PDA

View Full Version : Cần tư vấn phụ kiện chụp macro

huydiet999
28-05-2010, 12:22 AM
Em xem ảnh của các bác trong này thấy mê quá cũng đã sắm 1 em 105mm micro rồi + sb600 nhưng em chụp thấy độ nét và phóng đại được như hình của các các ý.

Em không biết là có cần thêm phụ kiện nào nữa không? thấy có bác bảo mua thêm teleconvert với ext tube. Nếu mua thì nên mua loại nào?
Với cả khoảng cách từ ống kính đến mẫu khoảng bao nhiêu là tốt nhất khi chụp macro?
Mong các bác góp ý cho em ạ.

anti war
28-05-2010, 12:50 AM
muốn chụp super macro thì chơi đảo đầu đi bác , pê lắm :) , hình ra chất lượng rất tốt nhưng dof rất mỏng cho nên cần pải siết khẩu thật chặt và set-up sáng thêm để hình đủ sáng hơn , còn độ póng đại thì tùy vào tiêu cự 2 ống đấu với nhau

huydiet999
28-05-2010, 01:04 AM
muốn chụp super macro thì chơi đảo đầu đi bác , pê lắm :) , hình ra chất lượng rất tốt nhưng dof rất mỏng cho nên cần pải siết khẩu thật chặt và set-up sáng thêm để hình đủ sáng hơn , còn độ póng đại thì tùy vào tiêu cự 2 ống đấu với nhau

Em cũng đã từng thử nhưng mà thấy chưa được phê nên em mới mua cái ống micro 105mm đấy mà ảnh vẫn chưa được nét căng nên mới hỏi ý kiến của các bác.

Louisvu
28-05-2010, 01:25 AM
nét căng thì em nghĩ bác nên khép khẩu ,dùng tripod và đánh flash bác ah

huydiet999
28-05-2010, 10:59 AM
nét căng thì em nghĩ bác nên khép khẩu ,dùng tripod và đánh flash bác ah

Vậy là với đồ nghề của em thì không cần phải thêm gì nữa đúng không ạ?

xeon
28-05-2010, 11:35 AM
bác cứ tạm thời để nguyên mua cái gì nữa chi cho mệt, chụp tạm cái mình đang có đi bác, bác cứ khép đến 16 hoặc 22 xem nó có nét không, sb600 là quá ngon rồi, ống thì chưa cần mua, để thế chụp, phóng hơn nữa thì đảo đầu, chưa đã thì làm cái tube 3 khúc hơn 200K gắn vào, chỉ sợ lúc đó bác chụp toát mồ hôi thôi. hoặc mua cái ring đảo đầu ống kính khác gắn chụp lên

Cứ dùng cái mình đang có hết công suất đi bác

huydiet999
28-05-2010, 11:39 AM
bác cứ tạm thời để nguyên mua cái gì nữa chi cho mệt, chụp tạm cái mình đang có đi bác, bác cứ khép đến 16 hoặc 22 xem nó có nét không, sb600 là quá ngon rồi, ống thì chưa cần mua, để thế chụp, phóng hơn nữa thì đảo đầu, chưa đã thì làm cái tube 3 khúc hơn 200K gắn vào, chỉ sợ lúc đó bác chụp toát mồ hôi thôi. hoặc mua cái ring đảo đầu ống kính khác gắn chụp lên

Cứ dùng cái mình đang có hết công suất đi bác

Vâng, cảm ơn bác đã góp ý, em sẽ thử hết mọi cách trước khi nâng cấp thêm.