PDA

View Full Version : Canon 50D - Error 30 :((

Quych
10-06-2010, 11:34 AM
Các bác cho em hỏi với :
Máy em mới nghịch hơn 4k shots, đợt trước cho bạn mượn sau đó em mang về. Hôm qua mới sờ đến thì cứ chụp mấy shots lại bị báo lỗi Error 30, phải OFF/ON hoặc nhấc pin ra mới chụp lại được.
Chụp mấy phát lại bị lại, đặc biệt là cứ đặt chế độ chụp sport là dính ngay :(.
Em có search thì trên mạng đều nói là shutter problem.
Người thì nói do lens, người thì nói reset lại pin là hết (em tháo ra lắp vào liên tục vấn thế), người lại bảo phải nâng cấp firmware...

Các bác bảo em phải làm sao bây chừ? Em sắp đi chơi xa, đang chụp mà cứ thế này chắc em phát điên quá :((.

ilkafrv
10-06-2010, 11:42 AM
1. Mượn thử lens # lắp vào xem lỗi còn kô, còn --> 2
2. Update firmware, kô hết --> 3
3. Đem ra hàng nhờ thợ sửa cho, kô đc -> 4
4. Mua máy mới :)

fisotime
10-06-2010, 11:51 AM
Mình có ông bạn cũng bị lỗi 30 y hệt thế này, cứ chụp liên tiếp vài kiểu là phải reset. Ông ấy dùng 5D mark ii, vấn đề chỉ được giải quyết sau khi ông ấy đưa lại cho Canon thay cái shutter (thay pin, thay len, nâng cấp firmware đều chẳng giải quyết vấn đề với ông ấy).
Ông ấy ở US và mua của Canon US nên bảo hành không khó khăn lắm (chỉ tốn time), còn bạn ở VN, không mua hàng của Canon VN thì không rõ có bảo hành được không nữa.

Quych
10-06-2010, 11:56 AM
Ối zời ơi :((. Máy em mua ở Mỹ năm ngoái, chỉ bảo hành ở Mỹ và Canada. Bây giờ mà gửi sang Mỹ thì chết kụ em rồi, em ở Hà Nội :((.

tôi yêu phụ nữ
10-06-2010, 12:23 PM
...đợt trước cho bạn mượn sau đó em mang về. Hôm qua mới sờ đến thì cứ chụp mấy shots lại bị báo lỗi Error 30

Chưa biết việc bị error do cái gì nhưng quan điểm là máy ảnh và vợ là thứ không thể cho mượn. Nể nang là chết, là rước bực mình vào thân.

Mấy cái đồ này cho mượn thì ngại nhất là mấy đồng chí không biết sử dụng rồi sau nữa là mấy ông biết sử dụng nhưng dùng đồ đi mượn không có ý thức giữ gìn.

Chúc đồng chí chủ topic may mắn...

Leopold86
10-06-2010, 12:35 PM
không biết tỷ lệ dính cái error 30 này có cao ko nhỉ? em sắp mua 50D 2nd hand mà lỡ dính vào cái này thì vỡ mồm à??? T_T

Quych
10-06-2010, 03:22 PM
Em mang ra mấy bác chuyên bán máy thì các bác ý phán là do lỗi màn chập. Phải sửa, không sửa được thì thay mới.
Cơ mà em cứ thấy ngại cái vụ tháo máy ra quá... Có sao không các bác??? Vành khuyên em phát đi, em còn trứng vịt nhộn ra đấy nào....

Yandex
10-06-2010, 03:29 PM
lỗi của shutter rồi bác chủ ơi

http://web.canon.jp/imaging/eosd/firm-e/eos50d/firmware.html

Shooting is not possible.
Turn the power switch to <OFF> and <ON> again or re-install the battery.

[Error 30] Malfunctions related to the shutter have been detected.

Quych
10-06-2010, 03:51 PM
Em tưởng shutter nó là phần cứng rồi, update firmware là phần mềm liệu có giải quyết gì không bác?
Update firmware mà lỗi có khi còn phiền hơn các bác nhở!

ilkafrv
10-06-2010, 03:56 PM
Phần cứng mà lỗi thì mềm ko giải quyết vấn đề đc. Shutter thay đc mà, tốn chút và mất cảm giác máy zin thôi.

fisotime
10-06-2010, 04:25 PM
Em tưởng shutter nó là phần cứng rồi, update firmware là phần mềm liệu có giải quyết gì không bác?
Update firmware mà lỗi có khi còn phiền hơn các bác nhở!

Firmware mà lỗi thì cả trăm cả ngàn cái 50D sẽ lăn đùng ra một lượt chứ riêng gì cái của bạn đâu. Cứ như trường hợp của ông anh mình thì thay shutter là đúng bệnh đấy! Cái này thấy Canon nó đảm bảo với 50D là 100k shot liên tục, trường hợp máy của bạn có lẽ do máy bị shock mới thế (trường hợp của anh mình là do nhiệt độ thay đổi đột ngột, thấy bảo thế).

Bạn cố chọn lấy cửa hàng chuẩn một tí cho yên tâm.

Quych
11-06-2010, 10:20 AM
Cái của em mới hơn 4k shots đã phải thay, hic.
Có lẽ tại em mua từ tháng 4/09 ở Mỹ, mang về đây ít chụp mà lại không cho vào hộp chống ẩm nên nó thế. Đúng như bác gì nói, tự nhiên máy bị tháo ra em thấy nó cứ thế xxx nào ý :D. Thôi, chuyến này đi chơi em đành vác máy bao diêm đi vậy. Tháng sau về vác đi thay shutter sau. Buồn ơi là sầu...
Bạn em bảo trình chụp ảnh cao siêu như em thì dùng P&S được rồi, 50D phí tiền, quả thế thật =))

bibicho
11-06-2010, 10:36 AM
Chưa biết việc bị error do cái gì nhưng quan điểm là máy ảnh và vợ là thứ không thể cho mượn. Nể nang là chết, là rước bực mình vào thân.

Mấy cái đồ này cho mượn thì ngại nhất là mấy đồng chí không biết sử dụng rồi sau nữa là mấy ông biết sử dụng nhưng dùng đồ đi mượn không có ý thức giữ gìn.

Chúc đồng chí chủ topic may mắn...

Em đồng ý hoàn toàn với ý kiến của bác . Em có 1 em 50D , hôm đi du lịch cùng với lớp , có ông bạn : " Cho tao mượn chụp thử 1 kiểu " .. Em : " .... uhm .... ok vậy " . Máy ảnh " Xoạch xoạch xoạch x10 "
Em .... " xót hết cả ruột ... thầm nghĩ .... sau này đừng hòng ông cho mày động vào tình yêu của ông "

doanhkhoi
11-06-2010, 04:24 PM
Em đồng ý hoàn toàn với ý kiến của bác . Em có 1 em 50D , hôm đi du lịch cùng với lớp , có ông bạn : " Cho tao mượn chụp thử 1 kiểu " .. Em : " .... uhm .... ok vậy " . Máy ảnh " Xoạch xoạch xoạch x10 "
Em .... " xót hết cả ruột ... thầm nghĩ .... sau này đừng hòng ông cho mày động vào tình yêu của ông "

Cả nễ thì dễ gây hậu quả nghiêm trọng, ngay lúc đó thì nên đánh trống lãng bằng cách "mày đứng dzô, tao chụp cho", rồi kêu mấy đứa khác chụp...chụp... xong rồi tranh thủ bỏ dzô túi.

3077
11-06-2010, 04:30 PM
Ở HN thì ra Lê Bảo Minh chỗ láng hạ mà thay cho an toàn

Chuyen
11-06-2010, 11:22 PM
Bác chủ topic xem thêm ở đây nhé!

http://forums.dpreview.com/forums/read.asp?forum=1019&message=35427338

sinara
11-06-2010, 11:32 PM
em đưa thằng bạn em nó cầm con 50 1.8 của em lên nó vặn ì đùng rồi bảo sao nó ko zoom trong khi lens vẩn để AF

namlee
12-06-2010, 08:02 AM
em đưa thằng bạn em nó cầm con 50 1.8 của em lên nó vặn ì đùng rồi bảo sao nó ko zoom trong khi lens vẩn để AF

Cuối cùng có honghr ko bác ?
Mà thực sự mượn máy ảnh thì người mượn cũng ko nên mượn,làm khó cho các bác có máy. Cái máy+len toàn đáng giá mấy chục triệu+ko biết dùng chụp xấu hơn cả PS, mà có biết dùng đi nữa cũng ko nên mươn, đồ nhạy cảm rất dễ lăn quay đơ
Thấy có bác còn mua cả 1 cái PS để họ hàng ai hỏi mượn thì lôi PS ra cho mượn:D

Quych
16-06-2010, 11:36 AM
Em vừa gọi ra Lê Bảo Minh, thấy bảo ở đấy họ thay shutter ngon, "cứ mang máy ra bọn em chẩn đoán rồi báo giá". Chắc mang ra đấy đồ chính hãng cho yên tâm, nhể các bác nhể. Sang tháng em đi phượt về, mang ra thay rồi sẽ báo cáo các bác.
Trước mắt em lấy con 50D của thằng bạn (cũng do em mua hộ :D) về lắp ống em vào chụp tạm đã.

mitsuho
19-06-2010, 03:10 PM
xe còn cho mượn được chứ máy ảnh mình ko dám cho ai mượn dù thân thiết, nếu người đó cũng rành thì koáo, còn chưa biết gì thì mượn có ngày chết với mấy tay vọc sĩ

khamletpham
22-09-2010, 11:31 PM
em cũng bị lỗi như thế buồn ơi là buồn...50D mà như thế sao? mới chừng 20k shots đã phải thay shutter.Rõ chan!Em nghĩ đây là lỗi của nhà sản xuất. Canon phải chịu trách nhiệm thay free cho khách hàng hoặc đền bù máy mới là đúng nhất! Còn bác nào bị như e không? Đề nghị các bác lên tiếng

khamletpham
23-09-2010, 09:50 AM
up lên cho mọi người thấy

khamletpham
26-09-2010, 02:30 PM
up lên cho mọi người thấy

bác có bị giống anh em không?

giang189g
17-01-2013, 08:27 AM
mình mới mua 1 con 50D 2nd cũng bị lỗi này, tầm 3 4 chục shot lại bị báo lỗi error 30 :(

nam_thanh
20-03-2013, 03:26 PM
hà nội có chỗ nào sửa lỗi này uy tín k các bác, e điện lên LBM thì họ bảo phải chuyển vào hồ chí minh rồi báo giá sau , hix

giang189g
20-03-2013, 03:48 PM
Mình thấy có mấy bác bảo thay shutter ở Mỹ thì hết tầm 170$, ở nhật thì 16950 Y :(, để máy vào hộp chống ẩm vài ngày rồi dùng tiếp cỏ vẻ giảm lỗi đi nhiều

khoitt
21-03-2013, 09:42 AM
Xin phép hỏi bác chủ thread là bác đã thay shutter chưa ạ? Và nếu thay rồi là chi phí là bao nhiêu? Mình cũng đang dùng 50D chính hãng LBM (đã dùng 11k shot), may mắn là chưa bị lỗi này, thấy nhiều bác report mà hơi lo lo.

nam_thanh
22-03-2013, 08:43 AM
e cũng có câu hỏi giống bác khoitt là chi phí thay shutter cho 5d2 là bao nhiêu ạ, bác nào thay rồi xin cho e ít lời khuyên ạ
cảm ơn các bác

anhcuibap
02-11-2013, 02:54 PM
firmWare của nó mấy nhất là version mấy vậy các bác????????và nếu thay hết bao nhiêu tiền??

anhcuibap
02-11-2013, 02:55 PM
Xin phép hỏi bác chủ thread là bác đã thay shutter chưa ạ? Và nếu thay rồi là chi phí là bao nhiêu? Mình cũng đang dùng 50D chính hãng LBM (đã dùng 11k shot), may mắn là chưa bị lỗi này, thấy nhiều bác report mà hơi lo lo.
đang cùng câu hỏi bà con trả lời giúp cám ơn

trinh12345
02-11-2013, 05:54 PM
Nguyên tắc thứ n khi chơi máy ảnh:
n. Không cho người khác mượn máy&lens, kể cả đó là em vợ hay bố vợ đi nữa...

Chia buồn với bác.