PDA

View Full Version : Xin hỏi ... kinh nghiệ-m chụp studio

Dalat
26-05-2005, 11:25 AM
Khi chụp hình studio, em thích mở khẩu độ lớn (f.2.8). Nhưng khi dùng khẩu độ lớn, bắt buộc phải tăng tốc độ(1/350s hay 1/500s hay 1/750s). Nhưng em thấy tốc độ của máy không cho sử dụng qúa 1/250s khi chụp studio. Nếu set 1/350s hay cao hơn, máy và đèn sẽ không ăn rơ với nhau nữa. Tấm hình sẽ luôn bị che phủ bởi 1/2 màu đen vì hỉnh như tốc độ của máy xảy ra nhanh qúa trong lúc ánh sáng đèn studio chưa lên kịp.

Nếu chụp ngoài trời với flash (canon 550ex), em set high speed syn cho flash, sau đó, em có thể chụp với bất kỳ tốc độ nào mà không bị vấn đề gì. Còn đèn studio thì không set được high speed syn.

Các bác xin cho em chút ý kiến nhé. Cám ơn các bác trước.

TeddyLoves
26-05-2005, 11:51 AM
chụp studio thì dùng tốc độ 1/60 là phổ biến nhất vì lấy đc cả flash lẫn nền background. aperture không quan trọng. thực ra aperture khi chụp studio thường xuyên là ở mức f/11 hoặc f/16.
chụp f/2.8 không nên, vì có khi mắt thì in focus nhưng mũi & tai lại out hehe. ít nhất nên để f/4.
nếu bác vẫn nhất quyết muốn dùng f/2.8 thì có 2 cách. một là lắp thêm ND filter. mua 1 cái 3-stops ấy, từ f/11 có thể về đc đến f/4.
cách thứ 2 là .. giảm côgn suất của đèn flash đi. ko biết đèn của bác hiệu gì chứ các đèn mà em biết như là prolinca, elinchrome, bowens, jessops, interfit ... đều có slider để điều chỉnh công suất hết. muốn sáng hơn thì khó chứ muốn tối thì thiếu gì cách hehe
nếu thực sự ko có slider và cheap đến mức ko muốn mua ND thì lấy miếng vải trắng che lên đèn. 1 lớp ko đủ thì vài lớp thể nào cũng đủ

tdfilms
27-05-2005, 02:27 AM
chụp studio chả mấy ai chụp với f2.8 đâu bác, ngoại trừ khi bác muốn focus ở mỗi cái nơi tí tẹo nào đó. nếu bác vẫn muốn chụp f2.8 thì bác cứ theo cách bác teddy nói là được.

asahinguyen
27-05-2005, 05:48 AM
Chụp studio cần lưu ý các điểm sau:
_Tốc độ chụp không có tác dụng nếu bạn chụp với đèn flash. Chỉ cần set phù hợp với tốc độ ăn đèn là được.

_ Khẩu độ mở theo cường độ sáng của đèn. Như vậy nếu bạn mở khẩu đến 2.8 thì phải giảm công suất phát sáng của đèn xuống.

Hai điểm đặc biệt cần lưu ý :

_ Khẩu độ không còn phụ thuộc vào khoảng cách từ máy đến chủ đề.

_ Quan hệ tốc độ khẩu độ không còn. độ sáng của hình chỉ còn phụ thuộc vào công suất phát sáng của đèn và khẩu độ của máy.

Dalat
27-05-2005, 10:15 AM
Cám ơn các bác đã cho em ý kiến và những góp ý thật hữu ích.

xichlo
27-05-2005, 10:32 AM
Thế bác chụp có light meter không?
Thật ra giảm cường độ đèn đến thấp nhất cũng không bao giờ được f2.8 cả, không có hãng nào làm power thấp đến như vậy.

Nếu muốn dùng f2.8 thì cần phải có light meter để đo sáng , sau đó để đèn đánh vào reflector chứ không đánh thẳng vào model, điều chỉnh khoảng cách từ đèn đến refletor cho thích hợp sau đó đo sáng, hoặc bouce vào dù , rồi bouce tiếp vào reflector , sau đó tiếp tục đo sáng đến khi đạt f2.8 , nói chung điều chỉnh f2.8 hay nhỏ hơn khá vất vả khi dùng studio strobe nếu studio có diện tích nhỏ. CÓ nhiều cách để giảm cường độ đèn lắm, cách trên chỉ là 1, bác có thể sáng tạo mà :D

Như bác Ashahi nói, Việc đặt tốc độ với strobe không còn quan trọng nữa. Bác cứ set ở 1/200s sau đó dùng light meter để đo cho đến khi đạt được như ý muốn.

Ngoài ra có thể dùng tungsten light , không dùng strobe nữa, bác có thể thoải mái để av mode @ f2.8 hay f1.8 gì đó rồi để máy chọn speed , chụp thoải mái.

Chúc bác thành công.
XichLo

Nếu nhớ không lầm thì ảnh dưới để f1.2 với Canon 85mm f1.2

Ảnh này để f3.5 với Zeiss Zena 135 f3.5

Paul Cong
13-07-2006, 04:17 PM
Tôi vào sau, nên đóng góp không còn hợp với thời gian, nhưng mục kinh nghiệm chụp Studio của bác Asahinguyen là quá đúng : các lưu ỳ khi chụp Studio
1/ không dùng đèn flash của máy, nhiệm vụ của nó chỉ là đèn mồi cho các slave đèn trong studio
2/ Khẩu độ máy mở lớn nhỏ tùy công suất đèn của studio
3/ Tốc độ chỉ còn nghĩa lý là độ ăn đèn của đèn studio, nếu xài máy số thì không quan trọng, muốn để bao nhiêu tùy thích

Rất mong bạn có nhiều thời gian chụp trong studio mớithấy chính xác

Dumuc
18-07-2006, 03:15 PM
He he he Các bác giải thích thật là nhiệt tình nhưng không phải chỗ
Thực ra Dalat nói là có thói quen để F2.8 khi chụp Studio. Đó là thói quen sai lầm
Vì thế theo tôi nghĩ là không nên cố hướng dẫn Dalal tiếp tục thói quen cũ không tốt này nữa

changkho3010
27-11-2006, 07:35 PM
em cung mới vừa chụp studio bữa đầu , các bác cho em hỏi vài cách tạo dáng cho mẫu với

heavenvp
03-07-2007, 08:29 PM
Theo tôi nghĩ bác muốn tạo dàng cho người mẫu bác nên nghiên cứu những hình ảnh trân dung người mẫu trên mạng, bác cố nhớ mỗi ngày 1 kiểu , và bác từ từ có kinh nghiệm. Trước đây tôi cũng vậy

Enterprises
03-07-2007, 08:34 PM
Bác Heavenvp lại định mua bán đổi chác cái gì phỏng, Topic 2 năm tuổi thọ rồi thôi để nó yên nghỉ đi

titi14
04-12-2007, 11:40 AM
Đúng là rất nhiều kinh nghiệm quý báu!cảm ơn rất nhiều!