594490771636/

Theo nguyện vọng của một số người, em post cái này lên hỏi ý kiến các bác. :lol:

(sửa một tí rồi, các bác nhẹ đi tí T_T)

cafedalat
31-01-2007, 11:22 AM
Ảnh của bác bắt được những khoảnh khắc rất hay. Nhưng bác nói chuyện nghe mất văn hóa quá!

thepaladin
31-01-2007, 11:26 AM
Em đang cáu, bác thông cảm! Kìm chế lắm rồi đấy... các bác ở đây lâu lâu biết tính em mà.
Vẫn còn đang cáu đây! Thôi có lẽ em lượn thì hơn.

Các bác thông cảm lần nữa! Mong là xem hình bình hình thôi, chứ ko bình con người em. Em cảm ơn!

TheAmateur
31-01-2007, 11:26 AM
thepaladin... đề nghị anh ăn nói không cần nhiều chữ chửi bậy thế.
Đội ngũ admin cũng như anh em cố giữ sạch sân chơi cho có văn hóa, nếu văn hóa riêng của anh khác văn hóa ở đây chúng tôi không ép anh.

Về ảnh thì không biết anh đọc sách vở gì nhưng ảnh chưa đạt có thể do anh học chưa tới hay do sách sai... đặt biệt hình cưới sau đây không biết sách nào dạy cách làm màu hay cô dâu đau gan giai đoạn chót???

:LOL: :LOL: :LOL:

thepaladin
31-01-2007, 11:31 AM
Em lại thích tấm đó đấy. :) Cô dâu cũng thích!
Đc ko bác?

Bác xichlo, bác thấy đẹp bảo đẹp, xấu bảo xấu, đc ko àh? Em hỏi ý kiến là hỏi cái đó.
Bác amatuer, style của em bị ảnh hưởng của Bill Hurter, đc ko àh?

TheAmateur
31-01-2007, 11:34 AM
thepaladin, nói thật ảnh cưới bắt được khoảnh khắc là tốt nhưng không cần làm vàng vậy. Còn chuyện khen chê là chuyện thường, họ chê anh, anh cáu thì chỉ làm cho họ cười... mà đọc comment thấy có mấy cô khen anh mà?

thepaladin
31-01-2007, 11:40 AM
Dạ em biết, nhưng mà gì thì gì, chê ảnh của em "ko stylist" với "ko tình cảm", rồi thì "thiếu nghệ thuật" thì đúng là lửa trong em nó cứ phải bùng lên. 3 người chê, 2 người ko chuyên em ko nói gì, nhưng người chơi lâu năm cũng nói thế thì...

Em cảm ơn bác amatuer. Em sẽ để ý hơn chút.

anhhang
31-01-2007, 11:59 AM
Ảnh trong trẻo, fill flash đàng hoàng, xoay máy, góc rộng góc hẹp đủ cả, kỹ thuật của bác tốt rồi, em phục :D

Mà toàn bộ ảnh của bác, em thấy giống xem ảnh cưới thời bao cấp ghê lắm, nhìn ko ra chất ảnh cưới hiện đại chút nào,không có pose nào ấn tượng cả, nhìn tẻ tẻ :)
Tấm vàng vàng bác add màu quá tay rồi, nhìn chả ấn tuợng gì cả, Bill Hurter cũng chả có cái nào vàng khè như vậy, thứ nhất add màu vàng của ổng thì là màu vàng pha, có ngả sang màu khác, còn vàng của bác là vàng cơ bản, nhìn chua loét à, mà ông kia cũng chẳng pha vàng mạnh như bác :)

thepaladin
31-01-2007, 12:12 PM
Làng Canh, đi qua Cầu Diễn một chút đó bác. Trước nổi tiếng cam Canh bưởi Diễn áh :).
Cả nhà cô dâu lẫn chú rể đều ko thừa thãi gì... Cái này cũng ko cần cụ thể thêm.
Làng cũng bình thường, các tục lệ cũ vẫn giữ. Ăn hỏi 3 tráp 1 tháng trước ngày cưới. Dẫn cưới 1 ngày trước đám 5 tráp. Ngày trước khi cưới cả làng sang nhà cô dâu chú rể giúp chuẩn bị cỗ, có cả mổ trâu, lợn... Đêm trước thanh niên tụ tập tại nhà cô dâu chú rể vui chơi đến đêm mới về. Ăn đến 3-4 mâm cỗ! Xong xuôi hết cả hôm sau còn làm lễ dốc vò...
Cũng khó, ko thể bắt lệ cũ thay đổi được. :)

Câu "ảnh thời bao cấp" thì đúng tính em rồi. Nếu bác xem toàn bộ site sẽ thấy em thích cái antique tone.
Còn tấm ảnh cô dâu, có lẽ cũng ko biết nên nói thế nào nữa. :) Em ko add màu, em delete cả cái channel đó. :D

Btw, ảnh em ko fill flash bao giờ :D.

KhoanTuong
31-01-2007, 12:34 PM
cu này trước giờ có biết chụp ảnh đâu mà các bác vào cãi nhau làm gì cho mệt,,,ah,,,gut eng lit

thepaladin
31-01-2007, 01:12 PM
Cool, chỉ em cách chụp ảnh đi. :)

tuanbeo13
31-01-2007, 01:18 PM
Em lại thích tấm đó đấy. :) Cô dâu cũng thích!
Đc ko bác?

Bác xichlo, bác thấy đẹp bảo đẹp, xấu bảo xấu, đc ko àh? Em hỏi ý kiến là hỏi cái đó.
Bác amatuer, style của em bị ảnh hưởng của Bill Hurter, đc ko àh?

Thấy các Bác sôi nổi quá nên bon chen vài lời vậy.
Có 1 ông KTS nổi tiếng trên TG sau 1 hồi lăn lộn trong nghề và có khá nhiều công trình đẹp nhất thế giới có 1 câu nói đại loại như sau( Bản thiết kế tốt nhất,đẹp nhất.... là bản thiết kế của chủ nhà)
Nhà em tự gán ghép vào cái mục chụp ảnh cưới của Bác theoladinh thì cũng từa tựa vậy.
Bức hình chụp đẹp nhất, chính là bức mà cô dâu chú rể thích. Theo Bác Thepladinh thì bức Bác ấy chụp cô dâu và chú rể thích nhất thì rõ ràng là bức đấy đẹp rồi.
Bác ấy đã làm được cái việc là đã làm hài lòng được người (bỏ tiền, hoặc nhờ vả) chụp ảnh đám cưới cho mình. Cái công việc ghi lại được những khoảnh khắc đáng nhớ nhất, hay ho nhất, hạnh phúc nhất,mệt mỏi nhất, và cũng xen lẫn âu lo nhất. Trong cái ngày đáng ghi nhớ thứ hai sau cái ngày đáng ghi nhớ thứ nhất là được các cụ bô đẻ ra và được sống khỏe cho đến ngày đáng nhớ thứ hai này.
Thế thì còn gì mà Bác Thelađinh còn phải lăn tăn bức xúc làm gì cho mệt, đến nỗi văng tung tóe 1 vài thứ khó tiêu hoá ra vậy.
Thị hiếu về ảnh nó cũng tùy thuộc vào tuỳ vào tầng lớp thị dân.
Có loại mà Bác cứ chơi kiểu NGHỆ THUẬT mờ mờ ảo ảo, ý tứ lồng ghép, hoặc 1 vài kỹ thuật xử lý hiệu ứng cao siêu nào đó thì . Nếu là thợ chụp lấy tiền có thể sẽ chẳng nhận được xu nào, và có khi còn bị chửi.. Nếu là bạn bè hoặc người thân nhờ chụp hộ thì sẽ được một vài lời chê sau lưng. Và sẽ chẳng còn người thân và bạn bè thèm nhờ chụp nữa.. (Nhà em thích nhất khoản này)
Họ lại thích thể loại Trắng mặt ăn tiền thì sao. Họ thích thế, và ta sẽ phải cố gắng làm hài lòng họ (nghe đoạn này hơi bị Thị trường nhể).
Còn ảnh của Bác có người chê, có người nặng lời hơn còn chê là léo bít chụp. Âu cũng chả có gì phải bức xúc đến vậy. Bác đã làm hài lòng được chủ nhà, đó là thành công của Bác rồi. Quan tâm gì đến mấy cái chuyện lẻ tẻ đấy.

1045
31-01-2007, 02:15 PM
Ai chê ta là thầy ta , thepaladin bít câu lày ko nhỉ

Khot
31-01-2007, 02:36 PM
Nhất trí với bác Tuanbeo :) còn một vài bác khác hơi "lấy thịt đè người" lấy cảm nhận của bản thân ra làm chuẩn mực, nhưng em e là cảm nhận như thế thì hơi hẹp.

mrdungx
31-01-2007, 02:38 PM
Thật chứ toàn được khen mới phải lo chứ bị chê thì có gì đâu nhờ. Chê hợp lý thì tiếp thu, cảm thấy tào lao hoặc trái ý, không muốn nghe thì cứ việc bỏ ngoài tai. Em thấy quan trọng nhất là mình học được gì thôi. ^^

Quân-marines
31-01-2007, 02:51 PM
Thật chứ toàn được khen mới phải lo chứ bị chê thì có gì đâu nhờ. Chê hợp lý thì tiếp thu, cảm thấy tào lao hoặc trái ý, không muốn nghe thì cứ việc bỏ ngoài tai. Em thấy quan trọng nhất là mình học được gì thôi. ^^

Câu nói hay nhất trong ngày

Lio
31-01-2007, 04:13 PM
E không xem được ảnh nên cũng chẳng biết thực hư thế nào, chỉ thấy tâm đắc với minh hoạ này của bác Tuấn "Bản thiết kế tốt nhất,đẹp nhất.... là bản thiết kế của chủ nhà" hay thiệt, ngắn gọn xúc tích. hehe trước đây e chỉ biết mỗi việc là muốn chuyên nghiệp được trong cơ chế thị trường này thì fải đáp ứng tốt được tất cả những yêu cầu của khách hàng. thk bác vì ví dụ hay.

anhhang
31-01-2007, 04:29 PM
Thực ra em dek biết bác có dùng flash hay không, mà em đọc chú thích của bác thấy bác nói là bác dùng :D Còn bác tự hài lòng như mấy bác trên khuyên thì bác mở cái topic này để làm gì? để mọi người vào khen bác à?
Còn em làm nghề KTS thì thấy, thường bản vẽ của chủ nhà là bản vẽ tệ nhất :)

iha.eut
31-01-2007, 04:41 PM
...
Còn em làm nghề KTS thì thấy, thường bản vẽ của chủ nhà là bản vẽ tệ nhất :)
Tào lao tí :) Tôi để ý trong phim ảnh, đạo diễn cũng thường làm riêng cho mình 1 phiên bản riêng, khác phiên bản thương mại trình chiếu ngoài rạp. Nhiều khi bản xem ở ngoài rạp tệ hơn bản theo ý tưởng riêng của đạo diễn :)
.

anhhang
31-01-2007, 06:46 PM
Tào lao tí :) Tôi để ý trong phim ảnh, đạo diễn cũng thường làm riêng cho mình 1 phiên bản riêng, khác phiên bản thương mại trình chiếu ngoài rạp. Nhiều khi bản xem ở ngoài rạp tệ hơn bản theo ý tưởng riêng của đạo diễn :)
.
Yeah, thế mới nói, cái khó của KTS là phải thuyết phục chủ nhà đồng ý chấp thuận cái thiết kế không nói là đẹp nhưng ít ra cũng gọi là hợp lý hơn so với thiết kế của chủ nhà, cũng như cái khó của đạo diễn là hướng bộ phận công chúng thưởng thức cái phiên bản riêng của đạo diễn hơn cái thương mại, nhỉ bác nhỉ.
Còn bộ ảnh của bác gì bên trên, cũng chẳng giống ảnh cưới thương mại bây giờ lắm, em xem mấy ảnh cưới bây giờ, nó cũng đẹp ghê lắm, chí ít là theo nhận xét của em, toàn bác có nghề chụp cả, xem phê luôn :D

liebehuman
31-01-2007, 08:20 PM
em thấy cũng bình thường , chẳng đẹp , chẳng xấu , nhưng có lẽ tại bác lấy cái ảnh vàng ươm kia làm ví dụ nên mọi người đâm nhiệt tình quá . Ảnh của bác thể hiện rõ nét là ảnh hoàn toàn tự nhiên chứ không phải do dịch vụ ăn tiền chụp ! Cho nên những người chuyên chụp dịch vụ ảnh cưới thì cho là bác éo biết chụp ảnh cưới là cũng phải thôi ..... kệ người ta đi !
Ảnh cưới của mình chụp bà con cũng đâm tè le .... có làm sao sao đâu !!! Không đâm thì làm sao biết mình sai chỗ nào mà sửa !

tuanbeo13
31-01-2007, 10:21 PM
Yeah, thế mới nói, cái khó của KTS là phải thuyết phục chủ nhà đồng ý chấp thuận cái thiết kế không nói là đẹp nhưng ít ra cũng gọi là hợp lý hơn so với thiết kế của chủ nhà, cũng như cái khó của đạo diễn là hướng bộ phận công chúng thưởng thức cái phiên bản riêng của đạo diễn hơn cái thương mại, nhỉ bác nhỉ.
Còn bộ ảnh của bác gì bên trên, cũng chẳng giống ảnh cưới thương mại bây giờ lắm, em xem mấy ảnh cưới bây giờ, nó cũng đẹp ghê lắm, chí ít là theo nhận xét của em, toàn bác có nghề chụp cả, xem phê luôn :D

Bác này nói chính xác.
Cái khó của người KTS là phải hướng cái ông chủ nhà kia đến cái đẹp, cái thẩm mỹ của người thiết kế. Mà cái thẩm mỹ thiết kế kia họ đã phải bỏ 5 năm mài đũng quần ở ghế trường ĐH, và cũng ít nhất từng đấy năm lăn lộn ngoài đời mới có được cái thẩm mỹ riêng này.
Nhưng khổ nỗii là cái bố chủ nhà kia, cái ông mà đã bỏ tiền ra nhờ người KTS thiết kế cho họ. Có thể là họ cũng không được học, hoặc được học nhưng cái gu thẩm mỹ của bố ấy lại khác nhà KTS, Thế là bố ấy vẫn cho cái ý tưởng của ông ta là đẹp hơn đi. Hiện nay có rất nhiều khách hàng vẫn tự coi cái ý thích của mình, cái thiết kế tưởrng tượng trong đầu, cái nhớ mang máng mình đã nhìn thấy 1 cái nhà rất đẹp ở đâu đó trong cái TP này, mà mình đã nhìn lướt qua được 1 vài lần. Thế là cứ bắt ông KTS kia ép thiết kế theo cái ý thích của ông ta.
Thế mới chết.
Cái sở thích của đôi vợ chồng trẻ kia cũng từa tựa vậy thôi. Cái món này khó nói lắm, trừ phi là người nhà, mà có là người nhà cũng rất khó, bởi chúng nó thích thế... kết luận là Botay.com

dannynguyen
31-01-2007, 10:50 PM
hình bác chụp cũng bình thường tuy hong phải là kiệt tác thế gian nhưng cụng hong phải chụp hình.với lại bác chụp free thì bác so gì người ta nói chứ khi nào chụp an tiền thì người tra tiền nói gì nghe nấy nếu ngừơi tra tiền cho bác mà level bang bac thì họ mướng bác làm gì cho mệt vậy ?

ravic
31-01-2007, 11:42 PM
Ảnh của bác nếu đem đi giới thiệu với khách hàng để tìm mối chụp e rằng khó đấy. Chưa biết như thế nào mà bác ra vẻ khoác lác quá! Chỉ xem vài tấm thấy đúng ý nghĩa P&S - nghĩa là thấy là chụp. Chả bố cục ý tứ gì ráo!
Bác có bực thì mặc bác, lên chốn cộng đồng thì liệu đường ăn nói!
Thiệt là....
Chán....!!!!

TheAmateur
01-02-2007, 12:19 AM
thepaladin, theo tôi anh em không có ghét gì anh, chỉ là anh bức xúc người khác mà dùng ngôn ngữ làm anh em họ khó nuốt. Thôi thì ảnh mình chụp mình vui, cô dâu chú rể vui là ... vui.
Chuyện nhiếp ảnh còn phải trao dồi mãi mà. Ăn nói kiềm chế tý cho vui.

Đề nghị VNPhoto bữa nào mở phong trào thi "Ảnh cưới" cho anh em học hỏi đi!!!