PDA

View Full Version : Nikon D300s vs Nikon D7000, nhờ tư vấn giúp em với

Pages : [1] 2

duongtran
10-02-2011, 03:04 PM
Sorry Mod nếu nhầm box thì move giùm em nhé, cám ơn nhiều.

Hi các bác, số là em đang tính sắm 1 cái, nhưng xem mãi ko biết lực chọn thế nào giữa Nikon D300s và D7000, về giá thì body only của D300s mắc hơn D7000, nhưng xem mãi về tính năng thì thấy em D7000 vượt trội hơn giá rẻ hơn ...

mong các bác có chỉ giúp với, cám ơn nhiều

Zenki
10-02-2011, 04:58 PM
D7000 là chỉ để thay thế D90, 2 máy này khác phân khúc nhau nhưng được cái D7000 mới ra có được vài tính năng hơn

D7000 có Megapixel cao hơn - đỡ Noise hơn khi set ISO cao
D300s có 59 điểm Focus - D7000 chỉ có 39 điểm (Cái này ko thực sự cần thiết lắm đối với người mới chơi như bạn)
D300s chụp liên tiếp được 7fps (hoặc 8fps với grip) trong khi D7000 chỉ có 6fps (Cần thiết khi chụp Sport và Action)
D300s cả body làm bằng hợp kim ma-nhê vì thế chống bụi và ẩm tốt hơn D7000 (Chỉ phần trước và sau làm bằng hợp kim ma-nhê)
D7000 nhẹ hơn và Body vẫn chắc chắn

Nếu muốn mua sớm thì nên lấy D7000 còn không thì chờ Nikon ra D400 thay thế cho D300s rồi mua!

intotherainbow
10-02-2011, 05:25 PM
D7000 có sensor mới, ngon hơn, nhất là khoản ISO thì D300s ko so sánh dc. Giá lại rẻ hơn vài trăm đô.
Mà nói chung đơn giản là D7000 mới ra tất nhiên mua sẽ hợp lý hơn ạ.

kevin_vo
10-02-2011, 05:46 PM
Vậy giờ D90 lên D7000 or D300s chắc sẽ ko phải là sự lựa chọn hợp lý phải ko mấy bác, nghe giang hồ nói vậy :D

Zenki
10-02-2011, 06:16 PM
Vậy giờ D90 lên D7000 or D300s chắc sẽ ko phải là sự lựa chọn hợp lý phải ko mấy bác, nghe giang hồ nói vậy :D

Hiện tại cầm D90 và bột đồ nghề bác đang có vẫn là rất ngon rồi, nên chờ các máy mới sẽ ra trong năm nay rồi lúc đó có tiền thì lựa chọn cũng chưa muộn :D

intotherainbow
10-02-2011, 06:22 PM
em thì chỉ đợi em nào thay thế D700 mà có thẻ SD thôi lol :D

banhbao223
10-02-2011, 07:03 PM
2 con này nhìn chung thấy có vẻ tương đương. So D7000 vs D300s cũng giống như so D90 với D200. D7000 mới hơn về công nghệ nên dùng sẽ sướng hơn. E chưa đc xài e này bh nhưng xem ảnh test các bác trên này thì riêng khoản khử noise là ăn đứt D300s rồi. Với lại máy công nghệ mới dùng sẽ sướng hơn công nghệ cũ. Tùy xem bác có bao nhiêu $. Ko nên đầu tư quá 1/3 tổng tiền cho body vì còn phải đầu tư lens, đèn... ( thường các bác mới mua máy để chơi ảnh ko bh để ý đến khoản đèn nhưng 1 thời gian sau sẽ nhận ra đèn làm đc nhiều thứ mà ngay cả 1 cái lens xịn cũng ko làm đc) E đag dùng D300 và định khi nào đủ thóc e lên hẳn D700 chứ nếu h e mới đi mua máy và phân vân D300s với D7000 thì e sẽ chọn D7000 để đc công nghệ mới.

banhbao223
10-02-2011, 07:06 PM

D90 chất ảnh ngon lắm rồi. Tính năng cũng đc thừa hưởng từ D300/D700 rất nhiều. Nếu có ý định lên đời thật ra bác lên hẳn D700 chứ lên D7000 ko đáng ( tất nhiên tiền nào của nấy nhưng lên thì lên hẳn chứ lên ít một khoản tiền lỗ khi mua/ bán máy ko nhỏ .)

monkeypilot
10-02-2011, 08:10 PM
Em nghĩ bác chủ nên ra tiệm cầm thử làm vài shot 2 em này rồi hãy quyết định, kinh nghiệm thực tế vẫn hơn.
Việc chờ ra d400 thì cũng phải hơi lâu lâu thì giá mới xuống được, chứ em nghĩ d400 mới ra chắc chắn sẽ còn đắt hơn d300s lúc mới ra.
Nói chung tùy nhu cầu và túi tiền của mình thôi.
Chúc bác chủ sớm có em máy ưng ý.

Ps.: Nếu đã muốn lấy d7000 rồi thì ráng chờ thêm một thời gian ngắn nữa giá sẽ down xuống nữa, chứ giá bây giờ ko hợp lý.
em xin lỗi các bác nhưng d7000 không so sánh với d300s về tính năng cũng như chất ảnh được. Còn khoảng quay phim thì d300s thua. Nhưng mua máy để làm gì nhỉ??

Amon Amarth
10-02-2011, 09:32 PM
Mình coi giá thì D300s và D7000 chỉ chênh nhau chừng hơn 100 USD (hàng xách tay), thế nên mình khuyên bác chủ nên lấy luôn D300s, dù cũ hơn nhưng level của nó vẫn cao hơn D7000 ạ. Mua D7000 hiện tại vẫn chưa lợi lắm vì máy mới giá cao như bác monkeypilot đã nói.

Còn D400 thì chắc còn lâu vì mình nghĩ Ni sẽ chú trọng nâng cấp D700 trước.

intotherainbow
10-02-2011, 09:37 PM
nếu giá mới chừng 100usd chênh nhau thì lấy luôn D300s ko phải suy nghĩ, nhưng bác xem kĩ lại nhé, thường D7000 em thấy rẻ hơn khoảng 400usd, nhưng toàn bán chung với kit luôn, kit khoảng 300usd :)

dongthapffc
10-02-2011, 09:49 PM
Hàng Vic body D7000: 1260usd
Hàng Vic body D300s: 1560usd
Nếu xếp pân khúc thì D7000 đứng sau ngay D300s nhưng sự chênh lệch giữa 2 máy này không nhiều. Thậm chí D7000 có nhiều công nghệ mới hơn đặc biệc cân bằng trắng của D7000 cực kỳ chính xác hơn cả d300s. Nhiều bác nói D7000 không hơn D90 là sai lầm và chắn chắn là chưa chụp thử D7000 rồi. Nếu thích gọn nhẹ, công nghệ mới, cân bằng trắng tốt, chất ảnh tốt chọn D7000, nếu ai thích body pro nặng, nhiều điểm lấy nét lấy D300s. Về chất ảnh 2 con này ngang nhau WB của D7000 tốt hơn D300s nhiều.

blue eyes
10-02-2011, 10:50 PM
Em cũng đang phân vân như bác chủ thớt vì đang nung nấu ý định đào tẩu. Em có mượn D90 dùng thử một thời gian, không hài lòng với chất lượng AWB _ màu nhìn ko chuẩn và hình như ko có tùy chọn để chỉnh, xử lý vùng tối bị thiếu sắc. Em cũng chưa có cơ hội dụng thử D7k và D300s, rất quan tâm đến vụ cân bằng trắng và khả năng canh nét của nikon. Mong các bác chỉ bảo

nmthuan
10-02-2011, 11:14 PM
Chắc bác kia so với Khánh Long, mà so thế thì cũng ko sai đâu :). Em chả hiểu sao giá KL báo rẻ hơn Vĩnh Hùng + Liêm Nga.

@ bác chủ: nếu bác dư khả năng mua D300s thì cứ mua thôi :), D7k dù là công nghệ mới nhiều hơn, WB chính xác hơn. Nhưng cũng là phân khúc dòng thấp, mua D7k rồi khéo bác lại lăn tăn D300s và đổi nữa thì tốn một mớ xu vô ích (nếu mua mới D7k mà bán lại thì bác lỗ ít nhất 200$ ạh).

Với em thì body không quan trọng bằng cái người đằng sau viewfinder đâu, còn bác thix công nghệ mới để thỏa trí tò mò thì cứ D7k mà táng thôi :))

duongtran
11-02-2011, 10:15 AM
chân thành cám ơn các bác đã cho em ý kiến, ......... so sánh tới lui thì có vẻ phân khúc D300s vẫn đc chọn lựa hơn con D7000, mặc dù D7000 là dòng mới với công nghệ mới.

thêm 1 cái nữa là nếu chọn ống kính thì nên chọn loại nào để có thể dùng chung cho mọi trường hợp nhỉ, em ko cần chuyên dụng 2 hay 3 loại ống kính cho lắm, hay là mua con D300s KIT thì tốt hơn là mua Body only rồii kiếm cái ống kính 2nd ngon bổ rẻ

đa tạ nhiều ạ

banhbao223
11-02-2011, 11:02 AM
kit thì bác cứ mua 1 trong 2 con 18 70 hoặc 18 105 là ngon bổ rẻ. 18 105 ngon hơn chút xíu , lợi tiêu cự hơn nhưng cũng đắt hơn. Bác cứ dùng kit 1 thời gian đi đã. Khi nào cảm thấy nó ko đáp ứng đc nhu cầu của mình nữa thì mới tính tiếp.

meoluoi79
11-02-2011, 11:31 AM
chân thành cám ơn các bác đã cho em ý kiến, ......... so sánh tới lui thì có vẻ phân khúc D300s vẫn đc chọn lựa hơn con D7000, mặc dù D7000 là dòng mới với công nghệ mới.

thêm 1 cái nữa là nếu chọn ống kính thì nên chọn loại nào để có thể dùng chung cho mọi trường hợp nhỉ, em ko cần chuyên dụng 2 hay 3 loại ống kính cho lắm, hay là mua con D300s KIT thì tốt hơn là mua Body only rồii kiếm cái ống kính 2nd ngon bổ rẻ

đa tạ nhiều ạ

300S là 1 sự lựa chọn đúng đắn.Đang có 1 bác bên box mua bán muốn đổi từ 7000 sang 300S đấy bác có thể tham khảo trực tiếp.
300S là dòng semi-pro từ dòng semi-pro trở lên không có khái niệm kit bác ah: combo hoàn hảo về giá thành/hiệu suất là 300S+16-85 vr2 nếu bác muốn dừng chân o crop!!!

Hoangcuky
11-02-2011, 11:30 PM
Mình cách đây vài tuần đã lấy con d7000 về dùng được gần 2 tuần, nói chung là đã thấy rất thích con này, rồi thì thấy con d300s, cũng cầm lên thử, nên lăn tăn mang d7000 ra đổi, nhưng mới trả lại chưa đổi. Mấy ngày gần đây cũng tìm tòi tham khảo như bác chủ vậy xem con nào hơn? Nói chung sau một thời gian tìm hiểu đến giờ thì vẫn muốn lấy lại D7000 hơn, trên các trang web cũng toàn thấy con D7000 trong top và đánh giá cao hơn D300s! Con D300s to nặng, nhìn pro hơn ( nghe mọi người nói vậy nên thích ) thì cũng chỉ là theo quan điểm của từng người, to nặng thì khó mang vác, không để hai con cùng nhau thì D7000 nhìn cũng đâu kém phần pro, nhỏ, gọn, nhẹ và dáng đẹp hơn, tiện lợi hơn, Gấu cũng có thể vác lên bụp thoải mái, chất ảnh 2 con ngang nhau. Nói chung d300s chỉ hơn về độ bền, của bền cũng do mình là nhiều, AF con 51 con 39 và tốc độ con 6 con 7, ngược lại d7000 hơn về iso cân bằng trắng. Nói chung bác thích sự tiện lợi của một máy ảnh cho người tiêu dùng thì D7000, còn bác thích khoe mã và luyện cơ bắp thì D300s. Em giờ thì lại D7000 rồi, mua máy ảnh để chụp chứ ko phải để khoe chứng tỏ ta dân pro, cái này chỉ dành cho dân trong nghề! Bác có theo em ko?

banhbao223
12-02-2011, 12:44 AM
Mình cách đây vài tuần đã lấy con d7000 về dùng được gần 2 tuần, nói chung là đã thấy rất thích con này, rồi thì thấy con d300s, cũng cầm lên thử, nên lăn tăn mang d7000 ra đổi, nhưng mới trả lại chưa đổi. Mấy ngày gần đây cũng tìm tòi tham khảo như bác chủ vậy xem con nào hơn? Nói chung sau một thời gian tìm hiểu đến giờ thì vẫn muốn lấy lại D7000 hơn, trên các trang web cũng toàn thấy con D7000 trong top và đánh giá cao hơn D300s! Con D300s to nặng, nhìn pro hơn ( nghe mọi người nói vậy nên thích ) thì cũng chỉ là theo quan điểm của từng người, to nặng thì khó mang vác, không để hai con cùng nhau thì D7000 nhìn cũng đâu kém phần pro, nhỏ, gọn, nhẹ và dáng đẹp hơn, tiện lợi hơn, Gấu cũng có thể vác lên bụp thoải mái, chất ảnh 2 con ngang nhau. Nói chung d300s chỉ hơn về độ bền, của bền cũng do mình là nhiều, AF con 51 con 39 và tốc độ con 6 con 7, ngược lại d7000 hơn về iso cân bằng trắng. Nói chung bác thích sự tiện lợi của một máy ảnh cho người tiêu dùng thì D7000, còn bác thích khoe mã và luyện cơ bắp thì D300s. Em giờ thì lại D7000 rồi, mua máy ảnh để chụp chứ ko phải để khoe chứng tỏ ta dân pro, cái này chỉ dành cho dân trong nghề! Bác có theo em ko?

Nói như bác thì ko phải . Bác chỉ cầm thử máy vài phút và đánh giá nó chỉ đc cái to nặng hơn ???. Nếu nói hơn kém thì vô cùng lắm, cái này hơn cái kia 1 số tính năng, nhưng lại thua ở 1 số tính năng khác. Bác chỉ toàn đọc review trên web mà cứ phán bừa cầm D300s chỉ để khoe mẽ và luyện cơ bắp thì quá thiển cận.

Body D300s to nặng hơn ( như bác nói ). Nhưng to nặng hơn ko phải để khoe mẽ với tập tạ mà nó có rất nhiều cái lợi chẳng hạn khi bác lắp với các ống to/dài/nặng sẽ vừa tay, cân bằng hơn.

Bác lắp ống 70 200 vào body D60 tuy trọng lượng nhẹ hơn lắp vào D300s rất nhiều nhưng lại cầm mỏi tay hơn rất nhiều vì trọng lượng ko cần bằng gần như dồn hết vào lens. Tay phải nhẹ hều trong khi tay trái lại phải đỡ 1 trọng lượng quá lớn. Rồi khi lắp lên tripod cũng thế. Trong lượng ko cân bằng, dễ làm cho tripod chênh vênh chẳng may tripod đểu nó ko đỡ nổi đổ xuống thì đi cả máy cả lens => trọng lượng nặng chưa chắc là nhược điểm như bác nghĩ.

Vậy mới nói cần với ng này nhưng ko cần với ng khác. Nếu thích chụp phong cảnh leo trèo cần body nhẹ lens nhẹ cho cơ động => D7000. Ngc lại, chụp thể thao , bắn chim, chân dung với lens tele to dài => D300s ( ko thì nikon nó cứ làm lens nhựa body nhựa hết giảm đc ối giá thành sx )

Nếu xét tiếp về hơn/kém:
D7000 công nghệ mới hơn D300s. Khả năng khử noise ở iso cao tốt hơn...
Nhưng nói chất ảnh D7000 đẹp hơn D300s thì ko đúng. Ng ta chê D7000 màu bệt ko trong, xử lý noise quá khiếp nên chụp mẫu da lúc nào cũng mịn quá nhìn sáp ( chất ảnh cũng còn phụ thuộc tùy chỉnh của ng cầm máy nhưng đấy là cứ đánh giá dựa trên setup mặc định của máy cái đã .)
D7000 Wb chuẩn hơn D300s cũng ko đúng. D7000 đc coi là bản nâng cấp của D90, wb cải thiện hơn D90 rất nhiều nhưng so với D300s thì chưa biết đc bác ạ, vì D7000 mới ra chưa có nhiều bài test thử con này với các con khác ( mới thấy toàn noise test. ) Và e thấy D300s wb quá tuyệt vời rồi nên e cũng chả nghĩ D7000 hơn đc D300s đâu.

Chức năng quay video của D7000 hơn D300s, k biết các bác thế nào chứ khi chọn mua máy chức năng video là chức năng chả bh e quan tâm ( vì thế e mua D300 thay vì D300s ) máy chụp ảnh nhìn thấy có cái chức năng quay video HD kể cũng thích thích, nhưng nhiều bác mua về rồi có dám lôi ra quay đâu, sợ nóng, hại sensor. thêm cái chức năng quay video mà đắt hơn vài trăm $ thà bỏ ra 200$ mua cái máy pns đút túi, khi cần lôi ra quay HD tẹt.

Những cái D300s hơn D7000 cũng ko ít. Khả năng focus cực nhanh và cực chính xác ( Tính năng focus sướng nhất của D300s là 51 điểm 3D tracking. Cái này e thích nhất ở D300s . Chỉ thua khi so với D700/D3 ). Xe máy ô tô đag đang chạy vù vù ngoài
đường buổi đêm ( ánh sáng yếu bác nhé ) e giơ máy lên chụp chơi, focus mất chưa đến nửa s, chụp bắt dính luôn mặc dù xe chạy ko phải chậm.

Độ bền/ chống chịu thời tiết của máy D300s hơn D7000. Cái này có thể nhiều bác ko quan tâm. Nhưng với những ng dùng máy để kiếm cơm thì đây lại là tiêu chí đc đặt lên hàng đầu.

Độ bền pin cũng ít ng đề cập. Với D300s chả bao h phải mua thêm grip, quá thừa ( còn nếu mua thì càng tốt, chụp 3,4 ngày mới phải sạc 1 lần). Nikon quảng cảo chụp đc 1k shot mỗi lần sạc là quảng cáo sai sự thật hoàn toàn. E chụp mẫu nếu mẫu xem lại ảnh nhiều thì 1k5 shot hết pin. Còn bt ít xem lại ảnh, toàn 1k7 shot mới hết pin, thậm chí có lần chụp hội trường cứ bắn liên tục thỉnh thoảng mới liếc xem lại ảnh, gần 2k shot mới hết pin.

Bác cứ phải cầm trên tay dùng thử chứ đừng có ngồi xem mấy cái review rồi phán bừa.

Nếu h mua mới thì e sẽ nghiêng về D7000 so với D300s. Vì e thích công nghệ mới và e rất khoái cái khử noise khi chụp iso cao tuyệt vời của con này. Còn đánh giá tổng quan thì đơn giản là nếu D7000 hơn D300s mọi mặt ko đời nào giá nó thấp hơn D300s . Mình lựa chọn mua cái nào dựa trên tính năng mình cần thôi bác ạ. Nếu bác chủ đã thích D300s rồi thì cứ múc thôi ko phải lăn tăn nữa. Sắm 1 con kit ( theo e kiếm con 2hand mà xài , khi bán lại ko lỗ mấy, cùng lắm lỗ 2,300k. ) chứ hàng new 100% cầm ra khỏi cưa hàng là đã lỗ mất 10%-15% giá trị con lens rồi.
Chúc bác sớm kiếm đc con máy ngon để thỏa thú vui ảnh ọt :D

bluelion
12-02-2011, 05:48 AM

Em thấy bác hơi bị thiên kiến đối với D300s. Thực tế cái weather seal và những tính năng tưởng chừng chả mấy ăn thua của D300s lại là những thứ người chụp ảnh chuyên nghiệp cần. Khi tác nghiệp họ cần một máy bền bỉ, tin cậy, focus nhanh, tốc độ chụp cao=> chính vì vậy D300s mới là dỏng đỉnh của DX. D300s đáp ứng đước hầu hết các yêu cầu cho người chụp ảnh ăn tiền, em xin nhấn mạnh vào chữ ăn tiền này. Khi bác lôi máy ra chụp cưới xin hoặc event ngoàit rời, chẳng may có tí mưa gió, tuyết, bụi, chắc chắn D300s sẽ làm bác tin cậy hơn nhiều so với D7000. Trong các trường hợp của các phóng viên thể thao chẳng hạn, việc có được một máy chụp nhanh, tin cậy cũng cực kỳ quan trọng, có thể chỉ một vài phần trăm giây thôi hình ảnh đã hoàn toàn khác. Việc D300s nặng là chuyện đương nhiên khi có full body được bảo vệ bằng hợp kim, điều này cũng giúp cho việc cân bằng máy nhất là bác cắm 300/2.8 chẳng hạn (chụp thể thao), cái này có bác banhbao nói khá kỹ.
Chuyện về Iso hay công nghệ thì rõ ràng máy nào mới ra chả áp dụng công nghệ tốt hơn, nhưng điều đó không quyết định ảnh đẹp hay xấu.

Zenki
12-02-2011, 06:19 AM

Ko phải to nặng là chỉ để nhìn Pro, khoe mã hoặc luyện cơ bắp đâu bác!

Chắc cũng do bác chỉ dùng máy với mục đích chụp chơi là chính chứ không phải dân đam mê lắm, nếu là dân đam mê thì muốn chụp được bức ảnh phong cảnh đẹp không phải lúc nào cũng đơn giản, nhiều lúc phải vác máy đi phơi cả buổi ngoài biển, lăn lê bò lết đưới đất để tìm được góc chụp đẹp, hoặc nhiều lúc tác nghiệp streetlife, vác máy đi ngoài đường cả ngày trời mà đường phố ở VN thì chắc bác cũng biết, bác thử vác xe máy đi 1 ngày ngoài đường rồi lúc đó về rửa mặt, ngoáy mũi ngoáy tai ra xem nó có đen thui thùi lùi không? Lúc đó ta cần 1 Body có Weather Sealing tốt, hoặc nhiều khi đang chụp Streetlife mà mưa phùn nhẹ xuống 1 tí, lúc đó lại có nhiều khoảnh khắc muốn ghi lại nhưng sợ máy ẩm phải cất vào túi trong khi người khác dùng D300s hoặc D700 hoặc D3 lại cứ nhởn nhơ ghi lại những khoảnh khắc đẹp đó, lúc đó nhìn lại mình mới thấy tủi! Bản thân em lúc về VN nhiều lúc ra đường chỉ muốn đeo mỗi em D90 với ống 35 cho gọn nhưng nghĩ tới cảnh bụi bặm lại phải lập cập cho cái máy vào túi, kéo dây kéo lại, đi đoạn nào muốn chụp lại phải lục đục lấy máy ra, đoạn nào bụi quá lại bỏ vào lại, nhiều lúc lấy ra không kịp bỏ mất khoảnh khắc đẹp và bỏ lỡ khoảnh khắc là điều ghét nhất trong nhiếp ảnh, có những lúc khoảnh khắc chỉ đến 1 lần và hiếm khi ta gặp lần thứ 2. Nói như vậy chắc bác cũng hiểu sơ qua vấn đề,

Hoangcuky
12-02-2011, 06:30 AM
Cả hai bác trên đều ko đọc kỹ bài mình viết và chưa cầm qua con D7000 :D
Mình có nói là tùy theo từng người mà! Không phải dân chuyên nghiệp chỉ chụp ảnh vui, lưu niệm thì nên lấy D7000 vì nhỏ gọn, đẹp. Và con D7000 cũng ko nhẹ hơn con D300s là mấy, 690g và 840g, tại nhiều bác cứ nói "nặng hơn, pro hơn" nên mình mới nói vui là để luyện cơ bắp chứ 150g có đáng là bao? Còn con D300s dùng cả thẻ CF nên máy ko nhỏ được, cũng giống như các đời máy ảnh từ sd sang microsd, mình nghĩ vậy!
Các bác có dùng d300s mà chỉ vì ảnh không vì tiền thì cũng chẳng mấy bác mang máy ra chụp lúc thời tiết xấu cả! Body con D7000 cũng thuộc dạng bền bỉ đấy bác ko như D90 đâu! Nó cũng thuộc dạng nửa cho tiêu dùng, nửa cho chuyên nghiệp đấy!
Còn chuyện giá cả, nếu con d7000 mà quá đắt thì có ai mua ko? và con d300s mới hơn một năm mà xuống giá quá thấp so với lúc mới ra thì các bác co nghĩ là dùng Nikon bị mất giá ko nhi? Mà bây giờ ở nơi mình ở hai con này giá cung tuơng đuơng nhau rồi. Còn máy mới tất nhiên phải có cái hơn máy cũ chứ ko thì chế tạo mới làm gì? Cứ sản xuất mấy dòng cũ cho xong

bluelion
12-02-2011, 06:41 AM
Cả hai bác trên đều ko đọc kỹ bài mình viết và chưa cầm qua con D7000 :D
Mình có nói là tùy theo từng người mà! Không phải dân chuyên nghiệp chỉ chụp ảnh vui, lưu niệm thì nên lấy D7000 vì nhỏ gọn, đẹp. Và con D7000 cũng ko nhẹ hơn con D300s là mấy, 690g và 840g, tại nhiều bác cứ nói "nặng hơn, pro hơn" nên mình mới nói vui là để luyện cơ bắp chứ 150g có đáng là bao? Còn con D300s dùng cả thẻ CF nên máy ko nhỏ được, cũng giống như các đời máy ảnh từ sd sang microsd, mình nghĩ vậy!
Các bác có dùng d300s mà chỉ vì ảnh không vì tiền thì cũng chẳng bác nào mang máy ra chụp lúc thời tiết xấu cả!
Còn chuyện giá cả, nếu con d7000 mà quá đắt thì có ai mua ko? và con d300s mới hơn một năm mà xuống giá quá thấp so với lúc mới ra thì các bác co nghĩ là dùng Nikon bị mất giá ko nhi? Mà bây giờ ở nơi mình ở hai con này giá cung tuơng đuơng nhau rồi. Còn máy mới tất nhiên phải có cái hơn máy cũ chứ ko thì chế tạo mới làm gì? Cứ sản xuất mấy dòng cũ cho xong
Ở bên em đang có thi ảnh chụp trong các điều kiện: mưa, bão, tuyết... đại khái là khá khắc nghiệt. Những đứa ôm entry cứ gọi là khóc thẳng cẳng. Tất nhiên là bác sẽ bẩu là vác theo ô, vỏ che mưa... nhưng mà nó lích kích và cực kỳ bất tiện. Đợt tuyết vừa rồi em với thằng bạn rủ nhau chụp tuyết, em cầm D90 chỉ lôi ra choạch phát lại cất vào trong khi thằng kia cầm D300 bắn như máy khâu, lúc đó mới thấy bực. Các bác chụp chơi thì D7000 là sự lựa chọn tuyệt vời, còn nếu đã máu me lăn lộn thì D300s vẫn có ưu thế hơn.

commando_aka
12-02-2011, 07:26 AM
http://a1.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc6/182775_1272108979033_1719159756_492083_6979874_n.j pg

Bác chụp bằng cái lens gì mà 135mm f1.4 thế ? chắc phải đến 10000 usd cái lens quá

totillas
12-02-2011, 07:30 AM
Gọn nhẹ, WB, chụp trong điều kiện thiếu sáng, battery (cả HD video nếu ai thích) thì D7000 ăn đứt D300s rồi.
AF thì D300s ngon (của D7000 cũng ngon), to/nặng chỉ để dọa mấy em gái cũng có cái hay. Giá tiền hơn thì chắc cũng phải có cái gì đó hơn :).

Không hiểu sao Nikon lại cho D7000 đầy đủ các tính năng của semi-pro (mà lại đặt tên là D7000).

Mua tạm cái D3100 chơi một thời gian rồi đổi D800.

banhbao223
13-02-2011, 09:53 PM
Bác chụp bằng cái lens gì mà 135mm f1.4 thế ? chắc phải đến 10000 usd cái lens quá

Lens 85 mm nhưng trên body crop bác ạ :-ss. tính ra thật ra là 127 mm thôi. Nhưng là do đọ noise test vs ông anh, ông ý xài fix 135L trên FF. E xài crop nên chỉ gắn 85mm cho công bằng ( mặc dù vẫn chênh lệch tiêu cự chút, ảnh của ông anh phải crop bớt đi 1 tẹo. ) Nên đề trên ảnh là 135 là có hơi sai 1 tẹo, sr bác :-ss

kevin_vo
13-02-2011, 10:28 PM
em thì chỉ đợi em nào thay thế D700 mà có thẻ SD thôi lol :D

bác này cứ kén chọn cái vụ thẻ nhớ wai` nha, mua cái card reader có 150k à bác đọc vô tư luôn :D

thaitunhi1606
20-02-2011, 05:54 PM
Em cũng đang phân vẫn giữa 2 con này. Nhưng đọc xong vẫn không biết là mình nên chọn em nào. Cả 2 máy em đều đã dùng thử qua. Tuy nhiên vì dùng trong thời gian ngắn nên không có cảm nhận rõ rệt. Có bác nào đã dùng cả 2 con trong thời gian dài cho em ý kiến được không? ~.~

Babniik
20-02-2011, 07:50 PM
Xét về tính năng thì D7k có nhiều cái mới hơn, nhưng mình xài D300s thì thấy đầm tay hơn và đo sáng và focus rất chính xác. Thêm nữa D300s có thể xài hầu hết MF lens của Nikon còn D7k thì được 9 cái thôi. Hiện mình đang xài 7D nhưng vẫn thấy tiếc khi chuyển sang Canon từ D300s.

intotherainbow
20-02-2011, 07:59 PM
cứ làm cái grip vào là con nào chả đầm tay =)

Babniik
20-02-2011, 08:18 PM
cứ làm cái grip vào là con nào chả đầm tay =)

Cộng thêm tiền mua cái grip cho D7k thì chắc chắn > tiền mua D300s rồi :))

intotherainbow
20-02-2011, 08:20 PM
cơ bản cái grip còn dc nhiều thứ khác nữa, cả D7k + grip vs D300s ko grip thì có grip cầm ngon hơn nhiều..

Babniik
20-02-2011, 08:26 PM
cơ bản cái grip còn dc nhiều thứ khác nữa, cả D7k + grip vs D300s ko grip thì có grip cầm ngon hơn nhiều..

Hoàn toàn đồng ý, nhưng tùy thói quen sử dụng người dùng thôi. Mình thì không thích grip do vướng khi bỏ vào túi và mất công đổi thế tay khi chuyển sang máy đứng nên nếu thêm tìền mua grip thì thêm chút mua lens vui hơn. (Hồi xài D90 cũng mua grip, xài được vài lần rồi vứt tủ luôn cho tới khi đào tẩu :)))

anhtuannd
20-02-2011, 09:12 PM
Lens 85 mm nhưng trên body crop bác ạ :-ss. tính ra thật ra là 127 mm thôi. Nhưng là do đọ noise test vs ông anh, ông ý xài fix 135L trên FF. E xài crop nên chỉ gắn 85mm cho công bằng ( mặc dù vẫn chênh lệch tiêu cự chút, ảnh của ông anh phải crop bớt đi 1 tẹo. ) Nên đề trên ảnh là 135 là có hơi sai 1 tẹo, sr bác :-ss

Lens 85mm thì dù trên crop hay FF thì nó vẫn là 85mm chứ bác :) Góc chụp hẹp đi, không có nghĩa là thành 127mm bác ạ.

thaitunhi1606
21-02-2011, 06:12 PM
Có bác nào dùng cả d300s và d7000 1 thời gian dài rồi không :( Cho em ý kiến với.

mr3dua
21-02-2011, 07:44 PM
bác cứ quất d300s đi khỏi phải lăn tăn lên đời, em chỉ sợ bác làm d7000 có dịp xài d300s lại lăn tăn nữa. Bác cứ ra tiệm mượn cả 2 cái cầm lên xem thử, xem thử dùng cái nào tiện hơn. Còn về chất ảnh thì em ko dám góp ý vì chưa xài d7000. Nhưng đó giờ em chỉ thấy có người bán d7000 để lên d300s thôi chứ ko có ngược lại dâu ah. Bác nên cân nhắc

totillas
21-02-2011, 08:04 PM
D7000 mới ra, làm gì có ai dùng trong thời gian dài đc.

thaitunhi1606
21-02-2011, 09:59 PM
Thật ra thì 65% là em nghiêng về D300s rồi còn 35% thì nghiêng về D7000 thôi. Tuy nhiên ko hiểu sao vẫn lăn tăn ~.~

Hoangcuky
22-02-2011, 04:45 AM
D300s đi bạn! Mình dùng D7000 cũng thấy rất thích nhưng mà chẳng hiểu tại sao cứ nhìn D300s thì lại...

dongthapffc
22-02-2011, 11:02 AM
Bác Hoangcuky lại đứng núi này trông núi nọ rồi. Nếu tính bác như thế đổi D300s thì chắc chắn sẽ lại quay về D7k thôi hi.
Cá nhân em đều sài qua cả 2 máy. Về chất ảnh thì như nhau.
D300S chỉ hơn D7k cái body, để chế độ mặc định thì có vẻ D300s nét bén hơn D7k 1 tý nhưng đây không phải là vấn đề với D7K vì có thể tinh chỉnh độ sắc nét trong máy. Nhưng về khoản cân bằng trắng thì D7K ngon hơn chính xác D300s.
D7k thì hơn D300s nhiều cái như: khử noise cực đã ở ISo cao (cái này chụp đêm và chụp thiếu sáng sướng lắm), quay phim full HD, Pin dung lượng cao, Body nhỏ gọn nhưng vẫn chắc chắn vì làm từ hợp kim cầm đã chứ không như nhiều bác nói, độ phân giải cao hơn, và quan trọng là giá rẻ hơn...
Nói chung bác nào thích Pro thì lấy D300s còn bác nào thích kinh tế thực dụng thì lấy D7k. Hai con này thật sự không chênh lệch nhiều đâu. Bác nào không tin thì cứ múc sài thử xem em nói có đúng không nhé hi. Không phải tự nhiên mà giá 2 con này chênh nhau không nhiều, người ta thường nói "tiền nào của đó" các bác ạ. USD đang leo thang anh em cứ quất mạnh dạn đừng để "cái sự sung sướng" bị gián đoạn ạ...hehehe.

thaitunhi1606
22-02-2011, 12:32 PM
Bác Hoangcuky lại đứng núi này trông núi nọ rồi. Nếu tính bác như thế đổi D300s thì chắc chắn sẽ lại quay về D7k thôi hi.
Cá nhân em đều sài qua cả 2 máy. Về chất ảnh thì như nhau.
D300S chỉ hơn D7k cái body, để chế độ mặc định thì có vẻ D300s nét bén hơn D7k 1 tý nhưng đây không phải là vấn đề với D7K vì có thể tinh chỉnh độ sắc nét trong máy. Nhưng về khoản cân bằng trắng thì D7K ngon hơn chính xác D300s.
D7k thì hơn D300s nhiều cái như: khử noise cực đã ở ISo cao (cái này chụp đêm và chụp thiếu sáng sướng lắm), quay phim full HD, Pin dung lượng cao, Body nhỏ gọn nhưng vẫn chắc chắn vì làm từ hợp kim cầm đã chứ không như nhiều bác nói, độ phân giải cao hơn, và quan trọng là giá rẻ hơn...
Nói chung bác nào thích Pro thì lấy D300s còn bác nào thích kinh tế thực dụng thì lấy D7k. Hai con này thật sự không chênh lệch nhiều đâu. Bác nào không tin thì cứ múc sài thử xem em nói có đúng không nhé hi. Không phải tự nhiên mà giá 2 con này chênh nhau không nhiều, người ta thường nói "tiền nào của đó" các bác ạ. USD đang leo thang anh em cứ quất mạnh dạn đừng để "cái sự sung sướng" bị gián đoạn ạ...hehehe.
Đấy cũng là lý do mà em băn khoăn đấy ạ :)) Sao không có con nào kết hợp được cả 2 con này mà giá lại same same nhỉ :))

Hoangcuky
22-02-2011, 04:44 PM
D400 hình như không có đâu!

fptvn
23-02-2011, 09:57 AM
Mặc dù không thích D300 nhưng mình phải công nhận là nó ngon hơn D7000. Megapixel cao cũng không cần lắm, chỉ làm noise thêm thôi. Nếu nói là dùng để crop hình thì ít khi nào dùng trừ khi chụp thương mại hay studio. Còn bình thường thì chẳng bao giờ cần tới pixel cao như vậy.

Còn D300s thì dĩ nhiên là hơn D300. ủng hộ em này. Nếu chơi không nổi full frame thì D300s là nhất rồi. Tuy nhiên D300s không phải là cứ chụp là sẽ đẹp, mình cũng có lúc đổi ý thích lên D300s trước khi lên full frame vì biết thế nào cũng ra D400 đại khái, dòng D300s sẽ xuống giá. Tuy vậy, mình search trên vnphoto thấy nhiều anh em xài D300s chụp cũng không đẹp hơn D40. Cho nên mình nghĩ đi nghĩ lại yên ổn với D90 + thêm lens tốt, làm chủ nó còn hơn cứ lo upgrade body.

Mặc dù nghe nói là có người nói dùng D90 với 85mm 1.8 10 phát trật hết 5, còn dùng D300 thì 10 phát trúng hết 9. Rồi đem ra mưa gió, tuyết thì D300 chụp ào ào, trong khi D90 thì chụp một tấm rồi cất vào. Em chẳng biết cái này nói thật hay không? Nếu body mà chịu được, thì cái lens có chịu nổi không? Em thì cũng chẳng dại gì trời mưa mà đem máy ảnh ra sáng tác, cho dù em có xài D700 hay D3s cũng vậy.

Em khuyên bác chủ nên dùng D90 thay vì D7000. Vì sao, nó rẻ hơn, thiếu đi vài chức năng, nhất là không đo sáng với ống AIs, nhưng nói thật, em không nghĩ MF đã là rẻ hơn AF. Vì đa số AIs là hàng cũ, có khi mắc so với tuổi của nó, có khi rễ tre, vvv. tội gì ham cái MF chi cho mệt trong khi AF bán đầy mà giá cũng vừa phải. 39 điểm lấy nét cũng không biết có tác dụng gì không nếu người chụp thích xóa phông (ngu ý của em).

Ai cũng muốn cái máy mình đã chọn và dùng là tốt nhất, để chứng tỏ là mình thông minh hơn, có bộ gear ngon hơn, đẳng cấp hơn, chụp hình đẹp hơn. Riêng mình thì nghĩ phải vừa túi tiền mình, làm chủ được thiết bị, tránh những sai lầm ko đáng, nâng cấp cái mà mình sẽ sử dụng lâu dài được thì hay hơn. Quan trọng nhất là xài hàng zin sướng hơn xài second hand, hehe.

Nhưng nếu đủ tiền, thì nên chọn D300s, còn không thì D90, đừng chọn D7000.

intotherainbow
23-02-2011, 10:50 AM
bác nào bảo d90 + 85 1.8D chụp 10 out 5 thì phải xem lại ống kính thôi =)) em chụp chả thấy out phát nào =))

nikonueh
23-02-2011, 02:13 PM
Mặc dù không thích D300 nhưng mình phải công nhận là nó ngon hơn D7000. Megapixel cao cũng không cần lắm, chỉ làm noise thêm thôi. Nếu nói là dùng để crop hình thì ít khi nào dùng trừ khi chụp thương mại hay studio. Còn bình thường thì chẳng bao giờ cần tới pixel cao như vậy.

Còn D300s thì dĩ nhiên là hơn D300. ủng hộ em này. Nếu chơi không nổi full frame thì D300s là nhất rồi. Tuy nhiên D300s không phải là cứ chụp là sẽ đẹp, mình cũng có lúc đổi ý thích lên D300s trước khi lên full frame vì biết thế nào cũng ra D400 đại khái, dòng D300s sẽ xuống giá. Tuy vậy, mình search trên vnphoto thấy nhiều anh em xài D300s chụp cũng không đẹp hơn D40. Cho nên mình nghĩ đi nghĩ lại yên ổn với D90 + thêm lens tốt, làm chủ nó còn hơn cứ lo upgrade body.

Mặc dù nghe nói là có người nói dùng D90 với 85mm 1.8 10 phát trật hết 5, còn dùng D300 thì 10 phát trúng hết 9. Rồi đem ra mưa gió, tuyết thì D300 chụp ào ào, trong khi D90 thì chụp một tấm rồi cất vào. Em chẳng biết cái này nói thật hay không? Nếu body mà chịu được, thì cái lens có chịu nổi không? Em thì cũng chẳng dại gì trời mưa mà đem máy ảnh ra sáng tác, cho dù em có xài D700 hay D3s cũng vậy.

Em khuyên bác chủ nên dùng D90 thay vì D7000. Vì sao, nó rẻ hơn, thiếu đi vài chức năng, nhất là không đo sáng với ống AIs, nhưng nói thật, em không nghĩ MF đã là rẻ hơn AF. Vì đa số AIs là hàng cũ, có khi mắc so với tuổi của nó, có khi rễ tre, vvv. tội gì ham cái MF chi cho mệt trong khi AF bán đầy mà giá cũng vừa phải. 39 điểm lấy nét cũng không biết có tác dụng gì không nếu người chụp thích xóa phông (ngu ý của em).

Ai cũng muốn cái máy mình đã chọn và dùng là tốt nhất, để chứng tỏ là mình thông minh hơn, có bộ gear ngon hơn, đẳng cấp hơn, chụp hình đẹp hơn. Riêng mình thì nghĩ phải vừa túi tiền mình, làm chủ được thiết bị, tránh những sai lầm ko đáng, nâng cấp cái mà mình sẽ sử dụng lâu dài được thì hay hơn. Quan trọng nhất là xài hàng zin sướng hơn xài second hand, hehe.

Em thấy ý kiến của bác mâu thuẫn quá ạ. Đầu tiên bác phán D300 ngon hơn D7K. Sau đó phán tiếp D300s phải ngon hơn D300. Tiếp tục D300s lại chụp hình ra ảnh không bằng D40...hic. Tiếp tục bác khuyên chủ topic lấy D90 (máy của bác đang sài không liên quan gì đến tiêu đề của topic này). Rồi bác phán tiếp 39 điểm lấy nét không để làm gì...hahaha.

Và câu cuối cùng là bác tự mâu thuẩn với bác đó ạ: "Ai cũng muốn cái máy mình đã chọn và dùng là tốt nhất, để chứng tỏ là mình thông minh hơn, có bộ gear ngon hơn, đẳng cấp hơn, chụp hình đẹp hơn. Riêng mình thì nghĩ phải vừa túi tiền mình, làm chủ được thiết bị, tránh những sai lầm ko đáng, nâng cấp cái mà mình sẽ sử dụng lâu dài được thì hay hơn. Quan trọng nhất là xài hàng zin sướng hơn xài second hand, hehe."

fptvn
23-02-2011, 02:26 PM
Em thấy ý kiến của bác mâu thuẫn quá ạ. Đầu tiên bác phán D300 ngon hơn D7K. Sau đó phán tiếp D300s phải ngon hơn D300. Tiếp tục D300s lại chụp hình ra ảnh không bằng D40...hic. Tiếp tục bác khuyên chủ topic lấy D90 (máy của bác đang sài không liên quan gì đến tiêu đề của topic này). Rồi bác phán tiếp 39 điểm lấy nét không để làm gì...hahaha.

Và câu cuối cùng là bác tự mâu thuẩn với bác đó ạ: "Ai cũng muốn cái máy mình đã chọn và dùng là tốt nhất, để chứng tỏ là mình thông minh hơn, có bộ gear ngon hơn, đẳng cấp hơn, chụp hình đẹp hơn. Riêng mình thì nghĩ phải vừa túi tiền mình, làm chủ được thiết bị, tránh những sai lầm ko đáng, nâng cấp cái mà mình sẽ sử dụng lâu dài được thì hay hơn. Quan trọng nhất là xài hàng zin sướng hơn xài second hand, hehe."

Ủa vậy hả, vậy mà mình không thấy gì mâu thuẫn hết. Bạn thử đọc lại kỹ và suy nghĩ xem lần nữa xem sao. Nhất là cái hàng chữ màu xanh bạn highlight đó, nó có 2 ý nghĩa đó. Hi vọng bạn đọc kỹ sẽ nhận ra được. Chúc bạn vui vẻ nhé.

Amon Amarth
23-02-2011, 06:39 PM
D300s. Khỏi suy nghĩ giải thích dông dài chi cho mệt :drool:

bluelion
23-02-2011, 07:59 PM
Em là thằng cay cú vụ chụp tuyết đây! Thực sự là em cầm D90 là cực kỳ thỏa mãn và không có ý định lên thêm, dưng cơ mà cay cú nó vẫn có chứ, ở VN ko dễ có tuyết để chụp, mà đi nước ngoài, có tuyết mà không dám chụp thì bác bảo có bực không? Chuyện Lens thì em toàn chơi MF AI, AIS cũng quen tay hay mắt thôi, tuyết thì nó không ướt như mưa nên phơi ra ngoài ở mức độ vừa phải thì ok liền. Em không up lên D300 mà rẽ sang hướng thêm D2h để backup, rẻ và phù hợp với những thằng toàn khoe ảnh trên mạng là chính như em, mưa tuyết em cứ rút D2h bắn cho đã! :)

vanphiet
23-02-2011, 10:55 PM
D7000 là một sai lầm rất lớn của nikon ngay từ cái tên, nó làm người đang dùng d90 không muốn lên đời, làm người mới chơi thì phân vân với d300s.Hi vọng đây chỉ là chiến lược kinh doanh và d7000 chỉ là thiết bị thử nghiệm công nghệ mới và là bước đệm để d800 hay d4 ra đời.Mình đang dùng d7000 nhưng cũng chẳng có gì phải phàn nàn cả,nếu có lên đời chắc là d800 chứ không phải d300s hay d700 vì tất cả đều đã cũ và mình thì luôn thích cái mới.

Hoangcuky
24-02-2011, 06:39 PM
Hôm trước mình cũng cầm D7000 đi lang thang ngoài trời tuyết, vì chưa mua dc túi ưng ý nên cứ cầm tay không, bắn ầm ầm chả làm sao cả!

Babniik
24-02-2011, 11:08 PM
Cần gì tới D7k, D90 mình cũng bắn ầm ầm trời tuyết, xong chui vào chỗ ấm rồi lại ra trời tuyết (-15C) mà có thấy làm sao đâu.

ca_sau
25-02-2011, 03:24 AM
D300(s) sử dụng sensor do Nikon thiết kế còn D7000 sử dụng sensor do Sony thiết kế. Các bác nào còn đang băn khoăn về 2 body này cũng nên chú ý thêm điểm này :)

thaitunhi1606
25-02-2011, 04:06 PM
Em đã chọn D300s! Mong là ko ân hận và lăn tăn với em D7k :D

Hoangcuky
25-02-2011, 07:23 PM
Hôm nay thấy giá con D7000 giảm 100 euro, chắc sắp có con gì mới??

CPham
25-02-2011, 08:18 PM
D300(s) sử dụng sensor do Nikon thiết kế còn D7000 sử dụng sensor do Sony thiết kế. Các bác nào còn đang băn khoăn về 2 body này cũng nên chú ý thêm điểm này :)

Bác cho em hỏi hơi ngu tý, vâyh sensor cua Ni tốt hơn hay Sony tốt hơn?

wildsea
26-02-2011, 02:11 AM
Không biết bác chủ thớt đã dùng qua nhiều đời máy chưa. Nếu mới dùng thì cứ D7000 thôi ạ cho nó đúng dòng. Như thế lại còn được máy công nghệ mới, nhiều tính năng trội hơn D300s và phải vài năm mới tính đến nâng cấp. Trong khi dùng D300s chưa chắc bác đã dùng đến những cái hơn của nó mà em nó thì ra lò đã khá lâu rồi, kiểu gì bác cũng băn khoăn khi nó sẽ được nâng cấp lên trong thời gian ngắn tới.
Ảnh đẹp phần lớn do người chụp bác ạ :D. Được khen "máy như thế mà ảnh đẹp thế" thích hơn là "máy thế thì ảnh đẹp là đúng rồi" bác nhỉ. (đấy là chưa có khoản "máy như thế mà ảnh cũng thường thôi" đấy ạ)
Chúc bác có máy mới và vui với lựa chọn của mình. Riêng em sau khi cân nhắc ban đầu giống bác đã lấy D7k và giờ vẫn thấy hài lòng.

zomeobaby
26-02-2011, 09:57 PM
:22:Sự gọn nhỏ cũng là 1 lợi thế khi các bác mang đi chụp đấy.
Về tính năng D7000 gần như chẳng thua kém nếu không nói là nhiều hơn.
Riêng khoản quay phim AF toàn phần tức là chỉ cần nhấn cò chụp máy sẽ lấy nét theo chủ thể trong khung hình. Cái này rất cần đấy. Nếu không có chức năng này quay phim vất vả và nhiều khi bỏ phí khoảng khắc hay.
Bác nào chụp gia đình, có tý chất sáng tác, cơ động thì chơi D7000.
Bác nào thích thể thao, thích phượt rừng rú, tay chân khỏe thì D300s. Chả sao cả, cái nào cũng hay nhưng chỉ hay với đối tượng nhất định:1:

natuanh
26-02-2011, 11:07 PM
Theo em nghĩ, các bác khỏi phải suy nghĩ nhiều về 2 body này. Để dành thời gian học photoshop.

mhpit
01-03-2011, 05:26 PM
bác nào bảo d90 + 85 1.8D chụp 10 out 5 thì phải xem lại ống kính thôi =)) em chụp chả thấy out phát nào =))

Ngưỡng mộ bác quá!!! Bác chụp ở khẩu nào thế ah???

Ah, có bác than phiền D7000 chụp người da mịn như sáp rồi đó ah, các bác chú ý điểm này nhé!!!
Em thì Vote cho D300s :biggrin:

ca_sau
01-03-2011, 08:05 PM
Bác cho em hỏi hơi ngu tý, vâyh sensor cua Ni tốt hơn hay Sony tốt hơn?

Ý bác hỏi tốt hơn là thế nào :D chụp bao nhiêu shot thì cháy hay thế nào :))

Về cảm quan em thấy những sensor của các hãng có đặc trưng riêng, ở đây về cụ thể là Sony và Nikon thì em thấy sensor của Nikon cho ra ảnh cảm giác sâu hơn "3D" hơn, các vật thể nổi khổi rất tốt. Màu sắc từ Sensor Nikon có chiều hướng "lòe loẹt" hơn :))
Biết vậy để các bác biết đường mà chọn, nếu chụp phong cảnh, ngoài trời nhiều thì chọn Nikon mà chụp mẫu và thời trang thì Sony :D

PS: Tuy nhiên PS giỏi thì cái nào cũng gần như cái nào thôi mà :))

genius2609
01-03-2011, 08:28 PM
Không biết gì, vào chém phát, D7000 bác chủ ơi!!! Em nghĩ bác đã lập thread này rồi thì có lẽ D7000 hợp với bác hơn. Một số bác nói D300 có weather shield, chụp chắc cú hơn, cũng đúng thật. Nhưng mà em thấy thế này, con A300 ghẻ của em, chup bụi đường Hà Nội rồi, gió tuyết châu Âu rồi, tuyết nó rơi trên thân máy, trên lens, tan cả ra, có hôm mưa lất phất cũng chụp rồi, dùng mãi vẫn thấy trơ trơ ra, có sao đâu. Em nghĩ build D7000 không thua cái A300 ghẻ đâu. Weather shield là dùng cho bão cát, bão tuyết ầm ầm, mưa rào mà còn ngơ ngơ chụp ảnh như bác gì hồi Hà Nội lụt ấy, chứ mấy cái mưa xuân với cả tuyết làng nhàng, bụi đường Hà Nội thì chưa ăn thua, chiến hết. Bàn nhảm với các bác cho vui :)

totillas
01-03-2011, 08:46 PM
D7000 có weather shield đấy nhé.

mr3dua
01-03-2011, 10:21 PM
Nếu bác ngại cái D7000 về weather shield thì mua cái shield gắn vào, em thấ có bác nào bên xóm bán đấy ah. Gắn vào cho đỡ va chạm và cầm chắc tay hơn

Nhưng em vẫn vote 1 phieu cho D300s vì em đang xài, tuyệt cú mèo.

nmthuan
01-03-2011, 10:41 PM
Cá nhân em đánh giá cao D7000 này lắm. Cơ mà em thích cái build nặng nề của D300s hơn, thật sự cầm rất đầm tay. Còn về chất ảnh, iso thì em thấy hai con này ngang nhau, tuy nhiên D7000 nhìn ảnh có vẻ tươi tắn và sáng sủa hơn D300s :)

Dù đã đổi sang D300s nhưng em vẫn hay nhớ nhung con D7000 lắm ạh. Đáng lẽ em đã không đổi nếu không có lời chào mời đổi bù quá hấp dẫn :D

nikonueh
02-03-2011, 01:08 PM
Cá nhân em đánh giá cao D7000 này lắm. Cơ mà em thích cái build nặng nề của D300s hơn, thật sự cầm rất đầm tay. Còn về chất ảnh, iso thì em thấy hai con này ngang nhau, tuy nhiên D7000 nhìn ảnh có vẻ tươi tắn và sáng sủa hơn D300s :)

Dù đã đổi sang D300s nhưng em vẫn hay nhớ nhung con D7000 lắm ạh. Đáng lẽ em đã không đổi nếu không có lời chào mời đổi bù quá hấp dẫn :D

Ôi trời ! bác chủ Topic Góc Ảnh D7000 đã phụ bạc em nó rồi sao? Mình thì có điều kiện chụp cả 2 body nên quyết định cuối cùng là D7000.
Nói chung so tổng thể 2 bé này không hơn thua nhau nhiều. Mất cài này thì được cái kia.
D300s mặc định auto ảnh ra nét hơn 1 chút so với D7K có lẻ do nhiều điểm lấy nét hơn chăng? nhưng không thành vấn đề vì D7K có thể tinh chỉnh được độ nét, D300s cho tốc độ chụp nhanh hơn 1 tý, Body chắc hơn vì tất cà bằng hợp kim, nặng hơn. D7k thì khử noise ở Iso cao ăn đứt D300s. Quay phim fullHD, Expeed2, độ phân giải cao hơn lên tới 16 chấm, body gọn nhẹ nhưng vẫn chắc chắn vì đa phần bằng hợp kim (cái này có ưu điểm cho ai không thích cồng kềng to nặng), pin dung lương cao 1900 so voi 1500 của D300s... nói chung 2 em này không chênh lệch nhiều nên mình nghĩ đây chính là lý do mà giá của 2 body này không chênh lệch nhiều. Nếu muốn mua ngay thì mình khuyên chọn D7k, còn không thì đợi bản nâng cấp của D300s chắc chắn sẽ rất ngon đó.

nmthuan
02-03-2011, 05:00 PM
Không muốn phụ bạc mà vì bị dzụ dzỗ, đổi con D7000 (2000 shot) lấy con D300s (700 shot) mà chỉ bù 100$ :))

Về iso + ảnh trong trẻo thì D7k ăn đứt D300s, tuy nhiên D300s nét hơn một chút và màu sắc có xu hướng đậm hơn D7000. Đang suy nghĩ lại con D7000 nè :D

totillas
02-03-2011, 07:12 PM
muốn màu sắc đậm thì dễ thôi, vào Picture Control chỉnh.

Không muốn phụ bạc mà vì bị dzụ dzỗ, đổi con D7000 (2000 shot) lấy con D300s (700 shot) mà chỉ bù 100$ :))

Về iso + ảnh trong trẻo thì D7k ăn đứt D300s, tuy nhiên D300s nét hơn một chút và màu sắc có xu hướng đậm hơn D7000. Đang suy nghĩ lại con D7000 nè :D

nmthuan
02-03-2011, 10:31 PM
muốn màu sắc đậm thì dễ thôi, vào Picture Control chỉnh.

nếu bạn không chỉnh gì thì mới thấy rõ, mình so sánh thế mà. Chứ có can thiệp vào rồi thì nói chi :)

nikonueh
03-03-2011, 04:22 PM
Vậy là các bác đồng ý như nhận xét của rồi nhỉ? để mặc định D300s có vè nét hơn D7k 1 tý nhưng cái này không thành vấn đề vì có thể chỉnh được...hi. Về lại D7k đi bác...hi

hjpnguyen
03-03-2011, 06:57 PM
bác vẫn chưa chọn dc máy ah ?? bác múc d300s đi
nếu thấy chán đổi cho em em bu thêm :)) em đang xài d7k :)

sysconfig
03-03-2011, 08:09 PM
nhiều bác phân tích quá em nói cũng = thừa, nhưng nếu là em em sẽ chọn d300s như vị đại tướng quân Alex Ferguson từng nói "phong độ chỉ là nhất thời, đẳng cấp mới là mãi mãi". D300s vẫn ở kèo trên chấp nửa trái bác chủ ạ.

habitat
08-03-2011, 09:39 PM
D300s đi bác, bảo đảm không hối hận đâu, nếu có hối hận thì hối hận chung với em cho vui. Em mới lấy bộ D300s + 35f1.8G đây. Máu qua đem ra bắn thử khi trời đã nhá nhem tối:

D300s l 35f1.8G
Aperture: f/1.8
Exposure: 1/5s, handheld
ISO: 800
Picture mode: Standard
Time: 7:30PM

haifangshi
08-03-2011, 09:50 PM
Trời tối mà bầu trời xanh quá hén. D300s có vẻ ngon nhỉ.

Achilles
08-03-2011, 11:51 PM
dang có em D300s như mới đập hộp 700 shot đây .... bác nào thích PM em nhé ...... em ko có duyên với Nikon thi phải :( ..... thấy nikon chup cũng rất hay nhưng cảm giác chưa hợp hehehehe

intotherainbow
08-03-2011, 11:56 PM
D300s đi bác, bảo đảm không hối hận đâu, nếu có hối hận thì hối hận chung với em cho vui. Em mới lấy bộ D300s + 35f1.8G đây. Máu qua đem ra bắn thử khi trời đã nhá nhem tối:

D300s l 35f1.8G
Aperture: f/1.8
Exposure: 1/5s, handheld
ISO: 800
Picture mode: Standard
Time: 7:30PM

bác này tay chắc nhỉ, 35mm mà chụp 1/5s lun @.@ em toàn phải để 1/20 trở lên

noface
09-03-2011, 11:54 PM
- D300s đi pác ... Còn đạn mạnh thì lên D700 luôn cho nó máu ... :)

hieumetal
12-03-2011, 09:19 AM
trước khi lấy D300s mình cũng gõ chứ "đánh giá nikon D300s" tra trên google, có đủ mọi loại bài đánh giá với các dòng máy khác như 7D canon hay chính D300 của nikon, mỗi bài review lại khác nhau, loạn cả lên. Nói chung với những người đã quen sử dụng các dòng semi-pro của nikon (như mình sài D200) thì chắc chắn sẽ lên D300s hoặc D700 chứ ko bao h là D7000. Bởi cái cách điều khiển máy mà nikon trang bị cho các dòng từ D200 trở lên cực kì hiệu quả, chất ảnh mình ko dám bàn ở đây, nhưng cái giá chênh nhau đến gần 300$ cũng có cái lý do của nó đấy bạn.

natuanh
15-03-2011, 04:04 PM
Ý bác hỏi tốt hơn là thế nào :D chụp bao nhiêu shot thì cháy hay thế nào :))

Về cảm quan em thấy những sensor của các hãng có đặc trưng riêng, ở đây về cụ thể là Sony và Nikon thì em thấy sensor của Nikon cho ra ảnh cảm giác sâu hơn "3D" hơn, các vật thể nổi khổi rất tốt. Màu sắc từ Sensor Nikon có chiều hướng "lòe loẹt" hơn :))
Biết vậy để các bác biết đường mà chọn, nếu chụp phong cảnh, ngoài trời nhiều thì chọn Nikon mà chụp mẫu và thời trang thì Sony :D

PS: Tuy nhiên PS giỏi thì cái nào cũng gần như cái nào thôi mà :))

Bác ơi em nghe thiên hạ nói sensor nikon là do sony làm; không biết thiên hạ đồn như vậy có đúng không, hihihi

dinhnn
15-03-2011, 05:03 PM
trước khi lấy D300s mình cũng gõ chứ "đánh giá nikon D300s" tra trên google, có đủ mọi loại bài đánh giá với các dòng máy khác như 7D canon hay chính D300 của nikon, mỗi bài review lại khác nhau, loạn cả lên. Nói chung với những người đã quen sử dụng các dòng semi-pro của nikon (như mình sài D200) thì chắc chắn sẽ lên D300s hoặc D700 chứ ko bao h là D7000. Bởi cái cách điều khiển máy mà nikon trang bị cho các dòng từ D200 trở lên cực kì hiệu quả, chất ảnh mình ko dám bàn ở đây, nhưng cái giá chênh nhau đến gần 300$ cũng có cái lý do của nó đấy bạn.

nghe là biết chưa bao giờ ông này dùng d7000 rồi, mình cũng đang dùng d200 đã 3 năm nay, giờ mượn d7000 chụp so sánh thử thì chỉ có iso 100 thì có thể d200 gần bằng d7000 thôi, còn lại thì chẳng có gì so sánh được với d7000 hết. Sensor d7000 hơn hẵn. cách điều khiển cũng chẳng kém gì. hình thì mình đem đọ từng li một d7000 cảm nhận ánh sáng tốt hơn hẵn ngay cả trong điều kiện iso 100, có những tia sáng rất nhỏ, d200 không nhìn thấy chứ d7000 là thấy rõ mồn một, góc ảnh vẫn nét cực kỳ. trong khi cùng 1 ống kính mà d200 thì không ngon bằng ở góc ảnh. ngay cả RAW thì d7000 vẫn đẹp hơn. Mình vẫn yêu em d200 nhưng nói cho công bằng thì d7000 ngon hơn. Tóm lại d7000 hay d700.

asazy
15-03-2011, 05:06 PM
Xem kĩ D7000 thì thực ra dyamic range của nó chỉ cao ở iso thấp thôi, chứ iso càng cao nó càng xuống dốc không phanh, Không ổn định như D300s. Độ sâu của màu D7000 kém D300s ;))

D300s sử dụng 2 thẻ CF, còn D7000 dùng 2 thẻ SD. Chỉ việc này thôi đã nói lên nhiều điều rồi

D300s có thiết kế đầm tay khi lắp grip, D7000 lắp grip cầm ngang thì bé mà cầm dọc thì to
Nói chung là rất là nói chung ;))

Hoangcuky
15-03-2011, 05:40 PM
Xem kĩ D7000 thì thực ra dyamic range của nó chỉ cao ở iso thấp thôi, chứ iso càng cao nó càng xuống dốc không phanh, Không ổn định như D300s. Độ sâu của màu D7000 kém D300s ;))

D300s sử dụng 2 thẻ CF, còn D7000 dùng 2 thẻ SD. Chỉ việc này thôi đã nói lên nhiều điều rồi

D300s có thiết kế đầm tay khi lắp grip, D7000 lắp grip cầm ngang thì bé mà cầm dọc thì to

Là 1 CF và 1 SD bác ơi!

nmthuan
15-03-2011, 06:00 PM
topic này sống dzai nhở, bác chủ chắc mua được máy rồi mà anh em vẫn tranh luận.

Nếu mua D7000 thì chắc chắn mọi người sẽ luôn nhìn về D300s, bảo thỏa mãn được body đó rồi thì em không tin đâu :)). Nhưng mua D300s rồi thì sẽ thấy không thích vụ noise ở iso cao cho lắm :D, không bằng D7000. Cá nhân em thì em vẫn giữ D300s và chờ ngày Nikon ra con D400.

bkavn
17-03-2011, 01:43 AM
em cũng chuẩn bị phân vân đây
dạo này thấy con Dê 90 nó cân bằng trắng với đo sáng sao ko chuẩn lắm :P

jo1214
18-03-2011, 08:42 AM

Mình cũng thấy thế, hay là tại lens nhỉ (trước chụp lens khác h chụp lens khác) thấy màu có vẻ ám xanh hic hic.
Cũng đang đâu đầu vụ này đây nhưng khả năng là để tiền làm e 80 - 200 + 17 - 55 là ngon nhất :D

duongtran
18-03-2011, 08:56 PM

D90 thì em nghĩ vẫn là nó, mức giá với thông số của nó ko thể so sánh với D300s .... theo em thì nó ai mới dùng thì chơi vô tư, một khi đã bước lên tầm khác thi phải thay thôi.

Thấy anh em trong này người khen kẻ chê D7000, thật là nhức đầu khi chọn lựa nhỉ, rút lại thì chắc phải chơi D300s vì dù sao nó cũng có cái thẻ CF ạ .... khác mấy em dùng SD chắc khá nhiều

việc còn lại là em chọn Nikon Lens cho phù hợp nữa thôi

levuphuc
20-03-2011, 12:52 AM

Xem lại đánh giá về Dynamic Range trên dxomark, tôi thấy D300s đúng là ổn định nhất nhưng D7000 cũng đâu kém cạnh, đâu có hiện tượng "tuột dốc không phanh" như bạn nói, ngược lại D7000 luôn tỏ ra "chiếu trên" trong suốt dãy ISO. Lạ một điều là D90 lại có DR tốt hơn D300s thậm chí vượt bậc D7000 ở dãy ISO từ ~1400 - 4800.

Còn đây là so sánh tổng thể về sensor của D90, D7000 và D300s (cũng theo dxomark)

Và đây là kết luận review của D7000 vs D300s:

Theo hình trên rõ ràng ta thấy:

D300s > D7000 ở:

Build quality (cái này không biết dịch sao nữa, nói nôm na là bao gồm: chất liệu cấu hình nên máy, khả năng bảo vệ, các cổng kết nối, thẻ nhớ ...) Công thái học và thao tác điều khiển (cầm đầm tay, bố trí nút hợp lý ...) Tính năng Đo sáng và lấy nét Hiệu năng hoạt động Giá trị sử dụng (cái này thay đổi theo thời gian, vì bài viết này đánh giá vào lúc thời điểm mới ra D7000, giờ giá D7000 sụt khá nhiều nên tiêu chí này không còn chính xác nữa).

Và D7000 > D300s ở:
Chất lượng hình raw Chất lượng hình jpeg Hoạt động trong điều kiện ánh sáng yếu/ISO cao (khả năng khử nhiễu) (cái này cũng rất quan trọng) Tính năng quay video Các thông số "khoa học" là thế, còn về thông số "tình cảm" - thích cái nào hơn - là tùy mỗi người

Hy vọng sự so sánh này giúp được cho những bạn còn phân vân giữa 2 model này... giống như tôi... đã từng! :angel_not::11:

RDuran
20-03-2011, 01:14 AM
Bác Levuphuc ơi cho em hỏi cuối cùng Bác múc em nào vậy???Em càng đọc càng không quyết định được :-(

levuphuc
20-03-2011, 01:47 AM
Về thông số kỹ thuật: tôi thích D7000 hơn,
Về thông số tình cảm: tôi cũng chọn D7000 - vốn là dân công nghệ nên cũng thích những gì mới mẻ hơn (chỉ về khoản máy móc thôi nhé, không giải thích lỡ "gấu" đọc được chắc chết :D)

Hơn nữa D7000 thuộc nhóm Consumer, D300s thuộc nhóm Prosumer, chơi giải trí thì nên chọn D7000, chơi "kiếm cơm" thì chọn D300s.

Tôi chọn D7000 vì các lý do đó!

P/S: Giá D7000 giờ cũng xuống, có thể chấp nhận được, khoảng 1160 USD cho hàng xách tay !^^

intotherainbow
20-03-2011, 02:33 AM

Cái này thì ko đúng rồi bác ơi, dynamic range của D7000 hơn hẳn D300s, và hơn là hơn, ổn định hay ko ko có ý nghĩa gì ở đây cả bác ạ.
Còn nói về ISO cao thì D300s < D90 < D7000, nói về ISO thì thể nào cũng thua.

duongtran
20-03-2011, 10:03 PM
đọc tới đọc lui .... em cũng chẳng biết chọn em nào ..... ko chơi chuyên nghiệp chọn D7000 và chơi bán chuyên thì D300s, thế thì đã rõ, chỉ quyết định thôi .... túm lại là thế đúng ko ạ

levuphuc
20-03-2011, 10:25 PM
đọc tới đọc lui .... em cũng chẳng biết chọn em nào ..... ko chơi chuyên nghiệp chọn D7000 và chơi bán chuyên thì D300s, thế thì đã rõ, chỉ quyết định thôi .... túm lại là thế đúng ko ạ

Cái chỗ được tô đậm đó tôi chưa hiểu ý bạn cho lắm.

Tóm lại là:
D7000 thuộc dòng cosumer, còn D300s thì thuộc dòng prosumer. Nikon cũng muốn định hướng người dùng như thế rồi đấy, nhưng quyết định cuối cùng vẫn là của bạn thôi :D

duongtran
20-03-2011, 11:06 PM
Cái chỗ được tô đậm đó tôi chưa hiểu ý bạn cho lắm.

Tóm lại là:
D7000 thuộc dòng cosumer, còn D300s thì thuộc dòng prosumer. Nikon cũng muốn định hướng người dùng như thế rồi đấy, nhưng quyết định cuối cùng vẫn là của bạn thôi :D

vâng bác ạh, nếu mình biết chổ để phân biệt "D7000 thuộc dòng cosumer, còn D300s thì thuộc dòng prosumer" thì mình cũng chỉ xem và quyết ... hehehe , trước đây có biết đâu, nhờ các bác chỉ dẫn và có bài so sánh thế này em mới biết đấy ạ, thanks all

intotherainbow
21-03-2011, 10:48 AM
em thì chả bao h phân biệt pro hay semi-pro cả, camera thì tùy mỗi cái mỗi đặc điểm 1 tính năng.
Chả lẽ pro thì ko nên mua D7000 mà mua D300s hoặc ngược lại, quan trọng là tính năng nó rõ ra rồi, mình thích / hợp cái nào thì quất thôi :)

tkhiem
21-03-2011, 11:57 AM
em thì chả bao h phân biệt pro hay semi-pro cả, camera thì tùy mỗi cái mỗi đặc điểm 1 tính năng.
Chả lẽ pro thì ko nên mua D7000 mà mua D300s hoặc ngược lại, quan trọng là tính năng nó rõ ra rồi, mình thích / hợp cái nào thì quất thôi :)

Mới lên d300s hả bạn hiền :D.

intotherainbow
21-03-2011, 02:30 PM
hehe cũng ko hẳn là update, ông anh lên D700 để lại con D300s thế là em bán D90 đi thôi :D

tea.h
26-03-2011, 03:43 PM
Vâng, cám ơn tư vấn của bác. Theo nhu cầu shoot của mình là công việc: chụp product, sau này sẽ cố gắng chụp studio; và sở thích là chụp interior, nhà hàng, món ăn. Thật sự chỉ có 3 lý do chính làm mình lăn tăn D7000 là do:

- công nghệ mới trong việc khử noise tốt hơn, ISO cũng cao hơn D300s nhiều (cái này lợi thế chụp trong nhà, chụp món ăn)
- D7000 hơn D300s những 4mp, mình nghĩ là sẽ rất lợi thế cho việc phóng lớn + crop hình (chụp product chụp interior thì mình nghĩ nhiều mp hơn sẽ lợi hơn)
- metering thì D7000 có sensor những 2016 pixel RGB, gấp đôi D300s (cái này thì mình không rõ nó có khác nhiều lắm không, vì Pentax hiện không sử dụng công nghệ này. Nhưng nếu đã gấp đôi thì đo sáng phải chính xác hơn)

Bác có thể cho mình vài lời khuyên dựa trên những tiêu chí này không ạ?

intotherainbow
26-03-2011, 04:05 PM
btw em chưa có dịp thử D7000, nhưng khả năng / tốc độ focus của em D300s hơn hẳn, khéo gấp đôi D90, ko biết so với D7000 thế nào nhỉ? (Lens AF-D)

tea.h
26-03-2011, 04:55 PM
Em đề nghị bác intotherainbow mượn 1 con D7000 và làm 1 bài test được không ạ? :)

levuphuc
26-03-2011, 06:09 PM
Em đề nghị bác intotherainbow mượn 1 con D7000 và làm 1 bài test được không ạ? :)

Tuy chưa có điều kiện test cả 2 thiết bị cùng lúc nhưng nếu xem xét dựa trên đánh giá của dpreview (một website review dslr cũng khá nổi tiếng) thì bạn có thể tham khảo lại bài viết này:

Và đây là kết luận review của D7000 vs D300s:

Theo hình trên rõ ràng ta thấy:

D300s > D7000 ở:

Build quality (cái này không biết dịch sao nữa, nói nôm na là bao gồm: chất liệu cấu hình nên máy, khả năng bảo vệ, các cổng kết nối, thẻ nhớ ...) Công thái học và thao tác điều khiển (cầm đầm tay, bố trí nút hợp lý ...) Tính năng Đo sáng và lấy nét Hiệu năng hoạt động Giá trị sử dụng (cái này thay đổi theo thời gian, vì bài viết này đánh giá vào lúc thời điểm mới ra D7000, giờ giá D7000 sụt khá nhiều nên tiêu chí này không còn chính xác nữa).

Và D7000 > D300s ở:
Chất lượng hình raw Chất lượng hình jpeg Hoạt động trong điều kiện ánh sáng yếu/ISO cao (khả năng khử nhiễu) (cái này cũng rất quan trọng) Tính năng quay video

Rõ ràng là bác đang phân vân 3 tính năng:

Chất lượng hình ảnh => D7000 hơn
Hoạt động trong môi trường ánh sáng yếu/ISO cao => D7000 hơn
Đo sáng và và tốc độ lấy nét => D300s hơn

Nếu xem cả 3 tính năng đó quan trọng như nhau thì D7000 hơn, còn khác ... thì tùy bạn :biggrin:

Chúc bạn sẽ có một lựa chọn đúng đắn.

caotri
26-03-2011, 08:23 PM
bác nên chơi D7000 đi là pahir rồi ! tôi đang chơi cái D300s nè ! có nhiều cái mà nó làm tôi nhức cả đầu ! không sao ngủ được ! nhưng bác dự định chơi máy để sử dụng vào mục đính gì ? làm kinh tế hay Nghệ Thuật ? nếu làm kinh tế thì sử dụng cái D7000 là ok rồi và khỏi cần phân vân gì hết !!!!!!!!!!!!!!!

tea.h
26-03-2011, 11:00 PM
Tuy chưa có điều kiện test cả 2 thiết bị cùng lúc nhưng nếu xem xét dựa trên đánh giá của dpreview (một website review dslr cũng khá nổi tiếng) thì bạn có thể tham khảo lại bài viết này:

Rõ ràng là bác đang phân vân 3 tính năng:

Chất lượng hình ảnh => D7000 hơn
Hoạt động trong môi trường ánh sáng yếu/ISO cao => D7000 hơn
Đo sáng và và tốc độ lấy nét => D300s hơn

Nếu xem cả 3 tính năng đó quan trọng như nhau thì D7000 hơn, còn khác ... thì tùy bạn :biggrin:

Chúc bạn sẽ có một lựa chọn đúng đắn.

Cám ơn bác ạ. Đúng là IQ của D7000 hơn D300s cả RAW và JPEG. Em nghĩ em sẽ thiên về D7000 hơn. Nhưng em được tư vấn bởi vài bác sử dụng qua D300s là tuy nó thua điểm so với D7000 nhưng nó có nhiều nút bấm hơn, thiết kế thông minh và tiện hơn cho việc chụp hình, giúp chụp nhanh hơn. Những bác này đều kiếm tiền bằng việc chụp hình và đều khuyên em là lấy D300s. Em phân vân lắm chẳng hiểu vì sao

bác nên chơi D7000 đi là pahir rồi ! tôi đang chơi cái D300s nè ! có nhiều cái mà nó làm tôi nhức cả đầu ! không sao ngủ được ! nhưng bác dự định chơi máy để sử dụng vào mục đính gì ? làm kinh tế hay Nghệ Thuật ? nếu làm kinh tế thì sử dụng cái D7000 là ok rồi và khỏi cần phân vân gì hết !!!!!!!!!!!!!!!

Nhu cầu thì như em nói ở trên rồi đấy ạ. Chủ yếu là chụp product và sau này là mong muốn chụp headshot cho profile trong studio. Chụp theo sở thích thì em thiên về chụp trong nhà hàng, chụp món ăn và nội thất.

levuphuc
26-03-2011, 11:51 PM
Cám ơn bác ạ. Đúng là IQ của D7000 hơn D300s cả RAW và JPEG. Em nghĩ em sẽ thiên về D7000 hơn. Nhưng em được tư vấn bởi vài bác sử dụng qua D300s là tuy nó thua điểm so với D7000 nhưng nó có nhiều nút bấm hơn, thiết kế thông minh và tiện hơn cho việc chụp hình, giúp chụp nhanh hơn. Những bác này đều kiếm tiền bằng việc chụp hình và đều khuyên em là lấy D300s. Em phân vân lắm chẳng hiểu vì sao

Nhu cầu thì như em nói ở trên rồi đấy ạ. Chủ yếu là chụp product và sau này là mong muốn chụp headshot cho profile trong studio. Chụp theo sở thích thì em thiên về chụp trong nhà hàng, chụp món ăn và nội thất.

Các bạn của bác khuyên đúng đó. Về phân khúc thì D7000 chỉ là top của Mid-range thôi bạn (vẫn là dòng consumer - chụp giải trí là chính), D300s thì thuộc phân khúc Semi-pro rồi (thuộc dòng prosumer - chụp "kiếm cơm"). D7000 xét chung quy thì chỉ hơn D300s ở:

Chất lượng hình ảnh (cả raw và jpeg)
Khả năng khử nhiễu trong điều kiện ánh sáng yếu/ISO cao
Công nghệ mới hơn và giá rẻ hơn

Còn lại thì hầu như D300s hơn hẳn D7000:

Build quality (chất liệu cấu tạo, hỗ trợ thẻ, chống chọi thời tiết tốt hơn...)
Công thái học và thao tác (bố trí nút tiện dụng)
Khả năng đo sáng và lấy nét

Và mấy cái hơn này của D300s hầu như các nhiếp ảnh gia đều quan tâm hơn vì nó không thể cải thiện được trong quá trình sử dụng (chất lượng ảnh thì có thể cải thiện qua xử lý hậu kỳ).

Nếu bạn mua để "kiếm cơm" thì chọn D300s đi, thích hợp cho bạn hơn :)

copcon
31-03-2011, 04:21 PM
Đúng là hơi nhức đầu, ý em thì ra sờ cả hai, xem em nào vừa tay thì ẵm thui - cũng nên chú ý tới cân xứng giữ người chụp và máy hẻ - em nhỏ người em thích D7000 hơn hì

e63d90
31-03-2011, 10:15 PM
Các bạn của bác khuyên đúng đó. Về phân khúc thì D7000 chỉ là top của Mid-range thôi bạn (vẫn là dòng consumer - chụp giải trí là chính), D300s thì thuộc phân khúc Semi-pro rồi (thuộc dòng prosumer - chụp "kiếm cơm"). D7000 xét chung quy thì chỉ hơn D300s ở:

Chất lượng hình ảnh (cả raw và jpeg)
Khả năng khử nhiễu trong điều kiện ánh sáng yếu/ISO cao
Công nghệ mới hơn và giá rẻ hơn

Còn lại thì hầu như D300s hơn hẳn D7000:

Build quality (chất liệu cấu tạo, hỗ trợ thẻ, chống chọi thời tiết tốt hơn...)
Công thái học và thao tác (bố trí nút tiện dụng)
Khả năng đo sáng và lấy nét

Và mấy cái hơn này của D300s hầu như các nhiếp ảnh gia đều quan tâm hơn vì nó không thể cải thiện được trong quá trình sử dụng (chất lượng ảnh thì có thể cải thiện qua xử lý hậu kỳ).

Nếu bạn mua để "kiếm cơm" thì chọn D300s đi, thích hợp cho bạn hơn :)

Sao em nghe nói là D7000 mục này hơn D300s cơ mà ?

choithuxem
01-04-2011, 12:02 AM
Sau một hồi xem các thể loại review em thấy ưng D7k rồi đấy. Khả năng lớn sẽ sút con này. Nhưng chỉ có lăn tăn duy nhất 1 cái là D7k vẫn là đồ cho consumer. Nghe cứ tội tội thế nào ấy, không hoành tráng như D300s :down:

intotherainbow
01-04-2011, 12:08 AM
Sao em nghe nói là D7000 mục này hơn D300s cơ mà ?

đo sáng thì hên xui nhưng về khả năng lấy nét thì D7000 ko thể bằng D300s dc bác ạ :D

cocsku
01-04-2011, 06:07 AM
Các bạn của bác khuyên đúng đó. Về phân khúc thì D7000 chỉ là top của Mid-range thôi bạn (vẫn là dòng consumer - chụp giải trí là chính), D300s thì thuộc phân khúc Semi-pro rồi (thuộc dòng prosumer - chụp "kiếm cơm").

Người ta xếp hạng đều có ý cả, nếu ai là dân chuyên nghiệp (làm nghề) thì mua máy Pro trong trường hợp này là D300s. Còn là người Nghiệp dư thì cứ dòng nghiệp dư mà xài.

tea.h
01-04-2011, 10:31 AM
Cám ơn bác, em đã biết chọn con nào :)

habitat
01-04-2011, 12:51 PM
Review với những con số khô khan vẫn chỉ là review, là một kênh tham khảo cho vui thôi. Nhớ dạo K-5 mới ra trang web dxomark.com có bài review về K-5 với 5D II & D700 thậm chí là với A900 & D3s. Kết quả rất ấn tượng nhưng thực tế thế nào thì các bác cũng biết rồi. K-5 vẫn là K-5, 5D II, D700, A900, D3s vẫn là D3s.

Em post lại cho các bác tham khảo chơi

Mà giá như Nikon nó đặt tên cho D7000 là D90s hay gì gì đấy mà k phải D7000 thì không khéo em cũng chơi thay vì D300s

nmthuan
01-04-2011, 01:52 PM
đo sáng thì hên xui nhưng về khả năng lấy nét thì D7000 ko thể bằng D300s dc bác ạ :D

Mình xác nhận rằng vụ lấy nét thì D7000 không bằng D300s được đâu, vẫn có cái gì đó một chậm một chút.

D300s chỉ cần nâng khả năng xử lý iso lên nữa là ok rồi :)

mr3dua
01-04-2011, 02:48 PM
Cám ơn bác, em đã biết chọn con nào :)

Bác chọn con nào thế, mua được máy thì nhớ cho anh em biết nhá để vào hội luon

tea.h
01-04-2011, 03:14 PM
Bác chọn con nào thế, mua được máy thì nhớ cho anh em biết nhá để vào hội luon

Vâng, con em chọn sẽ là con mà em phải để dành thêm 2 tháng nữa để mua, thay vì có thể mua được liền :)

hieumetal
01-04-2011, 03:39 PM
Hàng Vic body D7000: 1260usd
Hàng Vic body D300s: 1560usd
Nếu xếp pân khúc thì D7000 đứng sau ngay D300s nhưng sự chênh lệch giữa 2 máy này không nhiều. Thậm chí D7000 có nhiều công nghệ mới hơn đặc biệc cân bằng trắng của D7000 cực kỳ chính xác hơn cả d300s. Nhiều bác nói D7000 không hơn D90 là sai lầm và chắn chắn là chưa chụp thử D7000 rồi. Nếu thích gọn nhẹ, công nghệ mới, cân bằng trắng tốt, chất ảnh tốt chọn D7000, nếu ai thích body pro nặng, nhiều điểm lấy nét lấy D300s. Về chất ảnh 2 con này ngang nhau WB của D7000 tốt hơn D300s nhiều.

tôi hỏi thật! ông chụp bằng d300s bao h chưa??? và cầm 2 cái máy này cùng chụp 1 lens chưa??? phán cứ như ông là bố của VIC

natuanh
04-04-2011, 09:56 PM

Bác này chém gió kinh

tea.h
05-04-2011, 02:22 PM
Thêm 1 điểm nữa cho các bác muốn mua D7000 nên chú ý. D7000 hơn D300s những 4Mp, cho nên khả năng zoom của D7000 sẽ tốt hơn D300s. Nhưng cũng chính vì vậy mà nó có thể trở thành điểm yếu của D7000. Nếu bình thường các bác hơi run tay 1 tẹo trên máy có số độ phân giải thấp, zoom 100% lên thì vẫn chưa thấy được nhòe, hình vẫn sharp. Hoặc lens hơi bị back/front focus 1 tẹo thì vẫn thấy sharp. Nhưng trên sensor có độ phân giải cao, zoom 100% lên thì hình sẽ to hơn, sẽ thấy nhòe rõ hơn. Chính vì vậy, máy có độ phân giải cao hơn thì khó sử dụng hơn, và đòi hỏi lens cao cấp hơn để được hình ảnh rõ nét hơn

choithuxem
10-04-2011, 05:29 PM
vậy là chưa ngã ngũ con nào hơn con nào hả các bác. Thông tin trái chiều quá. Người thì nói D300s lấy nét, chụp tốt hơn nhưng review lại ra chất lượng ảnh của D7k hơn ... Chẳng biết thế nào mà lần.

levuphuc
10-04-2011, 05:54 PM
vậy là chưa ngã ngũ con nào hơn con nào hả các bác. Thông tin trái chiều quá. Người thì nói D300s lấy nét, chụp tốt hơn nhưng review lại ra chất lượng ảnh của D7k hơn ... Chẳng biết thế nào mà lần.
Thì đúng là D300s hơn ở đo sáng và lấy nét, thao tác, built mà.
D7000 thì hơn ở chất ảnh, iso performance và quay phim. Hiển nhiên là vậy rồi có gì đâu mà trái chiều :D
Bác tham khảo thêm ở đây, chi tiết hơn nè:
Post 88 (http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=84196&p=1502749#post1502749)

phuongnam178
11-04-2011, 12:08 AM
Tôi chưa có dịp dùng thử D7000 nên không dám khẳng định cái nào hơn cái nào? Nhưng tôi thấy từ dòng Semi Pro D300/s đến D700 và Pro D3 có thêm tính năng " AF Fine Tune " (tinh chỉnh và nhớ 12 loại ống kính khác nhau) tôi cho đó là 1 tính năng tuyệt vời của Nikon dành cho người sử dụng.

Vincente.Photos
11-04-2011, 03:10 AM
chà vẫn còn sống cái topic dai thật. Không biết bác chủ chọn được máy chưa ? nếu chưa thì e khuyên bác chủ thế này: Thông số kỹ thuật là 1 phần còn đã chơi ảnh cái cốt lõi của chúng ta là cái tấm ảnh cho ra cuối cùng xấu hay đẹp. Bác nên lân la sang các box hay google, flirck .v.v.search hình ảnh của d7k + d300s đi Bác thích hình của máy nào thì múc máy đấy đỡ lăn tăn. còn wan trọng để đc ảnh đẹp hay không là do bác thôi

levuphuc
11-04-2011, 09:50 AM
Tôi chưa có dịp dùng thử D7000 nên không dám khẳng định cái nào hơn cái nào? Nhưng tôi thấy từ dòng Semi Pro D300/s đến D700 và Pro D3 có thêm tính năng " AF Fine Tune " (tinh chỉnh và nhớ 12 loại ống kính khác nhau) tôi cho đó là 1 tính năng tuyệt vời của Nikon dành cho người sử dụng.

D7000 cũng có tính năng "AF Fine Tune" nữa đó bạn!

lehoangvu
11-04-2011, 01:33 PM
Theo em thì về ảnh D7000 chỉ có bằng với hơn D300s.

Về quay Video thì D7k thắng tuyệt đối.

Về tao tác nhanh gọn thì có cái hơn có cái thua. (D300s nhiều nút chỉnh trực tiếp hơn nhưng D7k hơn ở cái U1, U2 có thể recall setting ngay tức khắc các bác ạ)

Về độ bền thì D300s thắng tuyệt đối (nếu mua 2 con mới như nhau)

Về giá thì D7k có cái hơn cái thua. Lý do: D300s ra lâu, giá đã tận sàng. Mua đi bán lại lỗ ít. D7k mới ra, giá mua ngay thì thấp hơn D300s thật nhưng nếu có ý định bán ra thì lỗ nhiều hơn D300s.

Chúc bác có quyết định sáng suốt.

banhbao223
12-04-2011, 11:27 PM
H này chắc bác chủ topic lên đời D700, hoặc có khi D3s rồi cũng nên :|.

ANDA
16-04-2011, 04:10 PM
D300S ,nhưng tốt hơn cứ D700 để khỏi lăn tăn sau này :D

pqthai8035
16-04-2011, 04:51 PM
D300S ,nhưng tốt hơn cứ D700 để khỏi lăn tăn sau này :D

Đang dùng canon, cũng lăng tăng d300s nên search thấy topic bàn luận đã quá...

Sang topic hình của D300(s) và hình của D7000 thì phân biệt rõ ràng 2 đối tượng sử dụng khác nhau. D300(s) toàn là dân biết chụp hình, hình nào chụp ra hình đó. Nét căng nhưng mịn, trong veo, màu ra rất tốt. Còn box D7000 thì cả topic được vài hình đẹp. Hình lên nét quá nhìn cứng đơ người, màu thì không thật lắm. Nhìn hình D7000 hết muốn mua DSRL luôn hihi...

=> ít tiền thì cố lên D300s + kit + fix thường (50f1.8) là ok, đừng tiết 200-300 mà lăng tăng nhiều... :drool:

nmthuan
16-04-2011, 11:13 PM

Sang topic hình của D300(s) và hình của D7000 thì phân biệt rõ ràng 2 đối tượng sử dụng khác nhau. D300(s) toàn là dân biết chụp hình, hình nào chụp ra hình đó. Nét căng nhưng mịn, trong veo, màu ra rất tốt. Còn box D7000 thì cả topic được vài hình đẹp. Hình lên nét quá nhìn cứng đơ người, màu thì không thật lắm. Nhìn hình D7000 hết muốn mua DSRL luôn hihi...

=> ít tiền thì cố lên D300s + kit + fix thường (50f1.8) là ok, đừng tiết 200-300 mà lăng tăng nhiều... :drool:

Xin hỏi bạn đã dùng 2 body này chưa thế? Nếu chưa thì đừng phán là ảnh của máy nào xấu, máy nào đẹp.

Ảnh xấu hay đẹp là do cái viewfinder đằng sau và do có 1 ít thuốc pts nữa. Ảnh bên box D7000 đa phần là newbie và chưa có chỉnh sửa pts nên thành ra nhiều khi nó không đẹp.

Mình đã xài qua cả hai body này rồi, máy nào chụp ảnh cũng đẹp cả. Cuối cùng thì mình chọn D300s, chủ yếu là do độ tiện dụng của các nút bấm và body cứng cáp hơn.

intertran
16-04-2011, 11:17 PM
Em cũng đang lăng tăng giữa 2 con D300s và D7000 .Thậy sự thì em mới chơi ảnh thôi , thấy topic mình đang cần đọc xong hết rồi cũng ko biết phải đầu tư như thế nào nữa ....
Nếu Body +18-105 + 35 f1.8 thì Body là D7000 hay D300s thì em vẫn chưa quyết định dc ....
Chụp ảnh chủ yếu của em chỉ là đam mê ko phải là kiếm cơm, Chụp chủ yếu gia đình ,chân dung và phong cảnh!
Nhức đâu quá ....D300s or D7000?????

intotherainbow
16-04-2011, 11:20 PM
Em cũng đang lăng tăng giữa 2 con D300s và D7000 .Thậy sự thì em mới chơi ảnh thôi , thấy topic mình đang cần đọc xong hết rồi cũng ko biết phải đầu tư như thế nào nữa ....
Nếu Body +18-105 + 35 f1.8 thì Body là D7000 hay D300s thì em vẫn chưa quyết định dc ....
Chụp ảnh chủ yếu của em chỉ là đam mê ko phải là kiếm cơm, Chụp chủ yếu gia đình ,chân dung và phong cảnh!
Nhức đâu quá ....D300s or D7000?????
d7000 đi cho sướng...

if2605
17-04-2011, 12:00 AM
muốn chụp tuyết em nghĩ bác bỏ tầm 200$ mua con FM 2, hoặc FM10, làm chục cuộn phim, vẫn dùng được lens nikon mà bắn tuyết bét nhè luôn ý. lên tận D2h để bắn tuyết thì em cũng sợ quá:(

son_volam002
17-04-2011, 01:23 AM

Xin được quote lại câu em đánh giá là thiếu hiểu biết nhất trong ngày.

ANDA
18-04-2011, 11:57 PM
D300S và dành tiền mua lens cho D700 luôn

Vincente.Photos
19-04-2011, 01:24 AM
Xin được quote lại câu em đánh giá là thiếu hiểu biết nhất trong ngày.
Bác này chí phải. mà topic này dai quá chẳng thấy sự trở lại của bác chủ đâu cả

newversiondevil
19-04-2011, 02:27 AM
nikon nó mà đặt tên d7000 thành dxxx thì đã ko có những toppic như thế này! :))

MtxCK75
21-04-2011, 08:01 PM
nikon nó mà đặt tên d7000 thành dxxx thì đã ko có những toppic như thế này! :))

Nó mà đặt là D200S nhỉ

dragon_sg
22-04-2011, 11:45 AM
2 dòng 2 phân khúc khác nhau .1 cái semi-Pro còn 1 cái entry .cầm cái D300s ngầu hơn !! tuy nhiên D7000 mới thừa hưởng nhiều công nghệ mới. nên giá thành cao và đc dánh giá khá cao.Lên D700 FR hoặc chờ D400 đi pác !trong thời gia chờ pác có thể ẳm con D90 mà dùng không thua cá đàn anh nhiều đâu!^^

levuphuc
23-04-2011, 08:19 PM
2 dòng 2 phân khúc khác nhau .1 cái semi-Pro còn 1 cái entry .cầm cái D300s ngầu hơn !! tuy nhiên D7000 mới thừa hưởng nhiều công nghệ mới. nên giá thành cao và đc dánh giá khá cao.Lên D700 FR hoặc chờ D400 đi pác !trong thời gia chờ pác có thể ẳm con D90 mà dùng không thua cá đàn anh nhiều đâu!^^

D7000 không phải là entry level đâu bạn. D7000 được xem là dòng middle-range (giữa entry level và semi-pro).
Đặc biệt là sau khi D7000 được giải "Best D-SLR Advanced" của TIPA thì dpreview cũng đã xếp loại lại D7000 (trước đây là middle-range).

Và tôi thấy D7000 hoàn toàn xứng đáng với vị thế đó :D

Best D-SLR Advanced: Nikon D7000

The Nikon D7000 impressed us as the definition of a state-of-the-art DX-format DSLR (APS-C size) with a 16.2 MP CMOS sensor, six frames-per-second framing rate for up to 100 shots and full 1080p HD movies with full-time AF. With twin SD card slots, a 100% viewfinder and bright 3-inch LCD for Live View operation, the camera is extremely versatile in the field. The magnesium alloy top and rear covers, special weather and dust seals plus 150,000 cycle-rated shutter system give it a pro feel.

dtungcp
04-05-2011, 11:12 AM
Ko biết bác chủ thớt mua con gì rồi nhỉ - mình cũng đang hóng để theo đây

sun_nau
04-05-2011, 11:41 AM

bít thì nói không bít đừng phán bậy nha bác, D7000 mà entry level, Entry kiểu gì mà khủng thế...xD

Vincente.Photos
04-05-2011, 05:25 PM
Không chừng bác chủ bỏ bớt 1 số "0" để về D700 ko chừng ấy chứ. Chúc mừng d7k giành giải "Best D-SLR Advanced".

quynh.nguyen
09-05-2011, 10:13 AM
Mình đang chơi con D7000 và cũng khá hài lòng với nó!

hieumetal
09-05-2011, 10:36 AM
nghe là biết chưa bao giờ ông này dùng d7000 rồi, mình cũng đang dùng d200 đã 3 năm nay, giờ mượn d7000 chụp so sánh thử thì chỉ có iso 100 thì có thể d200 gần bằng d7000 thôi, còn lại thì chẳng có gì so sánh được với d7000 hết. Sensor d7000 hơn hẵn. cách điều khiển cũng chẳng kém gì. hình thì mình đem đọ từng li một d7000 cảm nhận ánh sáng tốt hơn hẵn ngay cả trong điều kiện iso 100, có những tia sáng rất nhỏ, d200 không nhìn thấy chứ d7000 là thấy rõ mồn một, góc ảnh vẫn nét cực kỳ. trong khi cùng 1 ống kính mà d200 thì không ngon bằng ở góc ảnh. ngay cả RAW thì d7000 vẫn đẹp hơn. Mình vẫn yêu em d200 nhưng nói cho công bằng thì d7000 ngon hơn. Tóm lại d7000 hay d700.
Đọc kĩ lại đi bạn! tôi so sánh nó với D300s,chứ D200 từ thời ông nội rồi so sánh làm gì hả bạn! Ý tôi là cái hệ thống điều khiển từ D200 đến d300 rồi d300s hay D700. tôi cũng nhảy từ d200 lên D300s vì quen với hệ thống điều khiển, cầm d7000 thấy thiếu thiếu lắm! Mà đọc cho kĩ hãy phát biểu nhé bạn!

net86
12-05-2011, 03:15 AM
Bạn duongtran, Tôi cũng có băn khoăn như Bạn khi sự chọn lựa ở trong tẩm tiền này. Tôi cũng có cảm nghĩ như Bạn là mổi máy đều có thế mạnh riêng,tùy theo quan điểm và nhu cầu cùa mỗi người mà chọn lựa. Đúng như Bác Amon Amarth nói,chúng chênh nhau chừng hơn 100 USD, có thể là ở cái vỏ Full Magne của D300s ? cỏn cái ruột thì bằng giá nhau ? giả thử D7000 có vỏ Full Mg, thì chắc giá cả nó xấp xỉ nhau đấy! Lúc này ai có nhu cầu gì thì chọn nấy,chắc là không bàn cãi nhiều về cái vỏ nữa rồi.

D

xoijunkim
12-05-2011, 10:36 AM
Mình đọc các forums bên nước ngoài và nhất là trên flick đa phần là chê D7000 . Những ý kiến khen hầu hết đều là nâng cấp từ D90 hoặc các dòng thấp hơn . Theo đánh giá thì d7000 chỉ hơn d300/s ở ISO và WB còn khả năng lấy nét thì thua hoàn toàn . Sensor mới hơn , 16MP , chất ảnh trong trẻo (không biết có phải vỗ nguyên từ Sony vào không mà thấy chất giống Sony thế cái này em ko dám chém :D ) tuy nhiên mới ra được vài tháng nhưng nhiều trường hợp đã dính dead , hot fixel và có quá nhiều vấn đề http://nikonrumors.com/forum/topic.php?id=2662 .
Do đó dòng Dxxx như d300/s d700 vẫn được tin tưởng tuyện đối của các photographer nước ngoài với build chắc chắn lấy nét tin cậy các nút hiệu chỉnh thuận tiện rất giống dòng pro . Có người đánh giá là riêng việc d7000 không có nút AF-on cạnh nút AE-AF đã là không đáng mua . Hơn thế nưa giá d300 trên ebay hiên nay chỉ bằng nửa D7000
Đánh giá bây giờ là còn quá sớm , đường dài mới biết ngựa hay mà , cứ thấy bạch mã tưởng bở nhỡ đâu bạch tạng :D

Antilope
13-05-2011, 05:50 AM
Hơn thế nưa giá d300 trên ebay hiên nay chỉ bằng nửa D7000

Làm gì có chuyện đó, nếu thế thì D300 còn rẻ hơn cả D90 à ?

xoijunkim
13-05-2011, 10:33 AM
Em thấy trên flick họ nói vậy , Em cũng vừa vào ebay tham khảo hầu hết từ 600 đến 700 $
http://photography.shop.ebay.com/i.html?_from=R40&_npmv=3&_trksid=p4295.m570.l1313&_nkw=d300&_sacat=625

Antilope
13-05-2011, 08:23 PM
Em thấy trên flick họ nói vậy , Em cũng vừa vào ebay tham khảo hầu hết từ 600 đến 700 $
http://photography.shop.ebay.com/i.html?_from=R40&_npmv=3&_trksid=p4295.m570.l1313&_nkw=d300&_sacat=625
Bác toàn xem cái chưa end thì nói làm gì, mấy phút cuối bà con mới vào bids ầm ầm. D300 hàng dùng rồi cũng phải tầm 900-1000$, hàng new thì giá cũng không kém D7k new là mấy đâu nhé.

bluelion
13-05-2011, 08:45 PM
Em mua D300 của em, 3500 shot trên ebay cách đây 1 tháng với giá 679 E cả ship (trong EU), giá này em đã thấy khá hời rồi ạ. Thông thường D300 cũng cỡ 750-800 E cho 2nd và ~1200E cho new.

homer
15-05-2011, 05:55 PM
Mình đang phân vân rất nhiều giữa 3 body D90new(dư lúa đầu tư ống kính) D300 2nd(tiền dư ra thêm khoản lens) và D7000 new(hết lúa mua lens).Hiện giá D7000 so với tính năng thêm vào cùng tầm tiền chênh lệch với D90 (khoản 300$) theo mình nghĩ là hợp lý.
Cái duy nhất mình phân vân chính là D3002nd với D7000 new.
Nhu cầu của mình cần một body gọn nhẹ để xách đi du lịch, chụp phong cảnh là chính.
Ngoài ra mình cũng chơi quay phim(cái này là sở thích mà D300s thì chát quá :( )
Chất ảnh mình khá ổn Ps nên vấn đề này không lớn.
Xin cho mình ý kiến.

paisano
15-05-2011, 05:57 PM
Mình đang phân vân rất nhiều giữa 3 body D90new(dư lúa đầu tư ống kính) D300 2nd(tiền dư ra thêm khoản lens) và D7000 new(hết lúa mua lens).Hiện giá D7000 so với tính năng thêm vào cùng tầm tiền chênh lệch với D90 (khoản 300$) theo mình nghĩ là hợp lý.
Cái duy nhất mình phân vân chính là D3002nd với D7000 new.
Nhu cầu của mình cần một body gọn nhẹ để xách đi du lịch, chụp phong cảnh là chính.
Ngoài ra mình cũng chơi quay phim(cái này là sở thích mà D300s thì chát quá :( )
Chất ảnh mình khá ổn Ps nên vấn đề này không lớn.
Xin cho mình ý kiến.

2 cái này là bác cho D300 sang 1 bên rồi, nghĩ gì nữa :))

choithuxem
17-05-2011, 03:02 PM
Đọc thớt này + sau mấy tháng cân nhắc, cuối cùng em làm con D300s. Ra hàng cầm 2 con này sờ nắn, so sánh (tiếc là lại cầm D300s trước) nên thực sự không muốn sờ tới D7000 nữa ==> lại tốn thêm $ (bọn bán hàng khôn thế nhỉ). Nói chung là ảnh đẹp hay xấu do người chụp còn tính năng thì có quá nhiều người review rồi, còn nói về thiết bị thì D300s đúng là King of Dx. Mua xong không nghĩ ngợi gì về máy nữa (em ko có nhu cầu lên FF).
Mà bác nào dùng 17 55 f2.8 chưa nhỉ, cho em xin ít đánh giá nhận xét thực tế với. Ở tầm range này ko biết 17-55 đã là nhất của Dx lens chưa các bác nhỉ.

nguyen_pm
17-05-2011, 03:55 PM
DX thì 17-55 là nhất trong dải tiêu cự này rồi đó bác.. em chỉ ghét một cái là flash cóc không thể dùng với lens này.

NikonJ
17-05-2011, 04:00 PM
DX thì 17-55 là nhất trong dải tiêu cự này rồi đó bác.. em chỉ ghét một cái là flash cóc không thể dùng với lens này.

có phải do lens nó bự quá nên bị tối ở trên phải không ạ? Em có nghe vài người comment về vấn đề này

@choithuxem: em cũng thích D300s và đang nằm trong mục tiêu :D

bienthuy_photo
17-05-2011, 04:05 PM
Các bác cứ chém con D7000 chứ ! em thấy chất con đó đẹp long lanh. mà các bác mà mua D7000 sách với mấy con ống lởm lởm thì nét vào mắt. còn mấy bác nước ngoài họ chụp theo phong thái mầu da (WB) mình cứ ốm theo chết là phải, quan trọng ở đây ko phải máy. mà do con mắt và cảm súc của người cầm máy, do con người tất cả !

cubo
17-05-2011, 04:10 PM
Hôm qua ngồi nghía em D7000,hàng 2nd mới bắn tầm 2K shots.Test ISO ở 1600 và 3200 với em D300, sao thấy noise nhều hơn D300.(chỉ test view trên màn 3in của các em thui)Không thể nào sử lý noise của D7000 lại kém hơn D300.Kenrockwell đánh giá D7000 okie lắm mà.Hay con D7000 bị bệnh???

trongleduc
19-05-2011, 06:47 AM
D7k 2nd 2k shots nhiêu tiền vậy bác? Đang quan tâm em này !!

cubo
19-05-2011, 08:31 AM
D7k 2nd 2k shots nhiêu tiền vậy bác? Đang quan tâm em này !!
Hì cái này của ku em nó bán,mình tính đổi con d300 lấy d7000.
Test noise xong thì mình bỏ ý định đổi chát luôn :d

nguyen_pm
19-05-2011, 09:34 AM
có phải do lens nó bự quá nên bị tối ở trên phải không ạ? Em có nghe vài người comment về vấn đề này

@choithuxem: em cũng thích D300s và đang nằm trong mục tiêu :D
Một phần là do len bự và dài, một phần flash cóc thấp quá nên khi đánh ảnh bị tối một góc tròn ở chính giửa bên dưới ảnh. Ở tiêu cự càng wide thì điểm tối này sẽ càng lớn hơn. Nếu mua em này chắc chắn bác phải chiến thêm cái flash rời.

net86
19-05-2011, 10:58 AM
Bác cubo phát hiện ra con D7000 noise nhiều hơn D300 đến nỗi Bác ngưng ý định đổi chác! Tin hấp dẫn à nhen...Nếu đúng thế thì diễn đàn này sẽ nổ ra cuộc tranh luận lớn với những minh chứng cụ thể đấy. Vào "Góc ảnh D7000" Em thấy thích mắt quá. Hay là do chủ ảnh PS quá giỏi,mình không nhận ra noise ?

cubo
19-05-2011, 11:17 AM
Bác cubo phát hiện ra con D7000 noise nhiều hơn D300 đến nỗi Bác ngưng ý định đổi chác! Tin hấp dẫn à nhen...Nếu đúng thế thì diễn đàn này sẽ nổ ra cuộc tranh luận lớn với những minh chứng cụ thể đấy. Vào "Góc ảnh D7000" Em thấy thích mắt quá. Hay là do chủ ảnh PS quá giỏi,mình không nhận ra noise ?

Ko phải dòng D7000 mà theo mình nghĩ con D7000 bị lổi thì phải bác ạ.Chứ theo bác Ken thì sử lý noise của D7000 ăn đứt D300 á

thangbinh
19-05-2011, 11:54 AM
Theo em thì về ảnh D7000 chỉ có bằng với hơn D300s.

Về quay Video thì D7k thắng tuyệt đối.

Về tao tác nhanh gọn thì có cái hơn có cái thua. (D300s nhiều nút chỉnh trực tiếp hơn nhưng D7k hơn ở cái U1, U2 có thể recall setting ngay tức khắc các bác ạ)

Về độ bền thì D300s thắng tuyệt đối (nếu mua 2 con mới như nhau)

Về giá thì D7k có cái hơn cái thua. Lý do: D300s ra lâu, giá đã tận sàng. Mua đi bán lại lỗ ít. D7k mới ra, giá mua ngay thì thấp hơn D300s thật nhưng nếu có ý định bán ra thì lỗ nhiều hơn D300s.

Chúc bác có quyết định sáng suốt.

D300s nó có thể nhớ đến 4 chế độ đấy bác :11:

net86
22-05-2011, 06:00 PM
D300s nhớ trong menu. Cách xử dụng vẫn theo kiểu cũ là phải vào menu chọn ra, phiền toái hơn so với cách xoay nút U1-U2 ngay trên thân máy của D7000 tiện nghi hơn hẳn.

dê hai xị
22-05-2011, 11:06 PM
topic này tồn tại tới ngày hôm nay à, mình thì đi d300s thôi :))

net86
24-05-2011, 01:21 AM
D300s là xe Zeep Quân sự vỏ cứng,dọt nhanh(focus) hơn chút, phù hợp cho người lính.-- D7000 là xe du lịch vỏ bán cứng, nhưng nhiều tiện nghi, phù hợp cho Civil -- Tuổi thọ tùy vào Km chạy được-- Chứ lao xuống nước hay băng tuyết gì đấy thì cái nào cũng chìm! -- Các Bác có thể ngồi lộn xe cũng được -- Nhưng Tôi thì không thích thế...

lehoangvu
24-05-2011, 01:46 PM
Xem ra đề tài này nó cứ muôn thuở các bác nhỉ.

D300s vs D7000 nó từa tựa như D200 vs D90. Giống ở chỗ 1 cái dòng thấp nhưng ra sau đấu với 1 cái dòng cao, nhưng ra trước đó vài năm rồi. Giờ ta vào chi tiết nhé.

Đầu tiền xem lại D200 vs D90 thế nào. Rõ ràng 2 em này có cách biệt rất rất rất lớn !!

D90 thì ISO ngon hơn D200 cỡ 1 tới 2 stops, MP lớn hơn,..
D200 thì thân kim loại, nhiều control tiện lợi, 5fps so với 4.5 của D90...

Tóm lại D90 cho người thích vọc ảnh, D200 cho người thích vọc máy ảnh. 2 thái cực tương đối xa.

Giờ quay lại câu chuyện D300s vs D7k.

D7k giờ có luôn body kim loại (thua D300s tí vì chỉ có phần trên và dưới), có luôn 2 thẻ nhớ (thua D300s tí vì chỉ dùng thẻ SD), có luôn 39 điểm lấy nét (thua D300s tí vì D300s có 51 điểm), đây vốn là những ưu thế của D300s, nay D7k đã tiến rất gần.

Lại thêm D7k có ISO tốt hơn, có quay Video ngon hơn với chế độ lấy nét fulltime, thậm chí còn hơn D300s ở cái bánh xe có chế độ U1,U2 giúp chuyển nhanh các thiết lập sẵn của user.

Vì vậy có thể nói, D7000 đã tiến rất sát vào lãnh thổ của D300s, khiến cho sự lựa chọn vào thời điểm này dễ dàng hơn so với việc lựa chọn giữa D90 với D200 trước đây. Nếu nhìn vào giá D90 vs D200, sẽ thấy giá D90 cao hơn D200 trong khi chỉ hơn đc D200 về chất ảnh. Nay D7000 giá thấp hơn D300s mà ngoài việc hơn chất ảnh và quay video, các yếu tố khác lại thu hẹp rất gần với D300s..

Chúc bác chủ suy nghĩ và có lựa chọn đúng đắn :)

wnguyen1
24-05-2011, 01:54 PM
Ha ha..Mấy bác tranh luận vui quá đi mất. Em xài qua D7000, D300s ( xài được 5 phút) và Canon 7D luôn. Em thấy D7000 chụp cũng ok lắm đấy. Chỉ có vài điều em không thích là body nhìn kô ngầu như D300s, dây đeo chỉ có dòng chữ "Nikon" chán phèo. 2 khe cắm thẻ SD nhìn ko đẹp (nhưng rẻ và dễ mua hơn thẻ CF xịn). Body nhẹ quá cằm cứ như đồ chơi. Canon 7D thì em khá hài lòng nhưng nét không bằng Nikon mặc dù em dùng lens 24-105L. Còn D300s thì vui lắm. Em mớ flash, chụp mode P, ra hình hơi tối. Gấp flash lại, cũng chụp P mode, hình sáng hơn, nên..."pó tay"....Nói chung mua D7000 sẽ kô lăng tăng lên D300s đâu, có lăng tăng thì là D700/800 thôi. Cái này là chắc chắn 100%. Giờ bán hết trơn, đang chơ D800 hay D4 đây. Bác nào có thông tinh thì post lên cho anh em biết nha.

redcanvas
24-05-2011, 08:13 PM
D7000 thua D300s về khoảng tốc độ là cái chắc. (và built quality)
Nếu không tính yếu tố này thì D7000 nhỉnh hơn D300s.
Chụp ảnh đôi khi chỉ cần khoảng khắc. Đó chính là lý do khá nhiều propho chọn Nikon thay vì Canon.
Nếu chụp ảnh dạng nhẹ nhàng, không đòi hỏi tốc độ thì Canon, Sony... sẽ được chọn.
Không tin các bác cứ lấy 2 máy đặt 2 ống kính y chang chụp ảnh động (trẻ con chơi đùa, xiếc phố....) thì sẽ thấy D300s mắc tiền chỗ nào :D

Vincente.Photos
24-05-2011, 08:33 PM
Xem ra đề tài này nó cứ muôn thuở các bác nhỉ.

D300s vs D7000 nó từa tựa như D200 vs D90. Giống ở chỗ 1 cái dòng thấp nhưng ra sau đấu với 1 cái dòng cao, nhưng ra trước đó vài năm rồi. Giờ ta vào chi tiết nhé.

Đầu tiền xem lại D200 vs D90 thế nào. Rõ ràng 2 em này có cách biệt rất rất rất lớn !!

D90 thì ISO ngon hơn D200 cỡ 1 tới 2 stops, MP lớn hơn,..
D200 thì thân kim loại, nhiều control tiện lợi, 5fps so với 4.5 của D90...

Tóm lại D90 cho người thích vọc ảnh, D200 cho người thích vọc máy ảnh. 2 thái cực tương đối xa.

Giờ quay lại câu chuyện D300s vs D7k.

D7k giờ có luôn body kim loại (thua D300s tí vì chỉ có phần trên và dưới), có luôn 2 thẻ nhớ (thua D300s tí vì chỉ dùng thẻ SD), có luôn 39 điểm lấy nét (thua D300s tí vì D300s có 51 điểm), đây vốn là những ưu thế của D300s, nay D7k đã tiến rất gần.

Lại thêm D7k có ISO tốt hơn, có quay Video ngon hơn với chế độ lấy nét fulltime, thậm chí còn hơn D300s ở cái bánh xe có chế độ U1,U2 giúp chuyển nhanh các thiết lập sẵn của user.

Vì vậy có thể nói, D7000 đã tiến rất sát vào lãnh thổ của D300s, khiến cho sự lựa chọn vào thời điểm này dễ dàng hơn so với việc lựa chọn giữa D90 với D200 trước đây. Nếu nhìn vào giá D90 vs D200, sẽ thấy giá D90 cao hơn D200 trong khi chỉ hơn đc D200 về chất ảnh. Nay D7000 giá thấp hơn D300s mà ngoài việc hơn chất ảnh và quay video, các yếu tố khác lại thu hẹp rất gần với D300s..

Chúc bác chủ suy nghĩ và có lựa chọn đúng đắn :)

Em thấy mỗi bác này coment có tính chất thực tế này. em thích coment của bác, em xin hỏi lại 1 lần nữa bác chủ đâu rồi, nhà bác mất net hay sao mà chả thấy quay lại thông báo kết quả thế nhỉ? toàn để anh em đào topic khan thế này :D

intotherainbow
24-05-2011, 08:41 PM
Ha ha..Mấy bác tranh luận vui quá đi mất. Em xài qua D7000, D300s ( xài được 5 phút) và Canon 7D luôn. Em thấy D7000 chụp cũng ok lắm đấy. Chỉ có vài điều em không thích là body nhìn kô ngầu như D300s, dây đeo chỉ có dòng chữ "Nikon" chán phèo. 2 khe cắm thẻ SD nhìn ko đẹp (nhưng rẻ và dễ mua hơn thẻ CF xịn). Body nhẹ quá cằm cứ như đồ chơi. Canon 7D thì em khá hài lòng nhưng nét không bằng Nikon mặc dù em dùng lens 24-105L. Còn D300s thì vui lắm. Em mớ flash, chụp mode P, ra hình hơi tối. Gấp flash lại, cũng chụp P mode, hình sáng hơn, nên..."pó tay"....Nói chung mua D7000 sẽ kô lăng tăng lên D300s đâu, có lăng tăng thì là D700/800 thôi. Cái này là chắc chắn 100%. Giờ bán hết trơn, đang chơ D800 hay D4 đây. Bác nào có thông tinh thì post lên cho anh em biết nha.

cái này bác mới xài chưa rành là phải =) thật ra quan trọng là bác đo sáng ở đâu, đo sáng matrix hay đo sáng điểm. Bác chĩa vào mặt trời đo sáng thì nó sẽ khác với chĩa vào mặt người thôi, flash hay ko cũng vậy =)

choithuxem
24-05-2011, 11:28 PM
D7000 thua D300s về khoảng tốc độ là cái chắc. (và built quality)
Nếu không tính yếu tố này thì D7000 nhỉnh hơn D300s.
Chụp ảnh đôi khi chỉ cần khoảng khắc. Đó chính là lý do khá nhiều propho chọn Nikon thay vì Canon.
Nếu chụp ảnh dạng nhẹ nhàng, không đòi hỏi tốc độ thì Canon, Sony... sẽ được chọn.
Không tin các bác cứ lấy 2 máy đặt 2 ống kính y chang chụp ảnh động (trẻ con chơi đùa, xiếc phố....) thì sẽ thấy D300s mắc tiền chỗ nào :D

Đồng ý với bác này. Nikon nổi tiếng với việc lấy nét và D300s chỉ nổi bật với khả năng lấy nét và body trâu bò (so sánh trên dpreview D300s built chỉ thua dòng pro - D3, 1D)

redcanvas
25-05-2011, 02:24 AM
Em nghĩ bác chờ D800 hay D4 làm gì. Bác mua ngay cho em con LX5 cho em :)
Đảm bảo bác mà chụp là đẹp hơn D300s cho xem :)

redcanvas
25-05-2011, 02:39 AM
Em muốn bổ sung thêm vài ý.
Thứ 1, ISO D7000 cao hơn D300s có thật sự hữu ích lắm không? Em thì em nghĩ là không.
Thường thì khi chụp hình rất ít khi em đẩy ISO cao hơn 800. Nếu cần hình chữa cháy thì em sẽ đẩy lên.
Còn bình thường muốn có 1 tấm hình trong điều kiện thiếu sáng em sẽ dựa vào lens và flash.
Thứ 2, vấn đề chất ảnh. Thực tế chất ảnh phụ thuột vào lens nhiều. Chưa kể đa phần chụp xong phải retouch lại nên vấn đề chất ảnh em cũng nghĩ không phải là vấn đề gì to tát.
Thứ 3, em thấy hệ thống lấy net của D7000 rất tốt, mặc dù có 39 điểm nhưng hiệu quả ngang ngửa D300s. Thực tế dùng D300s em cũng có dùng hết 51 điểm lấy nét đâu :))
Thứ 4, mua máy ảnh đa phần là để chụp hình, chức năng quay video chỉ là phụ đa phần là bổ sung cho vui thôi. Tính ra chức năng quay video chất lượng nhất vẫn là của 5D MK II. Nên 720p hay 1080p cũng chỉ mang tính chất lưu niệm.
Vậy D7000 thua D300s ở chỗ nào?
Như post trước của em có nói.
- Tốc độ. Tốc độ chụp liên tục của D300s nhanh hơn=> Nếu bác chụp ảnh động thì ít bỏ sót khoảnh khắc. Cộng với việc hỗ trợ thẻ CF tốc độ cao thì vấn đề tốc độ là tương đổi ổn thỏa với nhu cầu người dùng bình thường.
- Built quality. Muốn chụp một tấm ảnh đẹp đôi lúc cần phải lăn lê bò toài nhiều (vì muốn lấy góc đẹp) hoặc dùng trong các điều kiện như mưa lất phất... Nếu bạn mua 1 máy ảnh mong manh thì chắc không dám đi chụp. Thấy mưa vài giọt là lo cất liền... Vậy nên yếu tố built quality quan trọng lắm. Mua máy về mà lo giữ thì tâm trí đâu mà chụp hình :D Phải không các bác :P

Tóm lại, nếu bạn thật sự muốn chọn một cái máy ảnh chụp và có ý định gắn bó lâu dài thì nên chọn D300s vì các yếu tố trên.
Nếu bạn muốn tìm hiểu và từ từ học hỏi một cách nhẹ nhàng thì D7000.
Thế thôi,
việc gì phải nghĩ :)

totillas
25-05-2011, 06:19 AM
Thứ 1 -> chắc tại máy của bác hiện tại xử lý ISO cao kém nên không dám đẩy lên quá 800. D7000 ISO 1600 vân ngon như thường, thậm chí 3200 vẫn ngon. Thiếu sáng, đẩy ISO cao. Chứ flash thì đánh đc bao xa.

Thứ 3 -> đừng nhầm cái này nhé. Máy ảnh lúc nào cũng xử dụng hết số điểm focus, không có option để bỏ cái này. Cái mà nhìn thấy/lựa chọn trên viewfinder là chỉ giúp bố cục hình ảnh thôi. Không phải chọn điểm focus nào trên viewfinder thì máy ảnh chỉ sử dụng điểm focus đó.

Em muốn bổ sung thêm vài ý.
Thứ 1, ISO D7000 cao hơn D300s có thật sự hữu ích lắm không? Em thì em nghĩ là không.
Thường thì khi chụp hình rất ít khi em đẩy ISO cao hơn 800. Nếu cần hình chữa cháy thì em sẽ đẩy lên.
Còn bình thường muốn có 1 tấm hình trong điều kiện thiếu sáng em sẽ dựa vào lens và flash.
Thứ 2, vấn đề chất ảnh. Thực tế chất ảnh phụ thuột vào lens nhiều. Chưa kể đa phần chụp xong phải retouch lại nên vấn đề chất ảnh em cũng nghĩ không phải là vấn đề gì to tát.
Thứ 3, em thấy hệ thống lấy net của D7000 rất tốt, mặc dù có 39 điểm nhưng hiệu quả ngang ngửa D300s. Thực tế dùng D300s em cũng có dùng hết 51 điểm lấy nét đâu :))
Thứ 4, mua máy ảnh đa phần là để chụp hình, chức năng quay video chỉ là phụ đa phần là bổ sung cho vui thôi. Tính ra chức năng quay video chất lượng nhất vẫn là của 5D MK II. Nên 720p hay 1080p cũng chỉ mang tính chất lưu niệm.
Vậy D7000 thua D300s ở chỗ nào?
Như post trước của em có nói.
- Tốc độ. Tốc độ chụp liên tục của D300s nhanh hơn=> Nếu bác chụp ảnh động thì ít bỏ sót khoảnh khắc. Cộng với việc hỗ trợ thẻ CF tốc độ cao thì vấn đề tốc độ là tương đổi ổn thỏa với nhu cầu người dùng bình thường.
- Built quality. Muốn chụp một tấm ảnh đẹp đôi lúc cần phải lăn lê bò toài nhiều (vì muốn lấy góc đẹp) hoặc dùng trong các điều kiện như mưa lất phất... Nếu bạn mua 1 máy ảnh mong manh thì chắc không dám đi chụp. Thấy mưa vài giọt là lo cất liền... Vậy nên yếu tố built quality quan trọng lắm. Mua máy về mà lo giữ thì tâm trí đâu mà chụp hình :D Phải không các bác :P

Tóm lại, nếu bạn thật sự muốn chọn một cái máy ảnh chụp và có ý định gắn bó lâu dài thì nên chọn D300s vì các yếu tố trên.
Nếu bạn muốn tìm hiểu và từ từ học hỏi một cách nhẹ nhàng thì D7000.
Thế thôi,
việc gì phải nghĩ :)

choithuxem
25-05-2011, 08:47 AM
Có những lúc em bắt đc hết 51 điểm focus mà, mới cả việc có tới 51 điểm sẽ lấy nét nhanh và chính xác hơn chứ bác, đâu phải nhiều điểm là để đếm đâu.

paisano
25-05-2011, 09:32 AM
Thứ 1 -> chắc tại máy của bác hiện tại xử lý ISO cao kém nên không dám đẩy lên quá 800. D7000 ISO 1600 vân ngon như thường, thậm chí 3200 vẫn ngon. Thiếu sáng, đẩy ISO cao. Chứ flash thì đánh đc bao xa.

nếu chụp thiếu sáng thì thường người ta chụp RAW, ít người chụp JPEG, mà mấy cái noise reduction nó có ảnh hưởng đến RAW mấy đâu.
nhiều bác thần tượng cái sensor expeed 2 của con D7000 kinh quá, trong khi con D3100 cũng xài expeed 2 mà chẳng thấy nói gì :D

Thứ 3 -> đừng nhầm cái này nhé. Máy ảnh lúc nào cũng xử dụng hết số điểm focus, không có option để bỏ cái này. Cái mà nhìn thấy/lựa chọn trên viewfinder là chỉ giúp bố cục hình ảnh thôi. Không phải chọn điểm focus nào trên viewfinder thì máy ảnh chỉ sử dụng điểm focus đó.
cái này em ko hiểu bác nói gì, thế theo bác nếu em chọn 1 điểm single point thì những điểm còn lại máy vẫn sử dụng à? và để làm gì ???

Sentenced
25-05-2011, 10:22 AM
Built quality. Muốn chụp một tấm ảnh đẹp đôi lúc cần phải lăn lê bò toài nhiều (vì muốn lấy góc đẹp) hoặc dùng trong các điều kiện như mưa lất phất... Nếu bạn mua 1 máy ảnh mong manh thì chắc không dám đi chụp. Thấy mưa vài giọt là lo cất liền... Vậy nên yếu tố built quality quan trọng lắm. Mua máy về mà lo giữ thì tâm trí đâu mà chụp hình :D Phải không các bác :P

Nghe mấy bác phán về build quality của dòng entry cứ như kiểu cái máy nó mong manh lắm ấy em cũng thấy sợ. D90 của em đã từng đi biển, bị rơi xuống bãi cát 1 lần do cái tripod cùi bị lún; đã từng lang thang phố cổ cùng em dưới trời mưa trong 1 buổi tối Đại lễ 1000 năm Thăng Long... và ko chỉ 1 lần, em mang D90 đi dưới trời mưa lất phất cũng nhiều lắm rồi ạh. Tất nhiên đến nay em nó vẫn sống khỏe ạh!
Đồng ý là build quality của entry ko thể bằng đc dòng semi-pro, nhưng cũng ko có nghĩa là người dùng lúc nào cũng phải lo ngay ngáy khi đem ra chụp, thấy vài giọt mưa lất phất là ko dám mang ra dùng đâu ạh.

caotrung0418
25-05-2011, 10:27 AM
Chính ra nhu cầu của những người sử dụng D7000 là "all in one" : cái gì cũng chụp được nhưng không chuyên vào một thứ gì cả.
Còn với D300(s) thì hơi hướng đến số người dùng cần nắm bắt khoảnh khắc như chụp chim cò hay thể thao chẳng hạn, vì D300(s) có hệ thống AF tuyệt vời và chụp tốc độ cao !
Hôm bữa mình đi chụp thử giải tennis thì thấy các anh cầm D300(s) bắn như máy khâu, còn các anh dùng 450D hay 500D thì lâu lâu "tạch tạch" một phát :D

wnguyen1
25-05-2011, 12:15 PM
Chính ra nhu cầu của những người sử dụng D7000 là "all in one" : cái gì cũng chụp được nhưng không chuyên vào một thứ gì cả.
Còn với D300(s) thì hơi hướng đến số người dùng cần nắm bắt khoảnh khắc như chụp chim cò hay thể thao chẳng hạn, vì D300(s) có hệ thống AF tuyệt vời và chụp tốc độ cao !
Hôm bữa mình đi chụp thử giải tennis thì thấy các anh cầm D300(s) bắn như máy khâu, còn các anh dùng 450D hay 500D thì lâu lâu "tạch tạch" một phát :D

Xạo quá cha nội ơi. Cái nào mà không chụp hình được, D7000 hay D3s đều là "all in one" tùy vào người cầm máy. Đưa D7000 cho JD thì cũng chụp thể thao, chim cò vô tư. Đưa D300s cho em thì là "all in one". Còn vụ D300s bắn như máy khâu vì tốc độ nhanh, nhưng nếu chuyển về raw thì sẽ như rùa bò chứ ở đó mà chê D7000 hay 450D.
Em dám phán 1 câu là mua D7000 hay D300s đều như nhau, không lăng tăng giữa 2 máy đâu vì giờ 2 body cách nhau có $100. Có lăng tăng là D800, D3s, D4 kìa.

caotrung0418
25-05-2011, 12:31 PM
Xạo quá cha nội ơi. Cái nào mà không chụp hình được, D7000 hay D3s đều là "all in one" tùy vào người cầm máy. Đưa D7000 cho JD thì cũng chụp thể thao, chim cò vô tư. Đưa D300s cho em thì là "all in one". Còn vụ D300s bắn như máy khâu vì tốc độ nhanh, nhưng nếu chuyển về raw thì sẽ như rùa bò chứ ở đó mà chê D7000 hay 450D.
Em dám phán 1 câu là mua D7000 hay D300s đều như nhau, không lăng tăng giữa 2 máy đâu vì giờ 2 body cách nhau có $100. Có lăng tăng là D800, D3s, D4 kìa.
Mời bác xem cái này nhé
http://www.dpreview.com/reviews/nikond7000/
http://imaging.nikon.com/lineup/dslr/d300s/

File RAW hay JPEG chỉ ảnh hưởng đến số ảnh có thể lưu chứ không ảnh hưởng đến tốc độ chụp của D300(s) nhé !
Bác phán là chuyện của bác, còn việc nó khác nhau hay không ai đọc hết cái topic này cũng hiểu mà :gathering:

wnguyen1
25-05-2011, 12:35 PM
Mời bác xem cái này nhé
http://www.dpreview.com/reviews/nikond7000/
http://imaging.nikon.com/lineup/dslr/d300s/

File RAW hay JPEG chỉ ảnh hưởng đến số ảnh có thể lưu chứ không ảnh hưởng đến tốc độ chụp của D300(s) nhé !
Bác phán là chuyện của bác, còn việc nó khác nhau hay không ai đọc hết cái topic này cũng hiểu mà :gathering:

Bác nói đúng 1 phần thôi. Nhưng bác thử chụp liên tục vài chục giây xem coi nó có đúng là 7fps kô? cái vụ này thiên hạ biết lâu lắm rồi, giờ bác mới xem. Cái này cũng là điểm mả D300s thua xa Canon 7D nhé. Ráng tìm hiểu kỹ 1 chút rồi phán. Có xài qua rồi mới phán, phán bậy bạ bị phang lòi họng.

cacomhi
25-05-2011, 12:48 PM
Có ai rảnh mà bắn liên tục vài chục giay nhỉ? Làm thế thì chuyển qua chế độ quay phim cho rồi

choithuxem
25-05-2011, 02:05 PM
Không biết cầm D300s với 7D phang nhau thì thằng nào toi trước nhỉ :) theo lý thuyết 7D toi trước.

caotrung0418
25-05-2011, 02:50 PM
Có ai rảnh mà bắn liên tục vài chục giay nhỉ? Làm thế thì chuyển qua chế độ quay phim cho rồi

Bạn nói cẩn thận kẻo bị wnguyen1 phan lòi họng :gathering:

Bác nói đúng 1 phần thôi. Nhưng bác thử chụp liên tục vài chục giây xem coi nó có đúng là 7fps kô? cái vụ này thiên hạ biết lâu lắm rồi, giờ bác mới xem. Cái này cũng là điểm mả D300s thua xa Canon 7D nhé. Ráng tìm hiểu kỹ 1 chút rồi phán. Có xài qua rồi mới phán, phán bậy bạ bị phang lòi họng.

Nãy giờ search bài mới thấy wnguyen1 ít chụp hình nhưng năng chém quá , dễ sợ thật :crying:

redcanvas
25-05-2011, 11:11 PM

Thứ 1. Bản chất của nhiễu là về vấn đề cảm biến. Khi chụp Raw thì khả năng khữ nhiễu không phụ thuột nhiều vào bộ xử lý của máy cả. Đối với bác ISO 1600 D7000 là chấp nhận dc, nhưng đối với em thì ko. Cái này là tiêu chuẩn mỗi người. Nhưng bác có đồng ý với em là nếu chụp thiếu sáng thì nên nhờ vào lens nhanh và flash hơn là nhờ vào ISO ko ạ?
Thứ 3. Dùng máy nikon khi bác chọn chết độ tự chọn điểm focus tự động thì nó mới quét qua tất cả các điểm focus=> Chọn 1 điểm (và vài điểm lân cận) để lấy nét. Chứ ko lấy nét đồng thời tất cả các điểm. Ví dụ bác chụp chai bia, thì lấy nét tất cả các điểm thế nào đây? Lấy nét mặt chai bia hay phía sau?!

redcanvas
25-05-2011, 11:16 PM

Có những lúc em bắt đc hết 51 điểm focus mà, mới cả việc có tới 51 điểm sẽ lấy nét nhanh và chính xác hơn chứ bác, đâu phải nhiều điểm là để đếm đâu.
Đúng là ko phải nhiều điểm để đếm.
51 điểm trên D300s phủ tương đối kính viewfinder.
39 điểm của D7000 cũng phủ tương đối tốt, tuy ko "dày" bằng D300s nhưng mà chung qui cũng không khác nhiều.
Giống như CPU core2due t9000 với core2due t9600 vậy.
Còn 9 điểm của D90 thì quá ít. D90 so với D300s như Pen IV với core2due vậy á :D
Em thấy vậy.

redcanvas
25-05-2011, 11:22 PM
Nghe mấy bác phán về build quality của dòng entry cứ như kiểu cái máy nó mong manh lắm ấy em cũng thấy sợ. D90 của em đã từng đi biển, bị rơi xuống bãi cát 1 lần do cái tripod cùi bị lún; đã từng lang thang phố cổ cùng em dưới trời mưa trong 1 buổi tối Đại lễ 1000 năm Thăng Long... và ko chỉ 1 lần, em mang D90 đi dưới trời mưa lất phất cũng nhiều lắm rồi ạh. Tất nhiên đến nay em nó vẫn sống khỏe ạh!
Đồng ý là build quality của entry ko thể bằng đc dòng semi-pro, nhưng cũng ko có nghĩa là người dùng lúc nào cũng phải lo ngay ngáy khi đem ra chụp, thấy vài giọt mưa lất phất là ko dám mang ra dùng đâu ạh.
Vâng bác, em nói hơi quá nhưng mà là ví dụ quá cho vui thôi :D
Chứ đương nhiên cái máy ~800,900 đô thì đương nhiên phải ngon lành tí rồi :D
bổ sung tí là số điểm AF nhiều thì sẽ lợi thế khi dùng chế độ AF-C (3D tracking...) nói chung thực tế thì 51 điểm của D300s ngon hơn nhưng mà ko phải là vượt xa 39 điểm của D7000 lắm :)

wnguyen1
26-05-2011, 12:13 PM
Bạn nói cẩn thận kẻo bị wnguyen1 phan lòi họng :gathering:

Nãy giờ search bài mới thấy wnguyen1 ít chụp hình nhưng năng chém quá , dễ sợ thật :crying:

Thôi đi bác ạ. Em thấy sao nói vậy. Ai nói đúng thì em nói đúng, ai nói xạo thì em nói xạo. Bởi bậy người ta nói em là " được lòng thì ít mà mích lòng thì nhiều". Bác xài qua D7000 và D300s chưa mà phán? Nếu ai chưa xài qua mà đánh giá thì xạo quá tổ. Ghét nhất là mấy câu "theo em nghĩ/ thấy.." nghe vào là biết láo toét

cubo
26-05-2011, 04:33 PM
Đúng là ko phải nhiều điểm để đếm.
51 điểm trên D300s phủ tương đối kính viewfinder.
39 điểm của D7000 cũng phủ tương đối tốt, tuy ko "dày" bằng D300s nhưng mà chung qui cũng không khác nhiều.
Giống như CPU core2due t9000 với core2due t9600 vậy.
Còn 9 điểm của D90 thì quá ít. D90 so với D300s như Pen IV với core2due vậy á :D
Em thấy vậy.
Con D90 tới 11 điểm lấy nét đó bác.Chắc bác nhớ tới dòng xxD của canon rồi :-d

nmthuan
26-05-2011, 04:34 PM
Thôi đi bác ạ. Em thấy sao nói vậy. Ai nói đúng thì em nói đúng, ai nói xạo thì em nói xạo. Bởi bậy người ta nói em là " được lòng thì ít mà mích lòng thì nhiều". Bác xài qua D7000 và D300s chưa mà phán? Nếu ai chưa xài qua mà đánh giá thì xạo quá tổ. Ghét nhất là mấy câu "theo em nghĩ/ thấy.." nghe vào là biết láo toét

Xin lỗi bạn wnguyen1, nếu mình xác nhận những điều mà caotrung0418 nói là chính xác thì bạn có cho rằng mình láo toét không? Mình coi đi coi lại thì thấy bạn ấy nói có phần chính xác chứ co sai điều gì đâu :)

Mình đã từng xài qua 2 con máy rồi :)

bluelion
26-05-2011, 04:38 PM

My IDOL! Em hâm mộ bác từ hôm bác chém tơi tả về D3/s/x cơ! Ở cái vnphoto này làm gì có ai từng dùng qua hết các loại máy của cả Canon lẫn Nikon như bác!

caotrung0418
26-05-2011, 04:42 PM
Xin lỗi bạn wnguyen1, nếu mình xác nhận những điều mà caotrung0418 nói là chính xác thì bạn có cho rằng mình láo toét không? Mình coi đi coi lại thì thấy bạn ấy nói có phần chính xác chứ co sai điều gì đâu :)

Mình thấy topic D7000 của nmthuan cũng xôm tụ quá, khi nào qua ủng hộ topic lens 35mm của mình nhé, nói gì thì nói chụp hình bằng máy là so sánh tốt nhất chứ mấy ai tranh luận đựa trên những gì mình xem trên web mà vỡ ra được cái đúng sai :11:

redcanvas
26-05-2011, 07:38 PM
Con D90 tới 11 điểm lấy nét đó bác.Chắc bác nhớ tới dòng xxD của canon rồi :-d
cảm ơn bác!
em dạo này lú lẫn thật :">

wnguyen1
27-05-2011, 12:35 PM

Vậy cuối cùng thì bác chọn con nào? Em thì thấy D7000 quá good rồi, từ màu sắc, độ nét. Nếu muốn đẹp hơn thì phải dùng PS chỉnh chứ mà D3s/x thì đều qua PS mới ra đẹp. Trừ khi chụp chuyên nghiệp như chim chóc, thể thao kiếm tiền USD như mấy ông quá nổi tiếng thì chơi D3/s/x luôn chứ em thấy đâu có gì lăng tăng giữa D7000, D300s đâu. Em đang bán ráo trọi chờ em D4, D800 hay D400 ra là đớp liền.

2love
27-05-2011, 02:04 PM
Vậy cuối cùng thì bác chọn con nào? Em thì thấy D7000 quá good rồi, từ màu sắc, độ nét. Nếu muốn đẹp hơn thì phải dùng PS chỉnh chứ mà D3s/x thì đều qua PS mới ra đẹp. Trừ khi chụp chuyên nghiệp như chim chóc, thể thao kiếm tiền USD như mấy ông quá nổi tiếng thì chơi D3/s/x luôn chứ em thấy đâu có gì lăng tăng giữa D7000, D300s đâu. Em đang bán ráo trọi chờ em D4, D800 hay D400 ra là đớp liền.

Đây là topic so sánh D7k với D300 mà e thấy bác post nào cũng lôi D3/s/x ra dọa anh em vậy :|
Mà so sánh thông số kỹ thuật làm gì, các bác cứ post ảnh lên đây thì càng tốt, sản phẩm mới là quan trọng chứ thông số kỹ thuật chỉ để tham khảo thôi.

nmthuan
27-05-2011, 02:19 PM

D300s bạn àh :), D7000 ngon đấy...nhưng mà khi cầm và sử dụng D300s vẫn cảm thấy nó hơn (độ nặng, lấy nét...).

Topic này so sánh giữa hai body đó thôi, mình chưa xài qua các loại khác nên không dám nói. Hiện tại là đang rất hài lòng về con máy, không có ý định đổi body nữa :)

Hoangcuky
27-05-2011, 08:19 PM
Em đang bán ráo trọi chờ em D4, D800 hay D400 ra là đớp liền.
Lại sắp có topic giữa D800 hay D400 hay là lại Lăn tăn D700, em đùa tí :D
Tự nhiên bên em nó hạ giá 2 con này xuống, con D7000 giảm khoảng 50eu D300s khoảng 150eu, còn D700 tăng lên gần 300eu, chắc sắp có cái gì mới!
Để em đoán mò tí, có khả năng D800 và D400 chỉ là một và lại nằm giữa D300s với D700 hoặc giữa D700 với D3.

redcanvas
27-05-2011, 11:35 PM
theo như mình dự đoán thì chỉ có con D700s thôi :-)
Nikon vẫn chưa có cái gì nổi bật để lên D800 cả :D
nếu có D800 phải là 1 cái gì đó bật hẳn lên chứ ko đơn giản là thêm độ phân giải, nâng iso đâu :D
bản thân D3s cũng là 1 phiên bản nâng cấp tưởng đối của D3 thôi. Thế mà cũng mất vài năm :-)
Theo đà thì sẽ có D3xs và D700s.
Hãy đợi đấy :P

wnguyen1
30-05-2011, 12:04 PM
D300s bạn àh :), D7000 ngon đấy...nhưng mà khi cầm và sử dụng D300s vẫn cảm thấy nó hơn (độ nặng, lấy nét...).

Topic này so sánh giữa hai body đó thôi, mình chưa xài qua các loại khác nên không dám nói. Hiện tại là đang rất hài lòng về con máy, không có ý định đổi body nữa :)
Bác xem lại em viết có sai không? Nếu bác đã mua D300s hay D7000 đều không lăng tăng giữa 2 máy. Chỉ lăng tăng lên D400, D800 thôi. Không biết khi nào nó ra nữa.

nmthuan
30-05-2011, 01:43 PM
khi xài D7000 mình vẫn lăn tăn D300s bạn àh :))

Vincente.Photos
30-05-2011, 04:11 PM
khi xài D7000 mình vẫn lăn tăn D300s bạn àh :))
Bác này nhá, lập ra topic d7000 dc 1 time h em thấy bác lặn luôn là nào thế? Đào tẩu rồi hả bác? hehe

nmthuan
30-05-2011, 04:26 PM
Bác này nhá, lập ra topic d7000 dc 1 time h em thấy bác lặn luôn là nào thế? Đào tẩu rồi hả bác? hehe

Gia đình có chuyện, phải tẩu tán hết tài sản :)). Có xu thì mua D300s luôn, mình vẫn xem topic hàng ngày, thật là thích khi thấy topic càng ngày càng đông người xài D7000.

Vincente.Photos
30-05-2011, 04:41 PM
Gia đình có chuyện, phải tẩu tán hết tài sản :)). Có xu thì mua D300s luôn, mình vẫn xem topic hàng ngày, thật là thích khi thấy topic càng ngày càng đông người xài D7000.
Mới đầu mua d7000 về em cũng lăn tăn d300s mà h thì thôi hết rồi bác ạ. Trình độ mình thấp có cầm d3, d4, d5 gì đó ảnh của mình cũng như mình cầm body khác :) cái này đối với e thì đúng bác ạ. Riêng phần em có tí ý kiến, bác nào muốn từ d90 upgrade lên tiếp ko phải d700 thì nên mua d300s hơn d7000. Bác nào newbie hoặc thích thẩm du thì d7000 đi ạ.

nguyen huu hanh
30-05-2011, 08:39 PM
... bác nào muốn từ d90 upgrade lên tiếp ko phải d700 thì nên mua d300s hơn d7000. Bác nào newbie hoặc thích thẩm du thì d7000 đi ạ.
Sao vậy bác? Theo em không phải D700 thì lên D7000 chứ! Ảnh mộc từ D7000 trong hơn D300s.

net86
31-05-2011, 05:41 PM
Sao vậy bác? Theo em không phải D700 thì lên D7000 chứ! Ảnh mộc từ D7000 trong hơn D300s.
Bác nói đúng. Về kỹ thuật D7000 đã tiến rất sát đến ngưỡng máy tầm trung,thậm chí có mặt tỏ ra vượt trội khiến D300s cũng phải ghen tỵ...

huynhstyle
31-05-2011, 06:05 PM
Lấy em Nikon D300s đi anh.Nhìn body là biết ai lợi thế hơn rồi.

tiennam81
03-06-2011, 08:46 PM
Xin lỗi vì lại phải kéo lên.... :)
em thấy body d7000 cũng là kim loại hết mà
http://www.vatgia.com/review/8/2683/chiem-nguong-nikon-d7000.html
http://www.vatgia.com/upload_images/Image/2010/Thang09/29/D7000%203.jpg

tiennam81
03-06-2011, 09:16 PM
Hôm qua em còn xin tư vấn con d300, giờ mới tìm hiểu thì đã hết hàng, chỉ còn hàng cũ, buồn quá :(
vì kinh tế eo hẹp thôi, em tìm hiểu thì thấy con d7000 phù hợp, nhưng đọc mục này lại thấy bị chê nhiều quá...thôi tìm hiểu tiếp đã.

levuphuc
04-06-2011, 01:09 AM
Xin lỗi vì lại phải kéo lên.... :)
em thấy body d7000 cũng là kim loại hết mà
http://www.vatgia.com/review/8/2683/chiem-nguong-nikon-d7000.html
http://www.vatgia.com/upload_images/Image/2010/Thang09/29/D7000%203.jpg

Cái người viết bài này đúng là ...

Thật ra D7000 có built kim loại nhưng chỉ có phía sau và ở trên thôi, cái hình của bạn đưa ra là chụp ngay cái chỗ built kim loại ấy, đáng lẽ ra phải có thêm cái này nữa:

Khung xương của D7000 (mặt trước)

http://mansurovs.com/files/2011/02/Nikon-D7000-Magnesium-Front.jpg

Khung xương của D300s (mặt trước)

http://imaging.nikon.com/lineup/microsite/d300s/en/reliability/images/c2_img_01.jpg

Khung xương của D7000 với Canon 7D (mặt trước)

http://basedigitalphotography.com/wp-content/uploads/2010/10/Nikon-D7000-vs-Canon-7D-Magnesium-alloy.jpg

redcanvas
04-06-2011, 02:41 AM
@net86: sao bác nói ko tiến hơn D3 đi :D
hehe

tiennam81
04-06-2011, 10:50 AM
Bác nào có khung của d300 ko cho em xem với, ah mà loại này nghe nói hàng mới bị "tuyệt chủng" rồi sao mấy bác? Híc em tìm nó mà nghe nói chỉ còn hàng cũ, bác nào biết cửa hàng nào còn hàng mới 100% chỉ cho em với?

bigK
04-06-2011, 11:12 AM
Hình ảnh khung của D7000 ko thể hiện cái ngàm --> chưa đáng tin. Ngàm sắt mà gắn lên đế nhựa thì ko chắc chắn lắm

choithuxem
04-06-2011, 12:24 PM
D300 với D300s giống nhau mà. Khác chút về phần điện tử bên trong thôi. Về tổng thể 2 thằng này giống nhau đến 90%, thế mad giá D300s đắt gấp rưỡi.

Sao mấy bác này còn lăn tăn mãi so sánh 2 con này nhỉ. Chịu khó đọc các post phía trước đi.

Ngoài ra không phải tự nhiên mà D300s vẫn đắt hơn D7000 ngay tại thời điểm D7000 mới ra mắt. Bọn tư bản tính chán rồi, chẳng có cái gì vừa tốt hơn lại vừa rẻ hơn đâu.

net86
04-06-2011, 02:05 PM
D300 hay D300s gì gì... thì vào thời điểm này, chúng cũng thuộc thế hệ "over date" cả rồi...Chờ model mới thôi...

nikon 5700
04-06-2011, 03:25 PM
D300 hay D300s gì gì... thì vào thời điểm này, chúng cũng thuộc thế hệ "over date" cả rồi...Chờ model mới thôi...

d300 sau khi phát hành năm 2007, tạo nên một dòng máy crop không máy nào lại được về công nghệ, phải mất 2 năm sau, canon mới có 7D để cạnh tranh. Sau đó D300s ra đời thay thế cho D300, nhưng gần như không có tính đột phá mới nào, vì D300 đã quá tốt rồi.

Bác nói d300/d300s thuộc thế hệ "over date", thì bác nhầm to rồi. Bác chỉ em máy crop nào trên thị thị trường hiện nay thay thế xứng đáng được nó.
Bác chờ model mới ở điểm gì, ngoài tăng độ phân giải và cải thiện ISO nên cao nữa. Việc tăng độ phân giải nên cao nữa, chắc chỉ bác nào làm pano quảng cáo cần hay tăng ISO nên cao để bác nào thích vào rừng chụp thú ban đêm là cần thôi.

hieumetal
04-06-2011, 03:42 PM
Nếu bác nào nói D300s và D300 không khác gì nhau thì xem lại nhé! cầm 2 con này cùng chụp 1 cái lens mới thấy hết được! đừng phát biểu bừa!

net86
04-06-2011, 05:06 PM
Bác chờ model mới ở điểm gì, ngoài tăng độ phân giải và cải thiện ISO nên cao nữa.
Em nghĩ model mới nó sẽ có cải thiện mặt này. Ngoài ra nó còn thêm 1 số tiện nghi khác, phỏng theo D7000 nhưng ở mức cao cấp hơn.

nikon 5700
04-06-2011, 05:16 PM
Nếu bác nào nói D300s và D300 không khác gì nhau thì xem lại nhé! cầm 2 con này cùng chụp 1 cái lens mới thấy hết được! đừng phát biểu bừa!

Sao bác nóng tính vậy, nếu giữa 2 em đó cho ảnh khác nhau nhiều, bác chỉ giúp em với. Bác đừng bảo D300s có ISO tốt hơn nhé, vì ai cũng biết rồi.
Bác xem ở diễn đàn này có mấy ai nâng cấp từ D300 lên d300s. Nếu có nhiều thì chỉ em với, để em có dũng khí đổi body

httanphat
04-06-2011, 05:47 PM

Ak, xém té ghế. Bác chứng minh đi, em chưa thử nên muốn xem tận mắt ạh :))

hiendiep
04-06-2011, 07:37 PM
Tôi chưa có điều kiện lên D300 hoặc D300s, nhưng xem dpreview thì thấy :
Nikon D300S vs. D300 feature and specification differences

720p / 24 fps HD video recording
External stereo sound input
Basic in-camera movie editing
Faster 7 fps continuous shooting (6 fps on the D300)
Dual CF and SD card slots (CF only on the D300)
Quiet release mode
D3 style multi-controller on the camera rear
Interactive settings display screen
Dedicated Live View button (LV is a drive mode on the D300)
Dedicated Info button
Type C HDMI interface (Type A on the D300)
Auto and Extra High Active D-Lighting options
Virtual horizon
In-camera editing (RAW resizing)

Nhìn chung thì không khác nhau nhiều ngoài chức năng quay phim , còn chụp hình thì chỉ có chức năng xác định đường chân trời và chụp liên tục nhanh hơn một chút,thêm thẻ SD thay vì chỉ có thẻ CF, nếu không quan tâm đến video thì mua D300 rẻ hơn D300s

choithuxem
04-06-2011, 09:58 PM
model tiếp theo thay thế D300s khả năng lớn sẽ là 1 mẫu máy ảnh có phần ruột tương tự như D7000 (công nghệ mới) kết hợp với built và thiết kế của Dxxx.
Có cảm giác Nikon nâng cấp quá tay cho D7000 quá nhiều công nghệ nên đừng hy vọng có gì quá khác biệt trên mẫu máy tiếp theo của D300s

levuphuc
04-06-2011, 10:40 PM
D300s đúng là hơn D300 ở một số điểm nhưng nó có đáng giá hay không tùy thuộc vào suy nghĩ của từng người.
Các bác tham khảo thêm về D300s cũng như những cải tiến của D300s so với D300 ở topic này nè Nikon D300s - sự nâng cấp hoàn hảo (http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=51889&)

nguyen huu hanh
04-06-2011, 11:13 PM
Người thích D7000 vì công nghệ, người thích D300(s) vì body chắc tay, hầm hố. Em thích D7000 với nhiều lý do: Body nhỏ, gọn, nhẹ nên dễ đem theo bên mình, thuận tiện tác nghiệp đời thường, dự phòng vào những nơi chỉ cho phép chụp ảnh không được quay phim thì mình cũng có clip, hihi! Chất luợng ảnh của D7000 trong hơn dòng D300(s) một tí, nhưng HDR vẫn chưa mượt, ảnh chưa mọng, khối như các dòng chuyên như D2X, D3.
Ước gì Nikon có cái máy cho chất lượng ảnh như D3,gọn nhẹ như D7000.

intotherainbow
04-06-2011, 11:32 PM
chất ảnh trong hơn đa phần quan trọng là ở lens và skill ng chụp..

redcanvas
04-06-2011, 11:55 PM
model tiếp theo thay thế D300s khả năng lớn sẽ là 1 mẫu máy ảnh có phần ruột tương tự như D7000 (công nghệ mới) kết hợp với built và thiết kế của Dxxx.
Có cảm giác Nikon nâng cấp quá tay cho D7000 quá nhiều công nghệ nên đừng hy vọng có gì quá khác biệt trên mẫu máy tiếp theo của D300s
D7000 là một sự nâng cấp hợp lý theo em nghĩ.
Đơn giản là thế này. FX thì đã có dòng D3(s)(x) là cao cấp nhất. Dưới nữa sẽ là D700.
Em đoán là Nikon dự định phân dòng DX nữa. D7000 sẽ chiếm vị trí tầm trung của DX.
Còn vị trí cao cấp sẽ là model phía sau của D300, dự tính sẽ là nâng cấp mới hoàn toàn, có thể sẽ là kế thừa body D2(x)(s) nổi tiếng khi xưa. Vậy Nikon FF sẽ có 2 dòng, DX sẽ có 3,4 dòng chính từ cao cấp, tầm trung và entry.

levuphuc
05-06-2011, 01:55 AM
Người thích D7000 vì công nghệ, người thích D300(s) vì body chắc tay, hầm hố. Em thích D7000 với nhiều lý do: Body nhỏ, gọn, nhẹ nên dễ đem theo bên mình, thuận tiện tác nghiệp đời thường, dự phòng vào những nơi chỉ cho phép chụp ảnh không được quay phim thì mình cũng có clip, hihi! Chất luợng ảnh của D7000 trong hơn dòng D300(s) một tí, nhưng HDR vẫn chưa mượt, ảnh chưa mọng, khối như các dòng chuyên như D2X, D3.
Cái đoạn tô đậm đó chắc bác gõ nhầm, cấm quay phim mà mình có clip chắc bị đập cho te tua quá :P

Tôi thì ngược lại với bác, ở một số bài post ở những trang đầu topic thì em thích D7000 hơn, nhưng đến khi mua thật sự thì tôi lại chọn D300s chỉ vì bề ngoài hầm hố của nó. Nhìn thấy D7000 đặt cạnh D300s thì chỉ muốn cầm D300s chứ chả muốn cầm D7000 !^^ Với lại một phần tay hơi to nên cầm D300s tôi có cảm giác chắc tay hơn. Lúc trả tiền xong tôi vẫn còn tiếc những công nghệ mới của D7000 mà em D300s mình cầm trên tay còn thiếu. Cái cảm giác nó hụt hẫng thế nào ấy, hix.
Ở đời là thế, đôi lúc cái mình chọn chưa hẳn là cái mình chấm ngay từ đầu :(

Còn điều ước của bác: "Cái máy gọn nhẹ như D7000 mà chất lượng như D3" thì Nikon chưa có nhưng Sigma thì có rồi đấy bác: Sigma SD1 (giá em nó còn đắt hơn D3x).
Bác tìm hiểu thêm thì sẽ rõ :)

Tôi xin bổ sung thêm ý của bác Cầu vồng ngoài 2 cái bác kể trên là lens và skill của người chụp tôi còn thấy 2 cái nữa cũng rất là quan trọng, đó là: cái duyên với khoảnh khắc và khâu xử lý hậu kỳ :P

mr3dua
05-06-2011, 02:07 PM
Sau khi qua các đời máy như Ca 550D, Ni D90, D300s thì em rút ra kết luận: Chất ảnh phụ thuộc rất nhiều vào skills, lens và việc xử lý hậu kỳ. Body chỉ giúp chúng ta phần nào thao tác khi tác nghiệp.

Như em đua đòi lên tới D300s mà khi vào box D40 là muốn bán hết đồ nghê luôn

redcanvas
06-06-2011, 02:34 AM
em thì nghĩ "chất ảnh" phụ thuột vào xử lý hậu kì nhiều nhất.
còn lens thì sẽ dc DOF, độ nét....
còn body thì sẽ cho tốc độ.
ví dụ như mấy con D1H hoặc 1Ds Mk I mặc dù ra đời từ lâu vẫn cho ra những ảnh màu đã mắt được :D
=> Do xử lý hậu kì nhiều. Cái D1H hoặc 1Ds Mk I mặc dù ra đời từ trước nhưng vẫn hơn nhiều máy Entry hiện nay ở chỗ tốc độ (AF, burst... )
Đời ăn nhau ở tốc độ cả :D

phuongnam178
06-06-2011, 10:26 AM
Tại sao đã chán D300s rồi hở bạn? Mình thì lại thấy ngược lại,càng dùng càng thích

Gà mờ
06-06-2011, 10:29 AM
Đời ăn nhau ở tốc độ cả :D
Mình thích nhất câu này....

mr3dua
06-06-2011, 03:07 PM
Tại sao đã chán D300s rồi hở bạn? Mình thì lại thấy ngược lại,càng dùng càng thích

Ko phải chán bác Nam ơi, mà là chụp xấu quá nên xấu hổ muốn bán hết cho rồi. Chứ em vẫn yêu D300s lắm hihi

mumau
06-06-2011, 03:20 PM

Em ước tiếp: Giá bán như D40 nữa.:11:

net86
06-06-2011, 07:02 PM
[QUOTE=nguyen huu hanh;
Ước gì Nikon có cái máy cho chất lượng ảnh như D3,gọn nhẹ như D7000.[/QUOTE]
Cũng có cảm nghĩ như Bác. Vấn đề chỉ là thời gian . Khoa học luôn tiến bộ, công nghệ mới không ngừng phát triển. D7000 là 1 ví dụ...Tôi nghĩ tương lai, xu thế từ ngữ "hầm hố" không chỉ đơn thuần dùng diễn tả cái vỏ nữa, mà chú trọng vào cái ruột...

nguyen huu hanh
06-06-2011, 09:58 PM
Chấm chấm intotherainbow viết dỡ chính là cái sensor, hihihi!

Sau khi qua các đời máy như Ca 550D, Ni D90, D300s thì em rút ra kết luận: Chất ảnh phụ thuộc rất nhiều vào skills, lens và việc xử lý hậu kỳ. Body chỉ giúp chúng ta phần nào thao tác khi tác nghiệp.

Đổi thêm một số body nữa bác sẽ bổ sung tiếp cho kết luận của mình, hihihi!

forget
07-06-2011, 12:40 PM
Nguyên một rừng thông tin dành cho những người mới như em

greatblessing
12-07-2011, 09:30 PM
Ôi những newbie như em vào đây đọc thì giống như bị lạc vào rừng già amazon mất thôi :6: mong sao cuối năm D7k nó xuống giá tầm D90 giờ là múc liền...

jenny_dinh
03-08-2011, 01:26 PM
mua D300s chơi cho kinh tế chán bán cũng đỡ mất giá hơn .mua thằng 4 số bán mất giá lắm .hơn đâu kko biết ....chứ khi cho ra đời D7000 nhà sx đã nói rỏ nó nằm ở khúc giưa D90 và D300s và dĩ nhiên nó có những cái hạn chế nhất định mà nhà sx ko cho nó qua mặt đàn anh D300s đc ...^^. nếu hơn thì nó đã ko có tên D7000 mà là D400 rồi và giá thành cũng cũng ko thấp hơn như thế .... :buck:

net86
03-08-2011, 07:21 PM
.hơn đâu kko biết .... :buck:

Thread này dày đến 24 trang mà Bác chưa biết cái hơn của D7000 à ?

autumn_x
08-08-2011, 12:50 AM
haizzza....coi tận 24 pages coi bộ D300s ưu thế, thế cơ mà....giữa việc mua D300s used 5k shots trở lại khoảng 25-26tr với mua D300 tầm 21tr mới bắn 1.700 shots thì mua cái nào đạt price/peformance tốt hơn các bác???
4-5tr dư ra đủ để làm cái SB 600 2nd :D

monkeypilot
08-08-2011, 11:22 AM
Phù, để em tóm lại mấy cái hơn của D300s so với D7000 nhé:
1/ Sensor ít chấm hơn nè (chỉ có 12M, so với 16M của D7000) cùng là crop frame
2/ ISO thấp hơn nè, chỉ cỡ <1600 là coi được, 1600 là ... nát mất nét nè (so với D7000 thì max 25600 và mức 1600 ăn đứt D300s), EV của D300s là 12,8 dải EV còn D7000 là 13 dải.
3/ Đo sáng của D300s kém hơn nè (chỉ có 1005 mức đo, so với 2016 pixel của D7000)
4/ Pin kém hơn nè (d300s dùng EL3e chỉ chừng 700 shot, còn D7000 dùng EL4 chụp hơn 1000 shot mới phải sạc lại)
5/ To nặng hơn nè (chừng 150gr thôi), sức bền khá hơn nè. Nhưng mà D90 còn thuộc hàng quá bền đối với điều kiện VN.
6/ Chương trình chụp ít phong phú hơn nè (đỡ rườm rà, trong khi D7000 có sẵn mấy setting chụp phong cảnh, chân dung, chụp đêm, blablabla... chả cần phải đi học 1 buổi trao đổi các settings nè)
7/ Có giá trị sưu tầm hơn nè (vì sắp trở thành đồ cũ)
8/ MẮC hơn nè (~400usd giá VIC, đủ sức trang bị thêm 1 lens/flash xịn)
9/ Nhiều điểm lấy nét hơn của D300s (cái này xứng đáng) tuy nhiên chụp RAW của D300s cực chậm, chỉ 2.5 hình/giây.
10/ CHỤP màu tím tệ hại hơn D7000 nè (nhất là với lens thường).

KL: em đã dại dột khi mua D300s new 100% và đã nhanh chóng thanh lý khi tìm ra một cơ số khuyết điểm (nhưng mà cái gì cũng có khuyết điểm cả, nhất là khi mua hàng new 100%)

dragon_sg
08-08-2011, 01:25 PM
em dùng D7000 và chuyển qua D300s chưa hề hối hận .:) thông số là 1 chuyện còn người sử dụng mới thấy cái hơn của nó.so về chất ảnh ''em chụp'' rỏ ràng D300s trong và thao tác lẹ hơn D7000.còn cai iso nói thật với bác ít bác cái đó hổ trợ cứu ảnh thôi .chứ chẵng bác thợ nào mà giám để iso cao chụp tiệc ko cần plas đâu ! :) chỉ cái ngoại hình ko thì D300s đã ăn đức thằng D7000 rồi .nói thận chứ mấy bác đang cầm d7000 thì nói vậy chứ em đổi D300s của em kấy d7000 có bác nào đổi hok ? ;)

monkeypilot
08-08-2011, 01:37 PM
Haha bác nóng tính thế
Đổi ngang thì em đổi (ngang shot nhé) chứ bắt bù tiền thì ... còn lâu... vì em đã dùng mua lens rồi.
Bác ơi dĩ hòa vi quý nhé, em đùa tí, đừng ném đá tội nghiệp, còn mấy vấn đề khác thì sao bác? bác và em cầm cùng 1 lens (loại tốt) cùng chụp thì sao bác, cái độ phân giải khác 30% đấy. Mà bác chụp màu tím nhạt của D300s chưa? trừ khi có lens Nano bù lại, còn không thì ra màu hơi bị khó đó bác.

magicspeed
11-08-2011, 05:27 PM

đã vang đang đọc cho đến hết topic vì cũng mang tâm trạng hao hao bác chủ. Đến đoạn này thì thích nhất comment của Bác.
hehe thanks bác nhé!

magicspeed
11-08-2011, 05:30 PM
Cũng có cảm nghĩ như Bác. Vấn đề chỉ là thời gian . Khoa học luôn tiến bộ, công nghệ mới không ngừng phát triển. D7000 là 1 ví dụ...Tôi nghĩ tương lai, xu thế từ ngữ "hầm hố" không chỉ đơn thuần dùng diễn tả cái vỏ nữa, mà chú trọng vào cái ruột...

em thì nghĩ khác các bác tí: nhu cầu người tiêu dùng đến đâu nhà sx tạo ra sản phẩm đến đó, mà nếu nhu cầu đó chưa có thì nhà sx tìm tòi, lục lọi, nghiên cứu khơi gởi ra nhu cầu và rồi tạo ra cái sản phẩm phục vụ cho nhu cầu đó.
có thể đối với thị trường A, đất nước A thì cần phải sx cái sp "to"
nhưng đối với thị trường B, đất nước B thì cần phải sx cái sp "nhỏ"

NI_CA
12-08-2011, 12:44 PM
Em đọc topic này vài trang là múc luôn D300S, em chỉ suy nghĩ đơn giản là nếu D7000 mà good hơn thằng D300S thì thằng Nikon chắc không đến nỗi ngu mà bán giá thấp hơn D300S gần 500 USD, topic này dài quá nhỉ, 25 trang rồi.

Bác nào thích cái nào thì mua cái đó tùy vào tình hình tài chính của mình, tranh cãi mãi làm gì các bác nhỉ, vui là chính mà (trừ các bác kiếm cơm bằng nghề chụp ảnh thì miễn bàn, he he)

cavayxanhs
13-08-2011, 03:47 PM
cho em cập nhật giá của D7000 chính hãng

ở tphcm tại thời điểm này với

ngtu0809
14-08-2011, 08:33 PM
nghe đâu trong tháng 8 này, mà giờ này đã là 15 rồi!!! :(

venohai
15-08-2011, 05:27 AM
Nếu remplacement của D700 mà đắt quá thì em quất con D7000, em đã đọc đủ về review và biết rằng tại sao nó là best seller của năm qua ( kết nhất quả đọ khử noise ở iso cao và quay full HD, cảm giác hầu hết mọi thứ nó đều ăn đứt con D300s ) :D

kagaru
15-08-2011, 06:51 AM
@cavayxanhs: ~ 1170$ đó bác, bác có thể tham khảo tại các shop (http://www.vnphoto.net/forums/forumdisplay.php?f=24) trong diễn đàn.
Thân!

cavayxanhs
15-08-2011, 12:01 PM
vừa gọi lên vic hỏi giá 37 triệu cho em này .... ac ac chết luôn :((

kagaru
15-08-2011, 09:53 PM
Giá đó là của D300s hay D7000 vậy bác?
Nếu bác muốn mua D7000 + 18-105VR của VIC sao không vào các shop trong forum or Liemnga (~1470$), vào VIC chi cho :banghead:

nickchan
07-12-2011, 05:28 PM
Em mới nghe thông tin là D7000 là bản nâng cấp của D5100, phục vụ cho các bác mới vào nghề, nâng cấp nhiều tính năng nhằm cạnh tranh với tụi Canon, dành cho mục đích du lịch, chụp gia đình,... chụp làm quen với DSLR, nên sử dụng D7000 rất tiện dụng, có mọi tính năng và cũng là dòng cạnh tranh với tụi Canon như nhiều chấm, quay full HD,...

Dòng Advance Amateur như DX: D50, D70, D70s, D80, D90 --> không có bản nâng cấp, nên không thể nói D7000 là nâng cấp cuả D90, lúc này người chơi có thể lên tới dòng Semi Pro rồi.

D300s có thể còn bản nâng cấp, nhưng có lẽ hơi lâu vì Nikon ra D800 trước.

Thông tin này em nghe bạn em nói, chưa xác thực nên gửi các bác đánh giá xem đúng không ạ.

GreenTea
07-12-2011, 07:38 PM
topic này lại bị đào mộ lên ah :emlaugh:
đơn giản, cầm D300s "cảm giác" và tự tin hơn nhiều so với D7k :biggrin:
vì nó đúng nghĩa là dòng máy bán chuyên, nồi đồng cối đá, tốc độ nhanh, AF tuyệt vời, đảm bảo chụp dưới mọi điều kiện khắc nghiệt (tất nhiên kèm lens tốt). những điều này những người chụp chuyên nghiệp rất cần. em ko phải trong số đó nhưng cảm giác cầm D300s và thiết kế của nó khác hẳn D7k.

out nét ko thể cứu được, nhưng sai WB hay đo sáng thì vẫn có khả năng cứu chữa.

choice is yours :biggrin: