PDA

View Full Version : Tripod nào cho D90 ??

chrome
08-11-2010, 06:00 PM
em muốn đầu tư 1 chú tripod nhưng lại chả có tí kiến thức nào về khoản này các bác tư vấn giúp em . Hiện em dùng D90 lens hay dùng nhất là 35mm f2D với tokina 11-16 . $ em có tầm hơn 200 obama ko biết có đủ mua tripod với grip ko :( ???

blackb
08-11-2010, 06:02 PM
Lên Giangduydat quất 1 con Victory 3001 giá 650k mà xài rất OK, còn lại đủ mua tripod luôn đó bạn

iducga
16-11-2010, 08:56 AM
Em cũng đang dùng tripod Victory 3001. chắc chắn phết.

nguyennpt
17-11-2010, 10:11 AM
Cảm ơn các bác vì đây là vấn đề em đinh hỏi !
Thanks!

konica
17-11-2010, 10:21 AM
bác chủ thớt cho em hỏi tí, em cũng đang dịnh lấy em Tonika 116 nhưng vẩn còn do dự, bác sử dụng rồi cho em tí lời khuyên ạ? Nhu cầu của em là chụp indorr và phong cảnh, đời thường. Cám ơn bác

Pencil_Tube
17-11-2010, 10:26 AM
Chắc bác thích chụp phong cảnh vì xài toàn lens góc rộng, em nghĩ bác nên lấy cái chân slik/velbon nặng một tí mà dùng, với 200$ thì bác dư mua rồi.
Nên đến Lê Đức hoặc Liêm Nga tham khảo ạ

http://liemngacamera.com/KH.aspx

rebel2007
17-11-2010, 11:33 AM
em vừa lấy cái Benro 550EX, thấy cũng uki lắm... ~ 110 USD, bác chủ nghiên cứu thử xem...

kithatu_stail
17-11-2010, 01:53 PM
con 3001 ngon nhỉ? Chắc em cũng đi làm con thay cho con tripod bây giờ. Lởm quá :(

fanfan
21-11-2010, 01:15 AM
Uầy, em thấy cứ hàng BigC 200k chơi tới bến, nhẹ hều như ko, đỡ mất công gánh gồng, có điều đang kê máy mà gió lớn 1 phát là coi như chụp đất. hê hê. :))
200$ dành cho tripod với grip thì nhất bác rồi chứ còn phân vân làm cái gì nữa.

cocsku
21-11-2010, 07:10 AM
Cho em hỏi dốt một tí Grip là cái gì hả các bác?

e63d90
21-11-2010, 02:33 PM
Em vừa mua em nó đây! Chắc chắn, giá hợp lý! Em gắn D90 +18-105 vào thấy chắc nình nịch! hihi
con 3001 ngon nhỉ? Chắc em cũng đi làm con thay cho con tripod bây giờ. Lởm quá :([/QUOTE]

sysconfig
23-11-2010, 08:46 PM
em muốn đầu tư 1 chú tripod nhưng lại chả có tí kiến thức nào về khoản này các bác tư vấn giúp em . Hiện em dùng D90 lens hay dùng nhất là 35mm f2D với tokina 11-16 . $ em có tầm hơn 200 obama ko biết có đủ mua tripod với grip ko :( ???

tripod là mua dùng cả đời bác ạ, ít thay đổi lắm, em đề nghị chân Manfroto 055xproB + ballhead 496RC2 giá khoảng 240$ nhưng rất vững vàng và chắc chắn, có điều nó hơi nặng, tầm 2kg

mrspooky
23-11-2010, 11:17 PM
@sysconfig: Mỗi người đều có sự lựa chọn cho riêng mình sao cho phù hợp với nhu cầu và túi tiền, với em thì 240$ cho 1 cái tripod là quá nhiều, thế nên chỉ có 40$ được sử dụng cho tripod còn lại 200$ em mua lens. Tất nhiên là em chỉ dùng máy còi, lens lởm thôi, bao giờ đổi lên tầm ~D3 thì suy nghĩ nó lại khác.

fRzzy
23-11-2010, 11:55 PM
Tất nhiên ai cũng có nhu cầu và khả năng chi trả riêng, tuy nhiên theo mình nếu bạn cho rằng đầu tư tiền vào tripod là phí với lý do là tiền đó chi cho lens thì hợp lý hơn là sai lầm trầm trọng.

Mình không biết lens đối với bạn vì sao lại đáng chi tiền hơn cho tripod tốt, tạm thời cứ liệt kê ra vài lý do nhé:

1. nét hơn
2. màu sắc đẹp hơn
3. ít bị lỗi quang học hơn
4. khẩu lớn hơn

Mình sẽ thử đưa ra vài ý kiến phản bác lại các lý do nêu trên:

1. Lens nét đến bất kỳ mức nào cũng không thể hiện được lên ảnh nếu máy cầm không chắc chắn hoặc chụp với một tripod không chắc chắn. Sự chắc chắn của tripod không thể (hoặc rất khó có thể) đánh giá bằng mắt thường, bạn cần biết rằng rung động sinh ra bởi gương lật lên trong máy cũng đã ảnh hưởng đến độ sắc nét của ảnh rồi. Bên cạnh đó, tuy không biết bạn là ai mình cũng có thể khẳng định chắc chắn 100% bạn không thể cầm máy chắc chắn như một tripod tốt được, bất kể ở shutter speed nào, tất nhiên shutter speed càng cao thì sự khác biệt càng tiệm cận với nhau và sẽ tới điểm không thể phân biệt được.

2. Màu sắc đẹp hơn, đây là một lý do thường gặp và với kinh nghiệm khiêm tốn của mình thì mình không thể giải thích được tại sao mọi người lại quá quan trọng hóa vấn đề này, nếu chụp tốt, không màu nào bị clip, mọi vấn đề về màu sắc đều có thể cân lại bằng phần mềm xử lý. Hậu kỳ là một bước cực kỳ cần thiết trong quá trình tạo ra một bức ảnh có màu sắc ưng ý, theo ý kiến của mình thì chuyện đề cao sự cẩn thận khi chụp tránh việc phụ thuộc hoàn toàn vào hậu kỳ là đúng, nhưng cẩn thận đến mức chọn lens có màu đẹp hơn để đỡ phần hậu kỳ là một việc thừa thải và xa xỉ, nếu không muốn nói là thiếu tính toán. Chúng ta đang chụp digital, hậu kỳ thuận lợi hơn nhiều chụp film. Chưa kể đến là cực kỳ ít người trong số những người làm ảnh chuyên nghiệp phân biệt được rõ rệt màu sắc khác biệt của các lén khác nhau, ngoài ra liệu chừng người chụp đã khai thác hết được khả năng của lens cũ tới mức cần tới lens mới để thể hiện được ý đồ màu sắc của mình hay chưa cũng là điều cần quan tâm.

3. Lỗi quang học, trừ trường hợp lens quá tệ, tạo distort theo kiểu lượn sóng cực kỳ khó sửa ở hậu kỳ thì toàn bộ những lỗi quang học như distort, color fringes... hoàn toàn có thể sửa được ở phần hậu kỳ, tất nhiên ngoại trừ một số lens quá tệ ở một lỗi nào đó (ví dụ Nikkor AF-S DX 35mm f/1.8 nếu chụp ở f/1.8 - f/2.8 hoặc thậm chí tới f/4 mà bị dính color fringes nơi nhiều chi tiết nhỏ thì coi như vứt tấm ảnh). Một lần nữa cần nhấn mạnh thêm rằng chụp cẩn thận là tốt nhưng hậu kỳ cũng cực kỳ hữu ích và cần thiết, hiểu hậu kỳ có thể làm được gì và cần phải chụp thế nào để hậu kỳ không bó tay cũng là một điều quan trọng.

4. Khẩu lớn hơn, cái này thì quả thật khó có thể phản bác, chỉ có bản thân bạn mới tự trả lời được câu hỏi bạn cần khẩu lớn hơn hay bạn muốn khẩu lớn hơn mà thôi.

Chung quy lại, việc đầu tư vào lens không phải luôn luôn nên là lựa chọn hàng đầu, quá trình tạo ra một bức ảnh đẹp có nhiều công đoạn, mỗi công đoạn đó cần phải chăm chút cẩn thận, lens vốn dĩ đã rất tốt rồi, kể cả lens rẻ tiền, đôi khi vì người chụp không khai thác được nó thì không thể cứ thế mà vác tiền đi mua lens mới, nhất là trong trường hợp của bạn đang bị bó buộc về mặt tài chính thì lại càng không thể mua được lens tốt hơn quá nhiều so với hiện tại.

Tripod lại khác, một tripod + head + plate tốt sẽ tồn tại với bạn cả vài hay thậm chí vài chục năm, nó sẽ hỗ trợ bạn cực nhiều trong việc chụp ảnh (đàng hoàng, không phải snapshot) và cho phép bạn khai thác hết khả năng của máy ảnh, ống kính của mình, đó là một mắt xích quan trọng mà phần lớn mọi người đều thiếu quan tâm.

mrspooky
24-11-2010, 01:24 AM
Em không phản bác gì với bác @fRzzy vì lý do cực kỳ đơn giản là: Thêm Tiêu cự.
Với câu hỏi thế này: "Tripod nào cho D90 ??
em muốn đầu tư 1 chú tripod nhưng lại chả có tí kiến thức nào về khoản này các bác tư vấn giúp em . Hiện em dùng D90 lens hay dùng nhất là 35mm f2D với tokina 11-16 . $ em có tầm hơn 200 obama ko biết có đủ mua tripod với grip ko :( ??? ".
1. Đầu tư kiểu của em: 35$ cho tripod bèo ( đơn cử Victory 3010B) còn lại bao nhiêu hướng tới mua lens. Vì tổng trọng lượng máy với 1 trong 2 lens kia kể cả có thêm grip, flash thì cũng không quá ngưỡng 2,5kg thế nên có thể yên tâm nếu cho nó ngồi lên em tripod bèo kia.
2. Đầu tư kiểu bác @fRzzy: Sử dụng hết budget + cố tí nữa rồi cuối cùng cắm con D90+lens kia lên bác chủ thớt mới thấy rằng ừ thì cũng ngon đấy :)), nhưng trong tình huống này khéo khi mình thêm lens có phải hay hơn không :((.
Tóm lại em xin nhấn mạnh là "tùy nhu cầu và túi tiền" mà có kế hoạch mua sắm sao cho hợp với mình nhất bởi không ai quyết định cho ai được, mọi người chỉ có thể đưa ra tình huống và kinh nghiệm tham khảo thôi.

fRzzy
24-11-2010, 08:20 AM
thế này thì lại thành ra tư vấn cho người khác nhưng lại phục vụ mong muốn của bản thân trước rồi, em đoán bừa nếu sai bác đừng để bụng, chắc bác đang thèm một cái lens nào đó nên mới suy nghĩ như vậy.

bác tinh ý một chút sẽ thấy chủ thread toàn dùng lens wide, thậm chí super wide và tổng đầu tư cho 2 lens "thường dùng" đó cũng rơi vào khoảng $800 - $1000 (em không rõ giá thị trường) cao hơn số tiền mà phần đông mọi người đầu tư cho lens wide hay super wide, chắc hẳn là bác ấy hoặc đã có lens tiêu cự khác rồi hoặc đơn giản là bác ấy rất thích chụp wide và không có nhu cầu dùng thêm lens tiêu cự khác, nếu có nhu cầu thì bác ấy sẽ nhờ tư vấn mua lens chứ đâu nhờ tư vấn mua tripod, đúng không?

tất nhiên bác bạn tùy người có quyết định riêng, không can thiệp, nên em cũng chả có lý do gì để tiếp tục nữa cả, bác bảo đầu tư theo kiểu em rồi về sẽ nghĩ rằng "mua thêm lens có phải hay hơn không" quả là võ đoán quá, biết đâu bác chủ thread lại nghĩ "có tripod chụp ngon hơn nhiều thật, biết thế đầu tư luôn cả $1k cho tripod + head có hơn không" thì sao?

e63d90
24-11-2010, 08:45 AM
Sao em nghĩ giống bác thế! hì hì

@sysconfig: Mỗi người đều có sự lựa chọn cho riêng mình sao cho phù hợp với nhu cầu và túi tiền, với em thì 240$ cho 1 cái tripod là quá nhiều, thế nên chỉ có 40$ được sử dụng cho tripod còn lại 200$ em mua lens. Tất nhiên là em chỉ dùng máy còi, lens lởm thôi, bao giờ đổi lên tầm ~D3 thì suy nghĩ nó lại khác.

mrspooky
24-11-2010, 01:40 PM
@fRzzy: Thưa bác, em lấy Victory 3080 thôi và còn thừa ít tiền em để củng cố niềm tin của cái sự thèm lens ạ.
p/s: Nếu bác tinh ý chút thì có thể thấy không những bác chủ lăn tăn chuyện tripod mà còn cả grip nữa cơ. Nghĩa là chuyện mua sắm của bác ấy có vẻ chưa về trạng thái cân bằng đâu ạ. Bàn tán thế này chứ chắc bác chủ đã có quyết định cho mình rồi.
@e63d90: Thường thì đa số những người có nhu cầu không quá cao và theo kiểu Ngon-Bổ-Rẻ như em với bác cũng hay gặp nhau lắm ạ.

SorryxViiky
13-05-2011, 01:24 PM
tóm lại là mua cái victory 3080 ở đâu vậy mấy bác (tphcm) ???

son_volam002
13-05-2011, 01:50 PM
ai cũng phải mua một vài cái tripod dởm để rồi cuối cùng rút ra kết luận là thà bỏ tiền ra mua đồ xịn 1 lần luôn cho rồi.

Vincente.Photos
13-05-2011, 03:20 PM
Cho em hỏi dốt một tí Grip là cái gì hả các bác?
553 bài viết ... Bác hỏi hay thật...

net86
14-05-2011, 05:38 PM
Grip là cái bệ gắn thêm dưới đáy máy ảnh ấy mà. Khi Bác cầm máy theo chiếu dọc thì tay phải bấu vào đây giúp tư thế cầm được vững như khi Bác cầm máy ngang vậy. Trên Girp cũng có nút bấm chụp nữa rất tiện nghi (máy có 2 nút bấm).

net86
14-05-2011, 06:13 PM
Bác Vintcente trách là đúng đấy. Chắc là do "very new bie" nào đấy mượn nick thôi.

NTCuong248
14-05-2011, 07:03 PM
tripod victory 3080 có bán ở DGcamera đó bác , riêng e đang hài lòng với victory 3010 :D

hoang_ex
29-08-2012, 12:38 PM
vote cho 3010.. e cũng mới múc 1 cái ở DG.. phơi tốt lắm... ^^

maixuannguyen
07-02-2013, 12:08 PM
các bác cho em hỏi sự khác biệt giữa Tripod victory 3010, 3010b, 3080 nghe đồn là có cả 3080b nữa, chả biết khác nhau nhiều ko mà giá tiền hình như cũng ko khác nhiều lắm :D :D :D