PDA

View Full Version : ghép nhiều ảnh vào một khung

lovafo
26-09-2010, 09:09 PM
có ai chỉ giùm mình cách nào để ghép nhiều tấm hình vào cùng một khung không? ví dụ như tấm này:

http://www.nightanddayphoto.ca/misc/forumpics/POTN/CarleneCalvinW/CarleneCalvinCollage-005.jpg

cám ơn các bác nhiều lắm :D

tu.t.a
27-09-2010, 12:01 AM
Bác dùng photoshop, add các ảnh thành các layer rồi dùng tổ hợp Ctrl+T cho mỗi layer để co kéo, trình bày sao cho hợp.

Nếu chưa biết gì photoshop thì bác có thể down Picasa về, đây là chương trình quản lý ảnh và cho phép biên tập ảnh đơn giản, trong đó có tính năng này thì phải. Chọn các hình muốn ghép --> chọn kiểu ghép --> finish

MKat
11-05-2011, 03:28 AM
Bác dùng photoshop, add các ảnh thành các layer rồi dùng tổ hợp Ctrl+T cho mỗi layer để co kéo, trình bày sao cho hợp.

Nếu chưa biết gì photoshop thì bác có thể down Picasa về, đây là chương trình quản lý ảnh và cho phép biên tập ảnh đơn giản, trong đó có tính năng này thì phải. Chọn các hình muốn ghép --> chọn kiểu ghép --> finish

Bác cho hỏi, làm thế nào để bác có thể canh chỉnh đều khoảng trống giữa các ảnh 1 cách đều nhất và nhanh nhất vậy?

yandi
11-05-2011, 07:41 AM
đang thử nghiệm luôn........

nguyenduc711
14-05-2011, 03:50 PM
bạn nên sử dụng Indesign CS5 để làm layout dể hơn. Cái này cũng dễ học, mày mò tí là đc ^^

tu.t.a
15-05-2011, 01:04 AM
Picasa nhanh nhất, rẹt cái ra luôn, khỏi cần nghĩ cách bố cục :)

tu.t.a
15-05-2011, 01:26 AM
e cũng thắt mắt như bác, chưa có ai trả lời :(
Vẫn là Picasa với chức năng Collage, có thể điều chỉnh được độ dày của bo viền ảnh (chính là cái khoảng trống mà bác bảo đó)

hdphoto
15-05-2011, 11:55 PM
bác để lớp backgound là transparent chứ đừng để nền trắng, nền này có ô caro cho mình canh chỉnh ngay ngắn.

nguyetlove
16-05-2011, 12:03 AM
Bác cho hỏi, làm thế nào để bác có thể canh chỉnh đều khoảng trống giữa các ảnh 1 cách đều nhất và nhanh nhất vậy?
Trong Photoshop bạn làm như sau.
Bước 1: vào menu View/New guide ... để tạo đường dóng.
Bước 2: Sau khi bạn tạo xong đường dóng thì bạn nhấn View/Snap to .../Guides
Bước 3: vào menu View/snap

Thân!

baloo
19-05-2011, 01:36 PM
cám ơn bác chủ, học thêm được một tuyệt chiêu

20Tám
20-05-2011, 11:50 PM
Em thì hay dùng phần mềm PhotoScape do một bác trên VNPT giới thiệu! Chỉ việc vào mục page chọn loại khung mình thích, chọn độ phân giải, rồi kéo ảnh thả vào khung, phần mềm sẽ tự tính toán và canh chỉnh theo đúng khung mình chọn! Rất đơn giản và trực quan!

laclonglinh
26-05-2013, 11:53 AM
Ban có thể làm như sau (trong photoshop)
Vào file -> Browse -> chọn một file ảnh có dung lượng lớn để làm background.
Vào menu View / new guide để tạo đường dóng.
Vào file -> Browse -> chọn ảnh cần ghép
Nhấn tổ hợp Ctrl + T để co kéo hình.
Nhấn save.