PDA

View Full Version : các bác tư vấn em với...

rh_mitra
16-06-2005, 12:26 AM
em chào các bác,
không biết trong này có bác nào dùng em Sigma DG EX AF 70-200 /f 2.8 HSM không ạ ? em đang cân nhắc và định rước em này về nhưng mà vẫn còn lưỡng lự và mong nhận được vài lời tư vấn của các bác. Hiện tại em đang dùng D70 + Lens Kit nhưng mà nhiều khi muốn chụp, xin chụp nhưng mà lai không cho chụp...thế mới cú chứ, cho nên cũng muốn rước 1 em thò thụt xa 1 tí de chụp trộm ! So với Nikon 70-200 f2.8 thi gia của sigma rẻ hơn nhưng mà không biết chất lượng thế nào? em đang ở Đức...dân tình nghèo nàn quá cho nên mấy cái thứ đồ chơi này cũng hơi đắt, giá của nikon 70-200 f2.8 la khoang 1550euro ( khoảng 1900 usd), con Sigma thì 850euro ( khoảng 1050 usd ), không biết như thế có phải la đắt quá không ? và nếu mua ở Hà nội hoặc Sài Gòn thì không biết thế nào ? em cũng nghe nói mua ở bên Sing rẻ hơn...nếu có bác nào ở Sing thì cho em thêm vài lời tư vấn vì em cũng có đứa bạn ở bên đó...có thể nhờ mua hộ được ! Mong các bác tư vấn giúp em.
Vì hiểu biết của em nông cạn quá cho nên nếu có thể thì các bác cho em thêm 1 vài sự lựa chọn khác với giá mềm hơn 1 chút, vì dù sao thì em cũng là sinh viên nghèo thôi, chẳng muốn tí nào nhưng mà đã chót nghiện ngập rồi ... !
cảm ơn các bác rất nhiều, chúc các bác khỏe !

Jim-Toanstrong
16-06-2005, 09:37 AM
Sao khổ thế nhỉ, các bác EU này có lẽ đánh thuế cao đây mà. Có credit card, bạn vào đây mà mua này: http://www.bhphotovideo.com/bnh/controller/home?O=productlist&A=details&Q=&sku=124669&is=GREY

trauvang
17-06-2005, 04:38 AM
Mua về vẫn bị đánh thuế như thường (bác VPT bảo thế) mà em nghĩ cũng đúng. Tội nghiệp, mình ở dưới đất lại phải chịu giá trên trời, mấy bác ở trên trời thì lại được giá dưới đất. bất công... bất công quá

Atkinson
17-06-2005, 05:57 AM
Nếu nhất quyết phải là 70-200mm 2.8 thì coi như bác chỉ có hai sự lựa chọn ở trên thôi: Sigma vs Nikon. Tuy nhiên, Nikon vẫn còn serie 80-200 f/2.8 cũng rất tuyệt với nhiều models khác nhau. Giá cũng mềm hơn. K0 biết bên chỗ bác có k0 ?

Còn về giá cả thì công nhận là EU của các bác đắt thật đấy. K0 chỉ ở những nước Đông Âu như Sec hay Ba Lan mà kể cả Pháp hay Đức, nơi số người chụp ảnh k0 ít, thì giá cũng vẫn trên trời.

Ở Mỹ vẫn là rẻ nhất, cho nên nếu tìm cách trốn được thuế nhập khẩu thì coi như lời to. Nhưng cái này lại tùy thuộc vào seller và custom của mỗi nước.

BH, Adorama... là những store lớn và nổi tiếng nên khó qua mặt được Custom. Chưa kể rất khó thuyết phục nó declare là GIFT hay Warranty item... với giá trị thấp hơn để tránh thuế.

Gần đây, anh em ở đây thường order hàng từ HongKong, deal trực tiếp với seller qua email chứ khỏi cần Ebay luôn. Giá rẻ hơn Mỹ chút xíu, lại được off từ 5-10% do seller bán trực tiếp, k0 qua Ebay. Quan trọng nhất là ship rất nhanh (4 days), và trốn được thuế 100%. Hơn chục phi vụ rồi chưa gặp bất kỳ trục trặc nhỏ nào. Giá trị hàng ít nhất cũng từ 500USD đến gần 2K. Tất nhiên mua hàng NEW giá 1K thì seller chỉ khai là USED, giá 100$ thôi. Rủi ro duy nhất là nếu bị thất lạc thì chỉ được bồi thường trên declared value. Nhưng chắc sự cố này chỉ xảy ra khi máy bay rơi thôi :). Tracking number đàng hoàng, biết hàng đang đi đến đâu và ngày nào thì nó gõ cửa mà ngồi chờ.

Nếu các bác thanh toán qua Paypal thì thứ sáu order và trả tiền, thứ ba hoặc thứ tư tuần sau là có hàng.

Seller's online store (http://stores.ebay.com/Anthonys-Camera-Collection)

Good luck

rh_mitra
17-06-2005, 07:24 AM
em cảm ơn bác At rất nhiều,
em gửi bài lên cũng lo rơi vào tình trạng: hiểu biết nông cạn quá và đặt ra những câu hỏi mang tính chất bao la, gây cảm giác khó chịu...khiến các bác khó trả lời mặc dù muốn tư vấn. Nhưng đúng là bên này mua bán mấy thứ đó đắt đỏ thật, về chất lượng hình ảnh cho bởi 2 Lens của Nikon va Sigma như em đã đưa ra thi chắc la nikon hơn rồi (đắt gần gấp đôi mà lại ! ). Nhưng mà " người trần mắt thịt" như em thì cũng chưa chắc phân biệt được cho nên ưu tiên giá rẻ...hehe ! quan trọng hơn là em muốn hỏi về giá cả, vì em thấy có mấy bác trong forum mình mở tiệm tạp hóa Canon và Nikon cho nên cũng muốn nghe lời khuyên của bác là liệu mua ở nhà có rẻ hơn được không(em có thể kìm nến cơn ham muốn đến tháng 8 về VN rồi mua). Nhưng mà bác At đã giúp em thông suốt mọi vấn đề rồi, sự lựa chọn khác là 80-200 f2.8 có vẻ mềm hơn và em rất tâm đắc với cách mua hàng mà bác chỉ cho em. Em mua trên mạng cũng nhiều nhưng mà toàn mua " xòng phẳng " qua ebay chứ chưa " đi đêm " kiều này bao giờ...thử 1 phát xem thế nào... tiết kiệm được thêm ít tiền mua sữa uống cho béo... :D !
bác At tư vấn em cụ tỉ ( cụ thể và tỉ mỉ ) như thế , em cảm ơn bác nhiều lám, đứa con tinh thần thì em cũng có nhiều rồi nhưng ma què quặt xấu xí quá, sau này có đứa nào được được thì sẽ post lên để các bác đâm nhaa.
chúc các bác mạnh khỏe,
chào thân ái !

VPT
17-06-2005, 10:09 AM
Nikon 80-200 F/2.8 có rất nhiều model,l nếu bác mua đời cũ thì chỉ bằng giá với con Sigma HSM thôi. Tuy không lấy nét nhanh như Sigma HSM nhưng chụp hình đẹp hơn nhiều. Khuyên bác đừng nên mua Sigma.

rh_mitra
17-06-2005, 12:09 PM
cảm ơn bác VPT đã cho em lời khuyên...luôn luôn là những lời khuyên quí báu !

pnphan
17-06-2005, 12:17 PM
nói về giá rẻ bác cũng có thể nghiên cứu thêm con này, em có người bạn dùng máy Canon với con này thấy cũng rõ nét lắm, và em cũng đang có dự định sắm 1 con như vậy
Tokina AT-X 828 AF Pro 80-200mm f/2.8 SD Glass APO for Nikon-D giá khoản 600 USD

tuands63
20-06-2005, 10:56 AM
Minh thanh that khuyen bac nen mua Nikon hoac Tokina , va tranh Sigma cho ra xa
Bac co biet chu nay khong : SIGnificant MAlfunction, nhieu tay da goi dua nhu the do, chi vui thoi, nhung nen can than

xichlo
20-06-2005, 11:23 AM
Yeap, Sigma đúng là như ma. :D :D lý do đơn giản là không cặp bồ với Canon :D.
Bỏ qua tất cả các con lén khác của Sigma từ trước đến giờ đi. Con mới nhất top of the line của Sigma , Sigma 24-70mm f2.8 EX Macro , 90% mới mua xong phải gửi lại cho Sigma để thay flex board , bị front focus với máy Canon. Mặc dù thay miễn phí như cũng phải mất 10-15ngày để thay và gửi lại. :( :( . Tuy nhiên đó chỉ là về vấn đề tương thích, chứ Sigma nói chung đứng đầu trong các hãng thứ 3 vì chủng loại , độ đa dạng.

rh_mitra
20-06-2005, 05:16 PM
cảm ơn các bác đã cho em lời khuyên, quyết định cuối cùng chắc la nikon 80-200 f2.8 thôi...tiếc tiền quá...không ngờ lại có ngày đi vào con đường nghiện ngập như thế này...:(
cảm ơn các bác một lần nữa nha,
chúc các bác khỏe !

VPT
20-06-2005, 10:33 PM
Chúc mừng bác đã lựa chọn đúng đắn. Nikon vẫn là số một :up: Em đi vào con đường nghiện ngập từ năm 16 tuổi, bây giờ hết thuốc trị rùi :(

nikonian
21-06-2005, 06:38 PM
Sigma DG EX AF 70-200 /f 2.8 HSM ở Sàigòn, tiệm Như Sơn (anh Khiêm) bán có khoảng 850 USD thôi mà.

duduxanh
21-06-2005, 08:51 PM
Bác ơi em đang chụp Nikon 80-200 f2.8 đây thành thực mà nói vác nó nặng thật, nhưng hình nó xuất ra thì đẹp tuyệt hảo, bác cố gắng mà rước em này về bác ạ. Chụp ra hình sướng đến độ quên giá của nó luôn đó bác.