PDA

View Full Version : Nhờ các bác giúp đỡ về đèn Flash

lytamhoan
25-05-2010, 08:39 PM
Chào các bác.
Em có 1 con đèn cổ Starblitz 3300DTS, đang cắm vào Pentax K10D đánh manual bình thường, nhưng mà hôm qua em đo điện thế chân đèn thì thấy là 10.5v, em có đọc tài liệu ở đâu đó có nói rằng điện áp của flash chỉ khoảng 6v thì an toàn cho Body. Vậy các bác chỉ dùm em dùng đèn như vậy thì có vấn đề gì cho Body kg ạ ( em không đủ tiền mua Flash Metz, với lại Flash cho pentax ít quá ạ)

PentaxKXX
25-05-2010, 11:30 PM
Chào các bác.
Em có 1 con đèn cổ Starblitz 3300DTS, đang cắm vào Pentax K10D đánh manual bình thường, nhưng mà hôm qua em đo điện thế chân đèn thì thấy là 10.5v, em có đọc tài liệu ở đâu đó có nói rằng điện áp của flash chỉ khoảng 6v thì an toàn cho Body. Vậy các bác chỉ dùm em dùng đèn như vậy thì có vấn đề gì cho Body kg ạ ( em không đủ tiền mua Flash Metz, với lại Flash cho pentax ít quá ạ)

Theo sự hiểu biết của tôi (trên 10 năm hành nghề điện tử) những lịnh kiện điện tử dùng trong mạch đóng mở thay contact có điện thế chịu đưng tối đa nhỏ nhất là 50 volt. Chưa thấy cái nào thấp hơn nên tôi nghĩ là các mạch điện trong máy chụp hình dùng đóng mạch cho flash an toàn cho tới ít nhất là 20 volt. Nhưng những linh kiện này ngoài điện thế chịu đựng thì cường độ dòng điện cũng có thể làm nó bị hư. Mà không có cách nào để đo được cường độ dòng điện này. Tuy nhiên nếu điện thế cao hơn thì cường độ dòng điện lại nhỏ đi. Tôi đã xài nhiều đèn flash điện trên dưới 10 volt vẫn an toàn. Những đẽn xưa điện thế nó lênt ới 150 volt có khi tới trên 200 volt. Bác có thể kiếm được Pentax 200, 280 giá chắc rẻ chơi cũng được nhưng chỉ có auto và manual với K10 thôi không P-TTL được.

lytamhoan
25-05-2010, 11:44 PM
Chào bác PentaxxKKK
Vậy là em yên tâm chơi tiếp với cái đèn cổ của em rồi.
Cám ơn bác nhiều.
Tiện thể bác cho em hỏi, đèn nào chơi P- TTL được với K10 mà giá hợp lý ạ.

Trangbeo
26-05-2010, 07:18 AM
bác ơi, P-TTL là gì thế ? có phải là i-TTL của bên nikon ko ?

Trangbeo
26-05-2010, 07:20 AM
Em có 1 con Pentax K10D + 40ltd, cũng đang muốn kiếm thêm 1 em flash auto đc với thân máy, ko biết nên mua con nào bác nhỉ (nhưng thật rẻ thôi nhé)

nnk
26-05-2010, 12:01 PM
đèn P-TTL với pentax thì có thằng cactus giá 3tr1/cây đấy, P-TTL, zoom, AF illuminator, manual, slave .... đủ cả, mỗi cái ko có hight speed sync thôi, còn về đèn bác chủ dùng thì về cơ bán nó không thuộc nhóm đèn an toàn ( có đượi thế cao hơn 6V ) tuy nhiên nếu cảm thấy dùng không sao thì cứ việc dùng
@pentaxkxx : đèn ngày xưa mấy trăm vol nhưng vẫn an toàn cho máy vì máy hồi xưa là dùng cơ khí kích đèn chứ không dùng mạch điện tử bác ơi, mấy cái đèn TTL của tất cả các hãng dùng cho body số bây giờ đều có điện thế chân dưới 6V cả đấy ạ, và hầu hết các hãng đều khuyến cáo là dùng đèn dưới 6V cho body số để đảm bảo an toàn vì ai biết được khả năng chịu tải của máy là bao nhiêu, và một lý do nữa là để bán được đèn nữa đấy ạ

tanphong
26-05-2010, 11:54 PM
Dưới 12 volt theo em nghĩ là OK, không vấn đề gì. Xin hỏi bác chủ topic là làm cách nào bác đo được điện thế chân đèn đấy? Bác đo khá chuẩn đấy vì trên mạng em thấy họ đo được điện thế con đèn của bác là 10,7 Volt. Chênh lệch không nhiều.

lytamhoan
27-05-2010, 12:23 AM
Em đo bằng đồng hồ số , dùng 1 cực dí vào chân lớn ở giữa, còn cực kia chọt vào tấm nhíp nhỏ bên hông của cái đèn ạ.

gaume
28-05-2010, 04:08 PM
Theo sự hiểu biết của tôi (trên 10 năm hành nghề điện tử) những lịnh kiện điện tử dùng trong mạch đóng mở thay contact có điện thế chịu đưng tối đa nhỏ nhất là 50 volt. Chưa thấy cái nào thấp hơn nên tôi nghĩ là các mạch điện trong máy chụp hình dùng đóng mạch cho flash an toàn cho tới ít nhất là 20 volt. Nhưng những linh kiện này ngoài điện thế chịu đựng thì cường độ dòng điện cũng có thể làm nó bị hư. Mà không có cách nào để đo được cường độ dòng điện này. Tuy nhiên nếu điện thế cao hơn thì cường độ dòng điện lại nhỏ đi. Tôi đã xài nhiều đèn flash điện trên dưới 10 volt vẫn an toàn. Những đẽn xưa điện thế nó lênt ới 150 volt có khi tới trên 200 volt. Bác có thể kiếm được Pentax 200, 280 giá chắc rẻ chơi cũng được nhưng chỉ có auto và manual với K10 thôi không P-TTL được.

Thưa bác ! 10 năm bác hành nghề điện tử chắc ;là làm nhưng loại máy móc khác ,chứ còn với máy ảnh DSLR thì nó khác nhiều đấu ah .Bác tham khảo cái Link này nhé ,xem Trigger voltages cho phép là bao nhiêu ạ
http://www.botzilla.com/photo/strobeVolts.html