PDA

View Full Version : Giúp em về lens với, gấp gấp!!!

trauvang
15-06-2005, 04:55 AM
Em đang ngắm hai quả ok này các bác phán cho em mấy câu nhé

SIGMA 105/2,8 EX DG Macro/ Nikon giá: $580
NIKON 105/2.8 MICRO AF giá: $1040

Nhờ các bác đặc biệt là bác VPT mà em đã cưới được em D70 rồi, nay em muốn đầu bốn thêm ít nữa, muốn mua lens để chụp chân dung và macro. Em thấy hai con này đáp ứng được các yêu cầu đó, vì đầu bốn cho vụ này hơi nhiều xiền đối với em nên các bác cố giúp nhé

Thanks cả nhà!

xichlo
15-06-2005, 06:02 AM
Nếu muốn chụp cả macro lẫn portrait , ráng tìm mua Tamron SP 90mm f2.8 Macro, bokeh đẹp hơn Sigma 105mm f2.8 EX. Còn về độ nét thì lens macro nào cũng nét cả khó phân biệt lắm .

Nếu so sánh giữa Sigma và Nikon mà giá cả như bạn nói thì mua Sigma đi, Nikon đắt gấp đôi mà.

XichLo

VPT
15-06-2005, 06:30 AM

Nhờ các bác đặc biệt là bác VPT mà em đã cưới được em D70 rồi, nay em muốn đầu bốn thêm ít nữa, muốn mua lens để chụp chân dung và macro. Em thấy hai con này đáp ứng được các yêu cầu đó, vì đầu bốn cho vụ này hơi nhiều xiền đối với em nên các bác cố giúp nhé

Thanks cả nhà!

Bác cưới được em D70 rồi bi giờ tới mua quần áo, nữ trang cho em đó huh :lick:
Đầu tiên nói về giá cả, hai cái giá bác đưa ra là giá trên trời.
Về chất lượng lens thì Nikkor 105mm F/2.8D Micro tuyệt vời nếu bác mua được con này thì tốt hơn. Sigma 105mm F/2.8 EX DG thì như bác XL nói chất lượng tạm tạm thôi không bằng Tamro 90mm F/2.8 Di
Mà bác ở đâu mà giá cả trên trời quá vậy ???

Em tiến cử với bác con lens này nhé,
Nikkor 70-180mm F/4.5-5.6D ED
Con này nhiều người không biết đến. Bác mua 1 cái đủ xài tùm lum
Chụp chân dung, macro bá cháy. Macro 1:1.33 (1:1 nếu gắn thêm 6T).
105mm hơi ngắn, em thì không có hứng với con này lắm.
Chúc bác sớm mua lens chụp hình cho anh em coi với.

ntchuong
15-06-2005, 06:46 AM
Bác xichlo nói đúng, bác tìm mua Tamron SP 90mm DI (giá khoảng $450 AR), còn nếu muốn chụp xa hơn một chút thì mua cái Sigma 150mm f/2.8 EX. Hôm trước tôi xem trên dpreview thấy có người nói bokeh cua Tamron SP 90 đẹp hơn Nikon 105, không biết có đúng không ?

VPT
15-06-2005, 07:06 AM
Hì, đã mua máy Nikon rùi, ráng chút nữa mua lens Nikkor luôn chụp cho đã, mua đồ for chụp nữa vời chán lắm bác ạ.

XQHT
15-06-2005, 12:03 PM

Thanks cả nhà!
Gía Sigma thì tôi không biết chắc chứ Nikon 105 Micro f2.8 thì giá đó gấp đôi hàng Grey trên B&H ($540)
http://www.bhphotovideo.com/bnh/controller/home?A=search&Q=&a=498_4109&a=490_4056&shs=&ci=9229&ac=&Submit.x=14&Submit.y=9
Bác chụp D70 thì mua 105 nó nhân lên thành 160 thì không phải là khẩu độ lý tưởng cho chân dung (sấp xỉ 100) đâu. Vả lại thường thì ống Micro người ta sẽ chế tạo để lấy nét nhất ở cự ly gần, vì vậy thường không dùng chung chụp macro với chân dung.
Tất nhiên chúng ta không có yêu cầu cao nên chơi chung tuốt cũng được. D70 bác mua nikkor 60mm Micro thì hợp lắm, mà nhân lên thành 90 mm thì vừa vặn để chụp chân dung. Giá em này có trong link trên đấy.
(Tất nhiên tôi giả định Bác chỉ có D70, nếu Bác có máy film nữa thì lựa chọn sẽ khó hơn)

TeddyLoves
15-06-2005, 12:25 PM
với giá $1040 thì có lẽ là làm 1 con 180mm & flash thì hơn, nhỉ?
nên nhớ là nikon 105 f2.8 focus khá chậm & khi focus thì cái lens nó lòi ra lòi vào. tất nhiên khi chụp macro thì autofocus không phải là quan trọng nhất nhưng nếu nó focus nhanh vẫn đỡ khó chịu hơn phỏng ạ

TBNguyen
15-06-2005, 06:16 PM
Trong diễn đàn này bác Atkinson đã có 1 bài nói về crop factor rất rõ ràng thế mà vẫn có người nhầm lẫn crop factor với focus length magnify factor,

trauvang
15-06-2005, 08:12 PM
Được các bác help nhiệt tình em cảm động quá, mừng cứ rối cả lên. Em ở CH Séc chắc là nước bé nên đồ chơi đắt kinh khủng, con Nikkor 70-180mm F/4.5-5.6D ED mà bác VPT giới thiệu cho em giá nó thế này cơ

http://online.fotoskoda.cz/cgi-bin/wbcgi.exe/fotoskoda/eshop/shop.htw

36150 kurun/24.5 = $1475 cơ, mà ở B&H chỉ có $1019+$100 tiền ship về đến Séc, nhưng mà tự nhiên chuyển tiền sang bên kia trái đất em thấy ghê ghê thế nào ý. Bác nào có kinh nghiệm mua online ở hãng này chưa? mà không biết về nó có bắt đóng thuế nữa không hix

Em hỏi thêm tý nữa nhé. Theo em để chụp portrait thì ống kính từ 85mm đến 105mm là lý tưởng đúng không ạ?

Em máu lắm rồi! các bác giúp em thêm tý nữa để em đủ can đảm nhắm mắt ....đưa tiền, khi nào có đứa con tinh thần đầu tiên em sẽ pót ngay hầu các bác

VPT
15-06-2005, 10:51 PM
BHPhoto là 1 trong những site có uy tín nhất hiện nay. Nhưng khi ship hàng cho bác nó sẽ check là hàng bán với giá nguyên gốc. Khi bác nhận hàng nó sẽ đáng thuế vài trăm $$$. Bác phải nhờ người quen nào đó mua dùm rồi gửi cho bác check là quà tặng với giá thấp thấp như $500 chẳng hạn thì họa may miễn thuế hoặc thuế thấp. Chụp ảnh tùy theo sở thích hay sở trường của mỗi người, em không quen dùng mấy cái tele ngắn ngắn. Em chụp chân dung hầu hết để ở khoảng 200mm. Macro thì từ 150mm đến 200mm + 1.4x converter khi cần thiết. Mấy cái lens lớn cồng kềnh quá rất khó đi chơi với lại cũng không cần thiết lắm nên đi chơi em thích gắn cái 70-180mm chụp được đủ thứ, chân dung, macro với lại zoom dể chụp hơn.

VPT
15-06-2005, 11:14 PM
Gửi thử tấm hình mẫu cho bác coi nhé

Nikon D2H + Nikkor 70-180mm F/4.5-5.6D ED + 6T
1/125s, F/11

XQHT
16-06-2005, 09:48 AM
Vâng, đối với máy film thì tiêu cự thông thường chụp chân dung là 85-135mm. Ống 105mm được coi là ống chụp chân dung cổ điển.
http://www.naturfotograf.com/bestof.html

Tất nhiên như Bác VPT nói, mỗi người có sở thích và thói quen khác nhau. Tôi ngày trước có một người hướng dấn chụp ở 105, cho xem ảnh bà ấy chụp ở 105, cho mượn ống 105 để chụp nên từ đó quen mất rồi, không sửa được !!!

trauvang
21-06-2005, 05:24 AM
Cám ơn các bác!!!

Em vác quả macro 70-180 về rồi, sướng quá nhưng.... xót quá 1.500 đô. việc bây giờ là phải chụp được mấy kiểu ảnh đẹp để khi bị phát hiện còn phân trần với Gấu chứ không có thì tèo, mà cùng lắm thì bảo đến bắt đền bác VPT!

To bác VPT:

Thuốc gây nghiện của bác tốt thật! Em nghiến răng ken két mới mua dc con D70, đến lúc thấy bác chụp macro sâu bọ, hoa lá... đẹp quá lại nổi máu lên. Lúc đấy xem giá con Sigma 180mm gần $800 đã đập đầu vào tường... vậy mà mới có hơn tuần đập phát gấp đôi thế này. Bác nghiện từ năm 16 tuổi thì cho em hỏi thật, em như thế có phải là phát bệnh quá nhanh không? còn thuốc chữa không?

Đùa tý, anyway thanks bác rất nhiều. Đúng là tiền nào của ấy sướng thật!

xichlo
21-06-2005, 05:32 AM
hic hic, thiện tai thiện tai, giá đắt thế mà bác cũng dám chơi quả là nghiện ngập rồi. Lúc đấu tưởng có Sigma 105mm thôi mà :D , bác VPT gây nghiện giỏi nhỉ. :D

Chúc mừng bác có đồ chơi mới nhé.

Happy shooting.

XL

VPT
21-06-2005, 08:17 AM
keke, chúc mừng bác có đồ chơi ngon lành rùi nhé. Thuốc gây nghiện của em phê quá nhỉ, nhưng mà em cũng còn thương bác lém, nên chỉ gây nghiện loại nhẹ cho bác cỡ cà phê thuốc lá dị thui. Bác có muốn tiếp tục con đường nghiện ngập thì cứ nói em nhé. Còn nhiều thuốc lắm, phê hơn cái đó nhiều. Em nói cho bác biết luôn, bác vác cái lens đó về thì bệnh của bác hết thuốc chữa rồi :congratul
Bác apham đâu rùi, vô đây weo cum nikonian mới nè.

Atkinson
22-06-2005, 12:45 AM
Cám ơn các bác!!!

Em vác quả macro 70-180 về rồi, sướng quá nhưng.... xót quá 1.500 đô. việc bây giờ là phải chụp được mấy kiểu ảnh đẹp để khi bị phát hiện còn phân trần với Gấu chứ không có thì tèo, mà cùng lắm thì bảo đến bắt đền bác VPT!

Đùa tý, anyway thanks bác rất nhiều. Đúng là tiền nào của ấy sướng thật!

Hic,

Bác đúng là con "trâu vàng" của mấy thằng camera seller. Chắc "hỏa lực" của bác cũng khá mạnh. Nhưng dù sao cũng khuyên bác về lâu về dài nên tìm kiếm khả năng mua bán online, hoặc nguồn sách tay, sách chân mềm mềm một chút. Chứ cứ thế này em cũng thấy xót ruột cùng bác. Ở đây, $1500 là được ối việc rồi, chí ít cũng được con 70-200 VR. Thế con này bên chỗ bác bán bao nhiểu hỉ ?

Mà em công nhận cái 70 - 180 micro này ít thấy thật đấy. Mà cũng k0 hiểu sao 2 khẩu mà nó to, nặng và đắt thế. Em mới lướt qua một số hình của nó chụp ra cũng thấy khá đẹp.

Dù sao cũng chúc bác có nhiều sản phẩm ngon lành để nhanh chóng khấu hao & thu hồi vốn.

Cheer.

VPT
22-06-2005, 05:03 AM
Con lens này nhỏ xíu hà bác At. Cũng không nặng lắm. Giá ở đây chỉ khoảng $1100. Bên đó tới $1500 thì đắt thật.

trauvang
22-06-2005, 06:17 AM
Bá cáo bác At con NIKON 70-200/2,8 G ED AF-S VR ở quê em chỉ $2652 thôi

http://online.fotoskoda.cz/cgi-bin/wbcgi.exe/fotoskoda/eshop/shop.htw

tỷ giá 24.5/1 usd

"Hỏa lực" của em cũng thường thôi bác à nhưng mới nghiện lên bị sốc thuốc (thuốc của bác VPT mà), em mua được quả D70 mà chỉ có len kit như cầm kiếm không lưỡi, đặt lưng xuống ngủ ong bướm vẫn cứ bay vè vè trong đầu... bác bảo thế thì làm sao mà chịu nổi. Ngứa ngáy chân tay quá nên em chót dại hì hì

Bác At nói đúng về lâu về dài thì cũng phải tính cái kinh tế để còn nuôi vợ nuôi con chứ, bác At ở US à? nếu vậy thì thế nào cũng có ngày em phải nhờ vả bác, em có mấy đứa em học ở bên đó nhờ chúng nó sách hộ

Bác VPT ở đâu mà giá cũng mềm vậy? nếu ở vn thì hay lắm! được off-line với bác là niềm hạnh lớn của em!

Mong các bác chỉ giáo nhiều, em không muốn dùng cái ống nhòm 70-180 đâu!

Atkinson
22-06-2005, 11:35 AM
Vầng,

Tại em thấy nó bán kèm colar và trông cũng hầm hố nên nghĩ nó to. Hóa ra filter cũng chỉ 62mm. Nhưng mà k0 nhẹ lắm đâu hi, những 1kg lận chứ ít ah. Con Canon 70-200 f4 cũng chỉ có 700gr.

Nhưng lens nặng là tốt đấy bác ạ :D

duduxanh
22-06-2005, 03:05 PM
Lens nặng mà chụp marco là phê lắm đó bác, vì thường chụp macro phải để MF chứ không để AF, em xem cái hình của bác VPT cũng muốn tậu nó đến chừng thấy nó 1kg thì eo ôi vác nó mà lấy nét bằng tay thì chỉ có chít. Mà cái lens này 2 khẩu mà sao nặng thế cơ nhỉ. Bác Trâu Vàng ơi thế là bác phải tốn thêm xèng để mua Tripod hoặc monopod rùi. "Well" cơm bác gia nhập hội đốt xèng này nhé :beer_smil . heheh Nikon thêm 1 thành viên nữa nhỉ :dodo:

VPT
23-06-2005, 10:46 PM
1kg là nhẹ rồi, con 200mm F/4 Micro nặng tới 1.2Kg. Chụp Macro mấy con ong bướm mà vác cái tripod theo làm sao chạy theo nó được. Cái 70-180mm tới 18 elements in 14 groups nên nặng tới 1Kg. Nói chung con lens này thuộc hàng top Micro lens của Nikon rồi, chỉ còn thua 200mm một chút thôi.

trauvang
24-06-2005, 05:59 AM
Nói chung con lens này thuộc hàng top Micro lens của Nikon rồi,

Em thích nhất câu này khì khì

freelance
04-07-2005, 07:40 PM

Thanks cả nhà!

Nếu đã chơi Nikon hoặc Canon thi tôi khuyên bãn đừng bao giờ nghĩ đến các loại ông kính như Tamron,sigma...không phải chính thống của Nikon or Canon dù rằng giá có rẽ hơn ...
vì giá rẽ hơn nhưng chất lượng không bao giờ đúng với tiêu chuẩn của Nikon..hiện nay Nikon và Canon cũng đang cho ra thị trường một số ống kính loại rẽ tiền nó vẫn hơn các loại ống kính lai hơn nữa các loại ống kính đó sẽ không phù hợp với chip của nikon or canon và sẽ có khã năng làm hư chip máy ảnh, thật sự ra ống kính lai như tamron ,sigma không có rẽ đâu vì rất dễ hư

trauvang
09-07-2005, 04:55 AM
Thanks bác freelance

Các bác ơi giúp em một tý,

Chẳng là em có cái hẹn, cuối tháng 8 này em khăn gói quả mướp nhảy plane sang thăm bác tony ở uk, tiện nhờ bác ấy đèo đi một vòng để thưởng ngoạn cái tiết thu bên ấy. Thôi thì cũng một chuyến đi lên nhà em cũng cố, em định kiếm một cái để chụp landscape và một cái dài dài để bắn chim. Bác nào có kinh nghiệm gì vê Nikkor thì giúp em với, giá khoảng trên dưới $1000 cho mỗi em.

Em đang dùng D70+70-180 Micro

Cám ơn các bác nhiều nhiều!

VPT
09-07-2005, 05:08 AM
keke, em đầu độc bác tiếp nè.

chụp landscape: Nikkor 12-24mm F/4 khoảng $1000 hoặc Tokina 12-24mm F/4 ( con này tuy hàng for nhưng chất lượng rất ok ) khoảng $500

bắn chim: 70-200 VR + 2x converter khoảng $2000 hoặc 80-400 VR khoảng $1400.

TBNguyen
09-07-2005, 09:09 AM
Nếu đã chơi Nikon hoặc Canon thi tôi khuyên bãn đừng bao giờ nghĩ đến các loại ông kính như Tamron,sigma...không phải chính thống của Nikon or Canon dù rằng giá có rẽ hơn ...
vì giá rẽ hơn nhưng chất lượng không bao giờ đúng với tiêu chuẩn của Nikon..hiện nay Nikon và Canon cũng đang cho ra thị trường một số ống kính loại rẽ tiền nó vẫn hơn các loại ống kính lai hơn nữa các loại ống kính đó sẽ không phù hợp với chip của nikon or canon và sẽ có khã năng làm hư chip máy ảnh, thật sự ra ống kính lai như tamron ,sigma không có rẽ đâu vì rất dễ hư
ai cũng Freelance này chắc máy hang Tamron, Sigma phải phá sản từ trong trứng mất, nhưng bây giờ thì nó vẫn tồn tại và phát triển.
Bác tìm đâu ra tiêu chuẩn chất lượng của Canon, nikon thế, đưa cho bác 2 ảnh chụp bằng Tamron 28-75 và canon 24-70 liệu bác có phân biệt nổi không?
Chưa thấy ai kết luận máy hỏng do sử dụng OK khác hạng mà chỉ hỏng do người sử dụng không đúng quy cách thôi.

freelance
09-07-2005, 10:58 AM
ai cũng Freelance này chắc máy hang Tamron, Sigma phải phá sản từ trong trứng mất, nhưng bây giờ thì nó vẫn tồn tại và phát triển.
Bác tìm đâu ra tiêu chuẩn chất lượng của Canon, nikon thế, đưa cho bác 2 ảnh chụp bằng Tamron 28-75 và canon 24-70 liệu bác có phân biệt nổi không?
Chưa thấy ai kết luận máy hỏng do sử dụng OK khác hạng mà chỉ hỏng do người sử dụng không đúng quy cách thôi.

Vậy sao??
vậy thì bạn hảy mua máy ảnh của Sgma để xài hoặc Bronica của tamron cần gì phải mua của Nikon hay Canon cho mắc tiền
Như máy Digital Sigma SD 9; SD10 mặc dù sử dung chip Foveon ,theo nguyên tắc là ăn bức CCD và Cmos thì bán được bao nhiêu cái ,, hiên nay đang di vào bế tắc về thị trường trên thế giới..Máy Bronica mặc dù khá rẽ ống kính chụp cũng rất tốt nhưng cũng phải đóng cưa ví không bán được hàng không cạnh tranh nỗi với Hassel..giá bán của nó mắc như trên trời....
Còn về Lens đuơng nhiên với con mắt phàm thì khó phân biệt được ,không phải là không phân biệt được vì phân tích hình ảnh đối với nghiệp dư thì máy nào cũng chụp được ống kính nào cũng chụp được thành ra miễn bàn
Còn về tiêu chuẩn nào thì tuỳ theo trình độ hiểu biết của mõi người sẽ có những đánh giá khác nhau...
Nếu ống kính tamron hay Sigma có chất lương tốt giá rẽ thì làm sao Leica ,NIkon , Canon ,Carl zeiss bán đưôc ốnh kính với giá trên trơì và bán ao ao thậm chí có những ông kính phải đặt trước mới mua được...

Đối với ông kính Tamron hay sigma mặc dù là aspherical nhưng chỉ là Hybrid optical elements bạn có biết nó là gì không?? nếu bạn biết cái năỳ là cái gì thì bạn sẽ hiệu tieu chuẩn nào để đánh giá ống kính ..mà bạn cũng chằng cần phảỉ hiểu chỉ cần có ống kính chụp ra hình là vui rồi không cần phải bận tâm chi cho mệt

Còn về hõng Chip hảy CPU chắc bạn chưa bao giờ thấy máy Nikon ,Canon báo lỗi khi sủ dụng ống kính Sigma hay Tamron nếu thế thì "just wait it "

VPT
09-07-2005, 11:56 AM
hehe, xin bái phục trình độ phân tích hình ảnh với con mắt không phải mắt phàm của bác với lại trình độ hiểu biết về lens của bác. Em thì chẳng biết gì nhiều, chỉ biết chụp có hình ra là vui rồi nhưng mà cũng muốn học hỏi tí chút bác ạ. Số là em để dành mãi mới mua được em D70s, bây giờ vẫn chưa đủ tiền mua con Nikkor Micro (em học sinh nghèo bác ạ). Định mua con Sigma Macro DG mà nghe bác nói làm em sợ hư chip quá. Bác tư vấn dùng em nên mua cái gì để chụp ạ? Cất con D70s vào tủ chờ năm sau có tiền mua Nikkor lens hay là bán cái D70s đi mua con SD9? Bi giờ người ta bán hàng cũ SD9 rẻ lắm bác ạ.

Cám ơn bác.

trauvang
09-07-2005, 01:24 PM
he he, các bác cứ tiếp tục bàn luận cho em mở mang kiến thức nhưng cuối bài cho em xin một dòng nhé, vật quá rùi...

@ bác "học sinh nghèo" con 17-55 có được không ạ?

Jim-Toanstrong
09-07-2005, 02:44 PM
hahahahahah, chết mất thôi, giá trị đạo lộn cả, chẳng biết đâu mà lần, (copyright ai đó quên rồi), hahahahahaha. Thế này thì newbie như tớ chóng mặt quá, đọc dpreview toàn tiếng Anh, xxx có hiểu nổi, giờ đọc tiếng Việt thấy thế lày. hix hix hix. Bác VPT gốc Nikon còn ngơ ngơ ngác ngác như thế, bọn em có mà ...... kíu kíu kíu với !!!!!!!!

VPT
09-07-2005, 11:10 PM
con 17-55 chụp hình rất đẹp tuy nhiên theo em mua con này hơi phí tiền. Em mắt phàm với lại chỉ cần có hình là vui rồi nên với em con kit lens hay 18-35 là ok. Bác muốn chụp phong cảnh thì theo em chỉ có con 12-24 lý tưởng nhất.

12-24 => 18-70 => 70-180 => 80-400. Như vậy là lý tưởng lắm rồi. Còn nếu dư tiền thì làm thêm con "x". 1 body thay đổi lens hoài 3 tháng sau con D70 của bác được gửi đi chùi sensor.

Atkinson
09-07-2005, 11:41 PM
Chào các bác,

Nikon - Canon mà còn thì Sigma - Tamron... k0 thể chết được các bác ạ. Nói vui vui thì nó như cái cây tầm gửi ấy. Cây cái mà khỏe thì tầm gửi cũng xanh tốt.

Sig-Tam tồn tại & phát triển cũng là dựa vào số lượng "mắt phàm" đông đảo. Mà ngay cả Ni-Ca cũng vậy, sống là nhờ 300D & D70 + (advance)comsummer lens chứ trông chờ vào DSLR full frame mí lại L, DO nhiều là chết đói.

Chuyện báo lỗi là có, có thật. Nhưng chỉ thấy xuất hiện ở Sigma chứ Tamron thì chưa. Bởi một anh có licence còn anh kia là re-engineering. Mà em nghĩ nên phân biệt cụ thể giữa BÁO LỖI và HỎNG cho người đọc đỡ hoang mang. Bạn em đây, vừa rước một con Sigma 70-200mm f/2.8 HSM DG, vâng DG model vừa mới ra lò, lắp vào 20D vẫn BÁO LỖI Err 99 như thường, nhưng dùng với Canon hay Tamron lens thì KHÔNG HỎNG, chạy tốt!

Cá nhân em mới bắt đầu chơi thì toàn dùng Tamron, sau đó chuyển qua Sigma, giờ thì cũng quay lại với Canon lens hết. Lý do thì đúng là khi đòi hỏi về chất lượng ảnh tăng lên, buộc phải quay lại với lens chính hãng. Tuy nhiên, chất lượng ảnh có khi chỉ 8 - 10 nhưng giá cả thì chênh lệch cỡ 5 - 10 chứ k0 ít. Do đó, mức độ đòi hỏi và khả năng đáp ứng hoàn toàn mang tính cá nhân. Cứ vác body ra chụp thử rồi về xem lại hình mà quyết định.

Còn người như bác trauvang ở đây thì anh em cứ tha hồ mà đầu độc. Càng phân tích nhiều, càng tốn tiền của nhau thôi !!!

trauvang
10-07-2005, 02:44 PM
Hi hi, xin một dòng bác At cho em đúng một dòng... người như em thì sao hả bác? thật lòng từ khi giao lưu với các bác ở đây em thấy mở mang ra nhiều lắm! Vụ mua len là tốn kém nhất lên em mới phiền đến các bác nhiều, xin kinh nghiệm vì các bác là người đi trước cái vụ đầu tư mà không đúng sau này còn tốn tiền hơn, chẳng biết bên các bác thế nào chứ chỗ em cứ mua xong rồi bán là mất 1/2 giá mà còn khó đẩy nó đi

@VPT: Em vẫn cứ băn khoan mãi, thật ra 12-24 chụp phong cảnh thì lý tưởng quá rồi nhưng phong cảnh chụp ít nhưng đôi khi lại muốn có những bức ảnh hoàn hảo để phóng to, em cũng muốn làm một cái collection về Prague vì thành phố này rất đẹp, cổ, nguyên vẹn không bị chiến tranh tàn phá. Nhưng xét cho cùng thì cái khoảng 18-70 lại hay dùng nhất (Đám cưới, sinh nhật sinh nhẽo... ) thì lại dùng cái len kit chẳng biết như thế nào cho nó đúng. Bác à, cái 80-400 bên bác bây giờ là bao nhiêu vậy?

Vài lời tâm sự cùng các bác!

VPT
10-07-2005, 08:18 PM
Bác có thể mua con Tokina 12-24mm với giá $500. Con này được đánh giá khá cao về chất lượng. Đương nhiên Nikkor vẫn hơn.
Con 80-400 mới khoảng $1400. Used khoảng $1050. Bác thích đổi đồ chơi hoặc bán đi thì cứ bỏ vào hộp thẩy qua em. Không bị lỗ trầm trọng vậy đâu bác.

piglet
10-07-2005, 08:45 PM
Thấy các bác tranh luận sôi nổi quá , nên gởi cho các bác cái link có rất nhiều hình ảnh và đặc biệt có gi chú chụp bằng máy nào lens nào để các bác nào có ý định mua thì có thể nhìn thấy được hình ảnh của nó trước khi chọn cho mình cái vừa ý . Riêng em thì đang nghía cái AF ED80-200mmF2.8D(NEW), thấy con này hình màu sắc đẹp quá mà giá cũng mềm mềm .
link của nó đây :http://chrome.twincle.net/gallery_list.htm

hoahoaianh
01-06-2011, 10:07 AM
Các bác đừng tin thằng kenrockwell nó nói , thằng này đang bị chửi trên khắp các diễn đàn nhiếp ảnh vì nó nói sạo : nó chưa từng sử dụng thiết bị đó nhưng nó vẫn viết bình luận, nó đang nói láo để PR cho mình . Lens 70-180 này chẳng phải là dòng lens cao cấp gì cả , với 2000 usd các bác mua công nghệ mới chứ ai đi mua 01 zoom cổ lỗ sĩ mang thương hiệu chỉ là Nikon ... không tin bác chủ cứ đem tới các cửa hàng họ chỉ trả giá tối đa là 5 triệu thôi nhưng cũng phải test tới test lui . (Af thì Rùa bò Filter thì quá nhỏ, độ mở 02 khẩu ,còn kính có xịn cỡ nào thì cũng thua dòng N của Nikon mà công nghệ cũ làm gì có N...)

sd1860
02-06-2011, 12:09 PM
Khiep !Bac nay dao mo ghe qua.