PDA

View Full Version : giúp em về lens Canon với

kevindeath
13-10-2010, 09:45 PM
sau 1 thời gian chơi máy, em đã có bộ là 17-40, 70 200 f4 non IS, 50 f1.8 II hầu như bộ lens này đã đáp ứng dc nhu cầu chụp phong cảnh, streetlife, chân dung, và sự kiện của em, nay em đang thắc mắc giữ 4 lens sau..... mí anh pro vào chỉ giáo cho em nha

1/ 85L (cái này thi có lẽ hơi qua sức) mà nghe noi bokeh ngon lắm và f1.2
2/ 135L (chân dung, bokeh cũng ngon)
3/ 100L macro (macro và có lẽ chân dung dc)
4/ 35L f1.4 (phong cảnh, chân dung, mục đích chung và sự kiện mà chụp buổi tối cũng ok)

em chủ yếu chỉ chụp phong cảnh, streetlife, chân dung, sự kiện và du lịch thui, mí anh có ý kiến gì cho e về 4 em đó thì cho em bít nha, với lại mí bác nào có xài rui cho em ý kiến với post hình cho em coi dc k, em thì em đang nghiêng về 35 f1.4 (cần cái gì cho buổi tối) và 100 macro (macro cho thêm thể loại mới)
máy em là máy crop 550D

kinghoang
13-10-2010, 09:55 PM
Hix, em chỉ thèm bộ như bác đang có mà chưa đủ :P Vụ 5 em này thì ...em nào em cũng thích, bác cứ làm lần lượt đi ạ :D

kevindeath
13-10-2010, 09:59 PM
Hix, em chỉ thèm bộ như bác đang có mà chưa đủ :P Vụ 5 em này thì ...em nào em cũng thích, bác cứ làm lần lượt đi ạ :D

làm lần lượt thì k nổi rui bác ah, em chỉ mún mua thêm 1 hay 2 lens nữa thui ah....là xong lun, trọn bộ 5 anh em siêu nhân

honzaplz
13-10-2010, 10:04 PM
Nhiếp ảnh có bao nhiêu thể loại, bạn đã liệt kê vào thể loại bạn chụp hết rồi. Còn gì nữa.....

kevindeath
13-10-2010, 10:07 PM
Nhiếp ảnh có bao nhiêu thể loại, bạn đã liệt kê vào thể loại bạn chụp hết rồi. Còn gì nữa.....

mình k có ý gì đâu, mà chỉ là mún bit de mua thêm thui, tại mình thiếu cái gi để chụp buổi tối

honzaplz
13-10-2010, 10:25 PM
mình k có ý gì đâu, mà chỉ là mún bit de mua thêm thui, tại mình thiếu cái gi để chụp buổi tối

Buổi tối thì hãy mua thêm đèn, sáng thêm 1-2 khẩu không hơn nhiều đâu. Chất ảnh có đèn ngon hơn hẳn đừng quá cậy L mở to.

kevindeath
13-10-2010, 10:30 PM
Buổi tối thì hãy mua thêm đèn, sáng thêm 1-2 khẩu không hơn nhiều đâu. Chất ảnh có đèn ngon hơn hẳn đừng quá cậy L mở to.

sao em nghe nói ống tele flash khó đánh mà, chính vì vậy mới định mua ống bt để flash đánh dc

honzaplz
13-10-2010, 11:36 PM
sao em nghe nói ống tele flash khó đánh mà, chính vì vậy mới định mua ống bt để flash đánh dc

Bạn cho dẫn chứng ở đâu bảo tele khó đánh đèn...

Việc điều khiển đèn là do kỹ thuật của người chụp, tele hay wide chẳng có gì liên quan cả.

Tiêu cự 200mm f 3.5:

kevindeath
14-10-2010, 12:34 AM
@honzaplz: tại coi bên topic khác, có anh kia nói thui, chứ em cũng k bít, vậy ah, vậy thui để em mua flash cho rui, con 480 ex II dc k anh

duongbaba
14-10-2010, 12:45 AM
Tất cả những len bác chủ nêu đều không phát huy hết tác dụng trên dòng crop, cụ thể là 550D (Kiss X4) ---> Mua phí tiền.
Lưu ý là độ phân giải của len (resolution) sẽ mang hiệu quả cao nhât khi phù hợp với sensor bác đang dùng, thừa hay thiếu đều dẫn đến việc nội suy trong con chip DigiLogic.
Ví dụ cụ thể nhất là cái len 85 f1.8USM mà mọi người hay chê viền tím đạt độ phân giải đầu bảng khi lắp trên 1Ds Mark III, vượt qua toàn bộ dàn "L" hoành tráng, xếp thứ nhì là cậu em 50 f1.4 USM. (Nguồn http://www.dxomark.com/index.php/en/Lens-with-Camera/All-tested-lenses/Canon/Canon-EF85mm-f-1.8-USM)
Tất nhiên độ phân giải hay độ nét không phải là vấn đề quyết định, trong chuyện này em chỉ muốn nêu sự tương quan giữa các thông số với nhau. Thân chào.

rong_choi
14-10-2010, 12:56 AM
Tất cả những len bác chủ nêu đều không phát huy hết tác dụng trên dòng crop, cụ thể là 550D (Kiss X4) ---> Mua phí tiền.
Lưu ý là độ phân giải của len (resolution) sẽ mang hiệu quả cao nhât khi phù hợp với sensor bác đang dùng, thừa hay thiếu đều dẫn đến việc nội suy trong con chip DigiLogic.
Ví dụ cụ thể nhất là cái len 85 f1.8USM mà mọi người hay chê viền tím đạt độ phân giải đầu bảng khi lắp trên 1Ds Mark III, vượt qua toàn bộ dàn "L" hoành tráng, xếp thứ nhì là cậu em 50 f1.4 USM. (Nguồn http://www.dxomark.com/index.php/en/Lens-with-Camera/All-tested-lenses/Canon/Canon-EF85mm-f-1.8-USM)
Tất nhiên độ phân giải hay độ nét không phải là vấn đề quyết định, trong chuyện này em chỉ muốn nêu sự tương quan giữa các thông số với nhau. Thân chào.

Thế tóm lại "thân chào" xong thì bác khuyên người ta làm gì? Mua 1Ds mk III hả?

honzaplz
14-10-2010, 03:05 AM
@honzaplz: tại coi bên topic khác, có anh kia nói thui, chứ em cũng k bít, vậy ah, vậy thui để em mua flash cho rui, con 480 ex II dc k anh

Nói tóm lại như thế này:

- Bạn cần xác định lại mục đích chụp của bạn là gì? Đừng tham quá nhiều thể loại mà "xôi hỏng bỏng không", rồi từ đó mới có định hướng để chọn ống kính.

- Bạn chụp như vậy chơi hay chuyên? Tương lai có nhu cầu nâng cấp body không?

- Đèn Canon mình chỉ thấy có 430 và 580, chưa nghe nói về 480. Cá nhân mình dùng 580II và 1 đống manual.

- Nếu bạn đi chuyên về chân dung và trong điều kiện bạn có thể setup được thì khuyên bạn mua 2 (hoặc có thể nhiều hơn) đèn National PE 201A (khoảng 200.000 VND/cái) và bộ kích đèn bằng sóng radio (khoảng 500.000 VND) + dù, đây là cách ngon bổ rẻ. Đánh trobist hay phản trần cho ánh sáng rất đẹp, bạn cũng lưu ý đèn ở trên là manual nên bạn không thể điều chỉnh công suất, vì vậy mà phải dùng xa gần để tăng giảm ánh sáng. Mình chỉ xài đèn Canon khi chụp trong những tình huống bị động như tiệc đám cưới chẳng hạn.

-Bạn lưu ý với ánh sáng tốt, kể cả lens kit cũng chẳng thua L là bao. Ảnh trên mình dùng 1Ds mark II + 70-200 f2.8 còn 450D + kit ở đây http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=58657&page=45

Good luck!

kevindeath
14-10-2010, 07:39 PM
Nói tóm lại như thế này:

- Bạn cần xác định lại mục đích chụp của bạn là gì? Đừng tham quá nhiều thể loại mà "xôi hỏng bỏng không", rồi từ đó mới có định hướng để chọn ống kính.

- Bạn chụp như vậy chơi hay chuyên? Tương lai có nhu cầu nâng cấp body không?

- Đèn Canon mình chỉ thấy có 430 và 580, chưa nghe nói về 480. Cá nhân mình dùng 580II và 1 đống manual.

- Nếu bạn đi chuyên về chân dung và trong điều kiện bạn có thể setup được thì khuyên bạn mua 2 (hoặc có thể nhiều hơn) đèn National PE 201A (khoảng 200.000 VND/cái) và bộ kích đèn bằng sóng radio (khoảng 500.000 VND) + dù, đây là cách ngon bổ rẻ. Đánh trobist hay phản trần cho ánh sáng rất đẹp, bạn cũng lưu ý đèn ở trên là manual nên bạn không thể điều chỉnh công suất, vì vậy mà phải dùng xa gần để tăng giảm ánh sáng. Mình chỉ xài đèn Canon khi chụp trong những tình huống bị động như tiệc đám cưới chẳng hạn.

-Bạn lưu ý với ánh sáng tốt, kể cả lens kit cũng chẳng thua L là bao. Ảnh trên mình dùng 1Ds mark II + 70-200 f2.8 còn 450D + kit ở đây http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=58657&page=45

Good luck!

o, em ghi nhầm, phía trên ý em là 430ex II, oh để em nghe lời bá xác định lại mình thích gì nhất

thanks mọi người nhà..... có lẽ bi h em cần xác định lại mình định sẽ làm gì (nâng cấp body v.v) hay coi mình chụp chơi hay định kiếm tiền, vì nếu chụp chơi thì chắc bộ lens của em đủ xài rui, thêm cái flash là xong

BlackRose
14-10-2010, 07:44 PM
Theo em ngoài bộ đồ nghề tốt thì kỹ năng chụp và làm chủ thiết bị cũng quan trọng, ví như mua được chiếc xe Audi Q7 mà không có bằng lái [ví von cho vui].

kevindeath
14-10-2010, 07:48 PM
Theo em ngoài bộ đồ nghề tốt thì kỹ năng chụp và làm chủ thiết bị cũng quan trọng, ví như mua được chiếc xe Audi Q7 mà không có bằng lái [ví von cho vui].

bán ví dụ cai audi vào làm em hết lời lun rui

boytiger
14-10-2010, 07:54 PM

Hô hô hô......bác này vui tính thật =)
Chào đoàn kết,

honzaplz
14-10-2010, 09:33 PM

Q7 không biết lái thì thuê lái xe, máy ảnh có không biết chụp thì thuê thợ chụp. :D

yandi
14-10-2010, 09:55 PM
kiếm cái body 50D sẽ ngon với những cái lens này hen

duc truong
14-10-2010, 10:47 PM
gửi bác chủ thớt, với bộ lens của bác đã chụp đầy đủ các nhu cầu, nếu bác thực sự thick một cái chuyên chân dung thì 85f1.8, đừng có 135L cắm trên cop quá dở dang. mà có nhất thiết fai là 85f1.2 ko, ảnh đẹp thật nhưng ko thể nhưg giá thì quá đắt, ko nên đầu tư. 35f1,4 mục đích đầu tư là gi chụp ban đêm vậy thêm cái 430exII sẽ gấp nhiều lần.nhất là khi ban cotrol được ánh sáng thì ảnh lên một đẳng cấp mới. e học mai ma chưa quản lí được ánh sáng flash
Còn nếu định nâng cấp bác đã có dư tiền thì lên hẳn 5dm2 thì số lens bác đang dùng quá là tuyệt với. đưg lên dở dở uơng uơng khi mà mình đã có quá nhiều lens tot