PDA

View Full Version : Nikon D300s vs Nikon D7000, nhờ tư vấn giúp em với

Pages : 1 [2]

nickchan
07-12-2011, 09:33 PM
Em cũng chẳng muốn đào làm gì bác ạ, chả là hôm nay ngồi cf với thắng bạn mới bên Nhật về, nó và em tranh luận, em thì gà hơn nó nên nghe nói cũng ấm ức tí nên lên đây hỏi các bác.

GreenTea
07-12-2011, 11:21 PM
nếu bác để ý thì thấy D90 và D7000 có thiết kế khá tương đồng ở khoản top mount LCD, command dial.. trong khi đó D5100 thì thiết kế đặc trưng cho dòng (upper) entry-level. theo mình nó nằm giữa D90 và D300s. 1 sản phẩm giống và để cạnh tranh trực tiếp với 60D của Canon.

Hiện chưa có thông tin về replacement của D90, nếu Nikon xoá sổ dòng này, mình nghĩ D7000 ra đời là line up của Dxxxx (D5100 có chung sensor D7000, rất giống với Canon 600D và 60D của Canon ra đời để định nghĩa lại dòng xxD semi-pro).

Em xếp thế này D5100 < D90 < D7000 < D300s < FF

Lí do D7k xếp sau mặc dù có 1 số tính năng vượt trội so với D300s thì ai cũng rõ rồi. semi pro và pro photographer chọn máy phần nhiều theo tiêu chí thao tác và thiết kế ergonomics của body. D300s có thiết kế nút điều khiển gần giống D700 và D3s, rất tiện lợi. Body chắc chắn, cứ thử cắm những lens to khủng vào 2 body là sẽ thấy ngay sự khác biệt. Nếu chụp kiếm tiền thì Dxxx là lựa chọn tốt và tin cậy hơn về khoản AF và build so Dxxxx với thiết kế nhỏ và nhẹ nhắm đến người dùng phổ thông. D7000 thậm chí vẫn bán kèm kit lens. D7000 là 1 máy rất rất tốt nhưng ko thể nói nó thay thế D300s được.

net86
08-12-2011, 01:02 AM
D7000 là 1 máy rất rất tốt nhưng ko thể nói nó thay thế D300s được.

Đúng đấy Bác. Nói cách khác là D300s cũng là 1 máy rất tốt, nhưng không thể nói nó thay thế D7000 được. Chúng là 2 con Crop "đỉnh" phục vụ cho 2 đối tượng khác nhau. Nên tính năng nó phải có mặt ưu tiên khác nhau, phù hợp đối tượng...
Vấn đề tranh luận trước đây, Tôi nghĩ là do vấn đề tâm lý nhiều hơn. Khi mà Ni nó đầu tư khá mạnh tay cho D7x khiến một số Bác 300s ghen tỵ ,số khác phản ứng như là bị "lấn sân". Nhưng thực ra D7x nó chơi ở một sân khác...mà Ni đánh giá tiềm năng người chơi (số đông) ở đây cũng có ...tiền, đủ sức chơi đồ ngon...Nay thì đã rõ, D7x được tiêu thụ mạnh với đối tượng của nó. nên ĐƯỜNG AI NẤY ĐI.
Tôi nghĩ tương lai, có thể Ni sẽ còn tiến xa hơn trong thị phần này: FF amateur, vẫn có motor built in,đèn cóc,đo sáng Ai, LCD 4", 2thẻ SD...HD movie.

Nedvi
08-12-2011, 06:43 AM
2 con này ra đời lâu quá rồi mà vẫn còn tranh luận nhỉ :D

D300s ra trước D7000 thì sao thay thế được, nó có chỗ đứng của mình rồi mà :D chắc chắn phục vụ 2 đối tượng khác nhau và D7000 là câu trả lời cho 60D của Canon nên Ni mới cho ra đời con này. Vì thế có 1 vài tính năng surpass cả con D300s, dù gì cũng là công nghệ mới mà. Nói người dùng D300s ghen tỵ thì cũng ko chính xác, vì mình chưa thấy ai dùng D300s mà lăn tăn D7000 cả. nhưng ngược lại thì có. D7000 phục vụ số lượng đông người dùng phổ thông, nhận thấy ngay khác biệt với các dòng máy khác với thiết kế gọn gàng, nhỏ nhẹ nhưng vẫn chắc chắn, các nút điều khiển dễ dàng, dual card SD slot (cái máy semi và pro đều dùng CF), burst tốc độ cao, ..v..v nhưng đều ko bằng semi và pro. Vì những người dùng semi và pro tìm kiếm những cái này hơn người dùng phổ thông. cho thấy D7000 nằm đúng giữa dòng máy phân khúc thấp và semi pro trở lên. những tính năng mới như sensor, đo sáng, WB, khử noise cao v..v đảm bảo thoả mãn nhu cầu của bất kì người dùng nào kể cả mới chơi.

D7000 có thể nói là thay thế của D90, nhưng phần lớn người dùng D90 vẫn cảm thấy rất hài lòng với nó, nếu có lên đời thì chắc chỉ cần lên FF là đủ. Có rất nhiều người mua D7000 là con DSLR đầu tiên. Nếu có cần mua 1 con DX backup thì mình cũng vẫn chọn D90 là đủ. Nếu ai đó hỏi mình nên mua con Ni nào thì mình sẽ khuyên mua D7000.

Đây cũng là cái dở của Nikon, khi ra đời sản phẩm nào cũng cố biến nó thành 1 cỗ máy tốt nhất, khiến người dùng cảm thấy hoàn toàn thoả mãn và ko muốn thay thế bằng 1 model chỉ hơn chút xíu. Trong khi Canon luôn tạo ra sản phẩm "thiếu thiếu" cái gì đó khiến người dùng luôn phải nâng cấp thiết bị của mình. Nếu Ni ra FF amateur giá rẻ hơn FF hiện tại thì chắc lúc đó dòng crop ko còn chỗ đứng nữa.

cavayxanhs
08-12-2011, 07:05 AM
haizz có chuyện này mà cứ bàn tới bàn lui

D7000 là thay thế D90 nhưng nikon mạnh tay áp dụng công nghệ mới nên nó gần với tới dòng trên cao hơn

nhưng các bác fan Dxxx yên tâm mình chắc chắn nikon sẽ tung ra con mới thay thế D300 để khẳng định lại phân khúc ....vậy thôi đừng xoắn nữa em đọc mà thấy nhạt vãi

cavayxanhs
08-12-2011, 07:06 AM
\

D300s ra trước D7000 thì sao thay thế được, nó có chỗ đứng của mình rồi mà :D chắc chắn phục vụ 2 đối tượng khác nhau và D7000 là câu trả lời cho 60D của Canon nên Ni mới cho ra đời con này. Vì thế có 1 vài tính năng surpass cả con D300s, dù gì cũng là công nghệ mới mà. Nói người dùng D300s ghen tỵ thì cũng ko chính xác, vì mình chưa thấy ai dùng D300s mà lăn tăn D7000 cả. nhưng ngược lại thì có. D7000 phục vụ số lượng đông người dùng phổ thông, nhận thấy ngay khác biệt với các dòng máy khác với thiết kế gọn gàng, nhỏ nhẹ nhưng vẫn chắc chắn, các nút điều khiển dễ dàng, dual card SD slot (cái máy semi và pro đều dùng CF), burst tốc độ cao, ..v..v nhưng đều ko bằng semi và pro. Vì những người dùng semi và pro tìm kiếm những cái này hơn người dùng phổ thông. cho thấy D7000 nằm đúng giữa dòng máy phân khúc thấp và semi pro trở lên. những tính năng mới như sensor, đo sáng, WB, khử noise cao v..v đảm bảo thoả mãn nhu cầu của bất kì người dùng nào kể cả mới chơi.

.

trong vnphoto có rồi nhé .

Đây cũng là cái dở của Nikon, khi ra đời sản phẩm nào cũng cố biến nó thành 1 cỗ máy tốt nhất, khiến người dùng cảm thấy hoàn toàn thoả mãn và ko muốn thay thế bằng 1 model chỉ hơn chút xíu. Trong khi Canon luôn tạo ra sản phẩm "thiếu thiếu" cái gì đó khiến người dùng luôn phải nâng cấp thiết bị của mình. Nếu Ni ra FF amateur giá rẻ hơn FF hiện tại thì chắc lúc đó dòng crop ko còn chỗ đứng nữa.

chả thích cái thể loại "thiếu thiếu" coi thường NTD

họ ko muốn thay nhưng sẽ PR giùm nikon nếu bạn bè cần tư vấn mua máy ảnh ... mình nghĩ đây là 1 chiến lược ko tồi chút nào

Nedvi
08-12-2011, 09:08 AM
nghe bạn nói cũng nhạt vãi. giờ thử hỏi ông nào dùng D300s có thèm mấy cái đo sáng, WB, DR, iso của D7k ko? họ chỉ thèm của D700 và D3,s thôi. highlight của D7k rất dễ mất chi tiết, iso cao thật đấy nhưng bệt màu, da mẫu nhiều khi mịn như trát cả chục lớp phấn. còn D7k user thì nhiều khi muốn cái build, control, AF tracking của D300s thì cũng ko có đc đâu. mà thôi bạn dùng D7k thì chắc chắn chả cần D300s làm gì. bạn cũng chả sử dụng hết mấy cái lợi thế của semi pro mang lại. Mình đã sử dụng D90 1 thời gian dài, dùng D7000 1 thời gian trước khi lên D700, chưa dùng qua D300s, nhưng cảm giác em nó ko thua kém D700 về khoản build và độ tiện dụng trong thao tác, AF chắc khỏi bàn.

bạn ko thích cái thể loại thiếu thiếu coi thường NTD của Canon, nhưng đấy là chiến lược kinh doanh của họ, và thực tế cho thấy họ làm tốt hơn nhiều so với Nikon. Vì thế serious photographers luôn chọn Nikon. Nhưng nhìn thử Apple, iphone mà xem, cũng chiến lược như vậy. Còn chuyện tư vấn máy ảnh thì khó mà nói tư vấn Nikon hay Canon, ai thích và có cảm tình với máy nào thì quất, ảnh ra chưa chắc cái nào hơn cái nào, sao phải xoắn. ở đây mình chỉ so sánh tư vấn con DSLR đầu tiên với D90 vs D7000.

GreenTea
08-12-2011, 09:16 AM
máy nào cũng tốt, các bác tập trung cho ra ảnh đẹp đi. nhiều khi em chụp = D300s mỏi tay lắm chứ cũng chả sung sướng gì. :emlaugh: nhưng đã thích cái build thì phải chấp nhận thôi.

tea.h
08-12-2011, 09:41 AM
Em cũng từng lăn tăn. Đã cầm trên tay và chụp thử cả 2. Cuối cùng quyết đinh d7k vì rẻ hơn là chính, cái thứ nhì là không chụp chuyên nghiệp và hay đi tới đi lui, cầm cái D300s thì to và nặng quá. Nếu mai mốt mình muốn hầm hố thì mình đành mua grip cho D7k. Vẫn rẻ hơn hehe

Ngoài ra, AF của D300s đúng là tốt hơn thật. Nhưng sử dụng được hết mới khó. Tuy nói là 15 điểm cross point, đến 51 điểm AF nhưng có mấy khi sử dụng được hết, trừ khi sử dụng AF-C. Mà cái này chắc là cho dân chụp thể thao, hay chuyển động. Em thì toàn chụp tĩnh vật, AF-S suốt ngày nên trên con D7k có 39 AF points mà vẫn thấy rối, đang suy nghĩ chỉnh xuống 11 đây.

Nói chung, có điểm yếu nhưng vẫn có điểm mạnh. Mạnh nhất là rẻ hơn và nhẹ hơn haha. Nói chứ, các bác được Nikon chiều nhiều quá hóa hư, em từ hãng khác qua, xài Nikon đúng là 1 trời khác biệt về AF, vừa nhanh vừa chính xác, không phàn nàn, không đòi hỏi phải nhanh thêm như D300s. Với em thế này là tạm thời "bao" đủ hehehe

cavayxanhs
08-12-2011, 11:55 AM
nghe bạn nói cũng nhạt vãi. giờ thử hỏi ông nào dùng D300s có thèm mấy cái đo sáng, WB, DR, iso của D7k ko? họ chỉ thèm của D700 và D3,s thôi. highlight của D7k rất dễ mất chi tiết, iso cao thật đấy nhưng bệt màu, da mẫu nhiều khi mịn như trát cả chục lớp phấn. còn D7k user thì nhiều khi muốn cái build, control, AF tracking của D300s thì cũng ko có đc đâu. mà thôi bạn dùng D7k thì chắc chắn chả cần D300s làm gì. bạn cũng chả sử dụng hết mấy cái lợi thế của semi pro mang lại. Mình đã sử dụng D90 1 thời gian dài, dùng D7000 1 thời gian trước khi lên D700, chưa dùng qua D300s, nhưng cảm giác em nó ko thua kém D700 về khoản build và độ tiện dụng trong thao tác, AF chắc khỏi bàn.

bạn ko thích cái thể loại thiếu thiếu coi thường NTD của Canon, nhưng đấy là chiến lược kinh doanh của họ, và thực tế cho thấy họ làm tốt hơn nhiều so với Nikon. Vì thế serious photographers luôn chọn Nikon. Nhưng nhìn thử Apple, iphone mà xem, cũng chiến lược như vậy. Còn chuyện tư vấn máy ảnh thì khó mà nói tư vấn Nikon hay Canon, ai thích và có cảm tình với máy nào thì quất, ảnh ra chưa chắc cái nào hơn cái nào, sao phải xoắn. ở đây mình chỉ so sánh tư vấn con DSLR đầu tiên với D90 vs D7000.

haizz cái D300 với cái D7000 na ná nhau thèm nhau làm chi hả bạn ???!

mấy cái da mịn như sáp mình cả thấy nó mịn chỗ nào ???! mình phải dùng neat inmage để cho nó mịn nữa ... chẳng qua hạ shapen trong pic control thôi bạn ạ

còn D7k user thì nhiều khi muốn cái build, control, AF tracking của D300s thì cũng ko có đc đâu
2 cái thiết kế khác nhau thì bên này muốn giống bên kia thì điều ko thể rồi AF mình thấy 39 điểm còn thừa này . 5D mark II chỉ có 9 điểm lấy nét ma vẫn chụp tốt đấy thôi ???
mua máy chụp cứ đè mấy cái buid cầm tự sướng máy pro ???!! để chi vậy ??!!

bạn ko thích cái thể loại thiếu thiếu coi thường NTD của Canon, nhưng đấy là chiến lược kinh doanh của họ, và thực tế cho thấy họ làm tốt hơn nhiều so với Nikon

canon là 1 gã khổng lồ to lớn với nhiều lĩnh vực khác ngoài việc sản xuất máy ảnh vd máy in chẳng hạn và cũng đạt dc lợi nhuận lớn ... nikon so với canon chỉ là muỗi
với chiến lược PR của nikon tương tự yamaha PR cho chiếc exciter đầu tư cả đống công nghệ vào 1 chiếc .... người này truyền miệng người kia yamaha ko hề mất khoảng tiền PR nào ... giờ nó nổi như cồn rồi đấy ....

Nedvi
08-12-2011, 12:24 PM
Em cũng từng lăn tăn. Đã cầm trên tay và chụp thử cả 2. Cuối cùng quyết đinh d7k vì rẻ hơn là chính, cái thứ nhì là không chụp chuyên nghiệp và hay đi tới đi lui, cầm cái D300s thì to và nặng quá. Nếu mai mốt mình muốn hầm hố thì mình đành mua grip cho D7k. Vẫn rẻ hơn hehe

Ngoài ra, AF của D300s đúng là tốt hơn thật. Nhưng sử dụng được hết mới khó. Tuy nói là 15 điểm cross point, đến 51 điểm AF nhưng có mấy khi sử dụng được hết, trừ khi sử dụng AF-C. Mà cái này chắc là cho dân chụp thể thao, hay chuyển động. Em thì toàn chụp tĩnh vật, AF-S suốt ngày nên trên con D7k có 39 AF points mà vẫn thấy rối, đang suy nghĩ chỉnh xuống 11 đây.

Nói chung, có điểm yếu nhưng vẫn có điểm mạnh. Mạnh nhất là rẻ hơn và nhẹ hơn haha. Nói chứ, các bác được Nikon chiều nhiều quá hóa hư, em từ hãng khác qua, xài Nikon đúng là 1 trời khác biệt về AF, vừa nhanh vừa chính xác, không phàn nàn, không đòi hỏi phải nhanh thêm như D300s. Với em thế này là tạm thời "bao" đủ hehehe

Bạn chọn D7k là hợp lí, đúng những gì mình post theo quan điểm ở trên. ai chọn D300s thì là vì những lợi thế khác. nói 51, 39 thừa cũng đúng, thực ra với nhu cầu nhiều người thậm chí chỉ cần 1 điểm center là đủ. Vậy làm ra nhiều làm gì nhỉ? vì để phục vụ cho ai cần!
Vấn đề ở đây là nhu cầu của mình là gì, và xác định 2 con này là 2 phân khúc cho 2 đối tượng khác nhau, chứ ko phải bảo vệ máy nào tốt hơn máy nào, hay máy nào thay thế máy kia.

iShoot
08-12-2011, 12:46 PM
Mình cũng đang định mua 1 em D7000 hộ đứa bạn. giá 2 em này bây giờ đều tốt, chênh nhau ko đáng kể. chắc dọn đường cho các model mới, bác nào cầm thử lên rồi xúc, chứ cứ google với lại nghe người nọ người kia thì Tết Côngo cũng chả mua được máy :)) ai chả bảo vệ thiết bị mình, vì trước khi mua họ cũng nghiên cứu toét nhè ra rồi, còn thực tế sử dụng thì ít nhất phải dùng cả 2 1 thời gian mới nói được.

đấy là em nói thế, hồi trc phân vân 5dm2 và d700, ra cầm thử cả 2, kể ra thì D700 có cái hay, nhưng cầm 5dm2, thiết kế nhẹ nhàng, lens vòng đỏ có cảm tình hơn hẳn, thế là xúc. chả phải vì 9 điểm với 51 điểm, video hay flash, v.v...

con D7000 này 2 năm đc đánh giá là best DSLR cho consumer market, vì thế bán rất chạy. ai mới dùng Nikon đều mua em này hoặc D90, ít người chọn D300s mở đầu vì con này thuộc phân khúc khác, to nặng pro với nhiều người nhưng lại là điều khó chịu với người kia. với tầm giá D7000 thì bên crop Canon ko con nào địch được.

hoangnguyen85
08-12-2011, 01:06 PM
D7000 là chỉ để thay thế D90, 2 máy này khác phân khúc nhau nhưng được cái D7000 mới ra có được vài tính năng hơn

D7000 có Megapixel cao hơn - đỡ Noise hơn khi set ISO cao
D300s có 59 điểm Focus - D7000 chỉ có 39 điểm (Cái này ko thực sự cần thiết lắm đối với người mới chơi như bạn)
D300s chụp liên tiếp được 7fps (hoặc 8fps với grip) trong khi D7000 chỉ có 6fps (Cần thiết khi chụp Sport và Action)
D300s cả body làm bằng hợp kim ma-nhê vì thế chống bụi và ẩm tốt hơn D7000 (Chỉ phần trước và sau làm bằng hợp kim ma-nhê)
D7000 nhẹ hơn và Body vẫn chắc chắn

Nếu muốn mua sớm thì nên lấy D7000 còn không thì chờ Nikon ra D400 thay thế cho D300s rồi mua!

sao megapixel lớn thì lại đỡ noise , e tưởng nguoc lại moi dung

nickchan
08-12-2011, 02:15 PM
Nghe cái này làm em nhớ lại hồi ở bên nhóm Canonian cũng có vụ phân vân giữa 40D và 550D. Lúc đó bác nào dùng 550D cũng khen lấy khen để, nào là nhiều chấm, nào là nhẹ, nào là đủ thứ, nhưng khi các bác ấy rờ vào 40D rồi thì đa phần các bác ấy xoắn hết.

Đến giờ thì kết quả đã rõ, 550D ra sau, nhiều cải tiến kỹ thuật, chấm nhiều, quay phim .... và kết quả là vẫn là đàn em của 40D.

Thôi thì máy nào chụp được là được, quan trọng là ảnh ọt chứ máy móc chỉ là công cụ thôi mừ. Em lượn

habitat
08-12-2011, 03:24 PM

Nhiều lần muốn bỏ Nikon để về lại với Pentax hay sang Canon gì đấy vì ghét cái là không chơi được với M42, mà mình thì lại bị con Helios 40 (-2) cho đo ván. Trong cơn bấn loạn đó, ước gì Nikon đừng có hệ thống lấy nét, đo sáng và flash tốt đến thế.

Đồng ý với Tea.h là 39 AF points của D7K là quá khủng so với đối thủ rồi, nhưng xài một thời gian sẽ thấy 51 AF points cũng không quá dư đâu. Rất tuyệt! Nói thật là từ lúc cầm D300s, khả năng bố cục của mình tốt hơn trước nhiều. Hình chụp về gần như rất ít cắt, crop. Một điều tuyệt vời nữa là các điểm lấy nét của D300s đều làm việc rất tốt và chính xác, ngay cả điểm cuối cùng bên trái hay bên phải.

tea.h
08-12-2011, 07:13 PM
Nhiều lần muốn bỏ Nikon để về lại với Pentax hay sang Canon gì đấy vì ghét cái là không chơi được với M42, mà mình thì lại bị con Helios 40 (-2) cho đo ván. Trong cơn bấn loạn đó, ước gì Nikon đừng có hệ thống lấy nét, đo sáng và flash tốt đến thế.

Đồng ý với Tea.h là 39 AF points của D7K là quá khủng so với đối thủ rồi, nhưng xài một thời gian sẽ thấy 51 AF points cũng không quá dư đâu. Rất tuyệt! Nói thật là từ lúc cầm D300s, khả năng bố cục của mình tốt hơn trước nhiều. Hình chụp về gần như rất ít cắt, crop. Một điều tuyệt vời nữa là các điểm lấy nét của D300s đều làm việc rất tốt và chính xác, ngay cả điểm cuối cùng bên trái hay bên phải.

Dạ đúng rồi anh ơi, em đồng ý hoàn toàn. Từ Pentax qua, quá kết với cái AF vừa nhanh và vừa chính xác của Nikon. Hệ thống flash em thấy quá hay. Hôm qua gắm thử cái YN560 lên, chỉnh tốc 1/1000 vẫn ăn đèn. Thấy lạ vì con YN560 kô có HSS. Cắm thử vào remote và trigger, tốc 1/1000 đèn vẫn sáng, hình vẫn ăn flash. Chỉ có cái M42 là chơi hơi khổ, vì em cũng thích Helios 44 (-2) nhưng gắn vào không thích lắm. Chắc phải nghỉ cách freelensing thôi.

ltdung305
09-12-2011, 02:43 AM
Dạ đúng rồi anh ơi, em đồng ý hoàn toàn. Từ Pentax qua, quá kết với cái AF vừa nhanh và vừa chính xác của Nikon. Hệ thống flash em thấy quá hay. Hôm qua gắm thử cái YN560 lên, chỉnh tốc 1/1000 vẫn ăn đèn. Thấy lạ vì con YN560 kô có HSS. Cắm thử vào remote và trigger, tốc 1/1000 đèn vẫn sáng, hình vẫn ăn flash. Chỉ có cái M42 là chơi hơi khổ, vì em cũng thích Helios 44 (-2) nhưng gắn vào không thích lắm. Chắc phải nghỉ cách freelensing thôi.

Đấy chính là lý do em thích dùng manual flash làm optical master với bounce hơn cả hàng flash Nikon :))

Bluewind2210
09-12-2011, 05:51 AM

Mình đồng ý vớc bác, Con D7k khi dùng các điểm lấy nét khác càng xa trung tâm thì tỷ lệ lấy nét chính xác càng tệ, hồi mới mua mình làm biếng toàn canh đúng khung hình rồi di chuyển điểm nét kiểu này nhưng dính nhiều quả out hình của bạn bè quá giờ cứ lấy nét trung tâm rồi bố cục lại thôi.

tea.h
09-12-2011, 10:33 AM
Mình đồng ý vớc bác, Con D7k khi dùng các điểm lấy nét khác càng xa trung tâm thì tỷ lệ lấy nét chính xác càng tệ, hồi mới mua mình làm biếng toàn canh đúng khung hình rồi di chuyển điểm nét kiểu này nhưng dính nhiều quả out hình của bạn bè quá giờ cứ lấy nét trung tâm rồi bố cục lại thôi.

Mình chưa hề bị hiện tượng này hehe. Lấy nét tại điểm rìa của d7k hơi lâu hơn so với trung tâm thôi chứ vẫn chính xác mà bác ơi hehe. Nó có đến 9 cross point chứ đâu phải chỉ có 1 như d90 đâu. Xin hỏi bác xài chế độ lấy nét nào ạ?
Hình này em lấy nét điểm cực rìa luôn, tại wide open 1.8 luôn đây

http://farm8.staticflickr.com/7008/6476554593_b20f0676b7_b.jpg (http://www.flickr.com/photos/tea_h/6476554593/)
Soften me~ (http://www.flickr.com/photos/tea_h/6476554593/) by Tea.H (http://www.flickr.com/people/tea_h/), on Flickr

Bluewind2210
10-12-2011, 11:00 AM
Mình để AF-S hay AF-A gì đó vì lâu quá quên rồi mà đó giờ chưa xài AF-C, mà ảnh xấu thì delete liền à. Nói chung mình cũng hỏi 1 bác bẹn VIC vụ này, bác ấy cũng nói là máy cũng không thể thông minh như người, lấy nét ở rìa chỉ chính xác khi điểm lấy nét đơn giản chứ hơi phức tạp và đặc biệt thì thường sai.

cavayxanhs
10-12-2011, 11:47 AM

cắt cúp với bố cục liên quan gì tới hệ thống lấy nét vậy bạn ....

mình ko hiểu thật chứ ko phải hỏi xoáy đâu ạ

habitat
10-12-2011, 01:58 PM
cắt cúp với bố cục liên quan gì tới hệ thống lấy nét vậy bạn ....

mình ko hiểu thật chứ ko phải hỏi xoáy đâu ạ

Hệ thống lấy nét tốt thì di điểm nét ra 1/3 mà bắn, còn không thì phải lấy nét ở điểm trung tâm, khóa nét - bố cục, rồi bắn. Lý thuyết là vậy nhưng khi chụp DOF mỏng thì lấy nét rồi bố cục sau coi như vứt.

Khi lấy nét ở rìa không được thì cứ trung tâm mà phang, về nhà cắt crop bố cục lại sau

aeolus
11-12-2011, 09:58 AM
Khi lấy nét ở rìa không được thì cứ trung tâm mà phang, về nhà cắt crop bố cục lại sau
E chụp e bé cũng toàn làm thế. hihi :D

kentpham
11-12-2011, 10:29 AM
hic.hic tiền nào thì của ấy thôi mấy bác

huynhchitam
09-01-2012, 01:15 PM
theo em, em là amater thôi, nhưng đang sử dụng d300s cùng lens 18-105, có 1 người chú đang dùng d7000 và lens 16-85. nhưng khi test đọa nhau, tinh chỉnh setup control pic giống nhau, khẩu tốc và iso và tiêu cự cho giống nhau khi chụp chất ảnh thì d300s ăn chắc. test luôn flash cóc d300s vẫn ngon hơn!

Saigonner
09-01-2012, 01:29 PM
theo em, em là amater thôi, nhưng đang sử dụng d300s cùng lens 18-105, có 1 người chú đang dùng d7000 và lens 16-85. nhưng khi test đọa nhau, tinh chỉnh setup control pic giống nhau, khẩu tốc và iso và tiêu cự cho giống nhau khi chụp chất ảnh thì d300s ăn chắc. test luôn flash cóc d300s vẫn ngon hơn!

Bác post cái ảnh đó lên & mượn copy cái ảnh giống vậy chụp từ D7000 lên cho mọi ng xem đc ko ạh ? Xem nó khác nhau như thế nào ?
Vì cùng điều kiện ánh sáng, setup giống nhau thì sure là ảnh từ D7000 phải hơn D300s chứ, chưa kể lens ngon hơn nữa ?!
D300s vẫn cao hơn về phân khúc do tính năng pro của body, chứ D7000 sở hữu sensor mới hơn mà cho ra ảnh thua thì E thấy giống như so sánh nói Spacy đời nay chạy ko ngon bằng Lambretta đời má ơi vậy ! E chưa thấy thì ứh tin đâu ! :)

huynhchitam
09-01-2012, 02:05 PM
để em rãnh chạy đi lấy máy test rồi úp lại! vì cái file đó em xóa rồi. em sẽ úp sau

cavayxanhs
09-01-2012, 07:22 PM
Bác post cái ảnh đó lên & mượn copy cái ảnh giống vậy chụp từ D7000 lên cho mọi ng xem đc ko ạh ? Xem nó khác nhau như thế nào ?
Vì cùng điều kiện ánh sáng, setup giống nhau thì sure là ảnh từ D7000 phải hơn D300s chứ, chưa kể lens ngon hơn nữa ?!
D300s vẫn cao hơn về phân khúc do tính năng pro của body, chứ D7000 sở hữu sensor mới hơn mà cho ra ảnh thua thì E thấy giống như so sánh nói Spacy đời nay chạy ko ngon bằng Lambretta đời má ơi vậy ! E chưa thấy thì ứh tin đâu ! :)

bác huynhchitam chém gió cũng phải có cơ sở chứ ;))

banhbao223
09-01-2012, 09:34 PM

Ko phải cứ sensor mới hơn là chất ảnh hơn. Chất ảnh đc hiểu là sự hình thành bởi khả năng đo sáng và Wb của máy. Ko có máy nào là hoàn hảo chụp đc ảnh y hệt như mắt người nhìn. Mỗi máy có 1 hệ thống đo sáng và wb khác nhau tạo ra chất ảnh. D90 thì ảnh thường có màu lạnh, ám xanh. D300 có tông màu giống với D700 : tông màu vàng, nhìn ảnh rất ấm, tất nhiên màu của D300 vẫn ko đẹp, dịu = D700, Màu của D7k cá nhân mình thấy hơi lai giữa ám đỏ và tím, nhìn hơi rợ. Chất ảnh của D300/D300s thực sự lúc đầu dùng thì thấy ko quen nhưng càng dùng càng nghiện :D. Thực tế là những người từng dùng D300/D300s ko ai lăn tăn D7k nhưng ngc lại những người dùng D7k rất nhiều ng lăn tăn D300/D300s. Mình chụp D300 hồi đầu D7k mới ra xem review thấy rất thích, khoái khoản iso của D7k, còn định bán D300 mua D7k thẩm du thử nhưng ra hàng mượn D7k test chụp thử chán chê xong lại thấy may mắn vì mình còn chưa bán D300 :D

cavayxanhs
09-01-2012, 09:43 PM
toàn chữ thôi

mình muốn có hình ko thích ngụy biện bằng chữ

banhbao223
09-01-2012, 10:13 PM
Vậy thì bác chụp ảnh bằng D300 và D7000 lên chứng minh D7000 cho ảnh ngon hơn D300 đi ^^~

Foxxie
10-01-2012, 01:44 AM
Ko phải cứ sensor mới hơn là chất ảnh hơn. Chất ảnh đc hiểu là sự hình thành bởi khả năng đo sáng và Wb của máy. Ko có máy nào là hoàn hảo chụp đc ảnh y hệt như mắt người nhìn. Mỗi máy có 1 hệ thống đo sáng và wb khác nhau tạo ra chất ảnh. D90 thì ảnh thường có màu lạnh, ám xanh. D300 có tông màu giống với D700 : tông màu vàng, nhìn ảnh rất ấm, tất nhiên màu của D300 vẫn ko đẹp, dịu = D700, Màu của D7k cá nhân mình thấy hơi lai giữa ám đỏ và tím, nhìn hơi rợ. Chất ảnh của D300/D300s thực sự lúc đầu dùng thì thấy ko quen nhưng càng dùng càng nghiện :D. Thực tế là những người từng dùng D300/D300s ko ai lăn tăn D7k nhưng ngc lại những người dùng D7k rất nhiều ng lăn tăn D300/D300s. Mình chụp D300 hồi đầu D7k mới ra xem review thấy rất thích, khoái khoản iso của D7k, còn định bán D300 mua D7k thẩm du thử nhưng ra hàng mượn D7k test chụp thử chán chê xong lại thấy may mắn vì mình còn chưa bán D300 :D

Chất ảnh chỉ do đo sáng và wb thôi hả bác?Còn thông số kỹ thuật và khả năng của sensor+chip xử lý+phần mềm máy+settings chả ăn nhập gì hết ạ?? :)) Em nào giờ cũng mơ hồ vụ "chất ảnh" lắm.Em đang xài D7000 đây và hài lòng vì đang có 1 con DX rất ổn của Nikon.

hoy
10-01-2012, 02:25 AM
Ít tiền thì mua D7000 còn nhiều tiền thì mua D300s không hối hận. 2 con này chụp chả khác nhiều đâu nó khác về build, độ bền. Cái này tuy có vẻ phụ nhưng tùy thuộc vào mục đích sử dụng mà chọn thôi.

Mình nghiêng về D300s. Cũng đã từng lăn tăn như chủ top nhưng mỗi tội cầm cái body là em ko thích nó nữa. (vì chuyển từ D200 lên)

starian2305
10-01-2012, 02:41 AM
thích nhỏ gọn + nhẹ thì D7000, thích pro thì D300s. Mình thì chụp D7000 nhiều hơn 7D (ngang với D300s) vì hay đi lang thang + du lịch đó đây. 7D thì dành cho công việc

wnguyen1
10-01-2012, 01:09 PM
Em thì vừa chơi ảnh, vừa chơi máy ảnh (chới máy nhiều hơn chơi ảnh). Em đã dùng qua 7D 24-105L, D7000 16-85mm + 70-300mm, và chụp thử D300s rồi. Em hài lòng 7D, D7000. Tuy nhiên, em kô thích D300s lắm vì AWB kô tốt, chế độ chụp program ko chính xác, lúc tối lúc sáng dù chụp trong cùng 1 điều kiện. D7000 kô có gì chê nhưng body nhỏ, cầm kô chắc tay như 7D. Với lại, cầm body D7000 thì kô muốn đầu tư OK xịn như OK nano hay fix nano vì cảm thấy hơi bị chênh lệch giá trị. Mới thanh lý hết, đang canh me Sony A77 hay 7D mark II hoặc D400, xem em nào được là múc liền. Ka ka....

duongtran
10-01-2012, 01:46 PM
e đã quyết định và mua con Nikon D300s lâu rùi các bác ạh .... bây giờ chỉ lăn tăng lên FX thui hic hic ....., nhưng e vẫn thích khẩu súng của em: D300s + Grip + 24-70 f2.8, dùng bộ này ngon keke

tuanngoc110
10-01-2012, 02:20 PM
e đã quyết định và mua con Nikon D300s lâu rùi các bác ạh .... bây giờ chỉ lăn tăng lên FX thui hic hic ....., nhưng e vẫn thích khẩu súng của em: D300s + Grip + 24-70 f2.8, dùng bộ này ngon keke
Bộ của bác đúng là ngon !

GreenTea
10-01-2012, 03:12 PM
D300s khử noise kém. mỗi lần đẩy iso lên 640-800 là hỏng rồi. mình chỉ dám để 400. quay film cũng kém. còn lại thì hài lòng.
thân máy pro, nếu có đk lắp ống xịn cũng môn đăng hộ đối với cái body, tất nhiên ko so với FX.
có lẽ cân nhắc D7000 và D300s thì chỉ là vấn đề về trọng lượng, build máy, giá cả, tuỳ cảm nhận mỗi người, người thích nặng, người thích nhẹ. còn so sánh chất ảnh mà ko chụp đc ảnh ra hồn thì chả nói lên đc gì. máy móc ko phải cứ đưa lên chụp là ra ảnh đẹp

htcuong
10-01-2012, 04:05 PM
mình chọn 1 phiếu cho D7k!

banhbao223
10-01-2012, 06:30 PM
Chất ảnh chỉ do đo sáng và wb thôi hả bác?Còn thông số kỹ thuật và khả năng của sensor+chip xử lý+phần mềm máy+settings chả ăn nhập gì hết ạ?? :)) Em nào giờ cũng mơ hồ vụ "chất ảnh" lắm.Em đang xài D7000 đây và hài lòng vì đang có 1 con DX rất ổn của Nikon.

Chip xử lí đương nhiên ko ảnh hưởng đến ảnh, nó chỉ liên quan đến tốc độ xử lí của máy :|. Phần mềm máy là cái gì hả bác :|. Thông số kĩ thuật + setting có ảnh hưởng nhưng mình nói đến chất ảnh là nói đến cái chung. Chẳng hạn khi nói đến ảnh chụp từ D7k thì thường có xu hướng over exp còn tùy chỉnh thế nào là theo ý mỗi người cái này là chuyện đương nhiên :|

net86
10-01-2012, 07:07 PM
Chẳng hạn khi nói đến ảnh chụp từ D7k thì thường có xu hướng over exp còn tùy chỉnh thế nào là theo ý mỗi người cái này là chuyện đương nhiên :|
Em cũng có cảm nhận như Bác. D7k có xu hướng over exposure (giảm chút EV là ổn). Tuy nhiên Em lại thích xu hướng over này khi chụp in door, tiệc đêm, thiếu sáng. Lúc này nó là lợi thế đấy Bác...

Foxxie
10-01-2012, 09:03 PM
Chip xử lí đương nhiên ko ảnh hưởng đến ảnh, nó chỉ liên quan đến tốc độ xử lí của máy :|. Phần mềm máy là cái gì hả bác :|. Thông số kĩ thuật + setting có ảnh hưởng nhưng mình nói đến chất ảnh là nói đến cái chung. Chẳng hạn khi nói đến ảnh chụp từ D7k thì thường có xu hướng over exp còn tùy chỉnh thế nào là theo ý mỗi người cái này là chuyện đương nhiên :|

Nói đến cái chung nên bác nói rất là chung chung,em sợ là chính bác còn không hiểu rõ về cái "chất ảnh" mà bác nói
Về phần chip chiếc,phần mềm...Thưa bác,bác nên google tìm hiểu lại xem mấy con Expeed,Digic nhiệm vụ nó làm gì nhé.Em chỉ nói vậy thôi.Cái DSLR của mình cũng như 1 cái máy tính vậy,cũng có phần cứng và phần mềm,cũng chạy những phép tính,chương trình được cài,thiết lập sẵn mới ra được cái hình cho bác.Bác bảo chip xử lý không ảnh hưởng đến ảnh thì em xin chịu...và em nghĩ là bác cần phổ cập thêm.
Mỗi máy mỗi khác,quan trọng là hiểu rõ máy mình và kiểm soát tốt nó thôi.Thế nếu đơn giản chất ảnh quyết định bởi WB và đo sáng như bác nói thì Canon,Sony,hay Nikon,Fujifilm,Olympus chả có gì khác nhau à,chỉ cần đo sáng và wb thôi à? Hay còn cái gì khác ngoài WB và đo sáng quyết định cái "chất ảnh" cho ra bởi các máy này? ( Nói nhỏ thêm 1 cái là WB cũng có phần do con chip xử lý của máy quyết định nha)

tiennam81
10-01-2012, 09:23 PM
Nói đến cái chung nên bác nói rất là chung chung,em sợ là chính bác còn không hiểu rõ về cái "chất ảnh" mà bác nói
Về phần chip chiếc,phần mềm...Thưa bác,bác nên google tìm hiểu lại xem mấy con Expeed,Digic nhiệm vụ nó làm gì nhé.Em chỉ nói vậy thôi.Cái DSLR của mình cũng như 1 cái máy tính vậy,cũng có phần cứng và phần mềm,cũng chạy những phép tính,chương trình được cài,thiết lập sẵn mới ra được cái hình cho bác.Bác bảo chip xử lý không ảnh hưởng đến ảnh thì em xin chịu...và em nghĩ là bác cần phổ cập thêm.
Mỗi máy mỗi khác,quan trọng là hiểu rõ máy mình và kiểm soát tốt nó thôi.Thế nếu đơn giản chất ảnh quyết định bởi WB và đo sáng như bác nói thì Canon,Sony,hay Nikon,Fujifilm,Olympus chả có gì khác nhau à,chỉ cần đo sáng và wb thôi à? Hay còn cái gì khác ngoài WB và đo sáng quyết định cái "chất ảnh" cho ra bởi các máy này? ( Nói nhỏ thêm 1 cái là WB cũng có phần do con chip xử lý của máy quyết định nha)
Hình như chính vì vậy mà nó có cập nhật firmware để hổ trợ thêm về chức năng cảu máy ảnh thì phải??? mà firmware là phần mềm rồi còn gì???

banhbao223
12-01-2012, 01:18 PM
Bảo người khác tự xem với lại sớt GG mà tìm hiểu thì chẳng qua là do bản thân mình ko hiểu rõ thì tìm cách giấu dốt mà thôi =]. Wb và đo sáng quyết đính chất ảnh của máy, mà wb hay đo sáng đều do các thuật toán của các nhà lập trình xây dựng ra, đc gọi chung là phần mềm hay firmware. Đọc cm của bác đủ thấy bác nói mà cũng chả biết mình nói cái gì. Cùng 1 con chip xử lí thì ảnh ra thế nào là do thuật toán đc cài đặt bên trong chứ bản thân con chip nó chả quyết định đc cái gì cả. Ko biết thì đừng chém gió linh tinh !

trungcartina
12-01-2012, 02:47 PM
Sao các bác cứ thích nói về "chất ảnh" thế nhỉ? Bác nào nói hiểu chất ảnh, em đưa ra hình chụp từ D300 và hình chụp từ 50D (cùng ống kính Tamron) xem bác có phân biệt được không nhé ! Hình không PS nhé, chỉ convert từ RAW sang JPEG thôi. Có bác nào xung phong thử nghiệm không?
Lúc trước cũng nhiều bác to kèn "chất ảnh" này nọ, khẳng định sự khác biệt sâu sắc giữa CF và FF, vậy mà khi đưa hình chụp từ 7D và 5DmkII không thể phân biệt được, mặc dù hình đều chụp bằng 24-70 ở cùng điều kiện, chỉ crop hình 5D lại thôi.
"WB và đo sáng quyết định chất ảnh của máy", vậy con 7D có WB và đo sáng tốt hơn con 5DmkII, tại sao nó không đắt tiền hơn con 5DmkII? Bác vứt cái tầm quan trọng của sensor đi đâu rồi?

Foxxie
12-01-2012, 04:06 PM
Bảo người khác tự xem với lại sớt GG mà tìm hiểu thì chẳng qua là do bản thân mình ko hiểu rõ thì tìm cách giấu dốt mà thôi =]. Wb và đo sáng quyết đính chất ảnh của máy, mà wb hay đo sáng đều do các thuật toán của các nhà lập trình xây dựng ra, đc gọi chung là phần mềm hay firmware. Đọc cm của bác đủ thấy bác nói mà cũng chả biết mình nói cái gì. Cùng 1 con chip xử lí thì ảnh ra thế nào là do thuật toán đc cài đặt bên trong chứ bản thân con chip nó chả quyết định đc cái gì cả. Ko biết thì đừng chém gió linh tinh !

Xin lỗi bác,em chả buồn cãi với bác làm gì.Bác thật sự nguy hiểm! Nếu như lời bác nói thì chỉ cần bọn Nikon,Canon viết tiếp phần mềm,cái tiển firmware cho wb và đo sáng,rồi update vào các máy đời đầu thì lại cho ra được "chất ảnh" ngon như các máy thế hệ sau à?Và nếu thế thì các hãng máy ảnh có khác gì các hãng phần mềm,phần mềm quyết định tất cả sao?
1 con chip nếu không có khả năng hộ trợ 1 số thuật toán được tích hợp cho nó sẽ không chạy được một số phần mềm do không tương thích.Bác có xài máy tính chắc cũng biết chuyện không tương thích giữa phần mềm và phần cứng chứ
http://www.digitalphotographywriter.com/2011/02/image-processor-in-digital-cameras.html
http://www.nikonusa.com/Learn-And-Explore/Nikon-Camera-Technology/ftlzi4t2/1/D-SLR-Series-EXPEED.html
http://en.wikipedia.org/wiki/Image_processing_engine
"sớt GG" tạm cho bác vài cái link để tham khảo.
Thế thôi,em thích hòa bình yên ổn nên sẽ tránh xa các nguy hiểm càng nhanh càng tốt.Chào bác,chúc vui.

banhbao223
12-01-2012, 08:14 PM
Sao các bác cứ thích nói về "chất ảnh" thế nhỉ? Bác nào nói hiểu chất ảnh, em đưa ra hình chụp từ D300 và hình chụp từ 50D (cùng ống kính Tamron) xem bác có phân biệt được không nhé ! Hình không PS nhé, chỉ convert từ RAW sang JPEG thôi. Có bác nào xung phong thử nghiệm không?
Lúc trước cũng nhiều bác to kèn "chất ảnh" này nọ, khẳng định sự khác biệt sâu sắc giữa CF và FF, vậy mà khi đưa hình chụp từ 7D và 5DmkII không thể phân biệt được, mặc dù hình đều chụp bằng 24-70 ở cùng điều kiện, chỉ crop hình 5D lại thôi.
"WB và đo sáng quyết định chất ảnh của máy", vậy con 7D có WB và đo sáng tốt hơn con 5DmkII, tại sao nó không đắt tiền hơn con 5DmkII? Bác vứt cái tầm quan trọng của sensor đi đâu rồi?
chất ảnh là nói ảnh khi chụp đo sáng auto hoặc bán auto, wb auto để cho hệ thống đo sáng wb của máy hoạt động. Còn mình chỉng manual toàn bộ thông số từ khẩu độ, tốc độ đến nhiệt độ K thì đúng là D40 với D300 chụp cùng 1 lens cho ra ảnh y xì đúc, xem trên máy tính ko phân biêt nổi, cáy này em và bạn em từng test. Còn nếu Cf và Ff thì thật ra vẫn phân biệt đc. Vì D300 chụp 50 1.8 và D700 chụp 35 1.8 để (cho tiêu cự gần như nhau ), cùng khẩu nhưng bokeh của D700 khác hẳn, xóa mịn hơn rõ rệt :D.

Xin lỗi bác,em chả buồn cãi với bác làm gì.Bác thật sự nguy hiểm! Nếu như lời bác nói thì chỉ cần bọn Nikon,Canon viết tiếp phần mềm,cái tiển firmware cho wb và đo sáng,rồi update vào các máy đời đầu thì lại cho ra được "chất ảnh" ngon như các máy thế hệ sau à?Và nếu thế thì các hãng máy ảnh có khác gì các hãng phần mềm,phần mềm quyết định tất cả sao?
1 con chip nếu không có khả năng hộ trợ 1 số thuật toán được tích hợp cho nó sẽ không chạy được một số phần mềm do không tương thích.Bác có xài máy tính chắc cũng biết chuyện không tương thích giữa phần mềm và phần cứng chứ
http://www.digitalphotographywriter.com/2011/02/image-processor-in-digital-cameras.html
http://www.nikonusa.com/Learn-And-Explore/Nikon-Camera-Technology/ftlzi4t2/1/D-SLR-Series-EXPEED.html
http://en.wikipedia.org/wiki/Image_processing_engine
"sớt GG" tạm cho bác vài cái link để tham khảo.
Thế thôi,em thích hòa bình yên ổn nên sẽ tránh xa các nguy hiểm càng nhanh càng tốt.Chào bác,chúc vui.
:)). Thuật toán càng phức tạp thì hardware càng cần phải khỏe mới cháy đc. Bác mua 1 cái máy tính pen I rồi bắt nó chạy PTS CS 5 xem nó có chạy nổi ko :)). Càng ngày các hãng máy ảnh càng phát triển đc những thuật toán ưu việt hơn, chính xác hơn nhưng cũng phức tạp hơn, yêu cầu cấu hình máy phải khỏe hơn lấy ngay ví dụ bác nói là chip, càng ngày càng đc cải tiến hơn. Nên máy đời cũ đương nhiên ko thể chạy firmware mới, D40 ko thể cài firm ware của D3 =]. Nhưng nói chip tạo ra chất ảnh thì rõ ràng đúng là ko hiểu tí gì =]. Em cũng rất thích yên ổn nên cũng muốn tránh xa những người người nguy hiểm như bác. Chào bác, chúc vui.

nemesistan
18-01-2012, 02:32 PM
chỉ có phân vân D300s với 7D thôi chứ D300s không phải phân vân với D7000

pewimap
31-01-2012, 04:50 PM
Cho phép em lại đào mộ, mọi người cho em thêm ý kiến về việc chọn giữa D300s và D7000 vào thời điểm này (tin đồn d400 sắp ra) ạ. Vì em dự định nâng cấp từ D90 lên :

Giá body D300s hiện tại là 30.900.000 Vnđ
Giá body D7000 hiện tai là 23.800.000 Vnđ

Vậy thì chọn nâng cấp nào là hợp lý ?

Em xin cảm ơn.

jamesdo
31-01-2012, 05:00 PM
Cho phép em lại đào mộ, mọi người cho em thêm ý kiến về việc chọn giữa D300s và D7000 vào thời điểm này (tin đồn d400 sắp ra) ạ. Vì em dự định nâng cấp từ D90 lên :

Giá body D300s hiện tại là 23.800.000 Vnđ
Giá body D7000 hiện tai là 30.900.000 Vnđ

Em xin cảm ơn.

bác có lộn không, d300s sao rẻ dữ vậy, em không ở hàn nên không bit, hồi đó giá nó mà bằng d7000 hay mắc hơn chừng 200 thôi là em lấy d300s rồi

kiencoi_art
31-01-2012, 05:01 PM

Giá body D300s hiện tại là 23.800.000 Vnđ
Giá body D7000 hiện tai là 30.900.000 Vnđ

Em xin cảm ơn.

Uầy... Giá D7000 phải thêm lens kit với likenew mới có giá hơn 30tr chứ bác, còn D300s hàng 2nd mới có dưới 25tr

pewimap
31-01-2012, 05:02 PM

Em xin cảm ơn.

Xin lỗi em nhầm ạ, em đã sửa lại, cám ơn và mong mọi người tư vấn ^^

GreenTea
31-01-2012, 05:16 PM
đợi 1 thời gian nữa mà lên hẳn D400 hoặc đẹp nhất là FX nếu có đk. bạn đang dùng D90 cũng ko cần lên D7k làm gì.

jamesdo
31-01-2012, 05:28 PM
đợi 1 thời gian nữa mà lên hẳn D400 hoặc đẹp nhất là FX nếu có đk. bạn đang dùng D90 cũng ko cần lên D7k làm gì.
có d400 hả bác, tin đồn d800 thì em nghe, còn d400, coi chừng đợi lâu ah, d4 đồn bao nhiêu lâu mới chịu ra. Còn thằng d7000, nếu theo cai truyền thống 2 năm đổi body của nikon thì đáng lẽ trong năm nay phải có model thay thế rồi, mà hi vọng từ từ nikon ra mẫu đó, không d7k thành đồ cổ mất :D

e63d90
31-01-2012, 06:09 PM
Em cũng đang đợi D400 ra xem ntn để có nên nâng cấp D90 không đây .;-D. Chắc nó là sự kết hợp giữa các tính năng mới của D7k trong body D300s. Nếu D300s mà iso cao tốt như D7k thì em chiến nó rồi chứ em chẳng cần quay phim full HD làm gì.

jamesdo
31-01-2012, 08:25 PM
mà sao mấy bác nói về d400 khí thế nhỉ, không chừng hết năm nay nó còn chưa ra, tin đồn về d400 ra mắt đã có từ năm...2009, rồi năm nào cũng có tin nói d400 ra mắt, thế mà vẫn chả thấy đâu. Ai cầm d7000 thì cứ an tâm mà chụp. Ai cầm d90 mà không muốn d7000 thì chắc phải đợi khổ sở đây ;)). Nhưng nikon cho ngừng sản xuất d300s thì chắc có thể d400 sắp ra mắt thật. Dù em không đụng tới nó được nhưng vẫn vui vui :)

pewimap
01-02-2012, 07:52 AM
Em cũng đang đợi D400 ra xem ntn để có nên nâng cấp D90 không đây .;-D. Chắc nó là sự kết hợp giữa các tính năng mới của D7k trong body D300s. Nếu D300s mà iso cao tốt như D7k thì em chiến nó rồi chứ em chẳng cần quay phim full HD làm gì.

bác đang dùng d90 mà muốn bỏ anh em lên đời sao, hihi
nhưng dù sao em cũng đang lăn tăn d300s :P

trunghieu_st
01-02-2012, 08:44 AM
Phải chỉ D7000 có màn hình xoay giống D5100 thì tuyệt biết mấy nhỉ...

trunghieu_st
01-02-2012, 08:50 AM
Hi các bác, em là newbie đang định mua máy, em xem trên Amazon thấy có bộ KIT của dòng D7000 nên không biết nó như thế nào nên post lên đây tham khảo ý kiến của các bác. Nhu cầu của em chỉ là Chụp Gia đình, ngoài trời, thỉnh thoảng cầm đi bắn lén nên cũng cần cái Lens Zoom. Các bác xem Link dưới đây rồi cho em nhận xét nhé. Thanks các bác nhiều lắm!!! ^^

Link: http://www.amazon.com/Nikon-70-300mm-Telephoto-650-1300mm-Celltime/dp/B004N7EUWU/ref=sr_1_3?s=electronics&ie=UTF8&qid=1328012463&sr=1-3

pewimap
01-02-2012, 08:57 AM

cá nhân em thì không khoái vụ xoay lật này lắm ^^

jamesdo
01-02-2012, 10:32 AM
màn hình xoay lật thì có gì hay nhỉ, em chả ham

wnguyen1
01-02-2012, 11:23 AM
Đúng rồi,phải chi có xoay xoay lật lật cho thời trang. Hôm nào nó gãy 1 cái thì đi thay vài triệu. Em chụp DSLR cũng gần 2 năm, phải nói là màng hình xoay không cần cho dân pro vì muốn chụp đẹp thì mình phải nhìn thật kỹ vào cái view finder, xem bố cục. Chứ xem live view thì không chắc ăn lắm đâu.

Hi các bác, em là newbie đang định mua máy, em xem trên Amazon thấy có bộ KIT của dòng D7000 nên không biết nó như thế nào nên post lên đây tham khảo ý kiến của các bác. Nhu cầu của em chỉ là Chụp Gia đình, ngoài trời, thỉnh thoảng cầm đi bắn lén nên cũng cần cái Lens Zoom. Các bác xem Link dưới đây rồi cho em nhận xét nhé. Thanks các bác nhiều lắm!!! ^^

Link: http://www.amazon.com/Nikon-70-300mm-Telephoto-650-1300mm-Celltime/dp/B004N7EUWU/ref=sr_1_3?s=electronics&ie=UTF8&qid=1328012463&sr=1-3

D7000 chụp gia đình thì khỏi bàn luôn. Chụp đám, chân dung và cả thể loai hoang dã cũng tốt

net86
01-02-2012, 01:32 PM

Chụp, Em thường dùng live view hơn cả, nó cho ta cái nhìn chính xác hơn mà xác xuất ảnh out nét cũng ở mức thấp nhất. Em đã thử ở chỗ thiếu sáng. Nếu ngắm bằng LCD máy lấy nét chậm hẳn, đôi lúc thò thụt không lấy nét được, tốn năng lượng. Nhưng chuyển qua LV, Máy lấy nét ok. chụp.
LCD Em dùng cho Quay. Một số tình huống mới phải đưa máy cao khỏi tầm đầu, lúc này xoay lật tiện hơn, nhưng cái giá phải trả mà Bác wnguyen1 đề cập, cũng có đấy Bác.
Em dùng D7k. Cậu Em 60D.

trunghieu_st
01-02-2012, 04:46 PM
Chụp, Em thường dùng live view hơn cả, nó cho ta cái nhìn chính xác hơn mà xác xuất ảnh out nét cũng ở mức thấp nhất. Em đã thử ở chỗ thiếu sáng. Nếu ngắm bằng LCD máy lấy nét chậm hẳn, đôi lúc thò thụt không lấy nét được, tốn năng lượng. Nhưng chuyển qua LV, Máy lấy nét ok. chụp.
LCD Em dùng cho Quay. Một số tình huống mới phải đưa máy cao khỏi tầm đầu, lúc này xoay lật tiện hơn, nhưng cái giá phải trả mà Bác wnguyen1 đề cập, cũng có đấy Bác.
Em dùng D7k. Cậu Em 60D.

Thanks bác đã chia sẻ nhé!

Sẵn tiện các bác xem giúp em Bộ Kit này xem có phù hợp cho chụp phong cảnh, gia đình, event,.. không nhỉ??

jamesdo
01-02-2012, 05:58 PM
Thanks bác đã chia sẻ nhé!

Sẵn tiện các bác xem giúp em Bộ Kit này xem có phù hợp cho chụp phong cảnh, gia đình, event,.. không nhỉ??

bác cứ mua body, rồi thích lens nào thì mua lens đó, chứ mang cái đống hổ lốn đó về làm gì. Cái 70-300 kia chắc không phải loại 70-300 vr, bác mới chụp cầm cái lens đó về chỉ có vất đi, còn cái mấy cái khác nữa, chả đâu vào đâu. Bác có $2000 thì mua body d7000 cỡ 1000, còn 1000 cũng sắm được khoảng 2 lens. Em thích cái lens 16-85 và đặc biệt là 70-300 vr nên em sẽ gợi ý cho bác mấy bộ sau:
16-85 và 85f1.8
16-85 và 70-300 vr

anhnghe
01-02-2012, 08:13 PM
không bít bác chủ đã sắm máy chưa. D300s hay D7k ? mình cũng lăn tăn 2 em này như bác chủ.mình đang dùng D300. giờ mún đổi máy để lúc nào vui mang ra quay đc lun ^_^. D300s là HD 720p. D7k là HD 1080p

trunghieu_st
01-02-2012, 08:15 PM
bác cứ mua body, rồi thích lens nào thì mua lens đó, chứ mang cái đống hổ lốn đó về làm gì. Cái 70-300 kia chắc không phải loại 70-300 vr, bác mới chụp cầm cái lens đó về chỉ có vất đi, còn cái mấy cái khác nữa, chả đâu vào đâu. Bác có $2000 thì mua body d7000 cỡ 1000, còn 1000 cũng sắm được khoảng 2 lens. Em thích cái lens 16-85 và đặc biệt là 70-300 vr nên em sẽ gợi ý cho bác mấy bộ sau:
16-85 và 85f1.8
16-85 và 70-300 vr

Thanks bác đã tư vẫn cho em nhé!

Dự trù kinh phí khoảng 3k trở xuống thì bác cho em vài cái lens nào chơi đc đc một tý :D ngoài trời, event, zoom, gia đình...

jamesdo
01-02-2012, 08:37 PM
Thanks bác đã tư vẫn cho em nhé!

Dự trù kinh phí khoảng 3k trở xuống thì bác cho em vài cái lens nào chơi đc đc một tý :D ngoài trời, event, zoom, gia đình...

em không có kinh nghiệm nhiều, chỉ được cái em rất thích đọc review nên em nói đại mấy cái em bit. Không bit bác lấy d300s hay d7000, giả sử bác lấy d7000 đi. Hết $1000. Bác bỏ ra những $3000 mà không rước ông 17-55 f2.8 về thì cũng có lỗi với nikon quá (tạo ra một cái lens quá đỉnh dành cho mấy người có $, bác có đủ $ mà không lấy thì phụ lòng họ). Em cho là hết $1150 nữa đi. Nhưng bác còn thiếu cái tele, con 70-300vr của nikon không ai dám chê nó đâu nhá (nhưng đừng đem nó so với mấy con 70-200 f2.8 VR (I or II) thì tội nghịp em nó quá). Coi như mất $400 nữa. Bác chụp gia đình thì cũng nên sắm cái 85f1.8d nữa. Mất thêm $300. Hình như bác còn $150 nữa, mua thẻ nhớ, filter nữa cũng tròn tiền.

àh, em không biết rõ giá nhé, mỗi nơi mỗi khác mà, em search đại trên amazon thôi. Mà em tính vậy thì bác còn thiếu tiền mua tripod (cái này em nghĩ 2,3 tháng sau bác mua cũng được, lúc đầu cầm chụp cho chắc tay đã, nhưng gear bác thế nhớ mua loại tripod xịn xịn không coi kỳ lắm nha). Còn flash thì nhiều bác ở vnphoto hay khuyên mua, mà em nói thật, bác đừng nên mua vội, em bit nhiều người mua về chả xài mấy (dĩ nhiên tùy người). Bác chụp được mấy tháng tự biết mình có cần mua flash hay không.

trunghieu_st
01-02-2012, 10:35 PM
em không có kinh nghiệm nhiều, chỉ được cái em rất thích đọc review nên em nói đại mấy cái em bit. Không bit bác lấy d300s hay d7000, giả sử bác lấy d7000 đi. Hết $1000. Bác bỏ ra những $3000 mà không rước ông 17-55 f2.8 về thì cũng có lỗi với nikon quá (tạo ra một cái lens quá đỉnh dành cho mấy người có $, bác có đủ $ mà không lấy thì phụ lòng họ). Em cho là hết $1150 nữa đi. Nhưng bác còn thiếu cái tele, con 70-300vr của nikon không ai dám chê nó đâu nhá (nhưng đừng đem nó so với mấy con 70-200 f2.8 VR (I or II) thì tội nghịp em nó quá). Coi như mất $400 nữa. Bác chụp gia đình thì cũng nên sắm cái 85f1.8d nữa. Mất thêm $300. Hình như bác còn $150 nữa, mua thẻ nhớ, filter nữa cũng tròn tiền.

àh, em không biết rõ giá nhé, mỗi nơi mỗi khác mà, em search đại trên amazon thôi. Mà em tính vậy thì bác còn thiếu tiền mua tripod (cái này em nghĩ 2,3 tháng sau bác mua cũng được, lúc đầu cầm chụp cho chắc tay đã, nhưng gear bác thế nhớ mua loại tripod xịn xịn không coi kỳ lắm nha). Còn flash thì nhiều bác ở vnphoto hay khuyên mua, mà em nói thật, bác đừng nên mua vội, em bit nhiều người mua về chả xài mấy (dĩ nhiên tùy người). Bác chụp được mấy tháng tự biết mình có cần mua flash hay không.

Rất cám ơn bác đã có những lời khuyên chân thật. Em chưa biết nhiều nên các bác đừng chê em nhé.
Bác tính toán quá chuẩn xác luôn...:emlaugh:

Cái lens 17-55 f2.8 muốn đắt hơn cái body luôn rồi hehe...

Thanks bác một lần nữa nhé :11:

jamesdo
01-02-2012, 11:06 PM
Rất cám ơn bác đã có những lời khuyên chân thật. Em chưa biết nhiều nên các bác đừng chê em nhé.
Bác tính toán quá chuẩn xác luôn...:emlaugh:

Cái lens 17-55 f2.8 muốn đắt hơn cái body luôn rồi hehe...

Thanks bác một lần nữa nhé :11:
:D, bác có thấy 17-55 f2.8 em phải dùng từ "ông" lens không, mấy cái khác thì "con" lens được rồi, như người ta nói, "king of DX" mà lại. Mà bác thấy nó đắt thì thay bằng 16-85vr, "chú" lens này đủ làm người ta nể rồi.

trunghieu_st
01-02-2012, 11:11 PM
:D, bác có thấy 17-55 f2.8 em phải dùng từ "ông" lens không, mấy cái khác thì "con" lens được rồi, như người ta nói, "king of DX" mà lại. Mà bác thấy nó đắt thì thay bằng 16-85vr, "chú" lens này đủ làm người ta nể rồi.

Ông đó zoom có hơn hẳn 70-300 không bác nhỉ :D sao mà đắt thế :))

jamesdo
01-02-2012, 11:26 PM
Ông đó zoom có hơn hẳn 70-300 không bác nhỉ :D sao mà đắt thế :))
ah, 17-55mm là để chụp gần, ống wide mà (thực ra 17 vẫn chưa rộng lắm), còn 70-300mm là ống tele để chụp xa. Cái ống 70-300vr em thích nó lắm, đang chờ mấy bữa nữa có tiền là múc nè. Người trên trang pixelpeeper đánh giá nó là 1 trong 10 ống tốt nhất của nikon trong danh sách những ống mắc hơn nó từ gấp đôi đến gấp 5,6 lần. Bác xem ảnh nó ở đây (http://www.pixel-peeper.com/lenses/?lens=219). Review của nó thì toàn là khen thôi, em đọc đến phát chán luôn. Cái chính là nó xuất sắc so với giá tiền. Còn về cái 17-55 f2.8 thì đã gọi là king of dx thì nó phải rất tốt rồi, vấn đề chính là $ thôi. Nếu được cho không 1 ống thì dĩ nhiên ai cũng chọn 17-55 f2.8 rồi. Nhưng giá nó khác nhau, và công dụng hoàn toàn khác nhau, nên khó mà so sánh được.

trunghieu_st
02-02-2012, 08:33 AM
ah, 17-55mm là để chụp gần, ống wide mà (thực ra 17 vẫn chưa rộng lắm), còn 70-300mm là ống tele để chụp xa. Cái ống 70-300vr em thích nó lắm, đang chờ mấy bữa nữa có tiền là múc nè. Người trên trang pixelpeeper đánh giá nó là 1 trong 10 ống tốt nhất của nikon trong danh sách những ống mắc hơn nó từ gấp đôi đến gấp 5,6 lần. Bác xem ảnh nó ở đây (http://www.pixel-peeper.com/lenses/?lens=219). Review của nó thì toàn là khen thôi, em đọc đến phát chán luôn. Cái chính là nó xuất sắc so với giá tiền. Còn về cái 17-55 f2.8 thì đã gọi là king of dx thì nó phải rất tốt rồi, vấn đề chính là $ thôi. Nếu được cho không 1 ống thì dĩ nhiên ai cũng chọn 17-55 f2.8 rồi. Nhưng giá nó khác nhau, và công dụng hoàn toàn khác nhau, nên khó mà so sánh được.

Bác đã sử dụng qua lens 17-55 f2.8 chưa nhỉ?? còn ống 70-300 chắc chắn là phải múc nó rồi vì em cũng thích chụp xa lắm hihi. Trên trang pixelpeeper người ta Pro chụp khỏi chê, mình gà đem về cho dù cái lens 17-55 đi chăng nữa ko biết chụp thì hình ra cũng đâu vào đó thôi hehe

jamesdo
02-02-2012, 08:59 AM
Bác đã sử dụng qua lens 17-55 f2.8 chưa nhỉ?? còn ống 70-300 chắc chắn là phải múc nó rồi vì em cũng thích chụp xa lắm hihi. Trên trang pixelpeeper người ta Pro chụp khỏi chê, mình gà đem về cho dù cái lens 17-55 đi chăng nữa ko biết chụp thì hình ra cũng đâu vào đó thôi hehe

dĩ nhiên là em chưa từng sử dụng 17-55 f2.8, nhưng nó là một cái lens bác có thể mua mà chả cần hỏi xem nó có tốt không, vì ai cũng biết câu trả lời rồi. Nó chỉ có vấn đề duy nhất là đắt thôi (với nặng nữa, pro mà :D). Bác không mua nó thì lấy 16-85vr cũng được. Lens này ảnh kém 17-55 f2.8 một tí thôi, và chụp trong điều kiện thiếu sáng cũng kém hơn. Nên có thể bác sẽ cần một lens nhanh để chụp buổi tối, 35f1.8g, 35f2d, 50f1.4g, 50f1.8g gì đấy, mấy lens fix vừa rồi ảnh nói chung rất tốt, nhưng mỗi cái đều có chỗ để người ta chê, không thể hoàn hảo như kiểu lens pro 17-55 f2.8 được. Và bác mua 2 lens rời thế thì mỗi khi chụp tối lại phải thay lens, hơi bất tiện một tí (thực ra không cần tối đâu, lúc trời âm u hay chiều chiều cũng cần lens nhanh rồi, nhưng d7000 xử lý noise rất tốt nên hơi thiếu sáng 1 tí cũng không sao).

e63d90
02-02-2012, 09:00 AM
Em đã chụp thử 17-55 gắn trên D90 của một khách hảng của em. IQ thì do em chụp không nhiều và chỉ review trên màn hình D90 nên cũng không dám chắc chắn là nó vượt trội hơn những lenses khác không nhưng cầm em nó phê lòi với build quality ! ;-) . Dưng mà bỏ ra hơn nghìn đô cho em nó thì em cứ tiếc tiếc là ! ;-D

jamesdo
02-02-2012, 09:22 AM
Em đã chụp thử 17-55 gắn trên D90 của một khách hảng của em. IQ thì do em chụp không nhiều và chỉ review trên màn hình D90 nên cũng không dám chắc chắn là nó vượt trội hơn những lenses khác không nhưng cầm em nó phê lòi với build quality ! ;-) . Dưng mà bỏ ra hơn nghìn đô cho em nó thì em cứ tiếc tiếc là ! ;-D

bác ấy đầu tư $2000 cho lens mà bác :D

trunghieu_st
02-02-2012, 09:38 AM
bác ấy đầu tư $2000 cho lens mà bác :D

hehe mua một lần cho xứng đang luôn bác ah :) :emlaugh:

kihuhu
02-02-2012, 01:28 PM
Gửi bác chủ thớt cái này để khỏi lăn tăn nếu vẫn chưa quất đc
Nikon D7000 vs Nikon D300s (http://snapsort.com/compare/Nikon_D300S-vs-Nikon_D7000)

boyquay117
02-02-2012, 11:58 PM
Mình cũng lăn tăn 2 con này. Sáng này ra mấy cửa hàng để xem thử nhưng con d7000 ko có chỗ nào còn hàng.

Đã rước em d300s về..... Vẫn còn đag nghiên cứu ^_^

dagger78
07-02-2012, 02:08 AM
muốn chụp tuyết em nghĩ bác bỏ tầm 200$ mua con FM 2, hoặc FM10, làm chục cuộn phim, vẫn dùng được lens nikon mà bắn tuyết bét nhè luôn ý. lên tận D2h để bắn tuyết thì em cũng sợ quá:(

heheeee, khoái câu này quá, mình cầm FM10 từ năm 2000 bắn phim nát cả tay, nay cất vào tủ kính rồi, lâu lâu ngứa lại kéo ra phá tí.

dagger78
07-02-2012, 02:20 AM
Em thì chỉ giật mình vì thông tin Nikon dừng sản xuất D300s, nên lăn tăn mãi ko biết có nên quất luôn hay lấy tạm body em D90 nằm đợi 1 thời gian xem D300s lên đời.
Chứ D7000 thì ko bao giờ, đã mò nát cả net rồi (mua cả tài liệu về D7000 bản dịch tiếng Việt giá 100k để đọc, mặc dù trình tiếng Anh ko kém). Nói tóm lại là thế này: tất cả các điểm trội kỹ thuật của D7000 đều có ứng dụng mạnh hướng đến khả năng Quay phim. Theo nhận định của em thì D7000 là bản thăm dò thị trường của Nikon cho phân khúc song hành máy ảnh + máy quay trong 1.

net86
10-02-2012, 12:16 AM
Theo nhận định của em thì D7000 là bản thăm dò thị trường của Nikon cho phân khúc song hành máy ảnh + máy quay trong 1.

Em nghĩ Bác nhận xét đúng. Vì đây là quy luật phát triển tất yếu Bác ạ.
D400 tất nhiên nó cũng phát triển chụp/quay hơn hẳn D300s, D7k chứ.

long.june92
10-02-2012, 04:35 PM
vậy thì rốt cuộc là có nên quất em d7000 ko hay là đợi d400 các bác à...?

dagger78
10-02-2012, 09:37 PM
Vì ko có thông tin gì về giá của D400 nên cũng khó để quyết định.
Nhưng nếu đã có máy và đang xài ổn thì cứ đợi, việc gì mà phải lăn tăn.
Nếu chưa có máy nhưng thích chạy đua công nghệ mới thì cứ quất D7000 rồi khi D400 ra bán lỗ D7000 mà lên đời. Đã ăn chơi công nghệ thì sợ gì tốn (ăn chơi mà sợ mưa rơi à)?

jamesdo
10-02-2012, 10:01 PM
Theo nhận định của em thì D7000 là bản thăm dò thị trường của Nikon cho phân khúc song hành máy ảnh + máy quay trong 1.

em không nghĩ thế, chả phải là thăm dò gì hết, mà d7000 là tiên phong cho thế hệ tích hợp quay phim hd vào camera của nikon. Tất cả camera sau này của nikon (đặc biệt là những camera cao cấp) đều có thể quay phim, auto focus khi quay phim. Ai cũng biết nikon có thế mạnh về focus với số điểm focus lúc nào cũng nhiều hơn so với canon. Vậy thì tại sao nikon không tốn thêm chút xíu công sức để thêm chức năng quay phim, auto focus vào camera chứ. Những mẫu camera trước đây nikon luôn bị so sánh là khả năng quay phim thua canon vì thằng canon chịu khó làm cái màn hình xoay lật vớ vẩn. Cái màn hình xoay lật đó thì quá dễ, ở d7000 nikon cho auto focus khi quay phim luôn, phát huy khả năng auto focus của d7000. Bởi vậy em nghĩ tất cả camera của nikon sau này đều có khả năng quay phim tốt.

long.june92
10-02-2012, 11:24 PM
Hôm nay review qua rất nhiều trang ở nước ngoài, em nghiệm ra 1 điều: D7000 ổn hơn so với D300s nếu bác chủ thích quay phim hơn + công nghệ mới... Thế thôi, nên em nghĩ rằng, nếu có tgian thì bác đợi D400, ko thì cứ máu lên D800 luôn... Quan trọng là bác thích tính ổn định hay là thích công nghệ, thích cái mới, hay thích cái đã qua kiểm chứng 1 tgian dài... :)

SteDang
12-02-2012, 11:33 AM
Không biết bác chủ thớt đã dùng qua nhiều đời máy chưa. Nếu mới dùng thì cứ D7000 thôi ạ cho nó đúng dòng. Như thế lại còn được máy công nghệ mới, nhiều tính năng trội hơn D300s và phải vài năm mới tính đến nâng cấp. Trong khi dùng D300s chưa chắc bác đã dùng đến những cái hơn của nó mà em nó thì ra lò đã khá lâu rồi, kiểu gì bác cũng băn khoăn khi nó sẽ được nâng cấp lên trong thời gian ngắn tới.
Ảnh đẹp phần lớn do người chụp bác ạ :D. Được khen "máy như thế mà ảnh đẹp thế" thích hơn là "máy thế thì ảnh đẹp là đúng rồi" bác nhỉ. (đấy là chưa có khoản "máy như thế mà ảnh cũng thường thôi" đấy ạ)
Chúc bác có máy mới và vui với lựa chọn của mình. Riêng em sau khi cân nhắc ban đầu giống bác đã lấy D7k và giờ vẫn thấy hài lòng.

Thix may cau cuoi cua bac hehe

wnguyen1
12-02-2012, 12:41 PM
16-85 và 85f1.8
16-85 và 70-300 vr

Bộ này dùng ngon nè. Em dùng qua rồi, chụp gia đình, phong cảnh, chim chóc, thể thao...đều đẹp. Chỉ trừ macro là không được thôi...

LikeNikon
12-02-2012, 02:03 PM
D7000 + 16-85 + 70-300VR

hoàn hảo nhỉ!

iamnikon2012
12-02-2012, 03:26 PM
D7000 + 16-85 + 70-300VR

hoàn hảo nhỉ!

Phải nói là quá hoàn hảo mới chính xác ... chỉ còn thiếu 1 em 50 1.8G hay 85 1.8G nữa là không có gì phải bàn cãi ....
Còn nếu muốn Macro thì 60 N f2.8 là quá đỉnh cho 1 combo mơ ước

jamesdo
12-02-2012, 04:47 PM
Phải nói là quá hoàn hảo mới chính xác ... chỉ còn thiếu 1 em 50 1.8G hay 85 1.8G nữa là không có gì phải bàn cãi ....
Còn nếu muốn Macro thì 60 N f2.8 là quá đỉnh cho 1 combo mơ ước

D7000 + 16-85 + 70-300 VR thì đúng là hoàn hảo rồi. Tuy nhiên có 1 lens chụp tối vẫn tốt hơn dù d7k có thể chụp ở iso 1600 vẫn không sao. 50f1.8G là tốt quá rồi. Còn macro thì con 40f2.8G giá cũng không mắc, nhưng dùng nó (hay 60f2.8 N) thì phải dí sát, chụp cây cỏ thì được chứ chụp côn trùng dí thế nó bay mất hết. Nếu em mà macro, mà không muốn mất tiền nhiều thì em lấy AF 105f2.8D

LikeNikon
12-02-2012, 10:39 PM
D7000
16-85
70-300VR
40 f2.8 micro

tung tăng được rồi nè

nguyenduyhy
14-02-2012, 06:36 PM
Tôi vừa lấy 1 cái D300S xách tay 90 shoots của ông Phương bên Gia Lâm giá 26,9 triệu.
Máy chụp ưng ý lắm, nhất là chụp trong chế độ động như thể thao, trẻ con nô đùa...thì ăn đứt D7K luôn
Chất ảnh đẹp đẹp theo kiểu "thô", hoang dã lắm!

tien.nestia
15-02-2012, 03:07 PM
Tôi vừa lấy 1 cái D300S xách tay 90 shoots của ông Phương bên Gia Lâm giá 26,9 triệu.
Máy chụp ưng ý lắm, nhất là chụp trong chế độ động như thể thao, trẻ con nô đùa...thì ăn đứt D7K luôn
Chất ảnh đẹp đẹp theo kiểu "thô", hoang dã lắm!
bác ơi cho em xin ít hình đi, em là em thích xem thôi..... cho xem tí đi.

nguyenduyhy
15-02-2012, 08:28 PM
bác ơi cho em xin ít hình đi, em là em thích xem thôi..... cho xem tí đi.
===
Tôi mua để chụp chơi chơi ấy mà, chủ yếu là chụp chim bay, cá nhảy và đàn cháu nội ngoại chứ có chuyên nghiệp đâu mà dám đưa ảnh lên đây.
Chúc bạn khỏe!

nemesistan
16-02-2012, 11:14 AM
D300s 10 shot có 26tr nguyên box, rình mãi mới đc, chỉ có đang lăn tăn với 7D thôi chứ ko lăn tăn với D7000

t2k
16-02-2012, 11:59 AM
khả năng D300s sẽ bị thay thế trong năm nay lun, các bác xem ở đây nhé :D

http://www.tinhte.vn/f71/nikon-xac-nhan-se-ra-mat-them-dslr-moi-trong-nam-nay-1083392/

net86
16-02-2012, 12:25 PM
khả năng D300s sẽ bị thay thế trong năm nay lun, các bác xem ở đây nhé :D

http://www.tinhte.vn/f71/nikon-xac-nhan-se-ra-mat-them-dslr-moi-trong-nam-nay-1083392/

Em cũng nghĩ D300s nó sẽ bị thay thế. Cái mới ra sẽ dùng công nghệ mới, phát triển từ D7000.

darkknight1408
16-02-2012, 01:31 PM
Hix thôi chắc bác chủ thread chờ D9k luôn cho lành j/k

jamesdo
16-02-2012, 02:40 PM
Chỗ em, cái gì bị thay thì người ta không muốn xài nữa, nên nó buộc phải hạ giá. Em mới xem giá lại, d300s bắt đầu hạ rồi =))

Tungachir
16-02-2012, 06:37 PM
Hix thôi chắc bác chủ thread chờ D9k luôn cho lành j/k
Bác chủ đã xài 5DM2 lâu rồi bác ơi

CuDit_1102
17-02-2012, 11:08 PM
D300s đi bác, chụp ko phải lăn tăn, còn D7000 thì lấy em d chụp còn hơn :)

trunghieu_st
17-02-2012, 11:27 PM
Em cũng nghĩ D300s nó sẽ bị thay thế. Cái mới ra sẽ dùng công nghệ mới, phát triển từ D7000.

Thêm cái này nữa cho máu bác này....năm nay Nikon chơi nổi quá chừng :emlaugh::emlaugh:

http://sohoa.vnexpress.net/sh/camera/may-ong-kinh-roi/2012/02/3b9b591b/Nikon-se-ra-them-3-mau-DSLR-nam-nay

darkknight1408
17-02-2012, 11:32 PM
Mấy cái tin đồn từ Nikonrumors không đáng tin lắm. Lần trước nó đồn Nikon ra 7 lens mới, trong đó có 70-200 f/4 VR mà có thấy đâu.

jamesdo
18-02-2012, 12:23 AM
Mấy cái tin đồn từ Nikonrumors không đáng tin lắm. Lần trước nó đồn Nikon ra 7 lens mới, trong đó có 70-200 f/4 VR mà có thấy đâu.
cái 70-200 f/4 VR ra chắc giá không quá mắc :D, em hy vọng nó ra thiệt, chứ không tele lựa chọn tốt nhất với em chỉ có 70-300vr (dù em muốn chi nhiều hơn 1 tí). Em thích tele mà 70-200 f2.8 VR (I & II) giá quá cao, 80-200 f2.8 (version 3) chỗ em có mấy cái hàng xách tay giá em ráng với tới được nhưng nó nặng và to thế, mua về không dùng liên tục được thì phí. 70-200 f/4 VR nếu ra sẽ hưởng công nghệ mới, do không phải hàng pro như loại f2.8 nên sẽ nhỏ và nhẹ hơn, tiền cũng ít hơn, hy vọng có thêm sự lựa chọn :D. (mấy bác thông cảm, em đang mơ ^_^)

romano3103
18-02-2012, 01:12 AM
Nikon mà ra 70-200 f4 thì còn dzì bằng

jamesdo
18-02-2012, 02:08 AM
Thêm cái này nữa cho máu bác này....năm nay Nikon chơi nổi quá chừng :emlaugh::emlaugh:

http://sohoa.vnexpress.net/sh/camera/may-ong-kinh-roi/2012/02/3b9b591b/Nikon-se-ra-them-3-mau-DSLR-nam-nay

em không nghĩ nikon ra 18-300 đâu, range quá lớn, không thể đảm bảo chất lượng, mà ống nikon thì phải vượt một cái ngưỡng chất lượng nào đó. 18-200 vr còn khuyết điểm tùm lum không cải tiến được thì làm 18-300 làm gì.

darkknight1408
18-02-2012, 06:38 AM
cái 70-200 f/4 VR ra chắc giá không quá mắc :D, em hy vọng nó ra thiệt, chứ không tele lựa chọn tốt nhất với em chỉ có 70-300vr (dù em muốn chi nhiều hơn 1 tí). Em thích tele mà 70-200 f2.8 VR (I & II) giá quá cao, 80-200 f2.8 (version 3) chỗ em có mấy cái hàng xách tay giá em ráng với tới được nhưng nó nặng và to thế, mua về không dùng liên tục được thì phí. 70-200 f/4 VR nếu ra sẽ hưởng công nghệ mới, do không phải hàng pro như loại f2.8 nên sẽ nhỏ và nhẹ hơn, tiền cũng ít hơn, hy vọng có thêm sự lựa chọn :D. (mấy bác thông cảm, em đang mơ ^_^)

Nikon mà ra 70-200 f4 thì còn dzì bằng

Khổ nỗi Nikonrumors nó đồn từ năm ngoái tới giờ chả thấy gì các bác ơi ^^

nguyenduyhy
07-03-2012, 09:28 PM
Bác nói đúng 1 phần thôi. Nhưng bác thử chụp liên tục vài chục giây xem coi nó có đúng là 7fps kô? cái vụ này thiên hạ biết lâu lắm rồi, giờ bác mới xem. Cái này cũng là điểm mả D300s thua xa Canon 7D nhé. Ráng tìm hiểu kỹ 1 chút rồi phán. Có xài qua rồi mới phán, phán bậy bạ bị phang lòi họng. -------
Trong cơ điện tử, nhất là cơ điện tử thiết bị tốc độ cao thì giải pháp bảo toàn chất liệu là cực kì phức tạp và tốn kém. Sở dĩ tốc độ chụp này bị giảm đi là do phần mềm của D300S viết như vậy. Nếu duy trì ở tốc độ màn chập ( dù đã được bù khe) thì lực va đập cũng sẽ rất cao, sinh nhiệt làm biến tính chất liệu màn chập, nên Nikon tính toán: Nếu để tốc độ cao ở một khoảng thời gian quá quy ước nào đó thì phần mềm sẽ giảm dần tốc độ xuống để bảo vệ cho màn chập và cho chính cả CPU, bởi xung nhịp cao tì tốc độ tín hiệu cao, tiêu hao dòng điện loén, sinh ra quá tải CPU.

jamesdo
07-03-2012, 09:41 PM
Bác nói đúng 1 phần thôi. Nhưng bác thử chụp liên tục vài chục giây xem coi nó có đúng là 7fps kô? cái vụ này thiên hạ biết lâu lắm rồi, giờ bác mới xem. Cái này cũng là điểm mả D300s thua xa Canon 7D nhé. Ráng tìm hiểu kỹ 1 chút rồi phán. Có xài qua rồi mới phán, phán bậy bạ bị phang lòi họng. -------
Trong cơ điện tử, nhất là cơ điện tử thiết bị tốc độ cao thì giải pháp bảo toàn chất liệu là cực kì phức tạp và tốn kém. Sở dĩ tốc độ chụp này bị giảm đi là do phần mềm của D300S viết như vậy. Nếu duy trì ở tốc độ màn chập ( dù đã được bù khe) thì lực va đập cũng sẽ rất cao, sinh nhiệt làm biến tính chất liệu màn chập, nên Nikon tính toán: Nếu để tốc độ cao ở một khoảng thời gian quá quy ước nào đó thì phần mềm sẽ giảm dần tốc độ xuống để bảo vệ cho màn chập và cho chính cả CPU, bởi xung nhịp cao tì tốc độ tín hiệu cao, tiêu hao dòng điện loén, sinh ra quá tải CPU.

thì canon luôn có ưu thế về tốc độ chụp mà bác. Nói chung em xài d7k, nhưng em nghĩ 7D hơn d7k và d300s. Hồi đó em cũng thích 7D lắm, mà mua nó thì chỉ còn tiền mua kit, mà nói chung là hơi với nên em đành hài lòng với d7k, chứ em không thích d300s lắm. Do không chụp ảnh thể thao nên 19 điểm cross-type focus của 7d là đủ rồi, cái em thích nhất là 7d khử noise quá tốt.

hic, tại đang sắp mua lens tele, nhìn qua canon có 70-200 f4L IS mà thèm, giá xách tay em mua được (chứ chính hãng em cũng hông dám đụng tới), mà bên nikon chả có sự lựa chọn tương đương :(

nguyenduyhy
08-03-2012, 09:04 PM
thì canon luôn có ưu thế về tốc độ chụp mà bác. Nói chung em xài d7k, nhưng em nghĩ 7D hơn d7k và d300s. Hồi đó em cũng thích 7D lắm, mà mua nó thì chỉ còn tiền mua kit, mà nói chung là hơi với nên em đành hài lòng với d7k, chứ em không thích d300s lắm. Do không chụp ảnh thể thao nên 19 điểm cross-type focus của 7d là đủ rồi, cái em thích nhất là 7d khử noise quá tốt.

hic, tại đang sắp mua lens tele, nhìn qua canon có 70-200 f4L IS mà thèm, giá xách tay em mua được (chứ chính hãng em cũng hông dám đụng tới), mà bên nikon chả có sự lựa chọn tương đương :(
-------
Canon "khôn" hơn Nikon ở điểm này, bởi "Canon" biết mình là ai, hay nói rõ hơn, Canon thực dụng hơn Nikon trong vấn đề chinh phục tốc độ.
Canon có thể dư sức chay đua với Nikon mọi phương diện, chỉ trừ tốc độ. Nó chả dại gì ăn hơn mấy trăm đô để phải nát óc thiết kế thêm bộ phận bảo toàn hệ thống chịu lực lớn như màn chập của máy.

cavayxanhs
08-03-2012, 09:11 PM

chả biết tốt tới đâu mà noise tè le ra trong khi D7K vẫn tạm dc ở iso 3200

cavayxanhs
08-03-2012, 09:12 PM
-------
Canon "khôn" hơn Nikon ở điểm này, bởi "Canon" biết mình là ai, hay nói rõ hơn, Canon thực dụng hơn Nikon trong vấn đề chinh phục tốc độ.
Canon có thể dư sức chay đua với Nikon mọi phương diện, chỉ trừ tốc độ. Nó chả dại gì ăn hơn mấy trăm đô để phải nát óc thiết kế thêm bộ phận bảo toàn hệ thống chịu lực lớn như màn chập của máy.

tôc độ có gì đâu mà khôn >??

muốn tốc độ cao thì quay phim cho lành .

nguyenduyhy
09-03-2012, 07:39 PM
tôc độ có gì đâu mà khôn >??

muốn tốc độ cao thì quay phim cho lành .
========
Bạn giả vờ không biết hay bạn muốn nắn gân trìng của tôi vậy:
Khi quay phim, tốc độ chuyển dịch khung hinawfvaf phơi sáng là nhờ vào xung nhịp ( Clock) điều khiển chíp sense do CPU chuyển tới, có nghĩa là nó chớp tắt hình ảnh bằng sự tắt mở nguồn điện cấp vào sense, hay nói cách khác là nó điều tiết ánh sáng bằng điện học. Còn khi chụp ảnh thì nó điều khiển trực tiếp Diapham thông qua moto, có nghĩa là điều khiển bằng cơ học. Đây là 2 vấn đề khác nhau hoàn toàn.

kenpham
02-07-2012, 02:53 PM
mình thấy các bác lăn tăn vụ ISO của D300s so với D7000. Bác Ken rockwell có làm 1 bài test cụ thể (so với cả hàng xịn của canon và nikon)
http://www.kenrockwell.com/tech/comparisons/2010-11-08-d7000-d300-5dmarkii-d3-iso/index.htm
mời các bạn.

ThichTuDo
02-07-2012, 03:13 PM

Canon là thông minh nhất, mấy bác Nikon không thông minh bằng !!

Eeyore
03-07-2012, 01:55 PM
Canon là thông minh nhất, mấy bác Nikon không thông minh bằng !!
Sao lâu lâu lại có ông vào quăng mấy câu kiểu thiếu muối như thế này? Nếu không biết nói gì thì đừng nói.

Bác giải thích vầy chi cho dài dòng, mà không có dẫn chứng đôi khi anh em xem lại phân vân không biết có phải không. Em cứ hiểu nôm na là do bộ nhớ đệm. Chụp liên tiếp bộ nhớ đệm không đáp ứng nổi thì phải chậm lại. VD là nhấp nửa cò thì LCD nhỏ sẽ thể hiện bắn dc liên tiếp bao nhiêu shot, các bác giảm độ phân giải thì hay hạ từ fine xuống normal thì sẽ thấy số shot tăng lên. Tương tự như con D3 hồi trc Nikon có offer nâng cấp bộ nhớ đệm để bắn dc nhiều shot một lần hơn (cái này mất 500$ :|)

nguyenvudung
03-07-2012, 02:03 PM
Noel 2010 em cũng lăn tăn lắm, D7k- D300s.Ai dè quất D7k bị bọn bạn chửi @@, Lúc đó em máu quay video nên lấy.Sso chất ảnh thì D300s hơn đút, em thích chất vivid hoang dã.

Eeyore
03-07-2012, 02:06 PM
Noel 2010 em cũng lăn tăn lắm, D7k- D300s.Ai dè quất D7k bị bọn bạn chửi @@, Lúc đó em máu quay video nên lấy.Sso chất ảnh thì D300s hơn đút, em thích chất vivid hoang dã.
sau khi dùng qua cả 2 con này em lại thấy trừ cái build & tốc độ ra thì chất ảnh,khử noise... D7000 hơn D300s hoàn toàn. Bác nên happy với D7000^^

Hungbum
03-07-2012, 02:34 PM
ông nào có máy cũng khen máy mình tốt nhất.mệt.bác cứ ra ngoài tiệm cầm thử 2 e là biết mình thích e nào ngay,còn về chất lượng thì như nhau,mỗi e có 1 thế mạnh riêng,tùy nhu cầu và mục đích của người sử dụng mà trọn.cá nhân e thì e ghết mấy con tiền thì to mà máy thì bé.

ThichTuDo
03-07-2012, 02:41 PM
Sao lâu lâu lại có ông vào quăng mấy câu kiểu thiếu muối như thế này? Nếu không biết nói gì thì đừng nói.

bác không thấy em sarcastic à? bác thiếu muối thì mua thêm muối ăn vô đi nhé, muối rẻ mà đâu có mắc đâu mà bác lại lăn tăn

GothicHung
03-07-2012, 04:03 PM
sau khi dùng qua cả 2 con này em lại thấy trừ cái build & tốc độ ra thì chất ảnh,khử noise... D7000 hơn D300s hoàn toàn. Bác nên happy với D7000^^

Bác quả quyết thật, thôi thì mỗi người 1 cảm nhận, noise thì D300s thua đứt đuôi rồi, còn "chất ảnh" mà D7000 hơn thì e ngàn lần ko phục đâu :beer_smile:
D7000 cho hình soft và độ tương phản ko bằng D300s, nhưng nếu bác chủ thích chụp chân dung các bé + bạn gái thì lựa chọn D7000 là lựa chọn tốt cho bác...chắc nhất là bác đi thuê 2 thằng về test chán chê rồi thấy con nào thích hợp thì lấy ạ :)

jamesdo
03-07-2012, 04:24 PM
Bác quả quyết thật, thôi thì mỗi người 1 cảm nhận, noise thì D300s thua đứt đuôi rồi, còn "chất ảnh" mà D7000 hơn thì e ngàn lần ko phục đâu :beer_smile:
D7000 cho hình soft và độ tương phản ko bằng D300s, nhưng nếu bác chủ thích chụp chân dung các bé + bạn gái thì lựa chọn D7000 là lựa chọn tốt cho bác...chắc nhất là bác đi thuê 2 thằng về test chán chê rồi thấy con nào thích hợp thì lấy ạ :)

em hông xài d300s nên hông dám có ý kiến, nhưng cho em hỏi bác hay các bác khác câu hỏi này, liên quan đến kiến thức chuyên môn mà em hông rành:

hai yếu tố của sensor là color depth và dynamic range có ảnh hưởng gì đến độ tương phản của ảnh không? Nếu có thì tại sao ảnh d300s lại thua d7k?

p.s. ah, còn chuyện nét hay không nét (soft), cái này mới nhìn thì không liên quan đến iso nhưng em nghĩ camera khử noise tốt thì khả năng có ảnh nét cao hơn, vì ít nhất sau khi chụp xong còn sharpen được :D

Eeyore
03-07-2012, 10:17 PM
bác không thấy em sarcastic à? bác thiếu muối thì mua thêm muối ăn vô đi nhé, muối rẻ mà đâu có mắc đâu mà bác lại lăn tăn
Đã là sarcastic trong box thiết bị thì bản chất nó như vậy r. Trước giờ em ghét cái kiểu gây flame cho nikon với canon chém nhau. Dù ở box nào hay fan của hãng nào.

em hông xài d300s nên hông dám có ý kiến, nhưng cho em hỏi bác hay các bác khác câu hỏi này, liên quan đến kiến thức chuyên môn mà em hông rành:
hai yếu tố của sensor là color depth và dynamic range có ảnh hưởng gì đến độ tương phản của ảnh không? Nếu có thì tại sao ảnh d300s lại thua d7k?
p.s. ah, còn chuyện nét hay không nét (soft), cái này mới nhìn thì không liên quan đến iso nhưng em nghĩ camera khử noise tốt thì khả năng có ảnh nét cao hơn, vì ít nhất sau khi chụp xong còn sharpen được :D
ColorDepth (phần black trong LR, các bác kéo black sẽ thấy màu sắc thay đổi) làm ảnh có chiều sâu hơn, còn DR thì ảnh hưởng đến chi tiết vùng sáng và vùng tối. Thế nên sensor của D7000 hơn D300s là vậy. Ảnh sẽ có chiều sâu và nhìn trong hơn, contrast tốt hơn ( cũng có liên quan đến noise, ảnh background nhiều noise tất nhiên là không trong dc)
Ý 2 của bác hoàn toàn chính xác. Các bác có thể test bằng cách trong Lightroom phần detail, kéo sharpen lên sẽ thấy xuất hiện noise, dùng noise reduction (trong cùng 1 mục, em nghĩ đây là lý do thằng LR để 2 cái này chung với nhau) thì thấy ảnh soft lại ( tất nhiên là phải dùng loupe, zoom lên để xem)

jamesdo
03-07-2012, 11:50 PM
Đã là sarcastic trong box thiết bị thì bản chất nó như vậy r. Trước giờ em ghét cái kiểu gây flame cho nikon với canon chém nhau. Dù ở box nào hay fan của hãng nào.

ColorDepth (phần black trong LR, các bác kéo black sẽ thấy màu sắc thay đổi) làm ảnh có chiều sâu hơn, còn DR thì ảnh hưởng đến chi tiết vùng sáng và vùng tối. Thế nên sensor của D7000 hơn D300s là vậy. Ảnh sẽ có chiều sâu và nhìn trong hơn, contrast tốt hơn ( cũng có liên quan đến noise, ảnh background nhiều noise tất nhiên là không trong dc)
Ý 2 của bác hoàn toàn chính xác. Các bác có thể test bằng cách trong Lightroom phần detail, kéo sharpen lên sẽ thấy xuất hiện noise, dùng noise reduction (trong cùng 1 mục, em nghĩ đây là lý do thằng LR để 2 cái này chung với nhau) thì thấy ảnh soft lại ( tất nhiên là phải dùng loupe, zoom lên để xem)

cám ơn bác, nhờ bác mà em mới hiểu hai cái CD và DR :D

net86
04-07-2012, 05:59 PM
cám ơn bác, nhờ bác mà em mới hiểu hai cái CD và DR :D

Em bổ xung là ISO cao hơn,cho phép chụp với tốc cao hơn: Bắt đứng chuyển động tốt hơn...=> D7k trội.
Nếu nghĩ rằng D300s AF nhanh hơn, thì khi Chụp bắt đứng chuyển động phải tốt hơn là chưa thuyết phục...

Antilope
04-07-2012, 06:38 PM
Cá nhân mình thấy D7000 chất hình thiên về mịn màng nhẹ nhàng (gần giống với canon).
Thông số sensor chỉ để tham khảo thêm cho vui thôi, chất ảnh quan trọng còn phụ thuộc vào chip xử lý để xuất ảnh ra như thế nào nữa.
D700 có DR còn thua xa D7000 đấy, điểm sensor tổng cũng chỉ bằng nhau thôi (và bằng D5100), ảnh xuất ra cái nào tốt hơn thì các bác biết rồi đấy.
Khử noise thì cũng tùy nhu cầu người dùng, ảnh mình chụp ở ISO trên 3200 thì không quá 1% thì lúc đấy noise không còn là yếu tố tiên quyết.

kenpham
05-07-2012, 09:43 AM
Việc các bác chụp D7000 và D300s (ko tính trong trường hợp máy lỗi) em đảm bảo ra ảnh chẳng khác gì nhau cả. Các bác đừng có đưa những trường hợp như chụp ở ISO 3200 ra để test, thực tế các bác có chụp ở ISO đấy bao giờ chưa? hay cả đời chỉ chụp 1 vài lần như vậy? mà flash đánh còn ko nổi thì quên luôn chuyện chụp ISO 3200 đi.
Mình cũng đã mất cả tháng trời để nghiên cứu, so sánh 2 em này xem sẽ chọn em nào. Cuối cùng mình chọn D300s, giá đắt hơn (rất ức chế vụ này) bởi vì body nó cứng cáp hơn, cầm nó sướng tay hơn và đặc biệt cầm rất đầm tay. Mình gắn 85 f1.4 vào D7000 cảm giác máy nó cứ bị lệch trọng tâm về phía ống kính, nó làm cho mình có 1 cảm giác cầm máy không vững. Gắn vào D300s thì cân bằng hơn nhiều.
còn về lấy nét thì 39 điểm nó cũng tốt như 51 điểm thôi, các bác không thấy sự khác biệt khi sử dụng cả 2 máy trên đâu. Các bác đừng đưa ra những trường hợp khó mà cả đời chả dùng bao giờ để chém em nhé.
Vì vậy, lời khuyên của em sau bao lâu tìm kiếm thông tin, dùng thử từng máy đó là:
- Tay nhỏ, yếu, thích sự nhẹ nhàng, gọn gàng thì đừng có chọn D300s làm gì cho tốn kém. Mua D7000 các bạn sẽ tiết kiệm được 1 cái lens 35 f1.8D so với D300s đấy.
- Thích sự vững chắc, máy hoạt động chính xác, tin cậy thì mua D300s, mua cái này thì chịu khó mất thêm $300 nhé.

pewimap
05-07-2012, 09:55 AM
Việc các bác chụp D7000 và D300s (ko tính trong trường hợp máy lỗi) em đảm bảo ra ảnh chẳng khác gì nhau cả. Các bác đừng có đưa những trường hợp như chụp ở ISO 3200 ra để test, thực tế các bác có chụp ở ISO đấy bao giờ chưa? hay cả đời chỉ chụp 1 vài lần như vậy? mà flash đánh còn ko nổi thì quên luôn chuyện chụp ISO 3200 đi.
Mình cũng đã mất cả tháng trời để nghiên cứu, so sánh 2 em này xem sẽ chọn em nào. Cuối cùng mình chọn D300s, giá đắt hơn (rất ức chế vụ này) bởi vì body nó cứng cáp hơn, cầm nó sướng tay hơn và đặc biệt cầm rất đầm tay. Mình gắn 85 f1.4 vào D7000 cảm giác máy nó cứ bị lệch trọng tâm về phía ống kính, nó làm cho mình có 1 cảm giác cầm máy không vững. Gắn vào D300s thì cân bằng hơn nhiều.
còn về lấy nét thì 39 điểm nó cũng tốt như 51 điểm thôi, các bác không thấy sự khác biệt khi sử dụng cả 2 máy trên đâu. Các bác đừng đưa ra những trường hợp khó mà cả đời chả dùng bao giờ để chém em nhé.
Vì vậy, lời khuyên của em sau bao lâu tìm kiếm thông tin, dùng thử từng máy đó là:
- Tay nhỏ, yếu, thích sự nhẹ nhàng, gọn gàng thì đừng có chọn D300s làm gì cho tốn kém. Mua D7000 các bạn sẽ tiết kiệm được 1 cái lens 35 f1.8D so với D300s đấy.
- Thích sự vững chắc, máy hoạt động chính xác, tin cậy thì mua D300s, mua cái này thì chịu khó mất thêm $300 nhé.

Mua 1 cái máy mà chỉ vì cảm giác cầm sướng tay thì em xin kíu :D

kenpham
05-07-2012, 10:02 AM

Thì đã bảo là ảnh 2 em này ra như nhau rồi mà. đã thế lại cùng là DX. Cầm D300s thì mình cầm vừa tay hơn D7000.

ThichTuDo
05-07-2012, 10:46 AM

Em đang chửi thằng kia cha !! bác ăn thêm muối đi

Hungbum
05-07-2012, 10:47 AM
Thì đã bảo là ảnh 2 em này ra như nhau rồi mà. đã thế lại cùng là DX. Cầm D300s thì mình cầm vừa tay hơn D7000.
bác chủ nói đúng còn gì,cầm d300s sương tay hơn nhiều,trừ ai thích nhẹ và gọn,còn bác bắt bẻ câu " Mua 1 cái máy mà chỉ vì cảm giác cầm sướng tay thì em xin kíu :D " thì bác nhầm,số tiền mình bỏ ra mua 1 cái máy trong đó nó có giá trị của thẩm mỹ đấy,nếu ko thì các hãng máy ảnh sản xuất cục hình vuông hay hình chữ nhật cho xong,làm gì phải thiết kế.chẳng ai muốn bỏ 1 đóng tiền ra để mua muột chiếc máy ảnh xấu xí cả,dù nó có chất lượng.75 % ssoos tiền bỏ ra cho công nghệ và 25% số tiền là cho thiết kế

baopnh
17-07-2012, 10:09 AM
Bớt tí xíu đi Hungbum, 25% thì hơi nhiều. [đùa tí nhé ^^]

Hungbum
17-07-2012, 11:41 AM
Bớt tí xíu đi Hungbum, 25% thì hơi nhiều. [đùa tí nhé ^^]
Hi.e nói ví dụ thôi để thấy thiết kế là cái cũng rất quan trọng,chứ mình biết làm sao đc thiết kế là bao nhiu phần trăm.

blazekick
25-08-2012, 12:55 AM

em nghỉ việc có cảm giác cầm máy tốt cũng là 1 trong những tiêu chí lựa chọn máy. Trước tiên để có hứng thứ trong công việc bạn luôn cần 1 tâm trí tốt và sự thoải mái, vd như lúc làm việc ai cúng sẻ thích có 1 nơi riêng tư, 1 văn phòng đẹp, hay xe máy, 1 chiếc xe mạnh, đầm, tư thế thoải mái luôn là 1 lựa chọn hàng đầu, một người hay đánh máy sẻ thích có 1 chiếc mechkey hơn là 1 bàn phím bt, nhà văn luôn muốn dùng 1 máy đánh chử hơn là 1 máy tính ... các điều trên đều cho thấy con người luôn muốn tạo sự thoải mái trong lúc làm việc, lẻ ra tiêu chí này nên được xem sét ngay khi quyết định giữa các máy với nhau.
theo em 2 máy D300 và D7000 nếu lựa chọn em chọn D300 ngay về chất lượng ảnh em tin trong điều kiện ành sáng bt o phức tạp 2 máy cho chất lượng ok như nhau, ở 1 số điều kiện ánh sáng o tốt D300 có phần yếu thế hơn nhưng em nghỉ ảnh tốt trong khoảng ISO < 1600 là ok với nhu cầu. Khả năng lấy nét thì D300 hơn dù gì bác cấm máy đưa lên chụp chọn điểm lấy nét máy đáp ứng ngày thì thích hơn nhiều.

highvoltage2207
13-09-2012, 02:59 PM
vote cho D7000
Dù không ở cùng cấp với dòng Dxxx số nhưng nó cũng ko hẳn thuộc về dòng Dxxxx. Dù sao thì nó cũng "mới" hơn D300s rất nhiều ;)

kthanht
13-09-2012, 03:09 PM
D7000 hiện nay rẻ nhiều rồi, mình mới ôm 1 chú 18tr5 Bh 12th xách tay nè

byDK168
13-09-2012, 03:50 PM
Máy nào cũng được các bác ạ! Quan trọng túi tiền mình cho phép bao nhiêu thôi! Có tiền nhiều cứ chơi D300s, ít tiền chút chơi D7000 ý kiến cà nhân của em hê

zeroco
15-09-2012, 12:42 PM
Khiếp bác chủ hỏi từ đầu năm 2011 mà các bác cãi nhau đến cuối 2012 vẫn chưa ngã ngũ.
Có khi giờ này bác chủ mua D600 rồi cũng nên =))

jamesdo
15-09-2012, 12:46 PM
Khiếp bác chủ hỏi từ đầu năm 2011 mà các bác cãi nhau đến cuối 2012 vẫn chưa ngã ngũ.
Có khi giờ này bác chủ mua D600 rồi cũng nên =))
thì tại lâu lâu có mí ngừi khai quật nó lên giống em với bác nè, chứ không thì nó cứ nằm im trong quên lãng thui ;))

vanthao012
01-10-2012, 07:59 PM
thấy mấy bác khai quật topic này lên nên e nhăm nhe rao tí xíu cho ai cần =]] : e còn cái D300s 28k shot ít xài, như mới, hàng VIC nguyên tem, fullbox ko thiếu gì, ai lấy e để giá 21 chai, gọi 0909119095 nha ^^

TankerShipAgent
01-10-2012, 08:31 PM
Thôi ngừng tay mấy đại hiệp đào mộ ơi. Topic người ta từ năm nảo năm nào mà giờ còn ì xèo. Lại thêm có bác rao bán D300s trong topic này nữa mới kinh chứ. Coi chừng kẻo bị Mod ban nick đấy.

le si hung
24-10-2012, 01:31 PM
Xem đến trang này vẫn chưa thấy rõ ràng là nên mua con nào: d7K hay D300s, hay thật

net86
24-10-2012, 05:58 PM
Xem đến trang này vẫn chưa thấy rõ ràng là nên mua con nào: d7K hay D300s, hay thật

Chưa thấy rõ ràng D7k/ D300s. Thì đợi Topic D8000/ D400...
Chưa rõ nữa thì đợi tiếp Topic D9000/ D500...
Chưa mua thì tiền vẫn còn đấy...he.

lkk
05-12-2012, 11:05 AM
Em cũng cùng thắc mắc như bác chủ, nhưng cuối cùng em quyết định chọn D300s ạ.
D7000 quả thực là 1 sự lựa chọn không tồi, nhưng dòng lens DX của Canon theo em thua hẳn dòng lens L, còn nếu cùng giá, có em 5DI + chạy đua vũ trang thì em lại không đủ tiềm năng. Ngược lại, những ống fix của Ni (85 1.8, 24 2.8)thì quả thực chi phí/ hiệu năng đều tốt cả :)

cavayxanhs
05-12-2012, 05:40 PM

D7000 mà sofl ????

bác vào chỉnh shapen trong set picture control lên ... chứ công nghệ D300 chỉ sánh với D90 thôi

cavayxanhs
05-12-2012, 05:46 PM
haizz... đọc mấy cm các bạn chọn mua máy ảnh mà cứ bàn về chức năng quay phim ... hài quá đi mất ...

phantomus
03-01-2013, 12:16 AM
nói chung tính năng cũng same same nhau. Nhưng em ko bik sao chứ nhìn con D7000 ọp ẹp sao á. Với lại D300 hay D300s cùng pin và grip. Nên mua thì cũng sẽ thoải mái hơn.

Hungbum
03-01-2013, 11:17 AM
D7000 mà sofl ????

bác vào chỉnh shapen trong set picture control lên ... chứ công nghệ D300 chỉ sánh với D90 thôi
bác này hài thật,người ta đang nói d300s,bác lại so d300,và e thấy bác có vẻ quá khen d7k và chê d300s,e đoán chắc bác dùng d7k.

còn theo e đã nhận xét thì nên công bằng,d7k quá tốt,nhưng đừng nghĩ nó hơn d300s,dù khử noiso tốt hơn,Ni nó ko ngu mà làm thế đâu,bác nhìn cái giá lúc nó mới ra của 2 con và giá bây giờ khi dùng rồi còn nào mất giá nhiều là biết.

2 dòng đi theo 2 phân khúc khác nhau đó,đã là pro thì nó pải có cái hơn của pro,chỉ vì d300s ra trước d7k nên nó pải kém cái khử noiso,ko thì ai mua d7k.

bác ko thấy d3 ra rất lâu rồi,khử noiso ko bằng d800,mà sao giá nó vẫn ngang d800 và vẫn có người lăn tăn mua d800 hay d3 ah.muốn nhận xét đánh giá cái gì thì ta nên chịu khó phân tích chút đã,đừng quá nhìn vào cái công năng trước mắt mà đánh giá vội vàng.

master168
10-01-2013, 11:17 PM
Đào mộ tý, các bác cho hỏi d7000 chụp với lens mf có đo sáng được như d300 ko ạ

yeucanha
10-01-2013, 11:54 PM
Đào mộ tý, các bác cho hỏi d7000 chụp với lens mf có đo sáng được như d300 ko ạ

Đo tốt bác. E cũng đang muốn từ D5100 lên D7000 đây :)). Mỗi tội nó hơi to quá.

net86
11-01-2013, 12:17 AM
Đo tốt bác. E cũng đang muốn từ D5100 lên D7000 đây :)). Mỗi tội nó hơi to quá.

- Bác thấy nó TO có thể do tướng tá Bác khiêm tốn... he.

thanhtinh
25-02-2013, 04:39 PM
Về đẳng cấp thì Dòng 7000 không thể so sánh được với dòng 300 mặc dầu dòng 7000 mới ra có cải tiến về công nghệ - Qua trải nghiệm từ khi D300 mới ra tới thời điểm này vẫn chất lượng và độ bền tuyệt với

jamesdo
25-02-2013, 05:21 PM
mua D7100 kìa, khỏi lăn tăn D300 hay D7000 =))

nttd2pdp
25-02-2013, 05:24 PM
Về đẳng cấp thì Dòng 7000 không thể so sánh được với dòng 300 mặc dầu dòng 7000 mới ra có cải tiến về công nghệ - Qua trải nghiệm từ khi D300 mới ra tới thời điểm này vẫn chất lượng và độ bền tuyệt với

Thế cái "về đẳng cấp" đấy nó dùng để giải quyết được vấn đề gì thế?
Qua trải nghiệm từ khi D7000 mới ra tới thời điểm này vẫn chất lượng và độ bền tuyệt vời

Hieunghia85
07-03-2013, 06:27 PM
Mình đang xài D7000 và quả thực vẫn rất lăn tăn cái Body cầm vô tuyệt vời của D300s. Anh em nào có nhã ý giao lưu thì PM cho mình nhé. Giá cả bù lỗ thương lượng sau.!

jamesdo
07-03-2013, 06:35 PM
Mình đang xài D7000 và quả thực vẫn rất lăn tăn cái Body cầm vô tuyệt vời của D300s. Anh em nào có nhã ý giao lưu thì PM cho mình nhé. Giá cả bù lỗ thương lượng sau.!

nhảm, lăn tăn D300s vì cái hệ thống focus của nó thì còn được, mà giờ có đổi thì đổi D7100, chứ đổi từ D7000 sang D300s làm gì không biết :|

Hieunghia85
07-03-2013, 07:58 PM
Thông cảm, mình Newbie, đang thích thẩm du thiết bị một loạt cho biết.!:hug:

pegasus_legend
07-03-2013, 08:11 PM
các bác chém nhau 1 loạt 41 trang xong giờ đào mộ lên chém tiếp ..... sợ thiệt luôn

dungtrang.tran
08-03-2013, 01:37 AM
Mua con nào cũng được. Cứ rẻ là múc. Rồi chụp nhiều lên là sẽ thoát ra khỏi cái vòng luẩn quẩn d300 d300s d7000. Kể cả có 1000 điểm lấy nét thì em vẫn lấy bằng điểm trung tâm thôi ạ. Ko nét thì em unsharp. Màu ko nịnh thì em blend. Méo thì em nắn. Noise thì em reduce hoặc b&w. các bác cứ mua con d300 chụp 1 cái ảnh xong xóa exif đi post lên đây bảo là d7000 thế nào cũng có bác vào bảo màu bệt. Các bác chụp d7000 post lên đây bảo d300 em đảm bảo có bác bảo màu ko rực bằng d7000. Nói thật trừ khi các bác có xèng quất hẳn ff ko thì đừng trăn trở nhiều nữa ạ.
Lời khuyên đúng đắn nhất cho các bác : rẻ hơn mà quất, rẻ nhất có thể!!

sigmapro88
08-03-2013, 02:49 PM
cầm d300s đầm tay và chắc chắn hơn

thompson
08-03-2013, 02:52 PM
Mua con nào cũng được. Cứ rẻ là múc. Rồi chụp nhiều lên là sẽ thoát ra khỏi cái vòng luẩn quẩn d300 d300s d7000. Kể cả có 1000 điểm lấy nét thì em vẫn lấy bằng điểm trung tâm thôi ạ. Ko nét thì em unsharp. Màu ko nịnh thì em blend. Méo thì em nắn. Noise thì em reduce hoặc b&w. các bác cứ mua con d300 chụp 1 cái ảnh xong xóa exif đi post lên đây bảo là d7000 thế nào cũng có bác vào bảo màu bệt. Các bác chụp d7000 post lên đây bảo d300 em đảm bảo có bác bảo màu ko rực bằng d7000. Nói thật trừ khi các bác có xèng quất hẳn ff ko thì đừng trăn trở nhiều nữa ạ.
Lời khuyên đúng đắn nhất cho các bác : rẻ hơn mà quất, rẻ nhất có thể!!

Em cầm D3200 đang lăn tăn D7000. Nghe bác phán xong hết muốn đổi. Để vậy xài luôn hihihi

dungtrang.tran
11-03-2013, 10:16 AM
Em cầm D3200 đang lăn tăn D7000. Nghe bác phán xong hết muốn đổi. Để vậy xài luôn hihihi
thật ra với phân khúc dưới hẳn như D3200 so với D7000 mà bác có tiền thì lên cũng được. Nhất là D7100 đã ra thì D7000 sẽ có giá tốt. Bây giờ đang được discount tới tận $300 đấy ạ. Còn đã same same nhau mà cứ phải tranh cãi thì em thấy ko đáng. Bên tám lạng kẻ nửa cân thì cứ rẻ mà quất thôi :)

jamesdo
11-03-2013, 10:49 AM
thật ra với phân khúc dưới hẳn như D3200 so với D7000 mà bác có tiền thì lên cũng được. Nhất là D7100 đã ra thì D7000 sẽ có giá tốt. Bây giờ đang được discount tới tận $300 đấy ạ. Còn đã same same nhau mà cứ phải tranh cãi thì em thấy ko đáng. Bên tám lạng kẻ nửa cân thì cứ rẻ mà quất thôi :)

em đoán chắc bác ấy còn chưa biết mấy body này khác nhau thế nào đâu ;)) cùng lắm đọc review thì thấy thông số nó khác nhau thế thôi, chứ còn hiểu được sự khác nhau ấy thì chắc chưa được đâu ạ.

trung_tntran
24-08-2013, 07:17 PM
em đang phân vân giửa con d7000 và con d300, 2 con này chất anh con nào được hơn ạ em thấy review con d7000 khử noíe thấy tốt hơn d300 nhưng cơ sao mà màu nó hơn rực quá.với lại vụ af em nghe nói con d7000 chậm hơn con d300 khi dùng mấy ống d ma em là định mua mấy ông D, nên bây h em hơi có lăn tăn 1 tý mong mọi người cho em vài lời khuyên. em mua máy dùng để làm dịch vụ.

hatcat141
24-08-2013, 08:55 PM
D7000 chạy các lens af-d mượt mà bác khỏi lo. ISO cao nhiều lúc tiện lắm bác nhé, D300/s noise ghê luôn. D300 nhỉnh hơn D7000 ở khả năng focus. Mầu sắc rực hay không bác chỉnh được mà, còn hậu kỳ nữa. Ngoài ra D7000 quay video được, mặc dù không quan trọng lắm nhưng có mà nghịch cũng hay đáo để ^^
Là em thì sẽ chọn D7000.

bangpham.arch
24-08-2013, 09:16 PM
em đã dùng d7000,d300s,d300,d200,d90,....và bây giờ dừng lại ở d200..nếu so sánh d300s và d7000 thì cứ d300s mà đập..ko phải lăn tăn gì..

cavayxanhs
25-08-2013, 06:43 AM
cầm d300s đầm tay và chắc chắn hơn
chụp hình quang trọng chất ảnh ... cầm chắc tay hơn giải quyết dc gì /?!!

mà con D7K mắt sau nó cũng = Mg rồi .... có phải full nhựa như D90 đâu

ti0107
25-08-2013, 06:07 PM
e mới lấy d7000 , em thấy nó nhạy với rung tay, lúc trước e dùng d80 thì vẫn nét , cầm d7000 ko cẩn thận là hình hơi rung ngay, ko biết đây là cảm giác của e hay thật sự nó vậy, nói về khử noise e chưa d 90 hay d300/s nhưng thấy để chế độ khử noise bình thường thìo733 ío 1600 hình ko bị bệt như d80 nhưng noise cũng khá rõ, nếu body d300 giống d200 thì body d7000 ko bằng