PDA

View Full Version : Thể loại ảnh cưới này chụp máy nào đẹp?

trendinhphulinh
04-12-2006, 04:17 PM
Em có thằng bạn mở hàng áo cưới,em muốn mua đồ để chụp album cưới nhưng đang phân vân giữa chưa biết chọn ca hay ni.Em thì cũng dấn thân vào ni rồi những đó chỉ là mua để chơi thôi còn trong công việc cụ thể này thì nó cần phải thế nào,xin các bác có kinh nghiệm về thể loại này cho em lời khuyên.

Centerweight
04-12-2006, 04:21 PM
Có thể chọn Canon, 5D càng tốt! Canon có lợi thế ở chân dung cưới mà!

trendinhphulinh
05-12-2006, 09:10 AM
Bác sui em thế thì trước tiên bác phải sui em bán nhà đã.

Centerweight
05-12-2006, 09:22 AM
Ấy là đầu tư vào nghề nghiệp, chứ không là nghề nghiệp mà tậu 5D chụp chơi thì kinh quá, bán nhà là chắc! Chả là bác định đầu tư vào studio cưới (bride-room) cơ mà?

qpicture
05-12-2006, 09:25 AM
Tùy theo nhu cầu khách hàng của mình là thành phần nào.....thì mình chơi theo...mức đó.....là dễ quyết định nhất...chúc bác như ý....

trantam
05-12-2006, 09:41 AM
Theo mình bác đã có Ni rồi thì cứ Ni mà tiến, đừng lăng tăng chi cho mệt, bác cứ đầu tư vào len đi.Bước đầu như là thế... khi nào tiệm có khách thì lúc đó mới tính chuyện thay body xịn. Chụp chân dung cưới tay nghề + ps & setup + make-up cộng vài thứ đèn đóm, phông..... là chính, bác có nghề thì D70s hay D50 cũng ra được hình đẹp còn không D2Xs hay Mark I,Mark II mà ra ảnh xấu cũng bỏ đi bác ạ.
( Đình Dzũ hình như dùng Fuji S3 đó bác mà hình thì bác biết g...ồi đó )

Quân-marines
05-12-2006, 11:05 AM
Bác sui em thế thì trước tiên bác phải sui em bán nhà đã.

Nếu bác đã nói vậy rồi thì theo mình bác chỉ cần nâng cấp lens hiện thời của bác cho ngon lành hơn là được.

Ngoài lề chút xíu:
Theo mình nghĩ khi đầu tư vào kinh doanh (chụp hình đám cưới) thì bác nên cân nhắc tỉ lệ tổng vốn đầu tư và thời gian thu hồi vốn bác àh, từ đó bác sẽ biết được mình có bao nhiêu tiền để mua những loại j cho phù hợp :lol:

Thân

giochuong
05-12-2006, 11:10 AM
làm ăn thì phải đầu tư chứ bác. biết là ảnh đẹp do trỉnh độ người chụp nhưng chụp đám cưới mà cầm con máy bèo nhèo quá thì chắc cũng 8K/ tấm, không hơn được. tự bác xác định đối tượng khách hàng của bác là gì. Mà đa số người ta xài Ca (hỏi tại sao thì bác đọc thêm), 5D + vài cái lens xọc đen xọc trắng là tốt nhất.

trendinhphulinh
05-12-2006, 11:45 AM
làm ăn thì phải đầu tư chứ bác. biết là ảnh đẹp do trỉnh độ người chụp nhưng chụp đám cưới mà cầm con máy bèo nhèo quá thì chắc cũng 8K/ tấm, không hơn được. tự bác xác định đối tượng khách hàng của bác là gì. Mà đa số người ta xài Ca (hỏi tại sao thì bác đọc thêm), 5D + vài cái lens xọc đen xọc trắng là tốt nhất.
Em mà có 2 cái nhà là em bán 1 cái đi nghe theo lời bác đấy.
Quả thật em cũng chưa biết có kiếm đc miếng gì ko nhưng cứ mua đồ trước mắt là để chơi đã.
Chả là em có làm Trang trại ở SÓc Sơn,ngoại thành Hà Nội.Lên đây thì em cũng tranh thủ ảnh ọt kiếm thêm và cho đỡ nghiện.
Thấy các cao thủ trong món ảnh cưới toàn chơi ca lên em cũng định đú.đồ ni em mới sắm mất vài T ,nếu thực sự cần thì đắt rẻ em cũng tống luôn.
Em định ngắm con 350D nhưng nghĩ đến cơn vật L như các bác cũng trợn trơn.

Quân-marines
05-12-2006, 12:20 PM
Hehe, bác đã chọn Ca thì em lựa dùm bác nè
Body: 30D (5D càng tốt) :blink:
Lens: 70-200 f2.8 L non IS , nếu nhiều xiền thì bác vác 02 con 85 f1.2L II USM và 135mm f2.0 L USM :down:

Thôi em zọt đây :gathering

bajai76
06-12-2006, 09:48 AM
Các bác nói đúng đấy.bác đã xác định làm nghề thì phải đầu tư thôi.Đầu tư như thế nào để kéo vốn về nhanh thì là an toàn nhất.Ca và Ni đều được cả quan trọng là góc máy, khoảnh khắc để chụp thôi.Em thì dùng Ca.
Máy Ca: lựa chọn 1: 350D+grip khoảng 620$ Lc2: 20D và hơn nữa là 30D.
Len bắt buộc không có sự lựa chọn nào khác 70-200 F2.8L
Nikon thì D70s, D80 hơn thì D200
Len bắt buộc 80-200 f2.8.
Em biết sơ như vậy bác tham khảo thêm của bác Giangduydat.
Nhân tiên đây bác cho hỏi trang trại trên sóc sơn của bác ở Phù linh à,Cuối tuần này có thể em lên đó.Bác cho em địa chỉ và số máy được không.
Đây là số phone của em: 0904210466

Chúc bác sơm có lựa chon cho mình.

trendinhphulinh
06-12-2006, 10:11 AM
Hôm qua có bác viết bài ở đây nói ở Phù Lỗ mà sao hôm nay bài bị mất rồi.
Em truớc mắt cũng chỉ chơi thôi chứ chưa biết có kiếm đc gì ko?Em cũng định nếu đc thì tranh thủ cho nó khoái thôi.
Mấy món ok bác bajai76 nói thì em chưa bao giờ dám mơ.
Hà Nội mấy cái hàng máy ảnh ởVọng Đức,Tràng Tiền,Phan Hoa Lò Đúc ,Tôn Đức Thắng ,hoang hải,Châudigicam em còn lạ gì đâu,chỉ thiếu mỗi $ thôi.
Nghiên cứu lòi mắt ra rồi nhưng vẫn chưa quyết đc sẽ đâm đầu vào ca hay ni thôi.Khó hơn chọn vợ bác ạ.
Bác có khoái đi SS offline thì có em,nhiều cái đẹp lắm.Có đập đồng Quan,đền sóc,chùa non nước,phủ thành chương,núi đôi,sông cà lồ,sân gold...
BÁc lên đấy có việc gì,vào thứ mấy ạ.Chắc em ở đó thứ 7 thôi còn chủ nhật chắc phải về nhà.

vipkibo
11-01-2007, 05:20 PM
Cho mình hỏi, mình cũng khoái nhiếp ảnh lắm, mình muốn tậu 1 con tương đối nhằm vào vụ chụp studio ảnh cưới, vậy fair dùng máy gì và kinh phí là khoảng bao nhiêu, bác nào sành chỉ giúp mình với.

fumro
12-01-2007, 10:52 AM
Em thấy sao các bác cứ hay lăn tăn thế nhỉ, Ni Ca gì mà chả chụp được. Bác định mở tiệm thì hẳn cũng tự tin vào tay nghề của mình rồi, mà đã thế thì cứ vậy mà chụp thôi. Máy móc thì tính sao thuận tiện cho bác là được. Trước sau gì cũng phải hối hận vài lần bác ạ, chẳng bao giờ hài lòng ngay được đâu. Nên chú trọng vào nhiều vấn đề khác như mọi người đã nói ở trên, chẳng hạn như tạo dáng, trang điểm, áo quần, đèn đóm (nếu chụp studio), hậu kỳ và hoàn thiện sản phẩm như ép gỗ, đóng album... để giao hàng cho khách. Không phải khách nào cũng quan tâm đến máy móc của bác đâu. Chính cách tác nghiệp của bác mới là quyết định, khách hàng vui vẻ thì dễ chụp hơn :D. Chúc bác thành công.

tuanmap
18-01-2007, 09:09 PM
Các bác nói đúng đấy.bác đã xác định làm nghề thì phải đầu tư thôi.Đầu tư như thế nào để kéo vốn về nhanh thì là an toàn nhất.Ca và Ni đều được cả quan trọng là góc máy, khoảnh khắc để chụp thôi.Em thì dùng Ca.
Máy Ca: lựa chọn 1: 350D+grip khoảng 620$ Lc2: 20D và hơn nữa là 30D.
Len bắt buộc không có sự lựa chọn nào khác 70-200 F2.8L
Nikon thì D70s, D80 hơn thì D200
Len bắt buộc 80-200 f2.8.
Em biết sơ như vậy bác tham khảo thêm của bác Giangduydat.
Nhân tiên đây bác cho hỏi trang trại trên sóc sơn của bác ở Phù linh à,Cuối tuần này có thể em lên đó.Bác cho em địa chỉ và số máy được không.
Đây là số phone của em: 0904210466

Chúc bác sơm có lựa chon cho mình.

Em nghe bẩu là người ta hay dùng 28(24)-70 f/2,8 va 85mm f/1,4 (bác nào nhiều tiền thì f1,4 hoặc 1,2), chứ bác khuyên con 70-200 là bắt buợc thì vào trong studio bác đứng từ bên kia đường bắn vào ah :thua:

CA_NI
19-01-2007, 01:35 AM
Em thấy sao các bác cứ hay lăn tăn thế nhỉ, Ni Ca gì mà chả chụp được. Bác định mở tiệm thì hẳn cũng tự tin vào tay nghề của mình rồi, mà đã thế thì cứ vậy mà chụp thôi. Máy móc thì tính sao thuận tiện cho bác là được. Trước sau gì cũng phải hối hận vài lần bác ạ, chẳng bao giờ hài lòng ngay được đâu. Nên chú trọng vào nhiều vấn đề khác như mọi người đã nói ở trên, chẳng hạn như tạo dáng, trang điểm, áo quần, đèn đóm (nếu chụp studio), hậu kỳ và hoàn thiện sản phẩm như ép gỗ, đóng album... để giao hàng cho khách. Không phải khách nào cũng quan tâm đến máy móc của bác đâu. Chính cách tác nghiệp của bác mới là quyết định, khách hàng vui vẻ thì dễ chụp hơn :D. Chúc bác thành công.
Bác nói đúng đó ( theo ý em ) chúng ta chụp hình lấy tiền là đã mang màu sắc " Kinh doanh " rồi, mà đã là kinh doanh thì khách hàng là " thủ trưởng " cho dù nó phi nghệ thuật đi chăng nữa, miễn là " thủ trưởng " gật đầu

triendoncoi
20-01-2007, 02:12 AM
Tôi ko biết mọi người như thế nào nhưng tôi vẫn dùng máy FJ s2 Provà ống kính 28-105mm của nikon cho cả rất nhiều mục đích " chụp studio -chụp dã ngoại-chụp ảnh bình thường,anh mẫu sản phẩm.." chỉ mỗi tội ống kính đó để chụp ngoại cảnh thì hơi vất vả,còn trong phòng thì chất lượng file là ok mịn và mọng-chúc bạn làm ăn phá đạt nhé ! thân