PDA

View Full Version : Nhờ các bác giúp đỡ làm video clip từ ảnh

vinaheart
06-10-2006, 02:13 PM
Chào các bác, tôi vừa giúp 1 ông bạn bộ ảnh cưới. Ảnh thì in rồi nay lại muốn làm một clip (VCD) để tiện xem trên máy tính hay ti vi. Phần mềm film maker tôi đã có nhưng còn đang băn khoăn một số nội dung sau:

1/ Kích cỡ ảnh là bao nhiêu? ảnh để định dạng file nào để tối ưu hình ảnh xem rõ nét mà kích thước clip không lớn quá (dự định ghi vào đĩa CD write 700MB)? Nguyên liệu hiện có của tôi là các file ảnh scan từ film kích cỡ khoảng 1550*1050, đuôi BMP, dung lượng 4,7MB.

2/ Tần suất chuyển ảnh là bao nhiêu giây để tránh nhanh quá chưa nhận biết hết hoặcchậm quá gây nhàm chán. Nếu dùng effect thì tần suất tính từ khi bắt đầu effect hay khi effect kết thúc.

3/ Nếu dùng CD 700 MB thì dung lượng file trên máy tính là bao nhiêu để khi ghi vào vừa đủ. Số ảnh của tôi dự định đưa vào clip là 40 đến 45 kiểu có phù hợp không.

v.v.. và v.v.. bác nào có tip nào thì cũng xin cho biết vì tôi chưa làm lên cũng không nghĩ ra được

Bác nào có kinh nghiệm giúp tôi với.

Xin cám ơn các bác đã đọc và giúp đỡ !!! :pc:

hoa_kts
06-10-2006, 02:51 PM
Bác dùng Software Proshow Gold, rất dễ sử dụng và nhanh. Có nhiều hiệu ứng chuyển cảnh, lồng nhạc, có chức năng cân chỉnh đồng bộ giữa nhạc và hình.
Xuất ra nhiều dạng VCD, SVCD hoặc DVD.
Cho dù bác đưa file ảnh vào độ phân giải có cao bao nhiêu thì khi bác xuất ra định dạng VCD hoặc DVD thì nó cũng bằng độ phân giải của VCD hoặc DVD thui. Tuy nhiên, xem trên TiVi thì rất ok. Mình hay làm vụ này để lấy điểm với bên nhà Gấu đây mà, khà khà khà
Chúc bác thành công.

trauvang
06-10-2006, 06:10 PM
Bác dùng Software Proshow Gold, rất dễ sử dụng và nhanh. Có nhiều hiệu ứng chuyển cảnh, lồng nhạc, có chức năng cân chỉnh đồng bộ giữa nhạc và hình.
Xuất ra nhiều dạng VCD, SVCD hoặc DVD.
Cho dù bác đưa file ảnh vào độ phân giải có cao bao nhiêu thì khi bác xuất ra định dạng VCD hoặc DVD thì nó cũng bằng độ phân giải của VCD hoặc DVD thui. Tuy nhiên, xem trên TiVi thì rất ok. Mình hay làm vụ này để lấy điểm với bên nhà Gấu đây mà, khà khà khà
Chúc bác thành công.

Không xin tự nhiên được hé hé, thanks bác nha. Mà đúng là cái này kiếm điểm tốt ghê cơ :D

À mà em muốn chạy text như kiểu karaoke í có được không bác?

Thân.

huynhphuchau
06-10-2006, 07:17 PM
Proshow Gold rất dể sử dụng, nhiều hiệu ứng rất hay. Từ trước giờ tôi vẫn dùng để làm các clip ảnh.
Dung lượng ảnh của bác như vậy cũng vừa để làm.
Proshow Gold khi create ở định dạng Video file xem trên máy tính rất tốt.
Nhưng cũng như các phần mềm không chuyên khác , khi Create Video CD chất lượng sẽ giảm đi nhiều.

trauvang
06-10-2006, 07:28 PM
Proshow Gold rất dể sử dụng, nhiều hiệu ứng rất hay. Từ trước giờ tôi vẫn dùng để làm các clip ảnh.
Dung lượng ảnh của bác như vậy cũng vừa để làm.
Proshow Gold khi create ở định dạng Video file xem trên máy tính rất tốt.
Nhưng cũng như các phần mềm không chuyên khác , khi Create Video CD chất lượng sẽ giảm đi nhiều.

Chẳng trả lời nhau lấy một nhời
Cứ lặng rồi đi, rồi khuất bóng
Mình em kích chuột... chán quá thôi.

:D :D :D

huynhphuchau
06-10-2006, 07:31 PM
Chẳng trả lời nhau lấy một nhời
Cứ lặng rồi đi, rồi khuất bóng
Mình em kích chuột... chán quá thôi.

:D :D :D

Bác Trauvang ơi! Em chưa biết có chạy Text như Karaoke được không nữa! Để em test thử xem sao!

:lol: :lol: :lol:

implosion
13-10-2006, 07:22 AM
Mình ko thấy chức năng chạy text như karaoke trong Proshow vì nó chỉ cho phép add text vô từng hình. Trước mình dùng Pinancle Studio9 để add text chạy dưới , tuy nhiên chạy đều đều như tin tức thì dễ chứ chỉnh cho khớp tiếng hát thì cũng oải . Mình cũng kiếm phần mềm để làm chữ karaoke lâu rồi (ko chơi mấy cu chuyên nghiệp như Liquid hay Premier vì máy yếu ^^) nhưng ko thấy . Bạn nào biết thì share cái tên phần mềm với mình nhé.

sohoa
18-10-2006, 05:59 PM
3D Album là chuyên nghiệp nhất!

hoa_kts
18-10-2006, 11:51 PM
3D Album là chuyên nghiệp nhất!

Bác căn cứ vào đâu mà khẳng định như thế, trả lời như bác thì em cũng có thể nói chương trình "Windows picture and Fax Viewer" của Microsoft là chuyên nghiệp nhất thì bác nghĩ sao?...

À.. mà bác có biết chương trình "Windows picture and Fax Viewer" không nhỉ ?

phonghn
19-10-2006, 10:23 AM
Mình mới voọc ProShow bản Trial cũng thấy hay hay .Bạn nào có bản chính có thể share cho mọi ngươi dc ko ?Mình cũng muốn học tập bác Hoakts để kiếm điểm với Gấu nhà mình nữa !Tks !

sohoa
19-10-2006, 10:41 AM
Bác căn cứ vào đâu mà khẳng định như thế, trả lời như bác thì em cũng có thể nói chương trình "Windows picture and Fax Viewer" của Microsoft là chuyên nghiệp nhất thì bác nghĩ sao?...

À.. mà bác có biết chương trình "Windows picture and Fax Viewer" không nhỉ ?
Chả nghĩ sao hết Bác à nếu Bác cho rằng nó là chuyên nghiệp thì nó là chuyên nghiệp thôi!Mỗi người mỗi kiểu mà Bác!Em chỉ nói vậy để Bác mở topic này có thêm nhiều lựa chọn thôi!Bác hỏi em như vậy thì em ngại quá!Chả biết đường nào trả lời Bác!Bác đã dùng qua 3D album chưa?Mỗi phần mềm có thế mạnh riêng của nó!Nếu Bác đã dùng qua 3D album rồi mà Bác còn bắt bẻ em nữa thì Bác thật khó tính đó!

vinhsd
22-10-2006, 11:53 AM
Các bạn có biết trang nào dowload miễn phí chương trình Proshow Gold chỉ mình với. Cám ơn các bạn trước nha

Cannik
22-10-2006, 01:12 PM
Các bạn có biết trang nào dowload miễn phí chương trình Proshow Gold chỉ mình với. Cám ơn các bạn trước nha
http://download.softvnn.com/MultiMedia/ProShow/ProShow%20Gold%20v2.6.1777.rar

chandravie
15-12-2006, 03:11 PM
Bác Cannik ơi, bác có thể up lại cái file trên được không? Bây giờ em mới vào, thấy hay quá mà link bị die rồi. Cảm ơn bác trước!

ln_tuananh
15-12-2006, 03:48 PM
Các bác ra các tiệm ở BTX (SG) thì có đầy, Download tốn thời gian lắm. Chỉ có các bác ở nước ngoài cần download thôi.
Em sử dụng Proshow gold thấy cũng tiện lợi lắm.
Ngoài ra còn có ProShow Producer
ProShow Producer v. 2.6.1777
Apps | Create amazing presentations and slideshows | 13.5 Mb

ProShow Producer shares the same look and feel as ProShow Gold, with enhancements scattered throughout the feature set. From a workflow perspective, we really liked the ability to zoom the Slide Options window to full screen and to shell out to an external image editor to correct color imbalances and red-eye. You can also insert a watermark over any or all of your images, with precise controls over placement, size, and opacity.

Other enhancements in the Slide Options window include the ability to include up to 100 layers of images in a slide, with individual control over motion, opacity, and masking. This is a breakthrough feature for still image slide show tools, but ease of use trails that of most traditional video editors. For example, to fade out an image in a six-image montage in a video editor, you'd simply drag a fade effect on that image. With Producer, you have to set up two identical slides, one with all six images, the next lacking the image to disappear, and then insert a dissolve transition between the two slides. Not impossible, but cumbersome.

Once you've created a slide show, such as an opening montage for a wedding, you can save the layers, motion, and other effects as a template for future shows, and then you can simply insert new wedding party pictures for your next event. If your business involves a series of similar projects, this feature can be a real timesaver. ”

http://rapidshare.de/files/31710916/PrShPr2.6.1777.rar.html

pass: www.AvaxHome.ru

ProShow Gold 2.6.1777
Posted by :: book90 | Date :: Jul 30, 2006 14:31:00

ProShow Gold 2.6.1777 | 12,9 Mb

Create slide shows for any occasion! Use ProShow Gold to easily create stunning slide shows for friends, family, business, or just for fun! Just select your photos and drop them in the show. Record your own voice-over track or add a soundtrack from a CD. Add motion effects and pick from over 280 stunning transition effects to add that final touch.

link :
http://rapidshare.de/files/27538537/ProShow_Gold_2.6.1777_Serial.rar

no pass

chandravie
17-12-2006, 11:20 PM
Cảm ơn bác ln_tuananh nhiều nhé! Em đã down về và sẽ dần ngâm cứu.