PDA

View Full Version : Chút thắc mắc về vấn đề chỉnh AF point của canon 5D

February14th
01-06-2010, 01:07 AM
Dạ chào các bác, em hôm bữa mới lập topic 5dm2 + 50 1.8 vs 5d classic + 28-70L , và giờ em đã chọn option 2, và rất hài lòng với em nó.
Hnay em mua 1 cái grip để mà chụp portrait cho tiện, nhưng có 1 vấn đề kha khá sau đây.
Muốn chỉnh điểm canh nét bình thường nếu ko dùng grip, tay cầm bth thì dùng nút joystick, nhưng nếu chụp portrait chẳng hạn, thì khi tay ở vị trí cầm vertical grip thì ngón cái ko tài nào với tới được nút joystick, phải chuyển tay sang kiểu "cánh gà", chỉnh xong focus point rồi mới quay lại cầm vertical grip được.
Em đã từng dùng nikon d80, và có bạn dùng d90, cũng có joystick, rất hài lòng với em nó.
D300 với d700 cũng tương tự, mà có thêm cả joystick ở grip nữa :crying:
vậy có cách nào chỉnh lấy nét điểm sang vertical grip mà ko cần đụng đến joystick ko ạ.
Thanks các bác

dvha79_ddt
01-06-2010, 01:18 AM
Nếu để mặc định bác chỉ cần nhấn nút zoom (nút này có ở tay cầm body và tay cầm grip) rồi xoay Bánh xe lớn thay vì joystick hoặc nếu ko bác có thể vô CFn tùy chỉnh chức năng lựa chọn điểm AF cho nút khác mình cảm thấy dễ dàng.

February14th
01-06-2010, 01:22 AM
Ah uh nhỉ, quên mất cái C.Fn :D
còn cái vụ giữ nút zoom + xoay bánh xe thì em làm rồi, và nó ko được :D
tks bác dvha :D

dvha79_ddt
01-06-2010, 01:39 AM
còn cái vụ giữ nút zoom + xoay bánh xe thì em làm rồi, và nó ko được :D
tks bác dvha :D

Ơ đc chứ bác với điều kiện máy đang ở CFn mặc định và khi gạt On thì phải gạt hết nấc (nút gạt bật tắt máy) vì có 2 nấc ON "Lock và Unlock mâm quay"

February14th
01-06-2010, 01:51 AM
ah tức là default thì nó thế có phải k ạ ?
vậy thì từ lúc em mua máy là em lấy nguyên setting C.Fn của thằng bán luôn, chưa chỉnh lại default.
Có thể vì thế mà ko set được

nokiano258vn
01-06-2010, 06:34 AM
default của máy lại là bánh xe nhỏ bác ạ