PDA

View Full Version : Cần giúp đỡ chọn máy Canon hay Pentax!

IMI
30-05-2010, 12:06 AM
Em thì cũng có ít kiến thức về DSLR, đã từng xài Canon 20D trong vòng 4,5 tháng sau đó bán rồi. Giờ vợ em lại muốn mua cái máy, chủ yếu là để chụp chân dung cho vợ em và thỉnh thoảng chụp gia đình, du lịch, linh tinh... 10 hôm nữa Ba má vợ em qua Mỹ nên đang tính nhờ thằng em mua rồi xách về, hiện giờ em đang băn khoăn ko biết chọn em nào, sau khi tìm hiểu trên forum cũng như các bài test của mấy trang nước ngoài thì cuối cùng giờ còn lại 2 em: Canon 500D (hoặc 450D) và Pentax Kx.
Vợ em thì thích Canon 500D (hoặc 450D) còn em thì nghiêng về Pentax Kx vì giá tốt quá (489$ máy + kit), rẻ được khá nhiều so với Canon nhưng em còn băn khoăn ở 1 số chỗ sau (Canon thì em biết khá nhiều vì đã từng xài qua):
- Ống kính cho Pentax có dễ kiếm ở VN ko?
- Ống kính nào cho nhu cầu chân dung của em tốt mà trong tầm giá ko quá đắt, nói chung dưới 5T(kể cả phải MF ko vấn đề gì).
Và 1 cái cũng rất quan trọng nữa là em cũng ko muốn tốn kém quá nhiều vào cái máy vì thực ra cũng thi thoảng mới dùng.
Trên đây là một số thắc mắc của em, hy vọng được các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em.
Cám ơn các bác nhiều!

seed
30-05-2010, 12:50 AM
Mình đang dùng Pentax nhưng thấy là anh nên dùng Ca nếu đã dùng Ca

Còn về mấy thắc mắc của anh thì lens Pen ở VN mình dễ kiếm MF và khó kiếm AF (nói khó chứ vẫn có lai rai khi anh em muốn lên đời)
Với nhu cầu chụp chân dung thì mình đề nghị FA 50/1.4 tầm 3tr5-4tr (giá mình ko nhớ chính xác, anh em Pen chỉnh lại hộ em nha vì em toàn dùng MF)

btrunghieub2v6
30-05-2010, 04:50 PM
Pentax chụp chân dung có vè thua canon đó bác, màu pentax theo cá nhân em thì rất thích hợp cho phong cách nghệ sĩ lang thang + streetlife hoặc 1 chút gì đó hoài cổ,đẹp lắm ạ. Chứ bác thích hiện đại thì nên qua canon, pentax ưu điểm là build bền, chống thời tiết, viewfinder sáng rõ hơn, có chống rung cảm biến... tùy phong cách ảnh ạ

trinhcong
30-05-2010, 05:51 PM
pentax xài chán lắm , mua canon đi bác

lytamhoan
30-05-2010, 09:32 PM
mua Pentax đi bác, mình dùng rồi thấy hay lắm.
Khoản len MF bác chụp quen rồi thấy thú vị lắm, và theo mình thì thấy len MF + body Pentax = giá rất hợp lý + hình ảnh đẹp.

IMI
30-05-2010, 10:02 PM
Bây giờ mới online được, bác nào có kinh nghiệm tư vấn thêm giúp em với, mong nhận được sự tư vấn của các bác.
Thank các bác nhiều!

P..[TA]x_kid
30-05-2010, 10:02 PM
Mình đang dùng Pentax nhưng thấy là anh nên dùng Ca nếu đã dùng Ca

Còn về mấy thắc mắc của anh thì lens Pen ở VN mình dễ kiếm MF và khó kiếm AF (nói khó chứ vẫn có lai rai khi anh em muốn lên đời)
Với nhu cầu chụp chân dung thì mình đề nghị FA 50/1.4 tầm 3tr5-4tr (giá mình ko nhớ chính xác, anh em Pen chỉnh lại hộ em nha vì em toàn dùng MF)

Pentax chụp chân dung có vè thua canon đó bác, màu pentax theo cá nhân em thì rất thích hợp cho phong cách nghệ sĩ lang thang + streetlife hoặc 1 chút gì đó hoài cổ,đẹp lắm ạ. Chứ bác thích hiện đại thì nên qua canon, pentax ưu điểm là build bền, chống thời tiết, viewfinder sáng rõ hơn, có chống rung cảm biến... tùy phong cách ảnh ạ

pentax xài chán lắm , mua canon đi bác

mua Pentax đi bác, mình dùng rồi thấy hay lắm.
Khoản len MF bác chụp quen rồi thấy thú vị lắm, và theo mình thì thấy len MF + body Pentax = giá rất hợp lý + hình ảnh đẹp.

làm sao wa đc Ca và Ni nhỉ!!!
hihi

hihihi...nhìn wa thì e thấy b Trinh tưv ấn chuẩn nhất => ko nên mua Pentax đâu b chủ ơi
còn b Seed nha, b nói thế làm ng ta phân vân là ko tốt đâu:D