PDA

View Full Version : Bi hài chuyện “phó nhòm” mùa cưới

nameless
05-01-2007, 01:20 PM
Báo thanh niên có bài phóng sự hơi bị sốc :thua:

http://www.thanhnien.com.vn/Thegioitre/2007/1/4/176753.tno

Em thấy cái hình đầu tiên quen quen :D

aladanh
05-01-2007, 01:53 PM
Đọc bài này cũng buồn...cười! Hy vọng không có bác nào nhà mình!

Dumuc
05-01-2007, 01:54 PM
Tôi thật sự bị sốc khi xem phóng sự trên
Thật là những con sâu làm rầu nối canh

victoire
05-01-2007, 02:54 PM
Hồi sáng cũng có đọc bài này, định post lên cho các bác xem chơi, nhưng lười quá nên thôi, em cũng có thắc mắc giống aladanh :down:

ducnc
05-01-2007, 09:43 PM
Mấy con "Sâu" xấu xí ở đâu chả có. Vấn đề là đọc xong bài báo cũng bực bội thiệt. Bó tùm lum tá lả lun:(

bvh2228
05-01-2007, 10:43 PM
Bài báo đã bị xóa rồi các bác ơi! Em chưa kịp đọc.

Ftb
05-01-2007, 11:08 PM
Em vào thử nhưng cũng ko đọc được, nhờ các Bác đã đọc qua sơ lược bài báo nói về vấn đề gì ạ, Thanks các Bác nhiều

snake_eyes
05-01-2007, 11:51 PM
Thật ra chẳng có con sâu nào ở đây cả, chỉ có 1 con sâu duy nhất là cái thằng nhà báo láo toét viết bài báo đó, đọc là biết ngay chuyện phịa làm gì có sự thật toàn bộ, nếu phản ánh đúng sự thật thì làm gì phải vội vàng xóa đi. Báo Thanh niên là 1 tờ báo lớn mà để con sâu này tồn tại thì...bó tay, làm sao khá được. Bác nào làm nghề mà đọc bài báo này, khi gặp thằng viết bài bảo đảm đập bỏ mịa nó luôn. Bác nào có lưu lại thì post lên cho anh em đọc, nếu ko có thì em sẽ nêu những nội dung chính để các bác tham khảo.....

xichlo
05-01-2007, 11:59 PM
Đây nè các bác , tờ này đã bỏ các ảnh có chú thích rất tệ được đăng trên Thanh Niên, ở VN đọc các bài về nhiếp ảnh thì toàn là anh A,B,C ,D ,E, F không à, rồi viết kiểu dựng chuyện, ảnh bác thợ chụp hình đang chụp thì chú thích là "Lòe thiên hạ". Toàn là lấy ảnh người tốt để làm ảnh minh họa rồi chú thích tùm lum, nhớ hồi xưa có bài viết về nạn bia ôm thế là tự nhiên lấy ảnh nữ sinh lên làm minh họa làm cô bé và gia đình khóc mếu luôn .

http://ngoisao.net/News/Thoi-cuoc/2007/01/3B9BBFDF/?q=1

Nghề nào chẳng có người tốt người xấu nhưng khi viết bài đăng báo cần phải trung thực .

Fx125
06-01-2007, 12:07 AM
đây đây, tin nhanh VN đã copy lại nè
http://vnexpress.net/Vietnam/Doi-song/2007/01/3B9F20C9/
giờ mấy cái báo điện tử nói tào lao nhìu lắm
chẳng hạn như vừa rồi tôi đọc được bài báo nói về blog CuongOZ phát tán sex...
tôi tò mò, dùng google search các bài viết của CuongOZ
đọc xong, tôi thấy mấy bài đó phản ánh "lối sống sai lầm" thì đúng hơn, lời văn rất hay, sát thực tế
còn bài báo http://tintuconline.vietnamnet.vn/vn/song/124487/ này lại là 1 bài trong blog CuongOZ được thay đổi 1 số lời văn và... tên tác giả
(bức xúc đi lạc đề, mod thông cảm :D)

ravic
06-01-2007, 12:08 AM
hàhà mắt rắn quạu rùi nhỉ! Mà đọc rồi có hiền lắm cũng quơ cái OK vào đầu chú cầm bút si ba chao đó!

snake_eyes
06-01-2007, 12:12 AM
Cái thằng viết báo như ma xó các bác ơi, hỏng chừng nó biết trong nhà mình có bao nhiêu cái quần .L ...ót hong chừng :LOL:
Bức xúc quá nên các bác thông cảm, em sẽ rút kinh nghiệm lần sau :lol:

apham
06-01-2007, 12:20 AM
Các bác thông cảm, để em dạy dỗ lại em nó :)
Nhiều khi phải tự an ủi mình là trên đời này vẫn còn nhiều kẻ ếch ngồi đáy giếng các bác ạ :)

tovanhung
06-01-2007, 12:34 AM
Theo tôi, tác giả bài báo đã khuếch đại và thậm xưng, miêu tả sự việc với cách nói đó dễ gây hoang mang (nhưng lại ăn khách).

Anh em nào không làm sai với đạo đức, thì cứ tiếp tục con đường của mình. Báo sống được là do dư luận cả tin (Như vụ Bùi Minh Trí quá điển hình).

ducdenthui
06-01-2007, 09:08 AM
Cái tay phóng viên đó sibachao quá trời, nguời ta chọn góc chụp hay mà nó chơi cái tít là một tay phó nhòm " loè" thiên hạ, em tuy không làm nghề mà đọc vào cũng thấy máu bốc lên mũi, Mịa pà.

bvh2228
06-01-2007, 09:21 AM
Đúng là ếch ngồi đáy giếng các bác ạ! Đọc xong mà lộn hết cả ruột dù em không làm nghề.

Dumuc
06-01-2007, 01:07 PM
Tay phóng viên sibachao đó viết baì như vậy thì những bức hình minh hoạ đó chắc cũng không phaỉ của hắn nốt. Không biết tác giả thật của những bức ảnh đó nghĩ gì nhỉ?????

trungnguyen
06-01-2007, 01:43 PM
buồn thay ,chắc báo thanh niên hết bài viết chăng
nghề chụp ảnh là con đường kiếm sống cuả nhiều người,báo viết rồi ,nhiều khi đi chụp đám,tiệc, khách hàng nhìn anh em thợ hình bằng con mắt khác,tội nghiệp cho họ

KhoanTuong
06-01-2007, 01:48 PM
uh,,,phản hồi thôi,,,,viết kiểu đó thì,,,

Nguyenhoaphuong
06-01-2007, 02:09 PM
Nhưng anh em ta phải lấy đó làm kinh nghiệm, có chụp hình cũng nên chú ý lời nói, hành động để khỏi bị hiểu lầm.

Lio
06-01-2007, 03:45 PM
Chẳng hiểu gã nhà báo này quen được bao nhiêu phó nháy hoặc bỏ bao công để đi thăm hỏi các đôi vợ chồng trẻ mà đưa ra được nhiều cái tên A;B;C;Z... đến thế. Hay chỉ là nhắm được một câu chuyện tầm fào rồi ngồi mà tưởng tượng ra đạo một fát để trích vài đồng nhuận. E đã từng chứng kiến và trực tiếp nhiều lần trong những cua ảnh cưới như vậy nhưng chẳng hề thấy như lão báo này nói một chút nào! Bức xúc thật nhưng chẳng biết nói thế nào cả! chẹp chẹp! Gặp hắn thì e thể cho cả con AF80-200 vào đầu cho tỉnh ngộ.

11002
06-01-2007, 07:23 PM
Vấn đề gì cũng có 2 mặt. Tiếc rằng ngừơi viết chỉ lật mặt trái lên. Mà hình như lật mặt trái lên thì mới có người đọc và số lượng phát hành sẽ tăng lên ...

quangbao
06-01-2007, 08:10 PM
Sự thật là tác giả bài viết này, do viết bài dỡ hơi quá, nên nhuận bút ngày càng hẻo đi, dẫn đến bán hết máy, hết len, rồi viết một bài cho bỏ ghét vậy mà, đồng thời tạo một cú sốc để lấy lại uy tín,...ai ngờ...đụng tùm lum và bị đâm tá lã....thật đáng đời.

congbang
06-01-2007, 08:14 PM
Làm ăn chụp giựt thì ở đâu mà chẳng có, nhưng đó chỉ là một thiểu số, mà lấy thiểu số để đánh giá chung cho người cầm máy là điều quá đáng của tác giả bài viết này.

viethai
15-01-2007, 11:29 PM
Không có phó nhòm thì phóng viên cứ ở đó mà vêu mõm à.

Nason
17-01-2007, 12:32 PM
Vấn đề gì cũng có 2 mặt. Tiếc rằng ngừơi viết chỉ lật mặt trái lên. Mà hình như lật mặt trái lên thì mới có người đọc và số lượng phát hành sẽ tăng lên ...

Anh Toại ạ, dân mình quen vứi khen ngợi, ve vuốt rồi. Mặt phải ai chả thấy, chả biết. Em nghĩ không có lửa sao có khói. Phải nêu ra thì mới chữa bệnh được, phỏng ạ?! Còn ai nghiêm chỉnh, lương thiện, ai làm ăn tử tế thì sợ gì. Báo chí mà toàn đi ca ngợi thì xã hội này sẽ thế nào? Khi hệ thống luật pháp còn nhiều bất cập và nhiều khe hở thì báo chí là cơ quan,phương tiện giúp đỡ một tay cho luật pháp đấy ạ!

Nhắn chú gì nói bậy ở trên: phát ngôn cẩn thận và tử tế thì được welcome, tự dưng chui ở đâu ra, chửi đổng vô văn hoá thế admin cho dựa cột bây giừ.

DTD145
17-01-2007, 02:26 PM
Các cụ dạy ''Nguời đi đôi với ngợm''. Theo em nghĩ kẻ viết bài báo đó chính là loại ngợm đây mà (ngợm = khỉ)

snake_eyes
17-01-2007, 11:43 PM
Anh Toại ạ, dân mình quen vứi khen ngợi, ve vuốt rồi. Mặt phải ai chả thấy, chả biết. Em nghĩ không có lửa sao có khói. Phải nêu ra thì mới chữa bệnh được, phỏng ạ?! Còn ai nghiêm chỉnh, lương thiện, ai làm ăn tử tế thì sợ gì. Báo chí mà toàn đi ca ngợi thì xã hội này sẽ thế nào? Khi hệ thống luật pháp còn nhiều bất cập và nhiều khe hở thì báo chí là cơ quan,phương tiện giúp đỡ một tay cho luật pháp đấy ạ!

Nhắn chú gì nói bậy ở trên: phát ngôn cẩn thận và tử tế thì được welcome, tự dưng chui ở đâu ra, chửi đổng vô văn hoá thế admin cho dựa cột bây giừ.

Bác nói ko có lửa làm sao có khói thì tại sao bác ko nghĩ ngược lại, ở đây mọi người nói đến anh nhà báo nói bậy kia(toàn nói chuyện động trời và quá thô bỉ) nhưng tôi có nói đến bác đâu. Nếu bác nghiêm chỉnh, lương thiện, làm ăn tử tế thì sợ gì, bác cũng quen với khen ngợi ve vuốt rồi à. Ngành nghề nào cũng có mặt trái cần lên án và bác có chắc chắn nghề báo ko có mặt trái,luôn luôn đúng hoặc ko một ai làm gì sai ko?
Khi bức xúc bài báo trên tôi có nói ko hay thì cần lời góp ý hơn chứ cái kiểu chửi người khác với cái giọng điệu bề trên là thể hiện văn hóa à sao hiểm thế...

Nason
18-01-2007, 11:02 AM
Bác nói ko có lửa làm sao có khói thì tại sao bác ko nghĩ ngược lại, ở đây mọi người nói đến anh nhà báo nói bậy kia(toàn nói chuyện động trời và quá thô bỉ) nhưng tôi có nói đến bác đâu. Nếu bác nghiêm chỉnh, lương thiện, làm ăn tử tế thì sợ gì, bác cũng quen với khen ngợi ve vuốt rồi à. Ngành nghề nào cũng có mặt trái cần lên án và bác có chắc chắn nghề báo ko có mặt trái,luôn luôn đúng hoặc ko một ai làm gì sai ko?
Khi bức xúc bài báo trên tôi có nói ko hay thì cần lời góp ý hơn chứ cái kiểu chửi người khác với cái giọng điệu bề trên là thể hiện văn hóa à sao hiểm thế...

Ô hay cái nhà chú Long này! Tớ đang nói chuyện về bài báo sao lại quàng xiên chuyện cá nhân vào đây. Tớ cũng chụp ảnh cưới và cũng cả làm báo- tớ đứng trung dung ở giữa cơ mà. Tất nhiên là thằng cha nào viết bài kia đúng là thầy bói xem voi, chuyện bé xé ra to, phóng đại lên nhiều. Nhưng Long có công nhận là cũng lắm tên chụp hình dịch vụ rất chụp giựt, làm ăn chẳng ra gì như kiểu bài báo nhắc đến không? Tớ thấy mọi người đồng thanh vào lên án thằng cha viết báo quá mà không thấy ai đả động đến đám chụp hình vô lương tâm cả nên bày tỏ í kiến thôi mà chưa gì nhiếp ảnh gia trẻ tuổi Nguyễn Long đã nhảy dựng lên thế? Đừng nhạy cảm quá thế, mất vui! :thua:

viethai
18-01-2007, 08:50 PM
Vâng em biết lỗi rồi ạ, em xin nghe lời các bác, lần sau em dựa cột, cảm ơn bác Hoa_kts đã sửa bớt nội dung bài post của em.

snake_eyes
19-01-2007, 12:53 AM
Trời sao em nhạy cảm thế này, méc cỡ we' :banghead: :banghead: :banghead: , sorry bác Sơn nhé và em cũng sẽ rút kinh nghiệm, VNPhoto muôn năm :beer_smil :beer_smil :beer_smil

11002
19-01-2007, 07:48 AM

Oh! Tôi đâu có nói không có lửa, tôi nói vấn đề gì cũng có 2 mặt kia mà!
Nếu anh lật mặt trái lên thì cũng nên nói rõ là mặt trái của vấn đề và hướng người đọc đến một cái chân thiện mỹ hơn chứ.

Có cô dâu không quen tạo dáng, người chụp phải uốn đến gãy tay, gãy lưỡi, mà buông ra hay pose sau là "em vẫn là em..." Đọc bài báo trên cô dâu càng e ngại hơn khi người chụp muốn tạo dáng.:D

Phó nhòm hay phóng viên cũng vậy, có người này người kia.
Có anh bạn TBTập nói với tôi rằng anh ây biết rõ từng phóng viên: Tay nào hoàn toàn tin tưởng vào tay nghề và tính trung thực của bài viết và tay nào phải luôn duyệt bài:D.

Qua bài báo người chụp cũng cần thận trọng hơn tí và để có những khuôn hình đẹp chúng ta hãy toàn tâm với nó, đừng vì 1 bài báo mà mất cả cảm hứng khi set up và bấm máy.

triendoncoi
20-01-2007, 01:59 AM
em đồng tình với bác 11002-em cũng là 1 phó nháy ở huyện-công việc tạo dáng nhiều khi rất vất vả có khi vừa tạo xong định bấm thì cô dâu lại mất dáng.lúc đó chỉ còn biết cười mà làm lại thôi ,muốn cáu cũng ko dc.mà em nghĩ đã trót mang cái nghiệp cầm máy thì em rất tin tưởng rằng đó phải là những người đam mê nghệ thuật.hay chí ít cũng là những người có hơi hướng.cho nên em nghĩ rằng ko nên có BÀI BÁO KIA.Nó sẽ làm anh em phó nháy thấy chạnh lòng,lần đầu tiên em đọc,em cũng rất phẫn nộ.Nhưng theo êm sẽ ko vì thế mà anh em giảm nhiệt huyết được...vì những bức ảnh đẹp muôn năm!!!!!!! Em chua có vợ con gì cả mà những lúc tạo dáng và bấm máy là em chỉ tập chung và tâm niệm "góc độ và ánh sáng "thôi"- Thú thậtem đã làm nghề này 5 năm rồi nhưng chưa bao giờ em nghe thấy 1 câu chuyện nực cười như ông nhà báo đó đã viết. mong các bác lượng thứ nếu em nói sai !Xin cảm ơn