PDA

View Full Version : [50D] Thắc mắc về PIN theo máy Canon 50D!

Aga
06-08-2010, 06:14 PM
Tình hình là em vừa mua máy 50D tại Nhật, pin mới sạc lần đầu ngày hôm kia và chụp cũng không nhiều. Tuy vậy em cảm thấy pin đi theo máy xuống pin nhanh, đến ngày hôm qua nhìn đã thấy còn nửa cục pin?

Các bác ai dùng 50D zin theo máy có thể cho em xin ảnh mặt trên và mặt dưới của pin đc ko? Hiệntượng pin cảm giác hết nhanh mang ra hỏi nó bảo cũng không biết, pin số hiệu là BP-511A Li-ion 00.

Em đã soi rất kĩ thấy không có giấu hiệu của pin đểu? Mặt trên của pin BP-511A có chữ CANON Li-ion BATTERY PACK. Em có search google 1 số pin chữ CANON ko in hoa thế này mà theo đúng chữ trong biểu tượng của hãng Canon.

Vậy thực hư thế nào?

Cho em hỏi thêm là cách sử dụng pin trong những lần đầu sẽ thế nào?

3 lần đầu sạc bao nhiêu tiếng?

Cảm ơn các bác!

red_hunter
06-08-2010, 06:53 PM
Pin của bác ko vấn đề gì đâu, em mới nâng từ 30D lên 50D, cũng thấy là con 50D ăn pin dữ dội lắm, phải gấp rưỡi con 30D. Em dùng cục pin for Pisen để so sánh, tuy ko tính số shot cụ thể nhưng cảm giác cùng 1 cục pin mà con 50D ăn hết nhanh hơn con 30D rất nhiều.

Aga
06-08-2010, 06:59 PM
@red_hunter: Bác cho em xin ảnh mặt trên và mặt dưới của pin với. Thx bác nhiều.

huynguyen0901
06-08-2010, 07:22 PM
em có người bạn nói pin 50D sạc đầy bắn được khoảng gần 500k shot ( no flash cóc ), em cũng sắp mua nên cũng lăn tăn vấn đề này quá

anhdxt
06-08-2010, 07:33 PM
50D chắc chắn ngốn pin hơn 30D và 40D các bác ạ, ngoài ra còn tùy theo từng ống kính nữa

sihuynh
06-08-2010, 07:48 PM
mình ko có pin for, mình chỉ có pin Bp-511A theo máy và có mua thêm 1 viên thay thế bán rời cũng chính hãng Canon , về mặt hình thức giống nhau trừ 1 số điểm khác là:
Pin theo máy
1- Nhãn mặt dưới màu xanh dương ánh kim
2- có chữ Li-ion to và dấu 3 mũ tên tạo thành hình tam giác
3 - cách dùng in = tiếng Nhật ,có 1 ô vuông gần cực in mả số 82CG .
Pin mua rời cũng là Pin hảng Canon thay thế:
1 - Nhãn mặt dưới màu xanh lá cây ánh kim
2- Chữ Li-ion nhỏ nằm trong hoặc đơn không có 3 mũi tên tạo tam giác chỉ có chữ CE thay thế vào đó
3- cách dủng in = tiếng Anh, trong ô vuông gần cực không có mã số .

Sau 2 năm dùng cảm nhận của mình là Pin theo máy dùng ko bị biến chất , dùng bình thường và vẫn rất lâu . Pin mua rời sau gần 2 năm bắt đầu có triệu chứng như sau:
1 Nếu sạt xong dùng liền Pin hoạt động bình thường
2 Nếu để qua 1 vài hôm mới dùng khi để vào máy báo vẫn đầy nhưng chụp chừng vài muơi ảnh Pin báo còn 2 mức rồi còn 1 mức rất nhanh, nhưng khi còn 1 mức bạn chụp trên 60 ảnh vẫn chưa hết.
Còn về cách dùng Pin Li-ion thì khuyến cáo của hãng khi mua máy mình được kèm theo 1 tờ hướng dẫn sữ dụng Pin là: sạt đầy đủ từ 8 h - 11 h cho 3 lần đầu sử dụng và phải sữ dụng hết mới sạt (đến lúc Pin nhấp nháy và báo dấu pin màu đỏ)những lần sau có thể khi cần gấp phải sạt ngang xương nửa chừng nhưng sau vài lần như vậy phải sài hết và sạt lại chu kỳ như lúc đầu.

Arch_Linh
06-08-2010, 08:46 PM
pin theo máy của 50D nếu bác sạc đầy thì bắn được khoảng 500 shot ( ít hơn so với 30D vì màn của 50D to hơn ). Nếu bác sợ hết pin thì sắm thêm cái grip, mua thêm cục pin for khoảng 250k, lắp vào bắn phà phà cả ngày không hết ( em bắn từ sáng đến tối chẳng sao ). Tiếc là ngại chụp ảnh up lên đây cho bác nhận diện pin theo máy, bác thông cảm nhé, hehe

coolpix8700
06-08-2010, 10:53 PM
Đây là viên pin theo hộp máy của em (máy mua mới, nhưng bây giờ cũng hơn 2 tuổi rồi):
http://i837.photobucket.com/albums/zz296/coolpix8700/bbb814f5.jpg?t=1281109585
Nhưng với loại pin này bây giờ em thấy cũng chẳng có vấn đề gì, vì chủ yếu em đang dùng 2 viên pin tầu mua 165K VNĐ/viên. Cứ mang theo 2 viên cho an toàn chứ thực ra ngay cả những viên pin tầu này nếu không dùng live view chưa khi nào em phải thay pin trong 1 lần đi chụp cả vì em cũng có thói quen tối hôm trước thường nạp pin, kể cả chưa dùng trong buổi chụp trước (em chụp raw, có nhiều hôm phải đổi đến cái card 4Gb thứ 2).

Nhưng cái phần in đậm dưới đây thì chắc không còn đúng cho pin Lithium bây giờ nữa mặc dù nó đã rất đúng với pin Ni-Ca hay Metal Hybrid!

Còn về cách dùng Pin Li-ion thì khuyến cáo của hãng khi mua máy mình được kèm theo 1 tờ hướng dẫn sữ dụng Pin là: sạt đầy đủ từ 8 h - 11 h cho 3 lần đầu sử dụng và phải sữ dụng hết mới sạt (chắc là "xạc") (đến lúc Pin nhấp nháy và báo dấu pin màu đỏ)những lần sau có thể khi cần gấp phải sạt ngang xương nửa chừng nhưng sau vài lần như vậy phải sài hết và sạt lại chu kỳ như lúc đầu.
Pin Lithium rất sợ nhiệt độ cao và bị dùng kiệt (như kiểu nhiều bác vẫn làm, máy báo hết pin tự tắt, chờ một lúc bật lại lại có thể chụp thêm vài kiểu). Chỉ cần cố dùng kiệt đến lần thứ 3 thì coi như viên pin bị vô dụng. Nhưng lại chấp nhận kiểu xạc nhồi (chưa dùng hết vẫn xạc được) mà không bị memory effect (họ hay gọi là chai pin) như những pin cũ.

hoanglesi
06-08-2010, 10:58 PM
Kinh nghiệm tốt quá. Em cũng đang ngắm em này (50D). Thanks các bác

vuongquocbao
07-08-2010, 12:37 AM
Bác mua máy ở Nhật thì thường là dòng nội địa, trên tem của pin cũng toàn tiếng Nhật. Em mua máy cũng toàn chọn hàng Nhật nội địa, bao giờ chất lượng cũng cao hơn cả. Pin bác cụ thể chụp dc bao shot? nếu vừa chụp vừa xem thì 50d tốn pin đó, ko nổi 500 shot đâu. Em đã dùng

Trần văn Hữu
07-08-2010, 06:28 AM
Cám ơn Bác coolpix8700 em mới ẵm Ẻm được vài ngày.

Aga
07-08-2010, 08:18 AM
Lần đầu tiên chụp cũng chưa đến 100 shot đâu. Có thể do mình tiết kiệm PIN nên khi nào không chụp tắt máy và đến lúc chụp thì lại bật lên. Như vậy có tốn pin hơn không nhỉ? Phải chăng đó là lí do?

Đã đến Map Camera (cửa hàng về máy ảnh tại Nhật) hỏi thì nó bảo check is ok nhưng live view thì chỉ đc có khoảng 170 shots. Trường hợp của em chả nàm trong cái nào cả. Khó thật ><

Lần đầu tiên phải chăng nó thế? Em đang chờ xem lần thứ 2 dùng xem thế nào đây? Tối chỉ sợ đi chụp pháo hoa hết pin giữa chừng thì buồn lắm ><

Theo như miêu tả thì pin của em giống y hệt pin của bác Pin theo máy syhuynh khác đúng số trong hình vuông in gần cực thôi.

1- Nhãn mặt dưới màu xanh dương ánh kim
2- có chữ Li-ion to và dấu 3 mũ tên tạo thành hình tam giác
3 - cách dùng in = tiếng Nhật ,có 1 ô vuông gần cực in mả số 82CG .

Tí nữa vác qua CANON trực tiếp nhờ họ check xem đây là pin chuẩn hay pin fake rồi có gì thông báo lại sau. hix.. lo phết sốt cơ ấy :(

milkthanh
07-08-2010, 09:04 AM
Đúng rồi bạn ơi, yên tâm đi! 50D ăn pin kinh lắm vì LCD to đùn mà. Lúc xưa mình xài 40D đi du lịch chụp ~2,5 ngày mới hết pin. Lên 50D cầm đi du lịch chơi chụp 1 ngày xong 2 cục pin á! Nếu bạn chỉnh LCD sáng lên vài mức hoặc , bạn chụp xong preview hình nhiều thì nó còn mau hết nữa!
Bạn chụp nếu tiết kiệm pin thì chỉnh LCD tối tối thôi, và ít preview hình lại thì chắc tầm 400-500 tấm á!

Aga
07-08-2010, 09:06 AM
Mình chỉnh LCD sáng ở mức độ tiêu chuẩn 4.

Nó thiết kế thế để bắt người dùng phải mua thêm pin đúng ko >< ><

sihuynh
07-08-2010, 10:46 AM
Mình có 1 số ảnh minh hoa cho Pin và cách sạc pin của Ngọc Camera kèm theo khi mua pin rời đây ạ, mong rằng các bạn có thêm chút tư liệu tham khảo:
pin theo máy
pin mua rời:
http://www.vnphoto.net/resizer.php?max_width=600&max_height=1200&imgfile=data/p23/17185_pin_mua_roi_3141.jpg
hướng dẫn sạc của Ngọc Camera:

coolpix8700
07-08-2010, 11:45 AM
Vẫn mới chỉ là của Ngọc Camera thôi. Thời gian đầu khi mua máy tính và máy ảnh em cũng hay bị người bán phát cho các tờ như thế này hay hướng dẫn (trực tiếp) theo cách sử dụng của pin Ni-MH. Nhưng ít nhất bây giờ họ đã phân biệt 2 loại (thực ra là 3 loại) pin khác nhau rồi. Trên tờ HD trên họ có hướng dẫn cho pin Lithium (nghưng ngay Lithium cũng có nhiều loại, ít nhất là Ion hay Polimer). Phải dùng hết mới nạp là hướng dẫn trên cho pin Ni-MH. Còn sau khi sạc nhồi phải dùng cái công đoạn phóng xả kiệt thì chưa phải là tốt cho Lithium. Các bác cứ tưởng tượng pin của những cái máy tính xách tay hiện nay, chúng bị xạc nhồi hàng ngày đấy và nhà sx cũng phải chấp nhận việc này để tối ưu hóa cho sản phẩm pin của họ. Những cái máy tính xách tay thế hệ chuyển tiếp (vừa chuyển từ Ni-Ca; MH lên Lithium) có cả chế độ bảo dưỡng pin trong CMOS, mà chính cái chế độ này của 1 cái máy rất đắt đã phá của em 1 viên pin khi em dại dột tin tưởng vào các tính toán của nhà sx khi xây dựng CT bảo dưỡng pin Lithium thời đầu để chạy nó!!!

canon_kiss2
07-08-2010, 09:50 PM
Chính xác, pin của mình chụp được gần 500shots mà báo hết pin. Mình chụp cũng thường xuyên xem lại và dùng flash cóc (thỉnh thoảng thôi). Trước đây 30D chụp được gần 1000 shots mới hết.

pi.mc
07-08-2010, 11:52 PM
mịa, bác cứ vưt toẹt mấy cái hướng dẫn của thằng ngọc canon đi. Tụi đó chuyên bán đểu nói xạo thôi.
Pin xịn (các hãng chuyên sx pin chứ không riêng gì pin theo máy), ngoài lần đầu tiên nên dùng hết rồi mới xạc những lân tiếp theo bác thích lúc nào xạc thì xạc, k ảnh hưởng gì cả. Không nên dùng hết sạch rồi mới xạc. Tuy nhiên chú ý những khi cần dùng hãy xạc, vì sau một thời gian bác k dùng pin nó cũng tự hết.

Aga
09-08-2010, 12:17 AM
Ở cái cạnh hình vuông (gần 2 cực) pin của mình có chữ 98DK chứ ko phải 82CG như trên, chắc là pin đời mới hơn chút hoặc sản xuất phía sau này.

Lần thứ 2 mình dùng khá ổn, các bác nên tắt màn hình đi = cách chuyển sang chế độ chụp, ấn 2 lần nút INFO. Chỉ check lại ảnh thôi, còn các thông số F, Iso .v.v thì nên nhìn trên màn hình bé phía trên của máy. Như vậy chụp ảnh sẽ lâu hơn các bác ạ.

Enjoy 50D. ^^

philubonmat
09-08-2010, 01:10 AM
Khi chụp em thường tiết kiệm pin bằng cách tắt cái LCD, chính xác là bao nhiêu tấm thì em không biết chứ em chụp RAW hết cái thẻ 4G mà pin tụt mới một nấc. Với lại ống có IS thường tốn pin hơn không IS. Nếu bác nào muốn xài 50D mà lăn tăn về pin thì tậu cái Grip + 2 pin thì vô tư mà bắn, chỉ sợ không đủ thẻ nhớ để chứa ảnh.. lại phải nâng cấp thêm thẻ nhớ.

coolpix8700
09-08-2010, 05:02 AM
Với nhưng máy như 20...50D dùng laọi pin BP511 hay BP512 các bác không phải nghĩ nhiều. Cứ sắm vài viên pin tầu để sẵn trong túi đựng máy ảnh, vài tuần cẩn thận mang ra sạc lại 1 lần. Pin tầu rất rẻ, em mua chỉ có 165 ngìn 1 viên, nhược điểm nếu các bác thích chụp bằng live view thì hơi khó, phải dùng pin chính hãng. Chứ còn vừa chụp vừa xem màn hình LCD không thì em chưa khi nào phải thay pin trong 1 buổi chụp cả. Chắc chỉ đề phòng cho mấy bác có thói quen bấm máy như máy vắt sổ Nhật thôi!

ungdungviet
08-12-2010, 10:41 PM
Mình mời sài DSLR và mới mua 50d nên ko biết mua pin phụ ở đâu, loại pin Trung quốc rẽ gì cũng được chụp tầm >300 là oke.
Mình ở TP nha, ai biết chỉ dùm mình nhen.
Rất cảm ơn.

hohai05
09-12-2010, 07:54 AM
Thực hư không biết thế nào, pin LB-E5 theo máy dùng cho 500D sạc lần đầu chụp khoảng 125 shots là báo hết (ít dùng live view vài %). Theo catalogue thì nếu không dùng live view, dùng đèn 50% phải cở 500 shots, còn nếu live view thì cở 170 shots. Điều này cho thấy màn hình 3 inch rất hao pin.
Không biết có bác nào dùng pin LB-E5 mà được >400 shots không.Rất tiếc mình không biết post ảnh lên