PDA

View Full Version : Hỏi về giá của 40D 2nd hand

metal1106
31-05-2010, 06:55 PM
Chào các bác ạ,

Tình hình là sau 1 tháng giời vòng vèo trên vnphoto đọc bài các bác thì em quyết định mua 40D 2nd hand để khởi đầu cho sự nghiệp ăn chơi bắn phá của mình. Giờ em đang nhắm 1 con trên mạng, nó nói còn bảo hành tới cuối năm nay, giá 499€ (em đang ở Pháp). Chỉ có body đầy đủ hộp, giấy tờ, etc. Giá đó đã là hợp lý chưa các bác nhỉ? Tại vì em còn ở đây vài năm nữa nên cũng nghĩ mua ở đây cho tiện, lỡ mua ở VN mang sang hỏng hóc gì thì ko biết làm sao. Ah cho em hỏi thêm là có phải nếu còn bảo hành thì máy hư hỏng có thể đổi máy mới phải ko các bác?

Các bác cho em lời khuyên sớm sớm với nhé. Merci các bác nhiều.

Ameo
31-05-2010, 07:29 PM
Bác ở đó vài năm nữa thì mua bên đó là phải rồi. Mang ở VN đi làm cái gì, thêm nữa nếu đúng như người bán nói thì nguồn gốc hàng hóa đảm bảo. Nếu so về giá thì trong nước rẻ hơn tí, nhưng bác đi Pháp thì cũng coi như mua hàng ko có BH. Cơ mà nghe cái tiếng màn chập của 40D ghét thế, cứ phèn phẹt phèn phẹt >_<. Bác mua 50D đi, em đang xài 40D rồi cũng thấy ổn nhưng nếu lấy được 50D thì nên lấy 50D. Ăn chơi đi, đừng có tiếc tiền làm gì, hehe...

NikonD7oo
31-05-2010, 08:25 PM
Theo em thì với giá 499€ còn 1 năm bảo hành nữa thì vẫn đắt bác ạ , mình lại chảng biết được kỹ nguồn gốc thế nào , nếu có tiền thì nên mua NEW FULLBOX , còn nếu mua secondhand thì chỉ nên mua lại của người thân, anh em quen biết thì mình mới biết được rõ hơn về nguồn gốc cách bảo quản .... Bảo hảnh ở EU theo em được biết là trong thời gian 2 năm bảo hảnh nếu máy bỉ hỏng thì bác gửi lên trung tâm nó sẽ sửa và gửi lại cho bác , còn luật ở bên GERMANY của em là nếu máy hỏng 3 lần liên tục trong vòng 2 năm bảo hành thì em có quyền được máy mới :beer_smile:

nếu bác máu em khuyên bác đập thêm 230€ nưa~ vào làm hản con 50D New luôn bác ạ và lại được 2 năm bảo hành chảng phải lo nghĩ gì trong vòng 2 năm tới ,với 230€ bác lượn lờ vài vòng ở quận 13 cùng máy em gái cũng hết hehehe :glare:

cưới luôn đi bác ..

http://www.amazon.fr/Canon-Appareil-reflex-num%C3%A9rique-Bo%C3%AEtier/dp/B001ET6P14/ref=sr_1_1?ie=UTF8&s=electronics&qid=1275311927&sr=8-1

còn nếu bác muốn mua giá rẻ hơn nữa thì sang GERMANY em dẫn bác đi mua 50D NEW với giá 689 € heheh

http://www.eg-electronics.com/product_info.php?pName=canon-eos-50d-body-p-10098

chúc bác quyết định sớm ....

metal1106
01-06-2010, 02:13 AM
Hì, cám ơn các bác nhiều. Em chỉ kham nổi đến 40D thôi các bác ợ. Lên 50D em hiết tiền mua lens thì chụp bằng body ko áh =)) Lúc đầu em còn định lấy xxxD cho rẻ nhưng vì cầm nhẹ tay quá nên thôi lên xxD.
Về chuyện mua máy bên này hay ở VN em cũng phân vân lắm. Có người bảo em cứ mua ở VN đem sang, vì đồ này nếu giữ cẩn thận thì cũng ít hỏng hóc. Các bác nghĩ sao ạ?

NikonD7oo
01-06-2010, 07:40 AM
em không nghĩ như bác đau , chảng có gì nói trước được cả , như con D300s của bạn em cũng thế , nâng như nâng trứng mà đùng 1 cái hỏng màn chập . Mấy anh em quen biết em còn chấp nhận cái giá đát hơn một chút để nhờ em mua máy từ châu âu đem về , còn bác thì ở Châu âu lại không thèm mua ở Châu Âu :)
Riêng cái khoản bảo hành bác đã quá yên tâm để chơi không phải lo nghĩ trong vòng 2 năm rồi , chứ bác mua ở nhà mang sang tuy rẻ được 50-100€ nỡ số đen hỏng thỉ coi như xong Phim đấy bác . Bác nghĩ kỹ đi rồi hãng cưới vợ .....

vài lời chia sẻ , mong bác mau có đồ chơi !

metal1106
01-06-2010, 08:32 AM
em không nghĩ như bác đau , chảng có gì nói trước được cả , như con D300s của bạn em cũng thế , nâng như nâng trứng mà đùng 1 cái hỏng màn chập . Mấy anh em quen biết em còn chấp nhận cái giá đát hơn một chút để nhờ em mua máy từ châu âu đem về , còn bác thì ở Châu âu lại không thèm mua ở Châu Âu :)
Riêng cái khoản bảo hành bác đã quá yên tâm để chơi không phải lo nghĩ trong vòng 2 năm rồi , chứ bác mua ở nhà mang sang tuy rẻ được 50-100€ nỡ số đen hỏng thỉ coi như xong Phim đấy bác . Bác nghĩ kỹ đi rồi hãng cưới vợ .....

vài lời chia sẻ , mong bác mau có đồ chơi !

Vấn đề em lấn cấn nhất chỉ là em mua 40D chứ ko phải 50D [em vẫn là sinh viên nghèo thui các bác ợ :))] mà 40D giờ hết bán ở shop rồi, có mua thì em cũng mua 2nd hand mà ở đây lại chả có ai đi test hộ em (em gà ^^). Trước giờ em vẫn đinh ninh là hè này về VN mua máy mà giờ các bác nói thế làm em lăn tăn quá :-?

Ameo
01-06-2010, 04:26 PM
Cái gì cũng phải có tí liều. Nếu kinh tế bác không cho phép thì bác mua trong nước cũng được. Tốt nhất mua hàng còn bảo hành hoặc mua ở những cửa hàng có uy tín. Thông thường body xxD khá bền, chẳng có vấn đề gì đâu, còn lỡ ko may mà máy có vấn đề thì đành chấp nhận đem sửa thôi. Choảng đi bác, đừng camorun nữa! Hồi em mua còn không biết tí tẹo gì về máy, cứ vác bừa về. :D

NikonD7oo
01-06-2010, 11:41 PM
Hix mỗi người một ý kiến mà bác , em cũng chỉ nói nếu là em , em sẽ mua ở bên này và sẽ đập hản 50D NEW ! chứ em vẫn ủng hộ bác , bác quyết định thế nào mà cảm thấy vui và hài lòng là em cũng vui rồi :)

Chúc bác sớm quyết định cưới vợ ...

metal1106
02-06-2010, 05:23 AM
Hix mỗi người một ý kiến mà bác , em cũng chỉ nói nếu là em , em sẽ mua ở bên này và sẽ đập hản 50D NEW ! chứ em vẫn ủng hộ bác , bác quyết định thế nào mà cảm thấy vui và hài lòng là em cũng vui rồi :)

Chúc bác sớm quyết định cưới vợ ...

Hì, cảm ơn bác đã động viên, bác nói làm em ngại ghê, hihi. Btw, em là tay máy nữ ^^

Ameo
02-06-2010, 09:57 AM
Ôi, tay máy nữ à, yêu quá cơ :X:X

metal1106
03-06-2010, 02:48 AM
Dạ, tay máy nữ này sắp về VN rồi mà chưa mua được máy bên đây, chắc phải về Xì gòn mua rồi ạ. về Xì gòn có bác nào có lòng hảo tâm đi test máy giúp em không ạ?

seven7773
03-06-2010, 04:31 AM
Hôm nay gặp bác Lê Mậu bên 88 Kim Ngưu , mình cũng có ý định lấy con 40D mà ảnh chê quá trời ...
Một là lấy 10D , hai là 50D chứ 40D nhìu hàng lỗi .. blah blah
Nghe thế nên chả bít thế nào =.="

NikonD7oo
03-06-2010, 04:38 AM
Dạ, tay máy nữ này sắp về VN rồi mà chưa mua được máy bên đây, chắc phải về Xì gòn mua rồi ạ. về Xì gòn có bác nào có lòng hảo tâm đi test máy giúp em không ạ?

hix em bảo chị rồi nếu chị không mua được 50D new thì chị cố gắng ăn chay 1 tháng làm 1 con 50D secondhand cũng được em đảm bảo chị không hối hận đâu ...
chứ chị mua 40D nó rẻ hơn được 1 tý năm sau nó ra 60D chị lại lăn tăn rồi đêm nằm vát tay lên chán suy nghĩ tại sao hồi trước không nghe lời em đấy :D

chúc chị sớm quyết định ạ .

Bisou.... :)

metal1106
03-06-2010, 05:15 AM
hix em bảo chị rồi nếu chị không mua được 50D new thì chị cố gắng ăn chay 1 tháng làm 1 con 50D secondhand cũng được em đảm bảo chị không hối hận đâu ...
chứ chị mua 40D nó rẻ hơn được 1 tý năm sau nó ra 60D chị lại lăn tăn rồi đêm nằm vát tay lên chán suy nghĩ tại sao hồi trước không nghe lời em đấy :D

chúc chị sớm quyết định ạ .

Bisou.... :)

Bác đừng gọi em = chị nghe kỳ lắm ạ. Em mới đầu 2 àh :D

Các bác nói làm em lăn lăn quá đi mất. Thế giá 50D bây giờ khoảng bao nhiêu là hợp lý các bác nhỉ? Giá cả ở VN lẫn ở Europe ấy ạ. Cảm ơn các bác đã cho em lời khuyên nhé ;)

NikonD7oo
03-06-2010, 08:30 AM
nếu ở Vietnam thì khoảng 630€-680€ em không rõ vì em toàn mua máy bên Đức , còn Europa thì tầm 680€ - 750€ đấy là máy NEW nhé chị , còn máy Secondhand thì tùy chị ạ . Mua máy xong nhớ phải ra quận 13 khao em cái bánh mỳ nhé hehe

metal1106
06-06-2010, 05:54 AM
Tình hình là còn 2 ngày nữa em về Sài Gòn rồi mà vẫn ko mua được máy ở đây nên chắc em về SG mua máy thôi ạ. Có bác nào ở SG rành test máy 2nd hand ko đi cùng với em được ko ạ? Em gà nên chưa biết test máy sao hết. (Vừa dạo 1 vòng forum để đọc các hướng dẫn test máy, càng đọc càng hãi :-s )

090000090
06-06-2010, 07:29 AM
Poor chị :D
Nếu ở Đức thì e giúp đc ^_^

tayngang
06-06-2010, 07:51 AM
Rất tiếc là bạn ở SG, ở ngoài HN có bác Phương Gia Lâm chuyên đồ máy ảnh nội địa của Nhật, hàng 40D ở đó hầu hết là hàng demo nên rất yên tâm về chất lượng. Body 40D là sự lựa chọn thích hợp cho 1 sự khởi đầu, nếu bạn mua được một body chất lượng tốt bạn sẽ không phải lăn tăn gì đâu. Goodluck!

tnt2010
06-06-2010, 09:13 AM
Hay là tayngang chuyển hàng giúp đi. Chịu khó tí đi bác.

metal1106
06-06-2010, 07:17 PM
Nhân tiện các bác nhắc tới hàng Demo cho em hỏi chút, 40D Demo là giống kiểu hàng Kiss của dòng xxxD vậy phải ko ạ?

@090...: ở Đức thì bác đi test giùm em được ạ?

ngamban
06-06-2010, 07:25 PM
Hì, cảm ơn bác đã động viên, bác nói làm em ngại ghê, hihi. Btw, em là tay máy nữ ^^

Như vậy ko thể gọi là cưới vợ, mà phải gọi là cưới chồng 40D mới đúng :D

Swinds
07-06-2010, 02:15 AM
Nhân tiện các bác nhắc tới hàng Demo cho em hỏi chút, 40D Demo là giống kiểu hàng Kiss của dòng xxxD vậy phải ko ạ?

Góp cho bác gái vài cái ý kiến còm:
1. 40D là good rồi, 50D thì good hơn ... 2 em em nào cũng chuẩn, tùy tiền mà múc.
2. Hàng demo theo em hiểu là hàng trưng bày. Như shop bên stockholm chỗ em, khách tới nói cho cầm máy, nó lấy trong tủ trưng bày cho khách ngắm, chụp ...

phanhung
07-06-2010, 05:45 AM
Mình thấy nếu muốn mua ở VN thì củng có sao?
Bác về VN chơi mua ở lại 3-4 tuần là có thời gian Test máy rồi
Nếu ở SG thì ghé cửa hàng Khánh Long ngòai Thương Xá TAX..
Lúc xưa mình củng "liều" 1 lần mua máy xách tay ở đó..
Máy bridged thôi! Đến nay là 4 năm rồi vẩn OK.
Mới xem trong box mua bán. Thấy có cả 40D, 50D nửa đó
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=19232
..Lại quảng cáo free cho KL nửa rồi..
Mình nói thì chỉ nói thế thôi! Bác gì đó có mua ko thì tùy..
Có gì thì đừng mắng mình nhé!

@NikonD7oo:
Bác củng ở Đức à! Hehe! Chào bác, người cùng Quê!
Nói chung mua máy củ mình củng chả dám..
Máy củ thì bán nhiều..Nhưng giá cả rẻ hơn máy mới
củng chả bao nhiêu..Lại ko bảo hành
Có bác nào kinh nghiệm mua ebay chưa?

090000090
07-06-2010, 09:07 AM

Sorry vì now e mới có time lên 4rum :) Em ở leipzig ^^ Chị có time qua chơi thì e đưa chị đến gặp hội ảnh của a e vn bên này :D

metal1106
17-06-2010, 04:50 PM
Em về tới Sài Gòn được cả tuần rồi đi lòng vòng xem máy nhưng vì chưa có kinh nghiệm nên chưa biết mua bán máy 2nd thế nào :( Có bác nào giúp em ko ạ :(

Swinds
17-06-2010, 05:58 PM
Em về tới Sài Gòn được cả tuần rồi đi lòng vòng xem máy nhưng vì chưa có kinh nghiệm nên chưa biết mua bán máy 2nd thế nào :( Có bác nào giúp em ko ạ :(

Nữ Việt kiều sao không quất luôn máy 100% đi :fear: Hay kiếm bác nào trên forum nè, nhờ bác ấy.
Là con gái lợi thế mà :6:

metal1106
18-06-2010, 10:04 PM
Chả thấy lợi thế gì hết bác ơi em chưa nhờ được ai hết trơn, có bác nào hảo tâm mail cho em nhé ;) thutrang_lovephysics@yahoo.com

jun_cato
19-06-2010, 01:22 AM
Bạn metal1106: Mình có mấy góp ý chân tình nha:
- Bạn đang ở châu Âu thì tận dụng hết sức cơ hội mà mua máy ở bển đi. Chắc nhiều người ở site này cũng biết kiểm soát chất lượng ở các thị trường khác nhau là hoàn toàn khác nhau. (VD: Mình không bao giờ mua rượu cognac hay whiskey ở VN để uống cả, nhưng nếu có điều kiện đi châu Âu hoặc Mỹ là mua ngay)
- Cố lên một chút là sẽ sang một "đẳng" khác (ví như sự thay đổi về lượng dẫn tới sự thay đổi về chất vậy). Khi có điều kiện bạn nên tận dung ngay, đừng để sau này lại ngôi: Hmmm.... ước gì....
- Tuy nhiên, bạn là nữ, về cơ bản có bàn tay nhỏ hơn nam giới, sao lại cứ "thík" xài máy to vậy? Tôi thấy 500D và 550D phù hợp với nữ hơn nhiều. Nếu bạn mua hàng mới cứng ở bển mà lại đúng chỗ chắc cũng không quá giới hạn tài chính của bạn bao xa đâu.
- Bạn dù sao cũng là beginner (xin lỗi tôi hay nói thẳng tưng tửng), nên cứ dùng cái body gì rẻ nhất có thể. Nên dành tiền đầu tư cho ống kính vì đầu tư cho ống kính bao giờ cũng lâu bền hơn cho thân máy. Một body 400D và lens tốt, cộng với (quan trọng nhất) một tâm hồn và các kỹ thuật xử lý có thể sẽ cho một bức ảnh đẹp hơn nhiều so với một body 5DMII + lens rởm (thậm chí lens xịn) + mắt và tâm hồn phở.

Chúc bạn có quyết định đúng đắn.

Antilope
19-06-2010, 02:00 AM
Tiếc là bạn về VN rồi, ở Pháp đang có chương trình khuyến mãi canon 50D, mua máy trước 15/7 được rembourser 100 eu, còn lại có 650 oi thôi.
Mà công nhận Canon trượt giá nhanh thật, lúc mới ra cách đây 2 năm thì 50D và D90 chênh nhau 400$, bây giờ thì giá gần ngang nhau rồi :(

IMI
19-06-2010, 09:36 AM
Thực ra mua bán tin tưởng ở người bán là chính thôi, chứ newbie như bọn em cũng chả có cách nào mà test để biết được cái máy 2nd đó có ổn ko, bạn thử qua GDĐ hay Khánh Long xem, mình nghĩ ko có vấn đề gì đâu vì các bác ý làm ăn uy tín trên diễn đàn lâu rồi. Tuần trước mình cũng có đi tìm 40D 2nd xong rốt cuộc chả kiếm được em nào ngon, em thì cũ quá, em thì còn rất mới nhưng check ra chụp tới 50, 70k shoot, mình và bà xã cũng hơi lăn tăn nên ko lấy. Cuối cùng làm con Kis X3 mới nguyên hộp cho nó an tâm, tiền thừa dành mua ống kính cho lành. Chúc bạn sớm mua được máy.

metal1106
19-06-2010, 12:02 PM
Hic, tiếc hùi hụi. Giá đấy ở Fnac hả bạn?

iamdied
19-06-2010, 01:00 PM
đã PM bạn metal trên forum và email ... wait reply của bạn :)

Antilope
19-06-2010, 05:53 PM
Hic, tiếc hùi hụi. Giá đấy ở Fnac hả bạn?
Giá mua ở amazon, pixmania, digixo ...
Nếu bạn "nhịn" được thì sang đây mua máy cũ cũng tốt, chất lượng an tâm hơn, người bán cũng thật hơn, có bệnh gì thường họ không giấu, giá cũng không đắt hơn ở nhà.