PDA

View Full Version : phóng to Brush bị lỗi cần giúp đỡ !

khanghandsome
01-09-2010, 10:31 PM
brush của mình khi để nhỏ thì không sao, nhưng phóng lớn lên chút xíu thì bị như hình dưới có ai biết cách khắc phục thì chỉ mình nha

http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010090124335mzkwzduzyj17050.jpeg

asahinguyen
01-09-2010, 10:42 PM
Cái này chắc không phải do brush mà là do bạn chọn hình độ phân giải thấp quá.

khanghandsome
02-09-2010, 07:50 AM
Cái này chắc không phải do brush mà là do bạn chọn hình độ phân giải thấp quá.

mình chọn độ phân giải màn hình không thấp đâu 1152 x 864 pixel(32bit) mình nghĩ là chắc do photoshop có vấn đề

QTH
02-09-2010, 08:32 AM
mình chọn độ phân giải màn hình không thấp đâu 1152 x 864 pixel(32bit) mình nghĩ là chắc do photoshop có vấn đề

Việc đường bao của brush hiển thị như thế nào không quan trọng, một số brush mình tự tạo có đường bao phức tạp gồm nhiều nét cong cũng sẽ bị bể khi tăng kích cỡ, quan trọng là khi click, nó cho ra hình ảnh bình thường. Chẳng sao cả. :)

RAW
02-09-2010, 10:19 AM
Bác xài bản CS4 crack phải không ?

khanghandsome
02-09-2010, 10:27 AM
Bác xài bản CS4 crack phải không ?

uhm đúng rồi bạn, bạn biết cách khắc phục hả?

11002
02-09-2010, 12:23 PM
uhm đúng rồi bạn, bạn biết cách khắc phục hả?

Bạn mua bản chính thức về là hết, còn không thì phải chấp nhận. Em không thể khuyên bác làm chuyện illegal trên này ạ :9:

asahinguyen
03-09-2010, 03:15 AM

không phải là độ phân giải màn hình mà là của file hình của bạn khi kích thước nhỏ quá cũng bị trường hợp này.

JClown
03-09-2010, 10:25 AM
Lúc trước em xài Vaio cũng bị tình trạng này . Mấy thằng bạn em cũng crack riếc gì giống em mà nó cũng đâu bị đâu ta ? Bây h đổi máy và hết tình trạng này rùi

copnui
03-09-2010, 11:09 AM
Việc đường bao của brush hiển thị như thế nào không quan trọng, một số brush mình tự tạo có đường bao phức tạp gồm nhiều nét cong cũng sẽ bị bể khi tăng kích cỡ, quan trọng là khi click, nó cho ra hình ảnh bình thường. Chẳng sao cả. :)

bác này nói đúng. Bác chủ không nói rõ là nhìn brush lúc di chuột hay là hình vẽ sau khi dùng brush để vẽ ra. Thêm nữa là những brush vector thì phóng to mấy sau khi vẽ cũng ko bị bể, còn một số brush bitmap sẽ bể khi vẽ ở mức to. Theo hình của bác chủ thớt đưa lên thì đấy là brush có sẵn của Photoshop, có thể là bác chưa vẽ ra mà nhìn vào hình brush khi rê chuột, chứ bác vẽ ra thì ngon ngay tròn xoe.
Cộng thêm một điều nữa, nếu sau khi bác vẽ ra rồi mà phóng to lên thì không bao giờ nó nét được, vì vẽ kiểu đấy ko phải vector mà là bitmap.

khanghandsome
03-09-2010, 11:31 AM
bác này nói đúng. Bác chủ không nói rõ là nhìn brush lúc di chuột hay là hình vẽ sau khi dùng brush để vẽ ra. Thêm nữa là những brush vector thì phóng to mấy sau khi vẽ cũng ko bị bể, còn một số brush bitmap sẽ bể khi vẽ ở mức to. Theo hình của bác chủ thớt đưa lên thì đấy là brush có sẵn của Photoshop, có thể là bác chưa vẽ ra mà nhìn vào hình brush khi rê chuột, chứ bác vẽ ra thì ngon ngay tròn xoe.
Cộng thêm một điều nữa, nếu sau khi bác vẽ ra rồi mà phóng to lên thì không bao giờ nó nét được, vì vẽ kiểu đấy ko phải vector mà là bitmap.

mình vẽ hình ra thì bình thường nhưng mà không thấy được brush sẽ vẽ ra có hình dạng như thế nào, như vậy thì rất khó cho việc vẽ bằng brush
thank các bạn nha! mong sẽ có người giúp mình giải quyết được vấn đề này.

agenthl
04-09-2010, 06:46 AM
bác chủ vào Edit->Preferences->Performance, xong check vào ca'i box "Enable OpenGL Drawing" rồi bấm OK. Xong ra ngoài thử xem cái brush có ok không ?

khanghandsome
04-09-2010, 08:17 AM
bác chủ vào Edit->Preferences->Performance, xong check vào ca'i box "Enable OpenGL Drawing" rồi bấm OK. Xong ra ngoài thử xem cái brush có ok không ?

không được bạn ơi, nhưng dù sao cũng thank bạn nha!

mitsuho
30-09-2010, 05:21 PM
mình cũng bị nè, cho nên mấy hôm nay cũng lười duìng ps quá
có khi phóng nhỏ hay to đều bị hết, bạn còn thấy hình tròn là may lắm rồi, mình mất hẳn luôn

Slash713
08-10-2010, 02:16 AM
Em cũng bị lỗi tương tự như vậy khi em gắn CS5 Student Version vào máy . Các bác chỉ cần update lại driver của video card là xong! Em cũng bị tình trạng tương tự và đã gọi cho Adobe Tech Support, họ bảo em nên làm như vậy là sửa được lỗi của brush. Em đa~ làm và có hiệu quả .
Em không biết chắc là phương pháp này có thể giải quyết cho các máy khác hay không, nhưng đây là một cách giải quyết có hiệu quả cho máy của em . Nếu cần các bác thử qua phương pháp này coi sao .

VitekB
08-04-2012, 03:54 PM
haha, các bác làm vội vàng quá, nhấn nhầm phải nút capslock thôi.

kiencoi_art
10-07-2012, 11:30 PM

Ha ha, bác này nói chí phải, các bác ở trên tinh vi quá thành ra hơi bị lố, đây là lỗi rất đơn giản mà hầu hết người chưa rành pts đều mắc phải. Đọc cái cmt này của bác em mới làm đồ án tiếp được, ko thì cứ mò nguyên nhân mãi ko ra nguyên nhân :))

xacsong
13-07-2012, 01:18 PM
Mấy hôm nay CS5 của máy em cũng gặp một lỗi liên quan đến brush, đó là khi em bấm vào 2 phím tắt điều chỉnh độ lớn của brush là "[" và "]" thì màn hình PS nhảy lung tung cả lên, em ko biết nó đã điều chỉnh những gì nhưng chỉ thấy mất đi mấy cái layer nãy giờ em làm.

Mong nhờ các bác hướng dẫn giúp em làm sao chỉnh lại, cả tháng nay em chọn cách di chuyển chuột, ko dùng phím tắt, nhưng hơi bất tiện chút.

Em cảm ơn các bác trước : )

tê_tê
13-07-2012, 04:17 PM
Mấy hôm nay CS5 của máy em cũng gặp một lỗi liên quan đến brush, đó là khi em bấm vào 2 phím tắt điều chỉnh độ lớn của brush là "[" và "]" thì màn hình PS nhảy lung tung cả lên, em ko biết nó đã điều chỉnh những gì nhưng chỉ thấy mất đi mấy cái layer nãy giờ em làm.

Mong nhờ các bác hướng dẫn giúp em làm sao chỉnh lại, cả tháng nay em chọn cách di chuyển chuột, ko dùng phím tắt, nhưng hơi bất tiện chút.

Em cảm ơn các bác trước : )

Dự là bác đang bật Unikey nên thế!

xacsong
16-07-2012, 01:27 AM
Dự là bác đang bật Unikey nên thế!

Ui, em cảm ơn bác nhiều nhiều : )

Em gõ tiếng Việt bằng unicode, telex. Tắt unikey hoặc Ctrl + Shift sang chế độ khác thì ok, không bị lỗi này nữa.

Bác đoán đúng bệnh rồi : ) Thân chúc bác một tuần mới nhiều niềm vui !!!

khanhquagioi
16-01-2013, 11:53 PM

Cho mình được ôm hôn bạn 1 cái :drool::drool::drool::drool: