PDA

View Full Version : Mua máy từ nước ngoài đem về VN có phải đóng thuế không?

thanhcong67
02-06-2005, 01:37 PM
Mình định nhờ một anh bạn đi công tác bên Malaysia mua giúp cái Nikon D70s (kit) nhưng mình không biết khi anh ấy về đến VN có bị Hải quan sân bay bắt đóng thuế không? (Anh ấy chỉ xách theo 1 cái máy của mình thôi).
Bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với.
Cám ơn nhiều,

nakatomi
02-06-2005, 01:49 PM
Tôi thì không nhiều có kinh nghiệm nhưng chắc chắn mang cái gì qua Hải quan sân bay (trừ đồ cấm không được mang) với số lượng 01 thì không phải đóng thuế.

jimtvm
02-06-2005, 01:55 PM
cứ đem thoải mái đi, mọi người đi Malay như đi chợ, hàng xách tay có 1 vài cái thì vô tư. Nhé

thanhcong67
02-06-2005, 02:30 PM
Cám ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình, nhanh chóng. Vậy là mình an tâm rồi.
Cám ơn nhiều,

Guest
02-06-2005, 02:49 PM
Nhưng mà chớ dại mà bỏ vào box nhá bác, cứ bỏ ra, để chung với cái máy của bác kia. Chứ để nguyên hộp là tự nhiên lại có 40% thuế nhập khẩu và 10% Vì-Ái-Tình đấy ạ

ducnc
02-06-2005, 03:27 PM
Vừa rồi bác TheAmateur mang về có cả box đến mấy cái mà vô tư, chẳng ma nào thèm hỏi cả. Nói chung đi dạng du lịch hay lâu lâu mới thò mặt ra thì không sao. Hải quan họ cũng nhìn mặt đặt tên, dân buôn họ nhìn biết ngay.

nttrang
02-06-2005, 04:52 PM
Ôi, vô tư đi. Em thấy có người còn xách cả cái TV Plasma về mà có ai hỏi han

thepaladin
03-06-2005, 02:53 PM
Nhà cháu định order mấy thứ ship về quê mẹ, gửi về tận nhà. Nhà cháu sẽ ăn 40% thuế nhập và 10% Vì-Ân-Tình thật sao bác Sơn? :( Cái máy của nhà cháu có 1000 mà nhà cháu phải nôn ra đến 500 tiền trà nước thì chịu sao đặng?

TheAmateur
03-06-2005, 03:49 PM
Vừa rồi bác TheAmateur mang về có cả box đến mấy cái mà vô tư, chẳng ma nào thèm hỏi cả. Nói chung đi dạng du lịch hay lâu lâu mới thò mặt ra thì không sao. Hải quan họ cũng nhìn mặt đặt tên, dân buôn họ nhìn biết ngay.
Bác TheAmateur vừa rồi gánh 1 vali về toàn đồ mua dùm, chẳng ma nào thèm hỏi. Có điều nếu cẩn thận thì lấy ra khỏi hộp, xếp bẹp cái hộp lại... ai hỏi nói tao mua về dùng hay cho sinh nhật bạn gái... :lick:

Guest
03-06-2005, 04:28 PM
Hải quan hỏi: mua cho bạn gái gì mà nhiều dzữ vậy???
Amateur đáp: em có 3 cô bồ, 2 cô bạn gái và đang tìm hiểu 4 em nữa
Hải quan: ngất.... Cho qua!

Hehe...

KhoanTuong
04-06-2005, 11:36 AM
thế thì nên xếp hộp hai để?? tình hình em sắp mang hai cái 20D về làm quà cưới cho ông bụng bự kia,,,,ai chỉ giùm,,

11002
04-06-2005, 01:05 PM
thế thì nên xếp hộp hai để?? tình hình em sắp mang hai cái 20D về làm quà cưới cho ông bụng bự kia,,,,ai chỉ giùm,,

Nói về quy định trước: Hàng hoá có giá trị <500$ thì khỏi đóng thuế.
Nếu Khoa vác vài cái camera + phụ kiện = 10.000$ nhưng nói đó là đồ cá nhân (không phải hàng hoá) của tao đang xài thì chẳng thằng nào bắt đóng thuế (nhưng đồ xài thường không đi kèm với box nên phải xếp box riêng trong vali khác). Nếu HQ nó khó khăn quá thì cho nó 20$ - 40$ là qua tuốt (10.000$ chứ 30.000$ cũng qua luôn). Đừng khai là hàng hoá mua về tặng, biếu... vì khai là hàng hoá thì thua, nó sẽ làm khó và vòi tiền nhiều hơn.

KhoanTuong
04-06-2005, 01:40 PM
hic,,,em cầm về hai cái camcorder hỏng,,mang về chữa.. một cái máy em dùng, 1 tặng vợ, tình hình là thế,,chưa tình có gì phát sinh không,,nếu cái mình dùng thì phải ghi giấy khai báo thì phải,, kệ...cứ tháo hết hộp bỏ ở nhà cho khỏe,,hihi

11002
04-06-2005, 09:45 PM
hic,,,em cầm về hai cái camcorder hỏng,,mang về chữa.. một cái máy em dùng, 1 tặng vợ, tình hình là thế,,chưa tình có gì phát sinh không,,nếu cái mình dùng thì phải ghi giấy khai báo thì phải,, kệ...cứ tháo hết hộp bỏ ở nhà cho khỏe,,hihi

Đâu có ai giới hạn Bạn đi du lịch và săn ảnh với chỉ 1 máy hình, cho nên mang theo 3 hay 4 máy cũng không là vấn đề gi, chỉ cần Bạn save hay chụp vào đó khoảng chụp tấm hình để chứng tỏ là máy của Bạn chứ không phải là hàng hoá thì yên tâm, xếp box riêng ra thì đố ai biết là cái gì, không cần khai báo là có 1 hay nhiêu máy (máy tôi xài mà khai báo hàng hoá gì). Đừng lăn tăn cho mất công.

MarketingMaster
04-06-2005, 11:38 PM
Em đi qua đi lại nhiều, thấy rằng HQ nhà mình chẳng quan tâm gì nhiều đến máy chụp hình đâu, họ chỉ lăn tăn và canh me mấy cái laptops thôi. Cứ thấy laptop là chặn lại và vặn vẹo đủ thứ.
Có lần bạn của em mua cái laptop ở ebay có 100 Euro, mang về bị HQ đánh thuế gần 500 Euro, nó đau quá, cầm nguyên cái laptop vứt vào thùng rác và đi ra luôn...
Hic em nhìn muốn nhặt lại quá nhưng lại cũng sợ tốn 500 Euor tiền ngu nên cũng ra theo luôn

trauvang
05-06-2005, 06:38 AM
Em đi qua hải quan cũng nhiều, lần nào cũng cả laptop cả máy ảnh chẳng ma nào hỏi cả, bọn nó nhìn mặt hết đấy các bác ạ. Hai ba cái chẳng vấn đề gì đâu cứ mang về cho nền ... Ảnh nhà ta phát triển

Bác nào mang nhiều mà ngại quá thì hú em tiếng, em nhờ anh em ra đón bác

chicken_digital
08-06-2005, 11:37 AM
Các bác nói đúng đó, em thi thoảng đi lại cũng sách 2,3 cái về trong cũng lỉnh kỉnh phết nhưng đâu có thấy nó nói gì đâu. Nhưng hình như HQ trong TSN khắt khe hơn ở Nội Bài thì phải. Suy cho cùng nếu mà vác đến 3-5 cái thì cũng đâu ảnh hưởng lắm đến nền kinh tế nước nhà Hehe, trong khi đường bộ bọn buôn lậu nó đánh cả contener thì HQ cũng cho qua hết mà :D

flyingmagician
08-06-2005, 02:55 PM
em nhớ lần đầu em ra nước ngoài hồi hộp quá nên lúc ra em quên khai trong tờ khai xuất cảnh là có mang 1 cái laptop cộng 3 cái máy ảnh, lúc về thằng bạn đi cùng dọa em là phải chịu thuế làm em sợ tái mặt. Cuối cùng thì chẳng thấy ma nào hỏi gì. Nhớ lại thấy buồn cười phết

TheAmateur
08-06-2005, 05:54 PM
Ôi lần vừa rồi tôi gánh một gánh đồ về có ma nào nó hỏi gì đâu. Cũng mong nó hỏi một cái để có cớ bốc phone gọi người bạn ra cứu bồ ... đứng lóng nga lóng ngóng mà chẳng ai hỏi gì ... hahaha chắc tại họ biết mua đồ chơi cho SGPB nên họ nể cho qua dễ dàng

nttrang
09-06-2005, 06:10 PM
hehehe Sau khi bàn cãi đầy đủ, đề nghị Admin xóa luôn cái mục này. Lỡ có anh HQ nào lăn tăn vào đây thì chít anh em. ;-)

Cuongga
09-06-2005, 11:15 PM
Yên tâm đi, có mấy bác chơi với người Tổng cục HQ rồi, khỏi lo :)
Không tin thì mai đánh cả cont về đi, xong rồi gọi người cứu các bác ạ...

TheAmateur
10-06-2005, 01:33 AM
Lăn tăn vào thì sao? Anh em mình có ai đi buôn đâu? Toàn đồ mua dùm, ai mà buôn kiểu này không có dư 1 xu tiền massage 2 cái vai... nói gì cái lưng.

KhoanTuong
10-06-2005, 02:53 AM
vâng,,,có anh hải quan nào thương anh em,,mỗi lần SGPB về thì ra đón giùm cái,,,tụi em thương thương nhiều,, chứ đi buôn nổi gì,,haha

thanhcong67
10-06-2005, 07:58 AM
Cám ơn các bác đã nhiệt tình chỉ giúp,
Như vậy là yên tâm rồi, mà mình chỉ mua 1 cái dùng thôi chứ không buôn bán gì.
Mà không biết mua bên đó về lỡ hư bảo hành ở đâu nhỉ? (Từ khi bị chú F717 đâm lúc nào cũng sợ máy hư).Nếu mua ở Ngọc Canon mắc hơn 100USD, được BH 1 năm. Theo các bác, cái nào lợi?
Cám ơn các bác

XQHT
22-06-2005, 10:56 AM
Các bác cho tôi hỏi thêm chút.
Tôi thấy laptop bên Mỹ rẻ nên định cố liều phát nữa, nhờ cô bạn định cư bên đó sách về cùng máy ảnh qua cửa khẩu Nội bài
Lần trước tôi đã nhờ bạn sang đó chơi cầm về máy ảnh thấy chả có ai hỏi cả, thấy yên tâm. Nhưng nghe các bác nói là laptop nó soi kỹ lắm lại giật mình. Hơn nữa bạn tôi nói nếu người đi chơi cầm về thì không sao, nếu là công dân cầm Laptop về VN mà khi quay lại Mỹ không có nó đánh thuế 200% lận.
Vậy hỏi các bác mang về có vấn đề gì không. Kinh nghiệm khai báo với HQ thế nào.
Cảm ơn các Bác

Jim-Toanstrong
22-06-2005, 12:37 PM
Ui zdào, laptop cứ cầm về đi, 1-2 cái là bình thường như đi công tác. Chẳng cần kê khai, cũng chẳng có chuyện đóng thuế 200%, hoang đường.

trauvang
22-06-2005, 02:59 PM
vô tư đi bác ạ! nhưng bỏ cái hộp đi vẫn tốt hơn

XQHT
23-06-2005, 11:38 AM
vô tư đi bác ạ! nhưng bỏ cái hộp đi vẫn tốt hơn
Cảm ơn các Bác, thế là em cứ tiến hành thôi nhỉ. Mong quá ngày bạn về :onfire: :onfire: :onfire:

Beatlemania
28-06-2005, 02:01 AM
Các bác cho tôi hỏi thêm chút.
Tôi thấy laptop bên Mỹ rẻ nên định cố liều phát nữa, nhờ cô bạn định cư bên đó sách về cùng máy ảnh qua cửa khẩu Nội bài
Lần trước tôi đã nhờ bạn sang đó chơi cầm về máy ảnh thấy chả có ai hỏi cả, thấy yên tâm. Nhưng nghe các bác nói là laptop nó soi kỹ lắm lại giật mình. Hơn nữa bạn tôi nói nếu người đi chơi cầm về thì không sao, nếu là công dân cầm Laptop về VN mà khi quay lại Mỹ không có nó đánh thuế 200% lận.
Vậy hỏi các bác mang về có vấn đề gì không. Kinh nghiệm khai báo với HQ thế nào.
Cảm ơn các Bác
Em thấy chẳng có vấn đề gì, giả sử nếu khi quay lại bị nó hỏi thật thì nói bị mất cắp rồi :D