PDA

View Full Version : Tư vấn mua Filter cho Canon 17-40mm

con_trau
01-09-2010, 04:05 AM
Em cũng có con lens Canon 17-40mm F4L này cũng được 1 năm rồi, đang dùng con UV thường, chống va đập là chính. Thấy nhiều người "xúi dại" là muốn chụp đẹp nên tậu 1 con Filter thật ngon vào, "lens L mà dùng filter đểu", haha. Các bác tư vấn giúp em, mà mua ở đâu là tốt, em ở HN.

11002
01-09-2010, 09:26 AM
Em cũng có con lens Canon 17-40mm F4L này cũng được 1 năm rồi, đang dùng con UV thường, chống va đập là chính. Thấy nhiều người "xúi dại" là muốn chụp đẹp nên tậu 1 con Filter thật ngon vào, "lens L mà dùng filter đểu", haha. Các bác tư vấn giúp em, mà mua ở đâu là tốt, em ở HN.
Há Há Há! Vì 17-40mm là ultra wide nên phải dùng slim filter, bác nên mua loại này (http://www.bhphotovideo.com/c/product/132978-REG/B_W_66026942_77mm_UV_Haze_010.html)
Tuy nhiên em thấy giá filter/giá lens bằng khỏang 1/6, nên để bảo vệ cho cái filter B+W 120$ kia khỏi trầy sướt, bác phải mua thêm 1 cái Marumi UV filter khoảng 20$ nữa gắn vào phía trước filter B+W là chắc ăn. :9:
Em chọn phương án rẻ tiền, khi thật cần thiết tháo filter ra chụp là có ảnh tốt nhất.

Hieu.NT
01-09-2010, 10:52 AM
Há Há Há! Vì 17-40mm là ultra wide nên phải dùng slim filter, bác nên mua loại này (http://www.bhphotovideo.com/c/product/132978-REG/B_W_66026942_77mm_UV_Haze_010.html)
Tuy nhiên em thấy giá filter/giá lens bằng khỏang 1/6, nên để bảo vệ cho cái filter B+W 120$ kia khỏi trầy sướt, bác phải mua thêm 1 cái Marumi UV filter khoảng 20$ nữa gắn vào phía trước filter B+W là chắc ăn. :9:
Em chọn phương án rẻ tiền, khi thật cần thiết tháo filter ra chụp là có ảnh tốt nhất.

Éc. Làm được như bác 11002 này thì nhất rồi.... khửa...khửa....

vtn
01-09-2010, 11:22 AM
em đang dùng cái filter B+W giống như link của bác 11002 cho cái 17-40, hàng brass, slim, MRC. Thật đáng đồng tiền. Mua cũ chỉ hơn 1 triệu thôi.

con_trau
01-09-2010, 06:01 PM
em đang dùng cái filter B+W giống như link của bác 11002 cho cái 17-40, hàng brass, slim, MRC. Thật đáng đồng tiền. Mua cũ chỉ hơn 1 triệu thôi.

Em thấy ai cũng khuyên B+W nhưng thú thật nó hơi cao tiền, Hoya thì sao các sao bác. Mà "hàng brass" là hàng gì, e không hiểu.

vtn
01-09-2010, 07:57 PM
Em thấy ai cũng khuyên B+W nhưng thú thật nó hơi cao tiền, Hoya thì sao các sao bác. Mà "hàng brass" là hàng gì, e không hiểu.

Hàng " brass " là vành của filter đúc bằng đồng. Còn hàng " aloy" là vành đúc bằng nhôm. Cầm cái filter vành đồng cầm nặng hơn hẳn vành nhôm.

Theo như các bác trên này thì hàng brass có vẻ xịn hơn và đỡ bị nhái hơn hàng aloy.

Hoya cũng không rẻ đâu bác ạ. Cái Hoya pro - 1D 77mm MRC slim em mua của bác Hiệu-DG cũng 68usd rồi.

con_trau
01-09-2010, 10:41 PM
Kinh nghiệm hay quá nhưng bác 11002 đã test chất lượng ảnh lúc bác lắp quả "mũ bảo hiểm" UV bên ngoài và đầu trần với Filter B+W chưa? Nếu ngang ngang thì cứ để thế là tốt nhất, chứ trò đời cứ lắp đấy k sao, tháo UV ra lại có khi bị va đập. :D

cuocsong_tsc
01-09-2010, 11:11 PM
Các bác cho em hỏi một chút,em được bạn em cho một cai filter ký hiệu B+W , F-PRO 77 010 1X,cái này có tác dụng gì ạ.Em cảm ơn các bác.

bean2604
01-09-2010, 11:42 PM

e thì k xài filter bao giờ, nhưng thiển ý của e là, nếu đã cắm BW lên rồi cắm thêm 1 filter thường để bảo vệ cho BW, thì chất ảnh ko hơn 1 lens cắm 1 filter thường =)), vì thế mua cái BW kia là vô nghĩa =))

11002
01-09-2010, 11:44 PM
Kinh nghiệm hay quá nhưng bác 11002 đã test chất lượng ảnh lúc bác lắp quả "mũ bảo hiểm" UV bên ngoài và đầu trần với Filter B+W chưa? Nếu ngang ngang thì cứ để thế là tốt nhất, chứ trò đời cứ lắp đấy k sao, tháo UV ra lại có khi bị va đập. :D

Dạ! Em có 17-35mm f/2.8D IF ...(1370$) và B+W 77mm F-Pro 010 RMC ...(85$) + Kenko digital 77mm Protest .... (hàng đi xin - người ta cho)
Sao bác không test thử bằng chính máy bác đi ạ?
?
?
?
?
?
?
?
?
?
?
?
?
Em test bằng chính lens rồi em quyết định: Lắp Kenko digital 77mm Protest ... vào trước lens 17-35mm để BV lens (Cái B+W dùng vào việc khác), chống tia UV, khi nào thật cần thiết, em tháo cái UV filter ra và chụp bằng 17-35mm non-filter đấy bác ạ hoặc khi cần lắp C-PL, nó đỡ tối góc hơn lắp chồng .

Nếu cần thiết, bác qua em cho mượn filter Kenko, hy vọng bác không phải giật mình (Kenko là nhãn hiệu tại Nhật, cũng SP filter này khi xuất khẩu nó mang tên Hoya - ở VN đôi khi Kenko được đánh đồng ngang Marumi) :9:

Bác cứ mãi lăn tăn filter thì sao chụp hình đẹp được ạ? Gữ nguyên cái filter gì đó bảo vệ OK đi, khi nào chụp ảnh quan trọng cần sắc nét tuyệt đối thì tháo filter ra.

11002
01-09-2010, 11:56 PM
Các bác cho em hỏi một chút,em được bạn em cho một cai filter ký hiệu B+W , F-PRO 77 010 1X,cái này có tác dụng gì ạ.Em cảm ơn các bác.

Đây là 1 filter khá ngon, tác dụng chính là lọc tia UV - giúp hình trong hơn. Tác dụng phụ là bác có thể bán đi, bù thêm tiền mua 1 lens khác mà khỏi gắn filter.
VN mình đa số dùng UV filter để BV lens.

con_trau
02-09-2010, 01:55 AM
bác 11002 cứ nói trêu e, e đang hỏi để mua Filter thì bác bảo em sao không thử Filter bằng máy e???

Em xem giá của GDD, haizzz, ghi chung chung quá:
- B&W MRC 77mm - $85
- B&W CPL 77mm - $104

Còn bác DG Camera thì ghi chi tiết hơn nhưng giá cao hơn hẳn:
- B+W Käsemann MRC SLIM Circular Polarizer Filter 77mm - $165

Hix, mấy cái kia khác nhau gì hả các bác, giá lung tung xòe.

con_trau
02-09-2010, 04:43 AM
Em vừa check trên 1 site bán filter của HK, thấy nó có 4 loại như sau, em k hiểu nó khác nhau thế nào giữa Kaesemann MRC và MRC
- B+W Kaesemann MRC SLIM Circular Polarizer Filter
- B+W Kaesemann MRC Circular Polarizer Filter
- B+W MRC SLIM Circular Polarizer Filter
- B+W SLIM Circular Polarizer Filter

11002
02-09-2010, 10:17 AM
Bác phải nắm về cơ bản trước ạ, em chỉ nói sơ qua về UV và Polarizer:
- UV filter : lọc tia cực tím, có 2 loại: MC và RMC
- Neutral: bảo vệ lens, không có tác dụng lọc - chỉ là kính trơ, có 2 loại MC và RMC
- Circular Polarizer: Tăng hoặc giảm tia phản chiếu: dùng tăng tương [hản mây-trời, giảm AS phản chiếu từ mặt nước, mặt kính. (đời trước là Linear -Pola...)
Tất cả các filter được làm cho OK thường (dầy khoảng 5mm) và 1 loại đặc biết làm cho OK wide (khoảng 2-3mm) phải mỏng hơn từ kính cho đến khung bảo vệ nên đắt hơn

Bác vào trang chủ B+W http://www.schneideroptics.com/Ecommerce/CatalogSearch.aspx?Searchstr=77mm&SCID=-1

x0_u
02-09-2010, 12:12 PM
- Neutral: bảo vệ lens, không có tác dụng lọc - chỉ là kính trơ, có 2 loại MC và RMC
- Circular Polarizer: Tăng hoặc giảm tia phản chiếu: dùng tăng tương [hản mây-trời, giảm AS phản chiếu từ mặt nước, mặt kính. (đời trước là Linear -Pola...)
Tất cả các filter được làm cho OK thường (dầy khoảng 5mm) và 1 loại đặc biết làm cho OK wide (khoảng 2-3mm) phải mỏng hơn từ kính cho đến khung bảo vệ nên đắt hơn

Bác vào trang chủ B+W http://www.schneideroptics.com/Ecommerce/CatalogSearch.aspx?Searchstr=77mm&SCID=-1

cám ơn thông tin bổ ích của bác Toại ạ

con_trau
02-09-2010, 07:55 PM

Thông tin bác thật bổ ích, bác có thể nói thêm là MC và RMC là gì, thế còn ký hiệu MRC trong filter của B+W là cái gì.

Đúng như bác nói boa giờ Slim cũng đắt hơn loại thường nhưng e check giá ở trên trang web kia thì 2 cái đều có giá same same.

11002
02-09-2010, 09:33 PM
Thông tin bác thật bổ ích, bác có thể nói thêm là MC và RMC là gì, thế còn ký hiệu MRC trong filter của B+W là cái gì.

Đúng như bác nói boa giờ Slim cũng đắt hơn loại thường nhưng e check giá ở trên trang web kia thì 2 cái đều có giá same same.

Oái! em đánh máy nhầm MRC ạ.

Bác đọc tiếng Anh không được a?

MRC (Multi-Resistant Coating) by B+W is not only an extraordinarily effective multiple layer coating, it is also harder than glass, so that it protects filters from scratches (for instance when cleaning the filters), and it is also water and dirt repellent, thus facilitating filter maintenance.

PTB
02-09-2010, 09:54 PM
... ở VN đôi khi Kenko được đánh đồng ngang Marumi...
Bác Toại cho em hỏi chất lượng filter Marumi Super DHG như thế nào ạ ?
Em vừa ghé Hoàng Quân mua cái Supper DHG 67mm xài cho Nikon 16-85mm, Nhưng không biết nó có làm giảm độ sáng của ảnh không (Mục đích em là chỉ bảo vệ len).
Năm ngoái em có đến 1 studio của ông già người Nhật, thấy tất cả len của Ông ấy không xài filter nào cả, mặc dù toàn len đắt tiền như Carl zeiss.

11002
02-09-2010, 10:19 PM
Bác Toại cho em hỏi chất lượng filter Marumi Super DHG như thế nào ạ ?
Em vừa ghé Hoàng Quân mua cái Supper DHG 67mm xài cho Nikon 16-85mm, Nhưng không biết nó có làm giảm độ sáng của ảnh không (Mục đích em là chỉ bảo vệ len).
Năm ngoái em có đến 1 studio của ông già người Nhật, thấy tất cả len của Ông ấy không xài filter nào cả, mặc dù toàn len đắt tiền như Carl zeiss.

Cám ơn bác, filter Nikon 62mm + hood Nikon của 20mm f/2.8D rất tốt ạ, em gắn thường trực trên lens cho đến khi bác Xirom "cướp" mất của em ạ.
Bác đã mua thì test thử luôn đi ạ: Để máy trên chân (cố định) bắn 1 ảnh gắn filter và 1 ảnh tháo filter ra (set M mode: cùng 1 thông số khẩu độ, khóa forcus). Load ảnh vào computer, phóng đại lên 100% so sánh ảnh ở trung tâm, rìa và các góc là thấy ngay.
Theo trang web của Marumi thì Super DHG ngoài việc chống lóe như các filter MRC khác, nó sẽ ngăn các tia phản chiếu từ sensor ngược trở laị đến mặt sau của filter Marumi :6: nên sẽ cho hình ảnh trong hơn là khi không lắp filter.
Nếu bác test cho kết quả lắp filter S-DHG ảnh trong hơn thì post lên đây để mọi người đi mua filter Marumi Super DHG :9:

con_trau
03-09-2010, 02:56 AM
Oái! em đánh máy nhầm MRC ạ.

Bác đọc tiếng Anh không được a?

MRC (Multi-Resistant Coating) by B+W is not only an extraordinarily effective multiple layer coating, it is also harder than glass, so that it protects filters from scratches (for instance when cleaning the filters), and it is also water and dirt repellent, thus facilitating filter maintenance.

Em thực sự cảm kích tấm lòng quan tâm của bác, nhờ bác e rõ được bao vấn đề, giờ e chỉ hỏi thêm 1 câu nữa thôi. Chũ "Käsemann" trong filter của B+W nghĩa là gì hả bác.

11002
03-09-2010, 07:20 AM
Em thực sự cảm kích tấm lòng quan tâm của bác, nhờ bác e rõ được bao vấn đề, giờ e chỉ hỏi thêm 1 câu nữa thôi. Chũ "Käsemann" trong filter của B+W nghĩa là gì hả bác.

Em chịu bác ạ, danh từ riêng không thể dịch nghĩa.
Käsemann phát âm giống như là Cheeseman : Người Pho-mat :9:

con_trau
03-09-2010, 03:57 PM
hihi, thật ra e k quan tâm ý nghĩa của từ, mà cái loại có đề chữ "Käsemann" khác gì loại không có chữ đấy thui bác ạ.

Habl66
13-12-2010, 10:35 PM
Có bác nào biết Fiter hiệu Massa không ạ? Không biết chất lượng có tốt không? Em định mua con Filter UV cho em 17-40L

lamtrucong
18-12-2012, 11:20 AM
Hưởng ứng nhiệt tình đẩy anh em xuống sâu thêm hố vôi của bác Toại! Em xin có 1 ý kiến:

"Käse theo tiếng Đức có nghĩa là Phô Mai, kính lọc phân cực CPL có 2 lớp và Käsemann chèn vào giữa đóng vai trò cách ẩm và bụi. Chức năng Käsemann là thuật ngữ riêng của nhãn hàng B+W. "

Kính các bác!

ChuTieuDiLac
18-12-2012, 01:31 PM
Có bác nào biết so sánh cho nhà cháu 2 loại filter này với : Filter HD của Hoya với Zeta của Kenko, loại nào tốt hơn ạ :-? Thank các bác