PDA

View Full Version : Căn bản về nhiếp ảnh trong studio.

TheAmateur
08-06-2005, 07:17 PM
Căn bản về nhiếp ảnh trong studio là một sưu tầm kinh nghiệm của một người bạn trong nhóm nhiếp ảnh tôi quen ở Mỹ. Anh ta sưu tầm các kinh nghiệm từ nhiều nguồn tư liệu để tự học và làm studio ở nhà. Mục đích tôi dịch và đăng lên là để tham khảo, còn thực tế ra sao thì nhờ các anh đã từng chụp studio giúp thêm.
Sau đây là phần mục lục:

Tìm hiểu về ánh sáng

Góc độ
Độ sáng
Chất lượng

Chủ thể

Người mẫu
Đồ vật
Mẫu giả
Trang điểm căn bản
Trang điểm từng bước

Dụng cụ

An toàn
Máy ảnh và chân chống
Đo sáng từ máy ảnh
Máy đo sáng
Một số loại đèn nóng
Thử nghiệm với đèn nóng
Đèn trên vòng tròn (ring of lights)
Thiết bị giảm dần cường độ sáng
Lọc ánh sáng
Transmission diffusers
Reflective diffusers

Chân đèn và càng
Phông nền

Tạo dáng

Vị trí đầu
Vị trí thân mình
Bài tập về vị trí
Chụp ảnh bất ngờ

Thiết kế studio

Vị trí máy
Đèn chính
Chiều hướng đèn
Bài tập về chiều hướng đèn
Điều chỉnh cường độ sáng
Bài tập điều chỉnh cường độ sáng
Quản lý độ mềm của ánh sáng
Bài tập về độ mềm của ánh sáng
Đèn fill-light
Bài tập về đèn fill-light
Đèn tạo ấn tượng (phông nền và tóc)
Bài tập về đèn tạo ấn tượng

Sắp đặt đèn nhấn

Ánh sáng ngắn để chụp đầu
Ánh sáng rộng để chụp đầu
Ánh sáng bươm bướm để chụp đầu
Ánh sáng phẳng
Ánh sáng thời trang
Ánh sáng kiểu mẫu (glamour)
Bài tập thiết kế ánh sáng

Mời các bạn xem chi tiết từng chương và mục trong các bài tới...

TheAmateur
09-06-2005, 05:58 AM
1. Tìm hiểu về ánh sáng

a. Góc độ

Trong cuộc sống hàng ngày, chúng ta thấy ánh sáng đến từ nhiều góc độ khác nhau. Nguồn ánh sáng chính, từ mặt trời, đến từ nhiều góc độ khác nhau tùy thời điểm như giữa trưa, hay từ sáng sớm đế chiều tối.
Bên trong nhà, ánh sáng luồn qua cửa sổ cũng có thể vào từ nhiều góc độ khác nhau, chưa kể đến những trường hợp phức tạp của nhiều nguồn ánh sáng khác có sẳn ở trong nhà và rồi cái gì sẻ ảnh hưởng đến góc độ ánh sáng khi nó đụng vào tấm kính hay bức tường trắng.
Bởi vì con người và vật thể có hình dáng bất định, các góc độ ánh sáng khác nhau sẻ tạo cảm giác khác nhau trong mắt người xem.
Ví dụ, ánh sáng từ góc độ thấp vào buổi sáng sớm và chiều tà, sẽ làm cho bóng dài hơn.
Bóng càng dài hơn nhấn lên hình thể và cấu trúc, ví thế, người ta có thể thấy từng cọng cỏ dể dàng hơn, bởi vì độ tương phản với bóng nhiều hơn.
Cũng có những trường hợp mà nét trên mặt được làm rỏ lên nhờ góc độ ánh sáng thấp. Những đường nét mà chúng ta muốn thấy như má lúm đồng tiền hay những đường nét mà đôi khi ta ít muốn thấy như nếp nhăn.
Những góc độ ánh sáng mà chúng ta không quen nhìn trong cuộc sống hàng ngày có thể có vẻ xa lạ, quái đản, và đôi khi dễ sợ như khi bọn trẻ đặt đèn pin dưới cằm.
Hiểu được góc độ ánh sáng, làm thế nào để đạt được cấu tạo ánh sáng trên con người và đố vật là một biệt tài trong nhiếp ảnh trong studio.
Nó cho phép ta thực hiện được các thao tác như nhấn để thể hiện chi tiết trên mảng có sọc dây mỏng bằng cách đặt ánh sáng thấp và gần bề mặt phẳng của những sọc dây.
Hơn nữa góc độ ánh sáng được tính so với chủ thể và máy ảnh.
Cho nên với củng nguồn ánh sáng, cùng góc độ cũng có thể biểu hiện khác nhau, nếu chủ thể được di chuyển một chút xíu hay góc độ máy ảnh được điều chỉnh chút xíu.
Vậy thì, làm sao chúng ta có thể tìm hiểu về góc độ và hiệu quả?
Một số có thể học hỏi, nhưng đa số là do sự quan sát và thử nghiệm.
Dành thời gian để nhìn vào con người, vật thể, và hiệu quả of ánh sáng từ các góc độ khác nhau. Đem kiến thức đó vào nhận thức.
Trong thời gian ngắn bạn sẽ nhận ra mình tự nhủ những câu như, "Wow, nhìn cái bóng đổ dài kìa", "Nhìn cách nó làm nổi chi tiết của cái cây và mấy ngọn cỏ cao".
Hay ngược lại, "Cái bóng đổ quá đậm, độ sáng tối quá chát, tôi cần trởi lại lúc khác để chụp ảnh này khi mà góc độ ánh sáng tốt hơn."
Hay thậm chí hay hơn, "Góc độ ánh sáng mạnh quá trên cái tòa nhà này chụp từ góc độ này. Tôi cần đi qua mặt kia tòa nhà bởi vì góc độ ánh sáng sẽ được như ý hơn"
Hay ở trong studio, "Bạn có thể quay đầu về bên trái một tý để chúng ta có góc độ ánh sáng tốt hơn trên mặt bạn? "

TheAmateur
09-06-2005, 06:04 AM
1. Tìm hiểu về ánh sáng (tiếp theo)

b. Độ sáng

Độ sáng là gì?
Đôi khi lúc chúng ta ở ngoài trời, chúng ta hay nói câu như :"Ôi, hôm nay trời nắng sáng quá, tôi phải lấy kính râm ra"
Độ sáng hay cường độ sáng là nói đến cường độ phát quang từ một nguồn sáng.
Để đơn giản hóa, ta có thể tính cường độ sáng với năng lượng điện một cái bóng đèn cần để cho phát sáng. Thế nên, một bóng đèn 100 watt sẻ tỏa sáng hơn một bóng đèn 60 watt.
Độ rực rở cũng thay đổi tùy theo nguồn sáng này qua nguồn sáng khác phụ thuộc vào mức độ hiệu quả của chúng hoán chuyện điện ra ánh sáng. Độ sáng của bóng đèn được in lên hộp bóng đèn như cường độ sáng. Ví dụ một bóng 150 watt của hãng GE ánh sáng trắng có cường độ sáng trung bình 2790, trong khi đó thì một bóng đèn 150 watt của hãng Edison bóng halogen chỉ có cường độ sáng 2430. Một cách dễ dàng để điều chỉnh độ sáng của một nguồn sáng cố định là thay đổi bóng đèn bằng bóng sáng hơn hay lu mờ hơn.

Ghi chú: Kiểu bóng đèn dùng trong studio được gọi là đèn nóng, vì chúng tăng nhiệt độ và làm nóng studio.

Đèn strobe cho studio (đèn flash chiếu sáng hơn độ sáng bình thường dùng trong studio) cũng được sản xuất ở nhiều độ sáng khác nhau. Thông thường độ sáng của chúng phụ thuộc vào kích thước của đèn flash và số lượng của capacitor dùng để chứa năng lượng để phát sáng cho đèn.
Ghi chú: Đèn strobe cho studio, một loại đèn flash hình ống sẽ được giải thích thêm trong chương về đèn studio.

TheAmateur
09-06-2005, 06:05 AM
1. Tìm hiểu về ánh sáng (tiếp theo)

c. Chất lượng

Đón xem nội dung sắp dịch xong, tôi giữ chổ này để bài đọc được mạch lạc không xen lời bình hay câu hỏi.

Moonlights
23-05-2006, 06:32 PM
hix... bác Ama ơi, gần 1 năm rồi... hay bác tính để đúng 1 năm mới viết tiếp :D

DANG_BLUE
25-05-2006, 01:07 AM
Nếu Moonlight's không moi lên thì em cũng không biết Vnphoto lại có cái topic hay thế này. Tiếc là bị bỏ dở anh TheAmateur ơi...

KhanhDoan
25-05-2006, 12:02 PM
uh nhỉ, hay quá tiếp đê bác An-ma-tơ ui.................

TheAmateur
25-05-2006, 02:32 PM
OK OK OK ... sorry nhiều lắm ... tưởng không còn ai quan tâm, để tôi dịch tiếp. :)

nikonian
25-05-2006, 10:50 PM
Hay quá anh Amatuer. Em chờ coi tiếp đây anh ơi.

Moonlights
29-05-2006, 02:08 PM
sao bác Ama :shifty:, bác trả tiền cò cho em nha :) đùa chứ bài bác dịch hay quá, tiếp bác ơiiii

dngt
25-07-2006, 01:44 AM
khi nào bác mới dịch tiếp vậy? Đang mong được xem tiếp, hấp dẫn lắm, cám ơn bác trước nhen.

siriusB
01-08-2006, 07:43 PM
Anh TA có cần ng dịch phụ không? :) Anh scan tài liệu rùi dzục lên anh em VNPT phụ dịch cho!

thuy thu
25-08-2006, 10:34 PM
Dịch tiếp đi bác, rất hay và bổ ích

Pctoys
11-10-2006, 09:07 AM
nhà cháu vẫn dài cổ chờ bác dịch

bow
12-10-2006, 03:36 AM
anh có thể nào hứơng dẫn thực tế hơn được không ạ? vd : dùng đèn bao nhiêu watts chẳng hạn, em muốn mua dụng cụ về tự build studio ở nhà để tập chụp nhưng chưa biết bắt đầu từ loại đèn nào

nikonian
02-11-2006, 12:30 AM
Anh TheAmatuer ới ời!!!! Viết bài tiếp đi anh, tiếng Anh hay Việt đều được mà.

Thieu_nhieu_thu
01-02-2007, 06:16 PM
Nếu mod mà làm tốt thì có lẽ phải close topic này rồi mới phải.

Gấumẹvĩđại
02-02-2007, 01:12 PM
Đang học mà chẳng thấy anh Ma tiếp tục gì cả. Anh Ma ơi..ời...

dinhtu
26-03-2007, 09:27 AM
TheAmateur tiếp đi bác, hay quá, chơi kỳ nha cho liếm một miếng rồi xách chạy nha :thua:, năn nỉ đó :horse: lên đường đi.

lilac
03-04-2007, 08:05 PM
Bác ơi, cho em xin cái copy tiếng Anh luôn đi! Hên quá, just the topic I am looking for! Cám ơn trước nhiều nhiều :D

gabeo
28-08-2007, 09:44 AM
bac oi bac dich tiep di, em dang muoc hoc ve cai nay qua! em cam on bac nhieu

DKGV
01-09-2007, 01:58 PM
Bác ơi, chưa hết phần "Tìm hiểu về ánh sáng" mà đã hơn.... 2 năm rồi. Thời gian như bóng câu qua cửa..... Em thật sự tâm đắc 3 chữ "chúc bình an" của bác ở phần chữ ký . LOL.
Thanx anyway.....

NguaHoang
19-01-2008, 04:56 PM
bác ơi , nếu bác chưa có bản dịch tiếp thì bác cho em biết tài liệu nào để em tìm đọc được không ạ ? nếu em đọc hiểu được sẽ chia sẽ tiếp với mọi người . thx bác

sawyer
10-02-2008, 11:04 PM
bác ơi , nếu bác chưa có bản dịch tiếp thì bác cho em biết tài liệu nào để em tìm đọc được không ạ ? nếu em đọc hiểu được sẽ chia sẽ tiếp với mọi người . thx bác

Bác ấy dịch như vậy thì tài liệu này không được hay đâu bác ạ. Em thấy phần đầu tiên nói về ánh sáng đã bét nhè rồi :(. chia buồn cùng dịch giả :25::25:
Nói về ánh sáng thì chắc chắn phải có hình ảnh minh họa thì mới hình dung nổi. mà em nghĩ nếu bác nào học xong vật lý, Quang hình thì phải, lớp 12 thì sẽ hiểu được ánh sáng một cách cơ bản :chair: ví dụ như tính phản xạ: góc phản xạ bằng góc tới. Phần này sẽ giải thích tại sao chỉ có một mặt trời chiếu xuyên qua cửa sổ lại có ánh sáng ở nhiều góc và hướng khác nhau.
Mặt trời ở quá xa nên xem như nó là những tia sáng song song, chiếu tới những vật xung quanh căn nhà ( cỏ cây hoa lá... ), phản xạ bắn ngược trở lên, 1 phần những tia sáng xuyên qua cửa sổ, mang theo màu sắc của cỏ cây, hoa lá, cả màu của tần khí quyển ( màu xanh ) chiếu xuyên qua cửa sổ, bắn lên trần nhà, sàn nhà...Nhưng do nguồn sáng do sự phản xạ này rất yếu nên độ sáng là rất ít.
Nguồn sáng chính do mặt trời chiếu qua cửa sổ, xông thẳng xuống sàn nhà, lại bắn ngược lên tường, trần.. làm cho cả căn phòng tràn ngập ánh sáng. :cheers:....
Tính hấp thụ giải thích tại sao người cầm cái dù màu đỏ thì khuôn mặt lại có màu hơi đỏ..
Tính xuyên thấu giải thích tại sao ánh sáng xuyên qua chai, ly lọ... thủy tinh
Tổng hợp các đặc tính của ánh sáng sẽ giải thích được các hiện tượng tự nhiên mà chúng ta nhìn thấy....
Nói chung, ánh sáng là phần hay nhất, mà lại khó xơi nhất, không những với nhiếp ảnh mà còn rất nhiều ngành khác.
:gun_bandana::gun_bandana::gun_bandana:

Em không biết về nhiếp ảnh đâu đấy nhé :24:

Em sẽ viết 1 bài cơ bản về ánh sáng qua tết nên hơi ngứa tay xíu :ass:( không phải phục vụ cho nhiếp ảnh đâu nhé :goodluck:)

duongducson_arc
14-05-2008, 05:00 PM
hay quá , bác up them bài đi

DOTHANHNHAN
21-07-2008, 11:10 PM
trùi ui, dang doc giữa chừng, chờ hoài chả thấy bác post tiếp...hix

haitrieu12
25-08-2008, 10:02 PM
hay quá bác à, bài viết rất bổ ích

TuanQuang-Lee
31-08-2008, 08:27 PM
huhu,mình trông chờ phần tiếp theo của bạn quá đi mất !!

linhxinhdep88
04-09-2008, 03:19 PM
Úi zùi ui bài này hay quá đi mất. Tiếp đi bác ơi:ermm::25::24:

LALANG
26-09-2008, 09:42 PM
hichic...có vẻ như thế giới không còn A..ma..tơ...

shutter162
04-11-2008, 06:29 PM
Bác chủ thớt ơi! Bác đâu rồi!
E ngóng Bác dịch tiếp mà chưa thấy
Huhu...
Mong Bác sớm dịch tiếp để bọn E còn học hỏi!
:cheers:

ctbau_studio
05-11-2008, 02:07 PM
bác ơi ! dịch tiếp Bác nhé

huyhung_1982
15-03-2009, 03:35 PM
HỌc đang vào thì mất điện giữa chừng nản wa bác ạ,mong bác sớm dịch tiếp cho tui em còn học hỏi,Thanks bác

conan05
19-03-2009, 12:49 AM
Bác Amatuer ơi, nếu bác c1o file PDF tiếng Anh thì bác gửi lên đây cho bọn cháu học với. Đang học giữa chừng mà đã hết thì ... buồn quá :((

Dragon_ls
19-03-2009, 12:00 PM
cái này quan trọng như vậy mà bác lại không dich thì tiếc quá!em quan tâm nhất vấn đề này đấy.thank pác.

tdpanh
11-04-2009, 10:31 PM
Anh Amateur chủ thớt này đúng là Amateur, mở topic làm gì :10:
Miễn bình luận...

thientruongvn02
13-04-2009, 10:59 AM
bác ơi bác lại để anh em chờ nữa rùi khà khà....:13:

xeon
21-04-2009, 01:58 AM
trời, bài viết này nó còn già hơn cái nick của em, vậy mà đến giờ bác ấy vẫn chưa tiếp tục, hehe nói đùa chứ biết đâu chụp được quả ảnh hàng hiếm, nổi tiếng nên quên anh em rồi. Dù sao cũng cám ơn bác ấy về bài đầu tiên!

tomcang74
27-04-2009, 03:49 PM
:goodluck:Những bài của bác đăng trên diễn đàn bao giờ cũng bổ ích.TKS

milivista
29-04-2009, 10:14 AM
tiếp đi bác. đang tham khảo và học hành chăm chỉ đây hihi :D

vietnam123
28-01-2010, 05:10 PM
Bài nàY haY quá mà tác giả không thấY update. Tiếc ghê.

TrungNewbie
12-02-2010, 01:46 PM
Dân tình có vẻ căm giận bác "A ma tơ" quá nhỉ.
Theo mình các bạn có khả năng thì tìm một tài liệu có giá trị tương tự rồi dịch sau đó post lên cho anh em VnPhoto cùng tham khảo.
Còn topic này theo mình Mod nên close.:)

dante3790
27-02-2010, 12:37 AM
sao chả thấy bác ý up bài tiếp nhỉ

hoangnhimgia
02-03-2010, 06:30 PM
Em cũng chờ, cám ơn bác nhiều

gamogamo_01
20-09-2010, 10:28 AM
bác viết tiếp đi chứ cả nhà cùng chờ bác đây...

thanglong1001
09-10-2010, 02:06 AM
Bác chủ viết tiêp nữa đi, rất bổ ích đó.

kavinclent
24-10-2010, 10:44 PM
cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm

thientruongvn02
25-10-2010, 12:03 PM
Không có ai tiếp lửa cho bác "A ma tơ" nhỉ.:25:

bibobiboteen_00
27-10-2010, 06:25 PM
Buồn quá xin mượn lời : Câu hát ngưng lên bổng tắt nửa chừng, thôi đừng hát ru, thôi đừng "thôi thúc" , Bác viết hỏng được có phải bởi mùa thu !!!!!

wanderer
27-10-2010, 09:00 PM
chờ dài cổ luôn, ai biết bác chủ thớt ở đâu không?:D