PDA

View Full Version : Hỏi về focusring của ống Nikon 18-105

tuantran
31-05-2010, 10:00 AM
Lần đầu tiên em xài ống Nikon, mấy bác cho em hỏi là khi em để autofocus trên máy và trên len nhưng em vặn vòng lấy nét trên ống thì có ảnh hưởng gì đến motor lấy nét của ống không?
Mong mấy bác giúp em. Em xin cảm ơn. :emlaugh:

MtxCK75
31-05-2010, 10:24 AM
Chắc chắn là có, có thể tuôn răng bên trong bộ phận lấy nét

toan.pham
31-05-2010, 10:32 AM
Lần đầu tiên em xài ống Nikon, mấy bác cho em hỏi là khi em để autofocus trên máy và trên len nhưng em vặn vòng lấy nét trên ống thì có ảnh hưởng gì đến motor lấy nét của ống không?
Mong mấy bác giúp em. Em xin cảm ơn. :emlaugh:

Nếu bác không giữ half-press thì không sao đâu bác, e thử hoài à
PS: có phai model Salamy ngoài HN không nhỉ?

locthovang
31-05-2010, 10:36 AM
Tự dưng để auto rồi lấy nét tay để làm gì ? mình không hiểu ý bạn ?!!!?

tuantran
31-05-2010, 10:38 AM
Nếu bác không giữ half-press thì không sao đâu bác, e thử hoài à
PS: có phai model Salamy ngoài HN không nhỉ?

Dạ không phải bác ạ, tại thằng em của em nó không biết. Để auto mà nó cứ vặn lấy nét như máy phim nên em sợ ảnh hưởng gì tới ống. Mà hiện tại, em vẫn autofocus được thì vẫn tốt hay sao bác?
Em cảm ơn bác nhiều :)

tuantran
31-05-2010, 10:41 AM
Tự dưng để auto rồi lấy nét tay để làm gì ? mình không hiểu ý bạn ?!!!?

Thằng em của em nó xoay chứ không phải em, nên em mới lo. Bác có biết về vấn đề này xin giúp em. Em xin cảm ơn.

hiendiep
31-05-2010, 10:42 AM
Ống kính 18-105 VR chỉ có chế độ M và A , khi để ở chế độ A ( Autofocus ) không thể vặn lấy nét bằng tay , nếu cố vặn sẽ bị hỏng len
còn ống 18-200 có chế độ M/A và M , lúc đó có thể overdrive khi để ở chế độ M/A .
Đừng có cố vặn ống 18-105 khi đang ở chế độ A , chắc chắn sẽ bị hư phần Autofocus đó .

tuantran
31-05-2010, 10:47 AM
Ống kính 18-105 VR chỉ có chế độ M và A , khi để ở chế độ A ( Autofocus ) không thể vặn lấy nét bằng tay , nếu cố vặn sẽ bị hỏng len
còn ống 18-200 có chế độ M/A và M , lúc đó có thể overdrive khi để ở chế độ M/A .
Đừng có cố vặn ống 18-105 khi đang ở chế độ A , chắc chắn sẽ bị hư phần Autofocus đó .

Khi vặn em vẫn thấy nhẹ tay chứ không nặng. Hiện tại thì em vẫn autofocus được thì có sao không bác?
Tại sao thằng Nikon nó không làm chế độ với ống 18-105 VR là khi sử dụng auto thì không vặn được focusring? Hix
Em xin cảm ơn bác nhiều.

hiendiep
31-05-2010, 10:53 AM
Tôi mới đọc trong manual của len 18-105

Manual focusing is possible even when the lens A-M
mode switch is set to A.
Set the camera’s focus mode to AF-S, and press the
shutter-release button halfway to initiate autofocus. Next,
while pressing the shutter-release button halfway,
manually rotate the lens focus ring 8 to fine-tune focus.
Note: Do not attempt to rotate the focus ring while
autofocus is operating. If autofocus stops
operating, release and press the shutter-release
button halfway again.

Như vậy là có thể vặn vòng lấy nét để vi chỉnh , như vậy là không lo hư len nữa :)

tuantran
31-05-2010, 11:00 AM
Tôi mới đọc trong manual của len 18-105

Manual focusing is possible even when the lens A-M
mode switch is set to A.
.....

Như vậy là có thể vặn vòng lấy nét để vi chỉnh , như vậy là không lo hư len nữa :)

Đọc được dòng này em cũng thấy yên tâm phần nào. Mà sao phần note của bác đưa lại nói là không nên thử vặn khi autofocus hoạt động có nghĩa là không nên vặn focusring khi đang nhấn 1/2 nút hay sao vậy bác?
Em chân thành cảm ơn bác

hiendiep
31-05-2010, 11:05 AM
Toàn bộ phần note là của Nikon chứ nào phải của tôi , làm sao tôi trả lời được, đó là khuyến cáo của Nikon mà :) , có lẽ lúc đó motor lấy nét đang làm việc , phải chờ nó ngưng lại , tay phải vẫn giữ nửa cò , tay trái vi chỉnh . Tôi chưa thử cái này nên không dám có ý kiến. Tốt nhất là cứ theo hướng dẫn cho chắc.

Linhcute
31-05-2010, 12:04 PM
Mình cũng hay bị thằng cu ở nhà nó ngichj, xoay vặn như vậy, may quá lense chưa bị đứt giây focus.