PDA

View Full Version : Xin mọi người chỉ giáo, copy ảnh từ máy tính vào máy ảnh - hơi ngược đời chút

colbyphong
30-11-2010, 03:34 PM
em đang dùng canon 30d, hôm rồi em chụp được rất nhiều ảnh đẹp nhưng vì số lượng nhiều quá nên có format hết thẻ đương nhiên là đã cop lại ra máy tính nhưng ngày mai muốn đem ảnh đi khoe cả mọi người mà không biết có cách nào để cop lại ảnh từ máy tính vào máy ảnh. help me!
ps: máy tính nhà em ko hiểu sao ko có chịu nhận đầu lọc thẻ :((

kitamura
30-11-2010, 03:55 PM
vậy thì cắm cáp vào chép bác. chép ngược vào thẻ nhớ như lúc bác chép ra là OK thôi

colbyphong
30-11-2010, 05:04 PM
bác ơi em dùng cái phần mềm đi theo máy EOS Utility là nó tự động download cho mình hoặc là mark ảnh để rồi tự động sao vào máy mà bác. giờ làm sao để mà làm ngược lại vậy bác :-s

lptrung4790
30-11-2010, 06:44 PM
Bác chụp 1tấm máy 30d sẽ tạo thư mục trong thẻ để lưu bức ảnh, bác coppy ảnh vào thư mục đó là sẽ được thui

heophi
01-12-2010, 08:45 AM
Bước 1 : làm như bác lptrung4790 hướng dẫn.
Bước 2 : phải đi mua 1 cái đầu đọc thẻ nhớ, cắm thẻ vào đầu đọc và cắm đầu đọc vào máy tính. Sau đó copy ảnh từ máy tính vào thư mục mới tạo ra trong thẻ nhớ, cách này là kiểu chép dữ liệu từ máy tính vào usb. Nếu bác không biết làm bước 2 này thì nghỉ nhé :-))
Bước 3 : reject đầu đọc, rút thẻ nhớ cắm vào máy ảnh và kiểm tra. Xong.
Chúc bác thành công.

simboy
01-12-2010, 09:00 AM
Nhân tiện có topic này cho e bon chen hỏi thăm chút, mọi người có ai thử copy hình vào PC, chỉnh PS rồi copy lại vào máy ảnh chưa ? e thử thì máy ảnh đọc ko được, e xài 50D :D

nambkhn
01-12-2010, 09:07 AM
có thể là bác đã xoay ảnh hoặc save for web nên máy ko đọc đc :D

colbyphong
02-12-2010, 11:39 AM
thank mọi người, để mai tính đi sang nhà bạn cop thử coi sao. pc nhà em ko có nhận đầu lọc thẻ này :((

CPham
06-12-2010, 09:34 PM
Hôm nay em vừa mua em G12 tại Vũ Nhật về nhà mở hộp có 1 tờ hướng dẫn trong đó có lời khuyên không nên copy ảnh từ Máy tính vào máy ảnh vì nó có thể lây virus sang máy ảnh. Ngoài ra không nên cắm máy ảnh vào máy tính lâu vì nó có thể bị xung điện nữa ạ.

kentevant
06-12-2010, 09:45 PM
Hôm nay em vừa mua em G12 tại Vũ Nhật về nhà mở hộp có 1 tờ hướng dẫn trong đó có lời khuyên không nên copy ảnh từ Máy tính vào máy ảnh vì nó có thể lây virus sang máy ảnh. Ngoài ra không nên cắm máy ảnh vào máy tính lâu vì nó có thể bị xung điện nữa ạ.

Bác dùng con G12 đó chụp tờ giấy đó, rồi bỏ lên đây cho mọi người học hỏi với. Cảm ơn bác trước.

yashicanon
07-12-2010, 06:58 AM
bạn chỉ cần lấy ảnh ra khỏi thẻ nhớ , rồi sau đó bỏ vào thẻ nhớ lại .là máy đã ko đọc được rồi , đừng nói chi tới sửa chữa chút đỉnh , , máy nào cũng vậy , thân mến

dragonboy
07-12-2010, 09:13 AM
Cấu trúc thư mục trên thẻ nhớ máy ảnh và tên file được dùng trên mọi máy ảnh đều tuân theo một nguyên tắc chung. Các bác tham khảo tài liệu này để nắm rõ hơn.
http://www.exif.org/dcf.PDF

Các bác có thể tìm thêm nhiều tài liệu nói về vấn đề này bằng cách search với cụm từ khóa "Design rule for Camera File system".

Khi copy file ảnh vào thẻ nhớ để đọc trên máy hình, chỉ cần tuân theo các quy tắc này thì máy hình có thể xem được file ảnh đó. Gọi là "có thể" vì mỗi hãng lại có những chuẩn riêng thêm vào chuẩn chung đó, ví dụ như size ảnh phải theo tỉ lệ máy hỗ trợ, hay đúng size máy có hỗ trợ, hoặc file phải có thông tin exif...

implosion
07-12-2010, 09:44 AM
Cấu trúc thư mục trên thẻ nhớ máy ảnh và tên file được dùng trên mọi máy ảnh đều tuân theo một nguyên tắc chung. Các bác tham khảo tài liệu này để nắm rõ hơn.
http://www.exif.org/dcf.PDF

Các bác có thể tìm thêm nhiều tài liệu nói về vấn đề này bằng cách search với cụm từ khóa "Design rule for Camera File system".

Khi copy file ảnh vào thẻ nhớ để đọc trên máy hình, chỉ cần tuân theo các quy tắc này thì máy hình có thể xem được file ảnh đó. Gọi là "có thể" vì mỗi hãng lại có những chuẩn riêng thêm vào chuẩn chung đó, ví dụ như size ảnh phải theo tỉ lệ máy hỗ trợ, hay đúng size máy có hỗ trợ, hoặc file phải có thông tin exif...

Thanks bác, em cũng đang thắc mắc vấn đề này, có mấy lần copy vào máy ảnh mà máy ảnh ko đọc được !