PDA

View Full Version : Xử lý hình ảnh theo batch với ImageMagick

ntdt
19-12-2006, 11:43 AM
Chắc mọi người thỉnh thoảng cũng có nhu cầu xử lý một đống hình ảnh với cùng một động tác, ví dụ như là thêm khung hình vào chẳng hạn. Với các phần mềm cần sự tương tác với người dùng thì sử dụng hơi mất thời gian. Em xin giới thiệu phần mềm ImageMagick (http://imagemagick.org) cho phép xử lý hình ảnh với dòng lệnh => cho phép làm các tệp script tự động dễ dàng hơn. ImageMagick chạy trên nền Linux cũng như trên Windows.

Ví dụ về kết quả của ImageMagick
chimhac (http://www.vnphoto.net/gallery_details.php?id=36704). Chúc mọi người tò mò tìm tòi thêm để tạo ra những file script hữu ích cho việc thêm vào chữ ký, tạo khung, thêm bớt hiệu ứng cho hình ảnh với ImageMagick.

apo
19-12-2006, 02:11 PM
Bác ạ, đây là diễn đàn nhiếp ảnh mà, bác giới thiệu cái này ở đây em thấy có vẻ giống đang hù bọn em quá :) cách này em e rằng chỉ phù hợp với những người ít nhiều đã từng làm phần mềm, còn với người sử dụng bình thường thì không hợp.

Thật ra ImageMagick tiền thân là một tập thư viện dùng để xử lý các tác vụ hình ảnh cho các ứng dụng (đa số là các ứng dụng web vì các ngôn ngữ lập trình software có thể xử lý mạnh hơn nhiều) nên việc dùng nó như một công cụ để xử lý ảnh thì em thấy hơi giống... dùng đại bác bắn ruồi. Các ứng dụng phổ thông khác vẫn có thể làm việc này tốt. Không cần phải cao siêu thế.

Mà đang trên diễn đàn nhiếp ảnh mà nói nhiều về cái này thành ra vô duyên mất :)

ntdt
19-12-2006, 04:12 PM
Bác ạ, đây là diễn đàn nhiếp ảnh mà, bác giới thiệu cái này ở đây em thấy có vẻ giống đang hù bọn em quá :) cách này em e rằng chỉ phù hợp với những người ít nhiều đã từng làm phần mềm, còn với người sử dụng bình thường thì không hợp.

Thật ra ImageMagick tiền thân là một tập thư viện dùng để xử lý các tác vụ hình ảnh cho các ứng dụng (đa số là các ứng dụng web vì các ngôn ngữ lập trình software có thể xử lý mạnh hơn nhiều) nên việc dùng nó như một công cụ để xử lý ảnh thì em thấy hơi giống... dùng đại bác bắn ruồi. Các ứng dụng phổ thông khác vẫn có thể làm việc này tốt. Không cần phải cao siêu thế.

Mà đang trên diễn đàn nhiếp ảnh mà nói nhiều về cái này thành ra vô duyên mất :)

Xin lỗi mọi người, tại làm phần mềm nhiều quá nên nhiều lúc cứ nghĩ ai cũng làm như mình :)