PDA

View Full Version : Hỏi về Canon EOS 7

tranhuyphong
14-06-2005, 09:51 PM
Các anh cho em hỏi về Canon eos7 nhé. Nẽu so vè đẳng cấp trong dòng máy của Canon thì eos 7 nằm ở vị trí nào? Nó có những tính năng gì đặc biệt. Em muốn mua cái máy này nên cần tham khảo ý kiến của mọi người. trong tiệm bán máy ảnh củ người ta bán cái này em thấy còn khá mới kèm theo pattery pack(grip) và lens ultrasonic ef 28-105mm với giá khoảng 7 trieu đồng Viet nam như vậy có đắt lắm không? và eos7 thì dùng flash Canon speedlite 430ez có tương thích không? Mong góp ý của các anh .

tranhuyphong
14-06-2005, 10:04 PM
Cho em noi 1 cai nua .cai em thay la eos 7 eye control. em thay co may cai gi eos 7 elan khong biet co phai no khong?

xichlo
14-06-2005, 10:35 PM
Chính xác la Canon Elan 7e , e tượng trưng cho Eye Control. Nếu so về đẳng cấp thì Canon Elan 7/7e nằm ở vị trí Advanced amateur, trên Rebel series và nằm sau EOS 3, EOS 1 series.

Giá cả thì không biết ở VN ra sao.

430EZ không tương thích với Canon EOS Elan 7/7e . Bạn cần Canon EX series ; 380EX, 420EX , 550EX và 580EX.

Thân.
XichLo

nicky7803
14-06-2005, 10:42 PM
Giá như thế thì hơi đắt. Bộ này tầm 5t- 5.5t thì hợp lý.
Chúc bạn sớm tìm được máy ưng ý. :)

tranhuyphong
14-06-2005, 10:45 PM
Chao Anh Xichlo. Cam On Vi Nhan Duoc Cau Tra Loi Som Cua Anh. Em Cung Dang Xem Cai Gallery Cua Anh. Hinh Anh Chup Dep Qua. Em Thi Dang Song O Japan Va Cung Ko Biet Gia Ca May Moc Cac Noi Khac The Nao. O Noi Anh Song Thi Gia Nhu Vay La Re Ko.em Me Nhiep Anh Nhung Cung Moi Cam May Day Thoi .em Dang Dung Eos 3000n Va Eos 1000qd Cung La Dong May Thuong Thoi.mong Duoc Su Chi Bao Them Cua Cac Anh.

xichlo
14-06-2005, 11:30 PM
Cảm ơn bạn đã có lời khen.
Ở chỗ mình USA, máy phim càng ngày càng rẻ đặc biệt là thị trường máy 2nd hand.

Nếu break down cái package của bạn thì Canon Elan 7e và battery pack/grip = $200 , còn lens Canon 28-105mm USM II ( make sure đúng là con Canon 28-105mm USM II nhé) giá khoảng $200 nữa. Giá như vậy so với Mỹ thì chỉ đắt hơn khoảng $40-$50 cho cả lens và body+grip.

Thực tình mà nói, nếu bạn đang sử dụng EOS 3000n thì cần gì phải đổi máy nữa. Đổi Elan 7/7e sẽ chẳng hơn gì nhiều con EOS 3000n của bạn đâu. Để tiền đó mua thêm vài cái lens như Canon 50mm f1.8 , Canon 35mm f2.0 mà tập chụp thì tốt hơn.

Thân.
XichLo

fridaycafe
15-06-2005, 02:47 AM
Mình có chụp với máy Elan 7 và ống kính 28-105mm 3.5-4.5 USM II một thời gian trước khi chuyển sang máy số (hiện giờ vẫn giữ cái body) - cảm giác rất là comfortable với back dial + custom functions. Ống kính đó cũng ko phải là tồi cho máy phim, mặc dù vẫn kém so với cái 28-135mm IS

Tuy nhiên, cũng nên cân nhắc vì nếu thích chụp ảnh thì sớm hay muộn sẽ chuyển sang digital SLR. Có lẽ nên theo lời khuyên của bác xichlo mua vài cái primes để chụp, vừa tập được vừa có ảnh đẹp (hơn so với dùng zoom lens). Mình thì thích 24mm 2.8 và 85mm 1.8 hơn là hai cái lưng chừng ở giữa kia.

TeddyLoves
15-06-2005, 03:14 AM
trong dòng máy film thì máy này chỉ đứng sau dòng EOS 3 thôi còn nếu so sánh với dslr thì chắc là tương đương với 300D/350D. máy mình dùng là elan 7ne, chụp rất ok. nhất là góc nhìn khác hẳn so với khi chụp dslr vì full frame. tiếc là chưa có scanner để share hình.

ntphongzodiac
15-06-2005, 01:45 PM
Chào các Bác đi trước
Em cũng mới học chụp Ảnh qua Mạng không có kinh nghiệm, nghe các Bác nói về máy phim, em cũng thấy khoái, vì em cũng mua Elan7E cũ+ 2 ống kính 28-105 II USM và 100-300USM có cả Grip + UV Filter+ Đèn 300EZ (giá 600$ cho tất cả), Trông còn mới 95%. đem từ Mỹ về. Có thể giá này hơi đắt, nhưng với 1 người đang học hỏi, cũng không có nhiều Money như em thì là tạm ổn đúng không, các bác cho ý kiến nhé. Còn bây giờ kỹ thuật thay đổi từng ngày, Không có Money thì làm sao em theo để mua máy DSLR, thôi cứ dùng tạm cho đỡ thèm, chờ cơ hội nâng cấp vậy
Chúc các bác mạnh khoẻ và có nhiều Ảnh đẹp
ntphongzodiac

panavision
15-06-2005, 04:25 PM
nhân tiện cho em hỏi về con EOS 55 của em với :( em đang cho chạy đồng bộ cùng Speedlite 200E và lens EF 80-200 USM( con này có bác bảo nên giữ lại trong khi chưa tậu đc em EF "L " nào , nhưng chụp thif nó bij rung quá :( )

Atkinson
15-06-2005, 10:39 PM
Hi,

Bạn gì có Elan 7 serie là thừa thãi các chức năng để luyện tập từ amateur cho đến prof rồi. Rất tốt là đằng khác. Nó chính là cái base để Canon build lên các DSLR models D30, D60, 10D và 20D.

Máy này tương thích với đèn 430EZ (A-TTL), tuy nhiên nên dùng với đèn EX serie để tận dụng kỹ thuật E-TTL thì tốt hơn rất nhiều.

Bác Pana nói chụp EOS 55 + 80-200mm bị rung là rung thế nào? Tay yếu hay tốc độ chụp chậm quá? Sao bị rung lại đổ tại máy và lens thế hả?

tranhuyphong
15-06-2005, 11:28 PM
Chao anh Atkinson. Em co xem so qua catalogue moi nhat ve flash cua Canon thi thay eos7 dung EX serie boi vay ko biet EZ co tuong thich hay khong? Noi that anh dung cuoi boi vi em ko ranh lam ve may moc. Thang ban Brazil trong cty em no "hu" la neu dung EZ may se ko hieu thi se bi hu puilt-in flash vi may nay co chuc nang la khi can mo flash thi puilt-in flash se tu dong bat len.boi vay neu gan flash ngoai thi ko biet may co nhan va hieu ko?

Atkinson
16-06-2005, 12:07 AM
Hi THP,

Có lẽ bạn nên hiểu là trong các catalogue đó họ recommend dùng EOS Elan 7 với EX serie để tận dụng được những kỹ thuật tiên tiến trong máy của bạn. Chứ k0 có nghĩa là Elan 7 chỉ tương thích với EX serie.

Tất cả các EOS film body đều tương thích với mọi flash unit E serie, bao gồm từ E, EZ, EX. Cho nên, nói về sự tương thích thì bạn cứ yên tâm với Elan 7 + EZ. Ok!

Còn nếu bạn có lắp một cái XYZ flash nào đó vào Elan 7 của bạn thì nếu nó k0 hiểu thì cũng k0 làm hư build-in flash đâu. Khi gắn flash unit vào hot shoe thì chức năng auto pop-up của build-in flash sẽ k0 hoạt động nữa (Full Auto mode). Máy nó luôn "tỉnh táo" hơn người ở chỗ k0 bao giờ "giận cá chém thớt" :).

Đả thông tư tưởng cho bạn một chút cho đỡ hoang mang. Hình như bạn cũng đang tham khảo và tìm mua máy thì phải. Nên kiếm đèn EX mà dùng, 420EX chẳng hạn.

Àh, bạn nên nói chuyện với anh Brazil về bóng đá, samba và rừng Amazon thì thú vị hơn (j/k) :)

Chúc vui.

xichlo
16-06-2005, 12:49 AM
Nếu đã là tương thích thì phải dùng được hết các chức năng của Elan 7/7e , có mỗi cái E-TTL tiến tiến mà không dùng được thì không nên lấy EZ. Nếu nói là dùng được thì lại là chuyện khác. Vì Tất cả các máy Canon đều dùng được flash của Canon nhưng sẽ bị mất các chức năng tiên tiến của các body đời mới hơn.

Do đó nếu đã mua Elan 7/7e thì nên mua Flash Ex series mà dùng, còn đừng mua EZ hay các đời khác, nếu tiết kiệm tiền thì ngay cả mua Vivitar flash rẻ chụp cũng tốt nhưng bạn cần phải có nhiều kinh nghiệm hơn mà trong trường hợp của bạn mình thấy không nên.

Thân
XichLo