PDA

View Full Version : Xin được tư vấn về đèn Flash và pin

tuyennoluc
01-06-2010, 03:03 PM
em thì đang có ý định mua một cái flash hoặc 1 ống 55-250is cho 450d.
nếu mua OK thì thỏa mãn cái range
còn mua Flash thì điều kiện tác nghiệp dễ hơn :22:

Em còn một điều băn khoăn LỚN hơn nữa là pin cho flash :buck:
em thì chắc khoản 1,2 tuần mới lấy máy ra chụp, với thời gian đó thì pin AAA cho flash không còn đủ điện, hoặc phải sạc nhồi hoặc phải xả rồi sạc => mất thời gian và hư pin.
Đã có bác nào mod pin Li-Ion cho Flash chưa vậy? và giải pháp cho trường hợp xài pin như của em sẽ giải quyết thế nào? (em chưa tin tưởng lắm vào chất lượng của eneloop, vì em đã từng mua 1 cặp xài thử, thấy cũng không ghê gớm như quảng cáo, giờ nó không cầm điện được nữa)

chat2004
01-06-2010, 03:50 PM
Em khuyên bác nên mua flash ạh, vì tele rất ít khi dùng đến. Có flash rời thì chất lượng ảnh khác biệt nhiều đấy bác ạh.

Em đang dùng pin pisen, thấy cũng ổn. Sạc xong để 2 tuần vẫn lấy ra xài bình thường

tuyennoluc
01-06-2010, 05:46 PM
pin pisen của bác có dùng công nghệ như là của eneloop không vậy? chứ theo như em theo dõi thì pin sạc để chừng mấy tháng không xài đến là chất lượng giảm đi rõ rệt.

11002
01-06-2010, 06:01 PM

Em còn một điều băn khoăn LỚN hơn nữa là pin cho flash :buck:
em thì chắc khoản 1,2 tuần mới lấy máy ra chụp, với thời gian đó thì pin AAA cho flash không còn đủ điện, hoặc phải sạc nhồi hoặc phải xả rồi sạc => mất thời gian và hư pin.
Đã có bác nào mod pin Li-Ion cho Flash chưa vậy? và giải pháp cho trường hợp xài pin như của em sẽ giải quyết thế nào? (em chưa tin tưởng lắm vào chất lượng của eneloop, vì em đã từng mua 1 cặp xài thử, thấy cũng không ghê gớm như quảng cáo, giờ nó không cầm điện được nữa)

Em nghĩ bác nên cho thông tin chi tiết hơn: Bác đã có lens gì rồi ạ? Nếu bác chưa có lens gì hết thì phải tư vấn bác mua lens chưa mua flash về để làm gì ạ :9:
Bác nên mua Eneloop hay Evolta, giá tầm 270k/4cục, sạc đầy để 1 năm vẫn còn pin (75%) - Đừg mua hàng nhái, chán lắm.

tanphong
01-06-2010, 06:27 PM
Có thể bác mua phải Eneloop nhái rồi. Em đã dùng eneloop, Không thể chê được gì. Bác mua 1 bộ Ene + 1 bộ MP ( 140k/4v) làm backup thì có lẽ sẽ hay hơn, khỏi phải lo sạc nhồi.

tnt2010
01-06-2010, 08:49 PM

Tôi cũng dùng 450D, mới rước được một em 430EX II (used), dùng thấy rất ổn, rất đáng đầu tư và tần suất sử dụng flash nhiều hơn ống tele. Trước đây cũng lăn tăn như bạn nhưng lại làm ngược lại (đầu tư tele trước), may mà chưa đến mức bán tele để mua flash.

tuyennoluc
01-06-2010, 10:07 PM
Em nghĩ bác nên cho thông tin chi tiết hơn: Bác đã có lens gì rồi ạ? Nếu bác chưa có lens gì hết thì phải tư vấn bác mua lens chưa mua flash về để làm gì ạ :9:
Bác nên mua Eneloop hay Evolta, giá tầm 270k/4cục, sạc đầy để 1 năm vẫn còn pin (75%) - Đừg mua hàng nhái, chán lắm.

em chẳng biết phân biệt pin nhái hay pin xịn thế nào, 1 cặp em đang nói đến là mua tại Liên Nga huỳnh thúc kháng, evolta móc ra từ bộ sạc +pin mà bán pin lẽ cho em thì em nghĩ chắc cũng chẳng phải hàng nhái đâu nhỉ
em thì đang cầm 450D + 18-55IS + 50 1.8, đang nhòm ngó cái 55-250 để đủ dãi... lâu lâu bắn headshot + close up