PDA

View Full Version : Dùng lens FX trên máy DX?

namlong162
23-12-2010, 02:50 PM
Có nhiều bài viết xoay quanh việc: dùng lens DX trên máy FX sẽ bị tối góc, ... . Em không hỏi cái này. Cái em hỏi là:

Các bác cho em hỏi ngược lại: nếu dùng Lens FX gắn vào máy DX thì có những hiện tượng gì xảy ra.
(Cụ thể là dùng lens mới ra của Nikon AFS 35mm 1.4G gắn vào máy D3100).

longhorn
23-12-2010, 02:56 PM
Chả sao cả, bằng chứng là ảnh của 35 F2D của FX trên D90 hoàn toàn bình thường.
Bác chơi quá cái lens = 3 cái body ấy nhỉ :)

namlong162
24-12-2010, 01:03 AM
Được một bác trả lời cũng yên tâm phần nào. Rất mong được các bác chỉ giáo thêm.

D3100 là để em vào đời, còn những món khác là ... đầu tư một lần để sau này có thằng FX mới ra là em phan (em chuộng hàng vừa thổi vừa xơi).

Em thường thấy các bác đánh giá về lens FX: lense FX phải gắn vào D700, D3, D3s thì mới phát huy hết công lực. Các bác ấy nói vậy là do cảm nhận chủ quan (đã dùng hàng hiệu thì phải tông xì tông) hay là có một lý do cụ thể có thể cân đo đong đếm.

Em nghĩ (không biết có đúng không): phân biệt giữa lense DX và FX là FX có đường kính thấu kính (đường kính lense) lớn hơn? Vì em thấy các filter dùng cho FX lúc nào cũng to hơn filter dùng cho DX.

anpha
01-01-2011, 10:24 PM
Lens FX dùng trên body DX chẳng sao cả, tuy nhiên bác nên đọc bài "ăn chơi cho sướng" của bác JD.
Còn len FX hay DX phân biệt nhau ở chữ "DX" trên lens. Lens FX thường to hơn len DX vì F nhỏ (khẩu lớn) nên ống phải to hơn để lấy sáng tốt hơn.

tkhiem
02-01-2011, 09:07 AM
Được một bác trả lời cũng yên tâm phần nào. Rất mong được các bác chỉ giáo thêm.

D3100 là để em vào đời, còn những món khác là ... đầu tư một lần để sau này có thằng FX mới ra là em phan (em chuộng hàng vừa thổi vừa xơi).

Em thường thấy các bác đánh giá về lens FX: lense FX phải gắn vào D700, D3, D3s thì mới phát huy hết công lực. Các bác ấy nói vậy là do cảm nhận chủ quan (đã dùng hàng hiệu thì phải tông xì tông) hay là có một lý do cụ thể có thể cân đo đong đếm.

Em nghĩ (không biết có đúng không): phân biệt giữa lense DX và FX là FX có đường kính thấu kính (đường kính lense) lớn hơn? Vì em thấy các filter dùng cho FX lúc nào cũng to hơn filter dùng cho DX.

http://www.nikonusa.com/en_US/IMG/Images/Learn-And-Explore/2009/Camera-Technology/D-SLR-Series/DX-FX-Formats/Media/DX-FX-Diagram-NEW.jpg

DX lens có diện tích ảnh (image circle) phản chiếu trên mặt sensor nhỏ hơn FX lens, vì vậy sẽ bị tối góc khi chụp trên fullframe sensor (FX camera), đặc biệt là ở những tiêu cự ngắn. Tuy nhiên, nếu chụp trên ASP-C sensor, thì image circle của DX hàon toàn phù hợp với kích thước của loại sensor này, cho ra một bức ảnh hoàn hảo. Tóm lại, lens DX đc sản xấu, cấu tạo để cho ra ảnh che phủ bề mặt loai sensor nhỏ (ASP-C) của những crop body, nên nó ko cần thiết phải làm để che phủ hết bề mặt to hơn, rộng hơn của Fullframe sensor. Vì vậy giá thành sẽ rẻ hơn, cấu tạo sẽ đơn giản hơn.

FX lens có image circle in trên mặt sensor to hơn, nên phù hợp với loại sensor "to" hơn (fullframe sensor). Vì vậy khi FX lens sử dụng trên DX hay FX body đều đc cả.

Về mặt cấu tạo của lens, mình nghĩ cũng như bạn nói, là FX lens thường đc cấu tạo phức tạp hơn, to hơn, để dẫn truyền nhiều ánh sáng, cho ra 1 diện tích ảnh lớn hơn.

DX lens có thể dùng đc trên Fullframe body (vd như Nikon D700) nhưng máy sẽ tự động crop lại theo như cropped body, để cho ra 1 diện tích ảnh nhỏ hơn. Chúng ta dùng fullframe body/sensor không muốn mất đi những khoảng ảnh đó, vì vậy nên phải tận dụng sử dụng FX lens, chứ nếu mua FX body mà sử dụng DX lens thì mua cropped body cho rẻ!

FX lens hoàn toàn có thể dùng tốt trên DX body, thậm chí kết quả cho ra có khi còn nét hơn. Nét hơn là tại vì ASP-C sensor đã crop vùng chính giữa của anh, nơi mà FX lens cho ra kết quả rất nét, nen nhìn chung, ảnh chụp từ DX-body (ASP-C) với FX lens sẽ có những góc (corner) bén hơn! Điều này sẽ còn thấy rõ hơn nữa nếu dùng những FX lens trên 150mm trên body DX.

Vài dòng mong chia sẻ cùng anh, nếu có gì sai sót, xin mọi người bổ sung.

namlong162
04-01-2011, 11:01 PM
Bây giờ thì em đã hoàn toàn yên tâm về việc đầu tư lense FX cho máy DX. Thanks các bác.

Nhìn hình vẽ của bác tkhiem làm em vỡ ra nhiều điều. Vậy nếu Nikon, Canon có bon chen sản xuất máy Medium Format thì phải đồng thời phải sản xuất riêng dòng lense mới có Image Circle lớn hơn.

D40
04-01-2011, 11:06 PM
Bác nào mua 35 f1.4 G thì em khuyên nên mua 35 f1.8 cho DX.đẹp khỏi chê.ngon bổ rẻ.35f1.4 thì gấp 3 cái D3100><".Em là em lên ngay D90 hoặc D300 vẫn còn sướng chán=))

intotherainbow
04-01-2011, 11:08 PM
35 1.4G mà đi với 3100 thì khá ... phí, em chỉ thấy có 1 vấn đề vậy thôi. Kiểu đũa lệch.

namlong162
05-01-2011, 12:46 AM
Vì em đang đợi quý tử của D3s hoặc D700 ra là rước về dinh. Chạy đua vũ trang, không phải em. Đông tiền, cũng không phải em. Hiện tại em cứ tà tà với D3100, kit, và 55 -200mm. Nhưng một khi đã gọi là đầu tư thì cũng bon chen lên đến đỉnh, chứ còn tê tê phê phê thì ... thà nhịn còn hơn.

Em nói dại: cả đời, cứ mơ hoa hậu, á hậu mà chẳng được, nên thèm đến chết cũng còn thèm (bác nào không thèm, hoặc bác nào có đầy thì không tính), mượn bắn vài shoot thì càng ức chế vì thèm. Thôi thì có gì xài đó, không tuyển thêm em nào (cưới, rồi gả, rồi cưới, mệt), đến lúc đủ thì làm một shoot lên hoa hậu luôn. Chưa biết sướng đến đâu, bao lâu nhưng ...hổng lẻ cả đời cày như trâu, may mắn có được cái đam mê lành mạnh vậy mà không dám một lần đầu tư Chỉ vàng, chỉ đỏ, FF cho nó.

Sướng lắm các bác ơi, vì:
_ Muốn sướng nhưng phải nhịn (chưa đủ xiền). Phấn đấu làm và chụp để được sướng.
_ Được sướng thì chẳng phải dòm ngó ai. Phấn đấu làm và chụp vì đang sướng.

ufo
05-01-2011, 01:32 AM
Em thấy bác có định hướng rõ ràng như thế là đúng rồi. Khỏi phải mua đi bán lại ống kính nhiều lần mất công (và tốn kém).

baby_ghost127
06-08-2012, 05:58 PM
Em là e nể bác. D3100 với cái ống 35 1.4G
Nh quan điểm e nghĩ bác mua đồ cũ mà xài vd d300s chẳng hạn. Xài sẽ thích hơn nhiều, bán lại cũng dễ mà k lỗ. E đang xài cái d5100 mà chán đây. Cầm mấy cái to to đầm tay chụp thích lắm bác ah

ngocson_gl
06-08-2012, 07:44 PM
Xài ống nano đi vs entry d3100 thì quả là 1 sự lãng phí lớn, bác chơi DSLR như vậy liệu có đủ độ "sướng" k ạ, :D

iamnikon2012
06-08-2012, 11:00 PM
Sướng chứ, mình thấy không có vấn đề gì khi chơi lense khủng cho 1 body thường, tiền nhiều muốn làm gì thì làm, có sao đâu miễn người chơi thấy sướng là được rồi. Nhưng mình khuyên bạn nên chơi 24 1.4N, nó được đánh giá tốt hơn 35 1.4N nhiều lắm. Gắn lên DX thành 36mm ngon hơ, hi hi còn không thì chơi 70-200 VRII cầm cho đã .. hi hi

CAT911
06-08-2012, 11:18 PM
Giờ này có khi bác Namlong đang sướng với D800, D4 rồi cũng nên :D

ngocson_gl
07-08-2012, 12:29 PM
Sướng chứ, mình thấy không có vấn đề gì khi chơi lense khủng cho 1 body thường, tiền nhiều muốn làm gì thì làm, có sao đâu miễn người chơi thấy sướng là được rồi. Nhưng mình khuyên bạn nên chơi 24 1.4N, nó được đánh giá tốt hơn 35 1.4N nhiều lắm. Gắn lên DX thành 36mm ngon hơ, hi hi còn không thì chơi 70-200 VRII cầm cho đã .. hi hi
bác rất bít tự hài lòng, hehe, cá nhân em sẽ bán d3100+ 35nano để mua d700+35f2, khỏi phải nhân tiêu cự j cả mà đc tiêu cự chuẩn 35mm luôn