PDA

View Full Version : Xử lý ảnh RAW

michau
11-11-2006, 11:00 PM
Tôi thường chụp chế độ vừa ảnh JPG và RAW. Tuy nhiên khi xử lý ảnh RAW trong Photoshop, màu sắc của ảnh RAW nhợt nhạt và khác thực tế hơn so với ảnh JPG (nhất là màu đỏ). Bác nào biết nguyên nhân hướng dẫn giúp tôi khác phục màu trong ảnh RAW. Cảm ơn nhiều lắm.

1045
12-11-2006, 12:23 PM
Vì bác sử dụng 2 chương trình chỉnh màu khác nhau ( 1 của máy chụp hình => file JPG, 1 của photoshop => file raw ) nên bác có 2 kết quả khác nhau là đương nhiên rồi, bác muốn có màu giống như file JPG thì bác phải sử dụng đúng cái chương trình dã tạo ra file JPG thì mới giống nhau được .

JackChan
12-11-2006, 12:39 PM
Bác đừng dùng Photoshop xử lý ảnh Raw.

Dùng chương trình của chính hãng ( CD kèm theo máy ) để xử lý ảnh Raw. Tiếp theo xuất ảnh Raw đã xử lý ra file Tiff. Sau đó dùng photoshop xử lý file Tiff là ổn.

Ví dụ bác chụp bằng máy Canon, thì dùng chương trình DPP của Canon xử lý ảnh Raw.

michau
13-11-2006, 10:12 AM
Cám ơn các Bác đã hướng dẫn.

sunqmailer
19-11-2006, 08:00 AM
Mong các bác hướng dẫn cách xử lý ảnh RAW luôn thể đi nào. Ví dụ như chụp xong input vào máy tính, sau đó phải làm những bước nào.

Thanks,

Tèo

quangtranho
23-02-2007, 08:40 PM

Dùng chương trình của chính hãng ( CD kèm theo máy ) để xử lý ảnh Raw. Tiếp theo xuất ảnh Raw đã xử lý ra file Tiff. Sau đó dùng photoshop xử lý file Tiff là ổn.

Bác ơi, sao phải xuất file ảnh ra định dạng Tiff mà không phải là jpg?

tkhiem
23-02-2007, 08:47 PM
Mong các bác hướng dẫn cách xử lý ảnh RAW luôn thể đi nào. Ví dụ như chụp xong input vào máy tính, sau đó phải làm những bước nào.

Đối với PS CSII thì khi vừa mở ảnh raw ra, sẽ xuất hiện 1 window chứa những hình mình vừa lựa chọn 1 bên, còn 1 bên là không gian làm việc của mình.

Sau đó a có thể chĩnh lại White Balance (bằng PS CSII) theo kiểu auto, hay là tự mình chỉnh lại các thong số, ví dụ như exposure, saturation, contrast, shadows, bright, etc., cho đến khi mắt thường nhìn thấy ổn là đc.

Đồng thời, còn có thể nâng saturation của từng màu lên.

Khi hoàn thành fần cân chỉnh màu sắc, mình bắt đầu Save image hay là open image. Save thi có thể save dưới nhiều đinh dạng khác nhau, và cũng có cả hẹ thống đặt tên file cho mình nữa. Theo em biết, open image thì hình như là ra ngoài khong gian ngoài làm viêc, nhưng ảnh vẫn đc giữ ở dạng *.raw.

Em cũng thắc mắc là sao ko fải la JEPG mà là TIFF héng, fải chăng TIFF cung cấp nhiều sự lựa chọn và màu sắc chuẩn hơn?

JackChan
23-02-2007, 09:12 PM
Bác ơi, sao phải xuất file ảnh ra định dạng Tiff mà không phải là jpg?

Vì với file Tiff khi tiếp tục các bước chỉnh sửa ở Photoshop không bị mất dần chất lượng ảnh.

File Jpeg là loại file " nén có hao hụt ". Chỉnh sửa càng nhiều lần, bấm "save" càng nhiều lần, chất lượng ảnh càng kém dần. Nhất là khoản màu, chỉnh một hồi dễ trở thành lem nhem.

Muốn biết đi sâu, chi tiết hơn các bác phải chịu khó đọc tài liệu .

trendinhphulinh
01-03-2007, 04:05 PM
CÓ bác nào chỉ giúp em sơ sơ cách chỉnh RAW trong phần mềm của CAnon mới,em lơ mơ quá.
Thank!

dungnguyen2409
08-07-2012, 07:57 PM
TIFF là 1 định dạng hình ảnh chuẩn vs hệ màu CMYK chuyên dùng trong in ấn sách báo, tạp chí thôi các bác ah.

kevin2009
09-07-2012, 03:48 PM
Chụp Raw cứ thế mà tiến...

tahiti
15-07-2012, 10:28 PM
Mình thấy ảnh RAW xử lý được nhiều thứ lắm mà.
Nhưng cho hỏi là sao em chụp RAW trên máy Pentax có đuôi là .DNG chứ ko phải .RAW . Như thế có khác gì ko?

newbie2012
27-07-2012, 03:03 PM

Ví dụ bác chụp bằng máy Canon, thì dùng chương trình DPP của Canon xử lý ảnh Raw.

Phần mềm của nikon là gì và có dễ tìm crack không bác.
Tại sao lại ko nên dùng pts chỉnh RAW, nó ra chất lượng kém hơn ạ?(e chưa dùng phần mềm của hãng nên ko biết)

newbie2012
27-07-2012, 03:06 PM
Khi hoàn thành fần cân chỉnh màu sắc, mình bắt đầu Save image hay là open image. Save thi có thể save dưới nhiều đinh dạng khác nhau, và cũng có cả hẹ thống đặt tên file cho mình nữa. Theo em biết, open image thì hình như là ra ngoài khong gian ngoài làm viêc, nhưng ảnh vẫn đc giữ ở dạng *.raw.

Em cũng đang thắc mắc chỗ này, sau khi open image không rõ nó đã trở thành file tương đương với JPG rồi hay thực chất vẫn là RAW chứa nhiều chi tiết.( nếu vẫn là raw thì open image ra chỉnh sửa quen hơn, cái bảng chỉnh trong camera raw ko quen lắm, ko tách layer chỉnh theo vùng được)