PDA

View Full Version : Nhờ các bác tư vấn giúp !

sorcerer
04-06-2005, 02:08 AM
Chào các bác,
Em là newbie 100% và đang rất muốn gia nhập VNPhoto.net như trong thư chào của vnphoto.net forum. Làm thành viên thì em đăng ký rồi, nhưng em vẫn chưa biết gì về nhiếp ảnh thậm chí là chưa có máy ảnh cho riêng mình. Tất cả những gì em có hiện nay là 700$ và sự ham thích nhiếp ảnh cũng như nhiệt tình học hỏi. Trước hết là em cần sắm một chú máy ảnh số để tự học. Vậy rất mong các bác có thể tư vấn giúp em rằng với 700$ trên em nên chọn loại máy nào là tốt nhất được không.
Hiện nay em đang nghía một số loại sau: Canon 300D, Canon S6, Nikon FinePix 8700 hoặc Nikon D70. Trong các loại đó có cả compact và dSLR, nhưng dSLR thì đắt quá với 700$ chắc là ko đủ. Còn lại 2 cái compact kia theo các bác có nên mua không ?
Các bác giúp em với nhé,

Atkinson
04-06-2005, 03:10 AM
Hi,

- 700$ và sự ham thích nhiếp ảnh cũng như nhiệt tình học hỏi: có tinh thần và nội lực,

- cần sắm một chú máy ảnh số để tự học: đi đúng hướng rồi,

- Đăng ký thành viên VNphoto: bệ phóng khá ngon lành,

Thế là bác đủ cả "thiên thời, địa lợi, nhân hòa" còn gì. Làm cách mạng đi thôi.

Khởi điểm thì em nghĩ 700$ là đủ để bác có 1 trong 4 em kể trên. DSLR có thể là used & kit.

Sau một thời gian bác sẽ thích NA hơn nữa (giả dụ thế vì thấy bác đang rất hưng phấn) và sẽ thấy một số hạn chế ở những máy đó, cản trở sự tìm tòi sáng tạo của bác. Với máy compact thì coi như đi vào ngõ cụt vì có tiền cũng k0 upgrade được. Máy DSLR thì vẫn có nhiều lựa chọn để xây dựng CNXH và cũng tốn thêm nhiều tiền.

Tạm thời là nếu chỉ 700$ và mãi mãi thì bác chọn máy compact đi, còn dư đấy. Mà với compact thì cũng một 9 một 10 cả, G6 hay 8700 đều được.

Nếu 700$ + lòng say mê (rồi cũng sẽ bị quy ra $ thôi) thì nên chọn DSLR. Hiện tại thì đủ cho 300D kit đấy. Giữa 300D với D70 thì bác vào đây (http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=317) nghiên cứu trao đổi thêm.

Good luck

sorcerer
06-06-2005, 01:01 AM
Rất cảm ơn bác At đã động viên nhé! Em sẽ cố gắng. Trên VNphoto em thấy có nhiều cao thủ quá, chắc là sẽ học hỏi được nhiều điều.
Nghe theo lời bác bây giờ em nghiêng về phía dSLR rồi. Tuy nhiên budget thì vấn không đổi <= 700$. Liệu có thể mua được D70 Kit còn tốt với giá ấy không nhỉ.

xichlo
06-06-2005, 01:07 AM
Sorcerer đang ở đâu, ở VN thì không biết giá, ở Mỹ thì $700 có thể mua 2nd hand D70 được. Hoặc có thể mua cả bộ 2nd hand 300D+lens kit được luôn.

XL

sorcerer
06-06-2005, 01:14 AM
Sorcerer đang ở HN, không phải bên Mỹ bác ah. Có ai biết ở đâu bán dSLR tốt+rẻ thì mách em với nhé. Thanks !

Rhys
06-06-2005, 09:33 PM
Ủa, Rhys có từng xem thử qua máy của mấy thằng bạn, thấy cũng thấy phân vân giữa D70s, D100 & Canon 300D, nhưng giá ở Hà Nội luôn đắt hơn giá ở SG, buồn dễ sợ luôn! hik hik