PDA

View Full Version : Xin cho hỏi ....

sonngocnguyen1
15-12-2006, 09:28 AM
Các Bác cho em hỏi thăm tí:

Làm thế nào đưa nội dung 1 trang tài liệu trong W.Word ( chủ yếu là ký tự _ text _ vào thành 1 layer trong Photo Shop được ạ ? :pc:

Xin cám ơn.

Rùa Hay Xỉn
15-12-2006, 09:49 AM
A thử quét khối, Ctrl+C vào PS Ctrl+V thử xem??
Bên Excel E dùng hoài.

cuhiep
15-12-2006, 09:54 AM
A thử quét khối, Ctrl+C vào PS Ctrl+V thử xem??
Bên Excel E dùng hoài.
Không đơn giản thế đâu bác rùa:d
bên ps soạn nội dung rất đơn giản, còn word thì phúc tạm hơn nhiều.
Có lẽ bạn nên soạn bên AI (adobe Illustrator) và mang qua PS.

sonngocnguyen1
15-12-2006, 10:14 AM
Hơi kẹt, 2 bạn ui, tức là thế này , S có :

* 1 layer chỉ có text thui ( câu đối, chúc tết, thơ phú ... ) __Đã có sẵn trong W. Word
* 1 layer nữa là hình ảnh Hội Đoàn 1 năm qua, phong cảnh, sinh hoạt ...__Cũng đã có, trong PS.

Bây giờ merge lại, đem đi rửa hoặc in 20 X 30Cm ...., người khác lo
Lò mò mãi, nó không cho blend hay merge gì ráo...
PS có làm được không nhỉ..... hix hix

S

tuannm
15-12-2006, 11:28 AM
Nếu chỉ có mấy câu đó thì anh làm bằng tay cũng được. Vô PS mở cái hình ra, bấm phím T để chọn Text tool. Qua Word, chọn đoạn text đó, copy, rồi qua PS bấm đại con chuột lên trên cái hình rồi Ctrl+V để dán đoạn text đó vào. Sau đó format font, size, color... lại cho giống với format bên Word. Muốn di chuyển cho nó nằm đúng chỗ thì dùng Move Tool (bấm V).

Chúc thành công.

Cannik
15-12-2006, 12:16 PM
Mở file Word có câu chúc , ấn phím PrintScreen, mở Paint, dán vô, crop lại phần câu chúc cần chèn, dán vào file mới trong paint, save lại với đuôi jpg. Xong mở photoshop và mở cả 2 file ảnh, chọn phông trắng của câu chúc, xóa phông trắng đi, chọn phần câu chúc cần chèn kéo vào ảnh chính, chỉnh lại cho hợp lý save as là xong. Hy vọng bác làm được

anhhang
15-12-2006, 12:54 PM
Nếu hai cái ko cần đè lên nhau, sao ko chèn ảnh từ PS vào Word ?

nbaotoan
15-12-2006, 02:03 PM
Nếu hai cái ko cần đè lên nhau, sao ko chèn ảnh từ PS vào Word ?
:punk:

sonngocnguyen1
15-12-2006, 02:20 PM
Tks các Bác đã hướng dẫn, tối nay em làm thử xem.__Hy vọng OK....

hienmtd
15-12-2006, 04:04 PM
Trưa ra cafe photo mà ko hỏi em.... giận anh luôn
Anh soạn thảo bằng word xong. Vô Menu Print. Chọn máy in Adobe. Nhưng với điều kiện anh phải có cài phần mềm ADOBE ARCOBAT.
Sau đó anh mở Photoshop cái file vừa diễn dịch từ WORD sang PDF đó. Còn nếu ko hiểu tối nay ra Út Nhung em chỉ rõ hơn cho. Nhưng em khuyến cáo anh là dùng Text trong PS ko được tốt cho lắm. Nhất là chữ đen, size lớn nữa.

Cách cuối cùng... đưa hình và text cho em... 20p là có file cho anh đi in hoặc muốn làm gì thì làm... kekeke... em tính 2 chai ken thui

maivinh
15-12-2006, 07:10 PM
Nhưng em khuyến cáo anh là dùng Text trong PS ko được tốt cho lắm. Nhất là chữ đen, size lớn nữa.

Hiến ơi, PS làm text tốt lắm, anh vẫn hay dùng PS để chế bản in Offset đấy! Text rất nét (ở 300dpi/cm - chứ không phải 300dpi/inch) và có khả năng paragraph như Word vậy.Đặc biệt font size có khả năng thay đổi với biên độ nhỏ (cái này Word không làm được (Ví dụ Font size là 11.23).

Khi nào lên Dalat, nhớ nói Khoantuong hú anh với nhé. :lol: