PDA

View Full Version : Studio tại nhà

TeddyLoves
16-03-2005, 03:23 AM
em có st-e2, một cái 420ex, một cái 580ex, body có 20D, 300D, Nikon N80, lens thì khá nhiều vd 100mm f/2.8 macro, 17-40mm f/4L, 70-300mm ... lens sigma cũng có 28-105mm f/2.8-4, 17-35mm f/2.8-4 ... Nikon thì có mỗi 1 cái fixed lens 50mm f/1.8
tripods có 2 cái slik & manfrotto

bạn gái em muốn em chụp portrait cho cô ý, mà equipments có bao nhiêu đó, xem đi xem lại vẫn chưa đủ :o vd thiếu backdrops, thiếu reflectors, diffusers này nọ ...
có bác nào có kinh nghiệm studio tự chế ko có thể chia sẻ kinh nghiệm ko?

trước mắt em mới nghĩ ra đc là .. dùng cái tường trắng để làm backdrop (chụp high-key)

à quên, space cũng là một vấn đề. bình thường em chụp portrait bằng lens 100mm, nhưng đằng này là chụp ở nhà nên không rộng rãi lắm (ko lùi ra xa đc, nhất là lắp vào 20D nó biến thành 160mm :( ) vậy các bác có recommend cái lens thay thế nào ko?

xichlo
16-03-2005, 10:16 AM
:D bạn có đủ đồ nghề hết rồi đâu cần gì nữa.
Máy ảnh thì quá ngon, lens cũng rất nhiều và tốt, flash cũng đã đủ dùng.

Chân dung đẹp không cần phải phân biệt studio hay không, có backdrop thì tốt, không có dùng tường cũng được, đừng quá phức tạp. :D

Theo mình với số đồ chơi có sẵn của bạn, hoàn toàn có thể tạo được một tấm ảnh đẹp, mà không cần backdrop. Về reflectors, chỉ cần một tấm bìa to, lấy giấy aluminum foil trong nhà bếp bọc lại thế là có reflector rất ngon, silver reflector hăn hoi :D

Nếu bạn không muốn dùng đèn flash thì mua cái đèn Halogen 500w giá rẻ bèo, less than $10. về làm main source cũng được.

Về lens bạn có thể chụp bằng 100mm f2.8 hoặc 70-300mm, ngay cả 28-105mm cũng được. Thường là từ 70-100mm là tiêu cự tốt chụp studio trong nhà.

Tất nhiên phòng nhỏ thì có thể chụp crop chặt cũng đẹp.

Lighting có thể setup con 580EX bên phải (trái) đánh thẳng với khăn giấy bọc lại như softbox. Hoặc bounce vào reflector. Dùng ST-E2 để kích hoạt. Mình thích chụp một đèn.

Một ví dụ One Light Wonder. Chụp trong phòng bé xíu, model ngồi sau bàn làm việc.

Canon 20D , 1 đèn bên phải, backdrop không có, dùng tường phòng làm việc. f3.2 1/200s

Chúc bạn có những tấm ảnh đẹp.

Thân
XichLo

huutran70
16-03-2005, 11:32 AM
Thanks xichlo đã hướng dẫn khá chi tiết, với cách này chúng ta có thể tự setup cho mình một studio dã chiến ngay tại nhà, hay bất cứ nơi đâu :D . Ở nhà tôi thường sử dụng 1 tấm mốp thùng để làm reflector, chứ giấy alu nhăn nheo lắm, ánh sáng loạn xạ :mad: Sẽ nghiên cứu cách dùng khăn giấy bọc flash làm softbox, để xem kết quả thế nào.

Nhưng tôi có thắc mắc này, xichlo giải thích hộ nhá: Có nhiều loại reflector, vd: gold, silver, white, transparent... khi nào thì sử dụng loại nào? hiệu quả của từng loại khác nhau ra sao?

Thanks for sharing

TungNQ
16-03-2005, 01:55 PM
To Teddy: Nếu bạn ở TP HCM có thể kiếm được reflector rất rẻ mà giá chỉ có 140.000 hai mặt silver và white .

TeddyLoves
16-03-2005, 02:44 PM
2 cái flashes của em đều có cái đầu bọc omni nên chắc ko cần giấy rồi.
thực ra chụp kiểu đó em đã thử (từ hồi chỉ có 1 flash cơ) tức là dùng cái flash này để ở phía chéo chéo khoảng 45 độ, chiếu nghiêng xuống cũng tầm đấy, còn model thì cầm cái giấy aluminum để trên đùi. hình ra cũng rất đẹp. khéo khéo một tí vẫn ra rembrandt được (ko có đèn để modeling mà, nên hơi khó)
vấn đề là chụp kiểu này em chỉ ra đen trắng là đẹp, chứ chụp màu ko hiểu sao .. cứ cảm thấy thiếu thiếu một cái gì đó .. hầu như là màu nó lên không thật

àh, ko hiểu là giờ em có 2 cái flashes rồi nhé, bác có nghĩ là có thể làm flat lighting dc ko nhỉ? em rất thích cái kiểu này.(hair light thì có thể là em sẽ dùng 1 cái đèn bàn chắc là đủ, nếu không thì em lấy cái mr14-ex ra chắc cũng đc)

nói tóm lại là chưa thử chưa biết bác nhỉ. xem ảnh bác xichlo thích nhất là ảnh portrait. em mới tập tành chụp portrait thôi. khó khăn nhất là ko có mẫu để chụp lol. có gì còn phải học hỏi bác nhiều.

btw đây là một trong số ít ỏi hình portrait của em. chụp bao nhiêu mới đc có mỗi 1 tấm trông đc thôi ạ. bác cho nhận xét với nhé.

100mm f/2.8
f/8 1/60 sec

TeddyLoves
16-03-2005, 02:45 PM
To Teddy: Nếu bạn ở TP HCM có thể kiếm được reflector rất rẻ mà giá chỉ có 140.000 hai mặt silver và white .

em ở canada bác :rolleyes:

xichlo
16-03-2005, 10:04 PM
Mỗi mầu của Reflector sẽ cho một loại ánh sáng khác nhau , nếu anh chỉ muốn natural, soft light thì chỉ cần white reflector vì nó không chói chang như silver, đặc biệt silver mà dùng giữa trưa thì model chỉ có khóc vì quá chói mắt, mắt mở đôi khi không tự nhiên. Cái lợi của silver là nguồn sáng mạnh nếu dùng silver reflector to cao bằng người thật thì nó fill từ đầu đến chân, đặc biệt hữu dụng trong studios. :p

Gold thì cho nguồn sáng ngả vàng làm ảnh ấm hơn. Ngoài các loại trên còn có loại silver và gold đan xen lẫn nhau cho cả 2 nguồn sáng.

Thân
XichLo

Nhưng tôi có thắc mắc này, xichlo giải thích hộ nhá: Có nhiều loại reflector, vd: gold, silver, white, transparent... khi nào thì sử dụng loại nào? hiệu quả của từng loại khác nhau ra sao?

Thanks for sharing

xichlo
16-03-2005, 10:14 PM
Trời viết một bài dài trả lời bác TeddyLove mà biến đâu mất tiêu rồi :(

XichLo

TeddyLoves
17-03-2005, 10:21 AM
ui trùi bác ơi em biết là viết 1 bài dài xong bị mất thì cũng mất hứng viết tiếp luôn nhưng mà khi nào bác có hứng bác viết lại giùm em với nhá. thanks bác nhiều nhiều

gogo
26-10-2005, 12:05 AM
ca'm ơn ke' ba'c Xi'ch lô

học .....hửi được rất nhìu từ bác "D

wonbin_hn
26-10-2005, 12:29 AM
nhìn ảnh bác xich lô chụp hay quá..... :shifty:
mắt và tóc lên rõ thật......
học hỏi bác được nhìu lém...thank :book:

to TeddyLoves: ảnh của bác sao mắt bị đục quá...như có sương :whistling

LeDinh
26-10-2005, 07:09 PM
@TeddyLoves: Neu bac chup nhieu ve porträt hay khac nua thi the nao roi cung can phai co studio nho nho trong nha roi. Chup 'Hai Ky' ma chi can buc tuong trang thoi thi chua du. Trung binh thi phai dung 4 cai den . 2 den cho backdrop, 2 den cho nguoi mau. Dat den cho khong co bong, khong nhieu konstrast.Background hon +1+2 Ev.Lay sang cho toi nhat.
Anh chua dat lam. Chup trong nha sao lai lay len 100mm cho digital, thanh ra nhu 160 mm?ma sao TeddyLoves chi co lens zoom khong a kia! Luoi chay vong vong ha?

wonbin_hn
26-10-2005, 10:50 PM
các bác ơi ...em thử làm theo lời các bác để f4 1/60s ..chụp studio ...===> hic hic..kết quả ảnh bị cháy sáng đến tệ hại...ko hỉu tại sao nữa :crying: :bawling:
máy của em là canon 20D lens thấy nó đề 24==> 70mm
em chụp với 4 đèn stro ....
giúp em với :bawling: :bawling: :bawling:

xichlo
26-10-2005, 11:09 PM
Trời trời, để f4 mà dùng 4 đền strobe chắc cháy sensor quá :D :D
Nều chụp strobe / flash light thì 1/200s ( không quan trọng) và f stop thì để thường là f11-f16, tùy theo khoảng cách và cường độ đèn.
Có thể xem histogram để chỉnh , nhưng rất khó biết là từng đèn có f stop bao nhiêu nên do đó cần light meter để chụp studio bạn à .

XL

ntphongzodiac
29-11-2005, 04:49 PM
Nghe các bác bàn luận mà thèm quá, có bác nào có hình ảnh minh họa hoặc đường Link về thiết bị, kèm vài lời giải thích backdrops, reflectors, diffusers là như thế nào???. Tôi không có 1 chút kinh nghiệm nào về chụp Studio, mong các bác chỉ giúp.
Cám ơn nhiều
ntphongzodiac

Atkinson
13-12-2005, 06:14 AM
Nghe các bác bàn luận mà thèm quá, có bác nào có hình ảnh minh họa hoặc đường Link về thiết bị, kèm vài lời giải thích backdrops, reflectors, diffusers là như thế nào???. Tôi không có 1 chút kinh nghiệm nào về chụp Studio, mong các bác chỉ giúp.
Cám ơn nhiều
ntphongzodiac

Bác vào đây (http://www.photoflex.com/photoflex/index.html) là có đủ loại hình minh họa và giải thích cho những cái bác hỏi.

Giờ đến lượt em hỏi :D.
Em muốn dùng mấy cái flash gun để setup chơi. Em k0 có điều kiện dùng wireless vì rất tốn kém nên chơi cord hết. Để tận dụng mấy cái flash gun cổ lỗ sĩ thì em dùng hot shoe như cái này:
có 2 outlets để có thể link nhiều hơn 1 flash

Connect giữa body và mấy cái flash bằng PC sync cord, ví dụ như cái này:

Có mấy điểm thắc mắc như sau:

1. Mấy cái hot shoe ở trên em thấy tuy rẻ (vì nó cũng đơn giản) nhưng thấy có vẻ "quê quê" - 99.9% là Tàu rồi. Nhưng k0 biết nó có bền k0, và nhất là có nguy hại gì với body k0? Bởi em ngại ba cái chuyện short circuit hay phản xung này nọ lắm.

2. Outlets trên hot shoe và camera body đều là female nên PC sync cord phải là loại male-male. Nhưng em thấy loại male-male này rất ít, nếu có thì lại rất ngắn (< 1m, k0 đủ). Trong khi những loại dài đủ xài thì toàn male-female, ví dụ:
Chứng tỏ male-female này rất phổ biến, em k0 biết nó dùng cho loại flash nào? Strobe thì em thấy nó toàn có terminal thửa riêng rồi.

3. Ở Vn có dễ kiếm mấy thứ này k0 ah? Các bác chuyên bán đồ như KhanhLong, Giang Duy Dat... và các bạn có biết thì tư vấn cho em thêm về chủng loại và giá cả ở nhà nhé.

Bác XL chắc k0 dùng mấy cái đồ chơi trẻ con như trên nhưng có kinh nghiệm gì thì cũng cho em vài nhời nhá.

Cám ơn các bác nhiều.

xichlo
13-12-2005, 09:56 AM
Trước khi trả lời Atkinson, thì bác cho biết bác dùng máy ảnh loại gì và flash gun loại gì .

Atkinson
13-12-2005, 11:06 AM
Báo cáo lãnh đạo, em dùng 10D, còn flash gun thì đủ loại, từ Canon, Sigma, đến Sunpak và nếu ổn thì mai mốt cả National nữa... Cái hot shoe ở trên đâu có phân biệt flash gun nào đâu bác hả. Vầng, nói thêm là em k0 dùng TTL hay E-TTL(II) gì ráo. Full manual + light meter mà ! :D

xichlo
13-12-2005, 12:12 PM
1/ Lý do hỏi là vì nếu dùng Canon 300D thì không có sync terminal , nên phải dùng cái cục sync gắn vào flash. Cái này do voltagae của flash cũ khác với Canon flash nên có thể bị short circuit gì đó , theo bà con nói là vậy, tuy nhiên bác Atk dùng Canon 10D có Sync terminal thì khỏi lo chuyện đó đi .

2/ Nếu cần male-male jack thì nếu chỗ Atkison có Radio Shack hay tương tự đến nhờ họ làm cho một sợi dài 10m cũng được :D , cực kỳ đơn giản . XichLo đã từng ra ngoài Radio Shack đặt một sợi nối cho Pocket Wizard hết khoảng gần $5, trong khi mua của chính hãng hết khoảng $35. Mấy cái này đâu có gì khó đâu.

3/ :D :D về VN mà cần mấy thứ này (assume là Atkinson hỏi cái cable ) thì ra Huỳnh Thúc Kháng họ làm cho chắc 10 ngàn là cùng.

Không cần quá nhiều đèn đâu, đừng đánh loạn hết cả lên nhe. :D

Vài sách tham khảo, chủ yếu là coi xem cho vui và học hỏi cách họ đặt đèn tạo hiệu quả cho tấm ảnh chứ trong đó cũng không chỉ cách để đèn thế nào , f stop bao nhiêu, khoảng cách đèn, lighting ratio gì cả , nếu không phải chuyên chụp studio cũng khó có đủ thiết bị như họ.

Photographing People: Portraits - Fashion - Glamour - ISBN: 2880466520 ,giá có $15
http://images.amazon.com/images/P/2880466520.01._BO2,204,203,200_PIsitb-dp-500-arrow,TopRight,45,-64_AA240_SH20_SCLZZZZZZZ_.jpg (http://www.amazon.com/gp/product/2880466520/qid=1134450533/sr=8-1/ref=pd_bbs_1/103-9565247-4523844?n=507846&s=books&v=glance)

Lighting for Portrait: Photography (Lighting) - ISBN : 2880465273
http://images.amazon.com/images/P/2880465273.01._BO2,204,203,200_PIsitb-dp-500-arrow,TopRight,45,-64_AA240_SH20_SCLZZZZZZZ_.jpg (http://www.amazon.com/gp/product/2880465273/ref=pd_bxgy_img_a/103-9565247-4523844?%5Fencoding=UTF8)
Have fun
XichLo

Atkinson
13-12-2005, 12:52 PM
Hi hi,
1/ Trên em đã nói là outlet của hot shoe và camera body đều là female tức camera của em có giới tính đàng hoàng. Thế mà bác còn hỏi lại làm em trả lời mà cứ zun zun.

2/ Radio Shack chỗ em thì đầy, nhưng em chưa bao giờ nghĩ ra cái việc đặt tụi nó làm cái PC sync cord này cả. Trộm nghĩ ở mấy xứ này cái gì mà customized order đều đắt hơn rất nhiều so với mua sẵn cả. BTW, bác đã gợi ý thì em sẽ thử. Mất gì đâu nhỉ.

3/ Trong mấy cuốn sách về lighting, em thấy họ minh họa cũng rất chi tiết cách setup đèn đóm. Có 1 điều vẫn hơi thắc mắc là đối với 2 thiết bị diffuser phổ biến là soft box (SB) và reflected umbrellar (RU) thì chỉ thấy vẽ minh họa mà k0 giải thích tại sao chỗ này, lúc này dùng SB, còn chỗ kia, lúc khác lại dùng RU. Em cũng chưa có thời gian và điều kiện để thử, nhưng cũng muốn hỏi bác trước là 2 cái đó khác nhau cơ bản ở những điểm nào và phạm vi áp dụng của nó.

Cám ơn bác XL nhiều.

xichlo
15-12-2005, 02:42 PM
Xin lỗi Atkinson trả lời treeeeeeeeeeeeeeeeễ quá :D

3/ SB và RU mục đích là làm dịu / diffuse nguồn sáng chiếu vào model. SB như tên gọi là chỉ ra một loại ánh sáng là diffuse light (or soft light) , trong khi đó RU có thể tùy theo cách đặt dù mà cho ra ánh sáng khác nhau . Nếu dùng dù trắng/ silver quay lên thì là reflect light , trong khi nếu dùng dù trắng/ transparent đặt xuống (shoot through) thì ra diffuse light (soft light).

Tuy nhiên tại sao có chỗ dùng SB có chỗ dùng RU. Nếu nói về chụp studio tổng quát , SB luôn được sử dụng nhiều hơn là RU . Cả hai SB và RU đều có nhiều cỡ to nhỏ khác nhau , tuy nhiên SB đa dạng hơn nhiều , chữ nhật , vuông, bát giác , tròn , dẹt như 1x8 chẳng hạn để làm bank light . Trong khi đó RU chỉ có hình tròn, do đó muốn có nguồn sáng to bao phủ cả người, nếu dùng SB chỉ cần 1 SB hình chữ nhật to , trong khi dùng RU phải cần một cái dù to tương đương nhưng do open xung quanh nên bị diffuse mất độ sáng, mà không tập trung vào chủ thể. Do đó hầu hết SB được dùng làm đèn chính trong studio.

Tuy nhiên RU lại có cái lợi thế là có thể làm reflected light (đặt quay lên) nên có thể dùng cho ánh sáng dịu hơn.

Đấy là về tổng quát, còn việc sử dụng ra sao thì không có một nguyên tắc nào cố định, nếu không cần phải control nguồn sáng quá kỹ thì RU có thể dùng thay SB. Và RU cũng nhỏ gọn, rẻ tiền hơn SB nhiều nên nhiều photographer dùng để đem đi chụp location mà không cần phải setup softbox .

Vài dòng sơ lược nếu cần chi tiết hơn thì Atkinson cứ hỏi.

XL

kill8
19-12-2005, 10:21 AM
1/ Lý do hỏi là vì nếu dùng Canon 300D thì không có sync terminal , nên phải dùng cái cục sync gắn vào flash. Cái này do voltagae của flash cũ khác với Canon flash nên có thể bị short circuit gì đó , theo bà con nói là vậy, tuy nhiên bác Atk dùng Canon 10D có Sync terminal thì khỏi lo chuyện đó đi .

XichLo
Bác xichlo ơi, em đang dùng 300D đúng là ko có chỗ cắm sync nhưng nếu em chỉnh cái popup-flash của nó mà để cái expored của nó thật thấp thì cũng trigger đựợc các flash khác,
Hôm trước em mới mua được 1 cái đèn Bowens 250 giá cả rất phải chăng, em mang về chụp thử cũng hay hay :flowers: , nhưng cũng ko thấy gì cả nói chung là thấy tương thích với máy của em ko thấy bị cais gọi là shỏrt circuit như bác nói (mà cũng có thể em ko biêt :hang: ), nhưng tốn tiền mua chân và softbox với umbrella wá, các bác có biết cái chân nào tốt mà rẻ ko ạ. chỉ em mới :chinese:

Atkinson
20-12-2005, 03:01 AM
Bác dùng pop-up flash để trigger cái flash nào thế? Sigma (C0) ah? Có ra ảnh chưa hay bác mới thử chức năng trigger thôi? Em thì k0 khoái dùng pop-up flash theo kiểu light trigger này vì pop-up flash dùng TTL nên có khi cái pre-flash nó trigger chứ k0 phải main flash thì chắc ảnh sẽ tối lắm. K0 biết con 300D của bác sau khi hack có disable chức năng TTL được k0 :D. Hơn nữa dùng pop-up trigger thì vị trí slave flash cũng bị ràng buộc trong phạm vi phát sáng của pop up. Đặt xa xa , đằng sau camera hoặc bị khuất là thua!

Cái Bowens của bác tương thích với máy nào thế? Bác nhiều máy bỏ xừ!

kill8
12-01-2006, 09:31 AM
ấy ấy, bác At cái rebel bác dùng chán rồi còn gì làm gì có cái PC cord để nối vào strobe flash mà chụp, nên nếu muốn chụp thì chỉ có bằng dùng con sigma của em hoặc để cái pop-up nó trigger thôi chứ biết sao bây giờ,
còn con fullframe của em, em đâu đã dám thử studio, chết tiền film với rửa đấy ạ. cái đấy chắc phải tìm nhà tài trợ nào thôi :D

raincityfun
20-08-2006, 02:59 AM
ba'c co' the mua 1 ca'i hot shoe adaptor duoc ma`.

Hung dong
14-09-2006, 01:54 AM
Xichlo mến,

Tôi đọc rất kỹ bài viết của bạn. Hy vọng được đọc tiếp những kinh nghiệm của bạn. Tôi cũng đang nhức đầu về kỹ thuật studio, mặc dầu tôi đã đặt mua hệ thống Elinchrom...

Cám ơn bạn rất nhiều.

bonita
14-09-2006, 07:03 AM
Các bác có biết nơi nào uy tín ở SG bán softbox và reflector. Em đang muốn dựng một home studio ngon bổ rẻ đây. Cám ơn các bác.

cuhiep
24-09-2006, 10:26 PM
Các bác có biết nơi nào uy tín ở SG bán softbox và reflector. Em đang muốn dựng một home studio ngon bổ rẻ đây. Cám ơn các bác.
có khá nhiều điểm bán những thứ anh cần, anh lên hội nhiếp ảnh mua cuối báo hihihi trong đó có quảng cáo nhiều lắm.

Pctoys
11-10-2006, 08:54 AM
cho em hỏi là tiêu chuẩn cho 1 STUDIO tại nhà là ít nhaast cần phải rộng bao nhiêu ạ??
Em muốn làm 1 phòng chụp tại nhà cho gia đình và thỉnh thỏang chụp sản phẩm
Cảm ơn các bác nhiều

Jim-Toanstrong
14-12-2006, 03:57 PM

Hôm qua em mới tham khảo 1 bác ở Cửa hàng BÌNH (CH rất nhỏ), đối diện Imexco, ngay góc Nguyễn Huệ - Ngô Đức Kế (khu bán bánh canh giò heo ngon lắm đó, :wub: ) giá 1 cái đèn handmade 500w là 350K, 1000W là 800K (bảo hành 6 tháng); Softbox 60x80 + chân đèn = 330K, quên chưa hỏi đến cable.

Tổng thiệt hại cho 1 cặp là 2,2tr.

Home thì chơi 1 cái + flash gun để kích và fill chắc ổn.

Tớ cũng đang táy máy cái Home studio bằng 1 cái SB-800 và con slave sibachao làm main light, all manuals. Nói chung là tạm hài lòng nhưng hơi chát, có lẽ phải thêm cái SB cho dịu.