PDA

View Full Version : Lens Macro, fix hay zoom hơn?

lexus_ldn
30-06-2010, 10:29 PM
Em chào các bác,

Em mới loe toe sắm sửa và tập tành dslr. Em có sở thích chụp macro và đã tìm được hai lens tương đối hợp với khả năng tài chính là:

Sigma 17 -70mm F2.8 - 4.5 DC MACRO

Nikon Nikkor 60mm f/2.8D AF Micro

Em có hỏi cậu bạn chơi ảnh thì được trả lời là có lẽ zoom sẽ ảnh hưởng tới khả năng lấy nét gần của ống Macro (cái này nó cũng ko chắc), nên em hơi đắn đo với ống zoom. Mà em thì lại nghiêng về zoom hơn (em ngại zoom=chân lắm ạ). Các bác tư vấn giúp em xem em nên chọn fix hay zoom cho sở thích Macro của em với. Em xin đa tạ các bác!

AEIOU
30-06-2010, 10:52 PM
Ống fix và zoom về chất lượng ảnh thì fix chắc là hơn zoom rồi. Chụp macro bác không phải zoom bằng chân đâu mà zoom bằng tay, tiến lùi máy vài cm thôi thậm chí lấy nét cũng bằng di chuyển máy nữa. Nếu bác dùng ống chỉ chuyên macro thì nên chọn ống Fix.

T-130
01-07-2010, 06:22 AM
Vì đam mê Macro thì nên dùng lens ( real macro 1:1 ) bác à. Mà real macro 1:1 ( thời nay ) ko có ống zoom thì phải bác ui, nhớ điều đó trước khi mua nhầm ý định.
Chúc bác sớm có lens ưa thích.

pingcocu
01-07-2010, 11:28 AM
đã macro thì nên dùng lens fix 1:1 bro ơi, chất lượng hơn hẳn, có tiền thì chơi 105f2.8 1:1 hoặc 105f2.8 Nano, ko thì 60f2.8 1:1 Nano, chụp sướng cả tay.

nhimi
01-07-2010, 11:48 AM
Bác T-130 nói đúng đấy. Gần như tất cả các len đều có ký hiệu macro trên thân nhưng đấy không phải là macro đúng nghĩa. Macro thì cần hệ số 1. Tính bằng tiêu cự của ống chia cho khoảng cách lấy nét nhỏ nhât.

Ví dụ ống 55-250 khoảng cách lấy nét nhỏ nhất là 110 mm, tiêu cự lớn nhất là 250mm -> hệ số là 0,2.

nsp
01-07-2010, 12:00 PM
Bác T-130 nói đúng đấy. Gần như tất cả các len đều có ký hiệu macro trên thân nhưng đấy không phải là macro đúng nghĩa. Macro thì cần hệ số 1. Tính bằng tiêu cự của ống chia cho khoảng cách lấy nét nhỏ nhât.

Ví dụ ống 55-250 khoảng cách lấy nét nhỏ nhất là 110 mm, tiêu cự lớn nhất là 250mm -> hệ số là 0,2.

Theo bác: ống 24-70N của tôi có khoảng cách lấy nét nhỏ nhất là 390 mm, tiêu cự lớn nhất là 70mm -> Hệ số là ?

jun_cato
01-07-2010, 12:08 PM
1 phiếu cho ống fix nếu bác thích chụp Macro. Chiếc zoom Sigma mà bác chủ đang lăn tăn chỉ là ống đa mục đích thôi. Cái gì cũng thế, không thể có nhiều chức năng chuyên biệt trên 1 thiết bị được.

nhimi
01-07-2010, 12:21 PM
Theo bác: ống 24-70N của tôi có khoảng cách lấy nét nhỏ nhất là 390 mm, tiêu cự lớn nhất là 70mm -> Hệ số là ?

Đơn giản thôi. Có lẽ dùng công thức sẽ dễ nhìn hơn.
Hệ số = tiêu cự/ khoảng cách lấy nét

Khoảng cách lấy nét=390
Tiêu cự=70

70/390=...

Cũng cần phải chú ý rằng có rất nhiều bác yêu thích macro đến mức tự chế ra những ống có hệ số lớn hơn 1.

nsp
01-07-2010, 12:37 PM
Đơn giản thôi. Có lẽ dùng công thức sẽ dễ nhìn hơn.
Hệ số = tiêu cự/ khoảng cách lấy nét

Khoảng cách lấy nét=390
Tiêu cự=70

70/390=...

Cũng cần phải chú ý rằng có rất nhiều bác yêu thích macro đến mức tự chế ra những ống có hệ số lớn hơn 1.

Bác tính giỏi hơn nhà sản xuất!
Của bác tính 70/390 = 0.179
Nếu ở 35mm -> 35/390 = 0.089
Nếu ở 35mm -> 50/390 = 0.128
Nhà sản xuất ghi trong catalogue tại khoảng tiêu sự 35-50: 1/3.7 = 0.27
Tỷ lệ này max ở tiêu cự 35-50mm chư ko phải 70mm !!!
Khả năng nhà sản xuất tính nhầm???

T-130
01-07-2010, 12:45 PM
Ống macro là ống fix, ống fix chưa hẳn là ống macro, bác thớt rõ chổ nầy kẻo nhầm tiếp bác nhé. Tất cả các real macro ống thì tại min. focus sensor sẽ ghi đúng kích thước thật của vật thể là 1:1 ( tỉ lệ phóng đại ), mà ống thường ko làm được. Ống tiêu cự lớn thì khoản cách lấy nét gần nhất sẽ lớn hơn ống tiêu cự nhỏ.
Nhà sản xuất họ làm ống macro rất và rất nét bác à, vì macro là ghi lại các chi tiết nhỏ li ti của vật thể có thể.

nsp
01-07-2010, 01:14 PM
Ống macro là ống fix, ống fix chưa hẳn là ống macro, bác thớt rõ chổ nầy kẻo nhầm tiếp bác nhé. Tất cả các real macro ống thì tại min. focus sensor sẽ ghi đúng kích thước thật của vật thể là 1:1 ( tỉ lệ phóng đại ), mà ống thường ko làm được. Ống tiêu cự lớn thì khoản cách lấy nét gần nhất sẽ lớn hơn ống tiêu cự nhỏ.
Nhà sản xuất họ làm ống macro rất và rất nét bác à, vì macro là ghi lại các chi tiết nhỏ li ti của vật thể có thể.

Theo tôi thì nên viết: Hầu như các ống macro 1:1 là ống fix. Các ông macro 1:2 thì có thể là fix hoặc zoom (VD ống zoom 24-85D của Nikon hoặc fix 50 2.5 Canon là macro 1:2 )

T-130
01-07-2010, 01:44 PM
Đã chơi macro thì 1:2 ko còn được gọi là macro nữa bác ơi. Nhớ mấy thread trước có người hỏi tư vấn về ống canon 50mm macro, thỉ có người bảo nếu lấy ống 85mm chụp cũng được thay vì mua ống 50mm macro vì ống 50mm nầy canon bảo là macro lens nhưng ko phải là real macro vì chỉ là 1:2.
Thank bác.

nhimi
01-07-2010, 02:30 PM
Bác T-130 nói chính xác (Theo cách nghĩ của tôi).
Ống cho phép chụp ảnh macro là ống có khả năng lấy nét tại vị trí đúng bằng tiêu cự. Như vậy sẽ cho ảnh to đúng bằng vật cần chụp. Ví dụ ống MACRO EF 100 của Canon thì cho phép lấy nét ở cự ly tối thiểu là 100mm. Như vậy đạt được hệ số 1. Tất nhiên không ai cấm người chụp lấy nét ở cự ly lơn hơn.

Với bác nsp, tôi hiểu khái niệm macro là như vậy. Tôi chỉ cố giải thích tại sao trên tất cả các len đều có chữ MACRO và cơ sở của sự khác biệt giữa các ống này xét đến chuyện MACRO.

Nếu như bác chủ không muốn mua ống được thiết kế chuyên cho MACRO thì có thể chấp nhận giải pháp dùng các kính close-up hoặc ống tuýp kéo dài (extension tube) lắp vào len để tăng hệ số MACRO lên. Các giải pháp này đều có ưu và nhược. Chi phí cũng biến động.

fisotime
01-07-2010, 02:33 PM
Nếu thích Macro thì bác nên mua ống fix có tỉ lệ 1:1, không nên mua ống zoom.
Kinh nghiệm cá nhân em đang dùng Canon EFS 55-250mm và Tamron 90mm F2.8 Macro. Dù ống 55-250mm của em vẫn được mọi người dùng để chụp Macro & Close up (có hẳn một thread rất đông vui cho chủ đề đó), nhưng qua sử dụng cá nhân, em nhận xét là ống zoom chụp chỉ ra close-up thôi, toàn phải crop ảnh, khó mà có thể gọi là Macro đúng nghĩa được. Ống macro chuẩn chụp rất sắc nét (đặc trưng rồi), DOF mỏng, độ phóng đại lớn, bokeh đặc trưng... bác yêu Macro thì không thể bỏ mấy cái đó đi được đâu.

son_volam002
01-07-2010, 02:43 PM
Theo em hiểu từ xưa tới nay thì tỉ lệ 1:1 là tỉ lệ kích thước ảnh : kích thước vật. Nghĩa là ống 1:1 thì vật dài 1mm sẽ focus thành ảnh dài 1mm trên fim (sensor).
Vì thế 1:1 được coi là ống tiêu chuẩn, cao hơn có 2:1 ... 10:1 ...

fisotime
01-07-2010, 03:29 PM
Ống cho phép chụp ảnh macro là ống có khả năng lấy nét tại vị trí đúng bằng tiêu cự. Như vậy sẽ cho ảnh to đúng bằng vật cần chụp. Ví dụ ống MACRO EF 100 của Canon thì cho phép lấy nét ở cự ly tối thiểu là 100mm. Như vậy đạt được hệ số 1. Tất nhiên không ai cấm người chụp lấy nét ở cự ly lơn hơn.

Với bác nsp, tôi hiểu khái niệm macro là như vậy. Tôi chỉ cố giải thích tại sao trên tất cả các len đều có chữ MACRO và cơ sở của sự khác biệt giữa các ống này xét đến chuyện MACRO.

Tôi nghĩ là nhimi hiểu hơi "chặt" về ống Macro. Ống Canon EF 100mm không lấy nét được ở cự ly tối thiểu 100mm, mà 100mm chỉ là tiêu cự (focal length) của nó. Thực tế, khoảng lấy nét gần nhất (Minimum Focus Distance) của nó là ~0.3m (tức là 300mm).

Ống macro chuẩn thường có độ phóng đại (magnification) là 1:1, một số ống có độ phóng đại 1:2 (và thường không được gọi với tên true macro len). Ống Macro thường đạt đến độ phóng đại lớn nhất ở khoảng lấy nét gần nhất, rồi giảm rất nhanh khi ta lấy nét ra xa dần.
Các ống zoom thường có độ phóng đại từ ~1:3.5 trở lên, và thường có khoảng lấy nét gần nhất rất xa (so với ống macro). Ở đây ta thấy ngay hai yếu điểm của ống zoom khi chụp macro: 1. độ phóng đại quá nhỏ, 2. khoảng lấy nét gần nhất ở xa nên hình ảnh của đối tượng chụp trên sensor lại càng nhỏ thêm, chưa kể các yếu điểm khác về độ nét, DOF và bokeh

Một số ống zoom cố gắng cải tiến được 2 yếu điểm trên, và người ta gắn thêm chữ macro vào ống. Những ống này chụp macro dĩ nhiên là tốt hơn hẳn các ống zoom bình thường, nhưng so với ống true macro thì vẫn còn khoảng cách rất xa.

Tôi lấy ví dụ so sánh hai ống kính mà bác chủ đang băn khoăn (theo specifications của hai ống thôi nhé):
Nikkor 60mm f/2.8D - khoảng lấy nét gần nhất 0.22m, magnification 1:1
SIGMA 17-70 MM F/2.8-4.5 DC MACRO - khoảng lấy nét gần nhất 0.22m, magnification 1:2.7
Trong trường hợp lý tưởng của ống Sigma, chụp ở khoảng lấy nét gần nhất và được tỉ lệ phóng đại 1:2.7, thì magnification của nó vẫn chỉ bằng 1/2.7 của ống Nikon. Nhưng đây là tỉ lệ theo đơn vị chiều dài, một bức ảnh sẽ có cả chiều rộng và cao, vì vậy, nếu quy tỉ lệ này ra megapixel thì ta cần bình phương nó lên thành 1/7.29.

Tỉ lệ này có nghĩa là gì nhỉ? Tôi xin thử giải thích theo lý thuyết.
Trường hợp 1. Ta dùng một máy ảnh 21MP với ống Sigma chụp ở magnification 1:2.7, sau đó chỉ crop ra 3MP ở trung tâm bức ảnh đó thôi, bỏ phần khác đi
Trường hợp 2. Ta dùng một máy ảnh 3MP với ống Nikon chụp ở magnification 1:1
Cả hai trường hợp này sẽ cho cùng một hình ảnh. Dĩ nhiên, hình ảnh ở máy 3MP sẽ đẹp hơn do sensor nhận được nhiều ánh sáng hơn (gấp 7.29 lần). Ngoài ra, ống Nikon còn đem lại lợi thế về khẩu nhỏ, nét căng...

Qua ví dụ đó, thấy ngay là nếu dùng một body đời cực cao với ống Sigma để chụp Macro thì ảnh ra có nhiều khả năng còn thua một em body đời tám hoánh sử dụng ống Nikon true macro.

FujS5800
01-07-2010, 03:34 PM

Nếu như bác chủ không muốn mua ống được thiết kế chuyên cho MACRO thì có thể chấp nhận giải pháp dùng các kính close-up hoặc ống tuýp kéo dài (extension tube) lắp vào len để tăng hệ số MACRO lên. Các giải pháp này đều có ưu và nhược. Chi phí cũng biến động.

Em thấy bác này ko hiểu vấn đề

nsp
01-07-2010, 03:35 PM
Ống cho phép chụp ảnh macro là ống có khả năng lấy nét tại vị trí đúng bằng tiêu cự. Như vậy sẽ cho ảnh to đúng bằng vật cần chụp. Ví dụ ống MACRO EF 100 của Canon thì cho phép lấy nét ở cự ly tối thiểu là 100mm. Như vậy đạt được hệ số 1.

Cái này sai hoàn toàn!
Lens Canon macro 100 tại khoảng cách 0.31m thì đạt 1:1

nhimi
01-07-2010, 04:07 PM
Vâng. Cảm ơn tất cả các bác và nhất là bác NSP.
Tôi đã không đúng giữa hệ số phóng đại của ống và khoảng cách lấy nét ngắn nhất của ống. Khoảng cách lấy nét của ống EF MACRO 100 là 0.3m như bác NSP đã nêu.

buena-vida
01-07-2010, 05:00 PM
Fix lúc nào cũng hơn zoom cả bác chủ thớt. Nếu có thể chọn, bác chọn con fix. Cứ zoom chân cho nó lành.

lexus_ldn
01-07-2010, 06:38 PM
Em cảm ơn các bác. Vậy là ffix nét căng hơn phải ko các bác. Vậy giữa Nikon 60mm micro và Tamron 90mm Macro thì cái nào hơn ạ? Em thấy có bác nhắc đến Tamron 90mm Macro, mà chéck giá thấy cũng vừa phải.

fisotime
01-07-2010, 06:59 PM
Mình dùng Tamron 90mm F/2.8 Macro cho Canon, thấy nét rất căng, DOF mỏng dính, chụp ở khoảng lấy nét gần nhất với F/2.8 nếu không dùng tripod thì bị out nét khá nhiều vì chỉ run tay một cái là sai khoảng cách (gần xa thêm vài mm đã thấy đối tượng nhòe). Tất nhiên, nét căng là đặc tính chung của bọn ống Macro rồi, không có gì để nói thêm.

Review của Tamron 90mm F/2.8 cho Nikon đây:
http://www.photozone.de/nikon--nikkor-aps-c-lens-tests/283-tamron-af-90mm-f28-di-sp-macro-nikon-mount-lab-test-report--review?start=1

Còn đây là review cho Micro-Nikkor AF 60mm f/2.8 D:
http://www.photozone.de/nikon--nikkor-aps-c-lens-tests/219-micro-nikkor-af-60mm-f28-d-review--test-report?start=2

Theo nguồn này thì chất lượng quang học của 2 ống kính là tương đương, Nikkor AF 60mm hơn về build, Tamron tốt hơn về tỉ lệ giá tiền/chất lượng thu về.

Ngoài ra, về lý thuyết có thể thấy những yếu tố sau:
1. Tamron có tiêu cự dài hơn nên về chụp chân dung sẽ ổn hơn Nikkor AF 60mm (đã thấy có bác dùng em Tamron này để chụp strobist)
2. Khoảng lấy nét gần nhất của Tamron là 29cm, đạt magnification=1, trong khi đó để đạt magnification=1 thì Nikkor AF 60mm phải lấy nét ở 22cm (gần hơn 7cm), nếu bác thích chụp những con khi sợ nó chạy/bay mất (cào cào, bọ dừa, dế mèn, bướm...) thì lấy nét xa ra là một lợi thế rất lớn.

Về thực tế sử dụng Tamron thì em thấy nó thua sút đồ chuẩn (Canon) ở hai điểm rõ:
1. Màu hơi ngả vàng, nhất là khi chụp mẫu (tính chất chung của mọi ống kính Tamron thì phải)
2. Động cơ ồn, lấy nét chậm hơn

nhimi
01-07-2010, 08:30 PM
Chúc bác chủ sớm chọn được ống như ý. Nhân tiện mượn nhà bác chủ hỏi bác fisotime một chút.
Bản thân tôi chọn Tamron 17-50, Canon 17-85, hay Sigma 18-50 2.8 cũng đã lăn tăn rất nhiều và cũng đọc trên Net khá nhiều. Điều tôi băn khoăn không hiểu sao bà con ta kêu ống Tamron ngả vàng. Cá nhân tôi thì không để ý lắm. Khi mới mua 2 ống Tamron và Canon 55-250, tôi cũng đã thử chụp trọn vẹn một bảng chỉ đường: nền trắng, chữ đen bằng hai ống với cùng 1 thị trường (field view), cùng F=4, WB=cloudy, tiêu cự thì Tamron =50, Canon=55. Bằng mắt thường thì không thấy khác biệt gì về tông màu giữa hai ảnh.

Không hiểu khi ảnh ngả vàng thì màu trắng (trong hình) cũng có sắc vàng theo?

fisotime
01-07-2010, 09:28 PM
Chào bác nhimi,

Tôi nói ống Tamron ngả vàng là theo cảm quan chứ thực sự chưa đo cụ thể như bác.
Tôi thường chụp chân dung bằng các ống EFS 18-200mm, EFS 18-55mm, EFS 55-250mm, EF 50mm f1.8 và Tamron 90mm F2.8 Macro, trong khi 4 ống Canon cho màu giống nhau, dịu mắt, dễ chịu - có vẻ đặc trưng, thì riêng ống Tamron lại cứ lên màu da kiểu gì vàng bờn bợt trong cùng điều kiện ánh sáng như thế.

Tôi nghĩ nếu cẩn thận, bác nên thử kiểm tra lại bằng chụp mẫu, chứ kiểm tra bằng giấy trắng thì chắc chắn là nó phải trắng rồi :)

nhimi
01-07-2010, 10:26 PM
Thực ra khi mới mua ống xem ảnh chụp bằng Tamron thấy không được nét lắm nên mới chụp cái bảng chứ không chủ định kiểm tra màu trắng. Hơn nữa tôi mua máy không phải để "kiếm xu" :) và "mẫu nhà" không than phiền gì nên cũng không chú ý. Nghe từ ngả vàng không được tích cực lắm nên cũng muốn hỏi mọi người cặn kẽ thôi. Chừng nào màu trắng vẫn còn là trắng thì vẫn OK rồi.

Tôi ít khi chụp chân dung bằng ống Tamron vì "mẫu 5 tuổi" của tôi hoặc chạy mất hoặc là giật mất máy :) nên không có nhận xét gì. Tuy nhiên, khi chụp chân dung bằng ống 55-250 lại có cảm giác hơi lạnh không được "ấm" lắm nên thường đặt WB thấp đi một chút. Đoạn này thì tùy vào gu của cá nhân rồi.

Cám ơn mọi người đã chia sẻ.

lexus_ldn
07-07-2010, 06:50 PM
Ui thế túm lại là nếu em chụp Macro thì em nên chọn Nikkor 60mm hay Tamron 90mm hả các bác?

fisotime
07-07-2010, 07:41 PM
Ừm, bạn vẫn chưa chọn được à? Kết luận theo chủ quan nhé: Tamron 90mm F/2.8 Macro!

Ưu điểm:
1. Rẻ hơn, tiền dư ra có thể để lại để đầu tư ống nối, flash sau
2. Tiêu cự dài nên chụp xa hơn, giảm khả năng làm mấy con côn trùng nó sợ mà trốn mất
3. Chụp chân dung ổn, coi như có thêm một ống fix để chụp chân dung toàn thân

Bạn nên chú ý là để chụp Macro thì còn nhiều đầu tư linh tinh lắm, nên cân đối và có kế hoạch dần:
- ring flash hoặc twin flashes (giá thì vô chừng lắm, có khi đắt hơn ống kính), nếu bạn có flash rời ngon thì có thể tạm quên đi mấy món flash chụp Macro này. Flash quan trọng phết đấy, vì thường DOF của ống rất mỏng, bạn sẽ khép khẩu 8-16, thậm chí trên 20, hầu như phải đánh flash suốt. Mà flash cóc không đủ sáng và bị khuất khi bạn chụp gần đối tượng, ánh sáng flash cóc cũng tệ cho Macro
- kenko tube để tăng độ phóng đại (giá tầm 2tr5) - bản thân ống macro 1:1 đã chụp được những con mắt nhỏ trên mắt ruồi, muỗi rồi, nhưng đôi khi bạn sẽ thích chụp được những cái còn nhỏ hơn nữa :D Cái này thì không nhất thiết phải có ngay, hoặc mua loại ống nối rẻ tiền không có đo sáng, không AF, chỉ tầm 250k
- tele converter để chụp phóng đại mà không cần tới quá gần đối tượng

separus
07-07-2010, 10:48 PM
extension tube loại nào thì có đo sáng và af confirm hả mấy bác?

fisotime
08-07-2010, 12:48 AM
Bộ 3 ống của Kenko (~2,5t) có đo sáng và AF confirm đấy bạn. Loại ống nhựa rẻ tiền thì mới không có đo sáng và AF confirm.

lexus_ldn
08-07-2010, 04:11 AM
Ừm, bạn vẫn chưa chọn được à? Kết luận theo chủ quan nhé: Tamron 90mm F/2.8 Macro!

Ưu điểm:
2. Tiêu cự dài nên chụp xa hơn, giảm khả năng làm mấy con côn trùng nó sợ mà trốn mất

Bạn nên chú ý là để chụp Macro thì còn nhiều đầu tư linh tinh lắm, nên cân đối và có kế hoạch dần:
- ring flash hoặc twin flashes (giá thì vô chừng lắm, có khi đắt hơn ống kính), nếu bạn có flash rời ngon thì có thể tạm quên đi mấy món flash chụp Macro này. Flash quan trọng phết đấy, vì thường DOF của ống rất mỏng, bạn sẽ khép khẩu 8-16, thậm chí trên 20, hầu như phải đánh flash suốt. Mà flash cóc không đủ sáng và bị khuất khi bạn chụp gần đối tượng, ánh sáng flash cóc cũng tệ cho Macro
- kenko tube để tăng độ phóng đại (giá tầm 2tr5) - bản thân ống macro 1:1 đã chụp được những con mắt nhỏ trên mắt ruồi, muỗi rồi, nhưng đôi khi bạn sẽ thích chụp được những cái còn nhỏ hơn nữa :D Cái này thì không nhất thiết phải có ngay, hoặc mua loại ống nối rẻ tiền không có đo sáng, không AF, chỉ tầm 250k

Cảm ơn bác, nghe bác nói xong em................................vã hết mồ hôi. Em chỉ định chơi solo nguyên lens thôi, chả đầu tư đèn điếc gì đâu. vì em thích chụp chủ yếu là hoa cỏ và chụp vào ban ngày, nắng đẹp ạ.

ariko
08-07-2010, 07:31 AM
Cảm ơn bác, nghe bác nói xong em................................vã hết mồ hôi. Em chỉ định chơi solo nguyên lens thôi, chả đầu tư đèn điếc gì đâu. vì em thích chụp chủ yếu là hoa cỏ và chụp vào ban ngày, nắng đẹp ạ.

Em thấy là bác chưa nắm rõ về cơ bản kỹ thuật chụp Macro rồi. Trên VNPHOTO có rất nhiều bài viết về vấn đề này.

Ví dụ:

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=5077&page=2
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=42488
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=64273&page=2

Em nghĩ sau khi bác đọc xong các bài trên rồi hẵng mua lens, flash ... để bước vào con đường Macro.

Ưu điểm:

Bác fisotime đã tư vấn đầy đủ cả rồi. Chỉ riêng tele converter thì em nghĩ là nó ko cho kết quả tốt khi chụp macro. Nếu cần thì mua tele lens thôi.

Ngoài ra còn 1 cách nữa để chụp Macro là dùng Raynox, em thấy là nó cho kết quả cũng khá tốt.

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=5165

Chúc bác lexus_ldn sớm có bộ gear tốt để chụp Macro.

lexus_ldn
08-07-2010, 06:19 PM
Thanks bác ariko và bác fisotime nhiều ạ.

Kiểu này em phải xem lại sở thích Macro của em ạ. Em thấy nó cần nhiều thời gian và tỉ mỉ quá các bác nhỉ

trongleduc
08-07-2010, 10:15 PM
Macro là lảnh vực rất thú vị của nhiếp ảnh, ảnh chụp được nhiều khi bất ngờ ngay chính tác giả chụp nó nữa, trên forum nhiều bác phân tích chuyên sâu quá nên bác chủ phát hoảng, tôi sử dụng Nikon D90 máy crop nên tiêu cự phải nhân thêm 1.5 nữa, chụp ảnh bình thường tôi sử dụng Tamron 17-50 f2.8, Macro tôi dùng Tamron 90 f2.8 Macro 1.1 ( Lens này còn dùng chụp chân dung rất tốt ) kô cần ring flash gì đâu, tôi chup được côn trùng trong nhà dưới ánh đèn neon cũng được mà chịu khó giữ máy chắc chút vì tốc độ chậm sợ rung, vậy là đủ thẩm du rồi đối với tay máy nghiệp dư.
Mạnh dạn mua 1 ống Macro 1.1 đi bạn chụp thử xem, kô thích hợp có thể bán lại lổ vài trăm k xem như đóng tiền học phí học Macro cho bằng chị bằng em vậy mà.

lexus_ldn
10-07-2010, 02:48 AM
Macro là lảnh vực rất thú vị của nhiếp ảnh, ảnh chụp được nhiều khi bất ngờ ngay chính tác giả chụp nó nữa, trên forum nhiều bác phân tích chuyên sâu quá nên bác chủ phát hoảng, tôi sử dụng Nikon D90 máy crop nên tiêu cự phải nhân thêm 1.5 nữa, chụp ảnh bình thường tôi sử dụng Tamron 17-50 f2.8, Macro tôi dùng Tamron 90 f2.8 Macro 1.1 ( Lens này còn dùng chụp chân dung rất tốt ) kô cần ring flash gì đâu, tôi chup được côn trùng trong nhà dưới ánh đèn neon cũng được mà chịu khó giữ máy chắc chút vì tốc độ chậm sợ rung, vậy là đủ thẩm du rồi đối với tay máy nghiệp dư.
Mạnh dạn mua 1 ống Macro 1.1 đi bạn chụp thử xem, kô thích hợp có thể bán lại lổ vài trăm k xem như đóng tiền học phí học Macro cho bằng chị bằng em vậy mà.

Bác lại làm em máu rồi, tại em nghe mấy bác chuyên nghiệp tư vấn thấy rắc rối quá đâm nản. Em cũng dùng D90 và cũng đang nhăm nhe giữa Tamron 90mm Macro và Nikkor 60mm Micro, nếu mua có lẽ nên chọn Tamron vì em thấy mấy bác trên này dùng tamron chụp ảnh ra khá đẹp. À mà bác tên Trongleduc à, còn em là Ngocleduc, hehehe ko biết có họ gần ko nhể?