PDA

View Full Version : Em chưa biết nhiều về máy cơ ...

RedHat
29-01-2007, 09:43 PM
Chào các bác, các bác phải thông cảm lắm em mới dám hỏi :shifty:

chẳng là em mới kiếm được cái máy cơ, nhưng chưa rõ một số chỗ trên máy có tác dụng gì, như hình dưới đây số 1 là lên phim, còn cái lẫy số 2 và số 3 không biết để làm gì, post hình lên để các cao thủ chỉ giáo :shifty:

còn đây là hình của em nó :shifty:

em xin chân thành cảm ơn :shifty:

nikonlukhu
29-01-2007, 09:59 PM
Hi ! Máy của bạn nhìn ngon nhỉ , OK màu vẫn đẹp quá .
1/ Cái cần nhỏ mà bạn đánh số 3 ấy là để lên dây cót chức năng tự chụp : lên phim , gạt cái cần này xuống vị trí nằm ngang ( nhẹ tay thôi ) , bấm chụp ( lúc này máy nó chạy vè vè - khi nào cái cần này chạy về tới vị trí cũ là màn chập chớp hình đấy )
2/ Còn cái mà bạn đánh số 2 là cần gạt để chụp " chồng hình " : chụp hình thứ nhất xong , đưa cần này tới vị trí làm việc , lên phim ( khi này mặc dù xoay cần lên phim nhưng chỉ là lên cót cho máy thôi , còn phim thì không tiến ) , bấm chụp ( hình thứ 2 sẽ chồng tiếp lên miếng phim đã chụp ở cú bấm thứ nhất ) .
Chúc bạn có ảnh đẹp .

aneo
29-01-2007, 10:24 PM
Send một phát thấy bác nikonlukhu up rồi. Hi hi nhanh thiệt. Thôi em delete đây.

RedHat
30-01-2007, 08:54 AM
cám ơn 2 bác nhiều nhiều

em mới chụp thử vài phát chưa lắp phim, máy để lâu quá nên bị kẹt gương, mỗi khi chụp gương không lật xuống, cứ phải tháo ống kính ra thì nó mới lật, không biết tháo ra lau có dễ không nhỉ :shifty:

baddog
18-07-2007, 04:11 PM
Chào các bác, các bác phải thông cảm lắm em mới dám hỏi :shifty:

chẳng là em mới kiếm được cái máy cơ, nhưng chưa rõ một số chỗ trên máy có tác dụng gì, như hình dưới đây số 1 là lên phim, còn cái lẫy số 2 và số 3 không biết để làm gì, post hình lên để các cao thủ chỉ giáo :shifty:

còn đây là hình của em nó :shifty:

em xin chân thành cảm ơn :shifty:

Hi hi, không ngờ có bác cũng xài cái flash bèo giống em :lol: .

ZARG
18-07-2007, 11:47 PM
Ủa, bác đào sâu ghê quá !

Mà bạn em có con OM 2000 này, mới 95% với Zuiko 35-70 bán được bao tiền nhỉ, nó đang thanh lý !

Casper_HN1
18-07-2007, 11:50 PM
Ủa, bác đào sâu ghê quá !

Mà bạn em có con OM 2000 này, mới 95% với Zuiko 35-70 bán được bao tiền nhỉ, nó đang thanh lý !
BÁc xem giá bao nhiêu,nếu rẻ rẻ thì để em mua.Đang them con máy chụp phim chơi.

macdanh
27-07-2007, 09:43 PM
Ah. Sẵn tiện mấy bác cho em hỏi luôn. Mấy bác đừng chê em ngu dốt. Em đang học hỏi đây ạ.
Mấy cái lens thường là phù hợp với một loại mount nhất định, và em biết là mount của máy có thể thay đổi. Vậy em có thể nào dùng bất kỳ mount nào để lắp cho máy khác được không ạ? Ví dụ như mount Nikon lắp cho Minolta chẳng hạn.
Kế đến là mấy cái lens AF có gì khác với mấy cái lens thường ạ? Nếu lắp mấy cái lens AF vào máy cơ không hỗ trợ AF có được không ạ? Em thấy dòng Nikon chơi hết tất cả các loại lens vì có cùng mount nên có thắc mắc này.

HaLT
28-07-2007, 11:52 AM
Ah. Sẵn tiện mấy bác cho em hỏi luôn. Mấy bác đừng chê em ngu dốt. Em đang học hỏi đây ạ.
Mấy cái lens thường là phù hợp với một loại mount nhất định, và em biết là mount của máy có thể thay đổi. Vậy em có thể nào dùng bất kỳ mount nào để lắp cho máy khác được không ạ? Ví dụ như mount Nikon lắp cho Minolta chẳng hạn.
Kế đến là mấy cái lens AF có gì khác với mấy cái lens thường ạ? Nếu lắp mấy cái lens AF vào máy cơ không hỗ trợ AF có được không ạ? Em thấy dòng Nikon chơi hết tất cả các loại lens vì có cùng mount nên có thắc mắc này.

Siêu bậy.
Body Nikon kén lens lắm.
Chẳng phải lens nào lắp vào cũng OK.
Phần lớn là bị cận thị (không lấy nét được ở vô cực) :down:

Còn vụ ống AF cắm vào thân không hỗ trợ AF thì cũng tuỳ.
Ống có vòng chỉnh nét, chỉnh khẩu thì OK :)

VPT
29-07-2007, 01:24 AM
Bác này, người ta đang nói là cùng mount mà. Ý là lens Nikkor mới cũ gì cũng gắn vô mấy cái máy Nikon hết không có chuối như Canon tùm lum mount chẳng bít đường đâu mà lần ;))

HaLT
29-07-2007, 01:44 AM
Bác này, người ta đang nói là cùng mount mà. Ý là lens Nikkor mới cũ gì cũng gắn vô mấy cái máy Nikon hết không có chuối như Canon tùm lum mount chẳng bít đường đâu mà lần ;))

Úi.
Đây mới là ưu thế của nhà Nilông
Ống Nikkor từ đời ông bành tổ vẫn lắp khít khìn khịt với thân D2x, mừ lại chơi tốt, ra sản phẩm cứ như là Cậu với Mợ í :)

Dưng mà ống khác lắp mount Nikon vào thì tệ. Phải sửa chán :down:

VPT
29-07-2007, 09:48 AM
Úi.
Đây mới là ưu thế của nhà Nilông
Ống Nikkor từ đời ông bành tổ vẫn lắp khít khìn khịt với thân D2x, mừ lại chơi tốt, ra sản phẩm cứ như là Cậu với Mợ í :)

Dưng mà ống khác lắp mount Nikon vào thì tệ. Phải sửa chán :down:

Ống Nikkor 1 đống chơi hông hết đi mua ống khác gắn vô chi mà tệ với hông tệ :gathering

HaLT
29-07-2007, 12:54 PM
Ống Nikkor 1 đống chơi hông hết đi mua ống khác gắn vô chi mà tệ với hông tệ :gathering

Dưng mà tớ dở hơi.
HI-FI, đa hệ mừ ;)

Nói vậy chớ.
M42 có cái hay riêng của nó bác à.
Điều đầu tiên là nó rẻ bèo :up:
Ống Nikkor đẹp, nhiều con đồ 2nd hand cũng mắc vãi máu mắt :down:

photo-engrave
08-08-2007, 10:05 AM
Hic, ai đang xài Nikon rồi thì khỏi cần chơi lens khác, vì Nikon F mount tương thích hết với các body Nikon, hơn nữa ảnh lại rất đẹp, lens MF cho chất lượng ảnh chẳng kém gì so với những lens AF đời mới, có điều giá của chúng còn hơi cao so với các lens MF cùng loại của hãng khác, nhưng sự tương thích là điều tuyệt vời trong khi ai xài Canon thì phải đi tìm giải pháp M42 hoặc FD với Adapter tương ứng.