PDA

View Full Version : Hỏi về kinh nghiệm mua máy Canon 5D mark ii

arrogance
03-06-2010, 04:33 PM
Hi các bác,

Em đang định mua con 5D mark ii mới ở Hà Nội. Các bác tư vấn giúp em xem nên mua ở đâu thì đảm bảo. Liệu mua ở các cửa hàng lớn có đảm bảo là hàng mới 100% không?

Thanks các bác!

SITC
03-06-2010, 06:01 PM
Bác ra Vũ Nhật, mua máy ở đây khá yên tâm. Mình mua máy ở đây, check shot thấy no.1 luôn :))
Thân.

hung2104
03-06-2010, 06:07 PM
Em cũng vote 1 phiếu cho Vũ Nhật, hoặc bác ra Ngọc Canon cũng được. Chớ dại mà dính vào Giang Duy Đạt và Bonnevn

bibicho
03-06-2010, 06:41 PM
Giang Duy Đạt và Bonnevn thì làm sao vậy các bác ? Chẳng lẽ có vấn đề gì ?:crying:

hung2104
03-06-2010, 06:54 PM
Em bị phốt một quả ở GDĐ lúc còn là newbie ngu ngơ chưa biết gì. Đi mua body, vì tin tưởng uy tín cửa hàng lớn nên ko soi kỹ, về nhà mới biết cái ông bán hàng ( tên Tùng) ghi số seri của máy ko trùng với seri trên phiếu bảo hành. Còn cái lens kit mà ông ấy chọn cho thì mốc + bụi lem nhem >> biết khách mua hàng là newbie nên bốc cho hàng xấu hàng đểu. Thế cũng đủ biết GDĐ là thế nào rồi.
Còn bonnevn, em đã từng đến với ý định mua hàng, có điều lúc này ko còn là newbie nữa nên nhận ra giá cả không tương xứng với chất lượng món hàng, nói cách khác là mua hàng secondhand nhưng giá bán đắt hơn rất nhiều so với giá bán của các bác trên mạng >> chả tội gì mua ở đây cả.

bibicho
03-06-2010, 08:45 PM
Chà thế thì cũng phiền lòng nhỉ . Em lại đang định sắm 1 em 24-70 2nd của GDD về . Bác nói thế em hơi chột , vì em cũng là newbie .... Có lẽ em phải xem xét lại

iColors
03-06-2010, 09:01 PM
100% đúng nghĩa là con nguyên seal, chứ bóc ra rồi thì cung hên xui...mình có mấy người đồng nghiệp mua hàng bên Đức, Anh hàng còn nguyện seal mới có nghĩa là 100%. Nhưng dù sao < 100 shots là okie, các nút bấm còn nhám và mấm (khi off) kêu tạch tạch là còn mới.

Ixus
03-06-2010, 09:32 PM
ra Vũ Nhật đi bác,em mua máy ở đó về kiểm tra thử bằng phần mềm thấy chụp 1 kiểu roài.chả biết sao ko nữa. :D

skda2007
03-06-2010, 09:40 PM
tôi đã dùng 5Dmk2 đc 6 tháng. có vài điều chia sẻ với bạn.
1. Mua hàng ở Vũ Nhật cũng yên tâm. bán hàng sởi lởi, đồ đạc nguyên seal, giá cả hợp lý, có thể thoả thuận chút chút ít.
2. Một số kinh nghiệm mua máy và ok:
- Mua máy thì bác để ý lúc mở hộp nó còn cái nilon bọc body, nó mà nhàu nát như bị mình vo viên lại thì phải cẩn thận, vì như thế là có nhiều người mở ra.
vì là máy mới nên có rất nhiều dầu, bác để ý cái kính viewfinder (nơi mình ngắm hình để chụp ấy) nó có bị bụi bám nhiều thì phải cẩn thận. các góc cạnh của body có bị xước xát j k? hai cái móc để móc dây đeo cổ bác phải kiểm tra kỹ, vì dùng 1 thời gian là nó bị bay sơn (cái này là nhược điểm của canon mà k thấy sửa chữa. vì nikon nó làm cái móc này bằng inox màu trắng luôn).
- Nếu body đã dùng rồi, thì sẽ bị các hạt bụi nhỏ liti chui vào trong cái màn hình phía trên (chỗ mà hiển thị các chế độ chụp như Tốc độ, Khẩu độ, AWB...màn hình này ở gần cò bấm máy ấy). Đến h tôi vẫn k thể hiểu là tại sao lại chui đc bụi vào đó, dù tôi k chụp như các phóng viên báo chí. Thi thoảng lắm mới chụp ở môi trường khói bụi.
- về ống kính thì bác nên tháo cap trước và sau ra. sau đó soi vào 1 cái bóng đèn, nguồn sáng màu đỏ. sẽ dễ phát hiện vết mốc. mà thường thì mốc sẽ bị ở viền của ok, sau đó sẽ lan dần ra toàn ok. nên phải nghiêng đi nghiêng lại ok trc cái đèn đỏ để soi nhé. cái này càng cẩn thận thì m càng đỡ thiệt.
* nói chung thì Vũ Nhật bán toàn đồ mới nguyên hộp, nguyên tem thui. dặn bác thế để có xem ở đâu, hàng dùng rồi thì biết thôi.
còn Ngọc canon và GDĐ thì tôi k tin tưởng lắm. có lần vào Ngọc mua 5D thường thì được đưa cho cái hộp bảo là mới tinh (ý nói là hàng trưng bày ấy). đến khi mở ra và kiểm tra phần móc đeo dây thì đã thấy bạc phếch. sợ quá té luôn.
trên đây là kinh nghiệm về máy móc của tôi xin chia sẻ với những người mới chơi máy. vì tôi là 1 quay phim chuyên nghiệp nên thiết bị là yếu tố coi trọng hàng đầu.
chúc bạn có máy mới và tốt.

Ixus
03-06-2010, 10:50 PM
vì tôi là 1 quay phim chuyên nghiệp nên thiết bị là yếu tố coi trọng hàng đầu.
chúc bạn có máy mới và tốt.
thế này thì yên tâm mà ra Vũ Nhật mua máy rồi bác ạ :D

bigcom
04-06-2010, 09:38 AM
Bác ra á đông hàng trống, chú bán hàng rất lịch sự, nơi đó chủ yếu bán cho các nghệ sĩ và dân pro, giá có thể cao hơn chút nhứng hàng đảm bảo.

laoxiao
04-06-2010, 01:00 PM
Mình không biết mới mua ở Phanhoadigi, không biết có bị làm sao không nữa, nghe mà ớn quá !

comosaokim
04-06-2010, 01:29 PM
tiện topic các bác cho em hỏi luôn là 50D với 5D mark II , 1D II N thì nên lấy con nào ạ .

arrogance
04-06-2010, 01:57 PM
Cảm ơn các bác đã tư vấn

skda2007
04-06-2010, 07:36 PM
hàng của PhanHoa là hàng đi mua lại của các cửa hàng khác rồi bán giá chênh lệch thôi ah. e vô tình bắt gặp 1 lần.
hàng của Á Đông thì quá ưy tín về cả chế độ hậu mãi. bán hàng vui vẻ nhưng mỗi tội cao hơn các chỗ khác vài chục $. bác nào nhiều $ thì là yên tâm.
hàng đã mua rồi các bác đừng lăn tăn. miễn là lúc mua soi xét cho kỹ. k ưng là ta đi.

skda2007
04-06-2010, 07:37 PM
tiện topic các bác cho em hỏi luôn là 50D với 5D mark II , 1D II N thì nên lấy con nào ạ .
cái này kể cũng khó nói. mỗi máy có 1 tính năng hiện đại riêng. tùy thuộc vào cái m chụp, nhu cầu m cần j.