PDA

View Full Version : Lens T* là gì?

hdkqueen
25-07-2010, 09:26 AM
Có bác nào rành về lens có ký hiệu T* thì chỉ dẫn cho em một tí với, em gà mờ cái vụ này.

Hãng nào sản xuất
Dùng cho máy của hãng nào
Giá cả
Chất lượng ảnh cho ra
v.v và v.v

Vì nhiều khi thấy mấy bác sử dụng mà ko biết về nó, hơi ấm ức trong lòng.
Hoặc có bài nào viết về cái này thì cho em đọc tham khảo cũng được.

Thanks all.

Pencil_Tube
25-07-2010, 09:47 AM
Bác google chữ "contax lens" là ra ạ

nambun
25-07-2010, 09:50 AM
T* là lens mà bác chơi Canon cần nên có vài em. Chất ảnh có thể đọ với L.

tanphat
25-07-2010, 10:40 AM
bữa hổm mình cũng gõ T* để tìm trên google, mệt mỏi luôn, nó đâu có chịu tìm chữ T* đâu, để giờ thử với "contax lens" thử coi

cunho
25-07-2010, 03:17 PM
em chẳng biết nhiều nhưng T* là lens(filter) của Carl Zeiss
thằng này thì quá nổi tiếng

BinhInfocus
25-07-2010, 03:36 PM
Carl Zeiss là tên ống kính, còn T* là tên lớp tráng phủ thấu kính (T* coating). Ống kính Carl Zeiss nào dùng thấu kính có lớp tráng phủ T* thì hay gọi là ống kính (Carl Zeiss) T*.

muakskisses
25-07-2010, 03:53 PM
lens này chỉ gắn cho Sony hay gắn cho Canon Pentax gì đó có được ko các bác?

ananova03
25-07-2010, 04:09 PM

Sai rồi bác ạ,Contax chỉ là thằng gia công lens cho Carl Zeiss thôi

ananova03
25-07-2010, 04:15 PM

hdkqueen
25-07-2010, 05:23 PM
Sao mỗi người một ý vậy ta.

Vậy bác nào biết đường link về cái vụ này cho em cái. Em cũng tìm trên google, nhưng mà toàn là gì lung tung.

Thanks.

dieptran
25-07-2010, 06:13 PM
LenS T* là 1 dòng lens cua đức sản xuất, trên thế giới thì chất lượng của CZ có thể nói là vô địch, Trong đó dòng T* đứng hàng đầu, bên cạnh đó thì lecia thì cũng không kém nhưng vẫn đứng hàng thứ 2 thôi. Trong suốt thời gian phát triển máy chụp hình mặc dù trải qua thời gian dài (30-50-70 năm) nhưng chất lượng thấu kính của CZ vẫn không bị tự hủy và sử dụng rất tốt,

ananova03
25-07-2010, 06:24 PM
Gửi bác chủ thêm link này nha:
http://www.pebbleplace.com/Personal/Contax_db_Coatings.html

Pencil_Tube
25-07-2010, 06:49 PM
Ồ, vậy mà em hiểu T* là lớp tráng phủ trên các lens dùng cho máy Contax chứ ^^" ... thì ra em hiểu sai à bác ananova?!

ananova03
25-07-2010, 08:00 PM
Ồ, vậy mà em hiểu T* là lớp tráng phủ trên các lens dùng cho máy Contax chứ ^^" ... thì ra em hiểu sai à bác ananova?!

Chưa đủ bác ạ.
Em nói trình tự thôi nhé.
Carl Zeiss bắt tay với Contax -> lens Contax Carl zeiss T* .Sau một thời gian liên minh tan rã,Contax T* trở thành đối tượng bị săn lùng
Sau khi tan rã Carl Zeiss quay qua liên minh với Sony ra hệ lens Sony Carl Zeiss T* phát triển đến bây giờ
Carl Zeiss liên minh với mấy ông Nokia thì em không tính.
Và ngày nay Carl Zeiss tự lùi về SX lens mang thương hiệu của mình cho các hãng như Canon,Nikon,... vẫn với lớp tráng phủ T*

huyenvu
25-07-2010, 09:12 PM
các bác cho em hỏi câu gà 1 tý:gắn lens này vào máy canon có cần phải dùng MOUNT chuyển đổi gì ko?có auto focus đc ko hở các bác?em mới tập tọe cái này mong các bác chỉ giáo.TKS

dvha79_ddt
25-07-2010, 09:44 PM
các bác cho em hỏi câu gà 1 tý:gắn lens này vào máy canon có cần phải dùng MOUNT chuyển đổi gì ko?có auto focus đc ko hở các bác?em mới tập tọe cái này mong các bác chỉ giáo.TKS

Nếu ngàm Contax C/Y hay ngàm Nikon ZF thì cần phải có mount chuyển sang EOS, nếu là ngàm ZE thì lắp thẳng luôn và tới giờ tất cả các len CZ T* cho Canon, Nikon đều là len mf. Duy chỉ có len CZ T* ngàm ZA cho Sony là có af

Samba
25-07-2010, 09:53 PM
Dòng lens này dùng cho nikon thì có phải mount chuyển không và loại gì ạ? Nó có tự đo sáng được không hả các bác?

badboy
25-07-2010, 10:03 PM
T* là lens mà bác chơi Canon cần nên có vài em. Chất ảnh có thể đọ với L.

Bác nói ngược rồi ,L len của canon thì chỉ mới có thể đọ được với T* chứ chưa chắc , T* ai mà thèm đi đọ với L len, chỉ có NANO của Nikon mới sánh vai với T* mà thôi nhé bác

dvha79_ddt
25-07-2010, 10:12 PM
Dòng lens này dùng cho nikon thì có phải mount chuyển không và loại gì ạ? Nó có tự đo sáng được không hả các bác?

Với body Nikon thì khó khăn hơn chút thường thì chỉ có len CZ T* ngàm ZF mới lắp đc, còn đo sáng hay không thì còn tùy body và thường thì dòng Dxxx với dòng Dx mới tích hợp tính năng này.

tori
25-07-2010, 10:13 PM
badboy: but mà "đọ" zụ gì bác...

bakura123456
25-07-2010, 10:19 PM
hahaha. xem topic này mới thấy anh em sony được 1 phen vênh mặt với đám lens T* AF của cảl zeiss, dzọt lẹ

phuongdaquynh
25-07-2010, 10:39 PM
SLR-lenses (ZF, ZE, ZK, ZS)
ZF Lenses - Lenses with F bayonet for cameras from Nikon or Fuji

ZF.2 Lenses -Lenses for camera bodies that are not AI-compatible with F bayonet for cameras from Nikon.

ZE Lenses - Lenses equipped with an EF bayonet for EOS cameras from Canon

ZK Lenses - Lenses with K bayonet for cameras from Pentax or Samsung

ZS Lenses - SLR lenses with M42 screw thread to use with adapters on different SLR camera models.

Zeiss Ikon (ZM)
Hasselblad (ZV)
Sony (ZA)
Nokia
Logitech
Hartblei Tilt and Shift
Rollei
Sinar

hoanglesi
25-07-2010, 11:06 PM
Bác nói ngược rồi ,L len của canon thì chỉ mới có thể đọ được với T* chứ chưa chắc , T* ai mà thèm đi đọ với L len, chỉ có NANO của Nikon mới sánh vai với T* mà thôi nhé bác

Không chừng bị bác này khơi mào cuộc chiến đấy! hix.....

x-men
26-07-2010, 07:43 PM
LenS T* là 1 dòng lens cua đức sản xuất, trên thế giới thì chất lượng của CZ có thể nói là vô địch, Trong đó dòng T* đứng hàng đầu, bên cạnh đó thì lecia thì cũng không kém nhưng vẫn đứng hàng thứ 2 thôi. Trong suốt thời gian phát triển máy chụp hình mặc dù trải qua thời gian dài (30-50-70 năm) nhưng chất lượng thấu kính của CZ vẫn không bị tự hủy và sử dụng rất tốt,

em chẳng biết nhiều nhưng T* là lens(filter) của Carl Zeiss
thằng này thì quá nổi tiếng

Chưa đủ bác ạ.
Em nói trình tự thôi nhé.
Carl Zeiss bắt tay với Contax -> lens Contax Carl zeiss T* .Sau một thời gian liên minh tan rã,Contax T* trở thành đối tượng bị săn lùng
Sau khi tan rã Carl Zeiss quay qua liên minh với Sony ra hệ lens Sony Carl Zeiss T* phát triển đến bây giờ
Carl Zeiss liên minh với mấy ông Nokia thì em không tính.
Và ngày nay Carl Zeiss tự lùi về SX lens mang thương hiệu của mình cho các hãng như Canon,Nikon,... vẫn với lớp tráng phủ T*

Mấy bác cho em hỏi ké. Sao em chỉ thấy lens Carl Zeiss do Cosina sản xuất là sao vậy ??? Và tại sao chỉ có MF chứ không có AF cho những ai dốt như em nhờ.

haleman
26-07-2010, 09:28 PM
Các ống kính Carl Zeiss T* ngàm C/Y Contax-Yashica có 2 dòng.
Một dòng sx tại Tây Đức (cũ) do chính Carl Zeiss sx, bán cùng máy Contax cũng của Đức sx. Trên thân ống ghi Made in West Germany. Dòng này được chuộng hơn và hiếm hơn, dân sưu tầm và dân chơi máy thích đồ zin của Đức săn lùng nên giá cao.
Một dòng do Yashica gia công tại Nhật, nhưng cũng lắp thấu kính của CZ sx tại Đức và bán cùng máy Yashica. Thân ống ghi Made in Japan. Dòng này rẻ hơn một chút, nhưng chất lượng có lẽ ko thua kém gì so với ống sx tại Đức.

Những ống này đến nay đã 20-30 tuổi rồi, chỉ có MF thôi. Mà các bác mua về lắp vào EOS qua mount thì cũng làm gì có AF.
Muốn dùng AF với dòng này chắc phải kiếm body AF Contax, mà chắc là hiếm lắm mới nghe nói nhưng chưa thấy bao h.

dieptran
26-07-2010, 09:35 PM
hình như CZ có sx cho sony co AF đó, còn for cho các dòng khác cung toàn MF thôi

Srono
27-07-2010, 01:08 AM
Các ống kính Carl Zeiss T* ngàm C/Y Contax-Yashica có 2 dòng.

Một dòng do Cosina gia công tại Nhật, nhưng cũng lắp thấu kính của CZ sx tại Đức và bán cùng máy Yashica. Thân ống ghi Made in Japan. Dòng này rẻ hơn một chút, nhưng chất lượng có lẽ ko thua kém gì so với ống sx tại Đức.

Bạn đọc ở đâu là lens Contax T* MMJ sản xuất bởi Cosina?

Gần đây Cosina mới sản xuất lens cho Zeiss, ngay cả lens ZM sau này sản xuất cho Zeiss Ikon ZI và Leica M, 2 cái đắt nhất và khó sản xuất nhất là 85/2 và 15/2.8 vẫn được sản xuất ở Đức, có chất lượng cao hơn và giá cũng cao hơn nhiều so với mấy cái ZM còn lại.

Srono
27-07-2010, 01:10 AM

Hình như bác sai mà vẫn chỉnh người khác hihi.

Contax là camera brand chứ không phải công ty gia công gì cả.

dvha79_ddt
27-07-2010, 01:25 AM
hình như CZ có sx cho sony co AF đó, còn for cho các dòng khác cung toàn MF thôi

Không phải hình như mà là chắc chắn đấy bác ạ hiện tại có 1 só len CarlZeiss sau ngàm Sony ZA có AF
1. Carl Zeiss Vario-Sonnar T* DT 16 - 80mm F3.5 - 4.5 ZA (cho body Crop) (http://www.sony.com.vn/product/sal1680z)
2. Carl Zeiss Vario-Sonnar T* 16-35mm F2.8 ZA SSM (http://www.sony.com.vn/product/sal1635z)
3. Carl Zeiss Vario-Sonnar T* 24-70mm F2.8 ZA SSM (http://www.sony.com.vn/product/sal2470z)
4. Carl Zeiss Planar T* 85mm F1.4 ZA (http://www.sony.com.vn/product/sal85f14z)
5. Carl Zeiss Sonnar T* 135mm F1.8 ZA (http://www.sony.com.vn/product/sal135f18z)
6. Carl Zeiss Distagon T* 24mm F2 ZA SSM (chuẩn bị ra mắt) (http://sonyalpharumors.com/wp-content/uploads/2010/07/DISTAGON_T_24MM_F2_ZA_SSM_PROTOTYPE_1_S.jpg)

Len có chữ SSM sử dụng công nghệ lấy nét siêu thanh giống với AFs Nikon và USM Canon

haleman
27-07-2010, 01:57 AM
Bạn đọc ở đâu là lens Contax T* MMJ sản xuất bởi Cosina?

Gần đây Cosina mới sản xuất lens cho Zeiss, ngay cả lens ZM sau này sản xuất cho Zeiss Ikon ZI và Leica M, 2 cái đắt nhất và khó sản xuất nhất là 85/2 và 15/2.8 vẫn được sản xuất ở Đức, có chất lượng cao hơn và giá cũng cao hơn nhiều so với mấy cái ZM còn lại.

Em nhầm bác ạ. Thời đó chắc là Yashica và sau là đến Kyocera sx lens CZ C/Y T* MMJ. Còn Cosina thì mãi sau này.
Đã check và sửa lại. Cám ơn bác.

tuananhmap
27-07-2010, 07:06 AM
đúng như Bác Sroso noí, contax là 1 brand của Zeiss từ trước chiến tranh thế giới, sau chiến tranh TG vì một số lí do bí mật mà "hợp tác" với Kyocera để phát triển Contax ngàm dùng trên yashica ----> ngôi sao vụt tắt ...hé hé.....nhưng em vẫn iu Zeiss.

onelight
27-07-2010, 09:24 PM
http://www.sony.com.vn/productcategory/dslr-camera-lens
Sony có hẳn 1 góc riêng bán dòng này, nhìn mà ghiền.

longtym
21-09-2010, 07:40 PM
=)) xem các bác cãi nhau buồn cười quá =)) ai cũng cho mình đúng nhưng chẳng ai đi điều tra về sự thật hết cả =))

Đầu tiên là trả lời câu hỏi đã được nêu ra: T* là một huyền thoại thường được nhắc đến trong nhiếp ảnh, từ cách đây phải tầm 20 năm. nó gắn liền với Carl Zeiss, T* là công nghệ phủ ngoài bề mặt kính, và không chỉ phủ 1 lớp, bình thường là 6 lớp, nhưng 6 lớp phủ này chỉ mỏng 0.00001mm mà thôi. Tác dụng của công nghê đa phủ này giúp ông kính chống lại được không chỉ sự oxi hóa bề mặt, mà nó giúp tránh được một cách tuyệt hảo các hiện tượng vật lý ánh sáng như: khúc xạ, khuếch xạ, tán xạ, phản xạ và nhiễu màu. Có nhiều người sẽ không hiểu, chẳng nhẽ đấy không phải là tại thấu kính của ống kính sao? không sai, nhưng chúng ta thướng bỏ quên cái thấu kính lớn nhất, thường gặp nhất đó chính là Không Khí, không khí, ẩm độ trong không khí thay đổi, làm nên ko ít lệch lạc trong việc hình thành bức ảnh của chúng ta. có thể đối với những người theo chủ nghĩa ù xịa và cãi nhau loạn xạ, cho rằng lỗi lầm là điều không tránh khỏi thì sai lệch đó chẳng là gì, nhưng với những con người luôn đi tìm sự hoàn mỹ hơn trong từng chi tiết thì đó là một điều tuyệt vời. và điều tuyệt với mang tên T* đã giúp cho carl zeiss vực dậy không ít công ty máy ảnh, cũng như làm nên danh tiếng của mình trong những bức ảnh của các nhiếp ảnh gia chuuyên nghiệp.

Đóng box ở đây, ai muôn tranh cãi gì về thương hiệu hàng hiệu, xin nghiên cứu rồi lập box tán chuyện với nhau thiếp :-""

trainee
21-09-2010, 08:39 PM
Trả lời ngắn gọn thì như thế này: T là ký hiệu của dòng lens được tráng phủ theo một công thức đặc biệt cho phép ánh sáng đi qua một cách thuần nhất hơn, từ đó cho phép tạo ra những bức ảnh chân thực hơn. T viết tắt của từ Transparent, nghĩa là trong suốt hoặc xuyên qua. Công nghệ tráng phủ T được Carl Zeiss phát minh từ năm 1935, và được áp dụng để chế tạo ống kính cho nhiều loại máy ảnh khác nhau, phổ biến lúc đó là ống kính dùng mount M42, Exakta, C/Y, M. T* là công nghệ tráng phủ T với nhiều lớp tráng phủ, cho chất lượng ống kính tốt hơn, được đưa vào ứng dụng từ năm 1979. Ngày nay, các ống kính có ký hiệu T* thể hiện đẳng cấp chất lượng rất cao. Tuy nhiên, phần lớn ống kính T* là ống manual focus nên việc sử dụng có nhiều hạn chế so với các ống kính auto focus hiện đại.

ha2006
02-10-2010, 11:29 AM
Đọc cả 4 trang em mới thấy chỉ có 2 bài cuối cùng và 1 vài bài là trả lời đúng ý đồ của người hỏi và người như em muốn hiểu vè T* là gì. Còn toàn là cãi nhauem đọc mà mỏi cả mắt mờ cả màn hình máy tính. Cám ơn các bác rất nhiều, nhờ đó mà em mở mang đầu óc ra 1 tí xíu !

PentaxKXX
02-10-2010, 12:33 PM
Tôi mới mua được 1 cái máy phim loại P&S Kyocera Yashica T4 zoom. Nó ghi trên ống kính "Vario Tessar 4.5-8/28-70 T* Carl Zeiss. Vậy có phải cái này cũng là ống kính T* không? Chưa thử vì chụp một cuộn phim tráng rửa bằng tiền cái máy. Sẽ up hình nó lên đây sau.

PentaxKXX
02-10-2010, 06:09 PM
Đây là hinh Yashica T4 zoom . Ống kinh Carl Zeiss T4*.