PDA

View Full Version : vì sao hình cưới lại đẹp

vedinhcuong
26-10-2010, 09:43 AM
Em có thắc mắc này mong anh em giải thích dùm ạ. Số là trong dịp đám cưới em, em có thuê anh thợ chụp hình. Tò mò hỏi về súng ống thì biết anh này chỉ dùng nikon d60 và ống 18-70 thì phải (cái này em không chắc lắm), đèn flash là loại Youngnuo của TQ. Lúc đó em đang xài con d40 và ống kít 18-55, anh thợ này xuýt xoa ống 18-55 chụp đẹp lắm. Em thì chụp ẹ lắm nên thấy anh thợ xuýt xoa cũng đâm lo nhưng đến khi lấy hình thì hình của anh đó chụp khá đẹp, nét căng, màu tươi tắn. Có dùng đèn flash nhưng hình có nổi khối và màu da rất thật. Em giờ lên con d90 rồi nhưng tự thấy chụp hình chả bằng anh thợ dùng máy d60 đó. Chẳng biết là do mình sét máy hay là do đầu len mình sử dụng nữa. Không biết để chụp hình cưới, tiệc tùng trong nhà thì dùng ống gì là đẹp các bác nhỉ.

khoaiduide
26-10-2010, 09:51 AM
Em có thắc mắc này mong anh em giải thích dùm ạ. Số là trong dịp đám cưới em, em có thuê anh thợ chụp hình. Tò mò hỏi về súng ống thì biết anh này chỉ dùng nikon d60 và ống 18-70 thì phải (cái này em không chắc lắm), đèn flash là loại Youngnuo của TQ. Lúc đó em đang xài con d40 và ống kít 18-55, anh thợ này xuýt xoa ống 18-55 chụp đẹp lắm. Em thì chụp ẹ lắm nên thấy anh thợ xuýt xoa cũng đâm lo nhưng đến khi lấy hình thì hình của anh đó chụp khá đẹp, nét căng, màu tươi tắn. Có dùng đèn flash nhưng hình có nổi khối và màu da rất thật. Em giờ lên con d90 rồi nhưng tự thấy chụp hình chả bằng anh thợ dùng máy d60 đó. Chẳng biết là do mình sét máy hay là do đầu len mình sử dụng nữa. Không biết để chụp hình cưới, tiệc tùng trong nhà thì dùng ống gì là đẹp các bác nhỉ.

Ngoài các kỹ thuật chụp ảnh còn cần kỳ thuật pts nữa bro à :D

ktphong
26-10-2010, 09:57 AM
Cái này gọi là phản phác quy chân đó, khi võ công đã đến tột đỉnh thì cành cây khô cũng làm kiếm được. hehe
nói chứ cũng còn tùy thuộc vào khả năng xử lý ảnh nữa bác ạ. họ chụp khẩu bé cho nét, về xử lý sau.

vedinhcuong
26-10-2010, 10:13 AM
Em có cả hình gốc chưa chỉnh sửa nữa. Công nhận là kỹ thuật PTS của họ cực siêu nhưng hình gốc không thôi cũng rất đẹp rồi ạ.

gaume
26-10-2010, 10:23 AM
Hai kit của bạn và thợ cho chất lượng ảnh như nhau .Nhưng cô dâu nào sau khi make up thì cung như công chúa là vậy -pts

kakalot112
26-10-2010, 11:09 AM
Để giải thích được thì phải có ảnh bạn ah. Bạn có thể up lên vài bức mà bạn cho rằng bác ấy chụp đẹp để mọi người đánh giá.

RacerF1
26-10-2010, 11:53 AM
Theo em đoán thì hình của bác do còn phải quan tâm đến bokeh, background nên chỉ để khẩu vừa vừa thôi, còn hình của bác thợ thì không cần care đến background vì đằng nào cũng lật phông nên khép khẩu sâu cho nét. Ngoài ra còn có các yếu tố khác như là:
- bác thợ dùng Flash, còn bác thì không
- Khả năng kiểm soát thiết bị bác thợ tốt hơn bác...
- Kỹ năng xử lý hậu kỳ cũng hơn bác...

vedinhcuong
26-10-2010, 01:28 PM
em còn một thắc mắc nữa là nếu chụp hình cưới thì nên dùng ống nào để cho ra hình thật đẹp ạ?

nikon 5700
26-10-2010, 01:30 PM

Hôm rồi có dịp ngó lại ảnh cưới của cô em gái, thấy ảnh bác thợ chụp bằng máy film+ đèn cho ảnh quá đẹp. Chụp phát nào ăn ngay phát đó (không cần photoshop vì còn cả cuộn film). Em chợt nhận ra, máy không quan trọng, chỉ là thiết bị mà thôi. Cái quan trọng là tay nghề của mình và không nên trông cậy vào photoshop để có bức ảnh đẹp.

hailualentinh
26-10-2010, 06:01 PM
họ về rửa ra ảnh ,vào phòng kín làm hậu kì ,làm gì chả đẹp bác

thời đại số rồi ,dùng máy số , k biết dùng ps để làm hậu kì thì ảnh không khá lên được bác ạ

thepiano
26-10-2010, 07:23 PM
Bác chủ thử up một cái ảnh lên đây để ngó trình độ ông thợ xem nào.............

Bear
26-10-2010, 07:25 PM
em có vài tấm chụp bằng D5000 kit đây ạ, cũng có hạn chế nhưng em thấy rất là ok

mrspooky
26-10-2010, 08:18 PM
Ảnh Cụ Bear chụp màu trong và đẹp, hiềm nỗi lạm dụng cái đường chân trời nghiêng quá nên nhà cháu xem thấy hơi khó tập trung.

doandung1984
27-10-2010, 01:02 AM
Cái này gọi là phản phác quy chân đó, khi võ công đã đến tột đỉnh thì cành cây khô cũng làm kiếm được. hehe
nói chứ cũng còn tùy thuộc vào khả năng xử lý ảnh nữa bác ạ. họ chụp khẩu bé cho nét, về xử lý sau.

"Phản phác quy chân" sao nghe giống 9D vậy bác ^^

vedinhcuong
27-10-2010, 09:37 AM
Thanks các bác đã quan tâm chia sẻ. Em tính post mấy tấm hình cưới lên đây nhưng nghĩ nghĩ thấy ngại quá. Em vào exif để xem thì thấy đúng là bác thợ để khẩu nhỏ 7.1, tốc độ 1/125s, tăng độ nét lên. Các thông số khác như độ tương phản, chế độ chụp đề là Normal. Em cũng được một bác trên VNPT cho xem vài tấm hình chụp macro bằng d60. Quả thật rất đẹp ạ.

dangphonglan
30-10-2010, 03:12 PM
Đám tiệc ,bác chủ cứ việc D 90 + kit + SB... mà chiến . Bác chịu khó ngâm kíu và chụp kỹ cho đều tone một chút rồi đưa cho một lab nào đó ưng ý xuất ra ( ở đây họ sẽ có phần mềm chỉnh cho bác). Bảo đảm hình sẽ đẹp như thợ .Chụp hình đám lấy xiền ko khó nhưng chụp hình chơi đưa lên đây để các bác nhà mình chém khó lắm bác ợ ... không khéo bị chém nát như tương ấy

royalknight1403
03-11-2010, 04:16 PM
Đám tiệc ,bác chủ cứ việc D 90 + kit + SB... mà chiến . Bác chịu khó ngâm kíu và chụp kỹ cho đều tone một chút rồi đưa cho một lab nào đó ưng ý xuất ra ( ở đây họ sẽ có phần mềm chỉnh cho bác). Bảo đảm hình sẽ đẹp như thợ .Chụp hình đám lấy xiền ko khó nhưng chụp hình chơi đưa lên đây để các bác nhà mình chém khó lắm bác ợ ... không khéo bị chém nát như tương ấy
Em thích kâu chém nát như tương

bishop1213
05-11-2010, 01:28 PM
ảnh nổi khối, có chiều sâu... hay không phụ thuộc phần lớn vẫn là tại thời điểm chụp. Hậu kì chỉ khắc phục vài nhược điểm như nhiễu, tone màu..., còn ánh sáng tại hiện trường thì chả gì thay đổi được. Ảnh đẹp là ảnh có ánh sáng đẹp, ko phải cứ là số hậu kì lung tung được nên lúc bấm ta bấm thế nào cũng đc đâu. Anh thợ kia tuy chỉ dùng D60 nhưng hiểu rõ về lộ sáng nên ảnh ấn tượng hơn bác, bác cứ so trực tiếp ảnh trên khía cạnh về ánh sáng (chất lượng ánh sáng, hướng ánh sáng, lượng ánh sáng) sẽ thấy