PDA

View Full Version : Nikon D90 - Có chuyển được nút BKT thành ISO không? Xin chỉ giáo!

Nicad
25-05-2010, 03:22 PM
theo các bác, D90 có set lại các nút chức năng trên thân máy được không? Vì phím BKT em rất ít xài, trong khi phím ISO thường xuyên sử dụng nhưng lại nằm ở vị trí phía sau, theo em thao tác hơi bất tiện so với nằm ở phím BKT (Trước đây, em có set được phím ISO ở cùng vị trí trên máy D5000 (phím Fn), sử dụng rất tiện). Có Bác nào biết, xin chỉ giáo giúp. Em xin cám ơn.

haqduong
25-05-2010, 03:33 PM
Bản thân D90 với firmware gốc không làm được bác ạ.

mrhung
25-05-2010, 04:23 PM
Bác ơi em cũng có D5ooo bác dạy em cách set phím ISO (phím Fn) với! Thanks

ca_sau
25-05-2010, 05:22 PM
theo các bác, D90 có set lại các nút chức năng trên thân máy được không? Vì phím BKT em rất ít xài, trong khi phím ISO thường xuyên sử dụng nhưng lại nằm ở vị trí phía sau, theo em thao tác hơi bất tiện so với nằm ở phím BKT (Trước đây, em có set được phím ISO ở cùng vị trí trên máy D5000 (phím Fn), sử dụng rất tiện). Có Bác nào biết, xin chỉ giáo giúp. Em xin cám ơn.

Nếu bạn thường sử dụng chế độ A và chế độ S thì bạn có thể chỉnh thanh cuộn bánh xe thành thanh cuộn điều chỉnh iso rất tiện lợi.

Ngoài ra bạn có thể sử dụng chế độ auto ISO, cũng khá tiện lợi đấy :D

e63d90
25-05-2010, 06:42 PM
Nếu bạn thường sử dụng chế độ A và chế độ S thì bạn có thể chỉnh thanh cuộn bánh xe thành thanh cuộn điều chỉnh iso rất tiện lợi.
Em thường chỉnh iso bằng việc ấn nút có ký hiệu iso và xoay bánh xe. Thế làm như bác có phải kết hợp cả hai kô ạ hay chỉ việc xoay bánh xe?

atuancmi
25-05-2010, 07:04 PM
Trên máy Nikon D90 còn 1 cái nút nữa rất dở hơi đó là nút DOF preview em thấy cái này chẳng mấy ai dùng vì khi preview nó cũng đóng cửa chập coi như tính 1 short chụp thà chụp luôn rồi preview trên màn LCD còn hơn.

Nút thứ 2 ít dùng là AF lock (cái cần gạt nằm phía sau máy).
Nếu Nikon sửa lại firmware cho lập trình 2 nút này dùng vào việc khác chắc hay hơn.

intotherainbow
25-05-2010, 07:05 PM

chỉnh sao vậy bác :D em phải bấm nút iso mới dc

ca_sau
25-05-2010, 07:28 PM
Vào mục d3 chọn Easy ISO.
Lúc này khi ở chế độ P hoặc S thì bánh xe đằng trước là để chỉnh iso và ở chế độ A thì bánh xe phía sau sẽ đảm nhận ISO (chỉ cần xoay bánh xe mà ko phải giữ nút nào hết các bác nhé) :beer_smile::beer_smile::beer_smile:

Linhcute
25-05-2010, 07:29 PM
Bác nào biết chỉ giùm cái, mình cũng muốn biết cách chỉnh cái D90 này.

nambun
25-05-2010, 08:43 PM
mình thì nghĩ ko có cái gì ko có nguyên do cả. trung bình cộng thì nhiều người xài nikon quen thấy các nút d khá ổn và thuận tiện.

Nicad
26-05-2010, 05:35 PM
Cám ơn các bác đã trả lời, nhưng vậy là set không được, vậy mà em cứ lăn tăn mãi là sẽ chỉnh được

[mrHung] Bác muốn chỉnh trên D5000 nút Fn thành ISO thì vào Menu -> Custom Settings (hình cây bút chì) -> chọn f1: Assign/ Fn Button -> bấm Ok -> chọn ISO -> Ok là xong.
em thấy trên D5000 nên chọn hiển thị ISO trong gương ngắm, vừa ngắm chụp vừa kết hợp chỉnh ISO qua phím Fn vừa tiện lại vừa có vẻ ... "chuyên" hơn hihi.

sv_ngheo
26-05-2010, 05:39 PM
Trên máy Nikon D90 còn 1 cái nút nữa rất dở hơi đó là nút DOF preview em thấy cái này chẳng mấy ai dùng vì khi preview nó cũng đóng cửa chập coi như tính 1 short chụp thà chụp luôn rồi preview trên màn LCD còn hơn.

Nếu Nikon sửa lại firmware cho lập trình 2 nút này dùng vào việc khác chắc hay hơn.

Bác ko xài đến thôi, chứ với em nó hữu dụng phết đấy !

mrhung
26-05-2010, 05:51 PM
Cám ơn Bác Nicad em sẽ thử xem sao

thaimoc
27-05-2010, 08:10 AM
Đúng là nút DOF review hơi thừa, chỉ có tác dụng trong một số trường hợp nhất định, như chụp commerce cần test chính xác các thông số chụp khác nhau. Còn AE/AF lock mà bác nào chưa/ít xài thì đúng là fí nửa cuộc đời...cầm máy hê hê :banana:

Bản thân D90 có thể gán nhiều chức năng khác nhau cho nút Fn, từ việc gán nó thành nút thay đổi ISO, cách đo sáng, định dạng ảnh,...bác cứ tìm hiểu thêm, tùy trường hợp mà đổi Fn cho vừa ý.

mb_fan
27-05-2010, 09:17 AM

đâu có tính shot đâu bác, nó chỉ khép khẩu lại thôi mà

haqduong
27-05-2010, 12:19 PM
Đúng là nút DOF review hơi thừa, chỉ có tác dụng trong một số trường hợp nhất định, như chụp commerce cần test chính xác các thông số chụp khác nhau. Còn AE/AF lock mà bác nào chưa/ít xài thì đúng là fí nửa cuộc đời...cầm máy hê hê :banana:

Bản thân D90 có thể gán nhiều chức năng khác nhau cho nút Fn, từ việc gán nó thành nút thay đổi ISO, cách đo sáng, định dạng ảnh,...bác cứ tìm hiểu thêm, tùy trường hợp mà đổi Fn cho vừa ý.

Bác kia bảo cái gạt để lock AF point mà bác.

atuancmi
28-05-2010, 08:03 AM

Cái nút AE/AF lock thì phải dùng mạnh rồi bác. Ý em là cái nút gạt AF selector nằm ngay trên nút info. Cái đó chẳng mấy khi dùng bác ợ

thht
28-05-2010, 09:12 AM
Cái nút AE/AF lock thì phải dùng mạnh rồi bác. Ý em là cái nút gạt AF selector nằm ngay trên nút info. Cái đó chẳng mấy khi dùng bác ợ

Phát biểu thế này thì phí nốt nửa cuộc đời... cầm máy còn lại :))

Cái đó chụp setup, chụp sản phẩm cực kỳ cần đó bác. Ví dụ khi lắp lên chân máy rồi liệu bác có nhấc cả chân máy lên để di điểm lấy nét không ?

hoangchung
03-06-2010, 11:26 PM
Vào mục d3 chọn Easy ISO.
Lúc này khi ở chế độ P hoặc S thì bánh xe đằng trước là để chỉnh iso và ở chế độ A thì bánh xe phía sau sẽ đảm nhận ISO (chỉ cần xoay bánh xe mà ko phải giữ nút nào hết các bác nhé) :beer_smile::beer_smile::beer_smile:

Cám ơn bác nhé. Tôi mới chỉnh như bác chỉ, thấy hay ra phết. Mua máy gần tháng rồi mả hiểu được nó.

intotherainbow
03-06-2010, 11:42 PM
hỏi tí xem các bác set nút fn cho D90 là gì nhỉ, em thì set thành AF arena mode, khá là hiệu quả :D

nambkhn
04-06-2010, 12:33 AM
Sao em set nó là Grid line không đc nhỉ, ấn nó chả hiện j ra :|